Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano Agosti 10 mwaka 2022. Nalo jina langu Harrison Kamau na mimi inaitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo plus 255 Global Radio Dar es Salaam Tanzania, Redio Sunrise Arusha, KIS FM Mwanza Tanzania, Redio Maniema namba 1 Kindu DRC, Redio Malaika Lubumbashi DRC, Sasa Redio Bungoma Kenya, Sauti ya mwananchi na Kuru Kenya pamoja na UBC radio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Zoezi Kenya la upigaji kura nchini Kenya lakamilika huku uhesabu wa kura ukianza mara moja. Lakini je, ni yapi baadhi ya mambo yalijitokeza wakati wa zoezi hilo katika vituo mbalimbali vilivyopitia mbali? Hapa Nairobi sikushuhudia wanawake kwa wingi kama mtu angedhania wanawake, waliko watu wazima, wazee walijitokeza, lakini vijana kweli hawakuwepo katika uchaguzi. Katika taarifa nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken asema kutiwa wasiwasi wasi na taarifa kwamba Rwanda inaunga mkono waasi wa M23 huko mashariki mwa DRC. Hivyo ni vidokezo tu vya habari au taarifa tulizokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumanne amesema Marekani ina wasiwasi na ripoti za kuaminika kwamba Rwanda inawasaidia waasi wa M23 huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuibuka tena kwa kundi la M23 katika eneo la mashariki mwa Kongo lenye machafuko kumezidisha mvutano kati ya majirani hao wawili, huku Kinshasa ikishtumu Kigali kwa kuwaunga mkono waasi wa M23. Blinken alizungumza mjini Kinshasa ambako aliwasili jana Jumanne katika ziara yake katika mataifa matatu ya Afrika na kukutana na rais Felix Chisekedi. Rwanda alikanusha madai hayo, na Blinken anatarajiwa kufanya ziara nchini humo wiki hii. tuna wasiwasi mkubwa na ripoti za kuaminika kwamba Rwanda ililiunga mkono kundi la M23, Blinken alisema katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Kinshasa. Ameongeza kuwa halifumbi macho swala hilo na atalijadili na rais wa Rwanda Paul Kagame. Amesema ziara yake katika eneo la maziwa makuu ni kuhakikisha uungaji mkono wa Marekani kwa juhudi za upatanishi zinazoongozwa na Angola na Kenya ili kuziwia machafuko zaidi, kumaliza mzozo na kuheshimu mipaka ya DRC. Milipuko miwili iliuwa wanajeshi 15 wa Burkina Faso Jumanne, jeshi limesema, likiwa shambulio la hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi kama hayo, wakati nchi hiyo ikipambana na uasi wa wanamgambo wa Kiislamu. Milipuko hiyo miwili kwa kutumia vilipuzi ilitokea kwenye barabara kutoka Burzanga kuelekea Jibo katika eneo la kaskazini, ofisi kuu ya jeshi imesema. Taarifa ya jeshi imesema hasara katika matukio hayo mawili ni wanajeshi 15 waliouawa na mmoja aliyejeruhiwa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa moja ya magari katika msafara ambayo ilikuwa imebeba wanajeshi ilikanyaga kilipuzi karibu na wilaya na Msiguia katika mkoa wa Bam. Kifaa cha pili kililipuliwa kwa mbali na kusababisha maafa mengi, wakati wanajeshi wakililinda eneo hilo ili kuwahudumia waathirika, taarifa ya jeshi imesema. Wanamgambo wa Kiislamu wenye ngome katika nchi jirani ya Mali walianza kuendesha mashambulizi ya kuvuka mipaka dhidi ya Burkina Faso na Niger. Nchini Burkina Faso, mashambulizi yanayofanywa na, na wanamgambo hao wa