hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi vikosi vya serkali ya ethiopia na eritrea vilianzisha mashambulizi katika eneo la kaskazini mwa ethiopia la tigrei siku ya alhamis vikilenga vikosi vya tigrei msemaji wa jeshi la tigrei alisema huku taarifa ya ikiwa laumu watu wa tigrei kwa mapigano mapya shirika la habari la roiter alikuweza kuthibitisha taarifa kwa upande wowote kamandi ya jeshi la tigrei ilisema kuwa mji wa kaskazini wa adiabayo ulishambuliwa kutoka pande nne adui akiwa tayari amehamisha jeshi kubwa nchini eritrea sasa ameanza kampeni ya pamoja na jeshi la kigeni linalovamia eritrea iliongeza katika taarifa yake mapigano pia yalikuwa yakiendelea upande wa kusini ilisema zambia ilipata kibali cha mkopo wa shirika la fedha la kimataifa wa dola bilioni 13 mpango wa mkopo wa miezi 3 m 8 siku ya jumatano hatua muhimu katika azma ya nchi hiyo ya kusini mwa afrika ya kurekebisha madeni yake na kujenga upya uchumi ulioharibiwa na usimamizi mbovu wa covid19 IMF ilisema katika taarifa yake kuwa mpango mpya wa upanuzi wa mikopo utatoa jumla ya ufadhili wa haki maalum za kuchukua milioni 9782 dola bilioni13 kwa viwango vya sasa vya kubadilisha fedha sawa na asilimia1 ya mgawa mfuko wa zambia au mmiliki wa hisa uidhinishaji wa bodi ya utendaji ya imf utafungua utolewaji wa mara moja wa takriban la milioni 15 mfuko umeeleza wadai wa zambia wakiongozwa na china pamoja na ufaransa waliahidi mwishoni mwa julai kujadili marekebisho ya madeni ya nchi hiyo hatua ambayo mkurugenzi mkuu wa imf cristalina jeojiva aliikaribisha kama usafishaji njia kwa mpango mpya wa kuwapa fedha unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc emirates itaanza tena safari za ndege kuelekea nigeria mwezi huu baada ya benki kuu ya nigeria kutoa sehemu ya fedha ambayo shirika la ndege la dubai lilikuwa limepata nchini humo lakini halikuweza kurejesha msemaji wa shirika la ndege alisema safari za ndege kwenda lagos zitaanza tena kuanzia septemba 11 ingawa haiwezekani kurejesha safari za kuelekea abuja mwezi septemba kwa sababu rasl tayari zimesimamishwa tunaendelea kushirikiana na mamlaka nigeria ili kuhakikisha urejeshaji wa fedha zetu ambazo bado hazijalipwa na zinazokuja unaweza kuendelea bila kipingamizi msemaji huyo alisema akikaribisha kile ilichokisema kuwa ni hatua ya benki kuu ya kutoa fedha zake zilizozuiwa mke wa waziri mkuu wa zamani ambaye yuko jela najib razak alikuwa mahakamani leo alhamis kwa uamuzi wa kesi yake ya ufisadi iliyohusisha mradi wa nishati ya juu wa ringit wa dola milioni 279 siku chache baada ya mumewe kufungwa kwa sababu ya fedha za umma za mdb zilizoporwa rosma mansor anakabiliwa na mashtaka matatu ya kuomba hongo na kupokea dola milioni 15 kati ya mwaka 26 na 7 kusaidia kampuni kupata mradi wa kutoa paneli za nishati ya jua kwa shule katika kisiwa cha borneo kabla ya uamuzi huo kutolewa mahakamani ilisikiliza ombi la rosma la kumwondolea sifa jaji wa mahakama kuu mohamed muhammed mazlan rosma alisema mfano wa kupoteza imani na jaji huyo baada ya hati ya kurasa 71 kuvuja ijumaa iliyopita kwenye tovuti ambayo inayodaiwa kutoa hukumu ya hati dhidi yake mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani wio dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazoonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kama