sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idha ya kiswahili ya sauti a amerika msomaji ni mimi idi ligongo mazoezi ya kijeshi ya china karibu na taiwan ambayo yameonekana kuwa ni ya kichokozi yaliendelea jumatatu licha ya, ya tatu, kupangwa kuwa yamemalizika katika taarifa wizara ya ulinzi ya china imesema jeshi la ukombozi wa watu wa china katika komandi ya mashariki litajikita katika kukabiliana na nyambizi na makombora ya angani kwenye manuari karibu na taiwan haijawekwa wazi ni muda gani mazoezi yatafanyika ama yatajikita wapi china tayari imeshafanya mazoezi makali ya kijeshi ya siku nne katika maeneo s kuzunguka taiwan ikiwa ni mwitikio wa ziara ya spika wa baraza la wakilishi la marekani nancy pelosi aliyoifanya wiki iliyopita pelosi ambaye ni mkosoaji wa china kwa kipindi kirefu aliyetembelea taiwan agosti2 kuonyesha mshikamano wa uungwaji mkono wa marekani kwa kisiwa kinachojitawala china inaona ziara hiyo kama jambo lisilokubalika na ukiukwaji wa sheria za himaya yake kamanda ambaye amekuwa akisakwa na kukimbia wa kundi ambalo limepigwa marufuku la wenye msimamo mkali na kupanga mashambulizi pakistan ameuawa katika bomu la barabarani katika nchi jirani ya afghanistan abduwali anayefahamika kama omar khalid khorasani alikuwa akisafiri kusini mashariki katika jimbo la mpakani la afghanistan paktika jumapili jioni ambapo mlipuko ulishambulia gari yake kwa mujibu wa taarifa za wanamgambo kadhaa na vyanzo vya usalama vya pakistan vya jumatatu kundi la kurasan, la tehrik pakistan ttp na kufahamika kama taliban ya pakistan pia limethibitisha kifo chake kwa kusema taarifa kamili itatolewa muda si mrefu kuhusiana na kifo wa kiongozi wao cuba inaonekana kufanikiwa kupiga hatua jumapili katika kuhibiti moto katika kituo chake kikuu cha kuhifadhi mafuta ambacho kimesababisha kifo cha Zima, afisa mmoja wa zimamoto na kutaka msaada kutoka mexico na venezuela kukabiliana na moto huo shambulizi la radi la ijumaa liliwasha moto matanki manane ya kuhifadhi mafuta katika kituo cha bandarini cha matansas kilichopo kilomita 60 kutoka havana tanki la pili lilishika moto jumamosi na kuwafanya maafisa wa zimamoto na wengine kukimbilia katika eneo la tukio kwa mshtuko watu 16 walipotea katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ametoa mwito wa kuruhusiwa wakaguzi wa jumuiya ya kimataifa katika kinu cha nyuklia cha zaporisia baada ya ukraine na rasia kupeana lawama kutokana na kushambuliwa kwa kinu hicho hivi karibuni kufanywa shambulizi lolote katika kinu hicho ni jambo la mauaji guteres aliwaeleza wanahabari katika mkutano ukraini ilishutumu rusia kwa mara nyingine kwa shambulizi la jumapili katika kituo kikubwa zaidi cha nyuklia barani ulaya na kushutumu moscow kujiingiza katika ugaidi wa nyuklia kampuni ya taifa ya nyuklia ya ukraine imesema vikosi vya rusia viliharibu sensa tatu za mionzi katika shambulizi la jumamosi usiku na kujeruhi wafanyakazi waliokuwepo serikali ya kijeshi ya chad na baadhi ya makundi ya waasi wanaopigana katika nchi hiyo wametia saini ahadi zao nchini katar kabla ya mkutano wa mazungumzo ya kitaifa ya maridhiano yatakayofanyika baadaye mwezi huu hata hivyo kundi kubwa la uasi halikukubaliana na yaliyopo katika ahadi walizowafikiana mkataba wa jumatatu m mjini doha umeataka makundi yote yaliyotia saini kusimamisha mapigano kabla ya mazungumzo yaliyopangwa kufanyika agosti 20 katika mji mkuu wa chad jamena serikali ya