The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hai, basi msikilizaji, ni siku nyingine tena ya Ijumaa tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express tukitangaza kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Ninakukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo na siku mwenzangu Kennes Bwire. Naam, Kennes Bwire, tuko naye hii leo. Tunatisha kwelikweli, lakini macho, masikio, miili, ama naweza nikasema kwamba zile eh, sensa zote tano za mwanadamu <laughs> ziko kwa Bwana Wefula uh, Chebukati <laughs> <laughs> sensa zote za mwanadamu eh? Sensa zote za mwanadamu zimemwangukia bwana Chebukati na tume yake ya IEBC. Kulikoni, tunasubiri tujue nani ni nani na nini kinaendelea tufanye mambo mengine, maanake unajua Bwiri, kuna uh, ligi zinaanza hapa, kwa hiyo tume, tume, tume switch off kidogo mm, eh, ule mpango wa kuangalia nini kinaendelea kwenye hizi ligi, na tumejikita zaidi kwa bwana Chebukati na tume yake ya IEBC, lazima asafishe amalize kwanza ndiyo turud Rudishe zile ligi zingine ziendelee, sio yeah? Ndo maana yake. Kwa hiyo tutakuwa na masuala ya uchaguzi wa Kenya kama kawaida eh, lakini siku ya Ijumaa hii leo tunakuwa na masuala ya burudani na michezo tukiangazia viwanja mbalimbali, kumbi mbalimbali za burudani ah, nini ambacho kinafanyika eh, kuelekea mwishoni mwa juma, lakini tutaangazia vilevile barzani eh, na swali letu leo na yale ambayo yanavuma kwenye mitandao sasa. Kenesi Bwire unaofuatilia kwa karibu sana huu uchaguzi wa Kenya, nini ambacho unakiona vijana ambacho mpaka idakika hii wana kilalamikia sana? Uh, mara hii niseme kwamba tume ya uchaguzi yani tume huru ya mipaka na uchaguzi IBC mm. imewapata Wakenya wote nitumie neno la Kiingereza off guard yeah, yani kutojitayarisha. Hata vyombo vya habari pia vya Kenya vilipatikana mm. off guard mm. mm -hmm. tumezoea kwamba tunasubiri tume ya uchaguzi IBC itupe matokeo na tujue nini kinachoendelea. Ilivyofanya IBC, aliyekuja na mfumo huo, nafikiri kama waandishi, baada ya haya tumtafute tuketi naye chini atuambie vizuri kwamba kila kituo cha kupigia kura kilikuwa kinapiga picha ya matokeo na, mm -hmm, kutuma mm -hmm, na kila mtu anapata nafasi ya kupata ile fomu. Kwa hivyo Chebukata alisema, si mulitaka nifungue sava mwaka elfu mbili kumi mm -hmm. mm -hmm. na saba, ndiyo nimewapa ruhusa, fungueni wenyewe na mjumulishe hayo matokeo. Sasa ikawa kila mtu aingie humo ndani atafute hesabu zake. Chebukata akakaa kando, kwanza awache muhangaike, mzungumze <laughs> mumie amenyamaza yeah. tu na baada ya kushindwa mnakuja kwake anawapa matokeo mnayojua sasa kikubwa ki, ki, sasa hivi ni ile hali ya namna namna gani wakenya wanakabiliana na ile hofu ule mshawasha wakataka kujua nini kinaendelea nimezungumza na mkenya pia ni mwandishi wa habari Michael Were nikamuuliza kwamba um, tulitarajia kwamba labda siku ya kupiga kura usiku baada ya masaa kidogo tunajua nani anashinda nani ameshindwa lakini tumejua za MCA wawakilishi wa kaunti, wabunge, maseneta, magavana, lakini tiketi kubwa ni pale urais. Nini kinaendelea? Nasema wakenya sasa, hofu ni nyingi, na kwa sababu hawawezi mlaumu Chebukati na IBC, inabidi watafute mbinu za kukabiliana