Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Tume ya Umoja Mataifa ya ulinzi wa amani nchini DRC imeondoka katika moja ya miji mikubwa mashariki mwa nchi baada ya maandamano mabaya dhidi ya kushindwa kwake kuwalinda raia. Maafisa wa Kongo na Umoja Mataifa walisema hili walhamisi. Gutembo mji ambao ni kiini cha biashara wenye wakazi karibu milioni moja umekuwa kitovu cha ghasia za maandamano mabaya tangu mwezi uliopita, ambapo dazeni za watu wameuawa wakiwemo raia, walinda amani na polisi wa Kongo. Mamia wanajeshi na maafisa wa kiraia wameondoka mjini Butembo na majadiliano yamepangwa namna ya kuondoa vifaa vyao, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini Jenerali Constant Dima amewaambia waandishi wa habari. Msemaji wa MONUSCO Kadi Low amesema kuondoka huko ni kwa muda tu. MONUSCO haiondoki Butembo. Baada ya mashauriano na maafisa wa ndani na kitaifa, tume imesonga mbele na hatua ya maafisa wake kuondoka kwa muda, aliambia shirika la habari la Reuters bila kusema lini watarejea. Maandamano ambayo pia yametokea katika miji ya Goma na Uvira yamesababisha vurugu kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa ambao walipelekwa Kongo kwa zaidi ya miongo miwili. Mzozo uliodumu kwa takriban miaka miwili nchini Ethiopia umesababisha ukosefu wa chakula kwa wakazi wa Tigre, na makundi ya misaada yanatabika kufika katika maeneo ya mbali kutokana na ukosefu wa mafuta. Shirika la Mpango wa Chakula Ulimwenguni limesema hii leo katika tathmini yake. WFP imesema licha ya kwamba usambazaji wa misaada umeanza tena baada ya serikali kuu kutangaza sitisho na mapigano mwezi Machi, kiwango cha utapia mlo kimeongezeka sana na kinatarajiwa kuwa kibaya zaidi. Huduma kama za kibenki na za mawasiliano ya simu zimefutwa katika mkoa wa Tigre, ambao kuna zaidi ya wa wakazi milioni tano nukta tano siku kadhaa baada ya jeshi la taifa na washirika wake kuondoka mwaka mmoja uliopita. Bado huduma hizo hazijarejeshwa, hali inayozuia watu kununua chakula, WFP imesema. Ripoti imesema njaa na utapia mlo vimeongezeka sana na hali imezidi kuwa mbaya wakati watu wanaelekea katika kipindi cha mavuno mwezi Oktoba mwaka huu. Nusu wana ya wanawake wajawazito au wanaonyonyesha huko Tigre wana utapia mlo pamoja na theluthi moja ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na kusababisha kudumaa na vifo wakati wa kujifungua, ripoti hiyo imegundua. Tunaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 na FM Nairobi, Kenya. Umoja wa Mataifa umesema Sudani Kusini naendelea kwa eneo lenye hatari za ghasia zaidi kwa wafanyakazi wa misaada duniani, ikifuatiwa na Afghanistan na Siria. Wafanyakazi watano wa misaada wameuawa wakiwa kazini tangu mwanzoni mwa mwaka huu, imechochea mratibu wa masuala ya kibinadamu Umoja Mataifa huko Sudani Kusini Sara Beisosolo Nyanti kutoa mwito wa kuungana pamoja kuchukua hatua kutatua mzozo wa misaada ya kibinadamu na kumalizwa haraka kwa kuma mashambulizi dhidi ya raia na wafanyakazi wa misaada. Ametoa wito huo katika mji mkuu Juba siku moja kabla ya maadhimisho ya siku ya misaada ya kibinadamu duniani ambayo inasherekewa kila mwaka Agosti 19 kote Sudani Kusini. Wafanyakazi wa misaada na wengi wao wakiwa raia wameendelea kuathiriwa na ghasia za silaha, vikwazo ya ukiritimba na ghasia za kuwalenga. Umoja wa Mataifa wamesema inachukua kijiji kulea mtoto. Katika mwelekeo huo, inachukua shirika mbalimbali kwa kusaidia watu walioathiriwa na mizozo. Tunahitaji juhudi za pamoja kusaidia watu walio katika hatari Sudani Kusini, alisema Nyanti. Ameongeza kuwa makundi yote yenye silaha yasitishe silaha zao haraka iwezekanavyo na kuacha kuwalenga raia na maafisa wa kibinadamu na mali zao. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwaheri kwa sasa. Hii leo tunakuletea maoni ya waandishi wa habari nimewaalika wahariri ambao wamehariri habari kwa muda mrefu. Kutoka Nairobi, Kenya, shirika la Standard Media Group linalojumulisha redio Maisha, Standard Newspaper na KTN, nimemwalika Wellington Nyongesa. Kutoka Afrika Kusini nimemwalika mhariri Nixon Katembo, muhariri katika shirika la utangazaji la serikali SANBC. Karibu msikilizaji Wiki hii maswala kuu yamekuwa uchaguzi wa Kenya, mkutano wa viongozi wa SADC katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na siasa za Marekani kuhusiana na rais wa zamani Donald Trump kuonyesha ubabe wake katika chama cha Republican. Nianze na wewe Wellington Nyongesa, bila shaka umeandika habari za kisiasa za Kenya kwa muda mrefu, umefanya kazi katika mashirika mbalimbali mbali ya utangazaji hapo Kenya na umehariri habari hizi kwa muda mrefu, umekuwa na vipindi ambavyo vimezungumzia siasa, na sasa wewe unahariri zaidi habari za siasa. Uchaguzi wa Kenya unauzungumziaje kama mhariri? Nafikiri ndugu Bwire, uh, ukilinganisha namna ambavyo uchaguzi huu wa Kenya umesimamiwa na kuendesha kwa ujumla, kuendeshwa kwa ujumla tangu mwanzo hadi ukamilike ukilinganisha na namna uchaguzi wa awali umesimamiwa mwaka elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na tatu na hata nyuma elfu mbili na saba <coughs> unaona kumekuwa na utofauti mkubwa sana. Kwanza ni kwamba tume ya uchaguzi hii imekuwa na uwazi wa namna yake, kwa sababu waona zile fomu hasa za matokeo ya urais kutoka vituo vya kupigia kura hizo fomu zote ziliwekwa kwenye mtandao ili kwamba kila mtu anayetaka kuthibitisha anaweza kwenda pale, alafu athibitishe. Kwanza hilo ni jambo la kwanza lenye uwazi wa hali ya juu katika, tuseme barani Afrika, kwa sababu sijawahi kusoma mahala popote ama nikasikia televisheni ama ama redio ikatangaza kwamba nchi fulani ya Afrika ilifanya uchaguzi na fomu zote ambazo zilijazwa na maafisa wa uchaguzi zipo na zinaweza kuhesabiwa A, tatizo tu ni pale mwisho wakati makamishna walitofautiana kuhusu hesabu. Alafu na kuna kasoro moja tu ambayo kuna <clears throat> baadhi ya maeneo bunge karibu thelathini na mbili au ishirini na nane hivi sijapata ka idadi kamili ambayo hayakutangazwa wazi. Uh, lakini kwa ujumla tu ukiangalia namna tangu mwanzo wa mpangilio wa uchaguzi hadi wakati matokeo yametangazwa, kumekuwa na uh, mwenendo tofauti sana, na nafikiri wanaosema kwamba labda Kenya imeonyesha mfano mzuri kwa Afrika wanasema ukweli. Mwisho tu ni tofauti baina ya makamishna wale, makamishna wane kujitenga na kutofautiana na, na mwenyekiti mwenyekiti naye ameibuka akaelezea sababu zao. Kungekuwa na kuwe na nidhamu kidogo, namna wajua, kikao cha bara, cha baraza kama hilo la uchaguzi, kikao cha tume kama uchaguzi kama kama hicho