ambavyo tumefanya wiki yote hii tutakwenda mpaka nchini kenya kuangalia yalojiri ya hivi punde kabisa kuhusu kesi okay, inayoendelea katika mahakama ya juu ya kupinga matokeo ya kura ya urais kwenye sehemu ya pili tutakwenda mpaka kenya ambako mwandishi wetu naye anaangazia mambo ambayo yamekuwa ya kiathiri ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya nchi za afrika mashariki na nini kinatakiwa kufanyika kuboresha hali ilivyo kwa sasa hivi ni kwa undani mimi ni bmj murithi Nam, leo ni siku ya pili ya kusikilizwa kwa kesi katika mahakama ya juu nchini kenya ambapo raila odinga mgombea urahisi katika nchi hyo uchaguzi uliomalizika e, mwezi agosti e, mwaka huu anapinga matokeo ya uchaguzi huo kama yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka iebc mambo kadhaa yamejitokeza katika e, siku hii ya pili E, yakiwa ni pamoja na humohumo humo mahakamani na vilevile vile nje ya mahakama e, na kabla hatujazungumza na mgeni wetu hivi leo kwanza tusikilize ripoti hii ya mwandishi wetu kenned wandera akiwa nairobi alhamisi nzima mbele ya majaji saba wa mahakama hiyo wanaongozwa na jaji mkuu mata, karambu mkuumahabu mawakili wa tume ya uchaguzi profesa gidhu mwigai erik gumbo mahamad somane na kamau karori wameithibitishia mahakama kuu wa ibc ilifanya kura ya urais kwa kufuata sheria na miongozo yote inayohitajika katika ufanyikaji wa kura hiyo kwa mujibu wa kifungu cha 1383 cha na 13810 cha katiba ya kenya na kukariri kwamba makosa madogo madogo yaliyojitokeza katika kujumulisha na kuthibitisha matokeo hayo ya kura ya urais hayatoshi kubatilisha ushindi wa bwana ruto profesa gidho mwigai ameeleza kuwa wafula chabukati kwa kuwa wakili anafahamu athari ya kukiuka kwa sheria na kiapo cha majukumu alichochukua na kusistiza kuwa kinachofanyika sasa ni mwendelezo wa nia mbovu dhiri ya tume ya uchaguzi aidha profesa mwigai anaeleza kuwa ushahidi uliowasilishwa ni porojo tupu na mahakama haiwezi kutegemea porojo hizo kubatilisha kura hiyo so chabukati na iwapo teknolojia iliyotumiwa na ibc likidhi viwango vya uadilifu uthibitisho usalama na uwazi ili kuhakikisha matokeo sahihi na yanayoweza kuthibitishwa na iwapo kulikuwa na uingiliaji wa upakiaji na uwasilishaji wa fomu 34 kutoka vituo vya kupigia kura hadi seva ya ibc tumia hiyo kupitia wakili wake eric gumbo inasema kuwa fomu 34 ina vipengele 8 vya usalama na ngome 20 thabiti na zinazozuia udukuzi waaina yoyote aidha bwana gumbo ameeleza kuwa baada ya fomu 34 kujazwa nakala yake hupakiwa kwenye seva ya bc na nyingine halisi hupelekwa kwenye kituo cha kuhesabia kura za eneo bunge ambako majenti wa vyama huwa na haiwezekani kugushi fomu hizo william ruto kupitia mawakili wake fred ngatia katwa kigen kiragu kimani kioko kilukumi melisangani na kithuri kindiki ameiambia mahakama hiyo ya majaji saba kuwa alichaguliwa kihalali na iwapo mahakama itakubali maombi ya bwana odinga na kubatilisha ushindi wake basi nchi itaingia kwenye mgogoro wa kikatiba kwa kuwa rais uhuru kenyata bado yuko kwenye ofisi lakini amefungwa mikono kikatiba na hawezi hata kumteua mtu yeyote afisini After The... mwisho wekiwako kiluu0 ameeleza kuwa bwana odinga na makamishina wanne waliopinga matokeo hayo walijaribu kufanya mapinduzi ya sauti ya raia wa kenya lakini