hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 9 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari chama kikuu cha upinzani nchini angola kimewasilisha kesi katika mahakama ya katiba ya taifa hilo kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita ambapo chama tawala cha mpla kilitangazwa mshindi uchaguzi wa agosti 24 ulikuwa wenye ushindani mkali zaidi katika nchi hiyo ineutajiri wa mafuta tangu kura yake ya kwanza ya vyama vingi m9920 ikichukua zaidi ya asilimia 51 t ya kura tume ya uchaguzi ilitangaza mpla kuwa mshindi na kumpa rais joao lorenso muhulo wa pili unita vuguvugu la zamani la waasi ambao lilipigana vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe kwa miaka ishirinina saba dhidi ya serikali ya mpla vilivyomalizika mwaka elfubil na mbili ilipata takriban asilimia 44 ya kura matokeo yake bora zaidi kwa mujibu wa tume ya uchaguzi katika hutuba yake ya video kiongozi wa unita adlberto coste jr mwenye umri wa miaka sti alirudia kauli yake ya awali kwamba vuguvugu vugu hilo halitambui matokeo ya mwisho towenye tume ya uchaguzi ya taifa kiongozi huyo unita alisema alitarajia mahakama ya ikatiba na tume kufanya kazi zao kwa kulinganisha hesabu yao ya kura na hesabu ya kura ya chama ambayo bado haijatolewa kikamilifu watu saba waliwawa na ishirini na tatu kujeruhiwa wakati ghasia za kikabila zikiongezeka katika jimbo la, sud- la kusini mwa sudan blue nile kamati ya usalama ya jimbo hilo imesema wiki chache baada ya mapigano makubwa kutokea katikati kati ya julai watu wasiopungua miaman waliwawa na maelfu kuahawa makazi yao katika mapigano kati ya makabila ya hausa na nafan na machafuko yakaenea katika majimbo mengine kamati hiyo imesema chanzo cha ghasia hizo za hivi punde bado kinachunguzwa naikueleza ni makabila gani yalihusika katika mapigano hayo katika sehemu mbili za jimbo hilo kupitia taarifa amri ya kutotoka nje ilitangazwa katika miji miwili mikubwa na kupiga marufuku mikusanyiko isiyo ya lazima mvutano wa fanj hausa ulizidi mwezi julai kufuatia shutuma kutoka kwa fanj ambao wameishi kwa muda mrefu katika jimbo la blu ni kwamba wahusa ambao wanaishi maeneo ya kilimo nchini kote walikuwa wakijaribu kudai sehemu yao ya ardhi pia kumekuwa na ghasia za hapa na pale katika maeneo ya pwani ya mashariki na magharibi mwa dafur licha ya makubaliano ya amani ya nchi nzima yilotiwa saini na baadhi ya makundi ya waasi mjini juba mwaka elfuba2sh ripoti hiyo imeeleza meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm na nairobi kenya wizara ya ulinzi wa ya uingereza imesema leo yjumaa kuwa mapigano makale yayaendelea y kusini mwa ukraine yakiwamo makombora katika wilaya ya enahoda karibu na kiwanda cha nyuklia cha zaporisia kinachokaliwa na rusia ambacho sasa kinakaguliwa na wataalamu wa nyuklia ya umoja mataifa wizara hiyo pia imesema katika taarifa yake kwamba mazoezi ya kimkakati kama yale yaliyopewa jina la vostok 222 ya pamoja ya rusia yalianza jana la hamisi imeshindwa kudumisha uwezo wa kijeshi kufanya operesheni kubwa na ngumu timu ya umoja mataifa ni wataalam wa nyuklia ilikalmisha ziara yake ya kwanza kwenye kinu cha zaporizia alhamisi hata wakati mapigano kati ya vikosi vya rusia na ukrain yakiendelea karibu na kituo wa hicho wataalam hao wanaendelea na kazi yao leo ijumaa rais wa