sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti aamerika msomaji ni mimi idi ligongo mpatanishi wa juu wa nyuklia wa iran ali baheri kani anasafiri kwenda vienna leo hii kufanya mazungumzo ya kuboresha mkataba wa nyuklia wa 215 amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran na kuongeza kwamba tehrani ipo tayari kufikia makubaliano ambayo yatahakikisha haki zake mwezi uliopita mwanadiplomasia wa juu wa umoja wa ulaya joseph borel alisema kwamba alipendekeza mkataba mpya kuboresha mkataba ambao irani iliachana nao na mipango yake ya nyuklia ili kulegezewa vikwazo vyake vya kiuchumi mwaka 218 aliyekuwa rais wa marekani donald trump aliachana na mkataba huo kwa kuita usio madhubuti katika kuibana iran na kuweka vikwazo vikali zaidi na kuifanya iran kuanza kwenda kinyume na mkataba iliyoingia mkataba huo unaonekana kama umerejewa machi baada ya mazungumzo ya miezi 1 baina ya utawala wa rais wa marekani joe biden na tehran shehena ya kwanza ya nafaka kutoka ukrain toka russia kuanzisha uvamizi wake mwishoni mwa mwezi februari imepita katika ukaguzi leo hii wizara ya ulinzi ya uturuki imesema wakaguzi walitumia takriban dakika 90 kufanya ukaguzi katika meli iliyokuwa na bendera ya sierra leon ya razon iliyotingananga mjini istanbul timu ya ukaguzi ilihitimisha kwamba maofisa kutoka ukraine rusia na uturuki pamoja na umoja wa mataifa ambao walishiriki wote katika mazungumzo ya kuanzisha usafirishaji wa nafaka kutoka ukraine ikiwa ni kati kati ya tatizo la upungufu wa chakula meli hiyo ilipakia tani 26 za mahindi ilikuwa safarini kwenda lebanon wizara ya miundombinu ya ukraine imesema kulikuwa na meli nyingine 17 zilizokuwa zikipakia shehena na kusubiri ruhusa kuondoka ukraine spika wa baraza la wawakilishi la marekani nancy pelosi jumaatano amesema kwamba ujumbe wa wawakilishi unaotembelea taiwan unaotoa ujumbe wa wazi kwamba taiwan haitotelekezwa amesema kwamba sasa ushirika wa taiwan na marekani ni muhimu na ndio ujumbe ambao wameubeba aligusia mswada mpya uliopitishwa na kuongeza uzalishaji katika viwanda na kusaidia marekani kushindana na makampuni ya china pelosi aliliambia bunge la taiwan kwamba mswada huo unatoa fursa kubwa kwa ushirikiano baina ya taiwan na marekani china imeeleza kupinga kwake ziara ya spika pelosi ikitahadharisha kwamba ni ukiukwaji wa haki usiokubalika wa kile inachokiita kuwa himaya yake katika kisiwa chenye utawala wake jeshi la bukina faso leo limesema kwamba limewaua raia kwa bahati mbaya wakati wa operesheni ya kukabiliana na ugaidi kusini mashariki mwa nchi hiyo mapema wiki hii lakini bila kutoa maelezo zaidi kuhusu idadi ya raia ambao wamedaiwa kuuawa wapiga kura katika majimbo mbalimbali ya marekani walikamilisha kupiga kura jumanne katika uchaguzi wa awali kuelekea uchaguzi wa katikati ya awamu mwezi novemba utakauamua upande upi utadhibiti bunge la marekani katika jimbo la arizona carin taylor robson na kari lake walikuwa sawa katika mbio za ugavana kupitia chama cha republican ambapo robo tatu ya kura zilihesabiwa mpaka mapema leo mgombea lake yeye anaungwa mkono na rais wa zamani donald trump ambaye anaangaliwa kwa ukaribu kabla ya upigaji kura wa novemba mshindi atasonga mbele kukabiliana na waziri wa mambo ya nje wa arizona kty hobps wa chama cha demokrat katika uchaguzi wa baraza la senate la marekani pia litapigiwa kura katika uchaguzi wa novemba ambapo jimboni arizona democrat mak kelly anayehudumu kwa sasa atakabiliana na mwanasiasa anayeungwa mkono na rais mstaafu donald