vsasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika msomaji ni mimi idi ligongo kundi la wataalamu wa umoja wa mataifa linasema lina ushahidi wa kutosha kwamba vikosi vya rwanda vimefanya operesheni za kijeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo kati ya novemba 221 mpaka julai 222 na kwamba rwanda imelisaidia kundi la wasi la m 23 kufanya mashambulizi yake madai hayo yalikuwepo katika ripoti ya siri ambayo shirika la habari la reuters imeiona siku ya alhamisi rwanda imepinga shutuma hizo ambazo zilitolewa na serikali ya congo kwamba rwanda inalisaidia kundi la m 23 na kwamba imetumia vikosi katika nchi ripoti imesema kundi hilo imepata ushahidi wa kutosha za uwepo wa shughuli za kijeshi ambazo zimeendeshwa na vikosi vya serikali ya rwanda rdf katika himaya ya rutshuru wanajeshi wa rdf walifanya mashambulizi pamoja na wapiganaji wa m 23 dhidi ya jeshi la kongo na makundi ya wenye silaha ambapo jeshi la rwanda lilitoa silaha risasi pamoja na sare za kijeshi china ilifiatua makombora 11 katika eneo la bahari kuzunguka kisiwa cha taiwan leo hii kwa mujibu wa serikali ya taiwan ikiwa ni siku moja baada ya spika wa baraza la wawakilishi la marekani nancy pelosi kukamilisha ziara yake ambayo imeikasirisha beijing jeshi la china lilifyatua makombora ya dongfeng katika eneo la bahari karibu na mwambao wa mashariki kusini na kaskazini mwa taiwan mchana wa leo imesema wizara ya ulinzi ya taiwan china hapo awali ilisema kwamba itafanya majaribio ya kijeshi kuathiri maeneo sita karibu na taiwan na yatakwenda mpaka jumapili hata hivyo mazoezi hayo alhamisi yaliongezwa kwenye kanda saba ambapo mazoezi yatasogezwa mbele zaidi katika siku kwa mujibu wa maafisa wa taiwan chombo cha habari cha china kimesema majaribio yalijumuisha makombora ya masafa ya mbali na kawaida na matokeo yaliyotarajiwa yamepatikana bila ya ufafanuzi kutolewa waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken leo ametoa kauli inayotarajia kupunguza wasiwasi uliopo kuhusiana na eneo la taiwan kwa kusema marekani ni muumini wa sera ya china moja kauli hiyo imetolewa kukiwa na wasiwasi uliotanda baada ya kufanyika ziara ya spika wa baraza la wakilishi la marekani nancy pelosi iliyokasirisha bijin akiongea katika mkutano wa jumuiya ya mataifa ya kusini mashariki mwa asia aiaaan nchini kambodia waziri wa mambo ya nje wa marekani blinken amesema kwamba nataka kusisitiza kwamba hakuna kilichobadilika kuhusu msimamo wetu na ninatarajia kwamba beijing haitaanzisha mgogoro ama kutafakari kuongeza nguvu katika shughuli zake za kijeshi marekani imekuwa ikiongeza kasi ya uwepo wake na kujihusisha katika eneo la asia la, na pacific ambapo waziri blinken kabla ya mkutano wa mawaziri wa asia na amesema kwamba washinton inatarajia ushirika wake na jumuiya hiyo katika ukanda wote unaendelea kukua katibu mkuu wa nato as stoltenberg leo amesema ushirika huo wa kijeshi wa mataifa ya magharibi umeingia katika jukumu la pamoja kuisaidia ukraine katika mapambano dhidi ya uvamizi wa rusia na kuzuia mgogoro huo kusambaa na kuwa vita dhidi ya rusia na nato akiongea katika kambi ya majira ya joto nchini mwake, norway stoltenberg amesema nato ina jukumu la kiuadilifu kusimamia ukrain na watu wake wa ukrain ambao wamekuwa wakikabiliwa na