Wnamuucine. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Agosti 15, mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio shirika eneo zima la Afrika mashariki na ya Kati, pamoja na maziwa Makuu, vile vile mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC Wafula Chebukati amemtangaza Dr. William Ruto kuwa rais mteule wa Kenya baada ya kushinda uchaguzi I wa Of ID number 6847208 has been duly elected as the president. Na katika habari nyingine rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma aisihi mahakama kubatilisha hukumu dhidi yake. Hizo ni baadhi tu ya, ya habari ambazo tumekuandalia e, katika matangazo yetu ya hivi leo lakini kwanza kabisa tumkaribisha Sand, Sande Shomari kwa ajili ya habari za dunia. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC nchini Kenya, Wafula Chebukati amemtangaza naibu rais William Ruto guma rais mteule wa Kenya akiwa amepata asilimia 50.49 ya kura, na kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga alishika nafasi ya pili akiwa amepata asilimia takriban 48.85 ya kura. Mgombea wa raisi ili kutangazwa mshindi ni lazima apate asilimia 50 na kura moja. Wagombea wengine wawili ambao hawakupata hata asilimia moja ya kura ni George Wajakoya na David Mwaure. Mgombea urais Odinga hakufika Bomas kwenye eneo ambayo ni kituo rasmi cha IEBC ambacho kilikuwa kinakusanya matokeo ya kutoka kila kituo cha kupigia kura nchini humo. Wakati huo huo, makamishna wanne wa IEBC awali walifanya kikao cha kushitukiza na wanahabari katika hoteli ya Serena jijini Nairobi, ambapo wanasema hawakubaliani na matokeo yatakayotangazwa na mwenyekiti Wafula Chebukati kwa mujibu wa gazeti ya Daily Nation. Makamishna hao akiwamo makamu mwenyekiti Juliana Cherera, makamishna Francis Wanderi, Arin Masit na Justus Nyang'aya wamedai kuwa matokeo yalifikiwa kwa njia isiyoeleweka lakini bila kutoa maelezo zaidi. Kiongozi wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma Jumatatu hii leo aliomba mahakama ya juu kubatilisha uamuzi uliomtaka arejeshwe gerezani ili kutumikia kifungo kilichosababisha maandamano na uporaji. Zuma mwenye umri wa miaka 80 aliachiliwa kwa msamaha wa matibabu Septemba mwaka jana, miezi miwili tu baada ya kupewa adhabu ya miezi 15 jela kwa kuwapuuza wachunguzi wa, wa kupambana na rushwa. Mwezi Desemba, mahakama kuu ilibatilisha kuachiliwa kwake ikielezea uamuzi huo ulikuwa kinyume cha sheria. Mahakama ya juu ya rufaa iliyopo katika jiji la Bloemfontein Jumatatu ilianza kusikiliza ombi la Zuma la kurejeshwa kwa msamaha wake wa kiafya. Wakili Moribola Maflele, anayewakilisha magereza, alisema daktari aligundua kuwa Zuma alikuwa na ugonjwa usiotibika au hali ambayo ina muda mrefu na inayoendelea. Moto uliosababishwa na hitilafu ya umeme kwenye kanisa la madhehebu ya Coptic la Misri wakati wa misa siku ya Jumaapili na kusababisha mkanyagano na kuwa takriban watu 41, wengi wao wakiwa watoto na wengi wakiugua kwa kuvuta moshi. Moto huo ulianza kabla ya saa tisa alfajiri katika kanisa la Abu Sifin katika mji wa Giza, ambapo takriban watu elfu moja walikuwa wamekusanyika. Moto huo uliziba lango la kuingilia kanisani na kusababisha mkanyagano huo, vyanzo hivi viwili vilisema na kuongeza kuwa wengi waliowawa walikuwa ni watoto. