Nikki Strong, and this is VOA1 The Hit. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni Ijumaa nyingine ambapo tunakutana hapa hewani kutoka studio hizi nambari 15 Washington D.C. Idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika kukuletea mpango huu wa VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ninakukaribisha katika matangazo haya ya leo eh, ya mwishoni mwa juma, tukikamilisha eh, juma hili maanake, eh, VOA Express inakujia kutoka Jumatatu mpaka Ijumaa. Tunakaribisha, mambo ni mengi ambayo tumekuandalia. Tutaangazia E, hali ya serikali ya Tanzania kutaka mabasi e, yanapokatisha tiketi zao ziwe zile za kielektroniki e, BMG Muridhi, bila shaka hebu tusikie kidogo, wanaeleza itakuwa kuwa vipi baada ya mamlaka ya udhibiti wa usafiri wa ardhini e, kusema kwamba kuanzia tarehe mosi mwezi Septemba mambo yatakuwa yanabadilika. Ni shida sana kwa sababu mtandao hapa Tanzania ni tatizo. Unaweza usiupate au upatikane, na watu wengi hawana elimu hiyo ya kutumia mtandao. Sawa kabisa, ni kati ya yale utakayasikia, na bila shaka uh, tutakuwa pia tunaangalia yale yanayoendelea kule Kenya, hususan um, Idi Ligongo kuhusu wale wanaohamahama vyama sasa, mm -hmm. au kuhama kutoka miungano hii kuingia mingine, wakati wengine na wakijitayarisha kuandaa uh, ama kuunda serikali iwapo iwapo uh, hilo litakuja kutimia. Nam basi moja kwa moja BMJ Muridhi, tuanze kuvurumusha eh, hili gurudumu la VOA Express na tuanzie kule nchini Tanzania. Kabisa kabisa, ni kwamba kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu hivyo, ni kwamba mamlaka ya udhibiti wa usafiri wa barabarani eh, ya Tanzania, LATRA, imesema kwamba kuanzia Septemba mosi, yaani huo ni mwezi ujao, mabasi yanayofanya safari za mikoani na vilevile kwenda katika nchi za nje yasiyotumia tikiti za mtandao hayataruhusiwa kufanya shughuli za usafiri au uh, usafirishaji wa abiria. Eh, sasa huyu mkurugenzi wa LATRA alizungumza ah, na waandishi wa habari na ni hiyo jana, na ah, kusema kwamba matumizi ya tikiti za mtandao kwa mabasi ambayo yanaendelea katika mikoa mbali mbali na nchi za jirani sasa yatabadilika. Mchakato wote huo utakuwa sio vile ambavyo umekuwa ukiendelea. Inaelezwa kwamba uh, hadi Agosti 17 mwaka huu jumla ya mabasi 2033 kati ya 3916 ambayo yanamilikiwa na kampuni za usafirishaji wa abiria yaliunganishwa na tikiti mtandao, na kusalia kwamba mabasi 1883 ambayo ni asilimia hamsini na mbili ya mabasi yote eh, ambayo anafanya shughuli hiyo. Eh, swali hili ni mrushie sasa, Charles Mutabwa. Huyu ni mfanya biashara na vilevile anafuatilia yale yanayoendelea kuhusu swala hili ni, eh, eh, ya eh, ni kwa nini kwanza kabisa, Charles Mutabwa, msukumo huu umekuwa ni mkubwa kwa kasi hiyo huu um, msukumo um umekuja kwa ajili ya mambo ya kodi, inavyoonekana kwamba serikali inahisi kwamba haipati mapato halisi kutokana na tiketi zinazokatwa. Kwa hiyo nao kudhibiti, kuwa na uhakika kwamba hii biashara iko kwenye upana gani. Serikali inaona inakosa mapato kwa kutumia njia hiyo, kwa sababu huenda hao wafanyabiashara wa mabasi nao sio wakweli sana. Kuna janja janja hapo ambayo wanaweza kuwa wanaifanya. Kiasi kwamba serikali inaona inapoteza mapato sana, ndio maana imekuja hivyo. A, watu watatumia haya mabasi, hakuna njia nyingine yoyote ya kusafiri ya hapa Tanzania zaidi ya haya