kijeshi ya chad imekubali kutochukua hatua zozote za kipolisi ama kijeshi dhidi ya makundi yaliyotia saini katika mataifa ya jirani hata hivyo kundi kubwa na kuu la wasi la fccc halikutia saini makubaliano hayo yaliyoafikiwa na balozi wa myanmar nchini china amefariki dunia hafla jumapili katika mji wa kusini magharibi wa kunming kwa mujibu wa taarifa ya kifo iliyotolewa na chombo cha habari cha serikali na vyanzo vya kidiplomasia mjini beijing taarifa ya kifo cha balozi umopete katika gazeti la wizara ya bango ya nji jumatatu haikuweka wazi sababu ya kifo chake miso wa habari za dunia kutota wshington nini nidiligongo ungana na kennesi bwire katika matandazo ya pwaundani wa undani katika sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken nchini afrika kusini jamhuri ya kidemokrasia ya, ya kongo na rwanda sehemu ya pili tutaangazia uchaguzi mkuu wa kenya zikiwa zimesalia saa chache vituo vya kupiga kura kufunduliwa mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken yupo afrika kwa ziara inayoanzia afrika kusini halafu jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kabla ya kumalizia rwanda ziara yake inajiri siku chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa russia segrei lavrov na rais wa ufaransa emmanuel macron kutembelea afrika linda thomas grenfield balozi wa marekani katika umoja wa mataifa naye amekuwa afrika kwa ziara ya kikazi afrika kusini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na rwanda ni kati ya nchi ambazo hazijachukua msimamo kukosoa rasha kutokana na uvamizi wake nchini ukraine hii ni mara ya pili blinken anatembelea afrika tangu alipoingia ofisini kama waziri wa mambo ya nje mwaka mmoja uliopita mwezi novemba blinken alikuwa kenya nijeria na senegal nion katembo ni mhariri katika shirika la habari la serikali ya afrika kusini kusinisabc nick ni chini ya mwaka mmoja tangu blinken alipokuwa afrika hili halikushuhudiwa na watangulizi wake hasa wakati wa utawala wa rais donald trump kuna ajenda gani ama ajenda maalum marekani inaona afrika kwa sasa Nam, kwa Uh, waziri amesema kuwa ajenda yake maalum ni kuweza kudhidisha ushirikiano wa marekani na bara la afrika katika nyanja mbalimbali zikiwemo mbali, kiuchumi kibiashara pamoja na kitamaduni eh, na pia kushirikiana kwenye ngazi ya kimataifa uh, katika uh, masuala mbalimbali ambayo yanajitokeza kwa mfano huko ukrin uh, na uh, um, um, yeah, ma, mashariki ya kati na pia huko uh, asia ambako hivi sasa um, uh, spika wa bunge wa marekani nasi pelosi alitembelea taiwan na china ika uchina ikaweza ku, ku, ku, kujibu kwa ku, ku hatua kali uh, na kuchukua dhidi yake pamoja na kuanzisha mazoezi ya kijeshi uh, kwa kuizunguka taiwan kwa hivyo haya ni masuala ambayo yaezungumziwa na, na uh, uh, waziri wa mambo ya nce za nje wa marekani uh, anthony anton mbona afrika kusini afrika kusini kwa upekee ameweza kuzunuzia kwamba afrika kusini na marekani vina vi uhusiano wa karibu wa kihistoria kwa kwanza kuanzia utawala ubaguzi wa wali, e, kwa kwa kwamba, uh, utawala ubaguzi wa rangi ambapo wanaharakati wa marekani walihusika pakubwa kwa kuhakikisha kwamba utawala wa ubaguzi wa rangi una komesho lakini pia uh, Uh, marekani ni mshirika mkubwa wa kibiashara wa afrika kusini na amezungumzia uh, kwamba uh, mataifa haya mawili yana biashara karibu ya takriban dola bilioni ishirini kila mwaka uh, kati ya afrika kusini na marekani na uh, marekani ni mwekezaji watatu uh, wa moja