Kiislamu wenye uhusiano na Alqaida na kundi la Islamic State yameua maelfu ya watu na kuwalazimisha wengine milioni moja na laki tisa kuhama makazi yao wakati akilenga kuwa tena kwenye kinyang'anyiro cha urais wa marekani mwaka elfu mbili ishirini na nne rais wa zamani wa marekani donald trump amejikuta akikabiliwa na uchunguzi kutoka serikali kuu na jimbo kwa masuala kadhaa yaliyofanyika muda mfupi baada ya kushindwa kwenye uchaguzi uliopita. Harrison Kamau anaarifu zaidi Uvamizi wa maafisa wa idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, kwenye nyumba yake ya kifahari ya Malago jimboni Florida Jumatatu ni hatua ya karibuni zaidi kwamba uchunguzi dhidi ya rais huyo wa 45 wa Marekani unaendelea. Ripoti zinasema kwamba wachunguzi walikuwa wakitafuta nakala muhimu za serikali ambazo wanadaiwa kuchukua wakati wa kuondoka Washington mwaka uliopita. Uchunguzi huo uliamriwa na mahakama na huenda uliidhinishwa na maafisa wa ngazi ya juu kwenye wizara ya sheria. Hata hivyo hakuna taarifa za kina kuhusiana na uchunguzi huo wala jina la jaji aliyeamuru kutolewa. White House ikisema kwamba haikufahamishwa kuhusu hatua hiyo mapema. Chini ya sheria inayolinda rekodi za rais ya mwaka wa 1978, rekodi zote za rais pamoja na makamu wake zinabaki kuwa mali ya umma hata baada ya kuondoka ofisini. Takriban mwaka mmoja baada ya Trump kuondoka ofisini, anasemekana aliingia kwenye nyumba ya makumbusho ya kitaifa na kubeba maboksi 15 yenye nakala muhimu kutoka wakati wa uongozi wake, baadhi zikasemekana kuwa ana taarifa muhimu za serikali. Maafisa waliofanya msako kwenye nyumba yake wanasemekana kupata nakala zaidi ambazo Trump hakurejesha kwa serikali baada ya kuondoka madarakani. Trump kwa upande wake amepunguzia uchunguzi huo, akiutaja kuwa kisiasa na unaolenga kumzuia kuwania urais kwa mara nyingine mwaka wa 2024. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Guinea iliyoteuliwa na jeshi imelivunja vuguvugu la upinzani nchini humo lijulikanalo kama National Front for the Defence of the Constitution, FNDC, chini ya amri iliyothibitishwa na shirika la habari la AFP Jumanne. Muungano huo unaojumuisha vyama vya siasa, vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kiraia uliongoza maandamano dhidi ya rais wa zamani Alpha Conde kabla ya kuondolewa kwake madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mwaka jana. Mvutano umekuwa ukiongezeka kwa miezi kadhaa kati ya FNDC na utawala wa kijeshi na kuibua, katika taarifa ya muungano huo siku ya Jumatatu ukisema kwamba utafanya maandamano Agosti 17. Amri hiyo ya Jumamosi iliyosainiwa na waziri wa utawala wa ndani Mori Conde ikitangaza kuvunjwa kwa FNDC imethibitishwa na AFP Jumanne. Kundi hilo lilojiteua linaloitwa FNDC limevunjwa kuanzia tarehe ya kutiwa saini amri hii, uamuzi huo, wamesema. Amri hiyo imesema FNDC kwa kuendesha harakati zake inajihusisha na mashambulizi mabaya yanayofanywa wakati wa maandamano yaliyopigwa marufuku, mashambulizi dhidi ya watu wasiokubaliana na itikadi yao, na mashambulizi yanayolenga maafisa wa usalama. Maafisa wa usalama wa Nigeria wamewakamata washukiwa walioshambulia kanisa moja katika mji wa kusini magharibi wa Owo na kuua waumini 40 na kujeruhi wengine wengi. Mkuu wa jeshi