Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Kwa Undani, Sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield katika nchi tatu za Afrika, akiwa anatarajiwa Uganda hii leo. Sehemu ya pili tunaangazia uchaguzi wa Kenya, kinyang'anyiro cha magavana. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. uz wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield anawasili Uganda hii leo katika ziara ya nchi tatu za Afrika. Atakutana na Rais Yoweri Mseveni nchini Uganda kabla ya kukutana na Rais Nana Kufado nchini Ghana na kukamilisha ziara yake nchini Kepuvade kwa kikao na Waziri Mkuu Korea Silva. Linda amesema kwamba lengo la ziara yake ni kuwasikiliza viongozi wa nchi hizo na kuzungumzia ushirikiano wake na Marekani. Ataangazia zaidi uongozi bora, haki za kibinadamu, maslahi ya wakimbizi, namna ya kuzuia vita, ufisadi na kukabiliana na habari za uongo au potofu zinazoenezwa na Rasia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni hakualikwa kwenye kongamano la viongozi lililofanyika Marekani mwaka uliopita kuhusu demokrasia. Amwini Mwidau ni msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa yupo Toronto, Canada. Amin, mbona Uganda, Ghana na cape Verde na wala siyo nchi nyingine za Afrika au tuseme kwa mfano makao makuu ya umoja wa Afrika ambayo yapo addis Ababa, Ethiopia? Nafikiri kuna maswala manne katika safari ya balozi Greenfield. Swala la kwanza ni la kuchukua fursa hii kujaribu kuwasikiza viongozi mbalimbali mbali wa Afrika kuhusu ma, matakwa yao maswa, maswala yenye kuwa kumba ama yenye kuwasumbua. Swala la pili ni swala la kuendeleza sera zao za za, za, za kidiplomasia ya Marekani ya zinahusiana na ustawi wa pamoja, utawala bora, haki za binadamu, maswala ya wakimbizi na kuzuia migogoro, aa, ya katika, katika nchi za za Afrika. La tatu ni swala la kutayarisha uh, safari pengine ya balozi Blinken ambaye atatembelea Afrika katika wiki nafikiri mbili ama moja inayofuatia. Lakini suala kubwa zaidi ni kukabiliana na zile taarifa zilizohusiana na ziara ya ale, ni waziri wa mambo ya nchi za nje wa Urusi uh, uh, Bwana Lazarov ambaye alitembelea pia katika safari yake ya Afrika baadhi ya nchi ikiwemo Uganda ambapo alizungumzia masuala ya uhaba wa chakula uh, katika Afrika uliotokana na vita vya Ukraine na na, na Russia. Sasa katika Uganda ni moja ya nchi alizokwenda nani, uh, bwana Lazrov. Kwa hiyo huyu anajaribu kusawazisha yale maneno pengine ambayo kwamba yamezungumzwa na Warusi, lakini Ghana kutakuwa na mkutano wenye kuwahusisha uh, wadau wa Afrika ambao utajadili swala la uhaba wa chakula katika katika Afrika uliosababishwa na vita vya Ukraine na Russia. Kwa hiyo yeye B Greenfield atakuwa ni mmoja katika watu wenye kuhutubia mkutano huo. Kwa hiyo katika nchi kama vile Cape Verde na na majirani wengine, itakuwa ni maswala kama nilivyokuambia ya sera ya kuendeleza maswala ya maswala ya rushwa, maswala ya, ya, ya ubinadamu na ustawi wa pamoja na utawala bora Alipokuwa anaondoka Marekani akielekea Uganda ambapo atafika mwanzo, amesema kwamba pia atakuwa anaangazia uharibifu ambao vita vya Ukraine vimeleta katika