raila amolo odinga amekuwa katika safu ya siasa za kenya kwa zaidi ya miongo mitatu na anakumbukwa zaidi kama kiongozi wa upinzani wa muda mrefu na ambaye azma yake ya kuiongoza kenya mara kwa mara imepelekea matukio ya kihistoria yaliyobadilisha taswira ya siasa za nchi hiyo kwenye uchaguzi wa agosti 9 mwaka huu itakuwa ni mara ya tano kwa raila odinga kugombea urais na baadhi ya wachambuzi wanasema uenda hii ndio nafasi yake bora zaidi ya kupata ushindi hususan baada ya raisi anayeondoka uhuru kinyatta na ambaye kwa kipindi kirefu alikuwa ni hasimu wake wa kisiasa kutangaza hadharani kwamba anaunga mkono azima ya odinga kuwa rais wa tano wa kenya na hata kumpigia debe waziwazi wazi. lakini safari ya kisiasa ya raila odinga hadi wakati huu haijawa rahisi mwanaye hayati mzee jaramogi oginga odinga na marehemu mama lusi juma e raila odinga alizaliwa tarehe 7 mwezi januari mwaka945 katika mji wa maseno wilaya ya kisumu nchini kenya baada ya masomo yake yaliingia katika utumishi wa umma kwa mara ya kwanza hapo mwaka wa974 na kushikilia nyadhifa mbalimbali katika shirika la ubora wa viwango vya bidhaa la kenya kebs hadi mwaka wa 982 alipoanza harakati zake za kisiasa akipinga utawala wa chama cha kanu ambao ulionekana na wakosoaji kuwa wa wakidikteta kufuatia jaribio la kuipindua serikali ya raisi daniel toroiticharap moi utawala wa moi ulianza msako mkubwa kwa lengo la kuwawajibisha waliohusika odinga ni kati ya wale waliokamatwa na baadaye akashtakiwa kwa uhaini na kutumikia vifungo viwili kwa karibu mwongo mmoja baada ya kuachiliwa odinga aliikimbia nchi kwenda kutafuta hifadhi nchini norway kwa hofu ya kukamatwa tena na kuteswa zaidi martinolo ni mchambuzi wa siasa za kenya raila odinga amekuwa na uh, maisha ambayo unaweza kusema yamekuwa ya na sura tofauti tofauti kulingana na wakati wake kwa mfano wakati wa ujana wake alikuwa ni mtu alipenda uh, kutafuta haki haki za kibinadam haki za kisiasa na ilibidi mara nyingi hasa wakati wa siasa za kiimla mara nyingi unapata ya kwamba wengi ambao walikuwa ni wapinzani ama walikuwa hawakubaliani na maoni ya serikali walikuwa wanadaniwa kuwa wahalifu walikuwa wanachukuliwa kwamba walikuwa wanatafuta michafuko na waliteswa na hata wakafungwa kwa hivyo raila na watu kama wakinakoigi wa mwere na martin shkuku walikuwa katika hali hiyo mahali ambapo hawakuwa na nafasi ya kujieleza katika uh, ulengo wa siasa isipokuwa tu kujaribu kutafuta jinsi ya kujiendeleza ama kujieleza kwa njia nyingine ile odinga alirejea kenya na kujikita katika harakati za ukombozi kupitia forum for restoration of democracy ford ambayo wakati huo ilikuwa ikiongozwa na miongoni mwa wengine babake jeramogi oginga odinga na mfungwa mwenzake wa, wa kisiasa keneth matiba aliporudi kutoka uhamishoni alijiingiza kikamilifu katika siasa za nchi hiyo akiungana na babake makamu wa rais wa zamani na watetezi wengine kushinikiza serikali ya rais moi kufungua nafasi ya kidemokrasia katika taifa hilo shinikizo kali ziliendelea kumtaka raisi daniel arabmoi kuridia msukumo wa kubadilisha kipengele cha katiba kilichoifanya kenya kuwa nchi ya mfumo wa chama kimoja cha kisiasa na hilo likafanyika hapo 99 kupitia vuguvugu vugu hilo la ford mojawapo ya vyama vya kwanza vya upinzani katika miaka ya 90 raila alijitoza kwenye siasa za kuchaguliwa hapo mwaka992 alipogombea kiti cha ubunge katika eneo bunge la lang'ata nje kidogo ya jiji kuu la kenya nairobi baadaye alijitoza kwenye kinyang'anyiro cha uraisi mwaka wa 997 bila mafanikio aligombea tena mwak27213 na 217 kupitia msukumo wa nchi kutaka mabadiliko ya katiba amekuwa mstari wa mbele kwanza akiongoza upinzani katika kura ya maoni ya katiba ya mwaka eu 2 na, na kusababisha kutimuliwa kutoka kwa serikali ya mwaikibake na baadaye kuwa mfuasi wake mkuu hapo mwaka wa eu alipoongoza vuguvugu la kuunga mkono mchakato wa kubadilisha katiba lakini wakati historia ya uchaguzi wa kenya inapoandikwa ni vigumu kuliacha nje jina la raila odinga katika sura ya hasia zilizokuwa mbaya zaidi kuikumba nchi hiyo kufuatia uchaguzi mkuu wa mwaka 27 ambapo yeye na rais wa wakati huo mwaiki baki walikuwa wakishindania