amesema Jumanne mauaji hayo ya tarehe tano Juni kwenye kanisa la Mtakatifu Francis katika mji wa Owo, jimbo la Ondo, yalilaaniwa na jumuiya ya kimataifa na lilikuwa shambulio la nadra katika eneo la kusini magharibi lililosalama zaidi nchini humo. Maafisa wa serikali wanasema wanashukia kundi la Islamic State, West African Province liliohusika na shambulio hilo, ingawa kundi hilo kwa kawaida huendesha harakati zake maeneo ya mbali kaskazini mashariki mwa nchi ambako uasi wa wanamgambo wa Kiislamu umekuwa ukiendelea kwa zaidi ya mwongo mmoja. Tuliwakamata wale waliohusika na kitendo hicho cha kikatili huko Owo, mkuu wa jeshi Jenerali Laki Irabor amewaambia waandishi wa habari Jumanne, katika mji mkuu Abuja. Amesema washukiwa walikamatwa katika operesheni ya pamoja iliyoendeshwa na jeshi, polisi na maafisa wengine wa usalama. Irabor amesema washukiwa hao watafunguliwa mashtaka uchunguzi ukikamilika. Yote haya ni katika kumekucha Afrika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Basi swala la uchaguzi wa nchini Kenya bado linaendelea kura, na uhesabu wa kura ukiendelea. Na mwenzetu Abdishakur Abud yuko nchini Kenya, na nataka tuungane naye kidogo, atueleze hali ilivyo, mambo yalivyo usiku, ambao sasa kura, nina uhakika zinaendelea kuhesabiwa, zikiendelea kumiminika. Ah, Shakur, hebu karibu, tueleze hali ilivyo. Uh, Kamau, asante sana. Kwa hivi sasa kura zinaendelea kuhesabiwa, wanashindana Raila na Ruto. Ukiangalia kwa hivi sasa Raila ana asilimia hamsini na Ruto ana arobaini na tisa nukta tano kwa hiyo, unakuta kwamba wamekuwa wakishindana katika kaunti na kaunti na mpaka hivi sasa hatujui nini itakatokea asubuhi ikifika, lakini mtu anaona kwamba mashindano ni makali sana. Vituo vimefungwa, vingine kuna vituo kadhaa vimeendelea na kupiga kura hadi saa tano za usiku. Lakini kwa ujumla vituo vyote vimefungwa. Kuna zile baadhi ya vituo ambavyo kulikuwa na ghasia au kulikuwa na kuchelewa kuwasili kwa vyombo, wameongezwa muda, wamepiga kura mpaka saa tatu za usiku. Kwa hivyo hivi sasa katika vituo mbalimbali mbali, kura zinahesabiwa. Uh, tukirudi katika ka upande wa usalama, mahali ikoje katika nchi yote kwa ujumla? Kwa ujumla nchi nzima nafikiri iko salama isipokuwa, palikuwa na vitu, matukio kadha wa kadhaa, lakini maafisa wa usalama wameweza kudhibiti. Kwa ujumla usalama uko mkali, unaona wanajeshi au kikosi maalum cha GSU wakizunguka, lakini kwa ujumla hakuna wasiwasi na usalama uko katika nchi. Na video tuliyokuwa tumeiona kwenye mitandao hapo jana, wakati wa upigaji kura, mmoja wa wagombea wa urais uh, wa Jakoya akilalamika kwamba kabisa hakupata nafasi ya kupiga kura. Sijui kama kuna ripoti nyingine zaidi ilitokea, sijui kama aliweza kupiga kura ama kamwe hakuweza, maanake alisema kwenye kituo chake hakukuwa na shughuli zozote zilizokuwa zikiendelea. N no, ujakora aliweza kupiga kura baadaye. Kulikuwa na hitilafu, lakini baadaye akapiga kura. Na vituo vituo, kama watu wengi, samahani, watu wengi walikumbwa na tatizo hilo. Kuna watu ambao hawakuweza kupiga kura hata wakaenda zao, maanake mashini ile ya kutambua alama ya kidole ilikuwa inakataa kutoa karatasi. Jina la mtu linakuwepo, akiweka mkono wa kidole chake kwenye mashini, mashini inakataa