Saanane, kamili hapa washington popote ulipo mskilizaji karibu kwa habari za dunia za hivi punje kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa bmj mridhi ida ya kiswahili ya sauti sautiamerica china leo imemwekea vikwazo spika wa baraza la wawakilishi la marekani nancy pelosi na familia yake ya karibu katika kujibu kile wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo inaeleza kuwa ni uchochezi mbaya pelosi alitembelea taiwan mapema wiki hii katika hatua ambayo imezua utata wa kidiplomasia china inakiona kisiwa hicho kama sehemu ya himaya yake lakini taiwan imekuwa ikijitawala tangu maka wa949 wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken amesema urushaji wa makombora wa china wakati wa mazoezi ya kijeshi kuzunguka taiwan ulikuwa ni uchokozi usio na msingi uhusiano wa kidiplomasia umezidi kudorora hii leo ambapo wizara ya mambo ya nje ya china ilifuatilia kwa kusema kwamba itaahirisha amb kati ya viongozi wa kijeshi wa marekani na china na vilevile vile kusimamisha mazungumzo ya nchi hizo mbili kuhusu hali ya hewa na usalama wa baharini wakati huo huo taiwan imeikosoa vikali china leo ijumaa na kuiita jirani muovu baada ya wanajeshi wake kuzingira kisiwa hicho kwa mfululizo wa mazoezi makubwa ya kijeshi ambayo yalilaaniwa na marekani na washirika wengine wa magharibi wakati wa mazoezi ya kijeshi siku ya alhamisi na leo ijumaa china ilirusha makombora ya masafa marefu na kupeleka ndege na meli zake za kivita kuzunguka kisiwa hicho cha taiwan jeshi la china lilitangaza marufuku ya kwenda kwa maeneo mengi yanayozunguka taiwan huku likizunguka njia kuu za meli duniani na wakati fulani ndege zake zikafika kiasi cha kilomita 20 kutoka pwani ya kisiwa hicho unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc rasia na marekani zimesema leo ijumaa kwamba ziko tayari kujadili swala la kubadilishana wafungwa siku moja baada ya mahakama ya rusha kumhukumu nyota wa mpira wa vikapu britny grine kifungo cha miaka 9 gerezani kwa kosa linalohusiana na matumizi ya dawa za kulevya kesi dhidi ya graina mshindi wa medali ya dhahabu mara mbili wa olimpic na nyota pia wa chama cha kikapu cha kitaifa cha wanawake wnb hapa marekani ilimtumbukiza kwenye mtafaruku wa kisiasa hususan baada ya rasia kutumwa wanajeshi nchini ukraini mwezi februari mwaka huu waziri wa mambo ya nchi wa rasia sergei lavrov alisema kwamba putin na mwenzake wa marekani joe biden walikuwa wamekubaliana hapo awali kuhusu njia za kidiplomasia ambazo zinapaswa kutumika kujadili uwezekano wa kubadilishana wafungwa serikali ya ethiopia imewasuta wajumbe wa umoja wa ulaya na marekani waliotembelea eneo lilokumbwa na vita la tigre ikiwashutumu kwa kuegemea upande wa waasi wakati wa mazungumzo ya amani na masalah ya misaada mazungumzo kati ya serikali ya waziri mkuu abi ahmed na chama cha tigre peoples liberation front tplf yamepangwa lakini vizingiti vikubwa linaendelea kuwepo ikiwa ni pamoja na changamoto ya kuamua ni nani yanafaa kuwa mpatanishi mjumbe wa pembe ya afrika wa marekani mike hamer na mwenzake wa umoja wa ulaya anet weber walitembelea mji mkuu wa tigrey mekele wiki hii kushinikiza kuanzishwa kwa mazungumzo chini ya umoja wa afrika wakatoa wa wito wa kurejeshwa kwa huduma za kimsingi huko tigri na upatikanaji wa misaada katika eneo hilo na majimbo jirani ya afar na amhara na rais wa msumbiji filipe nyusi ameahimiza makampuni ya kibinafsi kuanza tena operesheni katika mji wa palma jimbo la cabo delgado ambako shughuli