trump black masters na huo ndio mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi jina langu ni idi e. ligongo aendelea kusikiliza matangazo ya kwa undani na kennesi bulo shukran kwa kwa nami Andani. sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas greenfield katika nchi tatu za afrika akiwa anatarajiwa uganda hii leo sehemu ya pili tunaangazia uchaguzi wa kenya kinyang'anyiro cha magavana mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas grinfield anawasili uganda hii leo katika ziara ya nchi tatu za afrika atakutana na rais yoweri mseveni nchini uganda kabla ya kukutana na rais nana kufado nchini ghana na kukamilisha ziara yake nchini capu vade kwa kikao na waziri mkuu korea silva linda amesema kwamba lengo la ziara yake ni kuwasikiliza viongozi wa nchi hizo na kuzungumzia ushirikiano wake na marekani ataangazia zaidi uongozi bora haki za kibiniadamu masilahi ya wakimbizi namna ya kuzuia vita ufisadi na kukabiliana na habari za uongo au potofu zinazoenezwa na rasia rais wa uganda yoweri museveni hakualikwa kwenye kongamano la viongozi lililofanyika marekani mwaka uliopita kuhusu demokrasia amwini mwidau ni msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa yupo toronto canada amin mbona uganda ghana na capvade na wala sio nchi nyingine za afrika au tuseme kwa mfano makao makuu ya umoja wa afrika ambayo yapo adis ethiopia nafikiri kuna masuala mat- manne katika safari ya balozi greenfield swala la kwanza ni la kuchukua fursa hii kujaribu kuwasikiza viongozi mbalimbali mbali wa afrika kuhusu ma, matakwa yao maswa, maswala yenye kuwa kumba ama yenye kuwasumbua suala la pili ni swala la kuendeleza sera zao za za, za, za kidiplomasia ya marekani zinahusiana na ustawi wa pamoja utawala bora haki za binadamu masuala ya wakimbizi na kuzuia migogoro katika nchi za, za afrika la tatu ni swala la kutayarisha uh, safari pengine ya balozi blinken ambaye atatembelea afrika katika wiki nafikiri mbili ama moja inafuatia lakini suala kubwa zaidi ni kukabiliana na zile taarifa zilazohusiana na ziara ni waziri wa mambo ya nchi za nje wa urusi uh, uh, bwana lazarov ambaye alitembelea pia katika safari yake ya afrika baadhi ya nchi ikiwemo uganda ambapo alizungumzia masuala ya uhaba wa chakula uh, katika afrika uliotokana na vita vya ukraine na, na na russia sasa katika uganda ni moja ya nchi alizokwenda nani uh, bwana lazrov kwa hiyo huyu anajaribu kusawazisha yale maneno pengine ambayo kwamba kwa yamezungumzwa na warusi lakini ghana kutakuwa na mkutano wenye kuwahusisha uh, wadau wa afrika ambao utajadili swala la uhaba wa chakula katika katika afrika uliosababishwa na vita vya ukraine na russia kwa hiyo yeye bgrnfield atakuwa ni mmoja katika watu wenye kuhutubia mkutano huo kwa hiyo katika nchi kama vile capva na na majirani wengine itakuwa ni maswala kama nilivyokwambia ya sera ya kuendeleza maswala ya maswala ya rushwa maswala ya, ya ubinadamu na ustawi wa pamoja na utawala bora alipokuwa anaondoka marekani akielekea uganda ambapo atafika mwanzo amesema kwamba pia atakuwa anaangazia uharibifu ambao vita vya ukraine vimeleta katika mfumo wa umoja wa kimataifa kwa kuangazia uvamizi wa rasha nchini ukraine lavrov alipokuwa katika nchi hizi alionekana ni kama analaumu marekani katika matatizo yake yote ambayo yanayokumba kwa sasa vikwazo na vinginevyo na kuonyesha kwamba haingehepukika russia kuingia ukraine kwa namna yoyote unadani linda anajaribu kusafisha kuonyesha kwamba anayosema lavrov sio ya kweli na kwamba rasha