Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Alhamisi Agosti tarehe 25 mwaka 2022 nalo 22. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Plus 255 Global Radio Dar es Salaam, Mbeya Highlands Mbeya ya Tanzania, Redio Rakove Kiwanja DRC, Redio Sango Malamu Buni ya DRC, Sauti ya Mwananchi Kenya, Sayare Redio Eldoret Kenya, bila kusahau UBC Redio nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yapiga marufuku maandamano dhidi ya vikosi vya Umoja wa Mataifa, MONUSCO, mashariki mwa nchi. Wananchi wamechukuliaje hatua hiyo? Nasema tutaandamana na tumesema, tuta tume, hatuko ndani ya vita, hatupigane na gavmenti yetu, ila tunaomba Chisekedi atusaidie. Chisekedi aambie MONUSCO iondoke, Jisa wameondoka, Butembo waondoke, na afasi yote ndani ya Kongo warudi kwao. Katika taarifa nyingine Marekani inasema kwamba milango ya kidiplomasia na China itaendelea kubaki wazi licha ya tofauti kadhaa zilizopo, likiwemo suala la Taiwan. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Takriban watu ishirini na wawili wameuawa na darzeni kujeruhiwa Jumatano katika shambulio la kombora la Russia kwenye kituo cha treni cha Ukraine, Rais Volodymyr Zelensky amesema wakati taifa lake likiadhimisha uhuru wake kutoka kwa Moscow chini ya utawala wa Kisovieti. Zelensky alikuwa ameonya Jumanne juu ya hatari ya uchokozi wa kuchukiza wa Russia katika siku ya uhuru, ambaye kwa bahati imeadhimishwa miezi sita tangu vikosi vya Russia kuivamia Ukraine na kuufanya mzozo huo kuwa mbaya zaidi barani Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Katika hotuba yake kwa njia ya video kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Zelenski amesema treni imeshambuliwa na roketi katika mji mdogo wa Chaplin umbali wa kilomita 145 magharibi mwa eneo linalokaliwa na, na Rusia la Donetsk mashariki mwa Ukraine. Amesema mabehewa manne yaliteketea kwa moto. Chaplin ni maumivu yetu leo. Kufikia sasa kuna watu ishirini na wawili waliokufa, Zelenski amesema katika hotuba ya jioni Akiongeza kuwa Ukraine itaifanya Rusia kuwajibika kwa kila kitu ilichofanya. Hayo akiarifiwa, rais wa Marekani Joe Biden ametangaza msaada wa kijeshi wa dola bilioni tatu kwa Ukraine wakati nchi hiyo ikiadhimisha uhuru wake jana Jumatano, ukiwa msaada mkubwa wa Washington tangu uvamizi wa Rusia miezi sita iliyopita. Lakini msaada huo utachukua miezi au miaka kadhaa kabla ya kuwasili mjini Kiev. Kura zimeanza kuhesabiwa nchini Angola Jumatano baada ya kufungwa kwa vituo vya kura katika uchaguzi unaoonekana ni wenye ushindani mkali katika historia ya demokrasia ya nchi hiyo, huku rais aliye madarakani Joao Lorenzo akichuana dhidi ya kiongozi wa upinzani anayevutia wengi Adalberto Costa Junior. Uchaguzi huo uligubikwa na masaibu mengi ya Angola: uchumi unaosuasua, mfumko wa bei, umaskini na ukame, bila kusahau kifo cha rais wa zamani Eduardo Dos Santos. Kura zote zilipigwa, amesema Lukas Kwilundo, msemaji wa tume ya uchaguzi ya Angola. Baada ya vituo vya kura kufungwa, tunaweza kubaini kuwa uchaguzi ulikuwa wa mafanikio na ulifanyika kwa mfano wa kuigwa. Matokeo ya uchaguzi yanatarajiwa kutangazwa katika siku chache zijazo. Katika uchaguzi wa miaka iliyopita, matokeo yalikuwa yanapingwa katika mchakato ambao ulikuwa unachukua wiki kadhaa. Vyama vinane vya kisiasa viligombea lakini mchuano wa kweli ulikuwa kati ya chama tawala cha MPLA na mpinzani wake wa muda mrefu na vuguvugu la waasi wa zamani The National Union for the Total Independence of Angola, UNITA. Marekani imesema Jumatano kwamba njia za kidiplomasia kati yake na China ziko wazi, licha ya Beijing kusema kwamba itasitisha ushirikiano wake na Marekani kwenye sekta kama vile mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Harrison Kamau anaarifu zaidi. Afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Marekani