nafasi ya urais kilichofuatia ni vurugu hasia na umwakikaji wa damu ambapo inaelezwa kwamba zaidi ya watu e1 i2 walipoteza maisha yao maelfu kujeruhiwa na dazani za maelfu kufurushwa makwao baadaye mirengo yao miwili ya kisiasa kwa usaidizi wa watatuzi kutoka nje ya nchi ilikubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ambapo kibaki alikuwa rais huku odinga akiwa waziri mkuu lakini hicho kilikuwa ni kipindi cha miaka mitano tu kabla ajavalia tena kofia yake ya kiongozi wa upinzani odinga amekuwa taswira ya siasa za upinzani nchini kenya kwa kipindi kirefu na aliandika historia kama mwanasiasa wa kwanza aliyefaulu kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais na kusababisha kufutwa kwa uchaguzi wa kwanza wa uraisi barani afrika hapo mwaka wa27baadhi ya wakosoaji wa odinga wanasema kwamba viongozi wengi ambao ameshirikiana nao katika safari yake ya kisiasa hatimaye wamemuacha na kuleta taswira kwamba huenda asiwe mvumilivu na kwamba ni kiongozi ambaye anaamini kwamba maoni yake tu ndiyo bora zaidi mama afia rama ni mchambuzi wa siasa za kenya wale alikuwa nao od hako nao wote walimtoka kwa sababu wana ahadi za ukweli aya tukaenda nasa nasa pia tulikuwa na wale viongozi ambao walikuwa nao wengi Wata, nasa hata wakati huo tulikuwa na kina ruto na wote ndio hao ruto walikuja wakamtoka tukaenda kwa code. Code is the same thing yaani baba hana na watu wake wale ambao wanaanza nao baada ya uchaguzi wa marudio wa mwaka 217 ambao odinga na wenzake katika muungano wa kisiasa uliopewa jina la nasa walikuwa wamesusia mwanasiasa huyo alipanga hafla ya kujiapisha kuwa kile alichokiita raisi wa wananchi na hapo tarehe 3 mwezi januari mwaa218 uapisho na huo ukafanyika kwenye bustani za uhuru mjini nairobi Of the high the of the na kama ilivyotarajiwa hatua hiyo haikupokelewa vyema na serikali ya rais uhuru kenyata kilichofuatia ni hali ya taharuki maandamano uporaji na hata mauaji huku upinzani na serikali zikiendelea kuchukua misimamo tofauti baada ya hapo odinga pia aliandika historia na kuwa sehemu ya mpango uliofeli wa kutafuta maridhiano ya kitaifa maarufu bbi kupeana mikono na mpinzani wake wa miaka mingi uhuru kenyata hapo tarehe 9 mwezi machi mwk218 tukio ambalo halikutarajiwa na wengi wakati huo na ambalo limeendelea kujadiliwa kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka huu tumemuuliza mchambuzi martin olo umuhimu wa salamu hizo katika mstakabali wa siasa za kenya wingi tu bbi ilikufa kwa sababu uh, ma, ma, ma, ma, madhumuni na mapendekezo yalikuwa yanakiuka sehemu tu kubwa za kikatiba kwa hivyo ikapatikana ya kwamba uh, jinsi ilivyokuwa imepangiwa basi bbi haikuwa kihalali odinga amesema mara kwa mara kwamba iwapo atachaguliwa kama rais mchakato huo wenye utata ambao ulisitishwa na mahakama ya juu kwa kuwa haukufuata mkondo ufaao kwa mujibu wa katiba ya kenya utafufuliwa upya na hata ameahidi kwamba iwapo atakuwa rais makamu wake pia atakuwa waziri atakayehusika na masala ya sheria na kuusimamia mchakato huo tarehe 1 disemba m221 odinga alitangaza kwamba atagombea urais wa kenya kauli mbiu yake ikiwa ni kuleta mageuzi ya kiuchumi nchini humo chama chake cha odm kimeshirikiana na vyama vingine ikiwa ni pamoja na kile kinachotawala hivi sasa cha jubilii na kuunda muungano wa upinzani uitwao azimio la umoja One kenya ambao umeridia apeperushe bendera yake kama mgombea urais pamoja na kuwa mwanasiasa aliyebobea odinga pia ni mwakilishi mkuu wa maendeleo ya miundo miundombinu katika tume ya umoja wa afrika nafasi ambayo amekuwa akiishikilia tangu mwaka wa na je odinga mwenyewe angependa kukumbukwa kama mtu wa aina gani hapa anazungumza na kituo cha televisheni cha citizeni mjini nairobi kama mtu ambaye alisimamia haki na ukweli katika taifa letu mke ambaye alipigania usawa katika taifa letu mtu ambaye alipigania sana didhi ya ufisadi katika taifa letu bay likuwa anataka kenya iweze kutimiza ndoto ya wanzilishi wa taifa raila odinga anamke aida odinga na watoto watatu iwapo atachaguliwa kama rais wa kenya mwaka huu odinga atakuwa raisi aliyeingia madarakani akiwa na umri mkubwa zaidi katika historia ya nchi hiyo