hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari wahandisi kutoka idara ya marekani ya masuala ya anga za juu nasa walifanyia kazi masuala kadhaa mapema leo kabla ya uzinduzi uliopangwa roketi mpya na chombo kitakachokuwa na wanaanga kuelekea tena mwezini timu ya nasa ilikabiliana na hali ya kuchelewa kwa ratiba kutokana na raji iliyokuwa ikipita katika eneo la kusini mashariki mwa jimbo la florida pamoja na kuwepo kwa tatizo la kuvuja kwa mafuta naibu mkurugenzi wa nasa jeremy greber amesema hii leo kwamba kuanzishwa kwa operesheni hiyo kutafanyika kama ilivyopangwa na endapo itashindikana mpango huo utaahirishwa mpaka ijumaa majaribio yanajumuisha mfumo wa roketi ambao unaelezwa kuwa na nguvu zaidi katika historia ya nasa ambao utakipeleka chombo cha orion ambacho kwa sasa hakitakuwa na watu katika safari yake chombo cha orion kinatarajiwa kwenda kuzunguka mwezi na kurejea duniani na safari yake yote inatarajiwa kuchukua wiki sita kama kitafanikiwa na operesheni hiyo wanaanga watakwenda kuzunguka mwezi mwaka e2a 24 na kufika kabisa katika mwezi hapo efu20i na 2 mkuu wa idara ya kimataifa ya atomic ya umoja mataifa iaea anasema timu yake po njiani kutembelea kinu cha nyuklia cha zaporisia kilichopo karibu na uwanja uvam, wa mapambano wambaopambano wa uvamizi wa rusha nchini ukraine mkurugenzi wa idara hiyo rafael mariano grosi aliandika ujumbe wa twitter kwamba anaongoza timu ambayo itakwenda katika kinu hicho wiki hii imesema kazi yake ikiwa huko itashughulikia kufanya tathmini ya uharibifu katika kinu kuangalia usalama na mifumo ya ufanyaji kazi ya ulinzi kukagua hali za wafanyakazi na kuangalia shughuli muhimu wa kiusalama rusia imikuwa kidhibiti eneo la kinu hicho kutoka mapema mwezi wa uvamizi huo wa miezi sita lakini kinu hicho kinaendeshwa na wahandisi wa ukraine naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kupitia 17.5 na fm nairobi kenya kiongozi mwenye nguvu wa dhehebu la kiislamu la shia muktadar al sadr amesema hii leo kwamba anaachana na siasa na kufunga taasisi zake ikiwa ni mwitikio wa mwenendo usio mzuri wa kisiasa ambapo hatua yake hiyo inaweza kuchochea ukosefu thabiti katika taarifa aliyotoa katika ujumbe wa twitta akiwakosoa viongozi wenzake wa kishia kwa kutounga mkono wito wake wa mabadiliko alitangaza kwamba sasa anajitoa na masuala hayo ya kisiasa hakuweka wazi kuhusu kufunga ofisi yake lakini amesema taasisi za kitamaduni na kidini zitaendelea kufanya kazi sadra huko nyuma amewahi kutoa tangazo kama hilo licha ya kwamba hali ya sasa ya kisiasa inaonekana kuwa ngumu kukabiliana nayo ikilinganishwa na kipindi cha nyuma mvutano wa sasa baina ya sadr na wapinzani wake wa kishia imeifanya iraq kutokuwa na serikali kwa kipindi kirefu na mwanahabari wa kimarekani mwenye asili ya india ambaye pia hutengeneza makala za televisheni amekataliwa kuingia india akiwa na familia yake baada ya kuwasili uwanja wa ndege wa new deli wiki iliyopita angad iliyopitaani ambaye hutengeneza nakaa za televisheni za kituo cha news aliasili india kwa ajili ya kuwasalimia ndugu na jamaa akiwama mama yake pamoja na bibi na babu yake wakati alipokataliwa kuingia india na maafisa wa idara ya uhamiaji katika wanja wa ndege wa nyumbani kwa mama yake alisema anga aliloasili katika wanja wa kimataifa wa gandi