zimedumazwa tangu mwezi machi mwaka jana kufuatia mashambulizi ya wanajihadi nywsi amesema kuna dalili kwamba usalama umerejeshwa kutokana na hatua za vikosi vya pamoja vya msumbiji rwanda na jumuiya ya kikanda ya sadek ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa bmj mridhi ni mpishe mwenzangu kennesi bwire akuletee mpango wa kwa undani kuwa na wikend njema wa undani hii leo tunaangazia mzozo unaofukuta kati ya china na taiwan kufatia ziara ya spika wa bunge la marekani nancy pelosi katika kisiwa cha taiwan china ikiendelea kurusha makombora mengine yakianguka japan huku zaidi ya ndege 1 za kivita za china zikiendelea kuzunguka kisiwa hicho sehemu ya pili tunaangazia uchaguzi wa kenya wataalamu wakizingatia sana uchaguzi wa bunge mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington washingtondc china imetuma ndege zake za kijeshi baharini karibu na taiwan na kufiatua makombora kadhaa kuanzia alhamisi siku moja baada ya spika wa baraza la wakilishi la marekani nancy pelosi kutembelea kisiwa hicho kinachojitawala katika ziara iliyoonekana kama ya kuunga mkono uhuru wa utawala wa taiwan jeshi la china limethibitisha kutekeleza mashambulizi ya makombora baharini karibu na taiwan likisema kwamba ni sehemu ya mazoezi ya kijeshi katika sehemu sita zinazozunguka taiwan mazoezi yataendelea hadi jumapili ndege zaidi ya 1 za kurusha mabomu meli za kivita zaidi ya 10 zinashiriki mazoezi hayo wizara ya ulinzi ya taiwan imesema kwamba imetuma ujumbe wa kuzionya ndege za kivita za china 220 baada ya kuvuka mpaka na kuingia anga ya taiwan wanajeshi wa taiwan vile, vile wamefyatua mizinga ya onyo kutuma ujumbe kwa ndege nne ambazo hazikwa na rubani zilizokuwa zinapaa katika anga ya visiwa vya kinmen kusini mashariki mwa pwani ya china taiwan imesema kwamba makombora ambayo yamevurumishwa na china yamepaa juu kabisa na kwamba yameonyesha ishara za kuitishia taiwan japan imelalamika na kusema kwamba makombora matano yameanguka katika sehemu yake ya kiuchumi amin mwidau ni msomi wa diplomasia na masuala ya kimataifa anaeleza sababu kubwa inayopelekea china kutaka kuchukua uongozi wa taiwan china kulingana na historia a, pamoja na taiwan ilikuwa ni, ni nchi moja na baada ya mgawanyiko wa, wa, wa kifikra ama vita viliyovya wenyewe kwa wenyewe baadhi ya wa china walidai wali, wali kuwa huru na, na mainland china kwa hiyo kwa china kwa jumla yatambua ya, ya, ya kwamba taiwan ni moja ya mkoa wake na sio nchi uh, huru kama vile ambavyo kwamba taiwan inajigamba kwa wakati wa sasa kwa hiyo kubwa ambalo china wako nayo ni kwamba taiwan haiwezi kutambulika kama ni nchi ambayo ni ya, ya kipweke bali ni moja kati ya mikoa ya china mazoezi hayo ya china ndiyo makubwa zaidi kuwahi kutekelezwa katika bahari inayozunguka taiwan katika sehemu za kaskazini kusini na mashariki mwa taiwan wizara ya ulinzi ya china imesema kwamba ushirikiano kati ya taiwan na marekani ambao china inaona kama uchokozi utasababisha matatizo makubwa kwa taiwan kwa muda mrefu china imekuwa ikitaka kuchukua usimamizi wa taiwan kwa lazima je hili linaweza kufanyika katika mazingira ya sasa nafikiri itakuwa ni, ni ni vigumu pengine wakitumia mbinu za kisiasa waweze wakapata uwiano ama matokeo ambayo yatakuwa ni sawa na vile china walivyoregeshewa hong kong na waingereza lakini china kuchukua kwa taiwan kwa kwa kwa, kwa nguvu za kijeshi si jambo ambalo kwamba litategemewa haswa kwa sasa ambapo china ni mmoja kati ya ni mmoja ya nchi ya pili ulimwenguni