hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazwa habari za dunia msomaji sandei shomari mwenyekiti wa tumehuri wa uchaguzi nampaka iebc nchini kenya wa fula chibukati amemtangaza naibu rais william ruto arais mteuli wa kenya akiwamepata asilimia hmsnua ya kura na kiongozi mkuu wa upenzani raila odinga akishika nafasi ya pili akiwamepata asilimia takriban 88 ya kura mgombea a urahisi ili kutangazwa mshindi ni lazima apate asilimia hms na kura moja wagombea wengine wawili ambao hawakupata hata asilimia moja ya kura ni jojua jakoya na david mwaure mgombea uraisi odinga hakufika bomas of kenya kwenye eneo ambao ni kituo rasmi cha iebc ambacho kilikuwa kinakusanya matokeo ya kutoa kile kila kituo cha kupigia kura nchini humo wakati huo huo makamishina wanne wa iebc awali walifanya kikao cha kushitukiza na wanahabari katika hoteli ya serena jijini nairobi ambapo wamesema hawakubaliani na matokeo yatakayotangazwa na mwenyekiti chibukati kwa mujibu wa gazeti la daily nation mwakamishna hao akiwamo makamu mwenyekiti juliana cherera makamishna francis wenderi arin masit na justas nyang'aya wamedai kuwa matokeo yalifikiwa kwa njia isiyoeleweka bila kutoa maelezo zaidi kiongozi wa zamani wa afrika kusini jacob zuma hii leo aliomba mahakama ya juu kubatilisha uamuzi ulomtaka rejeshi wa gerezani ili kutumikia kifungo kilichosababisha maandamano na uporaji zuma mwenye umri wa miaka 80 aliachiriwa kwa msamaha wa matibabu septemba mwaka jana miezi miwili tu baada ya kupewa adhabu ya miezi 15 kwa kuapuza wachunguzi wa kupambana na rushwa mwezi desemba mahakama kuu ilibatilisha kuachiriwa kwake ikielezea uamuzi huo ulikwa kinyume cha sheria mahakama ya juu ya rufaa iliyopo katika jiji lablofontin jumatatu ilianza kusikiliza ombi la zuma la kurejeshewa msamaha wake wa, msama wa kiafya wakili mari bola mfalele anayewakilisha magereza alisema daktari aligundua kuwa zuma alikuwa na ugonjwa usiotibika au hali ambayo ni ya muda mrefu na inayoendelea naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka washington dc moto usababishwa itilafu ya umeme kwenye kanisa la madhehebu ya koptiki la misri wakati wa misa ya jumapili na kusababisha nakusababisha mkanyaganoatakuwa takriban watu rmja wengi wao wakiwa watoto naweniwatu walikuwa ni watoto walimu wa shule za uma kote nchini venezuela walikuwa wamepanga kutumia bonasi yao ya likizo ya kila mwaka kwanulia watoto wao sare pa ziizopitisha maji kupata miani mipya ambazo wengine walikuwa wanasema zina shida baadhi walitarajia kupata dola miamoja huku wengine watapata zaidi au kidogo kulingana na miaka yao ya huduma na shahada za juu ingawa ni idadi ndogo tu iliyofikiri watapata karibu dola mia mbili serikali hata hivyo ili iliwalipa sehemu ndogo tu ya hiyo kwa hiyo siku chache tu katika mapumziko yao wa marefu walimu wamekuwa wakiandamana kwa maelfu kote nchini humo wakitishia kugoma shule zitakapoanza tena au pengine hata kuacha taaluma yao na wizara ya ombe nji ya iran siku ya jumatatu likanusha kuhusika kwa namna yote katika tukio la kumdunga kisu mwandishi salmon rushli msemaji wa wizara aliwaambia waandishi wa habari kwamba iran aioni kwamba hakuna mtu anayestahili kulaumiwa na kushutumiwa isipokuwa yeye na wafuasi wake wakala wa rushdi alisema jumaapili kwamba wakati