akitokea marekani majira ya sabnusu usiku siku ya jumatano alimweleza mama yake gurmit Kaul, kwa njia ya ujumbe wa simu Mwana habari huyo ambaye na uraia wa marekani ameitembelea india mara kadhaa na amewahi kutengeneza nakala za siku za nyuma kuhusiana na masuala ya maandamano wa ya wakulima janga la covid-19 na maandamano ya waislamu wa kashmir hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jiina langu ni sandei shomari endelea kusikiliza katika kipindi chetu cha kwa undani na bmj muridhi ご主人公さっさ。Well, hey, kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani wito dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutaangazia vuta ni kuvute ambayo imejitokeza nchini kenya hata kabla ya kusikilizwa kwa kesi iliyowasilishwa na kiongozi wa muungano wa azimio ambaye alikuwa mgombea uraisi katika uchaguzi uliofanyika tarehe 9 mwezi huu katika maombi ya bwana rail odinga haiwezekani wewe uombe mahakama kwamba itupilie mbali uchaguzi na matangazo yake yote na kwamba uchaguzi huo uliendeshwa kinyume cha sheria alafu tena utake mahakama ikutangaze wewe tena wa rais na tayari umeshasema sema kwamba uchaguzi ulifanywa kinyume na sheria na katika sehemu ya pili tutaangalia kwa kina uwezekano wa tanzania na kenya kuwekwa kwenye orodha ya nchi ambazo hazitanufaika kutoka kwa msamaha wa madeni ambao unatolewa na china kufikia mwishoni mwa mwaka huu kulikoni ukiweza kuangalia uchumi wetu kama nchi ile gdp ambayo tuko nayo kama nchi ni kubwa sana ukiweza kulinganisha angalia bajeti ambayo tunasoma ni katika matrilioni ni kwa undani mimi ni bmj mridhi Nama, kama nilivyokueleza katika utangulizi wangu ni kwamba kwenye sehemu hii ya kwanza ya kwa undani mwandishi wetu wa nairobi huba abdi ametuandalia ripoti kuhusu namna viongozi wa kisiasa nchini kenya wanaendelea na shutuma za ni nani aliyefanya nini katika kuathiri matokeo ya uchaguzi wa urais wakati mahakama ya juu katika taifa hilo ikianza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na kiongozi wa muungano wa azimio ambaye alikuwa ni mgombea uraisi katika uchaguzi huku nao uamuzi ukitarajiwa kutolewa septemba a kwako huba abdi kivumbi kinatarajiwa kuanza katika mahakama ya upeo kuanzia kesho jumanne hii ni baada ya mgombea wa urais wa muungano wa azimio la umoja kenya rail odinga kutangaza kuwa hakubaliani na matokeo ya urais na kuwasilisha kesi ya kupinga ushindi wa rais mteule william ruto kwenye uchaguzi mkuu uliyopita muungano wa azimio uda pamoja na tume huri ya uchaguzi na mipaka y ibc na hasa mwenyekiti wake wa fula chebukati tayari wamewateua mawakili shupavu kuwawakilisha katika kesi aidha mawakili wa muungano wa azimio wanalenga kutumia mgawanyiko wa makamishna wa ibc miongoni mwa ushahidi mwingine kuomba mahakama ya upeo kufuatilia mbali matokeo yaliyotangazwa na chebukati kuonyesha kuwa rais mteule william ruto alishinda kura ya urais itakumbukwa kuwa sio tu muungano wa azimio uliowasilisha kesi bali pia wakenya wengine walielekea mahakamani baadhi wakiwasilisha maombi ya kumzuia raila odinga asitangazwe rais mteule iwapo atashinda kesi ya kupinga ushindi wa william ruto hata hivyo wakili danstan omari anasema huenda baadhi ya maombi yaliyowasilishwa yakatupiliwa mbali kutokana na utaratibu utakaochukuliwa na majaji wa mahakama ya upeo basi kuanzia kesho