inaonekana kuilaumu marekani kwa kila jambo nafikiri hii ni mwendelezo wa mvutano baina ya marekani na russia katika uwanja wa kidunia kwa sababu kile wanachotafuta wote wawili ni urafiki wa, wa nchi za, za sikilizi nchi ambazo kwamba masikio yake yako wazi ambao hawako katika upande wa marekani ama wa rasha ambao wanaweza wakaingia katika ufuasi wa kundi lao kwa sababu kile kinacho kinachoonekana kwa sasa ni kwamba marekani yasema kwamba uhaba wa chakula umesababishwa na kuingiliwa ama kuvamiwa kwa ukraine na majeshi ya russia rasha nayo wasema tegemeo lao lilikuwa ni kwamba vita hivi vingemalizika kwa muda mfupi sana kutokana na uwezo wao wa kivita kama ingelikuwa marekani kwa hiyo kuingilia marekani ni kuendeleza vita vya russia na ukreini viendelee kwa muda mrefu zaidi na hiyo ndo ambayo kwamba imesababisha mpaka leo kuwe na tatizo la vyakula kuwa na shida kuondoka kuingia katika masoko ya kilimwengu kwa hiyo hii hii ni mwendelezo wa wa mvutano ambao nchi hizi mbili zimekuwa nazo kwa wajadi wa siku ndefu sana kwa hiyo bila shaka blinda bi grnfield anachokitaka ni kwamba yale yani maneno yaliyozungumzwa na lazrov yasiwe ni yenye kukita katika diplomasia ya ya nchi za kiafrika ziara ya lavrov katika nchi hizi za afrika alizotembelea hivi majuzi kwa namna yyote huenda ilitoa taswisi ama kutikisa mfumo wa diplomasia wa marekani na ndio sababu inabidi linda akimbilie katika nchi hizo baada ya lavrov kuondoka afrika ama nchi za kiafrika kwa sasa ni nchi wahitaji kwa hiyo bara la afrika litakuwa na na kumbukumbu ya ikiwa vyakula vitakuja ama vitatiririka baada ya ziara ya lavrov basi itakuwa na kumbukumbu nzuri ya ya diplomasia ya rasha ni muhimu wa marekani nao kuingilia kati na kujieleza kinaga ubaga ni kitu gani kinachoendelea katika mgogoro huu na sababu gani za kimsingi haswa zilizosababisha masuala ya ya ya kuzorota kwa security ya chakula katika nchi za kiafrika na vile vile kama kuna misaada mingine yote ambayo kwamba waweza wakawapatia kuwapunguzia makali ya njaa na nj- shida zingine wanazozipata zinazotokana na vita baina ya ukraine na russia mseveni na wanadiplomasia wake wakikutana na la lavrov walisema kwamba uh, inaonekana marekani inajaribu kuzisukuma nchi za afrika kuichukia rasha waziri msaidizi wa maswala ya nje wa uganda elorem alisikika waziwazi katika mahojiano na sauti amerika akisema kwamba afrika imechukuliwa kama ni nchi ambazo zimejaa wajinga ni kulazimishwa zichukie rasha ambayo amekuwa rafiki wa muda mrefu unadhani kwamba hapa afrika inasukumwa zaidi kuichukia russia na kupendelea sera za marekani hii si kusukumwa kwa afrika isipokuwa ni mwendelezo wa mashindano baina ya ya marekani na rasha katik kutafuta ufuasi katika afrika kwa sababu kama tunavyojua baada ya kumalizika vita vya baridi baina ya Soviet Union na marekani nchi hizi zilipunguza zili, zili uhusiano wake na afrika hazikuwa karibu zaidi na kuna wakati fulani baadhi ya nchi za kiafrika zilikuwa ni nchi ambazo ziko katika upande wa wan yani zisohusisha na upande wote kwa wakati ule zilikuwa ni chache lakini nafikiri baada ya nchi hizi kujibandua katika afrika nchi nyingi za afrika zimekuwa mawazo yake yamekuwa tofauti hawakujiweke katika mrengo wote eidha ni wa rasia ama ni wa, wa marekani kwa hiyo hawategemei kwamba litakapotokea mzozo wowote wa kidiplomasia kilimwenguni basi wao wajiwaregee katika zile katika kuta zao za zamani za hedha ni mrengo wa magharibi ama mashariki kwa hiyo nafikiri wao ni watu ambao kwamba machuo yao na fikira zao zimepanuka