yenye uchumi mkubwa zaidi lakini uchumi wake wategemea masoko ya nchi za nje kama vile marekani na nchi zingine za europe pengine na zingine ndogo ndogo kwa hiyo kuingia kitendo chochote cha kuingia pale na kuivamia taiwan kichaweza kikapata kikapata msukumo mkubwa wa kiuchumi ukaufanya uh, uchumi wake na hali yake ya, ya ndani isambaratike kwa hiyo nafikiri vitisho hivyo vingi zaidi ni kujaribu kuwatishia taiwan waje kwenye meza wapate suluhu ya kisiasa kuhusu mzozo wao wa jadi kati ya hizi nchi mbili lakini rais wa taiwan sai ngwen amesema kwamba taiwan haitajibu hatua ya china kwa njia inayoweza kutafsiriwa kama kuchochea vita lakini italinda mipaka yake na usalama wake vilivyo akiongezea kwamba nchi hiyo haitawahi kuangushwa na changamoto taiwan imesema kwamba makombora 11 ya masafa marefu ya china yameanguka katika mpaka wake kufikia alhamisi hii ndiyo mara ya kwanza tukio kama hilo kuripotiwa na taiwan tangu 1996 maafisa wa taiwan wanasema kwamba mazoezi ya vita yanayofanywa na china katika sehemu hiyo yanavunja kanuni za umoja wa mataifa yanavunja kanuni za kutoingilia anga zake na yanazuia usafiri huru wa angani na baharini china ilitumia nguvu hivi karibuni dhidi ya uandamanaji hong kong licha ya tetesi kutoka kila sehemu ya dunia inaweza kutumia nguvu kama hizo taiwan kupata inachotaka ha, kwa sasa sidhanii kwa sababu china kwa sasa tayari ina, ina utawala ndani ya hong kong kwa hiyo iliweza kutumia nguvu kutokana na vile Uh, taasisi za serikali zilizoko zilizo ndani ya hong kong viongozi wale wa utawala wa hong kong ni viongozi waliowekwa na china kwa hiyo lakini taiwan ni tofauti taiwan iko kama serikali kivyake na china iko kama serikali kivyake itakapokuwa kwamba wamekubaliana kwamba utawala wa taiwan umeshikana pamoja na utawala wa wa china basi waweze wakatumia mbinu kama walizozitumia hong kong lakini sasa mbinu za za, za nguvu ni ni mbinu za uvamizi haziwezi kutumia mbinu kama zile za askari walio walio walio- walioko taiwan walio- waliwashika viongozi wa demokrasia Vyu, mbinu zake zitakuwa ni tofauti kabisa taiwan imekuwa ikijitawala tangu mwaka 949 wakati kiongozi mwenye sera za kikomunisti mao zedong alipochukua uongozi wa beijing baada ya kumshinda chank kupitia vita vya wenyewe kwa wenyewe na kupelekea chiang kaichek na serikali yake ya komtang kuhamia kwenye kisiwa cha taiwan spika pelosi alitembelea taiwan kuonyesha mshikamano kwa uongozi wa kisiwa hicho licha ya china kupinga ziara hiyo kabla ya mazoezi kwanza shirika la habari la reuters limeripoti kwamba meli za kivita za china zilivuka mpaka na kuingia sehemu ya taiwan mara kadhaa alhamisi kufikia adhuhuri meli za kivita kutoka pande zote mbili zilikaribiana huku taiwan nayo ikituma ndege za kivita pamoja na mifumo ya kurusha makombora kwa lengo la kufuatilia ndege za kivita za china zinazovuka mpaka wanajeshi wa ardhini wa china nao walirusha makombora ya masafa marefu kuelekea bahari ya taiwan kutoka sehemu ambayo haijatambuliwa china imekuwa ikisisitiza kwamba ina haki ya kuchukua usimamizi wa taiwan kwa lazima na kwamba tofauti zilizopo kati yake na taiwan ni swala la ndani ambalo halistahili kuingiliwa na nchi nyingine taiwan imesema kwamba wafuti wa wizara yake ya ulinzi wizara ya mambo ya nje na ofisi ya rais zimedukuliwa na kuonya kwamba kitakachofuatia ni kile imekitaja kama vita vya kiakili je jumuiya ya kimataifa inastahili kujibu hatua ya china kwa kutumia mbinu gani lazima jumuiya ya kimataifa ziungane iwe