kinafaa kiwe na wazee wenye busara. Hata ukiwa kijana lazima ujitahidi kuonekana mzee wa busara, hivi kwamba ukitofautiana na wenzako mnafanya uh, mnafanya mazungumzo kando, halafu mkija kwenye umma mnatoa picha moja. Kwa hivyo hilo hilo tu ndio naona kulikuwa na kasoro hapo, ndio kuna kasoro. Lakini katika namna ya kuendesha uchaguzi naweza kuipatia hii tume alama sabini na tano. Nixon, kwa kuangazia namna Kenya imeandaa uchaguzi wake, mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki labda Afrika, kuna jambo ambalo wanaliona sio la kawaida kwa nchi zetu za Afrika Naam, bila shaka, Kenya imetoa mfano mzuri kwa mataifa mengine ya jumuiya ya Afrika Mashariki, haswa uwazi wa eh, maandalizi ya uchaguzi pamoja na kushirikisha wadau wote katika eh, mchakato mzima wa maandalizi ya uchaguzi huo hadi kufikia mwisho, na kuonyesha kwamba eh, eh, vyombo vya dola vinafanya kazi eh, mahakama na na, na, na vinginevyo kwa ajili ya hakukikisha kwamba usalama upo. Lakini ukiyatazama mataifa mengine yetu haswa mataifa jirani hapo, utaona kidogo kuo ni, ni hafifu katika maswala haya, na hakika Kenya ni mfano wa kuiga. Huu mvutano ambao unatokezea baada ya hesabu ya kura na kutangazwa kwa namna yoyote, unaona kwamba kama mwandishi inaweza kavuruga yale makubwa mazuri ambao unazungumzia. Nam, bila shaka huu mvutano unajitokeza katika Uh, mkondo wa sheria tu, tu, ni lazima tujua kwamba sheria za uchaguzi pamoja na katiba ya Kenya inaruhusu wagombea kupinga matukio ya uchaguzi iwapo wanashahuku na ushahidi wa kutosha kwamba uh, hawajaridhika na matangazo yaliyotokea yaliyojitokeza ama kutangazwa na tume ya uchaguzi. Sasa uh, iwapo um, hali hiyo itaendelea hadi kuelekea mahakamani, ni ishara nzuri kwamba uh, vyombo vya sheria vinafanya kazi yake, na um, wagombea wa, wa, wa, wa wenyewe wanaheshimu utawala wa sheria uh, kwa hivyo uh, kwa suala la kwamba huenda likaweka doa au kusababisha mvutano hiyo ndio demokrasia. Demokrasia si kwamba lazima mkubaliane, lakini demokrasia ni kwamba pengine mtofautiane, lakini muwe kwenye eh, katika ah, ah, sheria na kila mtu adai haki yake kama inavyohitajika kikatiba na kama inavyohitajika kwa mujibu wa sheria za nchi. Kwa hivyo mimi sioni uh, uh, madhara yoyote ambayo yanaweza kajitokea iwapo wanasiasa watatumia fursa hii eh, kuendeleza eh, utawala wa sheria nchini Kenya. Umeandika kuhusu uchaguzi wa Kenya miaka mingi, umehariri miaka mingi, una uzoefu, unawaelewa na siasa, unaelewa siasa ya Kenya. Wellington, tunaelekea wapi mwisho mwisho ukiendelea uh, namna tunavyokwenda Nafikiri katika uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba tutasifika hata zaidi, kwa sababu nikiangalia kuanzia mwaka elfu mbili na saba elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na saba kuna ukomavu fulani, kuna utu uzima fulani. Uh, mwaka elfu mbili kumi na saba mwanasiasa ambaye aliona kwamba amepokonywa ushindi wake alikwenda mahakamani, kulikuwa na vurugu kidogo. Mwaka huu hata vurugu hazijaonekana, sijaona mtu Tatizo tu ni kwamba kumekuwa na afisa mmoja wa IEBC ambaye alipotea na baadaye ikaripotiwa kwamba ameuawa. Kwa hivyo tuseme ni kisa kimoja. Uh, mwaka elfu mbili kumi na saba kulikuwa na mauti mengi, watu wengi walipoteza maisha. Mwaka huu mbali na