bwana chebukati profesa gulie na bwana bwanamolu walisimama kidete hilo kutofanyika aidha anadai kuwa baraza la kitaifa la ushauri wa usalama liliwateka nyara makamishina wan wa tume hiyo ili kujaribu kubadilisha matokeo ya kura ya urais hivyo vinakamilika ijumaa hii sauti ya nairobi baada ya maelezo hayo sasa tujunge moja kwa moja na mchambuzi wa siasa za kenya btri gambo anajiunga nasi kwa njia ya simu uh, bt kwanza kabisa labda uh, tupe tu yale ambayo umeyashuhudia hivi leo yaani tathmini yako ya yale ambayo yameendelea nilitaka niulize kuhusu maswali ambayo niliona jana majaji wale uh, saba waliuliza wale ambao wamewasilisha kesi mahakamani lakini pia leo wamewauliza maswali wale ambao walikuwa wanajibu wakiwa ni mawakili wa um, naibu rais william ruto na vile vilevile wa tume ya uchaguzi ibc lakini kwa ujumla wake nini ambacho umekiona hivi leo kwa tathmini yako um, asante sana um, kwa kweli kenya tuko katika hali ya kutupa moyo kutupatia moyo kwa sababu tumeonyesha kabisa ya kwamba tuko na systems ambazo zimeweza kufanya kazi jana wale mawakili waliokuja mbele ya ya uh, majaji wale saba wali- walipata wali nafasi ya kuzungumzia kwa sababu kama unavyojua ni kesi nane ambazo zimewakilishwa katikat uh, katika ambazo zinapinga uchaguzi wa, wa wa naibu rais rahiswliam eh, um, kwa hivyo wakapata nafasi yao ya, ku, ya kupeana yale mawazo ambayo yalikuwa nayo kutoka kwa aliyekuwa waziri mkuu raila odinga pamoja na mgombeaji mwenza uh, mata karua baada ya hapo wakapata nafasi pia ya kuulizwa maswali na kweli tulisikiza maswali alikuwa si maswali rahisi na wakapewa muda waende wakajitayarishe ili weze kujibu maswali yao na leo vile vile pia tuliona kwa masaa ya kutosha pia mawakili ambao wanasimamia uh, wanawakilisha uh, william bruto pamoja na wale wanawakilisha tume ya uchaguzi a walipia pia walipata nafasi kuchambua kulingana na kujibu yale ambayo yaliletwa mbele ya wale majaji hapo jana na pia hawa wakapata nafasi ya kuulizwa maswali na kwa kweli alikuwa si maswali rahisi pia wale majaji waliweza kupata kuwauliza maswali ili waweze kufafanua kwa urefu na kwa undani yale ambayo walikuwa wameyawasilisha mbele yao so mimi kwa mtazamo wangu naona hawa majaji wako, wako wako tayari kabisa na wamefungua kabisa akili yao na kuweza kuchambua yale ambayo yameletwa mbele yao na ukiwaangalia ukiwatazama wale majaji wanaiata kwa umakini kabisa kwa umakini kila neno huone hata wakifunga macho wakifumbua wanawasikiza na wananakili mambo mbao wanayazungumza ili nao pia wapate nafasi ya kwauliza maswali so kwa kweli mimi kama mkenya imenitia moyo sana ya kwamba hawa hakuna kuegemea upande wwote hapa ni sheria tu ambayo inafanya kazi na kitu ambacho kimenifurahisha ni kwamba pande zote mbili wanaangalia hesabu na yote hufanyika ya mwisho watu huangalia hesabu ni nani alipata ngapi na si kwamba tu nani alipata ngapi kwa sababu tunaona nkweli kulitangazwa na hata jaji moja leo akauliza ni kweli yule hma e, mwenyekiti wa tume inayosimamia uchaguzi kenya alitangaza you know, sasa kuna tofauti ya kusema na kutangaza okay so tunaona ndo kwa kimombo wanasema announcing na declaration kuna tofauti hapo ni tofauti na mbamba lakini tofauti kuliko na leo pia chairman uh, chairman akawekwa katika mizani akaulizwa kulikuwa bado kuna siku moja