kesho kutwa basi itakuwa ni kusikizwa kwa zile petition kumbuka katika zile rules za kusikiza presidential petition ushahidi unakuwa kwa na zile maandishi ya mawakili yanapowekwa pale basi ule majaji wataweza ku, ku, kuandika na kupeana uamuzi wao kwa hivyo wakenya wangojee kwamba kesi itakapoanza kusikizwa kidogo hawatapata na zile mbwembwe za mawakili kupiga tarumbeta wengi wameandika mambo kidogo kamazile eh, afidafita ambazo hazina faida oh nani kakuja pale nani kagunywa chai nani kabeba mbwa kuja pale hayoyote majaji hawatazingatia majaji wataangalia sheria je kura zilipigwa kulingana na sheria zili peperushwa kulingana na sheria na ile hesabu ilipigwa na kumpata aliyeshinda kulingana na sheria ama la lakini kabla ya kuanza kwa kesi mvutano unashuhudiwa katika kile ambacho sasa kinachukua mkondo tofauti kabisa usiotabirika na unaozidi kuwa changamoto zaidi huku kidole cha lawama kikirushiwa kutoka sehemu moja kuelekea nyingine katika hati yake yakiapo kamishina wa ibc abdi gulie alidai kuwa makamu mwenyekiti wa tume hiyo juliana cherera alijaribu kushawishi matokeo ya kura ili kuandaa duru ya pili huku wakiongeza kuwa baadhi ya viongozi kutoka kwa muungano wa azimio walikuwa wanawafuata usiku kuwa rai na kumtaja rafael tuju na aliyekuwa seneta wa busia emos wako kuwa miongoni mwa wakuu wa muungano wa azimio waliojaribu kuishurutisha tume ya ibc kumtangaza raila ili kudumisha amani hata hivyo mkurugenzi mtendaji wa azimio wankenya rafael tuju amekanusha madai ya mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ibc wa fula chebukati na kamishna abigulie kwamba alitaka matokeo ya uraisi yadhibitiwe akizungumza katika kikao na wanahabari tuju alisema chebukati alikuwa amepanga kukutana naye kwa siri suala hili la mvutano baina ya wakuu wa muungano wa azimio na tume ya ibc limewaacha wakenya na hisia kinzani vipi kabla ya kesi kuanza walalamishi na washtakiwa wameanza kulumbana lakini wakili danston omari anaeleza kuwa kenya ni nchi yenye demokrasia na wanahuru wa kuzungumza taifa la kenya ni taifa la demokrasia kinyume na mataifa mengine kila mtu ana uhuru wa kurusha cheche zake bora zile cheche siyo cheche za kuandiki, za kuleta chuki ya kabila chuki ya vitu vyovyote kumbuka wale ni wanaharakati wa siasa ndiposa ujaona polisi wakiwashika sababu taifa la kenya lina uhuru wa watu kuzungumza vile wanavyozungumza hakuna chochote kilicho pale kama umetukanwa basi utakwenda kotini kwa ile kosa la defamation lakini kwa sasa zile cheche ni tarumbeta ambazo majaji hawatasikiza mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya ibc wafula chebukati katika hati yake ya kiapo amewataja maafisa wakuu serikalini waliotaka kupotosha matakwa ya wananchi katika ukumbi wa bomas wakati wa kutangazwa kwa matokeo ya urais chebukati anasema takriban saa nne asubuhi ya tarehe iliyotajwa wajumbe wa kamati ya ushauri wa usalama ya kitaifa walifika kumwona pamoja na makamishna wengine katika kituo cha kitaifa cha kuhesabu kura cha bomas na kumtaka ahakikishe kurudiwa kwa uchaguzi ikiwa angeweza kumtangaza rai la odinga kama mshindi wa moja kwa moja katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfumbili ishirini na mbili katika hati yake akiapo ameorodhesha majina ya wajumbe wa nsac ambao waliwakilishwa katika mkutano huo