mfumo wa umoja wa kimataifa, kwa kuangazia uvamizi wa Rasha nchini Ukraine. Lavrov alipokuwa katika nchi hizi alionekana ni kama analaumu Marekani katika matatizo yake yote ambayo yanayokumba kwa sasa, vikwazo na vinginevyo, na kuonyesha kwamba haingeepukika e, Rasha kuingia Ukraine kwa namna yoyote. Unadani Linda anajaribu kusafisha, kuonyesha kwamba anayosema Lavrov siyo ya kweli na kwamba Rasha inaonekana kuilaumu Marekani kwa kila jambo. Nafikiri hii ni mwendelezo wa mvutano baina ya Marekani na Rasha katika uwanja wa kidunia, kwa sababu kile wanachotafuta wote wawili ni urafiki wa, wa nchi za, za sikilizi nchi ambazo kwamba masikio yake yako wazi, ambao hawako katika upande wa Marekani ama wa Russia, ambao waweza wakaingia katika ufuasi wa kundi lao, kwa sababu kile kile cho kinacho- kinachoonekana kwa sasa ni kwamba Marekani yasema kwamba uhaba wa chakula umesababishwa na kuingiliwa ama kuvamiwa kwa Ukraine na majeshi ya Russia. Rasha nao wasema tegemeo lao lilikuwa ni kwamba hivi vita hivi vingemalizika kwa muda mfupi sana, kutokana na uwezo wao wa kivita kama ingelikuwa Marekani haikuingilia. Kwa hiyo kuingilia Marekani ni kuendeleza vita vya Rasha na Ukraini viendelee kwa muda mrefu zaidi, na hiyo ndio ambayo kwamba imesababisha mpaka leo kuwe na tatizo la vyakula kuwa na shida kuondoka, kuingia katika masoko ya kilimwengu. Kwa hiyo hii hii ni mwendelezo wa wa mvutano ambao nchi hizi mbili zimekuwa nazo kwa wajadi wa siku ndefu sana. Kwa hiyo bila shaka, Bi Linda Greenfield anachokitaka ni kwamba yale maneno yaliyozungumzwa na Lavrov yasiwe ni yenye kukita katika diplomasia ya ya nchi za Kiafrika. Ziara ya Lavrov katika nchi hizi za Afrika alizotembelea hivi majuzi, kwa namna yote huenda ilitoa tashwishi ama kutikisa mfumo wa diplomasia wa Marekani, na ndiyo sababu inabidi Linda akimbilie katika nchi hizo baada ya Lavrov kuondoka Afrika. Ama nchi za Kiafrika kwa sasa ni nchi wahitaji, kwa hiyo bara la Afrika litakuwa na kumbukumbu na kumbu, ya ikiwa vyakula vitakuja ama vitatiririka baada ya ziara ya Lavrov, basi itakuwa na kumbukumbu kumbu nzuri ya ya diplomasia ya Russia. Ni muhimu kwa Marekani nao kuingilia kati na kujieleza kinaga ubaga ni kitu gani kinachoendelea katika mgogoro huu na sababu gani za kimsingi haswa zilizosababisha masuala ya ya ya kuzorota kwa security ya chakula katika nchi za Kiafrika, na vile vile kama kuna misaada mingine yote ambayo kwamba waweza wakawapatia kuwapunguzia makali ya njaa na nj shida zingine wanazozipata zinazotokana na vita baina ya Ukraine na Russia. Museveni na wanadiplomasia wake wakikutana na la Lavrov walisema kwamba uh, inaonekana Marekani inajaribu kuzisukuma nchi za Afrika kuichukia Russia. Waziri msaidizi wa masuala ya nje wa Uganda, Okello Oryem, alisikika waz wazi wazi katika mahojiano na sauti ya Amerika akisema kwamba Afrika imechukuliwa kama ni nchi ambazo zimejaa wajinga ni kulazimishwa zichukie Russia ambayo amekuwa rafiki wa muda mrefu. Nadhani kwamba hapa Afrika inasukumwa zaidi kuichukia Russia na kupendelea sera za Marekani. Si kusukumwa kwa Afrika, isipokuwa ni