mabasi. Kwa hiyo watu wengi wanayatumia na na, serikali inaweza kweli kufikia lengo hilo inayotegemea kulipata kwa, kwa kukata kotozo kwa kutumia tiketi za elektroni. Sasa kuna changamoto mbalimbali mbali, ambazo tayari nimeona zimeanza kuelezwa ambazo huenda zikatokana na mpango huu a, ambao kwa kiasi kikubwa ni mpya e, lakini e, swala la nafasi za vijana na kazi, kwa sababu kuna wale ambao walikuwa wanafanya kazi zinazohusiana moja kwa moja. Sasa ukija mfumo huu hii itakuwaje? E, itakuwa ni, ni, ni tatizo au itakuwa vipi, hasa kwa nafasi za ajira na wale wanaopata kipato hasa vijana kutokana na hali hii? Ni kweli watu wengi watapoteza watapoteza kazi kwanza. Kabla ya hapo, ilikuwa kuna wale ambao wamejiajiri moja kwa moja. Kwa mfano kama hapa Dar es Salaam, ukienda kwenye vituo vikubwa vya ku, vya mabasi, kuna wale vijana huku wanajulikana kama wapiga debe, ambao wanaenda, wanaona mtu anakuja, wanamwomba, wanampeleka kwenye ofisi ya booking, alafu wale vijana wanakuwa wanapata hela kuachana na hao na wale ambao sasa wako kwenye ofisi za kufanyia booking za za mabasi ambao wanaandika zile tiketi, hao nao watakuwa wameondoka kwenye biashara, nao ni namba kubwa sana ya watu ambao walikuwa kwenye kwenye mfumo huo wa kufanya biashara hiyo. ajira itakuwa imepotea. Chao Zimutabwa, nikushukuru sana sa, Edi Ligongo, unasikia mm, na najua unajua mambo haya sasa, huu mfumo Uh, licha ya kwamba pia sisi tunajaribu kuelewa utakavyofanya uh, kazi, lakini unaonekana labda itakuwa ni njia panda kwa kiasi, kwa, kwa namna fulani, maanake kuna wale eh, wapiga debe sasa, sijui ule mpango wao utakuwa vipi au wataendelea eh, kuwatumia, ama kwa sababu kuna mpango huo wataona jamani, ye sasa, inabidi msiwepo um, kabisa. Na changamoto nyingine, vituo vingi vya mabasi nchini Tanzania sasa hivi vimewekewa uzio maalum mm -hmm. Kwa hiyo sio kila mtu tu anaingia ndani. Unapoingia ndani ya kituo cha basi, inabidi huwe na tiketi maalum. Kwa hiyo tutasubiri kuona hili litafikia wapi. John Makini mm -hmm. Eh, akiwa na nani hapa, akiwa na Nandi mm -hmm. anasema swag <laughs> tusikie kidogo eh disemba ndo kwanza July, tuna ujilipa ndo, tuna jidai, Joni mi rapper wa suit in a tie. Turn on the light, turn off the light. Shuri I'm a star, you can see me in the dark. Baby, sitoki njia ku, baki njia ku. Nipandishe bei, sitaki unafu. Najua ukona option nyingi ila ukona mi kwa sababu za msingi. Najua yuko na mambo mengi ila yunawe kwa sababu za no. msingi. Eh? Kitu hicho safi kabisa. <laughs> <laughs> sababu no. ngoma ikiingia sote tunapenda. <laughs> Tunapenda kabisa, kila mtu anataka kusema kitu he, lakini kwa sababu ya muda naona, Idi, twende moja kwa moja kwa taarifa yetu ya pili. Naam, taarifa yetu ya pili. Uh, BMJ Muridhi, kumekuwa na mjadala kipindi hiki ambako usajili unakaribia kumalizika. Unajua kalenda ya eh, FIFA inatoa fursa kwa ligi zote ulimwenguni kuwa na uh, kama vile kalenda moja, na kipindi hiki ndicho kipindi cha usajili, wakati dirisha linakaribia kufungwa katika kipindi hiki cha majira ya joto. Sasa kwa Afrika Mashariki na Kati, imeonekana klabu nyingi sasa hivi zimekuwa zinajikita sana katika kununua e, wachezaji kutoka mataifa ya nje. Klabu nazozungumzia zinazofanya vizuri, ambazo kubwa e, na japokuwa kwamba E, ligi mbalimbali zinakuwa zina wahitaji