vita amesema dunia itakuwa hatari zaidi kama rais wa rasia vladimir putin atapata kile ambacho anakitaka kupitia nguvu za kijeshi na kukosekana kwa misimu minne mfululizo katika maeneo ya ethiopia kenya na somalia kuna tishia kutokea baha la njaa katika jumuiya za pembe ya afrika hali hii haijawahi kushuhudiwa katika miaka 4 iliyopita ambapo mvua za chini ya wastani zimefanya maeneo ya somalia kusini na kusini mashariki mwa ethiopia na kaskazini na mashariki mwa kenya kukabiliwa na ukame ambao umeongeza umeunge, hatua za watu kuhama katika maeneo yao na hapa ndo tunafika mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kuungana na mwenzangu kennes bwire kwa ajili ya matangazo ya kwa ni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa naitwa kennes bwire sehemu ya kwanza tunaangazia matayarisho ya tume ya uchaguzi nchini kenya iebc ambapo imeahidi kwamba itawapa wa kenya matokeo ya uchaguzi yaliyo huru na haki vilevile tutaangazia ujumbe ambao unaendelea kuenezwa katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari vya kawaida baada ya siku za kampeni kuelekea kukamilika na hivyo wagombea wanatumia mitandao ya kijamii kueneza ujumbe wengi wakisema kwamba ni ujumbe wa chuki na wa kueneza taharuki tume ya uchaguzi iebc sasa ndiyo inayoangaziwa sana nchini kenya kuelekea uchaguzi mkuu namna ambavyo imejitayarisha kuandaa uchaguzi ulio huru na hakim mwenyekiti wa tume hiyo wafula chebukati amekuwa akizungumza na waandishi wa habari kuhakikishia taifa hilo kwamba tume yake inaendelea kuweka mikakati itakayoasilisha uchaguzi ambao wakenya wataridhika na uchaguzi ambao hautakuwa na dosari yoyote hii pia inatilia maanani amri ya mahakama kuu ya mwaka e217b kwamba tume hiyo inastahili kuandaa uchaguzi kwa njia ambayo itakuwa rahisi kwa kila mtu kuelewa hivi karibuni tume hiyo imekuwa ikiandaa mikutano na wagombea mbalimbali hasa wagombea wa viti vya urais au wakilishi wao kuhakikishia kwamba uchaguzi ambao unaandaliwa utakuwa huru na haki naungana na mwandishi wetu abdu shakur abud akiwa nairobi kenya shakur ni ishara zipi ambazo tume ya iebc imeonyesha kuhakikishia wakenya kwamba inachoandaa na itakachotangaza baada ya tarehe tis au tarehe tis kitakuwa kilicho haki ishara ni kwamba hii leo ametangaza kwamba vifaa vya mwisho vilivokuwa ikisubiriwa kutoka nje yani vieti vya kupiga kura vimeshafika lakini jambo moja ni kwamba ibc kwa wiki hii nzima wamekuwa wakikutana na wadau wote wanaohusika na uchaguzi kuonesha vyombo waandishi wa habari tulikutana nao siku ya jumatatu leo hii wafuatiliaji wa kimataifa walipokelewa na iebc na wakaeleza namna wamekuwa tayari kufanya Uta, uchaguzi huu muhimu wa tarehetisaugasi kwa hivyo namna wanavyofanya namna wanavyokutana na waandishi wa habari kila siku wanapopata mambo mepya ni ishara kwamba wako na utaarifu na hatujui inaweza kuwa na kasoro lakini yale tunayoona ni kwamba wanaonesha hadharani utaarifu wao wanaita makundi mbalimbali mbali, wadao mbalimbali mbali kuwaonyesha na kuwaeleza vipi uchaguzi utafanyika na wametangaza wiki hii kwamba hapata kuwa na matatizo wameshaona upungufu zilizoko wamerekebisha na hivyo wako tayari mambo gani hayo ambayo wanawaambia waandishi wa habari ama makundi mbalimbali mbali wanapokutana nayo wanawaeleza nini ambacho