mwandishi mwandishiwa inakabuliwa na hatua ya muda mrefu ya uponyaji ya hali yake inaelekea mwelekeo sahihi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari kwa hedi kwa sasa wa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika washinton dc sehemu ya kwanza tunaangazia uchaguzi wa kenya rais mteule d william samoei ruto ambaye ametangazwa na tume ya uchaguzi baada ya kupata asilimia 5049 ya kura zilizopigwa je alifanya nini ndipo akapata ushindi huo na mshindano wake raila odinga nini hakufanya sawa watatuambia wachambuzi sehemu ya pili tutaangazia mzigo wa kuongoza taifa la kenya unaomsubiri rais mteule d william samuel ruto ikitiliwa maanani kwamba hajapata wingi wa kutosha katika bunge la taifa pamoja na senet kupitisha mswada wowote mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc msikilizaji hatimaye ngojangoja na safari ya miaka mitano ya kumpata rais mwingine wa jamhuri ya kenya imefikia ukingoni dkta william samoe ruto ambaye anajitambulisha kama mtu kutoka familia maskini ambaye alikuwa muuza kuku sasa ndiye atakayekuwa rais wa taifa hilo endapo mchakato mzima utakamilika bila ya kuwepo dosari yoyote william ruto ametangazwa na tume huru ya mipaka na uchaguzi iebc kwamba amepata asilimia 54t ya kura zote zilizopigwa ikilinganishwa na raila odinga ambaye alipata asilimia 48u85 na hii imekuwa mara ya kwanza kwa william ruto kugombea nafasi ya urais na william ruto hajaipoteza nafasi yoyote katika uchaguzi wa kenya ambaye amegombea raila odinga imekuwa ni nafasi yake ya tano na wachambuzi wanasema huenda ndiyo nafasi yake ya mwisho kulingana na umri wake hafla ya kumtangaza d william ruto kuwa rais mteule vile vile ilikumbwa na utata katika ukumbi wa bomas pale ambapo wafuasi na viongozi wa muungano wa azimio wake raila odinga walipojaribu kuvuruga hatua ya kutangazwa mshindi mwakamishna wanne wa ibc pia walijiondoa na kufanya kikao na waandishi wa habari wakisema kwamba hawahusiki na matangazo ambayo yametangazwa na ibc wakisema kwamba hawakuwa wanajua kile kilichokuwa kikiendelea katika hatua za mwisho lakini tume ya uchaguzi inampa mwenyekiti wa iabc mamlaka ya kutangaza matokeo mwenyekiti wa tume ya iabc wafula chebukati amesema kwamba kila kitu kilikuwa kinajulikana na kila mtu kwa sababu fomu za uchaguzi zilizotangazwa kutoka kwa vituo vya uchaguzi zote zimewekwa kwenye mtandao na mtu yeyote anaweza akaangalia matokeo hayo na kulinganisha na matokeo anayotangaza nimezungumza na mchambuzi wa siasa amini mwidau akiwa canada na kwanza kwa kuanza kumuuliza william samuei ruto amefanya nini ambacho kimempelekea kupata ushindi dhidi ya raila odinga ambaye alikuwa anaungwa mkono na, na rais anayeondoka uhuru kenyatta pamoja na serikali nzima asante ndugu bwire kuna vitu viwili ambavyo kwamba tunaweza tukazingatia tuka katika ushindi wake kitu kimoja ni cha muhusu yeye mwenyewe na chingine cha muhusu mpinzani wake raila odinga kinachomuhusu yeye ni kwamba katika katika historia yake ya kisiasa ni mtu ambaye kwamba alikuwa ana nguvu sana za zana za, bidii sana ya, ku, ya kufuatilia jambo aliokuwa analitaka na tukiangalia katika hii kipindi cha miaka kumi ambapo alikuwa ni naibu wa rais kenyatta aliwekeza kwa wingi sana sehemu mbali mbali zile za za za, za, za nje ya, ya bonde la ufa ili kutaka