kwa moja uh, wa afrika kusini ba, baada ya um, awa ulaya na uchina kwa hivyo ni haya masuala ambayo yameweza kuzungumziwa uh, kati ya u- waziri wa mambo ya nje ya nje na ushirikiano wa kimataifa na lady pando pamoja na, mwen- na mwenzake anton blinken wa marekani waziri mkuu wa rassha segrei lavrov naye pia amekuwa Af- afrika katika siku chache zilizopita ambapo alitembelea mataifa manne anakuja blinken. kuna umoja wa afrika ambao makao meo yake makuu ni ethiopia lakini akaamua afrika kusini je anaiona afrika kusini kama inaweza kuwa mshawishi katika lile ambalo umelitaja hapo awali kwamba anakuja wakati ziara yake inarindimwa pia na vita vinavyoendelea ukrn na kwa namna yoyote kutumia afrika kusini kushawishi mataifa mengine ya afrika ama anaiona afrika kusini kwamba ni mwamba nchi zingine zinaiangalia zaidi bila shaka mwenyewe kauli hiyo ama kwa mandiki hio ambayo ameitaja ameweza kumzuguzia kwamba uh, afrika kusini ni kielelezo cha demokrasia barani afrika pia pamoja na kuwa uh, uchumi mkubwa wa barahili uh, uh, wenye viwanda zaidi wa barahili uh, na pamoja na kuwa uchumi wa pili baada ya nigeria kwa hivyo uh, anayoona afrika kusini pia uh, inashiriki katika kuleta amani katika mataifa mengine barani afrika haswa maeneo yenye migogoro na anasema kwamba haya ni masuala ambayo uh, marekani inaunga mkono na inashirikiana na afrika kusini kuhakikisha kwamba uh, wanaleta tija uh, uh, kwa, kwa bara la afrika haswa katika maeneo uh, yenye ukosefu wa usalama uh, swala ambalo limegusiwa hapa ni u- u- u- u- biashara na ameweza kuelezea kwamba hakuja kuishurutisha bara la afrika ama kuiambia bara la afrika na afrika kusini kwa upekee kuchagua ni nani washirikiane naye kwa sababu kumekuwa na kauli hii kwamba pengine marekani inakuja uh, kulazimisha uh, afrika kusini ichukue mkondo wa nci za magharibi wa kuilaumu urusi lakini kumbuka kwamba afrika kusini imesema kwamba haitaki kuegemea upande wote katika vita vya ukreni na hivi basi ingeona uh, swala la majadiliano na kuleta ma, ma, Uh, usuluhisho kwa mgogoro wa ukreni kupitia njia ya diplomasia uh, lingefanyika na hii, hii ni kauli ambayo imetolewa na waziri wa uh, mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa na ledi upando wa afrika kusini kusema kwamba wanazingatia hilo na afrika kusini inazingatia swala la amani na demokrasia pia uh, akiwa na mkutano na wandishi wa habari eh, muda mchache uliopita eh, wameweza kusema kwamba ni kweli wanapendelea usawa na demokrasia pamoja na kuwa na marekani ina- inawekeza na kutoa masharti fulani fulani kwa mataifa ya afrika pengine wangeneshauri uh, marekani isifanye hivyo na i, i, iangalie ma, maslahi ya taifa kwa taifa na, na ushirikiano wake ushirikiano wa usawa na ushirikiano wa kuheshimiana uh, katika uh, sekta ya uh, kutafuta ufumbuzi wa amani kwa migogoro mbalimbali pamoja na uh, uchumi wa uh, uh, uh, uh, namna hiyo kwa hivyo nikumbusha kwamba pia swala la uh, agoa yani uh, ile uh, ushirikiano maalum wa nchi za bara la afrika uliopitishwa uh, chini ya utawala wa george bush uh, wa pili uh, kwamba kwa bara la afrika sasa zinaweza kuuzia uh, marekani kumbuka uh, uh, uh, ushirikiano huu uli uh, pata mshiki kidogo chini ya utawala wa donald trump uh, sasa ni haya masuala ambayo bado yanaendelea kuzungumziwa na wawili uh, hawa uh, uh, uh, uh, waziri wa mambo ya nce za nje wa afrika kusini pamoja na wanaendelea kujadiliana kuhusu masuala mbalimbali kabla yeye kuondoka