huyo afisa mmoja wa IEBC. Ni si vizuri si kulinganisha, ku, ku, ku, kulinganisha ku- kusema kwamba kwa sababu hawajakufa wengi amekufa moja. Kwa hivyo uh, sija si neno no, si lakini, na si vizuri kusema hivyo, lakini tachomaanisha ni kwamba nikilinganisha na awali tunapata ukomavu fulani kwa sasa uh, uh, Raila Odinga kwanza hata hakulalamika mwanzo, wakati hesabu zilianza kuonyesha kwamba ni William Ruto ndio uko mbele. Sikusikia upande wa azimio ukilalamika, isipokuwa tu wakati mmoja tu pale eh, ibc katika Bomas of Kenya. Kwa hivyo kuna kuna kuna ule ukomavu na utu uzima unaanza kuingia nchini Kenya, na nafikiri ni kwamba pia uhuru wa mahakama, wajua, tangu ianzishwe uh, hii mahakama ya juu supreme court na ni kwamba inavyotoa kauli kauli hiyo ni ya mwisho, na Wakenya wamejifunza kusikiza uh, kauli za hiyo mahakama wa uh, wajua, kauli ambazo, maagizo ambazo Supreme Court ilitoa, IEBC ilihakikisha kwamba na ndio, ka uchaguzi huu matokeo yote yoko kwenye mtandao, ili kila mkenya ya hesabu. Kumbuka hayo yalikuwa maagizo ya Supreme Court. Sasa haya mapengo ambayo yameonekana kwa sasa, iwapo Supreme Court itaketi, na najua itaketi, labda kuanzia wiki ijayo kwenda mbele, ione makosa ambayo yapo, na iagize kwamba yasionekane, yasi tena, na IEBC itekeleze, irekebishe, tunapiga tuna hatua kwenda mbele. Na unajua hiyo pia ndiyo kurekebisha na kukuza demokrasia. Kwa hivyo kuna ukuaji, ndugu Bwire, kuna ukuaji ambao ni mzuri sana. Nixon, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ni mwanachama mgeni, tuseme wa hivi punde, wa jumuiya Afrika Mashariki, lakini ni mwanachama wa muda wa Sadek. Sadek iliayisaidia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo mwaka elfu mbili kumi na tatu kupambana na makundi ya waasi, hasa kundi la waasi la m ishirini na tatu, wakati wa rais wa hapa Afrika Kusini Jacob Zuma aliposhirikiana na aliyekuwa rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete na kusaidia wanajeshi wake kupambana na waasi, wakakimbilia Uganda na hata Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikaonekana ina usalama wa haja. Sasa Chisekedi, ambaye ni rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiye mwenyekiti wa SADC, kwa namna yoyote ana masumbuko na matatizo anayopitia Chisekedi mashariki mwa DRC, si anaweza tumia SADC kumsaidia, eh, mojawapo vya kipengele kilichounda sa, e, e, ya katiba yaani, vile vipengele ambavyo vinaumba, vinaunda muungano wa SADE. Kuna kipengele kimoja ambacho kinasema uvamizi wa nchi moja ni sawa na uvamizi wa nchi nyingine zote za SADE, na iwapo atatumia fursa hii kuweza ku kabiliana na mgogoro mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hilo ni swala ambalo uh, tutasubiri kwake pamoja na diplomasia za Kongo Kishasa kuweza ku endesha uh, mchakato huo mzima wa kurejesha usalama mashariki mwa nchi. Ukisikiliza hotuba yake, e, akihutubia aliweza kuishota kidole Rwanda kuweza kuwa uh, mvamizi wa nchi yake, nikitumia maneno aliyoyatumia katika hotuba yake. Nakumbuka kwamba mwaka elfu mbili kumi na mbili, eh, elfu mbili kumi na tatu kama ulivyotaja hapo awali eh, Sadek ilihusika moja kwa moja na kuwafurusha hao M23. Baadaye mwaka huo huo wa elfu mbili kumi na tatu Raisi Jakaya Mrisho Kikwete wa Tanzania wakati ule