kuwa na uzoefu na urafiki na ukaribu na wale watu ambao kwamba wangekuwa do anawatumaini kumsaidia kushinda kwa hiyo baada ya kuwachana mbali na na raila odinga katika ile odm bila shaka alikuwa na network ya watu ambao walikuwa wakihusiana nao pamoja kwenye odm alichukua zile kama ndo fursa ya kuendeleza urafiki wake ndo akaona kama sehemu kama vile kwale ambapo kulikuwa ni za zadm akafanya ukaribu na, na governor wa kule akaenda kilifi alienda sehemu nyingi za nchi hakuacha hata sehemu moja akasema hapa siwezi kuingia sasa hilo ni jambo moja jambo lingine ni kwamba raila odinga amekuwa ni mtu ambaye ama kiongozi alikuwa kifanya, akifanya uh, akifanya hizi coalitions na watu wengi sana Watu, wapwani, watu wa pwani watu wa magharibi na watu wa kwa kwa, kwa elektheni hii ni watu wa mlima wa kenya kitu ambacho kwamba hakuweza kukifanya ni kuweka ule uhusiano mwema na hao watu ukiangalia kulikuwa na wakati yeye alikuwa na kalonzo musioka baadaye kalonzo musioka akawa ni adui kwakee kulikuwa na wakati alikuwa na kina mudavadi mudavadi naye baadaye akawa ni adui vile vilevile nawetangula wakawa ni wadui hasa ukiangalia zile kura ambazo kwamba amezikosa kidogo kidogo katika sehemu zile ambazo zamani zilikuwa ni ngome yake hiyo ni moja ya ya ya- ya vitu vilivyomsababisha yeye kukosa urahis urafiki ambao amejenga william ruto ni urafiki uliopelekea kiasi kwamba hata mlima kenya ngome ambayo wengi walitarajia ni ya rais uhuru kenyatta mzaliwa wa mlima kenya urafiki wa william ruto ulifanikiwaje kumwondoa uhuru kenyatta kwake kwenyewe nyumbani na awe ndiye aonekane kama kijana wao wanaompenda sana rafiki yao mtu ambaye wanamwona tegemeo kuna kuna masuala yale ambayo kwamba nikitumia lugha ya aliyekuwa spika wa bunge la marekani tippo kwamba all politics is local kwa hiyo uhusiano wa wa mlima wa, wa kenya na, na, na bonde la ufa ulitokana zaidi na maafa yaliyotokea ya katika mwaka wa elfu mbili na saba ambapo makabila ya kalaji na makabila ya kikuyu walipigana hasa kujaribu kuziba kidonda kile ama kuponyesha kidonda kile huu ukawa si uhusiano wa baina ya ruto na uhuru ulikuwa ni uhusiano wa makabila mawili sasa katika katika mfarakano uliotokea baina ya rais na naibu wake watu wa chini hawakupewa fursa ya kuelewa ni kitu gani haswa kilichoingia kati ya wao wawili kwa hiyo wao hii kutoelewa wao fujo baina ya rais na naibu wake kukawaacha pale pale kwamba sisi liliyo muhimu kwetu sisi ni kuweka uhusiano mwema na kusitokea vurugu ambalo litawaathiri watu wetu walioko rift vale na vile, vile bwana ruto aliwekeza sana aliwekeza sana na rais kenyatta alijaribu zaidi kujiweka pamj na mabwanyenye wa wa, wa wa wa wa mlima wa kenya kwa hiyo hakuweza kwenda kwenye ground baada ya kuchukua utawala kwa hiyo ilipokuja suala la kwamba rais kenyatta anaondoka wao kubwa zaidi walikuwa wakilifikiria ni hatima yao ya mwisho ni kitu gani kitacho- kitakachobakia na wao watakapoondoka rais kenyatta na kwa vile vile kulikuwa hakuna kiongozi aliyetambulika ama kenyatta aliyemgurumu kuchukua baada yakee ikawa ile imetoa fursa nzuri sana kwa naibu wa rais ruto kuku, kuchuku, kuchuku, kuchukua lile pengo liliyoko na kupata ufuasi ambao kwamba hatukutegemea amefanikiwaje kuwaleta karibu watu ambao walikuwa wanamkosoa watu ambao walipokuwa na