hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari mafuriko katika maeneo mashariki mwa uganda yaliyotokana na mvua kubwa yanasababisha vifo vya takriban watu 24 serikali na shirika la msalaha mwekundu uganda wamesema mafuriko katika baadhi ya maeneo ya bugisu mbale na kapchura awali ilisababisha vifo vya watu kumi siku ya jumapili wizara nchini humo inayosimamia misaada maandalizi ya maafa na wakimbizi katika ofisi ya waziri mkuu ilisema katika taarifa yake jumapili jioni lakini idadi ya vifo iliongezeka zaidi leo jumatatu msemaji wa msalama mwekundu wa uganda arin kasita aliwaambia waandishi wa habari kuwa kufikia sasa waokoaji wamechukua miili 21 kutoka mbale na mingine mitatu kutoka kapchorwa alisema lori lilknvifaa vya misaada lilikuwa njiani kwenda kwa hudumia waliopoteza makazi yao katika maeneo yaliyoathiriwa spika wa baraza la wakilishi nancy pelosi amewasiri jumatatu nchini singapore kwa ziara ya siku mbili akiongoza ujumbe wa bunge la marekani huko asia huku ukiwa na uvumi kwamba safari hiyo inaweza kujumuisha kupitia nchini taiwan wizara ya mambo ya nje ya singapore alisema pelosi atakutana na waziri mkuu le sn lung na maafisa wengine katika taarifa jumapili pelosi alisema anaongoza kundi la wabunge wengine watano wa chama cha demokrat huko asia kuthibitisha ushirikiano wa nguvu na usiotetereka wa marekani kwa washirika wetu na marafiki katika eneo hilo hakutaja kama atakaidi china kwa kupitia taiwan katika safari ambayo inajumuisha malaysia korea kusini na japan katikati ya ziara zilizopangwa za ujumbe wa marekani naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya kenya inasema haina nia ya kufunga mtandao wa facebook ambayo inamilikiwa na kampuni ya meta waziri wake wa ict alisema hii leo jumatatu baada ya shirika la kuangalia wiano wa kitaifa kutoa siku saba kwa mtandao huo kufuata sheria za matamshi ya chuki la sivyo kufungiwa tumi ya kitaifa ya wiano na utangamano ncic siku ya ijumaa ilishitumu facebook kwa kukiuka katiba na sheria za kenya kwa kushindwa kabliana na matamshi ya chuki na uchochezi jukwani kabla ya uchaguzi mkuu wa agosti 9 hatuna mpango wa kufunga mtandao wote kati ya hii jo mucheru waziri wa habari mawasiliano na teknolojia reuters uhuru wa vyombo vya habari ni jambo tunaothamini iwe ni vyombo vya habari vya kawaida au mitandao ya kijamii kauli yake iliangazia ile ya waziri wa mambo ya ndani fred matiangi aliyeshutumu ncic kwa kufanya maamuzi ya yakiolela mwishoni mwa juma na kuapa kuwa jukwaa hilo halitafungwa na rais wa algeria abdelmajid majid tebun amependekeza kuwa nchi yake ambayo ni msafirishaji mkubwa wa gesi asilia barani afrika inaweza kujiunga na kundi la kiuchumi la bris inalojumuisha rusia na china maoni ya tebuni yanakuja baadha ya rais wa rusia vladimir putin ambaye nchi yake inakabiliwa na vikwazo vya magharibi kutokana na uvamizi wake wa ukrain mwezi juni kwataka viongozi wa bris kuelekea kuunda mfumo wa kweli wa pande nyingi wa mahusiano baina ya serikali kundi la bris pia linajumuisha mataifa makubwa yanayoinukia kiuchumi ya brazil india na afrika kusini bri inatovutia kama njia mbadala ya vituo vya umeme vya jadi tebun alisema katika mmojano a televisheni jumapili jioni wanauna nguvu ya kiuchumi na kisiasa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani kwaheri kwa sasa uundani katika sehemu ya kwanza tunaangazia maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini kenya baada ya tume ya uchaguzi kufanya kikao na vyombo vya habari vya kimataifa kwa kuangazia namna ambavyo imeandaa uchaguzi mkuu kulingana na amri iliyotolewa na mahakama mwaka 217 kwamba iandaye uchaguzi ambao ni rahisi kwa kila mtu kuelewa kinachofanyika sehemu ya pili tutaangazia siasa za vyama vya muungano nchini kenya ambapo imekuwa kwa kawaida katika uchaguzi kwamba vyama