wanataka labda kusikia kitu anachoeleza anaonyesha vifaa vyao vya elektroniki ambao itachukuliwa itatumiwa katika uchaguzi huu vipi vinafanya kazi wanaonyesha vipi watu watapiga kura vipi watu wakifika kituo cha kupiga kura wanaandikishwa wanaangaliwa vipi jina lao na mahala wanapotoka mahala lazima wapige kura wanaonesha vipi kura zitakavopigwa vipi kura zitakusanyiwa alafu vilevile wanaonyesha jinsi hesabu zitakazofanyika na jinsi mashini zile zimechukuliwa kila aina ya kinga kuhakikisha kwamba hakuna wizi inaweza kutokea na wachambuzi wengi nimezungumza nao baada ya hali hiyo namna alivyotueleza ni kwamba unaona kwamba nafasi au mwanya wa wizi wa kura ni mdogo sana lakini kama tunavyojua kila uchaguzi una matokeo yake tofauti kwa hivyo wao wanaonesha vifaa walionazo namna wamejitayarisha na vipi vifaa hivyo vinafanya kazi na utaratibu toka mtu kupiga kura mpaka kura kuhesabiwa na mpaka kutangazwa namna wamejitayarisha hii leo pia imetolewa amri ya mahakama ambayo inaagiza iebc kutukie, kutumia daftari la wapiga kura yaani lile la karatasi manyo ibc ilikuwa imesema kwamba itatumia zaidi mitambo ya kidijitali na endapo ina feli ndio irudi kutumia zile za karatasi kwa namna yoyote hili linabadilisha mpango wao wamezungumzia suala hilo kwamba wako tayari pindi mashine haitofanya kazi watatumia daftari la kawaida lilokuwa akitumika zaemani kwa hivyo uamuzi wa mahakama hivi sasa kuambia wa, watumie daftari vile vile ni kwamba wanabidi kuchukua mkakati mwingine kutoa daftari zile kuwa tayari maanake walikua tayari wana daftari hizo pindi patakea kasoro kwa hivyo hatujui watasema nini lakini kwa vile walikuwa tayari pindi pakitokea matatizo au hitilafu wangegeukia daftari na kartasi za zamani kama alivyokuwa piga kura kwa hivyo mtu anafikiria atadhani kwamba labda kutakuwa na kuchelewa kidogo au kitu kama hicho lakini wako tayari inavyoonekana mtu anaweza kufikiria abdu shakur kwamba kwa sababu ni elektroniki na daftari ama zile karatasi zitatumika tu kama ile mitambo imefeli basi mtu anaweza tokezea na akafanya maksudi mitambo ikafeli hili kwa namna yoyote limetiliwa maanani wamezungumzia makamishna kwa vikao kwa namna yoyote wamezungumzia suala hili wamesema mtandao wao utakuwa thabiti mfumo wa umeme vile vile wanahakikisha kwamba kila mahala ambapo umeme unahitajika kuna ma na kadhalika kwa hivyo wamezungumzia na usalama wa mtandao vile vile wamesema wako tayari kabisa wanashirikiana na makampuni ya kigeni kuhakikisha kwamba hakuna udukuzi unaweza kufanyika lakini kama tunavyoona marekani udukuzi inaotokea hapa haiwezi kuwa kitu cha ajabu kuna hili swala kwamba labda mwaka elfu217b hawa makamishna wakiongozwa na wafula chebukati ndipo walikuwa wameingia ofisini hawajajua vizuri namna ya kujipanga sawasawa sawa, kutekeleza uchaguzi na baada ya miaka mingine mitano miaka kumi sana e, sasa huenda wana uzoefu hili kwa namna yoyote wachambuzi wanasema linaweza changia ibc kuwa na imani kabisa kwa kazi wanaoifanya ama kwa kuchelewa pia kuongezewa na pia kwa namna yingine uh, kunaweza tatiza shughuli yao kma wulivyosema ujuzi wao wa miaka hii kumi itawapa nguvu nafikiri wana uwezo wamepata maarifa zaidi namna ya kutumia mfumo huu ndo maana wameweza kuendelea nao na kuweza kufika katika ile hatua kwamba wanahakikisha