kisheria ya wewe kungoja ili kuweza kutangaza yale majibu kwa nini ulikuwa na haraka ya kutangaza ile siku ile na ili hali kulikuwa bado kuna siku moja na kulikuwa bado kuna mvutano fulani baida ya yeye na wale wenzake wale makomishona wengine um, na pia nikaona swali lingine ambalo limejitokeza kabisa wakaulizwa je e, kazi ya uh, chairman ya mwenyekiti ni gani na kazi ya wale makomishona ni gani na kazi ya komishona inafika mpaka kiwango gani alafu kichukuliwe na komishona na je katika ile siku na katika mtazamo ule kazi ya komishona waliifanya kikamulifu bila wasiwasi ama kuna mahali ambapo waliona wamezuiliwa kufanya ile kazi ambayo walikuwa wameandikwa na walikuwa wame, wamepitia mpaka e, kupitia uh, parliament kuweza kupigwa msasa kuandikiwa ile kazi ilikuwa inaingiliana kweli ama ilikuwa haijaingiliana so kwa mtazamo wangu nafikiri hawa majaji walikuwa na nafasi wame- wwameweza kutupatia nafasi fursa sisi kama wakenya pia kupata nafasi ya kuweza kufuatilia labda wengine tulikuwa na maswali yale walioyauliza so tulifurahi sana maswali yale yaliyoulizwa jana na leo kwa sababu pia sisi yale maswali yalikuwa ni maswali ambayo tumekuwa tukijiuliza huku mitaani na huku nyanjani okay na kwa sababu tunaifuatilia kwa runinga okay moja inapeperushwa moja kwa moja pia imetupatia fursa kama wakenya kujumuika na yale ambayo yanaendelea kule katika mahakama kuu kulikuwa na taarifa kuhusu uh, ule mchakato wa kuhesabu kura uh, kutoka baadhi ya vituo kama ambavyo mahakama iliamuru ifanyike siku mbili zilizopita uh, sijui kama umefuatilia yeah. kujua mchakato huo uh, kulikuwa na tetesi za hapa na pale kwamba unachukua muda mrefu uh, hivi mm. wamefikia wapi um, kusema kweli um, kulikuwa na suala la kufungua zile servers kwa sababu swala la kuhesabu kura kama jana uliona maboksi aliletwa kutoka kito kimoja cha mpita kutoka mombasa na vingine vikaletwa kutoka sehemu zingine tofauti nchini na zililetwa pale ili watu waweze kuhesabu e, kulikuwa kuna changamoto kidogo kwa sababu kuna kitu kwa kimombo wanayesema ni ambapo walikuwa nauliza, tuna, tuna tuna tukifanya scrutiny tunafikia wapi na wakasema kuna mambo manane ama features nane eh, ambazo kisayansi zinaangaliwa katika karatasi le ya kupigia kura watermark eh, na mambo kadhaa kadhaa kama kuna muhuri wabc nyuma ile balot. kwa kuna features nane ambazo walikuwa ni waangalie na wak wa, wasema okay. ya kwamba hizi ziko kila mahali sio si kazi rahisi lakini ni kazi ambayo ni lazima ifanyike ili waweze kuwasilisha ripoti bazi lakini jambo lingine ambalo mimi limenitia limeni hofu kidogo na ninaimani ya kwamba e, kufikia kesho litaweza kuzungumziwa ni swala la la savas kwa sababu kulingana na vile ambayo teabi tumesikia wakili uh, orengo wakiongea ni kwamba zile sava si moja ni kadhaa lakini ripoti ambayo tunaipata ni kwamba ile kampuni ambayo ilipewa kandarasi ya kuweka zile servers na kuzifatilia servers wamekataa kufungua kufunguaaa zote na wakili urengo wakazungumzia tena leo jana alizungumza na jaji lenaule akamwambia usiwe na wasiwasi nimeambiwa mimi kila kitu kiko sawa no. leo akazungumza mara mbili akasema mimi mbona ile uh, ujumbe tunapata kutoka kwa watu wetu sisi ni kwamba ile kampuni imekataa kufungua lakini jaji lenaula akasema usiwe na wasiwasi mi nimeambayo kila kitu ni