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Walimu wa shule za umma kote nchini Venezuela walikuwa wamepanga kutumia bonasi yao ya likizo ya kila mwaka kuwanunulia watoto wao sare, paa zilizopitisha maji, kupata miwani mipya kusomea, au kurekebisha miwani zao na mengine wameshikisha kwa gundi. Baadhi walitarajia kupata dola mia moja, huku wengine watapata zaidi au kidogo kulingana na miaka yao ya huduma na shahada za juu, ingawa ni idadi ndogo tu iliyofikiri watapata karibu dola mia mbili. Serikali hata hivyo, iliwalipa sehemu ndogo tu ya hiyo. Kwa hiyo siku chache tu katika mapumziko yao marefu, walimu wamekuwa wakiandamana kwa maelfu kote nchini humo wakitishia kugoma shule zitakapoanza tena au pengine hata kuacha taaluma yao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran siku ya Jumatatu alikanusha kuhusika kwa namna yoyote katika tukio la kumdunga kisu mwandishi Salman Rushdi. Msemaji wa wizara aliwaambia waandishi wa habari kwamba Iran haioni kwamba hakuna mtu anayestahili kulaumiwa au kushutumiwa isipokuwa yeye na wafuasi wake. Wakala wa Rushdi alisema Jumapili kwamba wakati mwandishi huyo anakabiliwa na hatua ya muda mrefu ya uponyaji, hali yake inaelekea katika mwelekeo sahihi. Mtoto wa Rushdi, Zafar Rushdi, alisema kwenye taarifa yake, ingawa majeraha yake ya kubadilisha maisha ni makubwa, ucheshi wake wa, wa kawaida na ucheshi kwa jumla umebaki pale pale. Mshambuliaji alimdunga kisu mara kadhaa Rushdi siku ya Jumapili alipokuwa karibu kutoa hotuba kuhusu uhuru wa wasanii katika taasisi ya chatakwa magharibi mwa jimbo la New York. Jeshi la China limesema lilifanya mazoezi zaidi karibu na Taiwan hii leo Jumatatu, wakati kundi la wabunge wa Marekani lilipotembelea kisiwa hicho kinachodaiwa kumilikiwa na China na kutana na Raisi Tsai Ing-wen katika kile Beijing ilisema ni ukiukaji wa uhuru wake. Wabunge hao wa tano wa Marekani wakiongozwa na senata Ed Markey waliwasili Taipei kwa ziara ambayo haikutangazwa siku ya Jumapili, ikiwa ni kundi la pili la ngazi ya juu kuzuru kufuatia ile ya spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi mapema Agosti, ambayo ilianza siku kadhaa za mazoezi ya vita, ya mazoezi ya kivita ya China. Kitengo cha kijeshi cha China kinachohusika na eneo lililo karibu na Taiwan, the People's Liberation Army's Eastern Theater Command kilisema kuwa kimepanga doria za pamoja za utayari za mapigano na mazoezi ya mapambano katika bahari na anga karibu na Taiwan siku ya Jumatatu. Na India ilisherekea miaka 75 ya uhuru wake kutoka Uingereza, huku waziri mkuu Narendra Modi akiweka lengo kuu la kuifanya nchi hiyo kuwa taifa lililoendelea katika miaka 25 ijayo. Katika hotuba yake kwa taifa hii leo kutoka kwenye ngome ya kihistoria ya karne ya 17 ijulikanayo kama Red Fort katika mji mkuu wa India New Delhi, mmoja alisema ni azimio kubwa na tunapaswa kulifanyia kazi kwa nguvu zetu zote. Aliyoongeza ulinzi mkali ulioimarishwa katika tukio hilo, huku maelfu ya polisi wakilinda eneo hilo la kihistoria huku moja akiwa amevalia kilemba chenye madoadoa ya rangi nyeupe nye machungwa na kijani ya bendera ya India akitoa hotuba ya dakika 80. Nam, karibu katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika sehemu hii ambapo tunaangalia e, uchaguzi wa Kenya ambapo e, punde ra, a, alikuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC Wafula Chebukati amemtangaza aliyekuwa naibu rais wa Kenya Dkt. William Ruto kuwa rais mteule wa serikali ya Kenya, rais ajaye wa Kenya, rais wa tano eh, katika namna ambayo kwa namna moja ama nyingine kulikuwa kuna hali ya shauku kubwa ya kutaka kujua matokeo hayo ya uchaguzi, ambapo kabla ya kutangazwa kwake kulitokea tafurani za hapa na pale za baadhi ya makamishna halikadhalika, e baadhi ya upande wa alikuwa mgombea wa uh, uraisi Raila Odinga kuonekana kutokubaliana na, kuto na yale ambayo yalikuwa uh, yanaenda kutangazwa, wakiweka bayana iwapo watashinda au wameshindwa, basi kuna hali ambayo imeonyesha kulikuwa kuna hila. Lakini mara baada ya kutangazwa rasmi kama mshindi wa uchaguzi wa Kenya, William Ruto alisimama na kueleza bayana kwamba yuko tayari kufanya kazi na wale wote ambao walishiriki uchaguzi huo na ambao kwa namna moja ama nyingine walikuwa wakivutana na katika hoja mbalimbali za kisiasa. Tumsikilize hapa, rais mteule wa Kenya Dr. William Ruto. I want to thank... Naam, basi huyo ni rais mteule wa Kenya Dr. William Ruto akiweka bayana na kimsihi e, alikuwa mpinzani wake wa kweli kweli Raila Odinga kuwa tayari kufanya naye kazi na kumhakikishia e, basi kwa namna moja ama nyingine atafanya kazi na wale wote ambao e, walishiriki katika uchaguzi huo, katika kuona kwamba e, wanaisogeza mbele Kenya na hakuna mtu yeyote atakayeachwa nyuma. Katika laini ya simu tuna mwanahabari wetu gazia yale ambayo yamejiri, labda kwanza, moja kwa moja tupe, uh, hali ya matukio ambayo yalikuwa yapo katika eneo hilo kabla ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati hajafika na kutangaza tangazo hilo rasmi. Maanake tulikuwa tunafuatilia kwenye televisheni hapa, tukawa tunaona kuna baadhi ya mivutano mivutano, na kukaa kumetokea kama vile ghasia fulani ambazo tuliona, uh, hali ilikuwa kama inatishia. Eh, kile ambacho kilikuwa kikitarajiwa kuonekana kinajitokeza na watu wengi na kama si dunia nzima Kennedy Wandera. Asante uh, sana. Uh, bado ni ngali Bomas katika kituo cha kitaifa cha kujumulisha matokeo ya urai. E, na ulivyoeleza ni uwazi kwamba wakati tume kwa ya uchaguzi ilitangaza kwamba ingetangaza matokeo ya kura ya urai saa tisa mchana jijini Nairobi Uh, kulikuwa na matumaini kwamba uh, tangazo hilo lingekuwa hapo wakati huo, na mawakala wa vyama wakaingia kwenye uwanja wa kituo hiki cha Bomas, eh, lakini sasa kukaanza kuwa na wasiwasi uh, mwenye uh, tume hiyo ikisogeza muda huo hadi saa kumi uwasiwasi uh, uk ukaendelea, ikasogezwa hadi saa kumi na nusu na baadaye saa kumi na moja, lakini sasa dakika chache tu kuelekea saa kumi na moja ya eh, jioni hapa Nairobi. E, mawakala au wakala mkuu wa uh, Bwana Odinga ambaye ni sa, uh, sansabao Kanchori aliviita vyombo vya habari na akaeleza kwamba bado uh, mwenyekiti wa tume hiyo haonekani aliko, na kwamba imekuwa vigumu kwao kuenda kutia saini kwenye fomu thelathini na nne cha ambayo ndio inatangaza uh, rasmi matokeo ya kura ya urais. Hivyo basi wakaeleza kwamba hawajaridhishwa na wanasubiri eh, ku, uh, kupata