wanaweza kutumia mfumo wa elektroniki hivi sasa kuliko elfu mbili kumi na saba kwa hivyo nadhani hali hiyo inawezekana kutokana na uzoefu na kutokana na teknolojia imeendelea na vijana wako wengi ambao wanasoma teknolojia mpya kwa hivyo hali hii inawasaidia sana ukilinganisha teknolojia mwaka elfu mbili kumi na saba na teknolojia iliyopo hivi sasa ya mtandao kuna tofauti kubwa kabisa kwa hivyo kuna maendeleo makubwa katika teknolojia ambayo itawasaidia vile vile kuhakikisha kwamba kazi zao zinafanyika lakini ni swala ambalo inabidi kuangaliwa kwa makini zaidi hili suala la kwamba waandishi wa habari ama vyombo vya habari navyo vitakuwa na uwezo wa kukusanya hesabu ya kura na kujumulisha pamoja wanasiasa watakuwa na uwezo huo ni kueneza hali ya kuwa na uwazi ama ni swala ambayo limekuja baada ya shinikizo kwa upande mmoja walitaka uwazi na upande mwingine ni suala la shinikizo zaidi wametokana na ma ujuzi uliotokea siku za nyuma unakumbuka siku ile wakati wakibaki na raila watu wakasema kwamba ameibiwa kura na kadhalika kwa hivyo wanataka kuwa na uwazi zaidi kwa hivyo nafikiri wameweza kufikiria kulikuwa na shinikizo ni mchanganyiko wa mambo hayo mawili na kuwasababisha kufanya kitu kama hicho imeongeza imani kampiga kura ukiuliza wapiga kura wa kenya mpaka hivi sasa nafkiri wamegawika juu ya swala hilo inategemea e, unazungumza na nani kuna ngali kuna wasiwasi kidogo ikiwa bc inaaminika lakini nafikiri kwa wakenya wengi utafuta kwamba wanaimani kwa sehemu kubwa kwamba kazi zinazofanyika lakini katika nchi za kiafrika wanaona kwamba hali inaweza kubadilika wakati wowote lakini ukisema kwa ujumla wakenya wengi wanaimani kwamba ibc imepata uzoefu na utaalamu na teknolojia ya kuweza kufanya uchaguzi ufanyike wa huru na haki mwisho wagombea wakuu kwa namna yoyote wamesikika wakisema wako tayari kuunga mkono yatakayotangazwa na ibc sijaona popote wakisema kwamba wamesema kitu kama hicho ni abdu shakur abud muhariri wetu wa idhaa ya kiswahili ya sauti america yupo nairobi kenya kusimamia matangazo ya moja kwa moja na chote kinachotokea kutoka kenya katika uchaguzi huu mkuu tutakuwa naye kwa wakati huu wote hadi matangazo yatakapotangazwa ya, ya matokeo ya kura na baada ya hayo asante abdu shakur kwa kazi njema unasikiliza kwa undani na kamilisha sehemu ya kwanza muda si mrefu unarejea na sehemu ya pili hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa msikilizaji zikiwa zimesalia siku chache kuelekea uchaguzi mkuu wa kenya kunaendelea kuongezeka ujumbe ambao unatajwa kuwa propaganda ama chuki katika mitandao ya kijamii na katika vyombo vya habari vya kawaida kampuni ya facebook imetangaza kuondoa maelfu ya ujumbe ambao umetajwa kuwa ni wa kueneza chuki na wa kutaka kugawanya taifa hilo vilevile tetesi zimewasilishwa ama malalamishi yamewasilishwa kwa tume ya wiyano nic ya kenya ikiwemo wanasiasa wa mrengo ya juu zaidi kueneza ujumbe wa chuki kwenye mitandao yao ya kijamii tume ya mawasiliano vile vile imeripoti kwamba kuna wanasiasa ambao wanaeneza ujumbe ambao una utata kwenye E vyombo vya habari vyama vya kisiasa nao vilevile vimewasilisha malalamishi na kuwataja baadhi ya wanasiasa na ujumbe unaoenezwa kampuni ya tikto imetajwa zaidi kueneza video ambazo zimetengenezwa kwa njia ya kueneza