ukraine volodimir zelenski alisema katika hotuba yake kila siku jana alhamisi kwamba ukraine ilifanya kila kitu kufanikisha operesheni hiyo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc juna langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye bmj murithi kwaheri kwa sasa ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyokawaida msikilizaji leo ikiwa ni ijumaa kama ilivyoada tuko na jukwaa la waandishi ambapo tunazungumza na waandishi mbalimbali kuhusu maswala yaliyogonga vichwa vya habari sehemu tofauti tofauti duniani hususan katika ukanda wa afrika mashariki na kati ni kwa undani mimi ni bmj mridhi Nama, kama nilivyokuharifu msikilizaji leo ijumaa tuna jukwaa la waandishi tutazungumza na waandishi kuhusu masala mbalimbali yakiwa ni pamoja na uchaguzi E, au kesi iliyowasilishwa mahakamani katika mahakama ya juu nchini kenya ambayo imekuwa ikisikilizwa e, takriban siku tatu nne wiki yote hii e, shughuli imekuwa ni hiyo katika e, mahakama hiyo katika e, e, eneo la milimani hapo mjini nairobi tutaangalia pia E, mambo na tozo kule nchini tanzania ambako e, yale yamezungumzwa sana wiki hii ni ongezeko la tozo za hapa na pale na kodi na pia serikali imezungumzia suala hilo tutasikia nini kimeendelea nini changamoto na yapi mafanikio ya yale yametangazwa na serikali kufikia sasa vilevile vile kule uganda e, kumetokea mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na waziri wa mambo ya nje wa rwanda mkutano huo najisaihisha haukufanyika uganda lakini umefanyika nchini rwanda tutasikia nini walichozungumza umuhimu wake ni upi waandishi ambao tuko nao kutoka mjini nairobi radio citizen ni cristin ojiambo na vilevile vile kutoka kule tanzania tuko naye halifa saidi na kutoka kule nchini rwanda tutakuwa uh, ama nchini uganda tutakuwa naye john uh, kibego moja kwa moja ili nikupe nafasi pia uendelee na majukumu mengine cristi uh, ojambo hapo nairobi tupe tu ndondoo za yale yameendelea bila shaka wasikilizaji wamesikia tumekuwa tukiripoti takriban kila siku na hata radio citizen yenyewe imekuwa na taarifa hizo Tak, karibu kila siku lakini kwa kifupi chake mtu ambaye anataka kusikia waandishi wa habari wanasema nini kuhusu kilichoendelea hapo kenya nini ambacho unadhani unaona eh, tuwaeleze wasikilizaji kuhusu kesi hiyo tuanzie jumatatu nini kiliendelea kufikia mpaka leo waleo uh, mraii shukran sana kwa fursa hii uh, kunipa kutoka hapa nairobi Uh, bila shaka kesi imesikizwa kwa siku tatu mfululizo manake kuanzia uh, jumanne uh, kulikuwepo na kikao ambacho kinaitwa ile hearing, yani kikao ambapo uh, majaji na wale mawakili ambao wanahusika katika pande zote kwenye hii kesi walikuwa wanakutana kwa ajili ya kuweka mikakati na utaratibu ambao utatumika katika kuisikiliza hii kesi hiyo ikawa ni jumanne kwa hiyo kukawa na maelewano na utaratibu ambao utatumika katika ile kesi majaji vile vile wakaweka utaratibu amba masharti ambayo wangependa yazingatiwe katika kuisikiza hii kesi ambayo inapinga ushindi wake rais mteule william ruto katika uchaguzi mkuu ambao tuliofanya agosti ti kwa hiyo kufikia sekundadi juma, kufikia jumatano kesi ikaanza rasmi ambapo wale ambao walikuwa wa kwanza kupewa nafasi kuzungumza walikuwa ni wale ambao waliwasilisha hii kesi mahakamani ya kupinga ushindi wake ruto zilikuwa ni kesi saba kwa jumla