hapa nchini afrika kusini na kujielekea za jamhuri ya kidemokrasia kongo na rwanda tumeona kwamba baada ya balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas grnfield kufanya kikao na rais wa uganda yoer mseveni wikendi iliyopita mseveni hatimaye alihutubia taifa akasema kwamba hana nia yoyote ya kununua mafuta kutoka rasia licha ya rasha kuahidi kwamba mafuta yake yatakuwa ya bei nafuu na bei rahisi na kwamba hataki kuingia katika mgogoro na marekani ambayo pia amekuwa rafiki wake wa muda mrefu kwa namna yoyote ziara ya inaweza kuwa kua akufafanua aa vkwazo amba viliekewa vinaweza athiri nchi za afrika endapo zitafanya biashara na ni kwamba sio tu moja kwa moja kuiambia afrika kusini ama nchi za afrika kwamba hatutaki mshirikiane na rsa lakini mnaposhirikiana na rasa haya ndio yatakaywapata na bila shaka haya ni masuala ambayo ameweza kudokeza waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa na lady pando kwamba ah, hawangependelea uh, uh, nchi za afrika kuelezea kwamba mchague nani mtashirikiana naye na mtashirikiana naye eh, kwa namna gani ama kwa njia ipi eh, wanasema kwamba ushirikiano wa kimataifa lazima uwe wao sawa na nhi uwe na uhuru wa kuweza kuchagua nani shirikiana naye na, na ni msimamo upi uh, itachukua lakini uh, uh, kikubwa katika yote ni kuweza kuhu... Uh, heshimisha mkataba ya kimataifa iwemo ushirikiano eh, eh, eh, eh, uliopo chini ya kivuli cha umoja wa mataifa na uh, waziri wa afrika kusini pia ameweza kuelezea kwamba hii eh, hi, hii ni kosa kubwa kwa mataifa mengine lakini kwa upande wa marekani na, na afrika kusini hajaona hilo likitokea kwamba marekani ishurutishe afrika kusini ama nchi yyote barani afrika kuweza kuchagua ni nani washirikiane nayebilas ni maswala ambayo yamekuwa akizungumziwa na uadadishi wa, wa, wa maswala ya kisiasa barani afrika kwamba marekani pengine inakuja kuwashurutisha uh, mataifa ya afrika wa uh, kuchukua mkondo katika ule mgogoro wa ukrain uh, na bila shaka unajua kwamba afrika ina historia ndefu ya ukombozi na uungwaji mkono wa urusi eh, katika kukabiliana na, na, na, na, na vita na wakoloni upande miaka ya sitini na uh, kufikia miaka tisini kwa hivyo ni haya masuala ambayo bado yanaendelea kukuna vicha vya wanadiplomasia barani afrika uh, uh, iwapo ziara hii ya yai itaendelea kuchukua mkondo huu pengine wa ku uh, sukuma uh, afrika ichukue uh, uh, upande upandeo katika mgogoro wa ukrn lakini pia afrika kusini imeelezea wasiwasi wake kwamba uh, uh, hatua ambazo zimechukuliwa huko ukrain hazijaonekana dhahiri katika mgogoro wa uh, mashariki ya kati ambako uh, kumesainiwa uh, uh, uh, mkataba wa kusitisha uh, vita kati ya israel na palestine ambako uh, watu zaidi ya thelathini walikuwa wameuliwa uh, kumbuka afrika kusini imekuwa ikitetea palestine na kusema kwamba ni lazima uh, kurejelewe um, meza ya mazungumzo na kuhakikisha kwamba kuwe na mataifa mawili yanayoishi uh, uh, pamoja kama ndugu uh, kati ya israel na napalestn anaelekea drcongo na rwanda baada ya kutoka afrika kusini hizi ni nchi majirani jumuiya y afrika mashariki nyumbani kwetu hapa sote tunafahamu matatizo yanayokumba kongo na namna rwanda imetajwa tunafahamu uhusiano wa kidiplomasia mwema kati ya hawa majirani wawili na vilevile vile ni marafiki wa marekanin anapotua katika nchi hizo za jumuia ya afrika mashariki unadhani ujumbe wake ni wa kukabiliana na tatizo tunalojua la makundi ya wasi ama vinginevyo hili ni suala ambalo