akiwemo katibu mkuu tawala katika afisi ya rais kennedy kihara wakili mkuu kennedy ongeto inspekta jenerali wa polisi hilary mtiambai na jenerali francis omondi ogola naibu mkuu wa ulinzi hata hivyo katika hati yake ya kiapo ya kujibu mkuu wa utumishi wa umma josef kinywa ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati hiyo yenye nguvu alikiri kwamba maafisa walikutana na bodi wa ya uchaguzi ila tu kushughulikia masuala ya usalama yaliyoibuliwa mtaalam wa masuala ya usalama simiu weirunga ameiambia voa kuwa ni kawaida kwa wajumbe wa kamati ya ushauri wa usalama kabla ya matokeo ya kura za urais kutolewa kwa maafisa wa usalama kuwepo katika eneo hilo Uh, wale tunaohusika na mambo ya kisheria na uamin usalama ni kwamba wakati rahisi ako karibu kutangazwa yule ambaye ameshinda kiti national security huwa inatuma sio wote wanaenda wanaendaa natuma uh, viongozi kadhaa wanaenda wanaongea na mwenyekiti kabla wajatangaza kwa sababu kenya inajulikana kwamba wakati wote tuko na uchaguzi wa urais matatizo ya kiusalama ua yanaweza kutokea hapo tu ambapo mwenyekiti ama, ama, ama i mshindi anatangazwa o mm-hmm. so, siyo jambo gani na mimi najua hii ni kujitetea watu wanajitetea akini ukeli wa mambo ni kwamba limekuwa likifanyika tangu 2007. lakini kama ni kweli ako na ushahidi kwamba walienda na wakajaribu kumshawishi abatili yale ambayo yeye alikuwa anataka kutangaza hilo litakuwa ni jambo mbovu sana kwa usalama wa kenya kama ni kweli walijaribu ena hayo ni makosa hii siyo mara ya kwanza kinara wa odm raila odinga nawasilisha kesi katika mahakama ya upeo kupinga uchaguzi wa urais lakini je ni mambo gani yataangaziwa na mahakama ya upeo ili kuamuru uchaguzi mpya au kusema uchaguzi ulikuwa sawa na wa halali javas bigambo ni mtaalamu wa maswala ya utawala swala la msingi sana katika petishen ya bwana odinga ni jinsi ambavyo kura zilijumuishwa katika vituo vyote vya kupiga kura jambo lingine kwamba kwa sababu uh, kaunti kama ya kakamega na mombasa hawa kupiga kura kwamba iliathiri kura ambazo bwana odinga angepata kwa sababu hizo anawzitambua kama ngome yake lakini uh, kisheria hiyo sio fact hiyo ni assumption kwa sababu sema kwamba kwa sababu kuna sehemu fulani ni ngome yako kwamba watu wote ambao walijisajili kupiga kura pale basi ilistaiwakupigia wewe ushahidi ili wa kutosha kwamba kweli pili kwamba katika uchaguzi huu jinsi ambavyo n mbaowaach kura kwanza hawakujitokeza kwa wingi pili kuna jinsi ambavyo ushawishi wa wengine uliweza kupunguza umaarufu wa wengine katika sehemu tofauti tofauti kwa hivyo hiyo uh, sehem kisheria kwamba hivyo ndivyo mambo not a fact lakini like ni assumption na sheria na, na, na ukiangalia katika sheria ya ushahidi ya kenya pamoja na majukumu wa, ya mahakama yaopewa kama supme court of kenya hai shawishiki na assumptions inashawishika kitu cha kwanza na facts pili na ule ushahidi wa kutosha ina oh, mambo mawili tu ambao ama uamuzi wa aina mbili ambayo inaweza toka peke yake uamuzi wa kwanza ni huu kwamba uchaguzi ulikuwa wa haki ama uchaguzi haukua wa haki na kweli kama ni wa haki na kweli basi yule ambayo ametangazwa kama rais mteule atakula uh, kiapo kama rais kama si ya haki na kweli katiba ya kenya jinsi inavyoongoza mahakama ya upeo ni kwamba itafutilia mbali matokeo ya uchaguzi huo kwa hivyo kama