mwendelezo wa mashindano baina ya ya Marekani na Russia katika kutafuta ufuasi katika Afrika, kwa sababu kama tunavyojua, baada ya kumalizika vita vya baridi baina ya Soviet Union na Marekani, nchi hizi zilipunguza zili, zili uhusiano wake na Afrika hazikuwa karibu zaidi, na kuna wakati fulani baadhi ya nchi za Kiafrika zilikuwa ni nchi ambazo ziko katika upande wa non aligned movement, yani zisohusisha na upande wote. Kwa wakati ule zilikuwa ni chache, lakini nafikiri baada ya nchi hizi kujibandua katika Afrika, nchi nyingi za Afrika zimekuwa mawazo yake yamekuwa tofauti, hawakujiweke katika mrengo wote, edha ni wa, wa Russia ama ni wa Marekani. Kwa hiyo hawategemei kwamba litakapotokea mzozo wowote wa kidiplomasia kilimwenguni, basi wao wajiwaregee katika zile katika kuta zao za zamani za edha ni mrengo wa Magharibi au Mashariki. Kwa hiyo nafikiri wao ni watu ambao kwamba macho yao na fikra zao zimepanuka, ni kwamba wana uamuzi wao ambao pengine utalingana na maslahi yanayohusu nchi zao anapotembelea Uganda tunafahamu pia kuna mzozo pale, uh, jirani Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Uganda nayo imetajwa katika mzozo huo, Rwanda imetajwa katika mzozo huo na nchi jirani zinazozunguka DRC. Lakini vilevile vile, anakuja kama mwanadiplomasia wa Marekani na vilevile vile kuzungumzia masuala ambayo yanahusu Umoja wa Mataifa. Kuna wanajeshi wa Umoja wa Mataifa pale DRC ambao e, raia na viongozi wameanza kujadiliana kwamba lazima waondoke, swala ambalo pia linahusu wakimbizi, mojawapo ya swala analoenda kulizungumzia. Kwa namna yoyote anaweza kuzungumza na hao viongozi, tukapata taswira nyingine ya vita vinavyoendelea, labda waasi wakaondoka, labda msaada wa namna yoyote. Kwa sasa hilo ni swala sugu sana, kwa sababu hilo si swala lenye kuhusu lenye kuhusu zile nchi za pale za Maziwa Makuu bali pekee kwa sababu ni, ni, ni DRC. Moja ya shida iliyo nayo ni kwamba ina madini ya kila aina katika nchi ile, na vita vyenye kuendelea hivi ni kwamba wale waasi lazima, bila shaka, kwa muda huu wote wana mahali ambapo wanapata zile silaha, hasa katika baadhi ya fia fikra zilizozoko ni kwamba nchi jirani, ni baadhi ya nchi ambazo zinafaidika na madini ya pale ikiweko ni dhahabu na madini mengine, lakini vile vile nchi za za, za za za za za nje zina makampuni mengi ama mashirika mengi ambayo yanafaidika na biashara zao katika hali ambayo ya utatanishi kama ule. Kwa hiyo ni katika maslahi yao, ni afadhali fujo liendelee ili wapate kuzidi kupata faida yao. Kwa hiyo swala hili litakuwa ni swala sugu litakalohitaji ushirikiano wa wa nchi jirani lakini pia utekelezaji wa wa wa sheria zinazohusiana na biashara zilizo, zilizo na misingi ya ya, ya mali asili haramu. Kwa hiyo nafikiri, hiyo litakuwa ni, ni, ni swala ambalo halitakuweza kutatuliwa kwa ziara ya B. Greenfield. Ni swala ambalo kwamba litabidi lichukuliwe kwa uzito zaidi na ulimwengu mzima ili kupatikane suluhu katika sehemu kama ile. Museveni anaangaziwa na Marekani kama rafiki katika kujaribu kutafuta suluhu sio tu DRC bali pia uh, Sudani Kusini na nchi kama Somalia, na vile vile Museveni