na hofu. Wanatumia mbinu gani? Zile porojo, propaganda kwenye mitandao, kila mmoja ama, inategemea unashabikia nani, unavutia upande wako, wengine wakiwa hawana hata la kusema, um, ni ku mbinu ambayo natumia kwa sasa ni ile tunasema encouragement, yani kujipa moyo tu eh, kwa kile zile fake news ama zile taarifa ambazo ni za uongo, labda pengine ku, za ku- kuponda upande wa, wa, wa, wa pili na labda pengine kutoa maneno ambayo yanaonekana kuwa ni kwa faida ya mba, chama ambacho ama kwa faida ya rais ambayo natarajia atangaze. Kwa hiyo ni kutokana zile taarifa tu kizushi tu mitandao, ndio kidogo labda pengine napatia watu eh, moyo kutulia na kusubiri matangazo rasmi kutangazwa na Idi. Zimejaa kweli kwenye mitandao ya kijamii, kila mm -hmm. mtu anaachilia taarifa za porojo mm -hmm. hata naona viongozi ambao wanaheshimiwa pia wameanza kutoa taarifa za porojo kila mtu anasema, tulieni tumeshinda. Kila mtu anasema, huyu ndi anayeshinda, lakini hakuna anayetoa hesabu ya kuonyesha anayoyasema ama kuthibitisha anayoyasema yaani, kila mtu sasa anatafuta, nikikutana na ile ambayo nampendelea Idi, lakini nikikutana inayozungumza kuhusu Bwire anaiondoa, natafuta ile ya Idi ndio nasoma sana, inipe angalau ari kwamba ni ukweli, lakini wapi? Hayo yote si ukweli. Chebukati ndiyo msema ukweli. Na je, maafisa serikalini wanasemaje kwa hizi taarifa za porojo Michael? tume huru ya uchaguzi nchini Kenya imeweka wazi kwamba wao wanawajibika katika kupata stakabadhi zote, ambazo ni karatasi zile ambazo zilikuwepo katika vituo mbalimbali vya kupigia kura, na kila mmoja baada ya nyingine inakaguliwa na kuhakikiwa kikamilifu katika kupiga hesabu na kujumuisha kwa uhakika, kisha wanahakiki na kupata matokeo iliyo sawa. Kwa hiyo tume ipo ange kabisa, wengine kwa maana vyombo vya habari wana uhuru wa kufanya hivyo kwa mtazamo wao, maanake tuvuti ipo wazi, lakini kubwa zaidi tume huru inadhibiti kila kitu kwa sasa hmm. Tuvuti iko wazi mm -hmm. Ingia pale ukiona kama Chebukata na kuchelewesha ingia mle upate hesabu zako, lakini Chebukati ana wa, ana umri, ana muda wa siku saba kikatiba kutoka ile siku iliyopigwa kura mm -hmm, kukupatia majibu. Kwa hivyo ana muda hadi uh, jumatatu jioni ama Jumanne asubuhi. usimpeleke mm -hmm. mbio Amekufungulia saba pige <laughs> hesabu mwenyewe na ulifundishwa hesabu eh, za jumlisha toa, jumlisha hey, toa. Kinyang'anyiro kikali ni kati ya William Ruto na Raila Odinga, wanasema unyo kwa unyo, wanafatana kwa fatana. mm-hmm. Hmm kamtoa nyoka kapangoni, hey, hey, usijenizingua. Basi ni Willi Paul anakuambia, chokoleti. Unakula chokoleti wewe kene? Uh, bwasi sana, siniuliza sababu, um, najaribu kuzuia vitu fulani kuingia kwa mwili kila mara mm -hmm. Mm, najaribu kumsikiliza mwalimu wangu wa biolojia tu mm -hmm. Biolojia hmm. Unanikumbusha mbali kwelikweli hmm. Haya basi, tusonge mbele na moja kwa moja tuelekee kwake Abdu Shakur. Abudi yuko kwenye line ya simu hivi sasa. E bwana Abdu Shakuru, bwana, sisi huku matumbo joto kwelikweli, sijui kwamba na wewe una una hali hiyo hiyo ama iko vipi? Tuko hivo hivodahivo yeah? Hivo watu kila wa pembe anatunga lake. <laughs> Kila mtu anasema anachotaka, yani wasiwasi umeongezeka