sawa so mi nataka ku- mimi kesho nitategea kwanzia asubuhi saa tatu niangalie je hii hizi saha zote zimefunguliwa ama kuna saha zingine ambazo hazijafunguliwa na, na kama hazijafunguliwa lazima washurutishwe na mahakama kuu wapewe kitu kwa kimombo inaitwa kimomba order ili waweze kuzifungua kwa uharaka Nam, labda kwa kuongezea tu hapo ni kwamba baadaye iligundulika kwamba uh, ile kampuni ilikuwa imeandika barua rasmi kusema eh, kuna ndani kabisa ya mifumo hiyo ambayo hawawezi kuruhusu ifikiwe kwa sababu itakuwa kwamba inakiuka uh, eh, kanuni na vile vile sheria za kimataifa kuhusu haki miliki na kwamba iwapo watafungua zile sava mpaka kuangalia kina kabisa cha sava hizo e, watakuwa kwamba wanaingilia hata uchaguzi katika nchi zingine ambao labda e, mashini zao zimetumika hapo awali ni kushukuru sana btr gambo kwa kuzungumza na sauti ya amerika Stante. kwa leo shukran sana msikilizaji btri gambo ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc uko nami bmj mridhi kwa undani hii leo sehemu hii mwandishi wetu nchini kenya jason nyakundi anaangazia baadhi ya masala ya kiuchumi na kisiasa ambayo mara nyingi yameteteresha jumuiya ya afrika mashariki na hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa kuwahakikishia manufaa wananchi wa wake. tangu kufufuliwa kwake takriban miaka 2 iliyopita jumuiya ya afrika mashariki imepitia mitihani mingi kiwemo ya kiuchumi kiusalama na tofauti baina ya viongozi wa nchi wanachama wake mwaka 214 tanzania na rwanda nusura ziingia vitani kutokana na kupishana kwa mtazamo wa namna ya kushughulika na makundi ya uasi wa taifa hilo lililopitia katika mauaji ya kimbari ya 1994 kenya na uganda zimewahi kuvutana kutokana na swala la umiliki wa visiwa vya migingo vilivyoko ndani ya ziwa victoria rwanda na burundi zilikaribia kuingia vitani kati ya mwaka 7, kutokana na tofauti za watawala wa nchi hizo vikwazo visivyo na ushuru na sheria na kanuni ambazo hazijauyanishwa vimekuwa kikwazo kikubwa zaidi kwa utekelezaji kamili wa soko la pamoja liliyodumu kwa miaka11 na kudumaza biashara kati ya wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki hivi sasa biashara kati ya wanachama yiko katika asilimia ishirini chini ya matarajio ya viongozi wakati wa uzinduzi wanachama wa jumuiya wanafanya biashara zaidi na nchi zilizo nje ya jumuiya kuliko nchi washirika na kuwa waagizaji wa bidhaa na huduma ambazo zinapaswa kupatikana miongoni mwao walte nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini tanzania jambo la kwanza ambalo ninaliona ni kwamba ni namna ambavyo e, wa, wanaafrika ya mashariki wanachukulia e, jumuiya hii a wanachukulia muungano huu kwamba asilimia kubwa wanaochukulia kama ni muungano wa kisiasa zaidi kwamba ni viongozi wa kisiasa wanaamua kukutana na kuzungumza mambo yao e, na kunywa chai pamoja mambo kama hayo e, kwa hivyo unakuta kwamba watu wengi hawajalichukulia e, hawaoni kama E, jumuia hii imeweza kuwa na manufaa makubwa sana hususan kwenye masuala ya, ya kibiashara sasa ukiangalia ni kwamba jumuiya nyingi hata ukienda jumuiya e, za ulaya e, marekani kule jumuiya zao nyingi unakuta kwamba zimejikita sana kwenye masuala e, ya kiuchumi masuala ya kibiashara na huo ndio msingi unaopaswa kuwa msingi nambari moja katika jumuiya yetu ya afrika ya mashariki lakini tumekuwa