aliweza kumhimiza kiongozi wa Rwanda Rais Paul Kagame kuweza kuzungumza na waasi wake ama wapinzani wake ambao ambao wa Rwanda imekuwa akiwatumia kwa wanaingia Kongo kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanakabiliana na makundi kama ya FDLR. Sasa ni jambo ambalo litatokana na diplomasia ya mataifa haya ya, ya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, haswa ukilinganisha kwamba wameshiriki moja kwa moja katika mgogoro huo wa Kongo, na pia kwa Kongo yenyewe ku jua iwapo inaegemea upande wa SADC au inaegemea upande wa Afrika Mashariki. Ninavyoona eh, mie kwa, kwa, kwa mtazamo wangu wa uchambuzi wa ki, masuala ya kisiasa ukanda wa maziwa makuu, nimeona kwamba ta, kuna uhafifu kidogo katika diplomasia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapa nikizungumzia kwamba kwa mfano eh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na SADC na, na, na, na, na jumuia ya Afrika Mashariki, baadaye kufanya mikataba ya Nairobi na kukaribisha majeshi ya jumuia hiyo ya Afrika Mashariki ni sawa na kumwalika eh, simba a, awe, awe jaji mkuu katika m, e, swala ambalo linamuhusisha eh, eh, eh, eh, swala ama tuseme nyang'au ku, ku, kuwa wanasheria katika uh, masuala ya ya ya, ya ya ya mbuzi. Sasa hapo uh, kidogo kuna ulegevu katika diplomasia ya Kongo, na pengine uh, akishikilia wanachama huu wa SADC, basi ataweza kulifanyia kazi na pengine washauri wake wataweza kum, kumwelekeza katika diplomasia ambayo inafaa na ya kurejesha amani katika ukanda wa maziwa makuu pamoja na jumuiya hii ya hiya, SADC. <coughs> Chisekedi ana matatizo yake ya kiusalama. Chisekedi ana matatizo yake ya kisiasa, ana matatizo yake ya kidiplomasia na majirani, hasa Rwanda. Ana matatizo yake kisiasa ndani ya nchi, anapambana na makundi ya wasi ni mzigo mkubwa kwa Chisekedi ama ni fursa nzuri kwa Chisekedi kupata marafiki kutatua matatizo yake makubwa ya DRC ambayo ni usalama? Nafikiri, ndugu Bwire na, naona kwamba huo utakuwa mzigo mkubwa kwa, kwa, kwa, kwa Rais Chisekedi, kwanza kwamba ni kiongozi wa nchi ya Afrika ambayo inaegemea uh, Uh, ukanda wa bara Ulaya unaozungumza Kifaransa. Uh, kwa hivyo upande wa kusini wa Afrika isipokuwa Madagaskar labda na Msumbiji, mataifa mengi ya kule, halafu labda na Angola, mataifa mengi ni yanazungumza Kiingereza na namna ambavyo <coughs> yame yamesitawishwa Uh, mitazamo ni tofauti. Wajua, uongozi wa Afrika hutofautiana na na asili, asili yake kwa kutaja asili, namaanisha uh, wakoloni walikuwa ni wa upande gani, kwa sababu SADC kwa kiwango kikubwa ukiangalia chini kuanzia Tanzania hadi kule Tanzania, kwa sababu Tanzania nafikiri pia ni mwanachama wa SADC, kuanzia Tanzania kwenda mpaka Afrika Kusini, kiwango kikubwa ni, ni Uingereza. Kwa hivyo ni ile tamaduni ya Uingereza lakini uh, Kongo ambayo Chisekedi ni kiongozi inayegemea zaidi Ufaransa. Uh, kwa hivyo moja, kuna hata ile changamoto ya lugha, tamaduni, namna ambavyo jamii za Afrika zimestawishwa tangu wakoloni waondoke. Kwa hivyo naona hilo changamoto, changamoto ya kwanza ni hiyo, ushirikiano kwanza kuna, kuna yale, kuna vizingiti vingi alafu pili, wajua matatizo aliyonayo yeye pia ni mengi. Aa, ana matatizo mengi sana mle ndani. Kwa hivyo kwanza, hata kuna shughuli ambayo tayari uh, serikali ya