amejiweka kama kiongozi mwenye shupavu, mwenye ushauri ambaye anafahamu jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Lakini vile vile viongozi katika serikali ya Museveni katika siku za hivi karibuni wamekuwa wakiwekewa vikwazo na serikali ya Marekani akiwemo aliyekuwa mkuu wa polisi Jenerali Ka Kale Kaihura pamoja na aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi Meja Jenerali Adel Kandiho. Hawa ni maafisa wa ngazi ya juu katika utawala wa Mseveni ambao wamewekewa vikwazo. Unadhani kwa namna yoyote Mseveni anaweza kuwa mwenye furaha moja kwa moja katika ule ushirikiano uliokuwepo awali na Marekani kwamba uendelee ama anatafuta marafiki kwamba hawa wananipa vikwazo na wakati mgumu kutekeleza ninayotaka? Bila shaka uh, Museveni kwa sasa ni kama ni kama bibi harusi kwa ambao kila mmoja anataka kumpelekea posa, kwa sababu kuna kuna kama walivyozungumzia ana nini ufuasi mkubwa katika masuala ya ya Sudani uh, Kusini na vile vile uh, DRC, lakini pia ni mkongwe katika uongozi katika East Africa. Na ni mtu ambaye asili zake za utawala zilianza msituni ya kigorila, kwa hiyo ana lugha ambayo kwamba kwa aweza akazungumza na makundi mbalimbali mbali yenye kupigana na pia ana lugha ambayo aweza akaizungumza kwa marais ambao wenye kutawala na na vile vile nchi yake yenye rasilimali, kwa hiyo mambo ambayo kwamba kwa hayatamridhisha hii itakuwa ni fursa yeye kuyazungumza kwa balozi Greenfield kwa sababu moja kati ya aliyozungumza balozi Greenfield ni kwamba hii safari yake itakuwa ni moja ya safari ya kwenda kusikiza ni mambo gani ambayo kwamba yenye kuwakera uh, viongozi ama nchi za Kiafrika. Kwa hiyo ikiwa ikiwa hii kushirikiana kwake yeye na nchi za Marekani ama zingine zitamletea nafuu katika masuala yake ya kinchi ama ya utawala, itakuwa ni moja ya jambo ambalo kwamba atalizingatia atali, lakini bila shaka kwenda kwa nchi kama Marekani kwa nchi kama Uganda ni kwamba wamemweka katika katika daraja kubwa sana la la viongozi ambao kwamba wanawaamini wanaweza kuleta ufuasi wa aina moja ama nyingine, na kubadilisha hali ya ile Afrika. Anapomaliza ziara yake, anakuja Blinken, Linda anaenda Ghana, Cape Verde. Hizo ni nchi mojawapo ambazo Afrika zinatajwa kuwa nchi ambazo zimekomaa kidemokrasia Afrika Kusini nayo vile vile inawekwa katika medani za Afrika kama nchi ambayo imekomaa kidemokrasia pamoja na mfumo wake wa sheria. Kuna ujumbe wowote ambao viongozi hawa wanatuma katika kutembelea baadhi ya nchi na wala si nchi zote? Mwingine angesema basi wangeenda Ethiopia pale Adis Ababa na kujumulisha kwamba wametembelea mataifa yote ya Afrika, lakini wameamua hizi chache tu. Bara la Afrika ni kontinent ambayo ina nchi zaidi ya hamsini. Kwa hiyo utafuta viongozi wafuasi katika sehemu mbalimbali za Afrika, ndio ukaangalia katika East Africa ambayo kwa sasa imepanuka sana. E, ni kuna amemweka Museveni. Kwa nini Museveni na si mtu mwingine? Ukiangalia pengine rais ambaye alikuwa ana ushawishi kama Rais Kenyatta, wiki ijayo anaondoka baada ya kura za Kenya kufanywa. Kwa hiyo Museveni atakuwa ndio kiongozi ambaye amekaa kwa siku nyingi na ambaye