ameulizwa wazi na waandishi wa habari muda mchache uliopita amesema uh, uh, kuwa kwamba hata uh, hange penda kuegemea upande wowote uh, vile ataweza kujieleza zaidi akifika nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada na, na, na, na rwanda uh, na baada ya kuzungumza na viongozi wa mataifa hayo mawili lakini anasema kwamba msisitizo zaidi ungewekwa kuhakikisha kwamba amani inarejea uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kuwasaidia raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambao wametaabika kwa muda mrefu na vita uh, ambavyo vimetokana na, vimetokea uh, na majirani hawa kufikia kiwango cha kuweza uh, kulaumiana kwa kuunga mkono upande huu au ule wa wasi na pia ameweza kusema kwamba ripoti ya umoja mataifa pia ni mojawapo ambao uh, serikali ya marekani inaendelea kufikiria zaidi eh, na kuhakikisha kwamba uh, kubwa, yote, kubwa katika yote amani inarejea na watu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanaishi maisha ya kawaida bila kutatizwa na vita vyovyote ni nixon katembo mhariri katika shirika la habari la serikali ya afrika kusini akizungumza na kwa undani kutoka johannesburg afrika kusini nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda si mrefu narejea na sehemu ya pili hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa kenya inajiandaa kwa uchaguzi wa saba tangu nchi hiyo tajiri zaidi ya afrika mashariki kuanza mfumo wa vyama vingi vya kisiasa miaka 30 iliyopita uchaguzi wa mwaka huu 222 ni watatu tangu kupatikana kwa katiba ambayo inaitwa kuwa katiba mpya lakini ni ya mwaka 21 jumla ya wapiga kura miloni2212458 wamesajiliwa kupiga kura katika uchaguzi wa mwaka huu kampeni zimemalizika na kazi sasa ni kwa tume ya uchaguzi tuungane na mwandishi wetu wa nairobi huba abdi huba zimesalia saa saba au nane hivi vituo vya kupiga kura vifunguliwe kwa wapiga kura hao lioni 22 na tueleze yanayofanyika kwa sasa naam asante kens kama unavyofahamu kwamba ni dakika za lala salama na wakenya wanahamu na ile gamu sasa ya kumjua rais wao watano baada ya rais uhuru kenyatta kumaliza hatamu yake ya yambayo ameongoza taifa la kenya kwa miaka kumi na tunavyozungumza kwa sasa maandalizi yanaelekea kukamilika tume ya ibc tayari imefikisha vifaa vitakavyotumika katika wapiga kura kupiga kura na vile vile maagenti wako katika sehemu ambao wanastahili na vituo vya kupiga kura vitafunguliwa asubuhi saa kumi na mbili wakitarajia wakenya wataweza kujitokeza ili kutekeleza haki yao ya kidemokrasia kumekuwa na visa vyovyote ambavyo vimeripotiwa ambavyo si vya kawaida nam tunavyozungumza kwa sasa ibc inasemekana kuwasimamisha kazi maafisa wa ibc hasa katika eneo la hombey ambao walikutana na wagombea wa eneo la hombey na kwa mujibu wa ibc nasema hiyo ni kinyume cha sheria ndiposa maafisa hao waliweza kusimamishwa kazi kwa sasa sasaibc inajikaza sana kuhakikisha kwamba huu ni uchaguzi ambao hautakuwa na dosari na kama tulivyozungumza na bwana chebukati wiki iliyopita anasema kwamba nyianya na zile shibo ambazo zilisababisha uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba kufutiliwa mbali na mahakama kuu sasa yamezibwa hivyo basi wanajizatiti kuhakikisha kwamba uchaguzi wa uchaguzi wa hapokesho utakuwa ni wahuru na haki mposa tunapata taarifa kwamba kwambaib inaweza kuwasimamisha kazi maafisa ambao wanapatikana wakiwa wamefanya makosa ambayo huenda yakaipaka tope tume hiaibc ambayo inajikaza sana kuhakikisha kwamba