kupita kiasi, lakini mm -hmm, kwa vyovyote vile tunasubiri matokeo sisi. Kinachotufanya matumbo ayo joto, tunasema vipi, mbona mambo hayaendi. Lakini nyinyi mna mambo mengi, kwa kwa sababu mko kwenye ile wanasema, ah, mko kwenye kwenye ground kabisa. Eh, nini ambacho kinawapa hofu hasa hapo kwa hivi sasa, ama kile ambacho mnatarajia kukiona kinafanyika? Hofu inatokana na kwamba haifahamiki kitu gani IEBC inafanya baada ya kuanza kutangaza matokeo jana, kuzuia alafu kuja kuendelea hivi sasa, na punde tu wametoa taarifa. Maanake katika kipindi hicho cha toka jana mpaka hii leo pamekuwa na uvumi kwamba kumekuwepo na udukuzi, chombo kimepatikana. Wamesema hakuna udukuzi, hakuna chochote kilichotokea. Ni kwamba wanasubiri matokeo stakbadhi rasmi kutoka maeneo mbalimbali mbali ambayo bado hazijafika kuweza kulinganisha na maswa, na stakbadhi kutokana na, kutoka na, na internet. Kwa sababu wamesema wanasubiri kwa ujumla ile fomu 34A karibu mia mbili na tisini na hadi kufikia jana alikuwa wamepata themanini na tisa au tisini hivi. Kwa hivyo unaona kwamba wanasubiri vyeti karibu mia mbili. Kwa hivyo wamechelewesha kupata matokeo rasmi. Shakuru, wanasubiri hii vyeti. Viko wapi? Si vipo mikononi mwa maafisa wa IBC. Sasa viko katika mikononi, lakini katika kaunti hizo wameshapeleka helikopta hii leo kwenda kuzitafuta, maanake kumbuka kwamba ziko katika kaunti mbalimbali kote Kenya. Pili, katika kiwango hicho cha kaunti kuna mivutano. Mfano, hapa Kibira kuna mvutano kati ya mbunge wanawake Pasares na mpinzani wake, hisabu hazijamalizika, wa na hawawezi kupeleka cheti ya 34a bila ya kukamilisha matokeo yote. Utakuta kaunti nyinginezo kuna wagombea wa kiti cha gavana ambapo hakijamalizika. Kwa hivyo, kila kaunti lazima ihakikishe kwamba matokeo ya nafasi sita, ambao watu walipigia kura, zimekamilika, wamekamilisha hesabu, ndio wapeleke kule katika makao makuu. Kwa hivyo, wanasubiri yale matokeo yaliyotiwa saini na wale wagombea. Mtu aliyoshinda anatia saini katika hati hiyo, ndipo waipeleke sasa. Kati ya hapo kuna mivutano kadhaa zimetokea, na nawadhani ndo imesababisha vilevile. Shakur, labda ungetueleza kwa uh, viti vingine kwa mfano vya ugavana, ubunge na useneta uh, kwenye sehemu mbalimbali e, hali kiujumla inaonekana, inaonekana vipi katika mwelekeo huu wa uh, uchaguzi wa hapa? Watu wakiendelea kufanya hisabu zao, ni kwamba inaonekana chama cha au muungano wa Azimio katika upande wa governor umepata viti vingi zaidi. Kuangalia mwishoni hapa, nimeangalia katika mtandao na vituo vya redio, inaonekana huenda akapata kati ya ishirini na thelathini viti vya governor ambapo chama cha Ruto au muungano wa Ruto UDA imefanya vizuri katika eneo la kati central na Rift Valley imechakua viti vyote vya gavana, lakini vilevile vile, wanawake wameweza kufaulu katika kuchukua nafasi za gavana vilevile, na hayo ni bado kuweza kujua idadi halisi, kwa sababu yote haya yanatokana na matatizo haya yanayojitokeza hivi sasa. Asante sana Abdu Shakur Abud, maanake sisi tunaendelea kuwa na lile joto japokuwa hapa studio anasikia baridi lakini nadhani ba, <laughs> sio baridi ya kisiasa hapana. Baridi ya Chebukati hapana. Abdu Shakur anajua studio