kwa hiyo maanake hizi kesi zilijumlishwa ikawa sasa ni kiseme ni kesi moja lakini kila upande unatoa nafasi kujieleza raila odinga ambaye ni kiongozwa upande wa azimio ambaye aliwasilisha kesi mahakamani akiwa na naibu wake ama msaidizi wake masa karua katika hii kesi hoja zao waliwasilishwa kupitia kwa mawakili wao ambao waliongozwa na james orengo na vile vile paul mangi kwa hiyo wakapata nafasi hiyo jumatano kueleza hoja zao masuala ambayo wanaona yalikuwekwa ya dosari pale kwenye uchaguzi a, kama kwa mfano a, w, w, w, w, wakaeleza yn yani, kusema w, w, kuna madai ambayo walizua kwamba ile mitambo ya ibc ya kujumulisha kura ilidukuliwa na kunao mpaka raia wa kigeni ambao walikuwa wanashiriki katika i nzima ya kufanya ule utukuzi wakazua madai kwamba kuna watu wengi ambao hawaku wameidhinishwa naibc na, na hawakuwa katika ile orodha ambayo ilichapishwa ya wale ambao wameruhusiwa kuingia pale kwenye mtandao wa waibc kwa hiyo ni maswala mengi tu ambayo walizua pale ikiwa ni pamoja na kwamba kuna kura ambazo wanadai zilikuwa zinapunguzwa kutoka kwa upande wake raila odinga zikiwekwa upande uh, wa rais mteule uh, william ruto kwa hiyo wa, wakawa pia na vile vile uh, hati kiapo ambazo ziliwasilishwa pale mahakamani kuna baadhi ya watu ambao waliwasilisha zile hati kiapo pia wengine ambao walipata nafasi kulikuwepo na mashirika ambayo yaliwasilisha kesi kupinga ule uchaguzi wakidai kwamba kulikuwepo na dosari nyingi tu ambazo mahakama ilifaa kuangalia anata uh, na, na, na, kukawa na watu binafsi ambao pia waliwasilisha kesi apisha kesho yake ambayo ilikuwa ni akamisi alhamisi uh, upande ambao unajitekea katika hii kesi upande wa ibc chuma ambayo inaongozwa na wafili ya chebokati manake hawa pia wameshtakiwa ama wametajwa kama wale ambao wanafaa kujibu hii kesi maanake hao ndio wahusika wakuwa ambayo inasemekana kamba walihusika katika kufanya yale madai ambayo upande wa raila udinga na mata karua ulitoa na ibc wakaongozwa na alikuwa mwanasheria mkuu awazamani hapa nchini ambaye ni profesa kidu mwigai huku upande wa ruto vilevile ukiongozwa anayewasili pia mtajika hapa kenya na hapa nairobi hasa ambaye ni wakili fred ngata wakawa na nafasi yao kuwasilisha hoja zao na kujibu mm-hmm. yale madai ambayo yalitolewa na upande wa raila udinga mata karua na na wengine wa kibinafsi ambao waliwasilisha ui kwa hiyo wakajitetea oh. alikuwepo wakili mmoja ambaye alikuwa na yeye alihusika sana katika mambo ya kuingiza mahakamani kupitia kwa mifano ya hesabu yale ambayo anasema alijiri katika shughuli nzima ya kujumlisha matokeo alisema hata ingawa pengine dosari zilikuwepo hizi nah. dosari anasema ni chache sana uh, uh, kiasi kwamba hazieweza kuahiri matokeo vilevile madai ya upande wa naila namata karua kwamba kuna watu ambao waliingia kwenye mtandao wakafanya ukora pale ndani wakapuza yale madai wakisema haingewezekana manake ule mfumo ni wa hali ya juo hakuna mtu ambaye angeweza kuingia pale kwenye ule mtandao na abadilishe chochote pia wakatiliya shaka madai ya kwamba kuna fomu ambazo zilikuwa zinaondolewa katika mtandao baada ya kuwekwa zinafanyiwa marekebisho kisha zinarejeshwa haya ni madai ambayo Uh, upande wa wa, wa wa william ruto pamoja na bc walipuuza wa, hayo madai wakisema mm-hmm. haiwezekani kwa hiyo wakauliza wale majaji saba wa mahakama