wawe na program za timu za vijana, lakini timu zile za vijana hazionekani kuzalisha wachezaji walio wazuri na kuingia moja kwa moja kwenye hizi timu zao za wakubwa na wanajikuta wananunua zaidi. Sasa maswali mengi yanajiuliza, je, timu za taifa zitakuwa ziko vipi kama vilabu hivi havitoi nafasi kwa wachezaji wazawa? Na hili ndio limekuwa ni swala la mjadala mkubwa. Kwa mfano Tanzania, Simba, Yanga, Azam e, pamoja na timu inayochipukia sasa hivi ya Singida Big Stars, wamesajili idadi lukuki ya wachezaji wa kigeni. Hapa anazungumza na mwandishi wa habari za michezo Erin Kilango kutoka kampuni ya Global Publishers, na kwanza nikataka kumwambia, nikataka kujua yeye analichukuliaje hili kwake, analiona vipi kama mwanahabari wa michezo ambaye iko karibu kabisa na wadau wa sekta ya michezo. Mimi kuna sehemu mbili tofauti, kuna hasi na chanya, matokeo hasi na chanya kwa namna ambavyo timu hizi mbili kubwa hususan Simba na Yanga kusajili wachezaji wengi sana wa kimataifa ha, uh, upande wa hasi naona inapunguza sana vimbi la wachezaji nyota ambao wataonekana kupitia Taifa Stars, wataonekana kupitia timu hizi mbili, mbili kubwa na kuweza kusajiliwa katika uh, mataifa mbalimbali na kuweza kuifanya uh, sekta ya michezo hususan mpira wa miguu Tanzania kuweza kuimarika, lakini pia kujulikana katika sehemu mbali, mbalimbali ama kufahamika Kini, naona, zime, katika sehemu mbalimbali, lakini naona timu hizi mbili zimejenga zaidi katika manufaa yao binafsi, lakini sio tai. Kwa upande wangu mimi, kutokana na namna ambavyo wanaitazama michuano ya kimataifa ikiwemo CAF Champions League, lakini pia uh, CAF Confederation katika uh, michuano hii ya hapa Afrika, lakini pia umefikia kutokana na African Super Cup. Naamini na, uh, timu hizi mbili zinaangalia zaidi manufaa yao binafsi, lakini pia kuna nyota ambao wanasajiliwa. Kwa nini wao wanasajiliwa? Naamini kwamba wameonyesha ubora kutoka katika hizo timu ambazo unaziona ndogo kina um, timu hizi zinazochipukia kina hefu na timu nyingine nyingi ambazo, uh, wachezaji wanatoka kina Coastal Union, Azam FC pia, uh, zinachipukia, lakini watu wanaweza kuibuka na kuweza kusajiliwa katika timu hizo kubwa, kwa sababu wanaonyesha vipaji pia yeah. Na vipi sasa, unachoweza kuwaeleza wachezaji ambao ni chipukizi wako katika hizi timu nyingine za vijana, lakini wanaona uh, nafasi haitolewi kwao na pengine nafasi ni ndogo sana kwao, nini ambacho unawaeleza? mimi maoni yangu ni kwamba naweza nikawashauri kwamba wa waweze kufocus na kile ambacho wanakiamini, kwa sababu kuna wachezaji pia walikuwepo na wapo bado katika hizi timu za Taifa Stars, na kama unavyoona mpaka sasa Samata ameimbwa mda wote, lakini bado yupo katika ubora wake, bado za Ulaya. Kwetu sisi Tanzania ni kitu kikubwa. Aijalishi ametoka Fenerbahce ameenda Genk, aijalishi ametoka Aston Villa ameenda Fenerbahce, lakini bado yupo Ulaya na bado ni mchezaji wa kulipa wa kimataifa kutoka Tanzania. Kwa hiyo nachoona mimi bado pia TFF lakini pia wadau wa soka Tanzania kuboresha zile Serengeti Boys zile Afcon 17, wachezaji wale wanaochezea Afcon 17 na 20, na wachezaji wengine ambao wanashiriki katika michuano mbalimbali, lakini pia simuhizi za taifa katika kuiboresha Taifa Stars. Naam, huyo ni Irene Kilango, mwanahabari kutoka kampuni ya Global Publishers. Na moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia <todicumpe> Mgogoro unaokaribia kufikia miaka miwili wa Ethiopia umesababisha takribani nusu ya watu wote katika taifa hilo kutokuwa na chakula cha uhakika, huku makundi ya misaada yakitaabika kufikia katika maeneo ya vijijini kwa sababu ya kutokuwepo mafuta ya kutosha, umeeleza mpango wa chakula duniani WFP leo hii, licha ya kwamba usambazaji wa misaada ulianza baada ya serikali kuu kutangaza kusimamishwa kwa mpango kwa mapigano na pande zote mwezi wa Machi, kiwango cha utapia mlo kimeongezeka na kinatarajiwa kuwa kibaya zaidi, limesema e, shirika hilo la Umoja wa Mataifa baada ya kufanya tathmini yake. Dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwenye ushawishi mkubwa Kim Yo Jong leo hii amesema rais wa Korea Kusini anapaswa kufunga mdomo wake baada ya kusema taifa lake lipo tayari kutoa msaada wa kiuchumi ili kuachana na silaha zake za nyuklia. Matamshi yake yanafanya kuwa ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa juu wa Korea Kaskazini kujibu moja kwa moja kile rais wa Korea Kusini Yoon Suk-yeol amekiita mpango wa uthubutu ambao mara ya kwanza ulipendekezwa mwezi Mei na ambao ameuzungumza kwa mara nyingine tena Jumatano katika mkutano na wanahabari, akiadhimisha siku mia moja akiwa madarakani. Mahakama ya Shanghai Ijumaa imemhukumu bilionea wa Kichina mwenye uraia pia wa Kanada Shiao Yunua ambaye hajaonekana hadharani tangu mwaka 2017 kifungo cha miaka 13 gerezani, na akapigwa faini, kampuni yake ikapigwa faini, kampuni itwayo Tomorrow Holdings ya dola bilioni 8.1, ikiwa ni rekodi kwa China. Bilionea Chiao na kampuni ya Tomorrow Holdings zilishutumiwa kufanya mihamala ya kinyume cha sheria katika hifadhi ya fedha za umma. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski amesema hakuna jambo la msingi la kuzuia shirika la kimataifa la nguvu za atomic, IAEA, kufika katika kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia. Ametoa kauli hiyo kwenye hotuba yake ya kila siku kuhusiana na vita vinavyoendelea na masuala mengine kuhusu taifa lake wakati huu wa vita. Amesema Rusia kwa haraka bila kutoa masharti yoyote inapaswa kuruhusu wawakilishi wa, wa taasisi hiyo ya kufika katika eneo hilo, na yule anayepanga vitisho vya kutumia nyuklia hapaswi kuwa kinara wa operesheni inayopaswa kufanyika. Kana kama Fali Ipupa Nzimba eh, huyu mwanamziki maarufu kutoka kule Kongo eh, anakwambia hapo Idi Ligongo Nzoto. Nzoto. <laughs> Nzoto. <laughs> Wimbo ulitolewa mwaka elfu mbili ishirini na moja hmm. Naona nilikuwa nafanya utafiti tafiti kwenye mitandao, naona ni una umaarufu mwingi maanake mm -hmm. Kule kwenye YouTube umetizamwa na mamilioni mamilioni, zaidi ya milioni kumi za watu nah, Eh, akifanya mambo yake na Nzoto, na tuelekee kwenye kuangazia uchaguzi wa Kenya. Ni, kama sijakosea ama tunakwenda kwenye barazani kwanza. Na, naona tuende hatu uh, uh, leo tumesema uh, barazani, watu kwenye ba, barazani. E, tuzungumze hayo ya uchaguzi wa Kenya <laughs> E, na ni kwamba unajua, hili tumezungumza mengi sana kuhusu uchaguzi mpaka saa zingine tunachanganyikiwa, unashindwa ni siku gani mm -hmm, lakini wakati tuki catch up e, yale ambayo yanajitokeza hivi sasa ni kwamba baadhi ya Um, uh, wale ambao wamechaguliwa kama magavana wanachama kama wa, uh, wa, wale ambao ni