ana ukaribu na viongozi wengi wa eneo lile. Ukiangalia kule Ghana, Afrika Mashariki ni kwamba uh, ni, ni, ni nchi ambayo kwamba ni dili, yenye kujulikana kwa muda mrefu na huyu raisi, raisi nana ni ni raisi ambaye aliingia kipindi chake cha pili hivi karibuni. Ukiangalia nchi kama vile Nigeria kuna Buhari ambaye karibuni naye ataondoka akiwa amemaliza kipindi chake cha pili. Kwa hiyo na alafu Cape Verde nafikiri ni ni kama unavyosema, ni mbali na kwamba ni kuna demokrasia lakini pia ndo nchi moja kati ya nchi chache ambazo kwamba zimetawaliwa na serikali ya Portugal katika Afrika, ikiingue, iki, iki, ikiweko nyingine Mozambiki na Angola. Kwa hiyo haiko katika mirengo ya Ufaransa, haiko mirengo ya ya ya Commonwealth. Kwa hiyo nafikiri iko unique katika katika hali yake na pia ni sehemu ambayo imeathirika sana na masuala ya miadharati yenye kutoka Afrika na kuletwa either Europe ama kuja Marekani kwa hiyo bila shaka watakuwa na masuala mengi zaidi ya muhimu, mbali na hali ya kimsingi ya kawaida ya kidiplomasia. Ni Amini Mwidau, msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, akiwa Toronto, Canada, akizungumzia ziara ya balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield, anayetembelea Uganda, Ghana na Cape Verde. Ziara yake inajiri siku chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, kutembelea nchi nne za Afrika. Baadaye wiki hii, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken atazuru Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda. Hii ni Kwa Undani, na rejea na sehemu ya pili, muda simo Unasikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu ya pili, tunaangazia uchaguzi mkuu wa Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad, ameandaa makala kuhusu kinyang'anyiro cha wagombea ambao wanawania nafasi za ugavana katika kaunti 47. Ni wakati wa lala salama. Kampeni za dakika za mwisho zinaendelea kabla ya upigaji kura Agosti 9 kuhitimisha rasmi mchakato wa uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Wanasiasa wanaogombea nafasi tofauti wako mbioni kwa rai wapige kura. Kweli nimeamini kwamba nyinyi ni watu wanoma sana. Siasa za mwaka huu wa mwaka 2022 zimetajwa kuwa zenye ushindani mkubwa zaidi ikilinganishwa na uchaguzi wowote wa uliofanyika tangu kuanza mfumo wa ugatuzi. Jumla ya vyama themanini na mbili nchini Kenya vinashiriki katika uchaguzi wa mwaka huu. Mfumo mpya wa ugatuzi chini ya katiba ya Kenya ya mwaka 2010 ulibadilisha taswira ya siasa za taifa hili la Afrika Mashariki. Wakenya walihitajika kuchagua viongozi sita kwa mpigo kwenye debe tofauti na hapo awali, ambapo viongozi waliochaguliwa kupitia kura walikuwa watatu pekee. Viongozi hao sita ni katika nafasi ya urais, ugavana, useneta, nafasi ya uwakilishi kwa upande wa wanawake, nafasi ya ubunge na wa chini zaidi ni nafasi ya kiongozi wa mashinani, ambaye ni mwakilishi wa wodi maarufu kama MCA. Gavana ndiye kiongozi wa jimbo analowakilisha, na kwa sababu hiyo nafasi yake inakuwa na fursa ya ushawishi mkubwa kimamlaka. Moja kati ya majukumu makubwa ya gavana kulingana na katiba ni wakilishi wa jimbo katika ngazi