ujumbe wa uchochezi mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia hilo kwa undani zaidi mirengo inayoongoza katika kinyanganyiro uchaguzi wa urais za makamu wa rais william ruto wa kenya kwanza na raila odinga wa azimio inaonekana kutumia mbinu chafu na kuongeza joto la kisiasa siku nne tu kabla uchaguzi mkuu wa agosti9 na kabla tarehe ya mwisho ya siku ya jumamosi ya kufanyika mikutano ya mkutano yamehukukasi ha kampeni ikiongezeka katika muda wa wiki mbili zilizopita mirengo yote miwili ya ruto na odinga ilionekana kuweka manifesto zao na kuanza kukabiliana kwa maneno makali kashfa na kila inamadai ambayo hayajathibitishwa wachanganuzi wa siasa wanasema wanasiasa wakiongozwa na rais uhuru kenyatta naibu rais william ruto na mwaniaji wa urais wa raila odinga wamegeukia uvumi baada ya kuishiwa na mawazo kuhusu sera ambazo wanashikilia mtaalamu wa masuala ya utawala na mchanganuzi wa siasa javas bigambo anasema kinachoshuhudiwa kwa sasa ni tofauti kubwa zilizopo kati ya kenyatta na ruto majibizano vuta ni kuvuta ambayo iliyopo katika serikali ya jubilii haswa kati ya rais kenyatta na naibu wake william ruto ni masuala ambayo yametokana na hisia zao tofauti na matamanio yao kuhusu urithi wa kisiasa wa bwana uhuru kenyatta kwamba nani ambaye atakuwa rais bwana william ruto ambaye ni mwana chini ama naibuwa uhuru kenyatta ali- ametangaza kitambo sana azima yake ya kuwa rais na akaanza kampeni zake mapema uhuru kenyatta naye akatangaza na kwamba amesisitiza angependelea raila odinga awe ni mridhi wake raila odinga ambaye alikuwa mpinzani wake mkuu na haya yote kwa hivyo yameleta tofauti kubwa sana za kisiasa kati ya vigogo hao wawili uhuru kenyatta na naibu wake william ruto na hiyo ikaibua ama ikatengeneza mirengo miwili mikubwa tofauti ya kisiasa kufuatana na masuala ya urithi huu uchaguzi mkuu huu ambao utafanyika wiki ijayo na kwa sababu ya tofauti hizo kumekuwa sasa na chuki ambazo zimeibuka bwana uhuru kenyatta pia asipendelee kwamba naibu wake aweze kuwa na ushawishi mkubwa na kupata ufuasi kutoka eneo la mlima kenya ambako yengi inatoka na bwana william ruto naye kwa njia zake Uh, za kisiasa ametengeneza amekuwa na mikondo na akaingia na amekuwa na katika eneo la mlima kenya ambako bwana kenyata anatoka na amekuwa na ushawishi mkubwa sana na bwana kenyata naye amejaribu pia kuwa na ushawishi ama kujaribu kuwaeleza wananchi utoka mbali, eh, pembe mbalimbali mbali za nchi haswa eneo pia ambako anakotoka kwamba wamuunge mkono bwana raila odinga isitoshe uh, bwana kenyatta rais ambaye anaondoka amezidi kutamkwa na kueleza kuwa tofauti zake na naibu wake william ruto zimekuwa kwa sababu ya utawala masuala ya maadili na amezidi kugusia kwa njia fiche bila kumtaja jina lakini akielekeza kidole kuwa naibu wake na waendani wake ni watu ambao ni wafisadi na kwamba hawakuwa wanachangia katika masuala ya utawala kwa njia iliyo wazi kwa mujibu wa sheria na njia ya kuwajibika kwa hivyo bwana kenyatta anazidi kumtambua ama kumonyeshea kidole naibu yake william ruto kama kiongozi ambaye hapendi kuwajibika na hapendi maadili uh, na utawala mwema na bwana ruto naye amezidi kumrushia maneno bwana kenyatta akimsihi kwamba aachane uh, na maswala ya siasa za urithi wenyewe wapambane na na bwana odinga kwa hivyo