ushirikiano mzuri na uhuru kenyatta hawakupendelea sana kama moses wetangula ambaye amefanikiwa kumpa kura nyingi magharibi mwa kenya watu kama mudavada ambao walikuwa wanamkosoa ruto amefanikiwaje kuwaleta karibu walionekana kuwa maadui sasa wamekuwa ni marafiki wakubwa kumtafutia kura moja ya sifa alionayo ruto ni kwamba hata ukiwa umempinga tukiangalia hiyo si u, si magharibi ya kenya peke yake ukiangalia sehemu kama vile pwani kina, kina hassan omar ambao walikuwa ni wafuasi wakubwa wa raila odinga lakini yeye hakukata tamaa na mtu yoyote hata ukiwa ni mpinzani wake akikuona kwamba uko chini hutumia ile kama ni fursa kufuata akuomba mushirikiane naye pamoja ndo ukaona hata mwenyekiti wa uda uh, mudhama mudhama alikuwa ni mmoja wa mashabiki wakubwa sana wa wa wa raila odinga mm-hmm. lakini alikuja wote akawachukua na akawaweka pamoja na wakawa ni marafiki zake nafikiri kile kipawa chakeye kumkaribia mtu ambaye kwamba watu wanadhani ni adui ndio kilichomfanya kuwa ni, ni kipawa kikubwa katika uongozi wake ni kwamba hakati tamaa na mtu yoyote mwenye kumpinga na ndio, na hii pengine itakakuwa ndo biggest asset. Asset yake kubwa sana kuendelea mbele ni kwamba hata wale ambao tuwaona ni maadui wake pengine siku ya pili baada ya ku- baada ya kuchukua hatamu za uongozi huenda akawapigia simu ama akawatembelea na wakawa ni marafiki na baada ya siku za baadaye tukaona kwamba kenya ni tofauti na vile tunavyotegemea wengi wanasema swala kichwa yani swala gumu sana kwamba katika historia za kenya aliye madarakani anaonekana kuwa katika nafasi kubwa sana ya kushinda uchaguzi unaofata ama serikali inayempendelea inaonekana ndio ina uwezo mkubwa wa yule mtu anayependelewa na serikali kuchukua hatamu za uongozi imekuaje raila odinga kando na kuwa na ushawishi wa kenyatta mawaziri ambao wamempigia kampeni watu ambao wamejitokeza kumpigia upatu mkubwa pasu wa kichwa watu husema kwamba swala gumu ni gani hili ambalo limefanya rail odinga kutofanikiwa kuna kuna kuna, kuna baadhi ya vitu ambayo vilivotokea haswa ka katika huu mchakato wa kupiga wa kutafuta wa, wa, wasimamizi wa vyama mbalimbali ambapo moja la kosa waliolifanya katika chama kwa mfano odm ni kuchagua watu wale direct nominations wakawapa tikiti watu ambao kwamba pengine si maarufu katika sehemu zao kwa hiyo hili lilichangia kwamba katika zile sehemu ambao ni ngome zake watu baadhi ya watu hawakujitokeza kama vile ilivyokuwa inadhaniwa hilo, hilo ni moja jambo lingine ni kwamba ni ba, baadhi ya watu ambao kwamba walikuwa wakimtambua wa raila kama ni kiongozi ambaye mpiganiaji wa haki mpiganiaji wa dhuluma mwenye ambaye anapigania anapingana ana, ana, ana na mambo ya rushwa baadhi ya viongozi waliojitokeza wakapewa kipaumbele katika kampeni zake ni watu ambao pengine sifa zao zilikuwa si nzuri kwenye kwenye kwenye jamii ama sifa zao si nzuri kwenye siasa kwa hiyo nafikiri timu aliyoileta safari hii ilikuwa kidogo ina sura tofauti na zile za mbeleni lakini kikubwa zaidi ni kwamba watu wengi walikuwa wame, wame, wame confidence. na ile process ya kwamba yule tutakemchagua sio yule tunamtaka kwa hiyo alikuwa hakuna umuhimu wa sisi kujitokeza lakini bila shaka kama watu wangejitokeza hata kule nyanza kiasi kile kikubwa kama vile ambavyo kwamba tukuwa tuatarajia matokeo ti