kumtambua. Hilo ni tatizo lilokumba watu wengi kabisa, lakini waliendelea kupiga kura, kwani walitoa daftari ya wapiga kura iliyoandikwa kwa mkono na wengine wakatumia daftari hiyo mulishuhudia ukosefu wa vijana kwenye shughuli yenyewe au zoezi la upigaji kura. Kwa maanake inasemekana kwamba labda pengine vijana walikuwa na usemi sana kwenye mitandao wakati wa kampeni, lakini vituo vingi vinasemekana havikushuhudia vijana. Labda wewe uliona ukweli wote, katika madai hayo, hilo ni kweli kabisa. Mimi mwenyewe nikajiuliza, mbona vijana hapa hatuwaoni? Tunaona watu wazima ndio wanakuja kupiga kura wanawake vilevile, hatukuwaona wengi. Mimi katika vituo mbalimbali niliyopigia, mbali hapa Nairobi, sikushuhudia wanawake kwa wingi kama mtu angedhania. wanawake waliko watu wazima, wazee walijitokeza, lakini vijana kweli hawakuwepo katika uchaguzi. Asanti sana Abdi Shakur Abud ukiwa Nairobi, Kenya na uh, tutaendelea pia kuleta maswala au habari zaidi za matokeo ya uchaguzi kwenye vipindi vingine vyetu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa jimbo la New Mexico hapa Marekani Jumanne wamemtia mbaroni mwanaume mmoja ambaye wanasema ni mshukiwa mkuu katika mashambulizi ya risasi yaliyoua wanaume wanne Waislamu katika mji wa Albuquerque katika miezi tisa iliyopita mauaji ambayo yameitikisa jamii ya Waislamu katika mji huo mkubwa wa jimbo hilo. Polisi waliisaka gari inayodhaniwa kutumiwa katika uchunguzi wa mauaji hayo. Mkuu wa polisi huko Albuquerque Harold Medina ameandika kwenye Twitter, mauaji ya hivi karibuni yalihusisha mwanaume aliyeuawa kwa kupigwa risasi Ijumaa usiku. Dereva alitiwa mbaroni na ndiye mshukiwa wetu mkuu wa mauaji hayo, Medina ameandika kwenye Twitter. Maafisa wa Albuquerque na New Mexico wamekuwa wakifanya kazi kutoa polisi wa ziada kwenye misikiti wakati wa sala wakati uchunguzi ukiendelea katika mji huo unaokaliwa na waislamu elfu tano kati ya jumla ya wakazi laki tano na elfu sitini na tano mashambulizi hayo ya risasi yaliyovizia wanaume hao wenye asili ya afghanistan na pakistan yameleta hofu kubwa kwa jamii ya waislamu wa albokriki familia zilianza kujificha majumbani mwao na baadhi ya wanafunzi wa pakistan katika chuo kikuu cha new mexico waliondoka mjini humo kwa hofu. Mauaji ya mtu wa kwanza yalitokea mwezi Novemba. Wanaume wengine watatu waliuawa katika wiki mbili zilizopita. Marekani inasema itatoa dola milioni 89 kusaidia kutegua mabomu ya ardhini, vilipuzi na vifaa vingine ambavyo havijalipuka vilivyowekwa nchini Ukraine na wanajeshi wa Rusia. Msaada huo ambao umetangazwa Jumanne na wizara ya mambo ya nje kutasaidia kufadhili kutoa mafunzo na kuzipa vifaa timu mia moja za kutegua mabomu katika mwaka ujao wakati wanakabiliana na kile maafisa wa Marekani wanakielezea kuwa tatizo kubwa linalokumba kilomita mraba laki moja na elfu sitini za eneo la Ukraine, ikiwemo asilimia kumi ya mashamba ya Ukraine. Hii ni changamoto ambayo Ukraine itakabiliana nayo kwa miongo kadhaa, afisa mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe amewaambia waandishi wa habari Jumanne. Afisa huyu amelinganisha matumizi ya rasia ya mabomu ya ardhini na vilipuzi na vifaa vya kutegwa ardhini vinavyotumiwa na makundi ya kigaidi kama vile Islamic State inayojulikana pia kama ISIS. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc wakenya katika maeneo mbalimbali wameshiriki katika uchaguzi mkuu hapo jumanne licha ya changamoto mbalimbali ikiwemo hitilafu ya baadhi ya mitambo katika baadhi ya maeneo hata hivyo idadi ya wapiga kura wa kike waliosajiliwa na hata waliojitokeza kupiga kura mwaka huu imetajwa kuwa ya chini tofauti na matarajio ya tume ya uchaguzi IEBC. Sababu mbalimbali mbali zinachangia, ikizingatiwa majukumu mbalimbali yanayoambatana na wanawake, hasa maeneo ya mashambani. Mwandishi wetu Salma Mohamed ana ripoti zaidi Amen kura ipigwe kwa tusisi, kama wakaaji wa Mvita, tuko hapa Mvita Primary School, ipigwe hata kama ni mpaka saa tano. Mama huyu mkazi wa Mombasa anadai kuwa alirauka katika kituo hiki cha kupiga kura cha Mvita mapema, mwendo wa saa kumi na moja lengo ikiwa ni kupiga kura mapema kabla ya kurejelea majukumu mengine ya kifamilia. Hata hivyo, kituo hicho kilikuwa akijaanza shughuli za upigaji kura hadi kufikia saa tatu asubuhi, hali iliyosababisha taharuki. Sisi hatujapata upigaji kura, hakuna hata mtu mmoja. Watu wako nje tele, watu wako kwenye foleni, wengine ni wagonjwa, wengine wana kazi zao, wengine wamesafiri the all work from Likoni kata, wengine tumeandaza majumbani kwetu kwa sababu waamke, hawajapiga kura asubuhi, waondoke waende zao, lakini mpaka dakika ino hiyo exercise bado haijakamilika kwetu sisi. Mama huyu ni mmoja tu kati ya wanawake wengi ambao wamepitia changamoto mbalimbali mbali katika vituo vya kupigia kura nchini. Kama inavyofahamika, zoezi la kupiga kura huwa na mambo mengi ikiwemo msongamano wa watu, na wanawake hasa walio na familia hupata tabu kushiriki zoezi hilo, mbali na vituo kuchelewa kufunguliwa kwa muda unaofaa. Changamoto nyingine iliyoshuhudiwa katika uchaguzi wa mwaka huu ni kufeli kwa baadhi ya mitambo ya kutambua piga kura kiteknolojia hali hiyo pia ilichangia msongamano mkubwa wa watu huku wengine wakivunjika moyo na kuamua kurudi majumbani mwao. Wanawake wanapitia changamoto nyingi sana sana sana sana sana, sana. Bisham safadhili ni mwanaharakati wa wanawake kupitia kura, shirika maipi, la Kenya Women for Change. Changamoto ni nyingi zinazomzuia mwanamke kupiga kura. Kwanza majukumu ya ndani ya nyumba, anaweza kufika asubuhi, akifika akiona foleni nyingi pengine ameacha watoto nyumbani ama amebandika chakula, inabidi aende, akirudi na huo huwa ni uchofu kwake. Wakati wa kuwasajili wapiga kura mapema mwaka huu, tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC iliendesha zoezi hilo, huku ikitilia mkazo zaidi wanawake kujitokeza kusajiliwa. Hata hivyo, kiwango cha waliosajiliwa kilikuwa chini kulingana na matarajio yaliyokuwepo hapo awali. Kama mnavyoelewa SGBV polisi bado zimekwama ndani ya kaunti za bunge la kaunti, kwa sababu hakuna wanawake ndani ya bunge wa kuweza kupitisha mswada huo. Na iwapo kina mama watachaguliwa ndani ya bunge dogo na hata bunge kubwa mambo haya yatakuwa ni ya kale. Katika uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili kumi na saba, idadi ya wa wapiga kura wanawake ilikuwa milioni tisa nukta nne, lakini ni asilimia arobaini na saba tu waliopiga kura na katika uchaguzi wa mwaka huu huenda idadi hiyo