ya upeo ambao wanaongoza na jaji mkuu koome naibu wake ambaye ni filomena mwilu kwamba watuilie mbali ilikes akisema uh, hapa kenya tatizo kubwa ambalo liko ni kwamba uchaguzi unafanyika lakini hakuna ambayo anataka kukubali kushindwa kwa mm-hmm. so, hiyo wakaona ni ile hali tu ya mwanasiasa kutotaka kukubali kushindwa wakipuza hii kesi lakini kumbuka kwamba katika hizi siku mbili ambazo kila upande ulikuwa unapea nafasi kuwasilisha hoja baadaye baada ya kikao yaani jioni wale majaji walikuwa wanapata fursa ya kuuliza maswali pia na walikuwa wa, wa, wanauliza maswali ambayo kwakweli yana uzito kama kwa mfano ile siku ya jumatano baada ya wale ambao waliwasilisha kesi mahakamani kumaliza kuwasilisha hoja zao aa, na nakumbuka kwamba miongoni mwa wale ambao vile vile wanalalamika ni makamishina wanne wa tume ya uchaguzi ibc kwa hiyo kuna jaji mmoja ambaye aliuliza kwamba inakuwaje kwamba hawa makamishna walikuwa wanahusika katika kutangaza yale matokeo alafu kisha baadaye wanageuka wanasema kwamba hawakuhusika katika ile shughuli nzima hiyo hapo likawa ni swali ambalo lilihitaji jibu hapo bile vile vile kesho yake ambayo ilikuwa ni alhamisi pia majaji wakaendelea kusoamaswali Uh, kwa upande wa ibc na ruto wakiuliza kwamba je inakuaji ina kwamba chebukati ambaye ni mwenyekiti wa waibc aliharakisha kutangaza matokeo wakati aliona kuna utata na kuna makamishana wenzake wanne ambao wamejitenga naye kisha akaharakisha kutoa matokeo na alikuwa bado na siku moja yani kesho yake angetangaza ona alikuwa na hiyo haraka sana ya kutangaza akiwa uh, bado ana muda kwa so, hiyo ni, ni baadhi kila maswali ambayo bila shaka mm-hmm. yatatoa mwelekeo ama muongozo katika kuamua hii keikumbuka kwamba leo imekua niskya mwishonanikuwa niije hapo uh, nikupe nafasi yangaa upumue kidogo tukiingia sasa kwa siku <laughs> ya leo uh, ijumaa e, najua uenda <laughs> usiwe kwamba umefuatilia kwa karibu sana kwa sababu nambia kwamba ulikuwa labda unasafiri lakini E, yale maswali ambayo yaliulizwa juzi jumatano na yale yaliyoulizwa jana nafkiri yamejibiwa yame leo kwa njia moja au nyingine na, na sijui ni e, e, nini ambacho unakiona aristn kuhusu jinsi ambavyo habari hii kuhusu uchaguzi au kuhusu kesi hii inaripotiwa hapo na vyombo vya habari sio tu vile vya kawaida tunavyovijua kama Royal media services lakini pia eh, kwa mitandao ya kijamii ni maswala yape yameibuka ambayo labda yameibua utata na yanasubiriwa sana watu wajue itakuaje wakati majaji wanatoa uamuzi wao siku ya jumaatatuna miongoni mwa masuala ambayo yanaonekana kuangaziwa sana kwenye mitandao ya kijamii bila shaka kuna hilo swala la hawa makamishena wanne ambao walijitenga na chebukati na wale makamishona wengine wawili hawa wanne wakasema kwamba hayo matokeo hawakuhusika katika kuyajumuisha wala hayatambui kwa hiyo hilo, hilo ni suala ambalo limezua mdahalo sana kwenye mitandao na na, na, na vilevile kuna hili swala la uh, madai ya upande wa azimio kwamba kuna fomu ambazo zilikuwa zinaondolewa katika mtandao baada ya kuwekwa kisha zimefanyiwa mabadiliko na, na kurejeshwa manake hii leo ijumaa kuna mfano mmoja ambao umetolewa ke mahakamani uh, wakati wale mawakili wapande husika walipewa nafasi ya kutoa ama kuwasilisha hoja za mwisho kwa hiyo so, kukaawa na madai kwamba kuna fomu ambayo iliwekwa