ni kauli itakotolewa si kauli ya marekani ama kauli ma- ya nchi za madola za za uropa bali iwe ni ulimwengu mzima kupitia umoja wa mataifa kwa sababu mbali na kwamba uh, china ni kiongozi wa katika masuala ya, ki- ya kiuchumi katika ulimwenguni lakini pia ni viongozi wa, wa siasa katika baraza kuu la la usalama la umoja wa mataifa kwa hiyo swali hili likipelekwa pale litawaregesha nyuma kwa sababu ni sifa yao ya kisiasa ya, ya, ya, ya, ya, ya, ni sifa yao ya kichumi na sifa yao ya uongozi itakopata itako dosari yamadoa kwa hiyo nafikiri ikiangaziwa iki, iki kilimwengu basi litakuwa ni swali ambalo lilaweza likapata suluhisho bora zaidi shirika la habari la serikali ya china cctv limeripoti kwamba waziri wa mambo ya nje wa china wang y amehitaja ziara ya pelosi kuwa ya uchokozi kutojali na ya kipuzi wang amesema kwamba china imejaribu kuzuia mgogoro na taiwan kwa kutumia njia za kidiplomasia lakini haitakubali maslahi yake kuvurugwa pelosi ni afisa wa ngazi ya juu wa marekani kuitembelea taiwan katika muda wa miaka 25 akiwa taiwan amesifia mfumo wa demokrasia wa kisiwa hicho na kuahidi kwamba marekani itaisaidia taiwan kwa kila hali amesema kwamba hasira ya china haiwezi kuendelea kuwazuia viongozi wa dunia kutembelea taiwan china inashuku kwamba rais wa taiwan sai inwn anatafuta taiwan kutambuliwa rasmi kama nchi huru jambo ambalo china haitaki kabisa je china inaona ziara ya spika nancy pelosi wa fursa mwwafaka ya kuwasilisha ujumbe kwa kile ambacho imekuwa ikitaka kwa muda mrefu amin mwidau anaeleza zaidi ziara ya pelosi ni kama imewatahadharisha wachina kwamba safari ya taiwan ya kutaka kujitambulisha ulimwenguni kama ni nchi kando na china imeshika ime, ime kasi kwa hiyo nao pia wamepanda juu zaidi kujaribu kukabiliana na na lengo la, la taiwan la kujaribu kujiweka kando na china china imemwita balozi wa marekani mjini beijing na kutangaza kusitisha mikataba ya ununuzi wa mazao ya kilimo kutoka taiwan marekani na kundi la mawaziri kutoka nchi saba tajiri zaidi duniani wameionya china dhidi ya kuitumia ziara ya pelosi nchini taiwan kama sababu ya kuivamia kijeshi taiwan msemaji wa usalama wa taifa katika white house john kirby amesema kwamba wanafuatilia sana vitendo vya china dhidi ya taiwan na kwamba wanaendelea kuiambia china isichukue hatua za uchokozi na hakuna sababu ya kuongeza uhasama je kuna sababu maalum kwa china kurusha makombora kuelekea taiwan china wajua ime, imekuwa ni nchi ambayo kwamba kwa muda mrefu imekuwa ikikua kijeshi imekuwa ikikua kiuchumi na imekuwa ikikua kiuongozi na nafikiri mmoja kati ya kauli za kubwa sana za baadhi ya viongozi wa china haswa vile Deng alisema kila siku utakapokuwa wakuwa utakapokuwa una lengo lako na shabah lako basi nyama za kimya si lazima hujionyeshe kitu gani ulichonacho lakini wakati utakapofika maasusi na yale malengo yako basi jitokeze hasa kinachotokea hiki ni kwamba china nguvu zake zimefika kiasi ambayo kwamba hawaoni tisho kutoka, kutokana na nchi yote ya ulimwenguni kwa hiyo lile lengo alilionalo haswa katika sehemu zile za, za asia na haswa jirani yao taiwan ni lengo ambalo kwamba wanafikiri na wana- wana- wanaimani kwamba waweza wakalitekeleza kwa wakati wa sasa endapo china basi itavamia taiwan itekeleze vitisho ilivyotekeleza russia dhidi ya ukraine marekani na nchi zingine tajiri duniani zinaweza kuchukua hatua gani sasa hapo ndo kizungumkuti kwa sababu nchi nyingi za kimarekani viwanda vyao walivifunga wakavipeleka china nchi nyingi za