ikapungua hata zaidi. Salma Mohammed, VOA, Mombasa. Endelea ya kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwasili Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne kuelezea wasiwasi wake kwamba mvutano kati ya DRC na Rwanda unaweza kusamba katika eneo hilo na kusababisha hali ya ukosefu wa uthabiti. Wachambuzi wa siasa wanasema kwamba Marekani ina wasiwasi kuhusu Rusia na fursa ilizonazo China kwa madini ya dimu huko DRC. Victoria Amunga ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Nairobi, na Harrison Kamau anaisoma ripoti yake kamili. Kipaumbele cha juu cha waziri Blinken katika ziara yake ya siku mbili nchini DRC ni kusukuma kupatikana kwa amani kati ya DRC na Rwanda, ambayo Kinshasa inalaumu kwa kuyaunga mkono makundi ya wanamgambo. Blinken yuko DRC ikiwa ni ziara yake ya pili barani Afrika kama mwanadiplomasia wa juu wa Marekani, ikifuatia ziara ya karibu ya mwenzake wa Rasia Sergey Lavrov hivi karibuni wachambuzi wanasema mahasimu wa vita baridi wanashindania ushawishi nchini DRC ambayo imegubikwa na kasia na mizozo mashariki mwa nchi kwa sababu eneo hilo lina utajiri mkubwa wa madini. Machari ya Munene ni mtaalam wa maswala ya kimataifa. Uh, well uh... DRC ina madini muhimu na yasiyo ya kawaida yanayotumika kwa maendeleo ya viwanda, utengenezaji wa silaha pamoja na teknolojia na Kongo ni tajiri mkubwa wa vitu hivi, na yoyote ambaye anaweza kuwanyima wengine wengine vitu hivi watu wengine basi atakuwa mwenye nguvu sana. Munene anasema mzozo nchini Kongo unadumaza nchi pamoja na jirani Rwanda na mataifa mengine jirani pia, na anasema swala hili linatia wasiwasi mkubwa sana kwa Marekani. Munene anasema kwamba ni rahisi kwa taifa jingine kujipenyeza Kongo wakati wa mzozo huo, na kwa hivyo kuhujumu maslahi ya Marekani anasema kwamba hali iliyoko kati ya DRC na Rwanda huenda pia ikaingia Burundi. Swala jingine la juu ni uhasama wa muda mrefu kati ya DRC na Rwanda ambao unahusu kuibuka kwa waasi wa M23. Kinshasa inasema Kigali inawaunga mkono waasi hao, lakini Rwanda imerejea kukanusha tuhuma hizo za kijeshi. Jeshi la Congo pamoja na tume ya Umoja umataifa, Kongo, Monusko, wa mataifa nchini Congo Monusco mwaka wa elfu mbili kumi na tatu waliangamiza kundi la M23 lakini Novemba mwaka jana majeshi yake yaliibuka tena. Mkurugenzi wa utetezi wa Amnesty International kwa Afrika, Kate Hickson, anasema Marekani ni vyema ilenge katika maswala sahihi ya kibinadamu. Maafisa wa Kongo wanasema kwamba ziara ya watu mashuhuri nchini humo katika siku za karibuni zinainua matumaini makubwa kwa mataifa yanayoendelea yanayovutiwa na taifa hilo. Mshauri wa rais wa Kongo Jean-Jacques Elaka ameambia vyowe kwamba ziara kama ya Blinken huenda ikasaidia Kinshasa kujikwamua tena kiuchumi. Kuja kwake ni ishara ya kwamba nchi ya Kongo inaanza kuvutia. Sitakutajia milolongo ya wakuu wa dunia ambao walitembelea Kongo mwaka huu na mwaka jana, walikuwa wengi sana. Blinken anatarajiwa kukamilisha ziara yake ya Afrika kwa kuitembelea ya Rwanda Alhamisi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunaelekea nchini Tanzania, tukiangazia ukosefu wa ajira unaowakumba vijana wengi ambao wamehitimu elimu ya vyuo vikuu na mifumo mingine ya elimu. Ukitajwa ndiyo tatizo kubwa