ni kwamba wana uamuzi wao ambao pengine utalingana na masilahi yanaohusu nchi zao anapotembelea uganda tunafahamu pia kuna mzozo pale uh, jirani jamhuri ya kidemokrasi ya congo na uganda nayo imetajwa katika mzozo huo rwanda imetajwa katika mzozo huo na nchi jirani zinazozunguka drc lakini vile vile anakuja kama mwanadiplomasia wa marekani na vile vile kuzungumzia masuala ambayo yanahusu umoja wa mataifa kuna wanajeshi wa umoja wa mataifa pale drc ambao e, raia na viongozi wameanza kujadiliana kwamba lazima waondoke swala ambalo pia linahusu wakimbizi mojawapo ya swala analoenda kulizungumzia kwa namna yoyote anaweza kuzungumza na haya viongozi tukapata taswira nyingine ya vita vinavyoendelea labda waasu wakaondoka labda msaada wa namna yoyote kwa sasa ile ni swala sugu sana kwa sababu ile si swala lenye kuhusu lenye kuhusu zile nchi za pale za maziwa makuu bali pekee kwa sababu ni, ni, ni eh, drc moja ya shida iliyonayo ni kwamba ina madini ya kila aina katika nchi ile na vita venye kuendelea hivi ni kwamba wale waasi lazima bila shaka kwa muda huu wote wana mahali ambapo wanapata zile silaha hasa katika baadhi ya fikra zilizozoko ni kwamba nchi jirani ni baadhi ya nchi ambayo zinafaidika na madini ya pale ikiweko ni dhahabu na madini mengine lakini vile vile nchi za za za za za, za, za, za nje zina makampuni mengi ama mashirika mengi ambayo yanafaidika na, na biashara zao katika hali ambayo ya utatanishi kama ule kwa hiyo ni katika masilahi yao ni afadhali fuja liendelee ili wapate kuzidi kupata faida yao kwa hiyo swala hili litakuwa ni swala sugu litakalohitaji ushirikiano wa, wa nchi jirani lakini pia utekelezaji wa wa, wa sheria zinazohusiana na biashara zilizo, zilizo na misingi ya, ya, ya mali asili haramu kwa hiyo nafikiri hiyo litakuwa ni, ni ni swala ambalo halita kuweza kutatuliwa kwa ziara ya B. greenfield ni swala ambalo kwamba litabidi ilichukuliwa kwa uzito zaidi na ulimwengu mzima ili kupatikane suluhu katika sehemu kama ile mseveni anaangaziwa na marekani kama rafiki katika kujaribu kutafuta suluhu sio tu drc bali pia uh, sudani kusini na nchi kama somalia na vile vile mseveni amejiweka kama kiongozi mwenye shupavu mwenye ushauri ambaye anafahamu jumia nzima ya afrika mashariki lakini vilevile vile, viongozi katika serikali ya mseveni katika siku za hivi karibuni wamekuwa wakiwekewa vikwazo na serikali ya marekani akiwemo aliyekuwa mkuu wa polisi jenerali ka, kale, kale kaihura pamoja na aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi meji ya jenerali abdel kandiho hawa ni maafisa wa ngazi ya juu katika utawala wa mseveni ambao wamewekewa vikwazo unadhani kwa namna yoyote mseveni anaweza kuwa mwenye furaha moja kwa moja katika ule ushirikiano uliokuwepo awali na marekani kwamba uendelee ama anatafuta marafiki kwamba hawa wananipa vikwazo na wakati mgumu kutekeleza ninayotaka bila shaka Uh, museveni kwa sasa ni kama ni kama bibi harusi rusi wambao kila mmoja ataka kumpelekea posa kwa sababu kuna kuna kama walivyozungumzia nini ufuasi mkubwa katika masuala ya ya sudani uh, kusini na vile vilevile uh, drc lakini pia ni mkongwe katika uongozi katika east africa na ni mtu ambaye asili zake za utawala zilianza msituni ya kigorila kwa hiyo ana ana- lugha ambayo kwamba aweza akazungumza na makundi mbalimbali mbali yenye kupigana na pia ana lugha ambayo aweza akazungumza kwa marahisi ambayo yenye kutawala na na vile vile nchi yake yenye rasilimali kwa hiyo mambo ambayo kwamba hayatamridhisha hii itakuwa ni fursa