wawakilishi katika mabunge uh, mawili huko Kenya na kadhalika, na wale wawakilishi madiwani wawakilishi wodi wengi tu kiasi kikubwa, inaelezwa kwamba wa upande wa Azimio kule e, upande ambao a, bila shaka tunavyojua e, yule mgombea wa Azimio, mgombea wa urais anajitayarisha, amesema anajiandaa kuchukua hatua e, baada ya kukataa ama kupinga matokeo e, yaliyotangazwa. Sasa muungano wake unaonekana kama unapoteza e, wengi wa wale waliochaguliwa, na mengine labda sio sio kwamba yamethibitishwa lakini taarifa zinazoandikwa na vyombo vya habari huko Kenya ni kwamba eh, UDM uh, huu ni muungano ambao kwa hao ambao wamechaguliwa wawakilishi eh, wa, wa, wa, wa bunge saba wamehama eh, muungano huo kuingia eh, kwenye muungano wa Kenya Kwanza pamoja pia na maseneta wawili na magavana wawili na vilevile vile kama nilivyosema wawakilishi wodi, wale tuliwaita madiwani hapo zamani 3 e, 35 pia wamehamia uh, Kenya Kwanza. Sasa kuna kitu kinachoelezwa na upande wa azimio e, nimemuona huyu e, katibu mkuu wa chama cha Jubilee akisema kwamba wale ambao wanafanya hivyo huenda wakapoteza nafasi zao. Sasa, unajua hili, hawa ni watu ambao hata bado hawajaapishwa awajaapishwa kwamba e, wanachukua nyatifa zile e, lakini ndivyo hivyo e, inaonekana Kenya Kwanza wanafurahia e, yale yanayoendelea kwamba wanawapata hawa, ni kama e, kuweka nduano kule neti na wamewapa, wamewapata. Sasa tusikie e, Wakenya wenyewe, je, wanasema nini kuhusu hili ambalo linaendelea sasa, kuhamahama huko hawa ambao wamefanya uchaguzi wakarudi pandi hii, baada ya kusikia vile uchaguzi umetokea wakawa wamerudi pandi ingine. Nafikiri kwa maoni yangu, ni watu hawana msimamo, kwa sababu unawezeje kuwa uko pande huu na unaamini uko pande huu, baada ya kusikia aliyeshinda ni yule, ukasema mimi ni wa yule, ndikosha, basi hauna msimamo na wewe si kiongozi hata kidogo. Hatuwezi kufuata hata kamwe. Kwangu unafurahia sana vile wanasiasa wanahama kwa vichama, sababu tunaangalia Kenya kuwa mmoja, hata ingekuwa vizuri wahame mpaka tuwe na chama kimoja. Kwa wakati huu hatuangalii sana maneno ya opposition, kama kwanza tu tuwe na sauti moja kama Wakenya. Hao wengine tutafuatilia baadaye, kwanza tuwe na umoja, wananchi wawe pamoja, tushughulike na maneno ya kuimarisha uchumi. Siyo, siyo sawa? mtu atakana kae kwa chama yake, biashara ni atetea wati yake, lakini sasa kama yeye ni mtu wa kuchukuliwa, anaenda kwa chama ingine, itakuwa sasa hana msimamo, na yeye alichaguliwa na wananchi. Hiyo naye siyo mzuri. Unajua sahii wameshamalizana na wananchi. Sasa sahii, kila mtu anatafuta tumbo yake, na wengine sahii wametumia pesa kwa kampeni, wana pesa sasa. Kiruta pale hii kuja uleng, lengo hii anakuja sababu sasa anataka kutengeneza pesa. Sasa hawa wakati wamesha wanakonga na wananchi, wakati ni wachache tu wako na wananchi wakati wameshachaguliwa, lakini kishachagiliwa sasa hata, hata simu anabadilisha, anabadilisha, anakuwa na laini ingine. Hii, hata ukimpigia simu huwezi kumpata sasa hivi, anatafuta tu bila hata. Sawa sawa kabisa, sawa sawa kabisa, ni tuseme ni hoja kwa hoja hapo, kila mtu akieleza anavyoliona swala hili, na tutaendelea kulizungumzia kadri muda unavyopita, kwa sababu hatujajua mwisho kabisa nani atakuwa anaongoza, eh, anadhibiti mabunge yote mawili huko Kenya. Twende kwa muziki hidi sb wakishirikiana