na na jumuiya ambayo imekuwa na msingi mzuri au mkubwa sana kisiasa lakini kwenye upande wa kibiashara bado hatujakaa sawasawa kwa hiyo ni jambo ambalo katika jumuiya inabidi waweze kuliangalia kwa umakini mkubwa kabisa kwa sababu eh, ukitizama hivi sasa uh, ule uthubutu ule, ule wa wanaafrika ya mashariki kusema kwamba E, ninaweza nikafanya biashara sehemu yoyote ndani ya afrika ya mashariki haupo vya kutosha ukiangalia kwamba e, ni wakenya wangapi wanaweza kufanya biashara na, na, na, na, na mnyarwanda afanya biashara na, na muganda na Tanzania, au na mtanzania au na msudani kusini au burundi au congo unaweza kuona kwamba ni kwa uchache sana mwingiliano wa kibiashara bado ni mdogo sana japokuwa kwamba ndani eh, ya afrika mashariki wanajitahidi eh, kutengeneza miundombinu ya kuweza kuunganisha eh, afrika ya mashariki lakini miundombinu ile ya, ya, ya kibiashara bado iko mashakani haiko vizuri kiasi kwamba eh, inawavutia ina, ina wengi kuweza kuingia eh, na kufanya se, biashara sehemu mbalimbali ndani ya jumuiya ya afrika ya mashariki kiwango cha chini cha biashara kinachangiwa na matakwa ya sekta binafsi urasimu wa watumishi wa umma wanaosimamia mchakato huo na nchi washirika kushindwa kuruhusu usafirishaji huru wa bidhaa na huduma kwa sasa uimarishwaji wa taasisi za jumuiya ni suala jingine muhimu linalohitaji kipaumbele na kupigania kuondoshwa kwa tofauti za kisiasa zinazosababisha kuzorota kwa taasisi hizo miaka ya karibuni itakumbukwa jumuiya ilikuwa na azma ya kufikia hatua ya shirikisho la kisiasa ifikapo mwaka 1 lakini ilikwama kwa sababu mbalimbali mbali, kiwemo mivutano na migogoro kati ya wanachama miongoni mwa mivutano hiyo ni kati ya rwanda na burundi na rwanda na uganda rada kwa kiwango fulani rwanda na uganda imeafikia kuondoa tofauti zao lakini hatua hiyo haijafikiwa panapohitajika na rwanda na burundi pamoja na kuwa hali imetulia kiasi fulani katika mkutano uliofanyika julai mwaka huu jijini arusha maendeleo tofauti ya kiuchumi kati ya nchi washirika yalisemekana kuchangia utekelezwaji polepole wa uwepo wa soko la pamoja mkutano huo ulitoa mwelekeo wa mazungumzo kuhusu soko la pamoja ambayo yamekuwa yakisubiriwa uzinduzi wake ulipaswa kuondoa ushuru wa kitaifa na vizuizi vingine visivyo vya ushuru na kutoa mwelekeo kwa mchakato ulioailishwa mustakabali wa, Mustaka wa jumuiya unategemea zaidi ushirikishwaji na uimarishwaji wa taasisi za kiraia katika mchakato mzima wa kufunganisha jumuiya hiyo hali ya usalama ya eneo hilo hala ukuaji wa uchumi wa nchi wanachama na utashi wa viongozi wa nchi wanachama kama unakumbuka kuna wakati hapa yalitokea masuala mbalimbali kwa mfano magari yanakwama hayaingii e, hayaingii e, haya kenya ya e, kenya hayaingii tanzania lakini ikatokea tena suala la kwamba ndege za kenya hazitui tanzania akatuliwav kumi e, na tisa nyingine hazitui hazitui e, nairobi e, na ukiangalia pale wanasiasa wanaruhushiana maneno na barua za hapa na pale e, le, hali hiyo ina mnyima mfanyabiashara ule ujasiri wa kusema kwamba sasa nikawekeze labda kenya nikawekeze labda uganda nikawekeze labda burundi nikawekeze labda congo au kenya au tanzania hivyo kwa hiyo kama tungelikuwa ambayo, na taasisi ambayo ndio inakuwa na inakuwa wao ndio wanakuwa na neno la mwisho eh, juu ya, ya wafanyabiashara