hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni mimi idi ligongo mikhael gobachev ambaye aliongoza kuangamiza kwa umoja wa kisoviet na kusaidia kumalizika kwa miongo kadhaa ya hofu ya vita baridi na kupata tuzo ya amani ya nobel na kumaliza uadui wa kudumu wa mamilioni wa rasia wenye uchungu juu ya machafuko yaliyotokana na kuanguka kwa nchi hiyo kubwa zaidi duniani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisinna moja hospitali kuu ya kliniki nje kidogo ya moscow iliambia shirika la habari la serikali tas kwamba gobachev alifariki jumanne usiku baada ya ugonjwa mbaya wa muda mrefu rais wa russia vladimir putin alisema katika rambirambi kwa njia ya telegram jumatano kwamba alielewa hitaji la kurekebisha mfumo wa soviet na kwamba alijitaidi kutoa suluhisho lake mwenyewe kwa shida za dharura mataifa ya afrika lazima yatengeneze mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanahatarisha kuendelea kuwepo kwa miji mikubwa ya bara hilo rais wa gaboni alibongo adimba alisema katika mkutano wa tatu wa wiki ya hali ya hewa barani afrika maafisa na wataalamu wa afrika wanapaswa kunoa misimamo watakayowasilisha katika mkutano wa 2 hir 7 wa kila mwaka wa umoja mataifa wa hali ya hewa utakaofanyika nchini misri mwezi novemba alisema bongo mkutano wa tatu wa hali ya hewa barani afrika unawakutanisha pamoja maafisa wa serikali na wadau zaidi ya elfu moja katika mji mkuu wa gabon ibville wanafanyakazi kutayarisha majibu madhubuti ya hali ya hewa ya kikanda barani afrika mabadiliko ya hali ya hewa ni changamoto kubwa barani afrika ya wakati wetu ikikuza e, ukosefu wa usawa wa kijamii kisiasa na kiuchumi uliopo patricia scotland katibu mkuu wa taasisi ya jumuia ya madola ya makoloni ya zamani ya uingereza alisema kwenye mkutano huo unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza e kutoka washington dc shambulio la anga limepiga karibu na hospitali moja katika mji mkuu wa mkoa wa tigrei kaskazini mwa ethiopia alisema mkuu wa hospitali nyingine ambayo ilipokea majeruhi chini ya wiki moja baada ya mapigano kusambaratisha usitishaji mapigano wa miezi minne wakiwa katika vita tangu mwishoni mwa mwaka wa alfumbiliaishiii chama cha peoples liberation front tplf ambacho kinadhibiti eneo hilo na serikali kuu ya waziri mkuu abi ahmed wamelaumiana kwa mzozo mpya ambao unazuia msaada wa chakula unaohitajika sana kibrom hebre salasi mtendaji mkuu wa hospitali kuu ya eider alitwiti kwamba eneo la karibu na hospitali kuu ya mekele lilishambuliwa jumanne jioni kiwango cha uharibifu na majeruhi kwa wazi rasia na ukraine siku ya jumatano zilitupiana shutuma za kuanzisha mashambulizi mapya karibu na kinu cha nyuklia kusini mwa ukraine ambayo yameibua wasiwasi wa kimataifa kuhusu usalama wa kati ya mzozo madai hayo kutoka kwa pande hizo mbili ni ya hivi karibuni katika wiki za kunyosheana vidole kuhusiana na mashambulizi karibu na kinu cha nyuklia cha zaporiziia na yanakuja wakati wakaguzi kutoka umoja wa mataifa wakielekea eneo hilo kufanya ukaguzi wa ulinzi na usalama timu ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki iliyoondoka kiv leo jumatano huku mkurugenzi mkuu wa iaea rafael grossi akisema timu yake imepokea hakikisho