Kenya huyu rais anayeondoka Huru Kenyatta ameingia ndani ili kuweza kumsaidia Chisekedi kutuliza uh, kunakumbuka hizo shinikizo za M23 na hayo matatizo mengine. Kwa hivyo ni mtu ambaye hatuwezi kumtategemea sana kuweza kusimamia nchi uh, ambazo zina utajiri mkubwa, nchi zilizokomaa kama Botswana na Afrika Kusini pale uh, ni mtu ambaye uh, kiongozi wa nchi ambaye huenda atahitaji msaada zaidi <laughs> ukuili kutuliza nchi yake. Kwa hivyo hatatoa uh, uongozi mzuri. Sidhani ingekuwa vema kama Sadec mabaraza nchi. Najua ni vizuri kuheshimu marais wote tu, lakini unajua, kuna uhalisia, kuna ukweli. Ni vizuri kupatia uongozi uh, marais ambao wanaongoza nchi zilizokomaa zaidi, nchi ambazo pia zina zina zina heshima uh, nazungumza kama mhariri kwa sababu uh, wajua, ni vizuri kusema ukweli. Uhalisia ni kwamba rais akiwa na matatizo kwake, kwa mfano useme kwamba rais wa wa Sudan Kusini ama hao viongozi wa Sudan mmoja wao eti ndio mwenyekiti wa wa Afrika Mashariki, ama, ama, ama asimamie shughuli za Afrika Magharibi. Waona, na yeye kwanza nyumbani ana tatizo mengi. Kwa hivyo ni vizuri kuangalia ukweli uliopo. Kwa, kwa hivyo sidhani kama Chisekedi atatoa uh, uongozi unaotegemewa utakaosaidia Sadek jinsi uh, wanavyotarajia. Asante. Um, Rais Donald Trump ameondoka madarakani lakini aliondoka bila furaha. Aliondoka kwa hasira, hata kiasi cha kubeba baadhi ya stakabadhi za siri za serikali na akaenda nazo hadi nyumbani kwake, baada zinatafutwa lakini ndani ya chama chake cha Republican Rais Trump ameonekana kuimarisha ubabe wake. Anaonekana kutozingatia misingi ya chama, anafanya tofauti kabisa na misingi ile ya chama. Lakini watu anawaidinisha kugombea tiketi ya chama kuelekea uchaguzi wa kati ya muhula Novemba mwaka huu, wanashinda kati ya mia moja karibu na themanini, ambayo amewaidinisha mia moja sabini na kitu, wamepata ile tiketi, kinyume na misingi ya chama. Nini hapa kinachodhihirisha? Eh, wakati Marekani inajiandaa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne, Trump kurejea ama Trump kuzimwa mahala fulani. Wajua Trump uh, kitu kilichomfanya akubalike na Amerika ni kwa sababu ya ule ubabe ule, ule ubabe ambao, ambao, ambao Marekani hupenda sana, wajua Ameri, uh, wa Amerika uh, tangu wabuni hilo taifa, wamekuwa ni jamii inayojichukulia kuwa hodari. Aa, sasa ukilinganisha ubabe, unajua Trump anaua ubabe, mtu ambaye hata akifanya kosa ni kama hajuti sana, anaona kwamba kesho pia ni siku. Kwa hivyo anakwenda amefanya <laughs> kosa, lakini sio mtu wa kujuta wa kuingiwa na jitimai, alafu anajil, anajil, anajilaumu alafu akashindwa kwenda mbele sasa huu ubabe na roho hiyo ya kutofifia na nafikiri ndio hufanya Waamerika wengi wampende. Sasa ukimlinganisha Trump na huyu muungwana ambayo yupo sasa, Joe Biden, JB, Joe Biden anaungwana mwingi, halafu nimeona makosa kidogo hapa na pale, amechukua hatua. Joe Biden amechukua hatua ambazo ni kinyume cha misimamo yake awali, kwa sababu akiwa kwenye kampeni awali, wakati Saudi Arabia ilidaiwa kuhusika katika mauaji ya yule mwandishi mwanahabari yule ambaye alikuwa mwanahabari wa Washington Post. Uh, aliwawa kule, nafikiri ilikuwa, ilikuwa Uturuki. Uh, lakini ilidaiwa kwamba ni maajendi wa yule pr-yule yule, mwanamfalme wa wa Saudi Arabia. Uh, Biden