kuna mtu anakusuudia kwamba mahakama ya upeo itamuidhinisha bwana raila odinga kama sasa rais mteule itakuwa ni vigumu sana haiwezekani tayari kinara wa odm raila odinga anasema anaimani kuwa mahakama ya juu itakubali maombi akisema kundi lake lina ushahidi thabiti katika kesi ya kupinga kutangazwa kwa mpinzani wake william ruto kuwa rais mteule kufuatia uchaguzi wa agosti 9 na japo odinga anasema ataheshimu matokeo ya uamuzi wa mahakama javas bigambo amegusia baadhi ya dosari katika kesi iliyowasilishwa na odinga nimesoma maombi hayo yote na kuelewa jinsi ambavyo kwa mfano hata ile petition ya bwana raila odinga inavyoomba lakini tofauti na jinsi ambavyo uh, petition ya 017 ilivyokuwa hii ya sasa kwa mfano hata raila odinga iko na itilafu fulani za kisheria dosari fulani kwa sababu ukiangalia inasema baadhi ya maombi yake ni kuwa itangazwe na mahakama kuu ya upeo kwamba bwana chebukati matangazo ya matokeo ya rais aliyotangaza hayakuwa ya haki na kweli na kwamba kumtangaza bwana william ruto kama rais mteule haikuwa haki na sio sawa na matokeo ya uchaguzi wa urais pili anaomba kuwa matokeo hayo yaweze kufanya kujumuishwa tena upya ili waweze kujua kwamba ni nani haswa aliyeshinda tatu uh, wanaeleza na, mahakama kwamba hakuna yule ambaye alifikia asilimia hamsini na kura moja ya kuweza kumfanya awe ndiye rais mteule uh, ombi lingine la nne ni kwamba wanaomba i, mahakama iweze kutangaza kwamba matangazo yale yote yalivyotangazwa na ibc ni kinyume cha sheria haistahili na kwamba yatupiliwe mbali ombi lingine ni kwamba bwana raila odinga awezi sasa kutangazwa kama rais mteule uh, wa kenya lakini changamoto iliyopo katika hayo maombi ya bwana raila odinga ni hii kwanza katiba ya kenya kumbuka hicho ndi, ndicho kina cha sheria kuliko sheria ambazo zinaweza kutekeleza kina cha katiba inaeleza kwamba kwanza ni lazima mtu apate asilimia h na kura moja ya kura ambazo ziliweza kupigwa na kukubalika pili katika maombi ya bwana rahil odinga haiwezekani wewe uombe mahakama kwamba itupilie mbali uchaguzi na matangazo yake yote na kwamba uchaguzi huo uliendeshwa kinyume cha sheria alafu tena utake mahakama ikutangaze wewe tena kuwa rais na tayari umeshasema kwamba uchaguzi ulifanywa kinyume na sheria kwa hivyo kuna changamoto hapo hawakufikiria vizuri lakini katika suala la udinga kutaka mahakama imtangaze mshindi wakili danstan umari anasema huenda mahakama ikamtangaza iwapo kura zitahesabiwa sio rai la odinga anataka ni sheria za kenya ishafanyika kule makweni kalembe ndile wakati kura zake zilizohesabiwa zilipatikana kwamba alikuwa na kura nyingi ule aliyetangazwa akanyanganywa ile tikiti na ndile akapewa kwa hivyo sheria inakubaliana kwamba iwapo utasema kwamba mimi katika hii box kura zangu ziko hapa milioni tatu ukizihesabu mimi nitakuwa mshindi koti ikifungua ipate ni ukweli itakutangaza kama sheria ya taifa la kenya ombi ambalo liliwasilishwa na muungano wa azimio pamoja na wengine itasikilizwa na jopo la majaji saba majaji hao ni jaji mkuu martha come naibu jaji mkuu filomena mwilu william wouko muhamed ibrahim smkin wanjala njoki ndungu na isaac lenaola majaji hao aidha kuanzia kesho jumanne watatoa taratibu ambazo zitafuatiliwa kwa kusikizwa kwa kesi hoba abdi voa nairobi asante sana huba abdi kwa ripoti yako hiyo msikilizaji