kuwa itaweza kufanya hivyo na wanamgambo wenye msimamo mkali wamewaua takriban raia kumi na wanne na kuteka wengine zaidi ya dazeni katika shambulizi la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wamesema walioshuhudia na kundi la utetezi wa haki za binadam msemaji wa jeshi amethibitisha shambulizi hilo ambalo limetokea katika jimbo la ituri jumanne jioni na wanaodaiwa kuhusika ni kundi la adf ambao ni wanamgambo kutoka uganda wanaofanya uhalifu wao mashariki mwa kongo toka miaka 1990 mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington ungana na bmj muridhi katika matangazo ya kwa hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia yalojiri katika mahakama ya juu nchini kenya ambako kesi inaendelea iliyowasilishwa na mgombea uraisi raila odinga kupinga matokeo kama ilivyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo iebc mengi yamejiri kulikoni kuna utulivu zaidi katika mahakama ni kwamba majaji pia wamekuja wakiwa wamejitayarisha vile vile mawakili si kama siku za mbeleni ambao walikuja zaidi na hisia safari hio wamekuja katika kisayansi mfumo mpya wa nambari za magari ambao umezinduliwa na serikali ya kenya ni kwa undani mimi ni bmj muridhi Nama, leo imekuwa ni siku ya kwanza ya kusikilizwa rasmi kwa kesi ambayo imewasilishwa mahakamani katika mahakama ya juu nchini kenya na raila odinga ambaye alikuwa ni mgombea urais pamoja na mgombea mwenza madhakarua ambapo mawakili wa pande zote mbili wamekuwa wakieleza hoja zao au wakitoa maelezo kuhusu hoja mbalimbali mbali, ambazo wameziwasilisha katika e kupinga yale yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka e kwamba naibu wa rais wa sasa william ruto ndiye aliyechaguliwa kama rais wa nchi hiyo rais wa tano wa nchi hiyo kuna mengi ambayo yameendelea hivi leo pamoja na kusikilizwa e, kwa kesi hiyo katika mahakama ya juu kule milimani mjini nairobi lakini kwanza tupate taarifa hii iliyotayarishwa mapema leo na mwenzetu kennedy wandera akiwa nairobi The of votes that were being manipulated... katika mawasilisho hayo yaliyofanyika jumatano mbele ya jaji mkuu martha kome na majaji filomena mwilu drismokin Dr. wanjala william mouko isaac lenaola mohamed ibrahim na nanjoki ndungu mawakili wa bwana odinga na martha karua ambao ni james orengo julius soweto philip murgor ferros norji na paul mwangi wameieleza mahakama kuwa uchaguzi wa urais uliofanyika agosti 9 hauafiki viwango vya kisheria kwa mujibu wa kifungu cha 138 sehemu ya tatu cha na 138 sehemu ya 1 cha katiba y kenya bwana orengo katika utathimini wa iwapo rais mteuli aliyetangazwa alipata kura asilimia 5 na kura moja ya kura zote zilizopigwa ameeleza kuwa hesabu hiyo ilitokana na hesabu isiyo sahihi ya jumla ya kura zilizopigwa kama ilivyotangazwa na ibc kwani kuna ujumla wa zaidi ya kura 140 ambazo hazijulikani zilipo na kwamba kulikuwa na udanganyifu wa hali ya juu bwana bwanaorengo anadai kuwa katika uchaguzi huu palikuwa na hila na gilba na mpango wa kimaksudi hukudukua mfumo wa kiteknolojia wa tume ya uchaguzi na kuwekwa matokeo bandia There was a The votes for the And the same na kuhusu of... iwapo kulikuwa na tofauti zisizoelezeka katika kura zilizopigwa kwa wagombea urais na nafasi nyingine