miungano ya kisiasa nchini kenya imekuwepo tangu miaka ya 50 hata kabla ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa uingereza chama cha kanu kilichotawala kwa takriban miaka 40 baada ya kenya kupata uhuru mwaka wa 963 hadi kushindwa katika uchaguzi wa 22 kabla ya mwaka 963 kilijulikana kama kenya african union lakini kikaungana na chama cha kenya independent movement chake tom boya mnamo mwaka wa960 na kubadilishwa jina na kuitwa kanu baada ya hapo hakukuwa na upinzani mkali kwa kanu na wala utawala wa rais wa wakati huo jomo kenyatta aukuona haja ya kubadilisha sheria na kuwa na mfumo wa chama kimoja lakini hali hiyo ilibadilika chini ya utawala wa daniel arabmoy aliyechukua uongozi kutoka kwa rais kenyata mnamo mwaka wa978 hususan baada ya jaribio la mapinduzi la mwaka wa982 ambapo bunge lilibadilisha sheria kuhusu vyama vingi bila idadi kubwa ya wakenya kushirikishwa katika uamuzi huo lakini ni katika miaka ya tisi ambapo mfumo wa vyama vingi vya kisiasa ulirejea baada ya raisi daniel arapmoi na chama kilichokuwa kikitawala cha kanu kuridhia kufanyia marekebisho kipengele cha katiba ya zamani cha a mawa99 ambacho kilikuwa kimeifanya kenya kuwa ya mfumo wa chama kimoja taswira ya siasa za taifa hilo ilibadilika ghafla vyama vya upinzani vilianza kuchipuka kila kimoja kikiamini kwamba kingeuondoa utawala wa kanu madarakani lakini kutokana na mbinu zilizotumiwa na rais moi na wafuasi wake haikuchukua muda mrefu kabla ya wanasiasa wa upinzani kugundua kwamba haingekuwa rahisi kukishinda chama hicho baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka992 ambapo kanu ilishinda licha ya msisimko mkubwa wa kisiasa kushuhudiwa baadhi ya wanasiasa wa upinzani walianza kubadilisha mikakati yao pamoja na vyama vuguvugu vugu za kila aina ziliundwa huku kila moja likidhani kwamba lingefaulu katika azima ya kumwondoa moi madarakani lakini bado hawakukubaliana wa kwa kauli moja kuhusu namna ya kukabiliana na kanu na hapo mwaka wa 997 moi na kanu walishinda uchaguzi mkuu kwa mara nyingine mchambuzi wa siasa za kenya maimuna mwidau anatupia jicho hali ilivyokuwa wakati huo wakati ule ilikuwa ni mabadiliko kwamba ivyo nafasi ya vyama vingi kuungana kwanza Uh, wajitokeze wakano likuwa chama peke yake sasa nafasi ilikuwa ni fursa kila ambaye anataka kuenda chama aundo chama lakini muungano ulikuwa si muungano wa kisheria ni muungano wa kisiasa kwa hio kisiasa walikuwa wamekubali waungane ili wapate kutoa chama cha kano hiyo ilikuwa haina mashiko ya kisheria wakati ule na sheria ilikuwa haijabadilishwa kuweza kuwa kwamba kuna sheria ya muungano ni muungano utaungana vipi na watasaidia na vipi kwa hiyo wakati ule muungano ulikuwa ni wa kisiasa pekee yake si wa kisheria hiyo ndio mwanzo wa wa uh, siasa za muungano kenya lakini licha yakutokuwepo na mikakati madhubuti ya miungano ya kisiasa iliyolindwa kisheria wanasiasa wa upinzani walifanikiwa kuja pamoja na kushinda uchaguzi wa mwaka elfu bili na mbili uliomwingiza madarakani raisi mwaikibaki lakini kilichofuatia ushindi huo ni mgawanyiko mkubwa serikalini tumemuuliza maimuna mwidau ni kwa nini licha ya muungano wa naki kuunda serikali bado changamoto zilionekana kuongezeka sajapo kumekuwa na mikataba ambayo waliandikiana baadhi ya viongozi ilikuwa ni mikataba ya ya kisiasa tu haina tena karibu mashiko mengine yoyote ya, ya sheria ambayo ingeweza kutekeleza ule muungano baada ya kibaki kushinda ndio sababu ukaona ule muungano haukuweza kudhibiti ukavunjika uka nusu uh, njia kwa sababu sheria ilikuwa hakuna ya kumwezesha uh, kibaki kuhakikisha kwamba ametekeleza ile ahadi aliyoitoa baina yeye na raila odinga na wenzake wingine baada ya uchaguzi wa mwaka elubla7aba ulioibua utata na kupelekea vifo vya zaidi ya watu2 serikali ya muungano iliundwa ikiitwa ya umoja wa kitaifa nayo iligubikwa na changamoto chungu nzima hususani kwa sababu walioiunda hawakuwa na msimamo mmoja wa kisera ingawa katiba mpya ya mwaka eu ilibadilisha mwelekeo wa siasa za kenya kwa njia mbalimbali baadhi ya wa wachambuzi wanasema iliifanya hata vigumu zaidi kwa chama kimoja cha kisiasa kuunda serikali bila kushirikisha vingine lakini pia katiba hiyo ilionekana kuongeza hali ya yasintofahamu kwa walionuia kuunda miungano ya kisiasa licha ya kwamba chama cha pnu na kile cha urp vilikuja pamoja na kuunda serikali mgawanyiko uliendelea kushuhudiwa