ilivyo, inabidi mwelekezi wetu Aida Isa kuje apandishe kiwango cha joto kidogo, esi iko chini zaidi. Abdu Shakur, aihusu siasa. Uwe na wakati mwema, endelea kufuatilia taarifa utatuarifu katika matangazo yajayo. Ngoja kwanza Abdu Shakur, kabla ujaondoka. Una, unajua ule usemi wa presha inapanda, presha inashuka, napanda? hamna hiyo <laughs> hufanyika tu timu yangu asenali ikicheza, sio siasa. Abdu Shukuru <laughs> kazi nzuri, na tutaendelea kukusumbua uh, ama kutaka kutueleza uh, kile kinachoendelea katika vipindi vyetu vinavyokuja uh, kukamilisha uchaguzi huu wa Kenya. Asante sana, na hapa basi sisi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Muungano wa rais wa Senegal Macky Sall umepata ushindi mwembamba katika uchaguzi wa bunge wa mwezi uliopita, kwa mujibu wa matokeo ya mwisho. Hata hivyo, umefanikiwa kupata wingi unaotakiwa katika bunge kutokana na muungano wake mpya. Muungano wa rais ambao unajumuisha chama chake cha Alliance for Republic APR na vyama vingine umeshinda viti 82 vya bunge la taifa lenye viti 165, kwa mujibu wa baraza la katiba katika taarifa yake Alhamisi jioni. Idadi hiyo imeshuka sana ikilinganishwa na viti 125 alivyoshinda katika uchaguzi wa mwaka 2017. Mkuu wa baraza la habari la serikali ya Kenya anasema vyombo vya habari havijakatazwa kusimama kuhesabu matokeo ya kura za uchaguzi wa rais baada ya waangalizi kugundua kupungua kwa kasi katika kuripoti uchaguzi huo wenye upinzani mkali. Mkuu wa baraza la habari la Kenya David Omoyo ameliambia shirika la habari la Associated Press leo hii kwamba hakuna chombo chochote kilichozuiliwa kufanya hivyo, lakini akaongeza kusema kwamba wanataka kuwa na idadi iliyo sawa ya matokeo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema katika hotuba yake ya siku Alhamisi jioni kwamba maandalizi ya mashambulizi ya Russia yameonekana karibu na kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia cha Ukraine ambacho ni kikubwa kote barani Ulaya. Rais Zelenski amesema hakuna yeyote ambaye alitumia kinu cha nyuklia kutishia ulimwengu wote na kwamba pande zote duniani lazima ziwajibike kuzuia uvamizi wa eneo la kinu cha nyuklia hicho. Mpango wa Umoja wa Ulaya wa kurejesha makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 na, na Iran unaweza kukubalika endapo utatoa uhakikisho kwa mahitaji ya Teheran, kimesema chombo cha habari cha IRNA kikimnukuu mwanadiplomasia wa juu wa Iran. Umoja wa Ulaya ulisema Jumatatu kwamba umepeleka mapendekezo ya mwisho baada ya kukamilika mazungumzo ya siku tatu ya moja kwa moja baina ya maafisa wa Marekani na wa Iran waliokutana Vienna. Haya, basi, ni bien amepanga sana maneno, amepanga vizuri na vyombo mm. pia vimekubali sauti yake. Vitu mm. vimekubali sana alafu nasikia pale mm. eh, kuna kitu kinapiga kama eh, kuchi kuchi hotahe unacheza hizo vitu eh? Eh, kuchi kuchi hota he. Kuna mm. wimbo mmoja wa kwenye filamu moja maarufu sana ya India, inaitwa kuchi kuchi hota he. Sasa kuna kuna kitu kina kinapiga pale na saprine dekai. Acha kuunganisha maneno yako, hata hiyo si kile unachoimba eh. Nenda nenda, najua mzee hata maneno nayozungumza unayoimba hayo hata ipo sawa. Na kabla kufunga matangazo, niombe nirudie tena nitaisema nimekubali kutoka <laughs> idhaa ya Kiswahili, Kiswahili ya Sauti ya Amerika kumi na moja uh -huh. igonge kumi na moja uh -huh. kwa moja, uh -huh. ah, <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> moja tuelekee katika jicho letu, na Lucy anaangazia namna gani vijana wanaweza wakasaidiwa katika kujihusisha na masuala ya kilimo. Lucy, karibu sana. Karibu msikilizaji katika jicho letu. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, na hapa leo tunaangalia nini kifanyike kuwavutia vijana kuweza kupenda na kujikita katika kilimo, kuwasaidia kuondokana na ukosefu wa tatizo la ajira. Nipo na moja kati ya watoto wa maafisa kilimo wastaafu. Naamini anayo mengi ambayo amejifunza kutoka kwa mzazi wake. Ndiyo, yapo mengi ambayo yanapaswa kufanywa, lakini baadhi ni pamoja na kufundisha somo la kilimo kuanzia shule za msingi kabisa ili kuweza kujenga msingi kwa wanafunzi wakiwa wadogo, kukipenda kilimo lakini pia kufahamu kilimo kwa undani. Uh, kwa sababu naongea hivyo kwa uzoefu. Babangu mzazi mimi ni afisa kilimo mstaafu. Unapopiga stori na baba, ameshawahi kukuambia kwamba ni kitu gani kilimfanya yeye akapenda kilimo na mpaka kikampelekea yeye kusoma kama taaluma. Uh, wao walifundishwa masomo ya kilimo toka wakiwa shuleni kabisa. Kwa hiyo hata mtu anapokuwa likizo, anapokuwa shule ya msingi ama sekondari ama chuoni, anapokuwa likizo nyumbani, anakuwa anafanya kile kilimo kwa vitendo. Kwa hiyo hiyo inamsaidia kuweza kutambua fursa ambazo zipo katika kilimo kufanya kwa vitendo, kuliko tu mtu amekuwa mkubwa hajui chochote kuhusu kilimo. Unajua kila kazi inahitaji pia mtu awe na uzoefu, kwa mtu hawezi akakurupuka tu kubwani, labda miaka thelathini ishirini na kitu, namwambia aanze kujiajiri kwenye kilimo wakati hajui chochote kuhusu kilimo, hajawahi kufanya practice, hajawahi kujua kinaendeshwa vipi. Kwahiyo mi nafkiri msingi ukianzia kufundishwa yayopo masomo ya kilimo pia hata kuanzia shule za msingi mpaka sekondari na vyuoni, afu mtu atachagua kisha kuwa mkubwa kwamba anataka kuendeleza kilimo. Hata kama anachagua kilimo, lakini inakuwa ni katika misingi ile ya kwamba anakielewa kilimo vizuri, anajua fursa zake, anajua jinsi ya kuweza kukabiliana na changamoto ambazo zitakuwa zinaibuka. Kwa upande wa serikali, unafikiri nini kiweze kufanyika kuweza kumsaidia kijana kuweza kutunga sheria na kuwa na sera ambazo zinamwezesha kijana kuweza kumiliki ardhi E, unajua vijana wengi hawaaminiki sana katika katika, katika um, ule muktadha wa kwamba kijana anaweza kuwa namiliki ardhi, kumilikishwa ardhi. E, tunaona kwamba mashirika mengi ama msisitizo mkubwa sana umekuwa umewekwa kwa wanawake labda na watu wazima, lakini inapokuja katika swala la kijana kuwa na ardhi yake, bado tunaona sheria na sera hazisapoti sana swala hilo. Kwa hiyo mi naona pia katika serikali kuna hilo la kufanya lakini kingine ni kuhakikisha masoko ya biashara za mazao ya chakula pamoja na, na mazao ya biashara linapanuka sana lina lina linakuwa lina kubwa, hasa kwa kuvuka mipaka ya Tanzania. Sasa hivi tuna fursa nyingi. Kwa mfano kama tuko katika jumuia ya Afrika Mashariki, nchi zinazidi kuongezeka, kuna Kongo imeongezeka juzi, kwa hiyo