za uchaguzi iwapo kulikuwa na tofauti kati ya fomu 34 zilizopakiwa kwenye tovuti ya umma ya ibc na fomu 34 zilizopokelewa katika kituo cha kitaifa cha kujumulisha kura ya urais katika ukumbi wa bomas juli soweto ameieleza mahakama kuwa takwimu zilizopo kwenye fomu zimefanyiwa ujanja na ni tofauti kabisa licha ya kuwa na nembo mihuri na saini za majenti wa vyama aidha ameeleza kuwa katika vituo vyote 41 vya kupigia kura kura za bwana odinga zilipunguzwa na kupewa bwana ruto lakini idadi ya wapiga kura ilisalia ilivyo hasa katika majimbo ya bomet kiambu kakamega nairobi na baringo mfano soweto baringonadai kua nakala za fomu za za ambazo zinaonesha kubwa za kura kutoka ou Una kaka mega, na kakamega zilizopewa majinti zinatofautiana na zile za ibc na zilizowasilishwa katika kituo cha kitaifa cha kujumlisha kura bomas jijini nairobi7 that there is 2,793 votes from the first and added to the first niwapo teknolojia iliyotumiwa na ibc likidhi viwango vya uadilifu uthibitisho wa usalama na uwazi ili kuhakikisha matokeo sahihi na yanayoweza kuthibitishwa philip murgor amewaeleza majaji hao kuwa mfumo wa teknolojia ya uchaguzi wa ibc uliingiliwa na raia wa kigeni wakiwemo raia wa venezuela na watu wengine akiwemo msaidizi wa kibinafsi wa wafula chebukati bwana murgor pia ameeleza kuwa kuna ushahidi kwamba fomu zilizokuwa zinapakiwa kutoka vituo vya kupigia kura zilikuwa zinazuiliwa zinapakuliwa na kupakiwa upya na maelezo mapya baada ya kubadilishwa katika muundo unaoweza kuhaririwa sauti ya nairobi kuhaririwanam baada ya ripoti hiyo uh, moja kwa moja niko na mgeni wetu ambaye ni mchambuzi wa siasa amini mwidau anajiunga nasi kutoka toronto nchini canada amini mwidau sijui kwanza kabisa uh, wewe umefuatilia tena kwa karibu tena nawewe ni mtaalamu wa masala ya uchaguzi umeshiriki mambo mengi tu uh, katika michakato mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi maeneo tofauti tofauti ukiangalia tu kwa upana wake yale ambayo yameendelea katika mahakama ya juu hivi leo uh, nipe hisia zako kwanza asante ndugu mravi kwa kifupi nilipoangalia mchakato mzima ule wa wa siku ya kwanza ya kesi ya urahisi jambo ambalo niloliona ni kwamba wale wenye kupeleka malalamishi kotini wale wenye ku, ku wenyewenye wenye kusimamia raila ra, odinga ra na masa karua katika kesi hii wamejaribu kwa kwa njia tofauti kuleta malalamishi ambayo kwamba ikiwa imekubalika moja kati ya hayo basi itakuwa koti itakuwa aina ya isipokuwa ni yabuhsokua kabisa kuna masal ambayo yameibuka kama unavyojua kwanza kabisa kuna ule uamuzi uliotolewa hapo jana na mahakama hiyo e, tuseme ni maamuzi ama amri za awali ambazo zilitolewa jana na moja ya nyeti ilikuwa ni kwamba tum ya uchaguzi na mipaka iwape uwezo wale wawakilishi wa walalamishi hasusan raila odinga eh, kwamba waweze kufikia zile sava zote ambazo ibc inatumia kuhifadhi data eh, nini ambacho umekijua mini mwidao kuhusu suala hili mpaka sasa hali yake ni kwamba mchakato ule wa sava kufunguliwa unaendelea na tegemeo ni kwamba ikifika kesho watakuwa wamepata nafasi ya kuziangalia sava zote ni nane ama tisa na kuna mchakato mwingine ulikuwa unaendelea leo wa kuhesabu eh, kura kutoka baadhi ya maeneo kama pia ambavyo iliamuriwa