pengine yangelikuwa ni mengine na tofauti sana katika kampeni zao upande wa raila odinga kuna mahala ulikosea kwamba ajenda zao hazikuwa moja kwa moja lakini katika majukwaa ilikuwa kumtaja zaidi na kumchafua ruto na naje upande wa ruto uliangazia zaidi sera nafikiri hakuna ta mmoja aliyeangaliza sera kwa sababu sera zao ni ni sera za maneno tu ambazo wanazitamka wana, wana, wana, wana lakini zaidi siasa ya majukwaani ilikuwa kama kwa mfano ukiangalia katika strategy ama mbinu waliozitumia uda zilikuwa ni tofauti katika sehemu mbalimbali ikija mount kenya mbinu yao ilikuwa ni kumshambulia rais kenyatta aonekane kama ambao ni mtu ambaye hakuwa hakuwa haku- hakusimamia haku, haku masilai yao kwa hiyo hiyo ikawafanya baadhi ya watu wasiende kupiga kura na wale waliojitokeza wakawa ni wafuasi wa wa wa awarigahi na pamoja na ruto ukija sehemu ya pwani wa mbinu ilikuwa ni tofauti ni kwamba nyinyi uh, bandari yenu imechukuliwa na wakati ilipochukuliwa imechukuliwa na serikali na serikali alishirikiana aliyeshirikiana nani na rais odinga ama ama ama aliyekuwa ni waziri mkuu odinga sorry ikija wakati wa masuala ya nini ya ardhi uh, prime minister alipokuwa katika utawala alichagua mawaziri wa ardhi na matatizo yenu yako pale pale kwa hiyo kila mmoja kila sehemu ilikuwa ina mbinu yake ambayo ilikuwa ikitumiwa kujaribu kuweka yale objectives zao ama gol zao za za, za kuchaguliwa kando na shirika la radio africa ambalo lilifanya ukusanyaji wake wa maoni na umeonekana kuwa na tofauti kama sufuri nukta smthig asilimia hata katika kinyang'anyiro cha magavana hao wengine wa kukusanya maoni inaonekana walipata hesabu vibaya E, mashirika yote mengine matatu kuna shirika moja ilipoana hesabu kwamba raila angeshinda na asilimia tisa mwingine angeshinda na asilimia saba na lingine likasema raila angeshinda na asilimia nane hizi ni ukusanyaji wa maoni ambao ulifanyika dakika za mwisho kabla kuelekea uchaguzi walikosea wapi hapa ama ni yale madai kwamba ukusanyaji wao wa, wa maoni uliingiliwa siasa pia yeah, kuna kuna kuna mambo mengi lakini kubwa naliona mimi kwamba Uh, afrika watu hutumia simu kama chombo cha mawasiliano lakini si chombo cha kuzungumza na mtu yoyote vile kwa hiyo ile sample size yao pengine izakuwa iko distorted wale ambao kwamba watawapigia na wapate nafasi ya kuzungumza nao ni watu ambao pengine wengine baadhi yao hawana kura ama pengine ni, ni ni kabila moja kwa hiyo kupiga kupiga kutafuta kura ya maoni kupitia kwa kwa simu za mikono ni jambo ambalo ni ni zito sana haswa katika siasa ambazo zimeingiliwa sana na masuala ya kikabila na maswala ya uoga kwa sababu ukiwa ujuu unazungumza naye nani lakini na namba yako utakapompa mambo ambayo yatakuwa tofauti na fikira zake pengine waweza wakaogopa aweza kakudhuru kwa hiyo bila shaka eh, lazima watafute njia mubadala zaidi ya kujaribu kutafuta maoni ya ya wapiga kura nafikiri ingilikuwa ni vizuri zaidi wakapata maoni ya wale watu wenye kutoka kwenye vituo vya kura lakini sio wale watu kabla ya kupigwa kura kwa sababu mtu akiwa ile post election na ile ilesae pale ndo utaweza uta ukajua nguvu za za za washindani ziko mahali gani lakini kwa nchi kama za afrika maoni kabla ya, ya kupiga kura si maoni ya kuaminika kabisa safari ya udinga kisiasa safari ya odinga kisiasa