linalopelekea vijana hao kushindwa kuajiriwa na kujiajiri wanapohitimu masomo yao. Mwandishi wetu Amri Ramadhan wa Dar es Salaam ameliangazia swala hilo kwa kina mijadala kuhusu tatizo la ajira nchini Tanzania limekuwa likichukua sura nyingi. Hii inatokana na ukubwa wa tatizo lenyewe linaloendelea kuumiza vichwa vya watungaji sera na wadau wengine. Kwa mujibu wa taarifa ya uchumi ya mwaka 2018, kila mwaka wahitimu zaidi ya laki nane wanamaliza vyuo katika ngazi mbalimbali za elimu nchini Tanzania. Hata hivyo, uwezo wa kuajiriwa upo chini ya kiwango hicho. Hili linafanyika kwa kiasi fulani kwa kuja kwa sera mpya ya elimu ya mwaka 2 kumi na nne ambayo pamoja na mambo mengine mengi inalenga kuwasaidia wanafunzi kuwa na stadi maalum zitakazowasaidia katika maisha yao ya kawaida mara tu wanapohitimu masomo yao. Khatim Omar ni kijana na mwandishi wa habari mkoani Morogoro, anasema: sambamba na hilo kuna wito wa kuwataka wahitimu kujiajiri na kuwa wajasiri ya mali, na swala hili imekuwa, wakati mwingine, unaona kabisa kwamba uh, nchi imekuwa hivyo na mfumo uh, ajira zimekuwa hazitoshelezi, lakini vile hata mfumo enyewe, kueza kueza ajiri, mfumo wenyewe haumfanyi huyo mwanafunzi kuweza kuweza kufanyaje kujiajiri ya hapo. Ndipo tunaona umuhimu wa masomo ya ujasiriamali yakifundishwa sio viwoni tu, bali hata kwenye makundi ya watu kupitia taasisi mbalimbali au hata wanaoitwa wahamasishaji. Hoja hizi zinashindwa kubainisha chanzo hasa cha tatizo la ajira kwa vijana na nini kinapaswa kufanywa ili kutatua tatizo hilo. Ahmad Kidege, mwenyekiti wa jukwaa la vijana Tanzania, anasema elimu ya ifundishwe kuanzia ngazi ya chini mashuleni, ile elimu ya ujasiriamali. Kijana atoke nao tangu ngazi ya msingi, awe amepata ile elimu mapema ile, ili elimu ili iweze kuondoa zile changamoto zilizopo katika jamii. Hata hivyo, tatizo la ajira kwa vijana pia lina uhusiano na uchumi wa kidunia. Tatizo la ajira limekithiri zaidi kwenye nchi maskini ukilinganisha na nchi tajiri, ingawa nchi hizo pia zimekumbwa na tatizo hilo. Ikiwa nchi tajiri zinanufaika na mfumo uchumi wa uchumi wa ulimwengu, nchi tajiri zimeweka mirija ya kuchukua rasilimali za nchi maskini, badala ya ajira kujengwa ndani faida ya uwekezaji wa nchi tajiri kwa nchi maskini inakwenda kuwekezwa nje. Suleiman Rashidi, kijana anayejishughulisha na biashara ndogondogo, anasema sera hizi za uwekezaji katika uchumi wa kidunia wa soko huria, mtaji unahama na faida inayojengwa haiwekezwi ndani ya nchi maskini, bali inaenda nje ya nchi hizo kujenga ajira nje, jambo ambalo linapaswa kushughulikiwa si biashara. Leo watu wanapozungumzia wa neno ujasiriamali eh, au kujiajiri inaonekana kana kwamba jambo hili ni jipya uh, haijawahi kutokea duniani kabisa. Vijana kujihusisha na ujasiriamali haiondoi umuhimu wa kuwa na uchumi imara unaweza kuzalisha ajira za maana kwa wananchi wake. Tunaona kwamba suala la kuandaa vijana waajirike kwenye soko, swala si kuandaa vijana waajirike kwenye soko bali ni kuandaa vijana ambao watakuwa sehemu ya uzalishaji wa nchi yao. Wakati vijana wanapohitimu masomo ya elimu ya juu hutarajia kupata ajira mapema ili kuweza kupata fedha za kujikimu na maisha, huku serikali na wadau wengine mbalimbali wa maendeleo