yeye kuyazungumza kwa Balozi greenfield kwa sababu moja kati alolizungumza greenfield ni kwamba hii safari yake itakuwa ni moja ya safari ya kwenda kusikiza ni mambo gani ambayo kwamba yenye kuakera uh, viongozi ama nchi za kiafrika kwa hiyo ikiwa ikiwa hii kushirikiana kwake yeye na nchi za marekani ama zingine zitamletea nafuu katika masuala yake ya kinchi ama ya utawala itakuwa ni moja ya jambo ambalo kwamba atalizingatia lakini bila shaka kwenda kwa nchi kama marekani kwa nchi kama uganda ni kwamba wamemweke katika katika daraja kubwa sana la la viongozi ambao kwamba wanawaamini wanaweza kuleta ufuasi wa aina moja ama nyingine na kubadilisha hali ya ile afrika anapomaliza ziara yake anakuja blinken linda anaenda ghana cape ghanap hizo ni nchi mojawapo ambazo afrika zinatajwa kuwa nchi ambazo zimekomaa kidemokrasia afrika kusini nayo vile vile inawekwa katika medani za afrika kama nchi ambayo imekomaa kidemokrasia pamoja na mfumo wake wa sheria kuna ujumbe wwote ambao viongozi hawa wanatuma katika kutembelea baadhi ya nchi na wala si nchi zote mwingine angesema basi wangeenda ethiopia pale adisababa na kujumulisha kwamba wametembelea mataifa yote ya afrika lakini wameamua hizi chache tu bara la afrika ni ambayo ina, ina nchi zaidi ya hamsini kwa hiyo utafuta viongozi wafuasi katika sehemu mbalimbali za afrika ndo ukaangalia africa ambayo kwa sasa imepanuka sana e, ni kuna amemweka kwa nini aewekawanini na si mtu mwingine ukiangalia pengine rais ambaye alikuwa ana ushawishi kama rais kenyatta wiki ijayo anaondoka baada ya kura za kenya kufanywa kwa kwa hiyo atakuwa kiongozi ambaye amekaa siku ao atakuandiokiongozimbaeaaasuingi naambaye ana ukaribu na viongozi wengi wa eneo lile ukiangalia kule ghana afrika mashariki ni kwamba uh, ni, ni, ni nchi ambayo kwamba ni juli, yenye kujulikana kwa muda mrefu na huyu rais nana ni ni raisi ambaye aliingia kipindi chake cha pili hivi karibuni ukiangalia nchi kama vile nigeria kuna buhari ambaye karibuni naye ataondoka akiwa amemaliza kipindi chake cha pili kwa hiyo ni ni kama unavyosema ni mbali na kamba ni kuna demokrasia lakini pia ndo nchi ch- moja kati ya nchi chache ambazo kwamba zimetawaliwa na serikali ya portugal katika afrika iki ingue, iki, iki, iki, ikiweko nyingine mozambiqu na angola kwa hiyo haiko katika mirengo ya ufaransa haiko mirengo ya ya ya commonwealth kwa hiyo nafikiri iko i katika, katika hali yake na pia ni sehemu ambayo imeathirika sana na masuala ya miadharati yenye kutoka afrika na kuletwa hedha europe ama kuja marekani kwa hiyo bila shaka watakuwa na masuala mengi zaidi ya muhimu mbali na hali ya kimsingi ya kawaida ya kidiplomasia ni amini mwidau msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa toronto canada akizungumzia ziara ya balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas greenfield anayetembelea uganda ghana na cape vade ziara yake inajiri siku chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa russia segrey lavrov kutembelea nchi nne za afrika baadaye wiki hii waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken atazuru afrika kusini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na rwanda hii ni kwa undani na rejea na sehemu ya pili muda sil unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika mimi naitwa kennes bwire katika sehemu ya pili tunaangazia uchaguzi mkuu wa kenya mwandishi wetu wa mombasa salma muhammad ameandaa makala kuhusu kinyanganyiro cha wagombea ambao wanawania nafasi za ugavana katika kaunti a 47ni