cheti hicho kutia saini, na vilevile pia akatangaza kwamba, akavieleza vyombo ya habari kwamba uh, hawajui aliko mwenyekiti wa tume hiyo, na kwamba wana ripoti za kijasusi kwamba uh, uh, mtandao wa IBC au ile seva ya IBC imejukuliwa, lakini hayo yakiendelea nje, baadhi ya ya, ya, ya wabunge walioteuliwa na wengine viongozi wa muungano wa azimio waliingia katika ukumbi wa Bomas, na wakaanza kushika kurusha viti, wakaanza kumzuia mwenyekiti ambaye saa kumi na mbili hivi alikuwa ashaingia kwenye ukumbi huu, wakaanza kumzuia na ile program ambayo alistahili kupeperusha mata kutangaza mshindi ikaondolewa, ikatupwa chini kisha eh, vikosi vya usalama vikaingilia kati. Uh, kumwondoa mwenyekiti huyo baadaye, lakini alirejea baadaye na, na makamu wa rais William Ruto eh, baada ya dakika thelathini. Kwa hivyo hayo ndio yaliyotokea wakati huo, kukawa na furukushani ndani uh, uh, ikabidi maafisa wa polisi kuingilia kati, na alipoingia naibu rais William Ruto akazuiliwa na, na maafisa wa usalama, na vilevile mwenyekiti wa tume ya uchaguzi vilevile akazuiliwa ili pasiwe na vurugu zaidi katika kituo chenyewe, na baadaye mwenyekiti uh, uh, Chebukati akatangaza uh, rasmi kwamba uh, uh, naibu rais William Ruto ndiyo mshindi wa kura hiyo. Naam. Lakini akaeleza kwamba wame pitia, kama mwenyekiti wamepitia wamepitia uh, mambo mengi na kuna baadhi ya makamishna ambao asante ah, sana wamejurudhiwa. Kennedy Wandera eh, kwa kutufahamisha hayo, tuende kwa, uh, Uba Abdi uh, Uba, tunafahamu kwamba makamishna wanne wa IEBC awali e, walifanya kikao cha kushtukiza na wanahabari katika hoteli ya Serena jijini Nairobi ambapo walisema kwamba hawatokubaliana na matokeo yatakayotangazwa na mwenyekiti wa uh, Fula Chebukati. Hebu tupe uh, kile ambacho unakifahamu juu ya hili. Nini ambacho kimewashinikiza hawa uh, makamishna ambao kwa namna moja ama nyingine wameandaa uchaguzi, wamefanya mchakato wa uchaguzi, lakini kipengele cha mwisho hiki cha kutangaza matokeo wanaonyesha kwamba kutofautiana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi? Nam, asante sana hivi ilikuwa ni wakati wa kusubiri matokeo, na kama unavyojua Wakenya, baada ya uchaguzi huwa ni kipindi ambacho sasa ambacho kinasalia ni kutangaza ni nani mshindi. Na katika ile harakati ya kusubiri, baadhi ya wananchi ambao tulikuwa nao katikati mwa jiji la Nairobi tayari walikuwa na ile furaha kulingana ni upande upi unaegemea, na wengi walikuwa wakiangalia sana mitandao ya kijamii wakielezwa na wafuasi wao ama na wale wanaofuata ni nani ameshinda katika uchaguzi. Lakini ghafla tulipopata taarifa kwamba makamishna wanne wakiongozwa na naibu mwenyekiti ambaye anafahamika kama Juliana Cherera wanawataka waandishi wa habari katika hoteli ya Serena, hapo basi ile furaha na ile ile mambo ya nyimbo na nini ikabadilika pale katikati mwa jiji, maanake wao pia walikuwa wakifuatilia katika vyombo vya habari kwamba uh, makamishna wamewaita vyombo vya habari na kama walivyotangulia kusema kweli wamezungumza na wanahabari na wakasema, ni kimukuu hatuwezi kuchukua umiliki wa matokeo ambayo yanaenda kutangazwa. Wakati huo, Bwana Chebukati alikuwa hajamtangaza naibu wa rais ambaye ndio mteule William Ruto, na hao makamishna