5uthivi right international... sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington sa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari kura nyingi karika uchaguzi wa bunge na rais nchini angola zimehesabiwa na matokeo ya muda yanaonyesha kuwa chama tawala cha mpla kiko mbele kwa asilimia 5200 wakati wapinzani wao wakuu na asilimia 4200 tume ya uchaguzi ilisema hii leo tume hiyo ilisema asilimia 86 ya kura zimekusha hesabiwa hadi sasa jambo ambalo linapendekeza kwamba vuguvugu la zamani la maxist peoples movement for the liberation of angola mpla huenda likaongeza muda wake wa takriban miongo mitano madarakani na kumpa rais joao lorenzo awamu ya pili ya miaka mitano chama cha upinzani cha angola unita kinachoongozwa na adalberto costa jr hakikujibu mara moja unita ilitupilia mbali matokeo ya kwanza ya muda aliyotangazwa na tumi hiyo mapema alhamisi kuwa si ya kutegemewa mgombea wa manafasi makamu rais wa unita abel chivukivuku aliyambia redio moja ya ureno tsf kwamba chama chake kinatarajia na kufikiria matokeo ya uchaguzi kupinga matokeo ya uchaguzi kwa sababu hayawiani na ukweli afrika kusini inapaswa kupunguza ushuru wa mashirika kuongeza kodi na kudumisha ruzuku ya misaada ya covid19 huku ikiakikisha kuwa maskini zaidi ao katika hali mbaya zaidi shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo oecd lilisema katika ripoti yake leo alhamisi serikali ilisimamia mzozo wa covid 19 vizuri matumizi na mauzo ya nje yamesaidia ya kufufua uchumi oecd iliongeza lakini lionya kuhusu mfumuko wa bei ambao ulipanda hadi asilimia mwezi julai na kukatika kwa umeme kuleta hatari kwa ukuaji uchumi wa afrika kusini urejea katika kiwango chake cha kabla ya janga katika robu ya kwanza ya mwaka huu lakini kupanda kwa bei na kuendelea kukatika kwa umeme kumerudisha nyuma ukuaji huku ahadi ya rais syril ramafosa ya kufanyia mageuzi kampuni ya umeme yinayokabiliwa na matatizo ya escom ikiwa imeshindwa kutekelezwa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm nairobi kenya mkuu wa haki za binadamu wa umoja mataifa michel bachelet ilio alhamisi alitoa wito kwa rais wa rusia vladimir putin kusitisha mashambulizi ya silaha dhidi ya ukraine akizungumza siku moja baada ya mzozo huo kufikia miezi sita bashret aliangazia hali kuhusu kinu cha nyuklia cha zaporisia akisema mapigano katika eneo hilo yanaleta hatari isiyoweza kufikirika kwa raia pamoja na mazingira russia na ukrain wamelaumiwa kwa mashambulizi karibu na kinu hicho na shirika la kimataifa la nguvu za atomic ilivyesema liko tayari kutuma wataalamu wake katika eneo hilo kuhakikisha usalama wake bashareti pia alisema siku ya alhamisi kwamba vikosi vya rusia na ukraine lazima viheshimu sheria za kimataifa na sheria ya haki za binadam wakati jumuiya ya kimataifa inapaswa kuhakikisha uwajibikaji kwa ukiukaji mahakama moja ya pakistan siku ya leo alhamisi iliongeza muda wa ulinzi kwa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo imran Khan, hidi ya kukamatwa hadi walisema wa baada ya polisi kuwasilisha mashtaka ya ugaidi dhidi ya kiongozi huyo maarufu wa wakati wa hutuba yake mishoni mwa juma aliwatishia maafisa wa polisi na mwanamke matukio hayo kabla ya uea mahakama kwa kan yaliza hofu ya makabiliano makali kati ya polisi hao na kan ambaye anaongoza mikutano ya hadhara na kutaka uchaguzi wa haraka baada ya kuondolewa madarakani serikali