wakati salama kampeni za dakika za mwisho zinaendelea kabla ya upigaji kura wa agosti 9 kuhitimisha rasmi mchakato wa uchaguzi mkuu wa mwaka 222 wanasiasa wanaogombea nafasi tofauti wako mbioni kuwa rai wapiga kura kweli nimeamini kwamba nyinyi ni watu wanoma sana siasa za mwaka huu wa mwaka222 zimetajwa kuwa zenye ushindani mkubwa zaidi ikilinganishwa na uchaguzi wowote wa uliofanyika tangu kuanza mfumo wa ugatuzi jumla ya vyama82 nchini kenya vinashiriki katika uchaguzi wa mwaka huu mfumo mpya wa ugatuzi chini ya katiba ya kenya ya mwaka 21 ulibadilisha taswira ya siasa za taifa hili la afrika mashariki wakenya walihitajika kuchagua viongozi sita kwa mpigo kwenye debe tofauti na hapo awali ambapo viongozi waliochaguliwa kupitia kura walikuwa watatu pekee viongozi hao sita ni katika nafasi ya urais ugavana useneta nafasi ya uwakilishi kwa upande wa wanawake nafasi ya ubunge na wa chini zaidi ni nafasi ya kiongozi wa mashinani ambaye ni mwakilishi wa wadi maarufu kama MCA. gavana ndiye kiongozi wa jimbo analowakilisha na kwa sababu hiyo nafasi yake inakuwa na fursa ya usha ushawishi mkubwa mkubwakimamlaka moja kati ya majukumu makubwa ya gavana kulingana na katiba ni uwakilishi wa jimbo katika ngazi za kitaifa na kimataifa kupanga na kutoa mwelekeo wa matumizi ya fedha kutoka serikali kuu kwa ajili ya maendeleo ya jimbo kuhakikisha rasilimali na mali asili za jimbo husika zinawafaidi wananchi na kadhalika mchambuzi wa kisiasa profesa has mwakimako anasema kuna faida fulani zinazopatikana kutokana na mfumo huu lakini changamoto nazo zimeonyesha kuna mapungufu mengi pia ugatuzi umesaidia kuleta huduma karibu na mwananchi ambalo ilikuwa ni lengo kubwa lakini magavana wengi wamekumbwa na changamoto serikali nyingi za kaunti zimekumbwa na changamoto katika kuhakikisha kuwa ugatuzi una, una mfaidi mwananchi wa kawaida changamoto hizi ni changamoto za miundo msingi kwasabumekua paasitofahamu baina ya serikali kuu na serikali za kaunti katika ugahi wa, wa mapato na, na sana hapo. Kwa sababu, kama ambaye asilimia kubwa ya pesa za serikali bado inabaki na serikali kuu serikali za kaunti zinapata pesa asilimia ndogo so kumekuwa na, na mvutano katika bunge na katika mabunge mawili bunge la senat na bunge la kitaifa kuhusiana na jinsi gani ya kukuza ugatuzi kwa hivyo ni muhimu kwanza hilo li, liangaziwe lipatiwe suluhu katika majimbo mengi kenya magavana walioko kwa sasa tayari wamehudumu kwa awamu mbili na hawawezi tena kugombania nafasi hizo wa mwaka hizoc unatarajiwa kutoa nafasi kwa magavana wengi wapya watakukalia kiti hicho kwa mara ya kwanza profesa mwakimako anasema magavana wapya watakuwa na kibarua wa kigumu cha uongozi kwani anasema wanaoondoka wataendelea kuwa na ushawishi katika majimbo waliotawala na hivyo basi kutaka kulinda maslahi yao binafsi iwapo watakuwa ni wa kutoka upande pinzani wa kisiasa mwakimako anasema kuna uwezekano mkubwa wa kusababisha changamoto kwa uongozi mpya hawa magavana wanaoingia kwanza watakuwa na changamoto kwa sababu pengine wengi wao ni wageni so itabidi wajifunze wa tena jinsi ya kuendesha serikali a wa, wajikumbushe jinsi ya kuendesha serikali so itachukua muda mpaka wawe wanaweza ku, kuangalia n maswala gani ambao yanataka ku, kupawa kipaumbele katika uongozi wao pia watakumbwa na maswala mengi ya kuangalia ufisadi uliofanywa na waliowandamizi wao kwa sababu kwa kweli kabisa serikali nyingi za ugatuzi viongozi wake wamekuwa wakilaumiwa waki kwa kuendesha ufisadi kwa hivyo ikiwa wataingia gavana