haya yote yamegawanya nchi sasa katikati kisiasa kwa sababu ya misimamo mikaji ya viongozi hawa wawili baadhi ya jumbe zenye uvumi ambazo zimekuwa zikienezo zinalenga kuzua shaka kuhusu kuwepo kwa uchaguzi wa kweli na haki nyembo ambalo wadadisi wanasema lina uwezo wa kuchochea gasia watakaoshinda wakidai kuwepo kwa udanganyifu wiki mbili zilizopita kulizuka uvumi kuwa husu raia watatu wa venezuela waliodaiwa kuingiza vifaa vya kura nchini kwa njia haramu wakati huo huo idara ya polisi ikiongozwa na inspekta jenerali hilari mtiambai na mkurugenzi wa dci george kinoti ilidai huenda kulikuwa na njama ya kuiba kura lakini baadaye walikutana na mwenyekiti wa iebc fula chibukati na kutangaza kuwa walisuluhisha jambo hilo madai hayo ya wizi wa kura yalizidi pale iliposemekana kuwa huenda mrengo wa kenya kwanza ulikuwa umeunda njama ya kuiba kura kupitia uganda kenya kwanza nao wamewakemea machifu na kudai kwamba wanatumiwa na mawaziri fred mawazirifredmaiai wa usalama na Joe musheru wa mawasiliano kuiba kura kwa niaba ya mwaniaji wa azimio raila odinga kenya kwanza pia dinga mekuakisambaza uvumi kuwa bwana odinga atamaliza ukristo akishinda urais wiki iliyopita rais uhuru kenyatta alikuwa na mkutano wa faragha wa viongozi mjini nakuru ambapo baadaye dr ruto alidai kuna njama ya rais kumuua yeye na watoto wake rais kenyatta hata hivyo alipuuza madai hayo bwana bigambo anasema kwamba tofauti hizi za kisiasa pia zimechangia kudunishwa kwa ofisi kuu serikalini katika tukiweka katika mizani ya utawala ambao unaleta uwiana katika nchi na utulivu kati ya wananchi matamshi na chembe chembe za moto ya kisiasa ambayo wanazidi kutupiana vigogo hawa wa kisiasa inadunisha juhudi zote za uwiano kwa sababu hata katika maombi ya kitaifa ya kiamsha ambayo imezidi kuwepo japokuwa viongozi hawa wamezidi kuhudhuria maombi hayo ya kiamsha kinywa katika maombi hayo wamezidi kurushiana maneno na kuvuta katika upande uh, tofauti tofauti mvutano huu unadunisha pia hadhi ambayo inastahili kuwepo katika afisi ambazo viongozi hawa bado wanashikilia kwa mfano hadhi ya, ya afisi ya rais hadhi ya afisi wa naibu wa rais na hadhi hata katika uh, afisi za mawaziri kwa sababu tumezidi kuona kuwa, kuwa hata mawaziri sasa hivi wamepuzulia mbali bwana uh, ruto wanamdunisha wakizungumza kuhusu masuala ya naibu wa rais wanazungumza kwa njia ambayo haileti hadhi haitambui na haiheshimu ofisi hizo kwa hivyo kwa sababu ya siasa za urithi tumeona kuwa viongozi hawa wale ambao wako katika ulingo wa kisiasa na wale ambao nikatika baraza la mawaziri wanadunisha afisi ambazo wana wako ndani wakati huu na kududisha afisi hizo wanadunisha uzito ambao katiba imepiana katika afisi hizo ule kutambua afisi hizo kwamba ni afisi ambazo zina hadhi fulani ambayo kila mwananchi na kila mtu inafaa azitambue kwa hivyo sasa hivi kwa mfano katiba inasema kuwa pale ambapo rais hana uwezo wa kutekeleza majukumu yake ama ajiuzulu ama kwa bahati mbaya aage dunia naibu rais atachukua hatamu za uongozi kwa hivyo wakati huu ambapo kumekuwa na vuta ni kuvute mawaziri wakimdunisha uh, na kumtelekeza kisiasa bwana william ruto ambaye ni naibu wa rais je kama ingekuwa kuwa kwamba rais angeaga kwa bahati mbaya na sasa naibu wa rais achukue hatamu za uongozi kama rais je mawaziri