uropa nao baadhi ya viwanda vyao walioifunga wakavipeleka china kwa hiyo bidhaa nyingi za kichumi zinazotoka china ndizo zilizoko katika maduka mengi ya marekani kwa hiyo kwa muda mfupi itakuwa ni maumivu ya hali ya juu sana ya kiuchumi ambayo yaweza ikasambaratisha utawala na uchumi wa nchi za marekani pamoja na za uropa kwa hiyo kila itakavokuwa pengine itakuwa jambo kubwa zaidi litakuwa ni jambo la kisiasa na kuweka pengine vikwazo vya baadhi ya viongozi wenye kuhusika katika ngazi za kuu kabisa za serikali lakini vikwazo vya kiuchumi vitakuwa ni venye kuumiza upande zote mbili china na hizi nchi za ulaya pamoja na marekani marekani haina uhusiano rasmi wa kidiplomasia na taiwan lakini ina jukumu la kuipatia taiwan mbinu za kujilinda kulingana na sheria ya marekani taiwan imefutilia mbali madai ya china kuhusu nchi hiyo kujitawala na imesema kwamba wakazi wa, wa kisiwa hicho ndio wenye uwezo wa kufanya uamzi kuhusu hali ya baadaye ya nchi yao msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amesema kwamba anafuatilia kwa karibu sana na ni mwenye wasiwasi kuhusiana na yanayoendelea kati ya taiwan na china nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda si mrefu narejea na sehemu ya pili tukiangazia uchaguzi mkuu unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika voa mwandishi wetu wa mombasa mina chombo ameandaa makala ya fuatayo yanayoangazia uchaguzi wa kenya hususan uongozi wa bunge na namna katiba ya nchi hiyo inavyosema iwapo rais anayeingia madarakani hapati wabunge wengi katika bunge la taifa bunge la taifa lina jumla ya viti 349 kati yake 290 ni vya kuchaguliwa kutoka maeneo bunge 290 ya uchaguzi 47 ya wanawake waliochaguliwa kutoka majimbo 47 ya kenya na wawakilishi 1umi na wawili walioteuliwa na spika ambaye ni kinara wa bunge yeye hatumiki kama mjumbe kipengee cha 95 cha katiba ya kenya kinaeleza kuwa majukumu ya bunge la taifa ni kuwakilisha watu katika maeneo bunge kuunda na kupitisha sheria kujadili na kuidhinisha bajeti ya kitaifa kuidhinisha fedha za kutumika kwa serikali ya kitaifa na idara za serikali kutathmini utendakazi wa rais naibu rais na maafisa wakuu wa serikali kuhusu kuwabandua wanapopatikana na utumizi mbaya wa afisi aidha bunge pia huidhinisha maamuzi ya kivita na kuendelezwa kwa misaada ya dharura ya serikali kinyang'anyiro cha urais na ni ninane atakiongoza kwa rais wa tano wa jamhuri ya kenya kikipamba moto je uchaguzi wa wabunge una athari gani kwa rais anaeingia mamlakani fatuma maalim ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa rais kama akichaguliwa na i- opihn yake kama hajakubali matokeo itakuwa kidogo changamoto kwake juumanake kama mwezi kama tatu nne watu watavurugana wakienda kotini wanasema sata mimi nilishinda nikaibiwa hizo so vitu zote inapoteza yule rahisi anaingia kwa mmlaka h so inaweza kuwa changamoto kwake juumanake rais kama raila ama ruto aki, aki this election amesema my first days ukiangalia kila mtu akisema first days hiyo sasa siku zake zitapunguka za kufanya kazi ya kwamba na endapo rais atakayechaguliwa atakosa wingi wa wabunge bungeni hili litaathiri vipi utendakazi wake hasa tukirejelea majukumu ya bunge ya utungaji sheria na kadhalika kadhalikawa kwanza rais yoyote ambaye akishinda na hana namba ya bunge kwa senate na kwa bunge itamletea changamoto kubwa sana juu maanake akipitisha msaada yoyote wale wengine watampinga hiyo msaada yake ama hiyo bila kipitisha juu ukiangalia wakati moikibaki na m walikuwa