mpya jambo la kwanza ambalo itabidi waangalie ni kuangalia je kuna changamoto gani za kio, uongozi katika uongozi wa yule mwenzake ambaye atakuwa ametoka mamlakani na ndiposo nakuta wengi wa magavana ambao hawawezi kusimama tena wanashikilia waendani wao ndio washikilie wa, wa madaraka kwa sababu ya kuhofia ya kuwa akishika mtu mwingine ambaye sio mwandani wao basi wa atawa, andama, andama sana na na mabaya waliofanya na pengine kuwapatia changamoto za kisheria ama pia hata wengine kushikwa kufunguliwa mashtaka kwa sababu ume, wengi wamekuwa wakilaumiwa kwa kuwa mafisadi licha ya kuwa mfumo wa ugatuzi uliletwa ili kusogeza huduma karibu na mwananchi wa kawaida baadhi ya magavano wamekumbwa na visa vya ufisadi na uporaji wa fedha za umma mwaka jana tume ya kupambana na ufisadi eacc iliwataja magavana wa staafu wanne waliokuwa wakikabiliwa na tuhuma za ufisadi ambayo tume hiyo inaendelea kufuatilia kesi zao hadi sasa miongoni mwao akiwemo aliyekuwa gavana wa kiambu fadi na ndoaitito moses lenol kulal wa samburu pamoja na mike sonko aliyekuwa gavana wa nairobi tume hiyo ya kupambana na ufisadi inasema inalenga kunasa na kuregesha zaidi ya shilingi za kenya bilioni kumi namoja ambazo ni zaidi ya dola milioni tisaini zilizopotea kwenye mikono ya magavana katika kipindi cha uongozi wao hizo zikiwa fedha ambazo tume hiyo inasema magavana hao walitumia kupitia ushawishi walionao kuzipata kwa njia za ulaghai walipokuwa uongozini mwenyekiti wa eacc eliud wabukala atahivyo anasisitiza kuwa tume hiyo bado itaendelea kufuatilia kesi za ufisadi licha ya viongozi husika kumaliza awamu zao ofisini licha ya kwamba kuna baadhi ya hao magavana wanaofanyia uchunguzi kukabiliwa na mashtaka kama sonko bado wanajaribu kurudi madarakani kupitia nafasi nyinginezo sasa juhudi hizo na uwezo wa kurudi katika siasa licha ya kukabiliwa na mashtaka kunatoa taswira gani katika siasa za kenya lugngnia madaraka sasasa ukitoka pale pengine anatakana kuania uh, ugavana ni, ni hali tu ya mwanadamu na na cheo anataka cheo pesa na na pesa anataka suala jingine ambalo linajitokeza katika siasa za ugavana mwaka huu ni nafasi ya wanawake katika kinyanganyiro hicho cha magavana licha ya kuwa katiba ya kenya imetoa nafasi moja a uwakilishi wanawake katika kila kaunti inaonekana hiyo bado haijawaridhisha wanawake sasa wanatazama nafasi ya ugavana kama njia bora ya kutoa uongozi ambapo watakuwa na mamlaka zaidi tangu mfumo wa ugatuzi ulipoanza mwaka21 kumekuepo na magavana wa kike watatu pekee kati ya magavana 47 kote nchini kwa sasa zaidi ya wagombea ugavana wa kike 20 wamejitokeza kuwania kiti hicho katika kaunti tofauti nyange ni mwaniaji kiti cha ugavana kaunti ya taita taveta pwani ya kenya na mwaka huu sisi tumesema tunabadilisha fomula ili formula ya baba mbele mama nyuma inabadilika hivi sasa ni mama mbele baba nyuma ila mradi tuko na baba na mama kama vile juu wamesema ni baba na mafa miaka kumi baada ya ugatuzi wananchi wanahisi mfumo huo haujaweza kuleta mabadiliko mazuri katika maisha yao na kututumia vyema rasilimali zilizopo kwenye jimbo kama vile kilimo uchimbaji wa madini na uvuvi magavano atakaochaguliwa pia wana kibarua cha kusimamia ofisi hiyo ambayo kwa miaka kumi iliyopita imekumbwa na shutuma mbalimbali za uporaji wa fedha zilizonuia kutekeleza miradi salma muhamed voa mombasa asante salma muhammad mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa mimi ni kennes bwire asante msikilizaji kwa kusikiliza kwa undani na basi niruhusu nikutakie usiku mfulihu