alisema kwamba hata shiriki lolote na Saudi Arabia hadi wakati uh, tupate ufa, ufu, tupate ufafanuzi tupate kwamba Saudi Arabia kwanza itengwe katika jumuiya za, ya mataifa ya lustawi, hadi wakati tupate ukweli kuhusu uh, mauaji ya yule mwanahabari. Lakini majuzi, nafikiri ameketi katika kiti moja na meza moja, meza moja na wale viongozi wa Saudi Arabia. Kwa hivyo tuseme, hiyo tayari, wajua ina mia doa, halafu kwa hivyo wajua, ukishafanya hivyo inakutia doa. Na sasa wale watu ama waamerika wenye ubabe uh, wanapenda ubabe sana, na Trump sasa wajua, vitu ambavyo Trump alivyosema vinaanza kupata uzito, Biden anavyochukua hatua kama hizo, ambazo inaelekea kwamba hatekelezi ahadi ambazo alikuwa ametoa, na misimamo yake awali inakuwa tofauti kwa hivyo wajua, hiyo inampa nguvu Trump. Na unajua wanadamu huwa na udhaifu wao, mtu au ubabe, ubabe kama huyo ni haraka sana kupata nafasi ya kurudi. Sasa wajua, wanatia ubabe katika nyoyo za watu hivi kwamba uh, wajua hata wa- wa- wa, wa wana Republican ambao wenye misimamo ya kadri, wale ambao wanaungwana kidogo, kama huyu binti ya Cheni, anaitwa binti ya, ya ambaye aliangushwa juzi, nafikiri ni ni, ni Wyoming ama Iowa. Wajua huyu ni kiongozi wa Republican ambaye amekuwa na misimamo ya kari, lakini wasingemtaka kwa sababu anakosa huo ubabe. Kwa hivyo ninavyoelewa, uelewa wangu ni kwamba Donald Trump, licha ya udhaifu wake mwingi, ni mtu ambaye amejenga an, an, ile roho ya, ya Kiamerika kabisa, roho ya ushindi, roho ya kunyakua na kujitaja maba, kuendeleza ule ubabe ili kuonekana kwamba sisi ndio mabingwa duniani. Na kwa hivyo uh, kinachompatia uh, Donald Trump sifa ni hiyo roho ya Kiamerika. Kwa hivyo yeyote, uh, anayefikiri anayekisia kwamba huenda ana nafasi ya kurudi hatakuwa anafikiria, hatakuwa amekosea. Bila shaka, ukiangalia na kutazama kwa mbali siasa za Marekani, ni swala la kidemokrasia. Iwapo Wamarekani wenyewe wa haswa wa mrengo wa Republican eh, wakimuunga mkono eh, kumrejesha Donald Trump ikulu ya Marekani ya White House, basi eh, litafanyika hivyo na dalili zote zinaonyesha kwamba ana uungwaji mkono Marekani uh, wa, wa Marekani wa marekani wa mrengo wa kulia walio wengi, um, uh, ambao wanahisi kwamba serikali ya sasa chini ya utawala wa uh, uh, Joe Biden imeenda kombo katika masuala mengi uh, ushirikiano wa inji, wa, wa masuala ya kigeni pamoja na uh, suala la uchumi uh, nchini Marekani ambako Uh, riba eh, kiwango cha riba kimepanda juu sana haswa kwa wale ambao wana wanaishi kwa kwa, kwa kwa mikopo huko nchini Marekani. Sa, sasa kuna dalili zozote, kwa mfano uchaguzi wa useneta ulio- uliojitokeza ulio, ulio huko Wyoming, ambako aliyekuwa uh, uh, seneta wa eneo hilo uh, Liz Cheney ambaye ni mwanaye wa makamu wa zamani Dick Cheney Uh, basi inaonyesha dalili zozote kwamba huenda Trump akashinda, sababu aliyemshinda Liz Cheney alikuwa ni mfuasi mkubwa wa rais wa zamani Donald Trump? ni kushukuru Wellington Nyongesa, mhariri katika shirika la habari la Standard Media ambalo linajumulisha Radio Maisha, televisheni ya KTN pamoja na gazeti la Standard. Na kushukuru Nixon Katembo, mhariri katika shirika la utangazaji la serikali SABC la Afrika Kusini. Naitwa Kenneth Bwire. Asante msikilizaji kwa kusikiliza, ni kutakia usiku mtulivu.