walieleza kwamba Uh, ikiwa kuna yoyote hata ridhishwa na matokeo ambayo yametangazwa na bwana Chebukati, basi wapo uhuru kuelekea mahakamani. Kumbuka swala hili la kuweko mgawanyiko baina ya makamishina hawa haijabainika wakati huu ambao matokeo unatolewa, hata kabla ya uchaguzi kufanyika, hata kabla ya Wakenya kupiga kura, ilikuwa inaonekana wazi pana ile sintofahamu miongoni mwa makamishna hao, na nakumbuka vizuri sana tulipofanya mkutano na vyombo alipofanya mkutano na vyombo vya habari awa makamishna akiwemo pia bwana Chebukati swali so, ambalo tuliuliza ni kwamba kuna ile tetesi kwamba pana mgawanyiko miongoni mwenu na kile ambacho bwana Chebukati wakiwemo na Juliana Cherera Nam huyo ni Uba Abdi, naona simu yake itakuwa imekatika e. Basi vilevile vile katika kuangazia uchaguzi huu e, mwenzetu ambaye yuko kule Mombasa nchini Kenya ambako nako kulikuwa kuna mvutano na bado, e, kuna ile hali ya kutaka kujua nani atakuwa gavana ajaye wa Mombasa. Uh, Josephat Kioko amezungumza na watu mbalimbali kupata maoni juu ya mapokezi ambayo yamejitokeza kutokana na uchaguzi e, mara tu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati alivyotangaza kuwa Dkta William Ruto ndiyo mshindi wa uchaguzi huo wa urais wa kupata asilimia 50.49 ya kura za ambazo zimepigwa, huku akimshinda wa mpinzani wake wa juu kabisa Raila Odinga ambaye ameshika nafasi ya pili akiwa uh, na kura asilimia 48.85 ya kura. Sasa tusikilize maoni ya wakenya ambao wako Mombasa eh, waliozungumza na mwenzetu Joseph Kioko juu ya mwelekeo wa uchaguzi wa Kenya. Uh, kwa majina naitwa Colin Sewe Mlamba mkazi wa Chuda eneo bunge la Mvita Mombasa. Naam, hali imekuwa hivi muda mfupi uliopita, sehemu mbalimbali ambazo nimepitia eh, kujuliana na hali wananchi ambao walikuwa wanasubiri kwa hamu na gamu kuhusu matokeo haya yalipokuwa yanatangazwa rasmi na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya Chebukati katika eneo la Bomas Nairobi, lakini eh, kwa mfano familia hii ambayo ilikuwa inasubiri kwa hamu matokeo, mengi ya kuzungumza baada ya kusikia tu kwamba naibu rais William Ruto ametangazwa mshindi akiwa na asilimia hamsini nukta nne akiwa amepata kura zaidi ya milioni saba. Atuka, tunataka baba. Baba, kwa majina ni Doris, tumekuwa tukingoja sana matokeo itangazwe lakini tunashangaa kwa nini Raila hakufika, but finally tumefurahia Ruto amechukua hiyo kiti na tunashukuru Mungu kwa sababu Ruto ni mtu wa amani. Kama mimi, kama citizen, nilikuwa nangojea sana matokeo nisikie, yaani Ruto amepita. Kwanza leo tujatoka nje, tukingojea tusikie at least nini fifth president atakuwa nani. Lakini finally hii masaa ndio wametangaza, na tumefurahia sana sana sana sana. Na pengine ulifuatilia manifesto yake na ukafuatilia manifesto ya Raila Odinga, waonaji kutendewa kazi kama wananchi nyinyi? Ah, ruto ako sawa, ye ni asola hiyo. E, timu ya asola, unajua tunapenda maasola wakitulid, kwa sababu maasola wanajua shida ni nini. Yeye alijitafutia hiyo kiti na alijitahidi sana, akaipata, na hata saa hii amejitahidi, akakuwa the fifth president of Kenya. So tunafurahia sana. Kama presidenti wetu wa Kenya, uangalie sana watu kama sisi maasola, venye umekuwa fifth president, at least tuone machanges kwa