inasema uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa mwezi ujao siku ya alhamisi kan aliwaambia wanahabari nje ya mahakama kwamba hakuwahi kutishia mtu yeyote alisema mashtaka ya ugaidi dhidi yake yanayochochewa kisiasa na kwamba serikali ya waziri mkuu shabaz sharifu inayofia umaarufu wa kan unaoongezeka hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jualangu na sandey shomari aendelea y kusikiliza matangazo mengine katika kipindi chetu cha kwa undani kwaheri kwa sasa ni kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyokawaida kawaidi msikilizaji kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia siasa za angola ambapo inaharifiwa kwamba kura za uchaguzi wa bunge katika nchi hiyo pamoja na uraisi zimehesabiwa kwa kiasi kikubwa na kwamba tume ya uchaguzi kulingana na takwimu zilizopo inaonekana kwamba mpla chama kinachotawala kiko mbele hii ina maana gani na katika sehemu ya pili tutaangalia athari ambazo zimeendelea kuwepo katika kujaribu kuimarisha utawala wa somalia hususan kutokana na kundi la al shabab hatua ambazo zinachukuliwa na kundi hilo ambazo kwa kiasi kikubwa zinadumaa za juhudi zinazofanywa za kuimarisha serikali ya somalia ni kwa undani mimi ni bmj mridhinam kura nyingi katika uchaguzi wa wabunge wa angola Uh, zimehisabiwa na matokeo ya muda yalioonyesha kwamba chama tawala cha mpla kilikuwa mbele kwa asilimia 5nb wakati wapinzani wao wakuu wakiwa na asilimia4 wakati tukitayarisha uh, kipindi hiki e, bila shaka wakati knakwenda hewani lakini tume ya uchaguzi imesema uh, alhamisi kwamba uh, mpla ilikuwa uh, chama kilikuwa kinaongoza tume hiyo imesema asilimia ya kura Uh, zilikuwa zimeshahesabiwa jambo ambalo liliashiria kwamba vuguvugu la zamani la movement for liberation of angola mpla wenda eh, likaongeza muda wake wa takriban miongo mitano madarakani na kumpatia rais yuao lorenzo awamu ya pili ya miaka mitano nam baada ya maelezo hayo tuungane sasa na mchambuzi wa siasa za kieneo samir ruhuza amenaambia kwamba amekuwa akiangalia mambo yanavyoendelea huko angola ingawa yeye yuko kule dar es salaam e, lakini labda swali ninaloweza kukuuliza moja kwa moja samini unadhani kwa nini kama ambavyo tumeeleza kwenye utangulizi wetu ni kwa nini upinzani unaonekana una nguvu kweli kule angola ya, upinzani pale sasahivi unaonekana na nguvu kwa sababu moja kwanza ni kama vile wananchi wamechoka wanataka mabadiliko hilo ndo suala kubwa sana kwamba wanahitaji tu mabadiliko lakini apiri, mba, ya pili ni kwamba raisi aliyeondoka kwanza kabla ya huyu inasemekana na inapojulikana ni kwamba aitumia nafasi yake sasahivi ni marehemu aitumia nafasi yake kubwa katika kutajirisha familia yake na pesa nyingi ambazo zilipatikana zilipatikana kupitia njia ambazo sio halali uh, huyu ahis alivoingia alionekana kwenda kutaka kudhibiti hayo ambayo ilimpa umaarufu kwa Kusababu, toka, kwa kiwango kikubwa sababu rais aliyetoka aitegemea kwamba huyu aliyemweka ni kwamba ataenda kumlinda kumlindia mali zake sasa kii alivoingia ksi fulani alianza kuonekana kwamba anaenda kugusa wale watu ambao amenufaika na utawala uliopita sasa hiyo ilimpa maarufu kwa mlangalao sasa hivi tunaanza kuona uh, wale ambao tulikua wanashindwa kuingiliwa ku, ku, ku sasa a kuingiliwa ku, ku lakini baadaye kiasi fulani kama hali ikaanza kulala ni kama vile alikuwa wataka kuwafurahisha wananchi alafu hali ikalala na bado ufisadi