katika Pentagon amesema kwamba mazoezi ya kijeshi ya China kuzunguka kisiwa cha Taiwan yamepungua ikilinganishwa na wakati spika wa Marekani Nancy Pelosi alipofanya ziara mapema mwezi huu kisiwani humo. Hata hivyo mazoezi yanayoendelea kwa sasa yanasemekana kuwa ni ya kawaida. Naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Vedant Patel amesema kwamba naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman Jumanne amekutana na balozi wa China hapa Marekani Qing Gang na kumueleza kwamba Marekani itaendelea kuacha milango ya kidiplomasia wazi kwa China. Patel, wakati akizungumza na VOA kwa njia ya simu, alisema kwamba Marekani itaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha amani na udhabiti wa kieneo wakati ikiendelea kuiunga Taiwan mkono kuendana na msimamo wa Washington wa muda mrefu wa sera ya China moja. Hata hivyo, ubalozi wa China hapa Washington haukujibu ombi la VOA la kuelezwa yaliyojiri wakati wa kikao cha viongozi hao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Jumatano ameelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya mkua, mapigano mapya yaliyozuka kaskazini mwa Ethiopia na kutoa wito wa kutuliza mivutano. Musa Faki Mahmad ametoa wito kwa kusisitiza kusitishwa mara moja kwa uhasama na kuzitaka pande husika kuanza tena mazungumzo ya kutafuta suluhu kwa njia ya amani, imesema taarifa ya Umoja wa Afrika. Mjumbe wa AU kwa pembe ya Afrika, Olusegun Obasanjo amekuwa akiongoza juhudi za kimataifa ili kumaliza mzozo wa miezi 21 kaskazini mwa Ethiopia kati ya waasi wa Tigrei na wanajeshi wa serikali. Faki amesisitiza dhamira ya Umoja wa Afrika kushirikiana pande zote katika kuunga mkono mchakato wa makubaliano ya kisiasa kwa maslahi ya nchi, AU imesema ikitoa wito kwa pande zote mbili kushirikiana na Obasanjo. Mapigano yalizuka Jumatano karibu na ukingo wa kusini wa Tigray, huku serikali na chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF kila upande ukiushtumu mwingine kwa kuanzisha tena uhasama na kukwamisha sitisho la mapigano la miezi mitano. Serikali ya Ethiopia inataka mjumbe wa umoja wa afrika aongoze mazungumzo yoyote ya amani, lakini TPLF imepinga upatanishi wa Obasanjo. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC amesema Sudani imeahidi kutoa ushirikiano kamili katika uchunguzi wa uhalifu wa kivita na ukatili uliotekelezwa katika jimbo la Darfur chini ya uongozi wa rais aliyeondolewa madarakani Omar al Bashir. Karim Khan alizungumza hayo baada ya kukutana na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan, ambaye alichukua madaraka mwaka jana katika mapinduzi, na ilikuwa baada ya kutembelea kambi huko Darfur ambako Umoja Mataifa unasema watu laki tatu waliuawa wakati wa mzozo ulioanza mwaka elfu mbili na tatu. Maneno ambayo nimesikia kutoka kwa mwenyekiti wa baraza kuu ni mazuri sana. Kan ambaye alikuwa katika taifa hilo tangu Juma Mosi aliwaambia waandishi wa habari, changamoto sasa ni kuweka maneno hayo katika vitendo. Bashir mwenye umri wa miaka sabini na minane ambaye amefungwa jela mjini Khartum tangu kuondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa, amekuwa akisakwa na ICC kwa zaidi ya mwongo mmoja kwa mashtaka ya mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu huko Darfur. Wasaidizi wake wawili wa zamani wanasakwa pia na mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague kujibu mashtaka ya uhalifu wa kivita <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya elimu imeanzisha mchakato wa kushirikiana na mataifa ya kigeni katika kuboresha mfumo wake wa elimu ili kufikia viwango vya kimataifa. Ili kufanya hivyo, Kenya sasa inashirikiana na Finland ambalo ni moja kati ya mataifa yaliyopiga hatua kubwa kielimu duniani. Mwandishi wetu Salma Muhamed ana ripoti zaidi. Like yes. Haijakuwa kazi rahisi