country yetu. Kwa Raila, we tulia tu. Juu, asiyekubali kushindwa si mshindani. Tu kubali tu na kuendelea tu na kazi kama kawaida. Ni ishara hapo kwamba matokeo haya yamesubiriwa kwa hamu na gamu, ikiwa inakaribia kukamilika wiki nzima tangu uchaguzi mkuu wa Kenya ulipoandaliwa Agosti 9, wananchi hawa Eh, ni baadhi tu wale wamesherekea, lakini kuna wengi na ambao wamekuwa wakiunga mkono upande mwingine kuonyesha kutoridhika na matukio haya. Kabla ya matokeo kutolewa rasmi, ilikuwa sehemu mbalimbali katika eneo la Pwani na Mombasa kwa jumla zimeanza kuripoti, sehemu kadhaa zimeingiwa na wasiwasi, na mitaa kadhaa ikitajwa kwamba huenda ikashuhudia migogoro wakati matokeo haya yalipokuwa yakitangazwa rasmi. Lakini hivyo hivyo, idara ya polisi mapema jana ilikuwa imetoa orodha ya sehemu ambazo huenda zingeshuhudia fujo na wakatahadharisha, kwamba maafisa wa usalama wamewekwa tayari kusubiri kama kutakuwa na tukio lolote la kuvunja usa, amani au usalama wa nchi watakabiliwa rasmi na maafisa wa serikali. Nimezungumza na mmoja wa wenyeji wa Mombasa Collins Osewe, anavyohisi. Nashukuru sana IBC kwa kututangazia mshindi wa kura hizi tulizofanya, uh, mwezi huu kwa sababu tulikuwa tumechoka na pia tulikuwa tumengoja sana kwa kiongozi mpya wetu. Tuko Wakenya wengi, kila mtu angependa kuongoza, lakini Wakenya walishamua na wakishamua, lazima tushukuru Mungu na tuombe. Maeneo yote kwa sasa yametulia hapa pia, kufikia jioni hii sehemu mbalimbali zilikuwa zimetulia, hamna visa ambavyo vimeripotiwa rasmi, lakini ni hamu ya Wakenya kuona kwa kwamba amani inaendelea kushuhudiwa ilivyokuwa wakati wa uchaguzi na siku tano baadaye kabla ya tamko la leo kwamba mgombea urais William Ruto ameibuka na ushindi, na wimbo kama huu wa kizalendo pia unawapa matumaini wa Kenya kwa jumla. Anayependa Kenya, ni yule mwenye kutenda siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo. Utepe wa ligi kuu ya soka Tanzania bara umekatwa leo ukishuhudiwa michezo miwili, wakati mabingwa wa ligi hiyo Yanga wakitarajia kushuka dimbani hapo kesho Jumanne. Yanga iliondoka leo jijini Dar es salaam kuelekea Arusha ambako itavana na polisi ya Tanzania katika uwanja wa Sheikh Amri Abeid. Mbali ya mchezo huo, mchezo mwingine hapo kesho ni Singida Big Stars ikishuka dimbani kuvana na Tanzania Prisons, wakati Dodoma Jiji itaikaribisha Mbeya City. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo vilabu vya Kenya vyakosa kujumuishwa kwenye michuano ya Africa Super Cup ambayo imezinduliwa hivi majuzi nchini Tanzania. Je, kulikoni? Denis Wanyonyi anatuarifu zaidi kutoka Kenya. Mgogoro wa mara kwa mara na mwingiliano wa serikali katika masuala ya usimamizi wa soka ni chanzo cha baadhi ya vilabu na shirikisho la soka nchini Kenya kutojumuishwa pakubwa katika uzinduzi wa michuano ya Africa Super League nchini Tanzania. Aidha, wadadisi hao wa soka nchini Kenya wanahisi kuwa pia ukosefu wa miundo misingi katika baadhi ya vilabu vya omo nchini ni chanzo cha timu hizo kutojumuishwa kwenye mechi za uzinduzi huo uliofanyika nchini Tanzania siku ya Jumatano iliyopita. Kulingana na Jason Sagini, mwandishi mchambuzi na mhaki kwa soka nchini Kenya. Kenya kutohusishwa kwenye mpango mzima wa uzinduzi