haipatikani tena katika njia mbaya tunafahamu kwamba rais uhuru kenyatta alizungumza na wakenya lakini kwa kutumia lugha ya nyumbani lugha yake ya kikuyu alizungumzia nini katika vyombo vyote vya habari vya kikuyu na mbona iwe ni lugha ya mama lugha ya kikuyu kwa rais ambaye anaondoka madarakani neo hasatwalita mlima kenya ni eneo ambalo linapiganiwa na wagombea hao wote wawili dio tunaona kwamba raila mgombea mwenza wake mata matakaru anatoka eneo la central bwana ruto mgombea wake bwana rigathi anatoka sehemu hiyo kwa hivyo hili ni eneo ambalo linapiganiwa sana kwa sababu wapigaji kura kati ya e, milioni ishirini na mbili wengi zaidi wanatoka eneo la mlima kenya na hii ilikuwa ni nafasi ya rais uhuru kenyatta kwa mara nyingine kushinikiza kura wa mlima kenya kumpigia uh, kinara waazimio ambaye amekuwa akimpigania tangu alipofanya ile salamu za zaank mwaka elfu mbili kumi na nane na ameeleza waziwazi kwamba amekuwa ki, uh, kitaka achukue hatamu baada, baada yake na tayari tumeona kura za maoni kenya zinaonyesha kwamba ruto yuko mbele ya bwana raila hata katika eneo la mlima kenya na nadhani pia hilo nika jambo lingine ambalo uh, rais huru kenyatta aliangalia na akalazimika basi kujaribu kuzungumza na watu wake kujaribu kuelezea vile alivyojaribu kufanya kazi na bwana ruto lakini haikuwezekana ni pota naye anampendelea mtu fulani na mwaka elfu mbili kumi na saba mwaka elfu mbili kumi na tatu wawili hawa walivumisha chama cha jubilii na utakumbuka kwamba kuna wanasiasa ambao bado wanatumia chama hicho cha jubilii katika eneo la mlime kenya dhani pia ilikuwa ni namna nyingine ya rais uhuru kenyatta kujaribu kupigia chama chake kampein na kwa mara ya kwanza unakukuta kwamba kenya ipate uhuru eneo la mlima kenya halina mgombeaji wa kiti cha urais katika uchaguzi na hivyo kulifanya iwe ni eneo linalopiganiwa na wagombea hawa wawili uh, mgombea wa, wa e, chama cha ngano anatoka sehemu hiyo lakini wanasema hana ile ushawishi wa kuwekwa katika ile plani ya kwamba huyu pia ni mgombea ambaye anatoka kwa hivyo wanataka yule candidate ambayo iko strong ioa anasema kwamba kwa sasa eneo la mlima kenya imekuwa tu ni eneo ambalo linapiganiwa na hawa wagombea wawili kuweza kuvuna kura kutoka sehemu hii katika hotuba yake je rais uhuru ameelezea yale ambayo anaona kwamba katika utawala wake wa miaka kumi hajaweza kufanikiwa kuyatekeleza ambayo angependelea kiongozi anayekuja kayetekeleze mzungumzia mengi sana lakini labda tu nikilizungumzia tu kwa ufupi moja ya kile anachojutia ni kushindwa kwa kwabbi kutekelezwa alieleza ni kwa nini na alitaka mswada huu wa upita akisema kwamba eneo la mlima kenya lenye wingi wa watu lingefaidika na usawa wa mapato ya taifa kuliko sehemu nyingine za nchi na zenye uchache wa watu nkanakwamba kwamba kwamba hii mswada wa alikuwa akipigania sana ili iweze kuwafaidi watu wake lakini pia anajutia kwamba anasema kwamba propaganda ambazo zilifanya serikali yake ikashindwa kufikia ngazi ya juu na kushindwa kutekeleza baadhi ya ajenda ambazo alikuwa amewaahidi wa kenya kwamba kabla ya miaka kumi kukamilika basi nitakuwa nimefanya hili na lile lakini hilo pia nalijutia zaidi kwamba propaganda na uongo zilifanya taswira yake kidogo kubadilika hasa katika eneo lake na vilevile tukirudia katika eneo la mlima kenya kwamba kumbuka naibu wa rais ambaye anagombea kitu hicho kupitia uh, chama eh, muungano wa azimio mata karua alikuwa miongoni mwa wawakili