vingi vinakuja pamoja na kuungana na kutoa mgombea mmoja ni kwa undani kutoka sauti amerika mimi ni kennes bwire nikiwa washington dc shikilizaji ni siku chache tu ambazo zimesalia kenya ielekee katika uchaguzi mkuu utakaofanyika t agosti utakuwa ni jumanne wiki ijayo wanasiasa wamejiandaa wameelekea katika sehemu mbalimbali kutafuta kura kwa siku kadhaa sasa wengi wakisema ni kampeni ambayo ilianza miaka mitano iliyopita yaani baada rahisi kuapishwa kampeni zikaanza hadi sasa kampeni zinaelekea ukingoni vyama vikuu vina kinyanganyiro kikubwa raila odinga akiwa katika muungano wa azimio chama chake kikiwa odm na william ruto akiwa katika muungano wa kenya kwanza chama chake kikiwa ud wagombea wengine ni profesa george wajakoya wa rtspaty na david mwaure wa chama cha agano macho yote sasa yanaangazia tume ya uchaguzi maandalizi yaliyopo kumekuwepo hekaheka za hapa na pale tetesi za hapa na pale wanasiasa sasa wakianza kuikosoa wa tume ya uchaguzi wengi wakitoa madai kwamba kuna mipango ya udanganyifu katika hesabu ya kura lakini hi leo imekuwa ni fursa ya tume ya uchaguzi kukutana na waandishi wa habari na kueleza mikakati yake kwenye laini ya simu naungana na mwandishi na wetu wa nairobi huba abdi huba karibu tume ya uchaguzi wakati ambapo imekutana na wagombea mbalimbali imesemaje kulingana na yale ambayo imeandaa hadi sasa wanatumai kwamba uchaguzi uh, wa mato elfu mbili ishirini na mbili hautakuwa na dosari yoyote ambapo mahakama hata ikiketi chini kuangazia iwapo kuna kati ya wale ambao watakuwa wanawani watakuwa wamepeleka kesi mahakamani na watakuwa na wasiwasi na matokeo basi wamehakikisha kwamba hakutakuwa na dosari ambayo itawanyeshea wao kidole cha lawamu la pili kene ni kwamba huu ni uchaguzi ambao pia swala la usalama linaangaliwa kwa undani zaidi inavozungumza na wewe kwa sasa uh, kwa sasa shule zote nchini kenya zimefungwa na wazazi wengi walikuwa wamejipanga kwamba shule zinafunga mwishoni mwa wiki hii ili kutoa nafasi kwa uchaguzi kkufanyika manake hapa nchini kenya chaguzi za huu nchini huwa zinafanyika katika ama vituo vya kupiga kura kufanyika katika taasisi za elimu ikiwa ni hasa katika shule za kimsini kwa hivyo kujiandaa kwa tume ya yaibc mojawapo ni sasa kama kwa sasa kufungua kwa shule na kutoa ile nafasi kwamba ibc sasa iweze kutekeleza wajibu wake jambo lingine kens ni kwamba leo katika uh, eneo la bomasababo tulifika pale kuzungumza na mwenyekiti wa ibc tuliweza kuona wameweka pia call ambayo uh, wapiga kura ambao watakuwa na malalamisho yoyote watakuwa wameona jambo ambalo ahalifai uh, kisheria basi wanaweza kupiga simu moja kwa moja kuzungumza na watu ambao wameandikwa pale ili kuelezea malalamisho yao iwapo watakuwa wameshuhudia wizi wa kura iwapo watakuwa wameshuhudia kwamba kuna watu ambao wanalipwa ili kuweza labda kubadilisha kura zao basi ile call center imewekwa pale kuhakikisha mambo kama hayo hayafanyiki hivyo kwa kwa, ndio baadhi ya mambo ambayo imechukua kama mikakati ya kuakikisha kwamba wamejiandaa katika uchaguzi huo unapozungumzia kuwepo sehemu ambayo malalamishi yanaweza kaifikiabcbc inategemea maafisa wa polisi kuwasaidia katika kutekeleza hilo kuwakamata labda wahusika endapo kutakuwepo na malalamishi kama hayo lakini katika hi, siku za hivi karibuni tumeona mvutano kati ya maafisa wa ibc na idara za usalama hasa dci kwamba kuhusiana na tetesi kwamba kulikuwepo na visa ama mbinu za kutekeleza udanganyifu katika hesabu ya kura hasa kuhusiana na raia wa venezuela ambao ibc inasema kwamba ni maafisa wake ambao walipewa kazi ya kuja kusimamia uchaguzi huo ibc imezungumziaje swala hili la raia wa venezuela na vile vitu walivyopatikana navyo ambavyo ni mali ya ibc namke suala hili tumeliuliza kwa tume ya bc mbele ya makamishna wasita ambao walikuwa mbele ya wanahabari wa kimataifa