wengi vile walikuwa wanavurugana so hizo vitu itakuwa changamoto kubwa sana ikichaguliwa rais ambaye hana bunge na hana hanas hakuna kitu anaweza pitisha juma huku nambasi ndio watakuwa wengi kuliko wale wengine so hiyo ni changamoto kubwa sana kwa rais yeyote ambaye inachaguliwa kama hana namba inafaa kumsaidia kupitisha zile ajenda zake zake ambaye alisema kwa manifesto zaki. licha ya mirengo ya wagombea wa urais walio kipaumbele katika uchaguzi mkuu raila odinga wa azimio na william ruto wa kenya kwanza kuwa na vyama tanzu wagombea hao na wale wanaotoka vyama vyao vya odm na uda mtawalia wamekuwa wakishinikiza wapiga kura kuchagua viongozi kwa kulenga chama kinara waazimio raila odinga amekuwa akishikilia kuwa kama atashinda uchaguzi anahitaji kuwa na wabunge wengi bungeni kwa yeye kutekeleza majukumu yake nichagua mimi na ayapate mimi wabunge mtikuwa mimi marais mabusi bunge ya wale wadui yangu watakuwa nanitisha kila siku ukicheza utapeleka wee nyumbani yeah, yeah. unajua bunge ile ambayo inapeleka rais nyumbani senate anaitwa yeah. unafanya mi nataka mpatie mimi walimamcs mpatie mimi iliopatie mimi mabunge hapa viongozi wa kaskazini mwa bonde la ufa anashinikizwa wapiga kura kuchagua wabunge chama cha uda ili kumpa mgombea wa urais wa uda william ruto wabunge wengi atakapochaguliwa gavana wasingishu jackson mandago na mwenzake wanandi steven sang pamoja na seneta kipchumba murkomen wanaongoza kampeni za kutaka wapiga kura kuchagua raisi na wabunge wa chama chake na hii polisi ya up itaenda kupitishwa na wabunge wenye wako ndani ya chama ya hiyo polisi tunaweza chakua kiongozi na tuseme tumechakua yan tunapenda ni kiongozi mzuri ako kwa independent tukifika huko mtu mwenye independent ana uwezo ya kuchakua viongozi wa bunge wale tunaita majority lder wale tunaita whip wale, wale tunaita majority tunaitatyaoriyder awa ni viongozi wanachakuliwa kupitia chama na kwa hivyo hata kama upendi kiongozi yoyote ambaye amechakuliwa amekuwa nominated kwa chama utakuwa unafanya biashara inaitwa ukisema unapenda william ruto lakini ujampatia yeye uwezo ya kuongoza kupitia bunge ili polisi zake ziweze zikaenda lakini je vyama hivi vya kisiasa vina fursa na changamoto gani katika kuhakikisha kuwa wanapata idadi kubwa ya bunge endapo mgombea wao wa rais anashinda uchaguzi hapa ni edwin sifuna katibu mkuu wa mrengo wa azimio mimi inahusika pakubwa na kampeni za jiji la na nairobi kwa sababu utakumbuka kwamba mweshimiwa railodinga aliyezindua vikosi vyake kumi na sita katika majimbo na maeneo tofauti tofauti kwa hivyo maswala mengi ambayo mimi nayashughulikia ni hapa nairobi sijaona changamoto zozote takwimu na za za, za, za kidani zile tumefanya sisi wenyewe zinaonyesha kwamba azimio itazoa viti ishirini na moja hapa katikakaunti ya nairobi tutapata kitu cha urais tutapata ugavana ueta Uh, mwakilishi wa mama pamoja na uh, zile maeneo bunge zote kumi na saba mm. uh, jumla katika taifa sidhani kama kuna shida zozote ambazo zimeripotiwa t unatabiri ama kuangalia kuona kwamba azimia uh, inaweza kufikisha zaidi ya wabunge mia mbili katika bunge uh, la chini lile la kitaifa national assembly na pia kuwa na jumla ya wajumbe wa wengi zaidi katika bunge la na ikitokea hamuna idadi kubwa ya wabunge mtafanya nini sasa hiyo ni daraja ya kuvuka baati. kwa sasa mimi nakuhakikishia kwamba kuna dalili zote kwamba tutakuwa na wengi wa wajumbe katika wabunge wete wawili mfumo wa uchaguzi wa kenya hauna fursa ya kurudia uchaguzi endapo