kwa walimu hapa nchini Kenya baada ya mfumo mpya wa elimu maarufu kama CBC kuzinduliwa tangu mwaka 2017. Mfumo huo mpya unazingatia zaidi vipaji na kuwapa ujuzi wanafunzi, tofauti na mfumo wa zamani wa 8-4-4 uliodumu kwa zaidi ya miaka 30. Lakini tangu kuanzishwa kwake, mfumo huu umepokea pingamizi kutoka kwa wadau mbalimbali ikiwemo walimu na wazazi, serikali ikishutumiwa kwa kukosa kuweka mikakati sambamba kabla ya kuanzisha mfumo mpya. Ili kutatua baadhi ya changamoto hizi zinazoikumba sekta hii ya elimu, Kenya imeshirikiana na taifa la Finland ambalo limepiga hatua kubwa baada ya kuanza kutumia mfumo huu wa CBC. Kuna maswali mengi sana ambayo watu wanauliza kwa sababu ya kukosa kuelewa, lakini kila mtu atakuja kuelewa mfumo huu wa CBC. Ni katibu katika wizara ya elimu nchini Kenya hapa anazungumzia ushirikiano huu wao. washaanzisha mfumo wa CBC kwa miaka zaidi ya hamsini, na ule mfumo umefaidi nchi hiyo sana, ukaiweka katika kiwango kikubwa sana cha maendeleo. Kwa hivyo sisi tunaona kwamba tukiunganika nao, tushirikiane nao, tufanye kazi nao, tutaweza kuimarisha huu mfumo kwa namna nzuri sana. Kenya imechagua Finland kama taifa la kufanya ushirikiano kutokana na hatua ambazo taifa hilo la bara Uropa limepiga katika sekta elimu. Huenda ikachukua muda kabla ya mfumo huu kushika kasi hapa nchini, lakini Simon Nebukwasi anasema kuwa Kenya imeanza kujifunza mengi kutoka Finland, ambapo taifa hilo pia linasaidia kutoa wataalam. Imetupatia kikundi cha wataalam ambao ni wataalam wa elimu katika vyuo vikuu na vyuo vinavyowaandaa wa walimu kwa mambo ya Mwakilishi wa Finland katika mpango huo anasema, mbali na kusaidia katika kuboresha elimu, Finland pia imekuwa ikitoa fursa kwa wanafunzi wa Kenya kwenda nchini humo kwa ajili ya masomo ya juu. Uh, uh, hapa anasema uh, wameshirikiana na majimbo kadhaa ya Kenya katika kuwapeleka wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Finland kusomea utibabu na hivyo ujio wao Kenya ni kutilia nguvu zaidi. Wakati haya kijiri, gharama ya maisha imetajwa kwa kikwazo kikubwa kinachokwamisha maendeleo ya elimu, siyo tu Kenya bali ya barani Afrika kwa ujumla. Shirika la Umoja Mataifa, UN, linakadiria kuwa asilimia 72 ya wazazi nchini Kenya waliripoti watoto wao kuacha masomo kutokana na gharama ya juu ya maisha katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Salma Muhammed, VOA Mombasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Africa kutoka Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Zaidi ya vijana wadogo elfu mbili wa, wa Tunisia walivuka bahari ya Mediterranean mwaka huu kutoka katika taifa lao la kaskazini mwa Afrika kuelekea Italy kutafuta maisha bora shirika la kutetea haki za binadamu limesema Jumatano. Jukwaa la Tunisia la haki za kiuchumi na kijamii FTDES limesema watoto wadogo ni miongoni mwa jumla ya wahamiaji elfu kumi mia moja thelathini na tisa wa Tunisia wa ambao walipita kwenye bahari ya Mediterranean kuelekea Itali tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili zaidi ya wa wahamiaji elfu kumi na nne na mia saba wakiwemo wengi kutoka mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara waliziwiliwa na kurejeshwa nyuma katika kipindi hicho. FTDES imesema umaskini unaochochewa na mzozo mbayo wa kiuchumi na kijamii unafanya hatari za bahari kuwa sababu ya pili kwa wahamiaji hao ambao wana ndoto ya wa maisha bora kwao wenyewe na watoto wao. FTDES imesema imekemea pia siasa zisizo za kibinadamu za Umoja wa Ulaya ambazo zinaziwia uhuru wa kutembea wa wahamiaji. Rais Joe Biden Jumatano amesema serikali ya Marekani itafuta dola elfu kumi katika mikopo ya wanafunzi kwa mamilioni ya wanafunzi wa zamani wa chuo kikuu wanaotaabika na madeni, akitekeleza ahadi yake aliyotoa katika kampeni ya uchaguzi wa rais ya mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hatua hiyo inaweza kuwasaidia wademokrats wenzake kupata uungwaji mkono mkubwa katika uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwezi Novemba lakini baadhi ya wachumi wanasema huenda hatua wa hiyo ikachochea ongezeko la mfumko wa bei, na baadhi ya Warepublican katika bunge wanahoji iwapo rais ana mamlaka ya kisheria ya kufuta deni hilo. Kufutwa kwa deni hilo kutatoa mabilioni ya dola kwa matumizi mapya ya wanunuzi ambayo yanaweza kulenga ununuzi wa nyumba na gharama nyingine za juu, kulingana na wachumi ambao wamesema hatua wa hiyo itaongeza kasoro mpya katika vita dhidi ya mfumko wa bei nchini. Hatua hizi ni kwa ajili ya familia zinazohitaji zaidi pesa hizo, watu wa tabaka la kati na wanaofanya kazi ambao waliathiriwa vikali wakati wa janga la COVID, Biden amesema wakati wa hotuba yake katika White House. Aliahidi kuwa hakuna familia zenye mapato ya juu ambazo zitanufaika na hatua hiyo, akijibu ukosoaji mkubwa wa mpango wake huo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuanzia jana, huko Kivu Kaskazini, kwamba imepiga marufuku maandamano yote dhidi ya muungano wa Umoja wa Mataifa walinda usalama MONUSCO. Na kwa hivyo kuanzia sasa maandamano yoyote dhidi ya MONUSCO hayatakubalika. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Katika tangazo kwa vyombo vya habari, kanali Kabeya Maco San Francois, meya wa muji wa Goma, Kivu Kaskazini, ametangaza kuwa maandamano yoyote mjini mwake haitakubalika, na atakayekutika akiandamana barabarani atakamatwa na vyombo vya usalama. Hii ni kufuatia tangazo kutoka kwa mashirika ya kiraia kutangaza mgomo wa kuanja kuanzia hii Alhamisi hadi Ijumaa, wakiomba Monisco iondoke nchini Kongo, kwani wameshindwa kuhudumisha usalama. ni mmoja wa andalizi wa mgomo huo kutoka shirika la Amka Kongo linalokuwa na makao yake mjini Goma. Tunasema tutaandamana hat, hat, hat, nat, hatu avita, hatu na tumesema hatuko ndani ya vita, hatupigane na gavmenti yetu, hatupigane na gavmenti ya Chisekedi, ila tunaomba Chisekedi atusaidie kama vile ameteuliwa pale na raia, na ndio maana tunasema hiyo raia yenyewe iyo na maamuzi kwa ajili ya uongozi ya nchi, wanasema Chisekedi aambie muni niswe iondoke jinsi wameondoka Butembo, waondoke na kufasi yote ndani ya Kongo warudi kwao. Mumbere Eric Bwanapua akiwa mmoja wa wanaharakati wa kutetea haki za vijana na mmoja wa walioandaa maandamano dhidi ya Monisco nchini Kongo, asema muungano wao wakishirikiana na mashirika ya kirahia wataendelea kuandamana kwa, kwa njia tofauti kuomba jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa Monisco liondoke kote nchini Kongo. Monisco inaomba inabidi Monisco iondoke ndani ya nchi yetu, ni kusema etat de siege haikuweza kutia wala kuikalisha waandalizi wa maandamano wakisema maandamano yao yatafanyika kote Kivu Kaskazini, wakishirikisha waendeshaji pikipiki katika miji mbalimbali mbali, ambayo watakuwa wakipiga honi mara wakiona magari za Umoja wa Mataifa. Josue Walai ni kutoka kundi la Lucha. hii procedure yote hii malite yote tuko tunafanya haiko juu ya kuwatake mazengine ma organi au zeziko na nation zini. Alakini, tuko na objectif ni MONUSCO na etat de siege ndio tunafanya hii petition. Serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo kwa upande wake imeomba wananchi wa Kongo kuwa watulivu na kutoshambulia MONUSKO tangu maandamano iliyopelekea vifo vya watu katika mji wa Butembo pamoja na Goma. Kwa sasa MONISKO imekuwa katika mtihani mkubwa wa kutekeleza majukumu yake, sehemu kadhaa gari za Umoja wa Mataifa zikiwa hazipiti, kwa mara nyingine kuogopa tupiwa mawe na wananchi. Umoja wa Mataifa ukiomba vyombo vya usalama vya Kongo kuwalinda wafanyakazi wake wake pamoja na ofisi zao. Osser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Yote haya ni kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tunapoendelea vizuri kabisa nikiamini kama uko Afrika Mashariki basi asubuhi ya yako ni njema kabisa. Basi kidogo tu tupate kibao au sehemu ya kiojo cha mziki. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kufuatia hatua ya rais Joe Biden ya kutangaza msamaha wa mikopo ya elimu kwa baadhi ya wanafunzi hapa Marekani, mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza naye Timothy Sadera, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa, kijamii na pia kiuchumi hapa Marekani, akiwa katika jimbo la Georgia, katika mji wa Atlanta. Nakutaka kujua sasa, hatua hiyo inaashiria nini kuendelea mbele? Jambo hili limekuwa likitarajiwa kwa wengi, haswa tukikumbuka ya kwamba wakati Biden alipoingia hatamu yake uongozini, aliahidi ya kwamba atawasamehe wanafunzi madeni, ambapo tukiangalia hapa Marekani kuna wanafunzi kama waliopitia shule za vyuo vikuu kama milioni arobaini na tatu ambao mpaka sasa hivi wanadaiwa jta... Sawa Unadhani ni kwa nini? Ungefikiri kwamba kila mtu anafurahia, kwa sababu wanafunzi hawana e, kuegemea. Wanakuwa wapo kwa Warepublicani, wapo pia kwa Wademokrati na wengineo. Kwa nini sasa tena? Uh, kwanza kaka, tuchukulia kwamba hili jambo limekuwa la siasa miaka mingi. Kwa mfano, kwa mfano uh, iwapo Rais Biden kweli atawaru atawasamehe watu pesa kiasi hiki, watu wengi watamfurahia, na haswa wale vijana vijana, vijana watamuunga mkono kwa hivyo jambo hilo linawahuzu lina wanafunzi wengi maanake ukiwa baada ya kila mwaka hizo pesa zazidi kuongezeka kuongezeka na ilihali mtu hajikimu maisha ya kuweza kulipia kufanya kazi gharama ya maisha na pia kulipia jambo lile. Wana Republican wanaona ya kwamba Biden anataka kujitafutia sifa, nao pia wale wengine walioko kwenye Democrat wanasema basi mbona tusiwasamehe kabisa, tusahau na watu waanze ukurasa mpya, maisha mapya kwa hivyo kuna wale wanaunga mkono watu wasamehe kabisa, sio elfu kumi tu peke yake, lakini wasamehwe mkopo wote, maanake ule mkopo umezidi. Na jambo hili linalokuwa ni dharuba ni kwamba Senate lazima ipitishe a, sheria hiyo kusema ya kwamba rais awasamehe wote. Kwa hivyo rais hata toka kusema ya kwamba atawasamehe, maanake asilimia ama toza hizi zinazotozwa na wanafunzi ziliamuriwa na Senate. Kwa hivyo Senate lazima yenyewe iketi na wapitisha wamue ya kwamba sasa hivi mamlaka ya rais hawezi akawasamee wanafunzi gharama yote. Jambo la pili ni kwamba wengine wanautazama kama ni mfumo wa kisiasa maanake, sasa hivi Demokrat uh, wanataka waweze kupata wanaseneta wengi na pia House of Representatives, ndiposa waweze kuwa na ule wingi wa bunge. Hilo ni jambo la pili, na jambo la tatu ni kwamba uh, wale ambao wanaochukulia ni wale waliomaliza kulipa madeni yao. Kwa hivyo mwingine anasema, ikiwa sisi tulilipa mbona wengine wazembe wasilipe? Uh, mbona inakuwa ya kwamba hawataweza kulipa? Kwa hivyo, je, tutarudishiwa pesa zetu zisi, sisi ambao tulilipa? Kwa hivyo mambo yale tunatarajia kwamba utayaona yakifika kwenye mahakama kuu. Ni Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Atlanta, Georgia. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi, kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Patrick Ndwima na, na muktasari wa habari. Takriban watu ishirini na wawili wameuawa na darzeni kujeruhiwa Jumatano katika shambulio la kombora la Rusia kwenye kituo cha treni cha Ukraine, Rais Volodimir Zelenski amesema wakati taifa lake likiadhimisha uhuru wake kutoka kwa Mosco chini ya utawala wa Kisovieti. Kura zimeanza kuhesabiwa nchini Angola Jumatano baada ya kufungwa kwa vituo vya kura katika uchaguzi unaoonekana ni wenye ushindani mkali katika historia ya demokrasia ya nchi hiyo, huku rais aliye madarakani Joao Lorenzo akichuana dhidi ya kiongozi wa upinzani anayevutia wengi Adalberto Costa Jr. Marekani imesema Jumatano kwamba njia za kidiplomasia kati yake na China ziko wazi licha ya Beijing kusema kwamba itasitisha ushirikiano wake na Marekani kwenye sekta kama vile mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Jumatano ameelezea wa wasiwasi wake mkubwa juu ya mapigano mapya yaliyozuka kaskazini mwa Ethiopia na kutoa wito wa kutuliza mivutano. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC amesema Sudani imeahidi kutoa ushirikiano kamili katika uchunguzi wa uhalifu wa kivita na ukatili uliotekelezwa katika jimbo la Darfur chini ya uongozi wa rais aliyeondolewa madarakani Omar al-Bashir. Zaidi ya vijana wadogo elfu mbili wa Tunisia walivuka bahari ya Mediterania mwaka huu kutoka katika taifa lao la kaskazini mwa Afrika kuelekea Italy kutafuta maisha bora, shirika la kutetea haki za binadamu limesema Jumatano. Rais Joe Biden Jumatano, amesema serikali ya Marekani itafuta dola elfu kumi katika mikopo ya wanafunzi kwa mamilioni ya wanafunzi wa zamani wa chuo kikuu wanaotaabika na madeni akitekeleza ahadi yake aliyotoa katika kampeni ya uchaguzi wa rais ya mwaka elfu mbili na ishirini. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, prodyusa Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na hewani nimeshirikiana naye Patrick Dwima, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Hatua ya kuongeza makubaliano ya amani yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa kati ya serikali ya jamhuri ya Yemen na waasi wa Huthi wanaoungwa mkono na Iran kwa mara ya pili imeleta matumaini ya kupatikana kwa amani nchini humo. Hatua hii ya kuongeza muda wa kusitisha vita inatoa fursa muhimu sana ya kupatikana kwa makubaliano muhimu na mapana yenye faida kwa watu wa Yemen, na yanatoa fursa ya kupatikana makubaliano mazuri sana namna ya kumaliza vita vya muda mrefu, ameeleza balozi wa Marekani katika umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield. Makubaliano mapana yatatoa fursa ya kufanyika mazungumzo yatakayopelekea kusitishwa vita kote nchini na kuanza kwa mchakato wa kisiasa kwa watu wa Yemen. Tuwe wazi hapa, mchakato huo wa kisiasa unastahili kuwahusisha wanawake, viongozi wa kijamii na watu kutoka jamii zilizotengwa. Hatua ya kusitisha mapigano pekee haiwezi kutatua mgogoro wa Yemen. Lazima ihakikishe kwamba wafanyakazi wa umma wanalipwa mishahara yao, kuhakikisha kwamba safari za ndege zinaongezeka nchini Yemen, ili dawa kuwafikia watu, kufunguliwa barabara, hasa katika mji wa magharibi wa Taiz. Hii itaruhusu wafanyikazi wa kutoa msaada kuwafikia mamilioni ya watu wanaohitaji msaada kwa urahisi. Hatua hiyo muhimu na ya kibinadamu imechelewa kutekelezwa, amesema Balozi Thomas Greenfield. Upande wetu, tumetoa zaidi ya dola bilioni moja kwa ajili ya msaada wa kibinadamu kwa watu ya Yemen mwaka 2022, na karibu dola bilioni 5 tangu mwaka 2014. Hii inatufanya kuwa wafadhili wakubwa zaidi kwa Yemen. Tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuungana nasi na ulimwengu kwa jumla katika kutatua mgogoro mkubwa wa kibinadamu duniani, lakini Yemen inahitaji zaidi ya msaada wa kibinadamu, amesema balozi Thomas Greenfield. Tunaomba pia wafadhili kuongeza msaada wao wa kifedha ili kuimarisha juhudi za serikali ya Yemen kukuza uchumi wake na utoaji wa huduma muhimu. Marekani na jumuiya ya kimataifa ipo tayari kusaidia katika kuleta amani nchini Yemen, lakini kwanza wahusika lazima wachague amani wenyewe. Huu ni wakati muhimu sana kwa Yemen, amesema balozi Thomas Greenfield. Ukweli ni kwamba hatua ya kusitisha mapigano inaendelea kuleta matumaini, imepunguza sana machafuko, imeokoa maisha, imeongeza uhuru wa kutembea na kuleta matumaini makubwa ya kupatikana amani. Ni lazima sasa tuchukue hatua za kusonga mbele. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani <muchos>