huba abdi anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini naomba usiondoke kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika i uko nami namim mridhi tanzania huenda ikaungana na kenya katika orodha ya nchi ambazo zitaachwa nje ya mpango wa msamaha wa madeni wa china kufikia mwishoni mwa mwaka huu kwa sababu ya hali yao ya kipato cha kati wakati mataifa hayo ya afrika mashariki na mengine yakipambana na mzigo unaoongezeka wa madeni waziri wa mambo ya nje wa china wang yi ametangaza kuwa nchi hiyo yenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani itasamehe mikopo ipatayo ishirini na tatu isiyo yariba kwa mataifa kumi na saba ya afrika lakini ambayo hayajatajwa isipokuwa kuelezwa tu kwamba ni kati ya nchi zenye uchumi wa chini zaidi duniani wiki iliyopita mamlaka ya china mjini nairobi ilisema kwamba kenya ambayo inatatizika na deni la zaidi ya tlioni86 pesa za kenya ni shilingi za kenya ambazo ni sawa na dolabilioni7bb2s kufikia leo iliachwa nje ya mpango huo kwa sababu inaainishwa kama ya kipato cha kati tanzania pia ilivuka kutoka hali ya kipato cha chini hadi chakati mnamo julai mwaka elfu mbili na ishirini baada ya kuwa na ukuaji endelevu wa uchumi kwa zaidi ya miaka ishirini uganda rwanda na burundi zimeainishwa kama nchi zenye kipato cha chini na hivyo basi zitafaidika kutokana na mpango huo d sami kwaye ni mtaalamu wa masala ya biashara na uchumi akijiunga nasi kutoka mombasa na hapa anatoa tathmini yake hatua ile uh, inaasiria kwamba nchi ya uchina tayari imeweza kutambua swala mengi ambayo fanyika katika uh, miaka hivi karibuni ikiwemo janga ambalo tumeshuhudia katika nchi nyingi linalotokana na mabadiliko ya hali ya anga ambalo uh, nimetokeza jangwa katika maeneo mengi na nchi nyingi zikawa kwamba haziwezi kuzalisha chakula Bile vile vile kumekuwa na matatizo yambayo inaeza kutokana na kirusi cha covid kumi na tisa ambacho kimefanya ikawa vigumu kwa nchi nyingi kuweza ku uh, endeleza ukuzi wa uchumi wao na hivyo ni jambo ambalo litaweza uh, kupokelewa vema uh, katika nchi nyingi kwa sababu ni wazi kwamba wengi labda wangeweza kushindwa kuweza kumuda na kuweza kulipa uh, mikopo ile kiwango cha umaskini nchini tanzania kinaelezwa kwamba kilishuka kutoka asilimia heh4 n na kufikia asilimia ishirinasit nukanne kati ya mwaka elfumbilina saba na elfubili kumi nanane wakati kiwango cha umaskini uliokithiri kilishuka utoa asilmia12 hadi 8 kwa mujibu wa benki ya dunia kenya ilijiunga na ligi ya mataifa yenye kipato cha wastani duniani mwaka 214 baada ya kuvuka kuwa na pato la taifa la umoja wa mataifa la 145 dola za marekani kwa kila mtu baada ya kurejesha uchumi wake kwenye mkondo uliostahili kwa wakati huo kwa mujibu wa benki hiyo ya dunia wagombea ambao wamekuwa wakipigania Uh, hasa urahisi katika uh, nchi ya kenya uh, waliweza kuwa na katika yale manifesto yao uh, suala la deni ambalo limekuwa kubwa lakini ukumbuke kwamba nchi ya kenya ni nchi ambayo imetoka imekuwa imeingia katika ile middle class imetoka katika low, low, low income country manisha kwamba ukiweza kuangalia uchumi wetu kama inch, ili, e, GDP kama nchi ile ambayo tuko nayo nchi ni kubwa sana ukiweza kulinganisha angalia bajeti ambayo tunasoma ni ni katika matrilioni kumaanisha kwamba nchi ambayo ikiweza uh, kuang'aziwa na