za kitaifa na kimataifa, kupanga na kutoa mwelekeo wa matumizi ya fedha kutoka serikali kuu kwa ajili ya maendeleo ya jimbo, kuhakikisha rasilimali na mali asili za jimbo husika zinawafaidi wananchi na kadhalika. Mchambuzi wa kisiasa Profesa Hassan Mwakimako anasema kuna faida fulani zinazopatikana kutokana na mfumo huu, lakini changamoto nazo zimeonyesha kuna mapungufu mengi pia. Ugatuzi umesaidia kuleta huduma karibu na mwananchi ambayo ndio likuwa ni lengo kubwa, lakini magavana wengi wamekumbwa na changamoto. Serikali nyingi za kaunti zimekumbwa na changamoto katika kuhakikisha kuwa ugatuzi una, una mfaidi mwananchi wa kawaida. Changamoto hizi ni changamoto za miundo msingi, kwa sababu kumekuwa pia na, na sintofahamu baina ya serikali kuu na serikali za kaunti katika ugavi wa, wa mapato fedha ambazo kaunti wanapewa eh. Kumekuwa na, na changamoto nyingi sana hapo, kwa sababu kama ambaye asilimia kubwa ya pesa za serikali bado inabaki na serikali kuu, serikali za kaunti zinapata pesa asilimia ndogo. So kumekuwa na, na mvutano katika bunge na katika mabunge mawili, bunge la Senati na bunge la Kitaifa, kuhusiana na jinsi gani ya kukuza ugatuzi. Kwa hivyo ni muhimu kwanza hilo li, liangaziwe lipatiwe suluhu. Katika majimbo mengi Kenya, magavana walioko kwa sasa tayari wamehudumu kwa awamu mbili na hawawezi tena kugombania nafasi hizo. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili unatarajiwa kutoa nafasi kwa magavana wengi wapya watakukalia kiti hicho kwa mara ya kwanza. Profesa Mwakimako anasema magavana wapya watakuwa na kibarua wa kigumu cha uongozi, kwani anasema wanaoondoka wataendelea kuwa na ushawishi katika majimbo waliotawala, na hivyo basi kutaka kulinda maslahi yao binafsi, iwapo watakuwa ni wa kutoka upande pinzani wa kisiasa. Mwakimako anasema kuna uwezekano mkubwa wa kusababisha changamoto kwa uongozi mpya hawa magavana wanaoingia kwanza watakuwa na changamoto, kwa sababu pengine wengi wao ni wageni, so itabidi wa, wajifunze tena jinsi ya kuendesha serikali au wajikumbushe jinsi ya kuendesha serikali. So itachukua muda mpaka wawe wanaweza ku, kuangalia ni maswala gani ambayo yanataka ku, kupawa kipaumbele katika uongozi wao. Pia watakumbwa na maswala mengi ya kuangalia ufisadi uliofanywa na wale, wale wa, waandamizi wao kwa sababu kwa kweli kabisa serikali nyingi za ugatuzi viongozi wake wamekuwa wakilaumiwa waki, kwa kwa kuendesha ufisadi. Kwa hivyo ikiwa ataingia gavana mpya, jambo la kwanza ambalo itabidi waangalie ni kuangalia je, kuna changamoto gani za kio, uongozi katika uongozi wa yule mwenzake ambaye atakuwa ame, ametoka mamlakani, na ndiposo unakuta wengi wa magavana ambao hawawezi kusimama tena wanashikilia waendani wao ndio washikilie wa, wa madaraka kwa sababu ya kuhofia ya kuwa akishika mtu mwingine ambaye sio sio mwandani wao basi atawaandamaandama sana na mabaya waliofanya, na pengine kuwapatia changamoto za kisheria, ama pia hata wengine kushikwa kufunguliwa mashtaka, kwa sababu wengi wamekuwa wakilaumiwa kwa kuwa mafisadi. Licha ya kuwa mfumo wa ugatuzi uliletwa ili kusogeza huduma karibu na