pale juu kwenye mtandao lakini ilikuwepo na doktari nyingi sana na na pia mahali ambapo ilipikiwa picha kabla ya kuwekwa kwenye mtandao pale pado linaonekana jina la raia mmoja wa kigeni ambayo ni miongoni mwa wale ambao walikamatwa wakati mmoja hapa nchini kisha baadaye uh, madai yakibuka kwamba uh, huenda kuna mipango kwamba wanaweza kutumika katika masuala ya ukora ambao unahusika na uchaguzi lakini lile swala likatatuliwa na yale mambo yakaishi kwa hiyo hayo ni baadhi tu ya nyumba ambayo yamazua mjadala mkubwa katika mitandao ya kijamii hapa kenya na ilivyo ni kwamba leo ikiwa jumaa na ilikuwa ni siku ya mwisho ya pande zote kupewa nafasi kuwasilisha hoja zao kwa hiyo majaji wamesema kwamba jumatatu watakuwa wanajitokeza wakiwa na uamuzi maanake sasa ndo kibarua kinaanza kwa upande wao kesho juma moti, na jumapili itakuwa ni siku yao ya, ya katika sehemu ili waweze kuchambua hoja zote zilizowasilishwa mbele yao ushahidi uliowasilishwa mbele yao na yale yote ambaye alisema pale mahakamani ile sasa jumatatu wakati ambapo wataibuka wamesema watatueleza mda utakuwa ni mda gani ambao watakuwa wanatoa huo uamuzi wa kwa hiyo kila mmoja sasa ni, ni tuko katika hali ya kusubiri tu kuona kwamba e jumatatu ikifika ambayo itakuwa ni tarehe tano mwezi wa tisa hali itakuwa ni vipi kipindi yewani ni jukwaa la waandishi kutoka idaa ya kiswahili ya sauti sautiamerika deea kusikiliza jukwaa la waandishi kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kuu la marekani washington dc kama livyokuarifu suala lingine ambalo limegonga vichwa vya habari ni kuhusu uh, mkutano ambao umefanyika kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa uh, nchi za uganda na rwanda e, ni seme mengi sana kwa sababu tuna mwandishi ambaye yuko kwenye laini ya simu john kibego umefuatilia suala hili hebu niambie nini uh, nani hao na ni nini muhimu ambacho wamekizungumza katika uh, nchi ya rwanda uh, naam bwana mridhi suala kuwa ambalo limezungumziwa kabisa uh, ni lile suala ambalo wanajaribu kuimarisha uhusiano yani kuakikisha kwamba wuhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili uganda pamoja na rwanda umerudi upya na kuweza kunufaisha wananchi katika nchi hizi mbili ikikumbukwa kwamba nyuma huko uhusiano umekuwa tatanishi kabisa huko kila nchi ikitumu nchi nyingine kwa kuchochea kwa fudo katika nchi ile nyingine naam namna uh, john kuna uh, bila shaka wasikilizaji wanajua uh, kumekuwa na baridi joto uh, kama umeeleza hapo kuhusu uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili lakini pia E, sio kwamba hawa viongozi ambao ni mawaziri wanakutana e, mara ya kwanza pili sio kwamba viongozi wenyewe hawajasikika kwamba wakizungumza itakumbukwa pia kulikuwa na e, ujumbe uliotumwa na raisi museveni kwa wakati mmoja ambapo mwanawe e, e, museveni kainerugaba mhozi ali- alikuwa ni kama mwakilishi maalum ama mjumbe maalum wa rais museveni sasa kuna wale wanaulizana kwani e, imefika kiwango kwamba sasa mazungumzo haya yanarudi kwa kiwango cha mawaziri wakati ambapo walidhani kwamba ni viongozi wenyewe wangekuwa wanazungumza moja kwa moja viongozi wa nchi hizo mbili um nafikiri umekuwa ni mchakato kulingana na habari wan kwa sababu hata mkutano huu umekuja baada ya muda si mrefu baada ya smaraisi ma, au kuzungumza nafikiri sa hii wanataka ku kabisa