hapo jana hilo, hilo pia ni, ni suala lingine ambalo bado linaendelea mchakato ule wa wa, kuf, wa kufungua zile sava na kuzipeleleza unaendelea pamoja na ule mchakato wa kuhesabu kura na huu mchakato wa kuhesabu kura kama unavyotaja ni mchakato muhimu sana katika zoezi lote la kesi kwa sababu huu unajumlisha zile uh, presentations ama maelezo aliyoeleza mmoja wa wakili wa, wa, wa, wa raila odinga juli soweto ambaye amesema kwamba nakala zile za fm4a kutoka kaunti mbalimbali zilikuwa ziko tofauti na zile ambazo kwamba zilikuwa zimeonekana katika, katika to, tovoti ya ibc kwa hiyo zoezi lile likiweza li, li, li kukamilika kikamilifu litakuwa limedhihirisha kwamba mbali na yale yaliyoyataja bisoweto kulikuwa na mengine zaidi ambayo yalikuwa yamekwenda kinyume na utaratibu wa kupiga kura kwa io hii ndoa itktaa kigumizi kikubwa ambacho koti lazima itakuwa ikiamue amini mwida najua huenda ni mapema sana kuanza kutoa tathmini ya mchakato huu lakini wewe kwa sababu kama nilivyoeleza hapo mwanzo ufuatiliaji wako umekuwepo kwa uh, kipindi kirefu na wewe umeshughulia yaliyoendelea mwaka elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumina saba na sasa hivi e, e, je ni nini ambacho ingawa ni siku ya kwanza ambacho unaweza kusema unakiona tofauti kwa mchakato wenyewe jinsi mambo yanavyoendeshwa katika mahakama hii ya juu kikubwa zaidi nachokiona ni kwamba kuna utulivu zaidi katika mahakama ni kwamba majaji pia wamekuja wakiwa wamejitayarisha wana maswali ya kina ambayo wanye kuwauliza wale mawakili vile, vile mawakili si kama siku za mbeleni ambao walikuja zaidi na hisia na kile kwa kizungu tunachoita circumstantial evidence ama habari za kusikia na, ku, na kuona safari hii wamekuja katika kisayansi zaidi kwa maana kuna baadhi ambayo kulingana na fikira zangu nafkiri moja ya ya malalamishi ambayo kwamba yatakuwa ni ya yamsingi zaidi yatakuweza kuamua kesi hii ni hali yaliyoletwa na mshtaki uh, umkia a mtata ambaye ameeleza kwa kina sana zile kwa kihesabu kwamba hili zoezi la kura lote lilopigwa hakuna hata mmoja aliweza kufikia ile asilimia hamsini na kura moja yaani tukimalizia kwa dakika moja tu au chini ya dakika moja E, kuna pia waangalizi ambao wameruhusiwa kuwepo mahakamani ikiwa ni pamoja na tulite ni jopo la e, majaji wengine wastaafu wengine bado wako kazini e, kutoka nchi mbalimbali za afrika chini ya mpango ule wa cwat ama jumuiya ya madola umuhimu wa hawa majaji ambao wapo pale kundi kubwa hili niupi tukiwaangalia wengi waliokuja ni wale majaji wakuu wastaafu kama vile othman muhamed chande wa tanzania na wa nchi zingine zingine za afrika umuhimu wao ni kwamba kila kinachoelezwa ni kitu ambacho wanakielewa katika mazingira ya kisheria kwa hiyo hawa watakapoamua kwamba mwisho wa kesi hii kwamba kesi ilienda sawa watakuwa wameipa koti ya kenya kile kitu kinachoita kwamba taarifa halisia walizozisikiza wao na waliosikiza jaji uamuzi wa wao unaambatana kuwa ni wasawa ni kushukuru sana amin mwidau kwa kuzungumza na sauti america kwa leo asante ndugu murezi msikilizaji amin mwidau mchambuzi wetu wa masalah ya siasa ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani anajiunga nasi amejiunga na nasi kutoka toronto canada lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc uko nami bm mridhi serikali ya kenya imetangaza mfumo mpya wa nambari za usajili wa magari kidijitali kama hatua moja ya kuzuia uhalifu ukiwepo ule wa ugaidi waziri wa usalama wa ndani nchini humo fr maiani anasema kwamba agizo hilo linahusu magari takriban milioni tano na litatekelezwa katika muda wa miezi 1 na minane ijayo katika sehemu hii ya kwaundani wenzetu kutoka mombasa amina chombo na josfati kioko wanayo maelezo zaidi Ashukran sana bmj mridhi ulivyotangulia hapo kuhusu agizo hili la serikali ni agizo jipya lakini serikali kwa takribani miaka mitatu imekuwa ikiangazia hili kwamba watafanya mabadiliko makubwa katika sekta ya uchukuzi na hili la nambari za usajili kidijitali linaonekana kwamba litakuwa linaleta usalama katika sekta ya uchukuzi na kuondoa zaidi wizi wa magari waziri matian alipokuwa akizungumza jana katika uzinduzi huu ameeleza kwamba serikali itakuwa inafuatilia kwa makini jinsi magari yanatumika na ametaja kisa kimoja ambapo mtu ameonekana akiendesha gari gari gari lakini lakini kwa kwa kuchunguza unakuta nambari ya ya usajili ilikuwa imesajiliwa aina aina hapa hapa ana tofauti kabisa hapo akaeleza kwamba mfumo huu utasaidia nchi zaidi usalama na hata kuepusha visa vya maana haya katika undani, ikiwa kipindi cha kusajili magari mwaka mmoja nusu unaokuja wananchi wamepewa nafasi kujiandaa rasmi hili linafanyika chini ya sheria ya mwaka 26 lyofaywa mabadiliko h mbo ulikua na maelekezo na mwongozo mpya wa jinsi ya kukabiliana na maswala ya usajili wa magari nchini kenya kenyano linaanza kufanya kutengenezwa leseni za kidijitali tukaona wanabodaboda pia wakilazimishwa kuchukua leseni za hali wakilazimswactt uh, o sal- lama fred matiangi alisema kupitia mfumo huu kre ambayo ndiyo inayotoza ushuru wa magari itaweza kuainisha mitambo yao pamoja na likuhakikisha kwamba wale ambao huwa kulipa ushuru ama zile tozo muhimu kwamba gari gari nambari uh, nambari ya gari, basi wote watakuwa wanakamatwa hizi ambazo ni mpya na na na kidijitali za smart. ziko tofauti na zile nyingine na mfumo tofauti. Kuna cha Kenya, kwa pale kando na pia iko wal na moat mar z atai atofauti smu yambele nyuma ya garilile ni kuhakikisha kwamba gari ni gari dogo lakini ukiangalia uh, utapata gari unapata sio aina ya ya na nambari kwambaaoz ya ya vilevile rangi na aina ya gari pamoja na kuhakikisha kwamba ile habari ambayo iko pale ndani inaangaliwa katika mamlaka ya na gari t kiingia ena basi habari zake zote na kuweza kuainishwa mfumo huu unalenga magari takriban milioni tano ambayo serikali imetangaza kwamba yanafanya kazi nchini kenya na kila gari ya usajili nambari mpya hii ya dijitali itakuwa inalipiwa dola 0 na hapo serikali itakuwa inalenga kupata bilioni 1a yani dola za marekani milioni h na ndio maana hapa a tumechukua kauli ya wananchi waliopokea habari hii iliyotangazwa na mawaziri watatu jana wao wanasemaje kuhusu tangazo hili ambalo lazima litekelezwe tuwasikie wamiliki wa magari ya kibinafsi na pia uchuguziitmaria mii mimi ni mkenya halisi Nangunye last minute nangojaa <laughs> wapi za kubadilisha hakuna okay sioni kama kuna ubaya wa sisi kuwa na digital number plates najua ina nanajuaa mknya