rais aliyechaguliwa hana wabunge wa kutosha je inapotokea nini kifanyike mchanganuzi maalim anaelezea hii uchaguzi kwanza ukiona watu wengi ambaye hii uchaguzi ni kama watu wa ndio sasa wa, kama watawin ukiangalia hizi mapati ndogo ndogo ni ngumu wapate wa hizo makiti labda maybe tuseme eh, kwa mca hapa chini lakini kuanzia governor na senator and snat amp hii wakati na wana kama ndio watawin kuliko zile wako kwa kwauda dm mm-hmm. so sasa vile hizi tunaelekea machama pia zile changamoto ama zile barriers wameweka ndo inaleta hizo shida zo, hizo shida zote za kuchagua mtu ambaye anafaa that election tumeona baadhi ya watu walikuwa wanagombea ubunge anatolewa alafu chama kinaweka mtu mwingine na huyo ambaye wananchi wanamtaka wanakwenda kwa hivyo hiyo ndo unahisi kwamba huenda ikawa moja ya sababu ambayo independent hasa wabunge huenda wakapata nafasi ya yeah, yeah, ukiangalia kaunti zingine like for example nikichukua example like uh, isiyalo county nikichukuaeamiuntunt wale sahizi nana na wananchi wanataka wote ni maindpendent na hiyo ni uh, challenge that political parties have in this country because wewe unapeana hiyo certificate kulingana na kujuana huyu ni rafiki yangu ninaweza kula na yeye akiingia ama huyu si rafiki yangu sasa si tunaona sahizi wananchi wanasema sisi tunataka bunge fulani na fulani na wewe unakataza tikiti mwenye unaona wananchi wanahitaji so hiyo itakuwa changamoto kubwa sana upande wa uda na vilevile vile azimio tumekuwa tukiwasikia wakisema kwamba uh, wapige six piece. kwa hivyo hii ni katika hali ya kutetea kwamba iwapo mtu atachaguliwa uh, basi awe na idadi nzuri katika bunge lazima juu maanake kama wewe una, unaingia kwa rahisi lazima ukuwe na namba zako za bunge na senate hiyo ni muhimu sana lakini usipokuwa na nab ndio muhimu sana kama huna bunge na senate hiyo sasa wewe utavurugana na opposition hiyo itakuwa shida kwa president yoyote kama rais uh, kama rais yoyote akiingia for example ruto na kuna kunam ama azimio watakuwa wengi kwa bunge ruto atakuwa na changamoto na hasa seem tu raila odinga bat ukiangalia hizi uh, kila independent pia wanaweza wanaweza kuwa wanaweza dominate some counties na some other counties so nii ningesema president wa was kwa bunge na senate kwanza bunge la 1 na mbili lilivunjwa rasmi tarehe tia mwezi juni mwaka huu ili kutoa fursa kwa wabunge kuelekea katika kampeni za kuwania tena nafasi za ubunge katika uchaguzi mkuu wa tarehe t mwezi agosti kulingana na kiongoziwa wengi katika bunge la taifa amoskimunya bunge la kumi na, na, na mbili lilifanikiwa kupitisha miswada mia moja na arobaini kati ya mia tatua arobain na mbili iliyowasilishwa bungeni kati ya miswada iliyoidhinishwa iamoja kumina nne iliidhinishwa katika bunge la taifa huku miswada ishirini na sita ikipitishwa katika baraza la seneti bunge la kumi na tatu linatarajiwa kuingia mamlakani bila kuidhinisha sheria inayosistiza uwakilishi usiozidi huluhi mbili ya jinsia moja ingawa hivyo wanasheria wa kike waelezea imani yao kuwa wanawake watachaguliwa kwa wingi katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu amina chombo v mombasa asante amina chombo msikilizaji ungana nasi kesho na jumapili saa mnanusu jioni saa za afrika mashariki kwa makala zaidi kuhusu uchaguzi wa kenya wiki ijayo vilevile tutaangazia zaidi uchaguzi huo unaweza kupata habari zaidi kwenye wauti na mitandao yetu ya kijamii mwelekezi wa kwa undani amekuwa aida isa jina langu ni kennes bwire uwe na usiku mtulivu