mwananchi wa kawaida, baadhi ya magavana wamekumbwa na visa vya ufisadi na uporaji wa fedha za umma. Mwaka jana tume ya kupambana na ufisadi EACC iliwataja magavana wastaafu wanne waliokuwa wakikabiliwa na tuhuma za ufisadi, ambayo tume hiyo inaendelea kufuatilia kesi zao hadi sasa, miongoni mwao akiwemo aliyekuwa gavana wa Kiambu Ferdinand Waititu, Moses Lenol Kulal wa Samburu, pamoja na Mike Sonko aliyekuwa gavana wa Nairobi tume hiyo ya kupambana na ufisadi inasema inalenga kunasa na kurejesha zaidi ya shilingi za Kenya bilioni 11 ambazo ni zaidi ya dola milioni tisaini zilizopotea kwenye mikono ya magavana katika kipindi cha uongozi wao, hizo zikiwa fedha ambazo tume hiyo inasema magavana hao walitumia kupitia ushawishi walionao kuzipata ulaghai, walipokuwa kwa njia za ulaghai uongozini. Mwenyekiti wa EACC Eliud Wabukhala, hata hivyo, anasisitiza kuwa tume hiyo bado itaendelea kufuatilia kesi za ufisadi licha ya viongozi husika kumaliza awamu zao ofisini. Licha ya kwamba kuna baadhi ya hawa magavana wanaofanyia uchunguzi kukabiliwa na mashtaka kama Sonko, bado wanajaribu kurudi madarakani kupitia nafasi nyinginezo. Sasa, juhudi hizo na uwezo wa kurudi katika siasa licha ya kukabiliwa na mashtaka kunatoa taswira gani katika siasa za Kenya? Ni ile kung'ang'ania madaraka, ushaona. Sasa ukitoka pale, pengine wanataka sana kuania Uh, ugavana ni, ni hali tu ya mwanadamu haridhiki na, na cheo, anataka cheo zaidi na zaidi na zaidi, haridhiki na pesa, anataka pesa zaidi na zaidi. Swala jingine ambalo linajitokeza katika siasa za ugavana mwaka huu ni nafasi ya wanawake katika kinyang'anyiro hicho cha magavana. Licha ya kuwa katiba ya Kenya imetoa nafasi moja ya uwakilishi wa wanawake katika kila kaunti, inaonekana hiyo bado haijawaridhisha. Wanawake sasa wanatazama nafasi ya ugavana kama njia bora ya kutoa uongozi ambapo watakuwa na mamlaka zaidi. Tangu mfumo wa ugatuzi ulipoanza mwaka elfu mbili kumi na tatu, kumekuwepo na magavana wa kike watatu pekee kati ya magavana 47 kote nchini. Kwa sasa zaidi ya wagombea ugavana wa kike 20 wamejitokeza kuwania kiti hicho katika kaunti tofauti. Patience Nyange ni mwaniaji kiti cha ugavana kaunti ya Taita Taveta pwani ya Kenya. Na mwaka huu sisi tumesema tunabadilisha formula. Ile formula ya baba mbele mama nyuma inabadilika hivi sasa, ni mama mbele baba nyuma, ila mradi tuko na baba na mama, kama vile juu wamesema ni baba na mafa Miaka kumi baada ya ugatuzi, wananchi wanahisi mfumo huo haujaweza kuleta mabadiliko mazuri katika maisha yao na kutotumia vyema rasilimali zilizopo kwenye jimbo kama vile kilimo, uchimbaji wa madini na uvuvi. Magavano watakaochaguliwa pia wana kibarua cha kusimamia ofisi hiyo ambayo kwa miaka kumi iliyopita imekumbwa na shutuma mbalimbali za uporaji wa fedha zilizonuia kutekeleza miradi. Salma Muhamed, VOA Mombasa. Asante Salma Muhammad. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa. Mimi ni Kennes Bwire. Asante msikilizaji kwa kusikiliza Kwa Undani, na basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu. Asanti sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.