nafikiri ndo imefika mwisho haswa ukiangalia kwamba umri wake ni mkubwa na pengine ikiwa hakuna marudio ya hakuna kesi itakopelekwa mahakama na kukawa na marudio ya uchaguzi kura ijayo miaka mitano atakuwa ni miaka themanini na kitu ukimwangalia pia nguvu ulizokuwa nazo katika pirika za uchaguzi wakati huu si zile za mbeleni na mara nyingi sana ulikuwa ukimwona amechoka kwa hiyo bila shaka huu utakuwa ni wakati ambao kwamba kwa sehemu kama vile nyanza itakuwa ni wakati wa kutafuta kiongozi mwingine atakichukua nafasi yake na kwa kenya kwa kwa yule mwenye kuingia kwenye utawala akiwa ni ndugu ruto basi itabidi tena ikiwa ataamua kuendelea na, na na hamu ya kutaka kuongoza kenya apate mpinzani mwingine katika katika kura za, za, za, za elfu ishirini na, na saba bila shaka ni swala ambalo lazima tutaendelea kuzungumzia ni swala ambalo wasikilizaji wanataka kujua nini kitafatia nini kitafanyika na chama chaodm na raila amekuwa ni kama taasisi wanasiasa wengi wanamtumia kupanda ngazi asante amin mwidau asante ndugu buya ni amini mwidau mchambuzi wa siasa akiwa toronto canada akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda si mrefu narejea na, na sehemu ya pili hii ni sauti amerika naitwa enn karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika katika sehemu hii tunaangazia mzigo ambao unamsubiri rais mteule wa kenya dkt william samuei ruto ikitiliwa maanani kwamba hajapata wingi wa wabunge pamoja na senet kupitisha mswada wowote na hivyo atakumbana na wakati mgumu katika kupitisha ile miswada ambayo anahitaji kuendeleza taifa profesa david monda yupo nchini kenya na anaungana nasi kwa njia ya simu profesa mzigo gani unamsubiri william samoei ruto kuhusiana na uongozi wa bunge pamoja na uongozi wa sent e, nduku mwenye kiti chabidi ajaribu kuunganisha chama chake kupiga kura kwa Uh, viegezo kama chama chake cha kenya kwanza lakini pia atajaribu kushawishi mrengo uh, wa kujaribu kuivunja uh, muungano wa azimio pengine apate wabunge uh, wabunge tofauti pengine wa wawipa pengine wengine wa jubilii uh, au pengine wengine wa waodm waje kumsaidia kwenye mswada maanake wakati huu kwa bunge eh, you know, inaonekana dhahiri shahiri hata kama ruta ameshinda uchaguzi eh, lakini kwenye bunge lazima aweze eh, kuwashawishi wabunge wa, wa upinzani kuja kumsaidia eh, kuweza kupitisha miswada yake wale wa jubili, wale wa wa wa wawipa wa na pengine wale wa waodm ana, ana uwezo wa kufanya hivyo kusema kweli itakuwa ni vigumu manake tuki, tukiangazia eh, vile ameshinda uchaguzi ilikuwa ni uchaguzi wa uhasama mkali eh, eh, mrengo wa azimio tusisahau ya kwamba rais mstaafu uhuru eh, kenyatta alikuwa amempinga amempiga kalamu au ameipiga kalamu eh, eh, mstakabali au azimio ya william ruto kuwa rais na pia ana uhasama mkubwa na raila odinga maanaake raila odinga sasa ameshindwa kuwa rais kwa hivyo wafuasi wake kwa bunge watajaribu sana kujaribu kupinga miswada ya william ruto atakapojaribu kupendekeza e, miswada kwenye bunge e, pia kumalizia lazima lisema ya kwamba kwa huu mfumo wetu wa wa wa wa wa, wa urais hapa kenya eh, mrengo wa wa, wa rais na ule mrengo wa bunge eh, lazima ziwe ziwe kando kwa hivyo itabidi william ruto eh, yule eh, yule kiongozi wa walio wengi kwenye senate na kiongozi wa uh, walio wengi kwenye kwenye