na Otile Brown anasema hug me e, safi kabisa. Yote hayo ni hapa VOA Express e, ili ligongo tuangalie burudani na michezo inasema nini? Nam burudani michezo, na michezo ni kwamba timu mbalimbali mbali za michezo, mchezo wa basketball kwa wanawake Afrika Mashariki zinaendelea na matarajio kwa ajili ya michezo ya zone 5 ama 5, 5 kuandaliwa nchini Tanzania huku zile za soka zikijiandaa kwa msimu mpya. Kwa haya na mingine ya burudani tuungane na Libet Adede akitokea Mombasa. Asante sana wenzangu, timu mbalimbali zinazoshiriki ligi ya soka Kenya KPL zinaendelea na matayarisho kabla ya ligi hiyo kuanza rasmi mwezi Septemba. Hii ni licha ya kuwepo marufuku ya FIFA dhidi ya Kenya. Timu zinaendelea kusajili wachezaji wapya na makocha wapya, huku zikiimarisha vikosi vyao kwa kushiriki mechi za kirafiki kujinoa Wasimamizi wa masuala ya soka nchini Kenya wanatarajia kwamba hali itarejea shwari na FIFA itaondoa marufuku yake dhidi ya taifa hili baada ya taifa hili kuapisha rais mpya kuchukua mamlaka. Timu ya Bandari FC iliyo na makao yake Mombasa iko jijini Nairobi, ambapo inashiriki mechi mbalimbali mbali za kirafiki kujiweka tayari kwa ajili ya ligi hiyo. Tuangazie mchezo wa kikapu ambapo timu za kikapu Afrika mashariki zinajiandaa kushiriki mechi za kikapu kwa timu za zone 5 kwa wanaume na wanawake kufanyika Dar es Salaam. Kenya itawakilishwa na timu ya kikapu ya KPA katika mashindano hayo kuanza Septemba 17 mwaka 2022. KPA ambao ni bingwa watetezi wa taji hilo watapambana na timu zingine kutoka Congo, Rwanda, Uganda, Tanzania, Sudan Kusini, Sudan, Ethiopia, Misri na Eritrea. Hata hivyo, kocha wa KPA Antonio Juku anasema maandalizi kwa ajili ya michuano hiyo na pia mkondo wa pili wa ligi ya kikapu nchini Kenya imetatizwa na uchaguzi uliokamilika. VOA imezungumza naye kwa njia ya simu. Ni kweli ligi ilisimamishwa na mpaka sasa hivi hatujapata mwelekeo ama utaratibu ambavyo zitakavyoregelewa, lakini tuna matumaini kuwa ya, labda kiasi cha wiki hii wiki ijao watatupatia mwelekeo. Shirikisho la mchezo huo nchini umezungumza ama umenyamaza kimya kwa sasa hivi, bado nasikia kuna mikakati, mikutano endelea ya team manager, labda baada ya wikendi hii watatupatia matokeo ya mkutano huo, ya kusema labda kama tuendelee ama bado tuzidi kupumzika cha mwisho tukizungumza, ulisema kwamba ulikuwa katika harakati za kutafuta, tafuta wachezaji Afrika Mashariki. Je, uliokota wowote kutoka Afrika Mashariki? nangojea kama wawili hivi, ambao mmoja yuko Congo, ambaye alikuwa amesaini contract huko upande wa Rwanda, na natumaini ile contract yake itakuisha mshoa mwezi huo. So ile contract yake ikiisha, yeye atakuja tu direct. Hiyo ni Beti Kalanga kutoka Congo, na kuna mmoja bado hatujaelewana vile, lakini yeye ni yuko tu alikuwa amecheza Spain wa nyama. So bado kidogo hatujaelewana mambo na mkataba, so natumaini labda kitambo tuanze tutakubaliana na tukamilishe. Na, na masuala ya burudani, ambapo wikendi hii inatarajiwa kuwa tulivu na shamra shamra chache, huku taifa la Kenya likiendelea kurejelea hali ya kawaida baada ya kukamilika uchaguzi mkuu. Wasanii wengi na kumbi za burudani ziliahirisha shughuli nyingi na sheshe nyingi kupisha uchaguzi, na sasa watu watajiburudisha katika migahawa mbalimbali kufuatilia ligi za soka za Ulaya huku madj wakiwaburudisha. Hata