uka, ukaendelea katika serikali yaani serikali ile bado imeendelea na ufisadi ule ule kwa hiyo aka- kwahiyo nafkiri naye akaanza kukosa iye haki ya kuweza kumkamata mtu kufanya kuonyesha kwamba kuna hali fulani ya, ya mabadiliko kwa hiyo sasa hivi wananchi nayo kiwango fulani wameona kwamba hatumechoka sasa wapinzani kwa sasa hivi kiasi fulani anaonekana wana nguvu tofauti alivokuwa awali sasa hivi wamekuja na nguvu kubwa zaidi na ukiangalia ile nchi ina madini mengi sana madini yako mengi na kwamba ni nchi tadiri lakini hakiuchumi ha, ha, nchi kama nchi bado haiko vizuri ni kwamba inazidi kushuka chini badala ya kwenda juu kwa hiyo kwa kiwango fulani wale watu wa kada ya chini wana njaa kari na ndio wengi na ndio wapiga kura sasa mm-hmm. hawa watu wenye njaa ni kama vile wameamua kwamba sasa tunataka mabadiliko kwa hiyo mm-hmm kama uchaguzi utaenda vizuri ukawa huru na haki kuna kuna kuna wasiwasi kwamba mabadiliko yanaweza yakafanyika katika nchi hiyo na kuweza kupata eh, rais kutoka katika katika kambi ya upinzani na na, na matoke yake siasa za, za angola zikabadilika kwa, kwa, kwa, kwa ujumla katika katika hiyo na hata kabla ya uchaguzi huu kufanyika tayari kulikuwa eh, na matarajio kwamba uh, kama ulivyosema upinzani wenyewe ambao unasema wenyee maoasemaanguu iamulikuaaakusema eh, kwamba ulikuwa tayari ku, kusema kwamba unapinga matokeo eh, yaani apa owetukua na ambayo inaeleza kwamba u, u, u, upinzani uko tayari kupinga matokeo unadhani ni kwa nini ni kukosa eh, kule kuaminiana eh, kwamba hata kabla ya zoezi lenyewe kufanyika tayari kunakuwa malalamishi E, tofauti tuseme na ilivyo kenya kwamba e, malalamishi tumeanza kuyashuhudia zaidi baada ya e, matokeo kutangazwanajua katik hii nchi zetu za afrika kuna shida sana kwenye uchaguzi hasa kwenye tume huru ya uchaguzi ndo shida kubwa kwa mfano angola wafano ngola kunapaa ilikuwa ni kama joke au kama ni kitu serious lakini ilitoka kwenye vivo vya habari na leta mjadala mkubwa sana mitandaoni na baadhi ya watu ambao tuliwasikia ni kwamba E, kua kura zilikamatwa kura zili kabla hata uchaguzi wenyewe ujafanyika yaani kura zimekamatwa kama mwezi mzima zime- zimekamatwa zime sasa unajua ura, unaanza kujiuliza aa watu hawajapiga kura wako katika maandalizi ya kupiga kura aafa tayari kura zinaanza kukamatwa na upinzani kwa maana hiyo ni kwamba kuna maandalizi tayari yanakuwa yanakuanashafanyika ili kumpa mtu ushindi na katika afrika hiyo kitu sisi tunaona vitu ambavyo vinatokea hata pakoti tanzania ni hayo hayo tu ni kwamba ile tume ya uchaguzi isipokuwa na uhuru kuna hakini sana na maana nikasema kwamba kama kutakuwa kuna fea kuna uhuru na haki ikafanyika upinzani una nafasi kubwa sana ya kushinda kwa sababu unajua mpaka e, e, mtawala anaanza kupanga jitihada za kuiba maanaake ni kwamba umembana kwa hiyo anaangalia namna gani sasa ya urahisi wa kuiba hasa kenya tofauti yake ni kwamba wao hata kama wakipanga wizi unaezkuta mpingani anapanga wizi lakini namna ya kuiba ni lazima ushirikiane na tume na tume wenyewe sasa ukiangalia iko uhuru na ndio mana nakuta mpaka makamishna wanaamua kujuuzuu sasa sisi hizi nchi zetu za za afrika bado ule uhuru hatujaweza kuingia kiasi ambacho inakupa wewe uhakika mgombea kwamba hizi kura ilizozipata ni, ni za kwangu lakini izo tumazishuhudia katika chaguzi nyingi za afrika ni kwamba tatizo uh, kubwa lililopo ni ule uaminifu