wa michuano ya Afrika Super League si jambo kubwa na wala si taarifa kubwa, maanake hili lilitarajiwa. Kisa ni ule mgogoro unaendelea nchini Kenya kwa shirikisho la soka nchini humo, kwa hiyo wachwa nje inaashiria kwamba CAF e, inafuata sheria za soka barani Afrika, CAF, na pia sheria za soka duniani, FIFA, kulingana na utaratibu na uandalizi wake kwenye michuano hizi zitakazomonanga Agosti mwaka ujao. Yamkini jumla ya timu wanyo, ya timu ishirini na nne zitagawanywa katika makundi matatu ya timu nane zenye ufuasi mkubwa barani Afrika, kutoka Nairobi nchini Kenya kwenye ubasi wote amerekanezi michezo mayaketo. Mimi naitwa Denis Wanyini. Na hivi sasa, moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo timu ya TP Mazembe imepata mkufunzi kutoka Ufaransa, wakati watani wao wa St Lupopo wakiingia duru ya 16 bora ya Kombe la Shirikisho Afrika. Kahozi Kosha na maelezo zaidi kutoka Lubumbashi. Timu ya kandanda ya TP Mazembe hapa Lubumbashi, ambayo itawakilisha msimu huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye Ligi ya Mabingwa barani Afrika, imesaini majuzi mkataba na kocha Rodolfe Duverne raia kutoka Ufaransa kama mkufuzi wa mazoezi ya mwili ya wachezaji wa Tipi Mazembe. Yusufu Atenai pia mshambuliaji hatari kutoka Togo amesaini mkataba wa kuichezea timu ya TP Mazembe kwa muda wa miaka mitatu. Watani wao wa Central Lupopo ambao wanawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho la bara la Afrika itacheza raundi ya 16 bora dhidi ya timu ya Deportivo ya Angola. Kaozi Kosha, VOA, Lubumbashi na tumalizia nchini Rwanda. Timu ya jiji la Kigali ASC Kigali yatawazwa ya mabingwa wa supa kapu jana, baada ya kuwabwaga mabingwa watetezi wa ligi kuu ya soka APRFC kwa njia ya matuta tano kwa tatu. Mwanamchezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali anatuarifu zaidi. APR ilitawala mchezo, lakini safu ya ushambuliaji ilikuwa mbovu. Dakika 90 zilikatika bila kufungana, ziliongezwa dakika 30, wakashindwa kuweka kimiani mabao. Hatimaye mikwaja ya penalti ilipigwa. AS Kigali ikaondoka na ushindi wa magoli matano kwa matatu. Huyu ni Haruna Niyonzima, nahodha wa AS Kigali. Ni ushindi ambao umenifurahisha. Kuishinda timu ya kwanza katika nchi yako si kitu rahisi, so mimi kwangu naweza nikasema alhamdulillahi. Mwenyezi Mungu aweza kutusaidia tukashinda, na kazi inaendelea. Wakati hayo ya Kijiri, ligi kuu ya soka itaanza rasmi tarehe 19 Agosti mwaka huu wa 2022. Basi ni hayo tu katika michezo hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine tena ya michezo. Asante sana Idi Ligongo kwa taarifa hiyo. Basi msikilizaji, sahau pia kuungana nasi kwenye matangazo yetu ya saa tatu kamili za usiku ya Kwa Undani, ambao tutakuwa na habari zingine moto moto kwa undani zaidi, hali kadhalika matangazo yetu ya alfajiri hivi sasa. Basi ndivyo tunakamilisha matangazo haya. Pia angalia mtandao wetu wa voaswahili.com kwa habari zaidi za uchaguzi na matokeo ya uchaguzi huko nchini Kenya na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walikia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi, jina langu ni Sunday Shomari, mwenzangu Idi Ligongo, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jikuu la Marekani Washington DC.