fursa za kibiashara zinazidi kupanuka. Kwa hiyo serikali ijitahidi kutafuta masoko ya nje pia ya kilimo, ili mtu anapokuwa anajiingiza katika biashara ya kilimo anakuwa na uhakika wa soko, wakati siku zote ni ukuta. Msikilizaji, hapa ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo. Mimi naitwa Lucy Patrick, VOA Express, vijana na kilimo. mm -hmm. Iko kazi hapa kuwekeza katika kilimo, kuna hela unajua... unajua vijana, wakati mwingine yeah, inabidi tutafute mbinu mbadala ya kufanya, kama utafanya kilimo kiwe kama kinaendana, ikawa kama ni fasheni fulani hivi lakini mi nafikiria nchi zetu pia zingeekeza katika kilimo, badala ya kumpa mtu jembe. mm -hmm. Tupate matrakta. Unapoendesha lile trakta mm. Unaendesha kama kijana, lakini huku unalima, lakini ukimpa <laughs> mtu jembe, jamaa hiyo yeah, vitu vilipitwa na wakati. Haya basi, Kenesibwre, tuende tukamsikilize J Melody, anakuambia shuga, sasa shuga. mm -hmm. E, basi naona hapa Mwangalizi anachanganya mambo hapa, anasemaje? Eh, amechanganya mambo hapa, anasemaje? huyu ni Bien, Bien bwana. Eh, e, bwana sauti unaisikia kabisa hii. Unajua jamaa ndo kama ameshikilia nembo ya sauti soul, vile ukisikiliza sauti yake unajua kabisa hii ni sauti soul hapa. hmm. Inauma sio? Anakwambia inauma <laughs> Haya basi, ni Bien huyu, anafanya kazi kivyake vyake siku hizi, kidogo tunaona sijui, ameshakubaliana na Sauti Sol, lakini mfarakano huo unaanza kama hivi taratibu taratibu, makundi mengi, huo ni mjadala wa siku nyingine. Sasa moja kwa moja tuelekee katika burudani na masuala ya michezo. Josephat Kioko, tu tupashe yale ambayo e, wewe umeona kwamba ya msingi kwa juma hili, kutueleza juu ya burudani na e, michezo. TP Mazembe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Simba ya Tanzania ni miongoni mwa klabu 24 ambazo zimeteuliwa na shirikisho la mpira wa miguu barani Africa, CAF, kushiriki mashindano hayo makubwa yaliyozinduliwa hivi punde ya Africa Super League. CAF ikishirikiana na FIFA wamezindua michuano hiyo wakati wa hafla iliyoandaliwa huko Arusha, Tanzania, wakati wa hafla kubwa kuadhimisha miaka 44 ya shirikisho hilo michuano hiyo italipa hadi dola za Marekani milioni mia moja kwa washindi, ikiwa mshindi wa kwanza atakabiliwa dola milioni kumi na moja. Michuano itaanza mwakani, yaani mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Katika hafla ya kuzindua michuano hiyo, rais wa CAF Patrice Motsepe amesema hii ni historia katika bara la Afrika na kuleta faida kwa klabu azima. Kuu ni kuongeza wachezaji na klabu zao mapato Naye rais wa FIFA Jan Infantino ameataja kama mafanikio makubwa kuwa na michuano hii ya Afrika, lakini pia klabu zitakoshirikishwa haziingii bila masharti. Kigezo cha kwanza ni klabu kuwa na chuo cha mafunzo ya vijana, na cha pili ni kuwa na timu ya kandanda ya wanawake. Kando na TP Mazembe na Simba ya Tanzania, ya klabu zingine ni kama vile Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Al Hilal ya Sudan, Wydad Casablanca ya Moroko, miongoni mwa klabu zingine. Lakini uzinduzi huo wa Africa Super League haujetu hivi hivi bila kuwa na hisia mseto kutoka kwa mashabiki na Waafrika kwa jumla. Tebogo Fela hajaandika uko wapi katika mtandao