saz mkenya saizi amefinyika okay. upandwaa a so, aonankambay serikali sai haiko fea kutufanyia hivi kwa sasa naona wangengoja kwanza uchumi uimarike kidogo because beause hizi hata chakula ni, ni shida wangetupatia muda kidogo maybe hizi siasa zikiisha alafu uchumi ukirudi kuwa sawa wailete sasa maybe bada, maybe another baaday years or something somthing hizi naona ni kidogo karibu sana tuna matatizo mengi yani kwangu mi naona hii inasaidia tu kuaidentifai gari sana sana kwa mambo ya ya nini ya traffic ien ya mtu akifanya maybe nini kama tutaweza kuweka zile kamera kama nchi za zile zimeendelea naona wanafanya hivyo okay. pengine <laughs> lakini sijafikiria mi naitwai wa lengala <laughs> wanjala mi nidrevtuubasaunt yeah. hizo biashara waa uh, biashara ndogondogo tenyewe ni yalo tumechukua atujamaliza tena waa oh mambo ya, ya kulipia plate nmb mpya alafu tena sabiashara imekuwa ngumu hiyo mdani kidogo uu ukiangalia shoho venye iko huko juu bado mambo ya atnasua mamboyaialatabiashaaaajarudi na hiyonmitatusumbua anake eltausaasuan anale uoaaoashaaojadneeakichuka k unalipa kama Like saba lakisabakundoaalafu wang, oh, kiangaliensisaaat uh, wangesema tu wanabadilisha lakini like, malipo aangaeka malipoyotama kama ingekuwa gmalioaahis kama elfu moja kidogoaingesuu <laughs> bodabodanimta na tutukumta na kona matatu mta na so wangeeka tu maim kama lakini niknkasaa like, lakinikwanamam namhao ni wamiliki wa magari ya uchukuzi ya kibinafsi na vilevile vile ya umma wakizungumzia hasa naona wametaja sana kuhusiana na gharama ya maisha na kutafuta shilingi elfu kwa pesa ya kenya ama dola thelathini ama ishirini kulingana na ule wakati watakapokuwa wanafanya malipo hayo maana dola inapanda ikishuka jingine ambalo waziri wa waziri wa uchukuzi nchini kenya james masharia alilitilia mkazo ni kusema kwamba kutakuwa na hali ya kudhibiti usajili wa magari kipindi cha mwaka mmoja magari yameongezeka nchini kenya kutoka magari eh, milioni tn hadi magari milioni 48 anasema kwamba nmagari haya akichunguzwa kuna baadhi hata hawajalipa ushuru hayjulikani magari haya kovipi vilevile eh, wanasema vile kwamba wengine hata wanatumia karatash amab vile vitabu vya kuhakisha kwamba wewe unamiliki ya gari pia inakuwa ni gushi kwa hivyo wao wanaimani kwamba mfumo huu utakwenda kumaliza maswala y ufisadi na pia uhalifu chama cha wamiliki wa magari ya uchukuzi nchini kenya ambao inajulikana kama matatu Owners association ambao hawa ni wale ambao wanatekeleza biashara hizi za uchukuzi na hapa nimepata fursa ya kuzungumza na salim barak salim ambaye yeye ni mmoja kati ya wanachama wa baraza kuu la kitaifa la wamiliki wa matatu na kwanza nimemuuliza vipi wamepokea habari hizi ukweli sisi tulivolipokea tuliambiwa ni grace period ya 18 months kwa hivyo kama ni grace period ya 18 months that is a nice period ya watu kukata hiyo digital number we have no, no problem well with that hiyonhayo mabadiliko likua liku afanyike kitambo ipo huo muda ni muda mkubwa na haiku target yani watu fulani uh, mfano kama psvtuktuk uh, mabasi ama matatu imetarget ime magari yote kwa pamoja kwa hivyo sisi tunasema tuta tumepokea na tutavuka tuingie hiyo digital hatuna wasiwasi nahiyo kwa sababu it