hawa wangeshirikiana naye vipi hata kama baadaye angewaondoa je katika hata baraza moja la mawaziri wangekuwa na uhusiano gani kabla wangatuliwa mamlakani kwa hivyo vuta na kuvuta hii ya kisiasa imeleta taswira mbaya sana katika uongozi wa kitaifa ambao unanuia kuleta uwiano umoja na undugu jinsi ambavyo maneno katika national tionat ya kenya wimbo wa kitaifa yanasema rais kenyata pia amekuwa akidai kuwa mrengo wa kenya kwanza unaongozwa na wafisadi bila kutoa ushahidi wowote kuhusu madai yake madai hayo ya rais kenyatta pia yanazua waswali kuhusu alichofanya katika utawala wake wa miaka kumi kukabiliana na ufisadi kama kweli alijua kuwa waliokuwa katika serikali yake walikuwa wafisadi madai ya punde zaidi ni ya jumatatu akiwa mjini eoret ambapo ruto alidai kuzuiwa kuingia eneo la nyanza na bwana odinga kwa kuwa anaogopa watu wa nyanza watanunua sera zake madai haya yote kulingana na wachanganuzi ni mojawapo ya mbinu chafu zinazotumiwa na wanasiasa dakika za mwisho ili kuvutia wapiga kura ambao huenda hawajafanya uamuzi joji msamali mtaalamu wa masuala ya usalama anasema hali kama hii inaiweza kuiweka nchi katika hatari kwa kweli haya matamshi ya wanasiasa ndiyo ambaye anatopea sisi wasiwasi wasi. manake kampeni za mwaka huu tofauti na miaka ya awali zimekuwa na hali ya usalama ambayo umeimarika zaidi na hawa viongozi mwanzo mwanzo walitii amri za ncc na wakawa kwamba hawatoi matamshi ya uchochezi lakini hali ilivyo hivi sasa hii hi, hi, katika hii uh, dakika za mwisho mwisho tumeona kwamba hawazungumzii sera wala hawazungumzii manfesto yao lakini sasa wanawalenga wenzao na matamshi makali na matusi hapa napale. na pale nakumbuka kwamba hawa viongozi wote wanawafuasi sugu na jambo kama hili pindi linapotokea basi ni kwamba linawasha lile joto la kisiasa na si kwa njia nzuri bali kwa njia mbovu ambapo sasa itakuwa ni kwamba ni wanafuasi wa mwanasiasa fulani ambao sasa itabidi wakabiliane na wyule wa mwanasiasa mwingine mwingine manake kumbuka ya kwamba katika vipengee ambavyo huleta tatizo la kiusalama katika mataifa moja ni kwamba malumbano baina ya wanasiasa wawili ambao hawakubaliani wa kwa sera na matamshi hili ni jambo ambalo huchangia vurugu na huchangia michafuko uh, katika mataifa mengi nafikiri hili ni jambo ambalo limechangiwa na hizi tunaita opinion maanake inaanza kuonekana wazi ratii inaendelea kwa upande gani na kwa hivyo kila mtu kwa sababu anataka kujitafutia umaarufu anaona kwamba sasa sera zimekataa kwa hivyo ni kumchafulia yule mwenzake jina ili wenzake wa, wa, wa, wananchi waone ya kwamba huyu kumbe tunamu tunamdhania kwamba ni mtu ambaye anaweza kuwa kiongozi maarufu kumbe ana dosari hii waelewa na nafikiri hii ni jambo ambalo kama taifa lafatu, epukane nalo kabisa manake hadhari zake tumeziona tumeziona mwaka alfu bili kumi na saba tumeziona mwakaalfu bili kumi na ne tumeziona pakubwa mwaka alfu mbili na saba na nane na hii yote ama haya yote yalichangiwa na utupianaji wa maneno baina ya wanasiasa ambao wana wafuasi wengi e, katika taifa la kenya na hili si jambo ambalo sisi tunafaa kulishabikia bali ni jambo ambalo lafaa likemewe kwa sauti kali zaidi asante jason nyakundi nakamilisha kwa undani hi leo mwelekezi amekuwa aida isa jina langu ni kenes bwire uwe na usiku mtulivu