ambao walipigania mswada wa bbi kutupiliwa mbali na ni wakenya wanauliza ni vipi rais kenyatta anajutia kwamba bbi ilishindwa kufaulu licha ya kwamba mawakili magwiji ambao walipigania mswada huu kutopita uh, kwa sasa anamuunga mkono ambaye ni, ni mata karua tatizo kubwa uh, la wakenya ni ukabila je amezungumzia chochote kuhusiana na ukabila kwa sababu hata miaka kumi yake yote amekuwa akisema jambo la ukabila likomeshwe kenya ameeleza kufanikiwa kwa namna yoyote kupunguza zile hisia kali kutoka kwa kabila moja hadi lingine ama makabila yote ya kenya naam rais kenyatta anasema kwamba na iache nchi angalau ikiwa kama ina umoja maanaake anasema kile ambacho alikuwa ananuia kuona ni kwamba nchi haigawanyiki tena kwa misingi ya kikabila na kutoka kitambo amekuwa akisema kilichomsukuma yeye hasa zaidi kufanya mazungumzo na kinara waodi ama ambaye ni raila odinga na wakati wakatihua alikuwa sana upande wa pinzani ni kuzima ile uhasama ambao ulikuwa baina yao na uhasama huo ulikuwa unazorotesha una nchi hasa katika masala ya uiano masala ya amani na anasema kwamba tangu alipofanya mazungumzo na na raila odinga Uh, kidogo nchi imeweza kuwa na uiano na anajivunia kwamba anaiacha nchi ambayo iko y- iko pamoja nchi ambayo imeshikana na wala haiko kwenye mgawanyiko wangalizi wa uchaguzi wanasemaje nam wangalizi wako wengi wengikens na labda nikiwazungumzia hawa wa waa wanasema kwamba uh, kenya na mfumo wake wa uchaguzi kwa sasa umebadilika ukilinganishwa na mwaka elfu mbili kumi na tatu mwaka elfu mbili kumi na saba na walizungumza na kuelezea ya imani yao kwamba tume ya abc ilivyorekebisha dosari iliyosababisha uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba kutupiliwa mbali na vilevile vile wamekutana na naibc mara kwa mara na wanahakika kwamba tume hiyo iko tayari na aidha wameitaka tume hiyo kuhakikishia wakenya kwamba uchaguzi utakuwa ni wa huru na haki na vilevile waangalizi hawo wameweka bayana kwamba kenya iko huru na wao ni kuongea tu kwa kiwango cha mamlaka waliopewa na Igard na vile vile wanaeleza kwamba watatoa maoni kulingana na mambo yalivyokwenda iwapo kutakuwa na maneno yoyote yatakayozuka baada ya uchaguzi mkuu labda tuseme kwa sababu tume ya IBC na inasema kwamba inatarajiwa kutangaza mshindi aidha siku ya alhamisi au siku ya ijumaa na vile vile hawa waangalizi vile vile wanasema chini ya wanasema kwamba kwa wagombea kuwa wao uh, wa, wa, wa, yaani wale wagombea ambao wanawania urahis waeleo kwamba hawa waangalizi wametumwa na naa kwa sababu kenya ni mhusika muhimu katika kanda na hii bara hili ni huba abdi mwandishi wetu wa nairobi wagombea wa urais katika uchaguzi huo wa kenya ni naibu wa rais wa sasa william ruto aliyekuwa waziri mkuu rail odinga wakili george wajakoya na wakili david mwaure tume ya uchaguzi ina muda wa hadi wiki nzima kutangaza matokeo kuna nafasi8 za kujaza kuna wagombea elu1st na ts nafasi moja ya urais 47 za magavana7 maseneta 7 wawakilishi wanawake kutoka kila kaunti na wabunge 290 pamoja na wabunge wa kaunti140 tume ya uchaguzi ibc itatumia daftari mbili za wapiga kura la karatasi na la dijitali daftari la karatasi litatumika iwapo mashine zitafeli kumtambua mpiga kura mshindi wa kura za urahis ni lazima apate zaidi ya nusu ya kura zote zilizopigwa ni lazima pia apate asilimia 25 ya kura zilizopigwa katika kaunti 24 na kamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa mimi naitwa kens bwire uwe na usiku mtulivu