ndani kwa ndani na kufikia mwakaa 217 ambapo vyama vingi viliungana na kuunda chama kimoja cha jubilii sio wote walioridhia baadaye jubili iligawanyika na kuwa mirengo miwili ya kisiasa kwa upande mwingine miungano iliyoundwa na vyama vya upinzani kuelekea kwa uchaguzi wa 21 na ule wa 217 ikijulikana kama kori na nasa mtawalia hatimaye ilisambaratika kutokana na kutoaminiana kwa viongozi na vilevile vile kukosa uungwaji mkono wa kisheria kwa mikataba iliyotiwa saini lakini hilo alikuwafanya wakenya kuachana na miungano ya kisiasa mapema mwaka huu bunge lilipitisha sheria ambazo zinaipatia nguvu miungano ya kisiasa lakini ambazo pia zimeendelea kukosolewa na baadhi ya watu changamoto kubwa moja iliyotokeza ni changamoto ya ugavi wa mamlaka ambapo wale waliokuwa wamejiunga kisiasa walikuwa wamekuja kwa minajili ya kikabila na maeneo yao kwa hiyo changamoto kubwa ilikuwa ni na na zile nafasi na fursa zilikuwa zimetolewa hazikuenda kulingana na vile maagizo ya muungano waliokubaliana nao na changamoto ya pili ilikuwa ni baada ya ule ushindi nasa bado ilikuwa ipo na katika ule ushindi kuna zile fedha za vyama vya kisiasa vinavyopatiwa kwa kupata viti maalumu katika bunge tengine idadi kubwa ya, ya viti sasa fedha zilipolipwa ilikuwa kinara wakati hule wa nasa alikuwa ni uh, m raila odinga kwahiyo fedha zote zilipelekwa kwa chama cha dm ikijulikana kwamba kwa sababu wao ni muungano wataweza kugawanya zile pesa baina yao wale vigogo uh, wa, wa vyama vingine lakini ikatokea utata mkubwa sana ambapom ikasema hawao hawana deni na, na mtu yeyote kwa hiyo zile fedha zilikuwa ni zajeni peke yake nafikiri hilo ndo lililoleta kwamba sasa serikali ikaona afadhali kupitisha sheria mpya ya kuhakikisha ule mkataba una mashiko wa kisheria halafu kisha zile fedha zitakapokuwa zapewa vyama ambao wamefunga mu, muungano wataweza kugawiwa kulingana na mikataba ile na halafu kila chama kiliweza kuandikiana mkataba sasa hivi katika azimio baina ya vyama vyote vilokuja pamoja na kukubaliana masharkilanhata hivyo pamoja na kuwepo na sheria inayoratibu miungano ya kisiasa taifa hilo la afrika mashariki bado linaendelea kukabiliana na changamoto za hesabu za kikabila mifumo dhaifu ya vyama vya kisiasa na ukosefu wa uaminifu kuhusu mahudui ya mikataba inayotiwa saini ule mkataba wa kwanza uliowsajiliwa ilikuwa ni mkataba wa vyama vyote kusema wao watamuunga uh, kinara raila odinga kuwa rais m- wa ardhimii lakini mambo mengine yote walishindwa kukubaliana hasa kwamba vitu vilioko chini kila chama kilisema lazima kiangalie fursa yake na nafasi yake vitu vikishindwa kuchukuliwa na vyama vingine vile vya vyama vitakufa kwa hiyo hapo mgogoro ndo ulitokea kuangalia kwa kwamba ni chama gani kitawasimamisha watu mahali gani hilo ndo tatizo kubwa ambalo hawajaweza kulitatia mpaka leo nimesikia unazungumza sana kuhusu azimio lakini pia kumbuka kwamba kuna mirengo mingine kuna mrengo huu mkubwa pia unajulikana kama kenya kwanza wao wamefaidika au wamekosa kufaidika vipi na sheria hii mpya ya vyama vya kisiasa mrengo wa kenya kwanza mfumo wake ulia ulianza tofauti kwanza ulianza na nguvu sana kama chama cha uda ambacho kilikuwa ni chama kikubwa kabisa na wafuasi wa, wa, wa, wake wote waliingia ndani ya uda kwa hiyo hio wote walikuwa ni wana uda baadaye sasa ilipokuwa hii sheria mpya imekamilika wakaona na wao pia wa, wapate nguvu zaidi kwa sababu wa, wengine walikataa kuvunja vyamavyao wakuingia ndani ya uda kwa hiyo ikabidi na wao wafuate hu mfumo kwa hiyo pia wao wamefaidika kama azimio lakini mikataba yao ilikuwa wazi na mikataba yao ilikuwa kueleweka huku azimio mikataba ilikuwa siri mpaka dakika hii ndio maana ukaona kuna mvutano mvutano katika azimio lakini hakuna mvutano mkubwa katika kenya e kwanza kwako wewe kama mchambuzi wa siasa unaona kama hii ndiyo uh, dawa kabisa yale yaliyofanyika uh, katika kupitisha sheria hiyo ndio uh, unaonaje hatma ya siasa hizo za miungano au tuseme mustakbal wake eh, je hii ni hatua nzuri au ni mambo ni yale yale tu kusema kikweli mambo ni yale yale ni wakati tu imekuja kwamba sasa imebidi kkulazimishana kuingia katika miungano ili kupata ufuasi kwa sasa historia ndiyo itakayoamua iwapo hatua ya kuunda sheria ya kuwezesha vyama mbali mbali kuungana kwa madhumuni ya kuunda serikali itakuwa ya manufaa kwa taifa hilo aula bm j muridhi sauti ya amerika washington