mm-hmm. wa o hapa dhamana ya kusimamia zile kura zetu saminakupa nafasi hii eh, tukimalizia kama eh, mchambuzi aliyebobea katika masala ya siasa za kieneo nakupa nafasi hii unipe utabiri e, baada ya ku, e, kujua kwamba tayari tuna hii ripoti inayoeleza kwamba kura nyingi kwenye uchaguzi huo zimeshahesabiwa na kwamba chama tawala cha mpla kiko mbele kwa asilimia e, ingawa sio kubwa sana lakini imepita hamsini e, na kwamba e, sasa kuna yale matarajio wewe kama mchambuzi nambie unaona nini kitakachotokea e, katika siku Uh, zijazo chache ninachokiona ni, ni, ni, ni, ni kwamba kuna fujo inaweza ikatokea yani sioni kama uchaguzi utaisha kwa amani ninaona kama kuna fujo mbele kwamba wananchi wataamua sasa labda kufanya fujo kitu ambacho nisingependa kitokee lakini sioni sioni uhalali wa wa serikali iliyopo Ku, kuendelea ku, kuongoza katika hali kama hiyo na katika utulivu naomba mungu paweko na, na amani na utulivu lakini kwa kiwango flani hali ilivyo pale ya ya ule msuguano tume, tumeziona kampeni zilivyokuwa zinakwenda na na jinsi watu walivyokuwa wanaongea unajua hii kada ya chini inapotaka kufanya maamuzi ni tofauti na kada ya juu kada ya juu unaweza ukawa win unaweza unaweza ukawakamata wale kada ya juu kama o umesh, umeshinda kwa kuchakachwa kura au vipi hii kada ya kati na ya juu unaeza ukawakamata kwa kuwapa miradi na nini alafunyo, wanabadilika wanatulia lakini si kada ya chini yenye njaa huwa ikiamua imeamua kwa hiyo mabadiliko makna mabadiliko mengi ya ya, ya, ya kijamii huwa yanatokana na kada ya chini ambayo yenyewe eh, haijali chochote kile cha kupoteza kwa hiyo sioni amani amani sana mbele lakini tuombe mungu na yote nayote ii aweze kuepusha waweze kuwa salama salimini na utabiri wako ni kama ulivyosema ni kutokana na hali ambayo eh, imeshuhudiwa nyakati za kampeni kwamba kulikuwa na hali ya taharuki eh, na vurugu za hapa na pale sio mimi ni kushukuru sana eh, sami ruhuza kwa kuzungumza na sauti america kwa leo nashukuru sana karibu sna msikilizaji samiruhuza mchambuzi wa siasa za eneo akizungumza nasi moja kwa moja kutoka huko dar es salaam hivi karibu karibu watatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki lakini kwa wale labda uh, wamesikiliza mahojiano hayo na wakaanza kujiuliza je hii angola nimeisikia lakini iko wapi hasa katika eh, ramani ya afrika angola ni nchi kubwa nchi pana iliyopo upande wa kusini magharibi mwa bara la afrika ambayo inapakana na namibia jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na zambia na kwa upande wa magharibi inapakana na bahari ya atlantic rahis wa sasa ni yuao lorenzo na mji mkuu wa nchi hiyo ni rwanda na ni nchi inayofahamika kama ambavyo umesikia akieleza mchambuzi huyo kwa sababu ya utajiri wake wa madini lakini pia iko katika historia ya mabijibizano mabishano rapsha na vile vile vurugu zinazotokana na siasa wengi wakigombea ama wakiwania madaraka wakitaka madaraka hususan kwa sababu ya kutaka udhibiti wa utajiri huu ambao tumeueleza na sababu zingine mbalimbali ina sifa mbaya pia ya umwekaji wa damu ambapo maelfu kwa maelfu ya wa watu kwa kipindi fulani wakati mmoja au mwingine waliuawa eh, wali katika nchi hiyo kutokana na machafuko eh, ya hapa na pale eh, itakumbukwa pia kwamba ni nchi ambayo awali ilikuwa inatawaliwa na waureno yani portugise mwaka 975 baada ya kupigania ukombozi huo kwa miaka mingi msikilizaji bila shaka macho