wa Twitter, anasema Cup's worst ever decision. Naye George Sn pia ameandika wa Kiingereza katika Twitter akisema it's worthy for try but where is Cup getting all this money I thought they were broke. Yani, alidhani wamefilisika ndiyo. <laughs> mambo ya mpira wa miguu hayo katika bara la Afrika na sasa nikamilishe na burudani. Uchaguzi wa Kenya uliomalizika hapo juzi, Agosti tarehe kumi, umeshuhudia wasanii mbalimbali wakijitosa katika uwanja kutafuta uongozi wa kisiasa. Felix Odiwor maarufu kama Jalango, huyu ni msanii wa ucheshi na pia mtangazaji wa redio. Amefaulu kuingia katika bunge la Kenya akiwakilisha eneo la Lang'ata, Nairobi. Jalango amechaguliwa baada ya kupata wafuasi wengi sana vijana katika uchaguzi huo, lakini pia amemwondoa kiongozi mwingine kijana Nixon Korir akimshinda kwa karibu kwa wingi wa kura. Lakini tukio mmoja wamelifanya wakati Jalang'o akienda kutawazwa kwamba ni mshindi, Nixon Korir ameandamana naye pale kituoni, wakasalimiana akipewa cheti cha ushindi. Na huyo huyo Korir akaingia katika mtandao wa Facebook na kusema chuki si siasa, wamekumbatiana. Na Wakenya wakaingia katika mitandao wakisifu hatua hiyo wakisema kweli Kenya inahitaji viongozi vijana naye Jalang'o akijibu kwa hotuba yake ya kwanza amesema anamkaribisha Nixon Korir wafanye kazi pamoja kuendeleza mji wa Nairobi. Wengine waliojaribu katika usanii huo huo wa ucheshi, MC Jesse alijaribu kugombea ubunge kaunti ya Meru, hakufaulu. Eneo la Mathare, Nairobi, maarufu kwa kuwa na mitaa ya vitongoji duni, imeshuhudia wasanii wengine wawili. Bahati ambaye jina lake ni Kevin Kioko amejaribu pia kugombea ubunge kupitia chama cha Jubilii lakini ameshindwa kufaulu. Lakini hapo hapo Madhare, msanii mwingine eko Dida amechaguliwa kwa diwani na kuwakilisha wananchi katika bunge la kaunti ya Nairobi. Basi naona kwa sasa ni hayo niliyotayarisha katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko. Kazi safi eh. Idi, unaonaje kwamba viongozi wakianza kusalimiana kukiri, tumeshindwa wakiandamana, eh, waki hadi katika, katika, katika kituo, huyu anachukua cheti, huyo anampigia makofi, ni ishara njema ya kukomaa, na ndicho ambacho kinahitajika kwa kweli, kwa sababu inapoonekana hivyo maanake ni kwamba wale wananchi wa kawaida wanaona mambo yamekwenda vizuri. Sasa tuliuliza swali, tusisahau mm, la leo tukauliza kwamba, je, matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Rwanda yanaashiria ya, ya mwelekeo gani baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, hili swali kwa kweli limevuta e, hisia za watu wengi, na nikianza naye Bakare Sume anasema, kwa kweli kinachotakiwa ni kuelewana baina ya nchi hizo mbili majirani, ili kuepusha yoyote anayoweza kutokea katika uh, mataifa hayo mawili. Bange Bei anasema, Marekani inastahili kuwasaidia hawa majirani wawili kupata suluhu. Basi sisi tunakamilisha hapa matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo, Kennesi Bwira upande wa pili, Aida Isa BMJ Muridhi alihusika katika kusimamia. Sisi tunasema shukran kwa kuwa nasi na kila laheri kwa wote mlioko Kenya. Tuwe watulivu tukisubiri matokeo ya mwisho kutoka kwa IEBC Chebukati na fikira atakwa nanisikiliza. Shukran kwa kuwa nasi.