wakijaribu kufungua fursa mbalimbali mbali za ajira kwa vijana, jambo linaloonyesha bado kuna safari ndefu ya kutokomeza ukosefu wa ajira nchini kutokana na kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya vijana wanaoingia sokoni. Jumaishayaka, kijana na mwandishi wa habari gazeti la Mwananchi lililopo Dar es Salaam, yeye anasema mabadiliko ya elimu kutoka kuwa elimu tegemezi na kuwa elimu ya kujitegemea ni jambo la msingi, linapaswa kufanyika. Lakini jambo lingine ni kwamba mbali na elimu wanazojazwa vijana hawa, basi angalau iangaliwe, kila mtu afundishwe kulingana na mwelekeo wake, kwa sababu katika hii dunia kila binadamu ana kipaji, kwa mtu apewe ujuzi unaoendana na talanta yake. Hii itawezesha kuwa wabunifu katika kile wanachokifanya, itawezesha kubuni vitu vya kufanya basi na kusubiri kuajiriwa na kadhalika na kadhalika. Vijana ndio kundi lenye watu wengi nchini na huchangia kwa sehemu kubwa nguvu kazi ya taifa inayohitajika katika shughuli za uzalishaji mali ili kuboresha maisha na kukuza uchumi wa nchi. Balozi wa Tanzania nchini Nigeria, Benson Bana, ambaye ni mwakilishi wa nchi 15 za Afrika Magharibi, ECOWAS, anasema mitaala ya elimu vyuoni isiwafanye vijana kuwa wachuuzi, badala yake iwafanye kuwa wazalishaji. Vyuo vyetu vya sasa hivi tumebaki kule kule tulikokuwa kwenye miaka ya sitini vianze kufundisha study vivocationalize mitaala yao, ili vijana wanapotoka pale wawe na stadi za kuweza kujiajiri, wasiwe watafuta kazi, wawe wa, wanaotoa fursa za ajira, wanaojenga fursa za ajira. Ni muhimu kwa taifa kujenga uchumi ambao utazingatia swala uzalishaji wa ajira kwa vijana wake kwa kujenga viwanda vya ndani vingi vitakavyotumia malighafi za ndani na zitakazochakatwa na kutumia teknolojia ya ndani. Amri Ramadhani, Sauti Amerika, Dar es Salaam. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Patrick Ndwimana kwa muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumanne amesema Marekani ina wasiwasi na ripoti za kuaminika kwamba Rwanda inawasaidia waasi wa ASU M23 huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Milipuko miwili iliua wanajeshi 15 wa Burkina Faso Jumanne, jeshi limesema, likiwa shambulio la hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi kama hayo, wakati nchi hiyo ikipambana na uasi wa wanamgambo wa Kiislamu. Wakati akilenga kuwa tena kwenye kinyanganyiro cha urais wa Marekani mwaka 2024, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amejikuta akikabiliwa na uchunguzi kutoka serikali kuu na jimbo kwa masuala kadhaa yaliyofanyika muda mfupi baada ya kushindwa kwenye uchaguzi uliopita. Serikali ya Guinea iliyoteuliwa na jeshi imelivunja vuguvugu vugu la upinzani nchini humo lijulikanalo na kama National Front for the Defense of the Constitution FNDC, chini ya amri iliyothibitishwa na shirika la habari la AFP Jumanne. Maafisa wa usalama wa Nigeria wamewakamata washukiwa walioshambulia wa kanisa moja katika mji wa kusini magharibi wa Owo na kuua waumini 40 na kujeruhi wengine wengi, mkuu wa jeshi amesema Jumanne. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Adija Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani nimeshirikiana naye Patrick Mbwima, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.