kuona kwamba majadiliano yamerudi wale wameseti wame yani wameonyesha mfano kwamba kuna haja ya kufanya maridhiano ya kuelewa, kuelewa tofauti zilizokuwepo na kupata kuchukua hatua kuimarisha uhusiano huo ndio maana sasa mpira unarudi kwa ngazi ya chini ya mawaziri tunafikiri hivo ndio wamerudi kwa ngazi ya mawaziri kisha joto hiyo ya nia ya, ya, ya, ya kuleta maridhiano itarudi hata kwa mwananchi wa chini ondoa shaka ambayo imekepo sawa sawa kabisa nafikiri uh, johne kabla uh, sijakuruhusu pia unajua una majukumu mengi lakini taka uh, hili siku kueleza kama utalizungumzia lakini ningependa kujua jinsi uh, watu wanavyo wanavyoangazia uh, ama swala hili la uchaguzi wa kenya jinsi ambavyo kumekuwa na kesi inaendelea katika mahakama ya juu ni tu kusikia e, huko uganda swala hili watu wanalifuatilia au wanasubiri tu kama wengine e, kitakachotokea kitokee je wanafuatilia kwa karibu kama uganda ikiwa ni moja ya nchi jirani na kenya b--bwana ah, w- w- w- mrihi bila shaka waganda kawaidi au wanaguswa na kile kinachoendelea katika nchi ya kenya kutokana na uwepo wake kwenye pani yani kwenye Indian ocean kwenye bahari yani uganda andaikiwa nchi ilio wananchi hasa wale wafanyabiashara wanaguswa sana na kile kinachoendelea nchini in kenya wakidhani kwamba ikitokea vurugu kama ilivokuamwaka na elfu bilinanane watapoteza mna kubwa sana kwa hiyo vyombo vya habari nchini in uganda pia vinafuatilia na pia vinawarifu wananchi kile kinachoendelea kenya hatwa kwa hatwa wkwakiomba waki, kwamba mgogoro uliopo sasa wa uchaguzi ukimalizwe kwa amani lakini pia sitasahau kukuambia kwamba waganda wamekuwa na imani katika nchi ya kenya ikitoa mfano kwamba wakenya wamepiga hatua ya kuelewana wakati tofauti zinapotokea tangu vurugu zile za mwaka ule wa elfu mbili na nane baada ya ile coalition government serikali hiyo ya pamoja ya odinga na yule na jinsi mahakama za kenya zinavyochukua swala hilo imeonekana kuwa tofauti zaidi na mambo yanavokuwa nchini uganda yani uganda wanafikiri mahakama ya kenya ikohuru kidogo inaweza kuendesha kesi hiyo wakenya kakubaliana na amani mani keje e basi kama nilivyokuahidi kwamba tutakuwa pia na mwandishi wa habari kutoka tanzania khalifa saidi huyu ni mwandishi na ni muhariri pia wa vichanzo E, huko nchini tanzania kama livyosema e, halifa saidi nilikuwa nimezungumza kwa kifupi kwamba moja ya masala ambayo amegonga vichwa vya habari hapo tanzania amekuhusu tozo e, na suala la tozo sio kwamba ni jipya lakini wiki hii limeonekana kuchukua e, mwelekeo ambao au kasi ambayo sio iliyokuwa hapo awali ni kwa nini asante, asante sana ni kwa sababu Uh, serikali uh, hapo jana uh, iliamua kufanya mkutano wa waandishi wa habari ambao uh, ulikuwa ni mkutano wenye mawaziri tofauti akiwemo waziri wa fedha uh, na waziri wengine uh, watamisemi uh, kwa lengo la kuja kutoa ufafanuzi kuhusiana na, na, na, na hizo tozo zinazolalamikiwa tozo za miamala ya simu Aa, na tozo za miamara ya kibenki ambazo zote kwa pamoja zinajulikana kama aa, tozo aa, za miamala ya kielektroniki aa, lakini aa, kama ambavyo tumeona kwenye mitandao ya kijamii aa, licha ya serikali kujikusanya na mawaziri tofauti tofauti kujiweka pamoja na kutoa ufafanuzi wakisema kwamba miongoni mwa ufafanuzi uliotolewa ni kwamba hii ni kodi ya mshikamano Uh, na kwamba ni muhimu kwamba