yote yatakuwa yanaangaziwa angola kuona ni nini kitakachoendelea baada ya uchaguzi huo kama tulivyosema ulikuonekana kwamba ulikuwa na ushindani mkubwa na ambao sasa unaonekana umekamilika na hakufika hapo basi tunathamatisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa washington lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc uko nami bmj mridhi serikali mpya ya somalia imemjumuisha mwanamgambo wa zamani wa al ambaye wa wakati fulani alipigana dhidi ya mamlaka katika baraza la mawaziri lakini shambulio baya la hoteli lililotokea wiki iliyopita ni ukumbusho wa kazi ngumu iliyo mbele ya wale walio madarakani katika sehemu hii ya pili jason nyakundi mwandishi wetu akiwa nairobi anaangazia athari ambazo zimesababishwa na kundi hilo la al kwa kipindi kirefu sasa katika ukuaji wa demokrasia uchumi na vilevile vile sekta zingine za kuinua maisha ya watu nchini somalia na suluhu lake linaweza kuwa ni lipi karibu jason nyakundi wakati rais mpya wa somalia hassan sheikh mohamud alipoingia madarakani mwezi mei mwaka huu alitangaza kipaumbele cha kwanza kuwa ni kukomesha uasi wa miaka kmi natano nchini humo miezi mitatu baadaye alshabab walifanya moja ya mashambulizi yake ya kustajabisha na kuvamia hoteli iliyokuwa umbali mfupi kutoka ikulu ya rais katika mji mkuu mogadishu walishikilia mateka hotelini kwa saa thelathini maafisa walisema zaidi ya watu ishirini walioawa katika shambulio hilo Vidi hoteli ya, hayat, ya moja na saba wakijeruhiwa mwezi waieuae oaiundi hilo pia ilianzisha uvamizi ambao haujawahi kushuhudiwa katika jirani katk Ethiopia. ran Ethiopia mojawapo a chi katia ene hilo ambayo imetuma wanajeshi wake nchini somalia somaliakuisadia serikali hii ni mara ya ya ya pili kwa rais kuwa madarakani na mara ya kwanza alipoongoza nchi mwaka alisema angewashinda wanamgambo ndani miaka miaka miwili baadaye yapil wn wanaendelea kuwa na nguvu george msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama na kwanza nimemuuliza harakati za alshabab zimeathiri kwa njia ipi ukuaji wa somalia kwa kwakweli imeadhiri pakubwa manake ni kwamba serikali yote ambayo inachukua hatamu wa uongozi katika taifa hilo haiangazii masuala mengine ndani ya taifa serikali haziangazii uchumi serikali haziangazii masuala mengine ya kijamii bali Uh, mafikira yyote ya serikali yanaelekezwa kuweza kukabiliana na hiki kikundi cha ja, al ambacho ndicho kikwazo kikubwa kya usalama ndani ya uh, taifa la, la, la, la somali kwa ujumla na hasa mwiji wa mogadishu ambapo ndipo kiti cha serikali kilipo na kwamba rasilimali nyingi sana za serikali ya somali hivi sasa zinaelekezwa katika jeshi la somali na katika huduma ya polisi ya somali ili kuweza kukabiliana na kumbuka palipo pasipo kko na usalama basi uh, masuala mengine yote ya kitaifa hasa kiuchumi, kiuchumi, kiuchumi na maswala mengine ya jamii huwa yanapatwa na mpigo mkubwa manake hivi sasa wawekezaji hawawezi kujaribu kuweka rasilimali zao katika jiji la mogadishu na halkadhalika katika taifa la somali napasipo kuwepo uigizaji kutoka, ma- uh, uh, kutoka nje basi inakuwa ni vigumu serikali kuweza kunawiri na kutekeleza majukumu yake ya kikatiba mm-hmm. maanake hivi karibuni alshabab wamehidisha makali yao na wametekeleza mashambulizi makali sana katika mji wa mogadishu na hii inakujia tu baada ya rais mpya kuchukua hatamu na hali kadhalika lazima tukumbuke kwamba hapo mwaka