hivyo, msanii Tanasha Dona yuko ziarani bara Uropa ambako anatarajiwa kupiga show mbalimbali mbali huko Italia, kisha afululize hadi Frankfurt, Ujerumani. Leo usiku akiwa Italia, Tanasha ambaye aliwahi kuwa mchumba wa Diamond Platnumz wa Tanzania ataburudisha katika show ya Africa Music Festival jijini Naples na huko Frankfurt, Ujerumani, atakuwa katika hafla ya maonyesho ya mavazi ya kiafrika hapo kesho. Nam, sina la ziada kutoka meza ya michezo na burudani, Mombasa. Mimi ni Collins Libert Adede kwenu Washington. Asante uh, sana Collins Libert Adede kwa kutupasha hayo uh, BMJ Murithi. Sasa twende tukaangazie yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii hii leo na tupashe Eh, nini ambacho ukiingia kwenye mitandao mbalimbali unachoweza kutarajia kukiona? Bila shaka huwezi ku kulisahau suala hili la siasa za Kenya, wengi wakisema kwamba tunasubiri kuona baba Baba manake Raila Odinga, huyu mgombea uraisi aliyekuwa mgombea uraisi kwa tikiti ya muungano wa Azimio. Wengi wanasema yani, uh, tuseme, kila mtu ana maoni yake kuhusu kama aende mahakamani asiende mahakamani, na hilo ndilo tutakuwa nalo kama swali ya leo. Pia tutaangalia mitandaoni kuona wanasema nini, lakini ndilo gumzo kubwa, na kila mtu anatoa maoni yake kwenye mitandao mbalimbali mbali, na vile vile eh, eh, nafasi mbalimbali mbali, za ah, wana Digital Platform zile, eh, huko Kenya, magazeti na kadhalika ili ligongo. Namba swala lingine ambalo linavuma ni lile ambalo linamshirikisha mwanadada mmoja nchini Rwanda ambaye amepelekwa eh, korokoroni, eh, kwa kisa cha kuvaa nguo ambayo inaonekana inaonyesha eh, kwa lugha ambayo imetumika kuonyesha utupu. Nimeliona suala hilo na, mm -hmm. Na kwa kweli ni kweli kabisa kwa sababu magazeti yote hasa eneo la Afrika Mashariki na Kati yamebeba taarifa hiyo, na huyu mwanadada anajulikana kama Liliene Mugabekazi. mm -hmm. E, na alikamatwa kwa sababu kama ambavyo umeeleza Idi kabisa hapo e, anaonyesha nji... mavazi ambayo hayakubaliki kwa mujibu wa eh, viongozi mbalimbali wa serikali huko Rwanda. Kwa hiyo wanasema ana huenda akapata kifungo cha miaka miwili iwapo atapatikana hatia. Sasa moja kwa moja tukaangazie swali letu la leo, ambapo tuliuliza, je, Raila Odinga eh? mm-hmm. aende mahakamani au sivyo? Na kwa kweli sijui ni kwa nini limepata umaarufu mwingi hivi, kwa sababu yale maoni yanaelekea kufika hata mia tano naona hapa sasa, sijui tutasoma mangapi E, Idi Ligongo, anza wewe. mimi kile ambacho nakiona moja kwa moja ambacho kimejitokeza e, katika suala hili nikianza naye, si mwingine ni Emanueli Wanyonyi anasema, yeye alizaliwa kuwa kiongozi wa upinzani mbona aende? Hata angeshinda bado angeenda mahakamani akae, akubali matokeo Nafikiri tumalizie na huyu kwa sababu ya muda. Barnabas Chisika anasema aende tu kwa sababu ya kutafuta haki, ila rais mteule William Ruto tayari anathibiti bunge la Kenya kwa idadi ya wabunge pamoja na maseneta na pia magavana. Mechi tayari imekamilika. Barnabas Chisika anatukamilishia VOA Express hii leo. Msikilizaji, endelea kuchangia hapo, kwa sababu ni mengi, hatuwezi e, kuyasoma yote. Ni mshukuru msimamizi wa matangazo haya ambaye ni Sande Shomari hapa studio. Tumeshirikiana na Idi Ligongo, mwelekezi wetu amekuwa ni Saida Hamdun. Tunakutakieni wikendi njema, tuonane wiki kesho, inshallah.