bunge, bunge la wakilishi na yule chief chi eh? lazima wahakikisha kwamba wafuasi wao au wabunge wao wapige kura eh, zote pamoja yaani wabunge wa kenya kwanza na wajaribu eh, kuleta eh, mgawanyiko kwa upinzani ili waweze kuwashawishi wabunge kuia kwa upinzani kuwafaidia kwa hivyo kwa kibarua kwa william ruto kwa wakati huu ni kujaribu kuleta vigogo na viongozi wa senate wa upande mrengo wa kenya kwanza na viongozi wa kenya kwanza kwenye bunge la wawakilishi kuweza kupendekeza e, miswada yake maanake yeye kwenye arifa yake kama raisi a, hata kuwa na, na mkono wake kwenye bunge maanake bunge na miaka ya urahisi zimekengwa uh, zime kwa hivyo itabidi apige darubine zaidi e, kwa hizi chekachega za kisiasa kuweza kushawishi wa bunge kutakwa upinzani na pia viongozi wa mrengo wake wa kenya kwanza kwa sababu ana viti vingi katika bunge la senate viti ishirini na nne an, ana nafasi nzuri ya kuwa na kiongozi wa walio wengi katika baraza la senet vilevile ana nafasi ya kuwa na ushawishi katika kamati kadhaa za senate kwa namna yoyote hii itamfaa hii itamfaa sana e, maanake tunavyoangazia e, sana kwa uchaguzi hizi e, sana sana tuna, tunaangazia urais lakini sao ya kwamba e, madaraka a, au mamlaka e, au nguvu ya serikali ipo kwenye bunge maanake bunge ndiyo inayoandika sheria bunge ndiyo inayogawa rasilimali za serikali sio rais kwa hivyo akiwa na wabunge wengi eh, pale ni kujaribu kwake kujaribu kuhakikisha kwamba ameleta uh, wanasiasa mrengo wa upinzani hata kama ni wachache waunge wa, wa mswada wake ili waweze kupitisha sheria uh, kwa nyafa ambazo serikali ya william ruto inaitaka uh, lakini vile nimesema pale nyuma ni kwamba itabidi awe na eh, ujasiri wa kisiasa ile tajriba ya kujaribu kuwashawishi eh, wapinzani wake mrengo wa upinzani mrengo wa azimio waje upande wake na kujaribu kuendeleza msuada wake wa kisiasa na kisheria kisheria muungano wa azimio wanaounda muungano ama vyama vinavyounda muungano ule haukuwa na nafasi nzuri ya kujiondoa kabla ya uchaguzi lakini wanaweza jiondoa miezi mitatu baada ya uchaguzi azimio hata kabla ya uchaguzi kulikuwepo na hali ya kunungunika vyama kutoridhika na hali hiyo ikajitokeza zaidi kuelekea uchaguzi mkuu pale rail odinga alipoanza kuwaidinisha wagombea wa odm peke yao vama vingine vikahisi kwamba vinatengwa mara nyingi katika siasa za kenya baada ya uchaguzi mpasuko huanza kuonekana wakati wa kugawana vile suannan e, maalumu vya bunge na katika senate kuna vyama vidogo ambavyo vidogo vinawagombea kama tuseme united progressive alliance movement for democracy and growth The service party upya vyama kama vile M- hivyo democratic party hivo katika kutoridhika na kugawana zile nafasi ndogo ndogo zile nafasi ambazo zimetengewa na minunguniko iliyokuepo tunaweza kuona hali ambayo inaweza william ruto kupata idadi kupitisha miswada yake eh, william ruto akitumia umwarifu au uh, ujasiri wake wakiaa aweza kushawishi mrengo wa upinzani kumuunga mkono basi ataweza kufauli lakini kwa upande fulani pia uh, upande wa raila odinga na viongozi wa upinzani pia nao wakiendelea kutilia maanani eh, uh, vile viegezo audosari zilizopo kwenye uongozi wa william ruto hali ngumu asante profesa vmonda nakamilisha kwa undani hi leo mwelekezi amekuwa saida hamdun jina langu ni kennes bwire uwe na usiku mtuli