watanzania wote wakashiriki kwenye mchakato wa kuchangia juhudi za maendeleo ya nchi yao na vitu kama hivyo lakini bado tumeona wananchi wengi hawajashawishika na utetezi uliotolewa na serikali na ndo hivyo tumeona bado kuna ukinzani mkubwa tu kutoka kwa, kwa wananchi hawa sawasawa kabisa kulikuwa pia na uh, mazungumzo kama ulivyotaja hapo lakini waziri E, anayehusika amezungumzia swala hili na nikaona e, pia e, kule kwenye vyuo vikuu kumekuwa na mazungumzo ama mjadala ukiendelea hasa kwenye, e, e, kwenye mitandao ya kijamii wao wakielezea kutoridhika kwao na yale yamezungumzwa na serikali lakini wengine pia wakiunga mkono e, nini ambacho una, umekiona e, hasa kuhusu wanafunzi kwa sababu linaonekana pia moja kwa moja kwa okay so mi nitazungumza kwamba ni, ni kweli ni suala ambalo linabishaniwa kuna wale ambao wana wanapinga hizi tozo na kuna wale ambao wanazitetea lakini kusema ukweli wale ambao wanazitetea kwa kiasi kikubwa sana ni ni watu ambao wana- wanajihusisha na wana chama cha mapinduzi au chama tawala kwa hiyo ni kama vile wanajiweka mstari wa mbele uh, kwenye kuitetea serikali lakini hawa wanaipinga sio lazima Uh, wawe ni watu wanaoshabikia vyama vya upinzani kuna watu ambao hawapo kabisa kwenye masuala ya kisiasa lakini wanaonesha ku-, uh, ku kupingana na hizi tozo na, na msingi wa upinzani wenyewe wenye ni kwamba uh, uh, kwanza kwa mfano kwenye uh, kwenye kodi kwa kwenye tozo kwa mfano za miamala ya kibenki ni kwamba watu wengi wanaona sio haki kwa sababu ni kama vile serikali inatoza Uh, tozo au inatoza kodi uh, kwenye akiba uh, ya mtu uh, akiba ambayo tayari imeshatozwa kodi uh, akiba ambayo uh, mwananchi uh, kuiweka pale benki kuna kuna kuna kuna charges ambazo wanakatwa uh, benki pia akitoa ile pesa ina ina charges, ina charges ina, inachukua ina, ina serikali pia ilikuwa kunat wanachukua kwa hiyo kuwaongezea hiyo uh, hiyo hiyo tozo ni ni kwa kiasi kikubwa sana wananchi wameona sio haki uh, na kuna hofu kwamba uh, hathari mbili kubwa znaza zikajitokeza hathari ya kwanza ni kwamba kama ilivyokuwa kwenye miamala ya simu kwamba wananchi wengi wanaweza wakaacha kutumia benki na wakaanza kuhifadhi pesa zao ndani uh, kwa sababu tuliona kwenye miamala ya simu za benki na juu zikiapa tu utafiti kutoka kwa shirika lekiselo la kiserikali ila ataweza umeonyesha kwamba wananchi wengi walipunguza matumizi yao aa, ya simu kwenye kutuma na kupokea pesa kwayo na watu, watu wasiwasi kwamba hiyo inaweza ikajitokeza kwenye kwenye mabenki na mabenki yakiwa kwenye hali kama hiyo yanaweza ya ka, yakakosa ya uwezo wa kukopesha na mabenki yakikosa uwezo wa kukopesha maanaake athari inakuwa ni kubwa kwa uchumi mzima kwa hizi ndio hoja kubwa ambazo watu naam msikilizaji basi kufika hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi cha kwaundani hivi leo hewani tulikuwa na waandishi wa habari katika jukwa la waandishi tumekuwa na cristin ojiambo kutoka radio citizen nchini kenya tumekuwa pia naye halifa saidi kutoka radio chanzo eh, kule nchini tanzania pamoja pia na john kibego ambaye amejiunga nasi kutoka mjini kampala uganda basi kwa niaba ya wote hao na wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi amekuwa ni meri mgawe mwelekezi amekuwa ni saida hamduni mimi naitwa bmj mridhi na kutakia wikendi njema kutoka hapa washington