is overboard kwa kwam wote eat matatu tuktu, private vehicle malori hiyo yote tumeipokea tuna neno kwa sababu muda wenyewe pia ni mwingi sana je sanaee kwa maoni yako unahisi kwamba zile sababu ambazo zimetolewa na serikali ikiwemo maswala ya kuweza kufuatilia magari ambayo anatekeleza uhalifu je unahisi kwamba kuwepo kwa namba uh, uh, hizi za dijitali kutamaliza uh, maswala haya ikiwemo ya uhalifu wa magari na maswala ya kutumia uh, vitabugushi Vya umiliki wa kwa iwa serikali ina mkono mrefu sisi walitakupa mfano mzuri hili swala lako iliouliza tukija hii digital speed governor walisema haitakuwa te- hii itakuwa itakua itakuwa iko sawa kila kitu itaonyesha paka katika ofisi zao kuu na ni hivyo hivyo tu baada ya muda fulani wanabadilisha hii wanaregesha hii hi sawa serikali yataka watoe wahakika nazifatilize lakini mimi ningewafatilize hii kisa na inadumishwa na inaonekana sawa lakini mimi ninasema ikiwa wewo unaona una number unaona ziko double ama triple na hii baada ya muda fulani inashtukiwa sasa hapa makosa yako upande wa serikali katika department yao ya NTSA iangaliwe hiyo uharibifu unaokuja ama mchezo unaokuja katika hiyo department isimamishwe na ikomeshwe na isitokee kwa hivyo nasema yeah. kwamba zile digital, uh, digital speed governor kulikuwa na watu walikuwa bado wanazitempa wao wenyewe wamekubali mshanielewa na walisema hitakuwa sinakupa huo mfano kila mm-hmm. baada ya miaka miwili mitatu twaletiwa gavana hii twaetiwa gavana hii shanielewa na watasema itakuwa na zote a itakuwa inaonyesha pale ofisi yao kuu ya head office hapa hil nairobi lakini sasa wanasema inakuwa inakuwa hivi tuwataka wao wakitua hii kitu, wa hi, kitu wasiumize wasiumize iwe sawa ni sawa lakini si bada muda fulani sawa na hii unavyosema una number sasa hii zinatoka wapi ni katika hiyo department ipigwe darubini na wale wa, wa, wa, wanaokosea wachukuliwa watu za dharura manake si wote wabaya wale, wachache siku zote mali popote viliole wale ambao wanaleta haya mabaya ama uchafu wakamatwe wapelekwe katika e, sheria e, chukuliwe za dharura juu yao ili pawe usafi uchafu inatoka kwa department hiyo manake zinapita hapo hapo uliyomsikia hapo ni barak salim barak na yapata miaka mitatu iliyopita wakati shambulio la kigaidi liliporipotiwa katika hoteli moja nairobi rais huru kenyatta alitangaza mabadiliko haya kwa sababu magaidi wanatumia njia kama hizi za mkato ili kuangaisha wananchi na ndio sasa serikali imeanza kutekeleza rasmi mabadiliko haya kupitia leseni na sasa nambari za usajili wa magari tumejaribu kumtafuta mkurugenzi na yote ambayo anahusika na ntsa ambayo ndiyo mamlaka iliyopewa majukumu ya kutekeleza ilani hii na tulikuwa na maswali ambayo yamezungumzwa na wananchi katika mitandao ya kijamii je serikali itakwenda kuweka sehemu tofauti tofauti za kutekeleza haya maana ikiwa kwa uhamiaji huu katika ofisi za kitaifa na zile zile za kanda huenda kukawa na msongamano na sasa twakuregesha kwa mwenzetu pale sihinton shukran sana wenzangu wami na chombo na josat kyoko hapo mombasa msikilizaji wawili hao ndio wanatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe msimamizi mkuu hadija riami mimi naitwa bmj muridhi tuonane siku nyingine panapo majaliwa