uliopita kabla ya serikali mpya kuchukua hatamu pia alshababu wametekeleza mashambulizi kadha uh, wa kadha katika mji wa mogadishu hii kwangu ni kumaanisha kwamba wao bado wapo na wanazidi uh, kujipa makali na wanazidi kuwa na mipango ambayo inapiga moja kwa moja serikali ya mogadishu na hili ni jambo ambalo lilofaa kujiuliza ni vipi kwamba hawa alshababu hivi sasa ambapo hapo awali walikuwa wanatekeleza mashambulizi yao nje ya mji wa mogadishu hivi sasa wamesonga na kuingia ndani ya jiji na kuweza kutekeleza mashambulizi karibu na ikulu ya rais hili ni jambo ambalo linatupa sisi shauku kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba hawa alshababu wamepata wafadhili wapya na hali kadhalika wameweza kuipenya ile serikali ya mogadishu na kuelewa jinsi vitengo vya usalama vinavyotekeleza wajibu wao wa kulinda mji wa mogadishu manake kumbuka mpaka hivi sasa wamejaribu unu zote kuweza kupendua serikali na imekuwa ni vigumu kwamba ikakuwa sasa wao ni vita vya kuvifia kutekeleza shambulizi na kujiondoa tekeleza shambulizi na kujiondoa kwa ujumla kile wanachokifanya tunaita nunaita kwamba kusikweko na usalama ndani ya taifa hilo kusikweko na serikali ambaye inaweza keti chini na naiw na mipangilio fulani ya kuweza kuendeleza taifa na hili ni jambo ambalo linawaathiri sana wananchi wa taifa hilo la somaial-shabab imeunda serikali sambamba na kudhibiti maeneo makubwa ya ardhi kundi hili linatoza ushuru kutoka kwa watu wa ndani na nje ya maeneo linalodhibiti linaendelea kushambulia litakavyo kwenye hata uwanja wa ndege wa kimataifa wenye ngome nyingi ambao una makao ya balozi umoja wa mataifa na wanajeshi wa kigeni si ajabu kwamba al-shababu limeelezwa kuwa mshirika wa kundi la alqaida mwenye mafanikio zaidi rais wa mahmudi anakubali kwamba al-shababu haliwezi kushindwa kwa nguvu za kijeshi pekee mnamo agosti b mwezi huu serikali ilichukua hatua inayoweza kuchukuliwa kama ya ujasiri na kuleta mmoja wa maadui wake wa zamani kama sehemu ya mkakati mpya wa kumaliza mzozo aliyekuwa naibu a kiongozi na msemaji wa alshabab muktar robo ameteuliwa kuwa waziri wa masuala ya kidini huku wengine wakichukizwa na hatua hiyo wasomali wengi wamepokea kwasha huku kuingia serikalini kwa mwanamume ambaye aliwahi kuwa kwenye orodha ya marekani ya magaidi wanaosakwa zaidi na zawadi ya dola milioni doll bwana robo alitofautiana na Al-Shabao mwaka alshababu alikashifu kundi hilo hadharani hata akachangia damu kwa ajili ya wa waasiriwa wa shambulio kubwa la bomu la lori mjini mkadishu oktoba mwaka 217 ambalo liliuwa takriban watu mia sita kwa kweli vita vya somali ni vita ambavyo suluhisho liko ndani ya somali Baroness linda choka alipotembelea taifa la somali alitoka na kutoa taarifa na kusema ya kwamba huwezi msaidia mtu ambaye hataki kujisaidia mwenyewe hili ni wazo ambalo lazima tulitathmini maanake kwamba yeye alitizama na akasema kwamba suluhisho la tatizo la somali liko ndani ya somali na nimeona serikali mbili ambazo zimepita zimejaribu kutumia mbinu maanake tumekuwa tukitumia mbinu ya kijeshi tu kuweza kukabiliana na hawa wanamgambo lakini hivi karibuni tumeona ni kwamba serikali zinajaribu kufanya mazungumzo na hawa wanamgambo ingawa ni chini ya maji ake tumeona serikali ya hapo awali ilimchagua komanda wa zamani wa alshabab kama kamishna wa polisi katika mji wa mwagadish na hali kadhalika tumeona katika serikali hii kuna