kuweza kuweza kuweza na na na kuweza kuweka kwenye pamoja nchi nchi nchi nyingine e, ni ni kwamba uchumi wetu uko uko juu mbele ya zile zingine kwa kwa hivyo nafikiri vigezo ambavyo ile imeweza kutumia ni sawa uh, uh, right basi viongozi waweze ni f ni vipi wataweza kutumia Uh, uchumi wao na sarimali ambayo tayari wako nayo kuweza kukuza uchumi wao wenyewe na kuweza kulipa madeni ambayo tuko beijing ilitoa tangazo la mpango mpya wa msamaha wa deni tarehe kumi na nane mwezi agosti wakati wa mkutano wa ushirikiano kati ya china na afrika uliolenga kuimarisha uhusiano na washirika wake katika bara hilo kulingana na naim china sasa ndiye mkopeshaji mkuu rasmi katika zaidi ya nusu ya nchi za mpango wa kusimamisha ulipaji wa madeni kwa muda huujulikanao kama dssi na kwa hivyo itakuwa na jukumu muhimu katika urekebishaji wa madeni kwa uchumi huo takriban asilimia siti ya nchi sabini na tatu ambazo zinastahiki kuwa kwenye mpango huo wa dssi ziko katika hatari kubwa ya madeni takriban nchi nyingine ishirini zimeonyesha ukiukaji mkubwa wa viwango vinavyotumika vya hatari ya mikopo na nusu yao pia wanaakiba ya chini kuongezeka kwa mahitaji ya jumla ya kifedha au mchanganyiko wa hizo mbili kufikia mwaka hua 222 na beijin imeimarisha ushirikiano wake na afrika kupitia ushirikiano katika maendeleo ya miundombinu na nishati safi katika afrika mashariki china inafadhili au kujenga asilimia hamsini ya miradi ya ujenzi hususani kwa mujibu wa takwimu zilizokuwepo kufikia mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili ishirini na moja yani mwaka jana kila mtu anapenda watu wengi wanapenda uh, kuweza kusamehewa deni e, lakini hususan i kwamba ikiwa uh, uchumi na bajeti yetu imeweza kuwa na tumekosa kuigia katika vile vitengo basi yule yote ambayo atachukua uongozi katika nchi ya kenya sasa kuweza kuzingatia na kuweza kuona ni vipi tuna uh, ardhi kubwa sana tuna uh, uh, sekta nyingi sana ambazo hazijakuwa zikiweza kupatiwa kipaumbele eh, kwa maana ya kwamba vinaweza kuwa facilitated ama kuweza kuwezeshwa uh, kuweza kuzalisha mali ya kuweza kumudu maslahi na mahitaji ya nchi na vile kuweza kulipa uh, madeni ambayo nayo kama nchi kulikuwa na vuta ni kuvute jana wakati tanzania ilisema kwamba imeorodheshwa kufika katika kiwango hicho cha wastani cha ukuaji wa uchumi e, wengine wakisema kwamba labda hizo takwimu hazikuwa za kweli nimemuuliza sami kwae kama hatua hii ina inaathiri kwa vyovyote vile msimamo wa serikali ya tanzania na wale ambao walikuwa na maoni tofauti kuhusu uwezo wake wa kiuchumi nafikiri sasa basi e, kwamba imeweza kutambuliwa na yule ambayo wamekuwa wakikopa nchi ya china na kuweza kufuatia vigezo ambavyo vimeweza kutolewa kwamba basi sasa ni wazi kwamba tanzania imetoka katika nchi ya umaskini zaidi na imeweza kuingia katika ile kiwango cha wastani ni jambo la kufurahia katika afrika mashariki ikikumbuka kwamba uh, nchi inaposoka katika kiwango kile uh, ni kwamba inasaidia uh, hasa katika uh, uh, Uh, kiwango cha maisha ambacho kinatazamiwa uh, kwa wananchi uh, wowote katika eneo lile msikilizaji sami qwae anatukamilishia d sami qwae anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi kama kawaida ni meri mgawe mwelekezi amekuwa ni saida hamdun mimi naitwa j mridhi na kutakia usiku mwema tuonane wakti mwingine ns