hilo lingekuwa limesaidia kwa kiasi kikubwa lakini pia ukija kuangalia ni kwamba pamoja na kwamba tuna jumuia ambayo ina miaka mingi lakini bado ukija kuangalia tuna tatizo kubwa kwenye masuala ya ushuru ushuru baina ya nchi na nchi bado kuna tatizo kubwa sana jambo ambalo lingepaswa ndani ya jumuiya ya afrika ya mashariki liwe tayari limepatiwa ufumbuzi wa kutosha tokea sabii na saba mpaka leo eh, hatujaweza kuwa na ushuru ambao ni wa kueleweka eh, kwa wafanyabiashara hiyo ni kitu ambayo ni ya kustajabisha sana pengine tunamsubiria marekani au mwingereza ndoaja kutupangia ushuru eh, ndani ya jumuiya ya afrika ya mashariki hili ni jambo la aibu sana ni jambo ambalo linapaswa kufanyiwa kazi kwa haraka sana lakini jambo lingine ambalo eh, ninaliona ambalo linapaswa kufanya ndani ya jumuiya ya afrika ya mashariki ni kuweza kuweka viwango sawia eh, hasa kwenye masuala ya kodi eh, masuala ya uwekezaji haya ni mambo ambayo tunapaswa kushirikiana kwa pamoja kuweza kuona kwamba ndani ya afrika mashariki hawa wafanyabiashara ambao ni wazawa wa ndani ya afrika mashariki tunaweza kuwa na mpango gani mkakati wa kuweza kuhakikisha kwamba mfanyabiashara huyu akienda Aki... kufanya biashara kenya akienda kufanya biashara congo uganda Yugos... burundi basi akutane na mazingira yale yale ambayo yako nyumbani kwake au kwenye nchi yake kwamba kuwe na mazingira rafiki zaidi kwa huyu mfanyabiashara asijione kwamba ninatoka kufanya biashara kenya kwa hiyo nikienda kufanya biashara uganda au tanzania basi mimi ni mgeni hapana aone kwamba kufanya biashara ndani ya afrika ya mashariki basi ni kufanya biashara hauna tofauti na kufanya biashara na ile nchi ambayo umezaliwa kayo ni mambo ambayo wanapaswa kuyaangalia kwa umakini kama kweli lengo letu ni kutaka kuona kwamba tunaongeza uwigo wa ajira kwa vijana kama lengo letu hasa ni kutaka kuona kwamba e, tunaondokana na utegemezi huu wa kibajeti ambao tunao kwa mataifa mengine e, katika kutekeleza bajeti zetu kama lengo letu hasa ni kutaka kwa kuona kwamba tunaongeza mapato yetu basi ni vyema kuhakikisha kabisa kwamba tunatengeneza mazingira rafiki mazingira wezeshi mazingira ambayo yatawafanya wafanyabiashara wa afrika ya mashariki kuweza kufanya biashara pasina kuwa na hofu ya aina yoyote ile uimarishaji wa haki za kiraia ikiwemo uhakika wa usalama katika nchi wanachama ukuaji wa, wa demokrasia na uhuru wa kutoa maoni ni mambo ambayo yamesaidia jumuiya kama ya ulaya ulayau kuvuka vizingiti vingi na kudumu hadi leo katika hali ya sasa jumuiya ya afrika mashariki uhudumu kwake kunategemea zaidi kuwepo kwa viongozi wenye utashi wa kutaka idumu bahati nzuri viongozi karibu wote wa sasa katika jumuiya wanaamini katika ukuzaji wa uchumi wa nchi zao na wanajua kwamba jumuiya hii ni soko kubwa kwa ajili ya bidhaa zao lakini pia kiusalama ndiyo sababu pamoja na changamoto zote za sasa hakuna hata kiongozi mmoja wa nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ambaye amezungumza hadharani kuwa anatamani kujiondoa kwenye jumuiya asanti sana jason nyakundi kwa ripoti yako hiyo msikilizaji hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi mary mgawe mwelekezi amekuwa ni saida hamdun mimi naitwa b bmj mridhi na kutakia usiku mwema tukutane kesho katika kipindi cha jukwaa la waandishi kwa heri