viongozi kadha kadha wa wakadha wa ambao wamejumuishwa katika serikali hii ni picha ambayo watu waiangazii ni kwamba serikali zinajaribu kufanya mazungumzo na hawa mgambo wa al-shabab wamewashirikisha viongozi wao katika serikali ingawa wale ni wale ambao inasemekana waliafi kiku, kikundi lakini la hasha bado wana ushawishi katika kikundi hicho na nafikiri hii ni mbinu ambayo inajaribu kutumiwa ni kwamba tufanye mazungumzo tuwaingize awa serikalini tuone ama wanaweza kuwa na ushawishi wa zuguza na wale ambao wako katika kikundi waweze kuweka silaha chini ili tukae chini faragani na tutafute suluhisho la kudumu la tatizo la usalama tatizo la ugawaji wa rasilimali katika taifa la laoma la, la, la nafikiri hiyo ndio mbinu ambayo inatumika hivi sasa ingawa matokeo ni kwamba uh, baada ya kujiunga na serikali tumeona alshababu wakujitokeza kwa ukali zaidi na kutekeleza mashambulizi ambapo tumepata maafa na mali kuharibiwa na mojawapo ni hili katika ile hoteli katika mji wa mogadishu miwagadshu ambayoilichukua siku tatu kabla uh, shambulizi kuweza uh, uh, kukabiliana nalo kwa kukabiliananvo hili ni jambo ambalo lazima tuliangazie tusio ni kwamba tunazungumzia tu mbinu za kijeshi bali pia kuna mbinu mwafaka ama mbadala ambaye tumika kuweza kukabiliana na hiki kikundi cha alshababu na suluhisho liko ndani ya somali Kukweli, Mekuamba, wa Islamu, kwa kweli wao wamekuwa na kizingizio ni kwamba wao kama waislamu wanadhulumiwa katika taifa la somalia nakumbuka kwamba asilimia tisini ya wananchi wa somali ni waislamu kwa hivo hicho ni kizingizio tu ambacho wao wanakitumia lakini kwangu nikitizama na nimefuata historia ya somalia kuanzia mwaka elfu moja tisamiatisanina mbili wakati raisba alipopenduliwa vita ambavyo vimekuwa vikipiganiwa kule ni vita vya koo oh, mbalimbali ambazo zinapigania kuweza kumiliki eh, rasilimali za taifa la somalia na hivi vita sasa ndivyo vinaendelea mpaka hivi sasa kimekuwa kikipigania kikitoza ushuru ambao ni kinimo cha sheria na kuchukua rasilimali nyingi sana kutoka katika kin, uh, ule mji wa wa kisimayo na hivi sasa kinajaribu kuchukua usukani katika jiji la, la, la mogadisho vita ambavyo tunashuhudia huko si vita ambavyo tunasema ya kwamba ni vya kiislamu ama ni vya kidini bali ni vita vya kirasilimali hata hivyo al alshababu inaamini kwamba kukubali kwa naibu kiongozi wake wa zamani kazi ya serikali ni uhalifu mbaya unaostahili adhabu kali katika taarifa iniyorekodiwa ya dakika msemaji wa kundi hilo ali dere alisema robo ni muasidini kumwaka damu yake kunaruhusiwa rais muhamudi anaamini kuteuliwa kwake pamoja na mashambulizi mapya ya kijeshi kutaithoofisha alshababu vya kutosha na kuilazimisha kufanya mazungumzo bwana robo sasa anazungumza kuhusu amani na msamaha anasema atashirikiana na wanazuoni wa kiislamu kuwashawishi watu kuachana na alshababu kwa kuwaeleza kwamba wanachofanya si uislamu lakini haijulikani iwapo hatua hii itazaa matunda au itachochea juhudi za al-shabab kupigana zaidiuli msikilizaji jason nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili ya kipindi kwa undani na ivyobasi kipindi kizima hiki e, kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi kimesimamiwa na mery mgawe mwelekezi amekuwa ni saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi tuonane hapo kesho inshallah tutakuletea kipindi cha jukwaa la waandishi kwa heri kwa sasa kutoka washington