lakini ajabu ni kwamba suala hili lilipuuzuliwa mbali na kile ambacho mwenyekiti wa alitueleza ni kwamba uh, shirika la ibc pamoja na naci wameketi chini na wakafanya mazungumzo na kuyasuluhisha wao wenyewe kwa kushirikiana kwa hivyo tunajaribu tumejaribu kumsukuma tuelezee kwa undani kuhusiana na uh, raia hao wajuo kwanza wapo nchini ama tayari wameshapelekwa nchini mwao na vile vile zile stika ambazo humutini, zilikuwa humu kiti zilikuwa za kazi gani ni baadhi ya masuali ambayo tulimuuliza bwana chebukati lakini hatukuweza kupata jibu ambalo linafaa na kwa sasa sina gaziada la kuzungumzia swala hili kwa sababu hii pia sikuweza kupata jibu kutoka kwake wiki iliyopita maafisa wa ibc walionekana kufanya kikao na wawakilishi wa vyama mbalimbali vya kisiasa na kukubaliana kwamba watatumia fomu moja tu ya uchaguzi a na wala sio b hizi ni fomu mbili ambazo zilileta mkanganyiko katika uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na saba je ufafanuzi wawote umetolewa kuhusiana na hili nam kulingana na ili shirika la aibc kendet anasema kwamba um uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ulibatilishwa kwa sababu ya masala kama hayo na kwa hivyo wae wameketi chini kama kama tume na kuita wahusika wakuu kama vile wajakoya maure uh, uh, bwana raila na bwana ruto kuweza kulizungumzia swala hili na kwa pamoja wanasema kwamba uh, shirika la ibc limekubali kuwa na huo mfumo mmoja kuhakikisha kwamba uh, kile ambacho kilisababisha uchaguzi kubatilishwa basi hautakuwepo na je wamefafanua namna ambavyo uchaguzi huu utaandaliwa kwa njia rahisi zaidi ilivyoamriwa na mahakama kuu naam wamesema kwamba uh, zile shida ambazo ama matatizo ambayo yalikuwa yamewekwa wazi na mahakama ya upeo wameweza kuitatua na kwamba hawaoni kwamba kutakuwa na dosari yoyote na vile vile pia utumiaji wa dijitali utakuwa zaidi na kuna watu ambao pia walikuwa na hofu kwamba matumizi ya dijitali huenda yakaaribiwa yaka na watu kwa aakwainvo nasema imekuwa hak lakini anacohakikishia kwamba wale wote ambao wamewekwa pale kushughulikia swala hili basi wanahakikisha kwamba matumizi ya dijitali yataweza kusaidia katika kurahisisha uhesabu wa kura kwa, kuhakikisha kwamba wapiga kura pia wanapiga kura kama inavyostahili maafisa wa ibc wamezungumzia lolote kuhusu karatasi za kupigia kura mahala zilipo namna zitakavyowafikia wapiga kura pamoja na zile mashine za elektroniki kwa sababu uchaguzi huo unastahili kufanyika kwa mfumo mwili mfumo wa kawaida ambao ni manual wa kutumia karatase hasi na mfumo wa kielektroniki vifaa vimewasili tayari hapa nchini kenya kama walivyotueleza uh, tume ya IBC na tayari tayario katika maeneo ya yadauna wakati wowote kwanzia sasa tunaozungumza ataweza kuzisafirisha kaisa sehemu ambazo zinastahili kufikakumbuka kwamba uh, shule tayari zimefungwa na hivi shule ni maeneo ambayo vituo vya kupigia kura uh, kurahi vifaa vinafaa kufika kwa kahvo tayari upande hua tume ya naima imaweza kukamilisha sekta hiyo na vilevile tukizungumzia suala la usalama aiinama inashirikiana sana na idara ya usalama katika kuhakikisha kwamba vifaa hivi vinasafirishwa kwa wakati na vilevile baada ya uchaguzi vilevile vinachukuliwa chini ya ulinzi mkali ni kuhakikisha kwamba hakuna dosari yoyote inapatikana njiani au hata katika vituo vya polisi mafunzo ya vifaa vya elektroniki yameshatolewa kwa wale ambao watasimamia uchaguzi huu tayari ameshatolewa kwa wafanyikazi ama maafisa ambao watakuwa wanafanya kazi na shirika la idc na vile vile kama walivyoweza kutueleza kwamba mikakati ya msatayarishi tayari yameshakamilika na wale wote ambao wanahusika na uchaguzi huu tayari wameshaelewa jinsi ya kuvitumia hasa vile vifa ya kidijitali maanake huu ni uchaguzi ambao utafanyika kwa njia mbili moja ikiwa ni ile na hii yapili itakuwa ni dijitali mfano iwapo haiwezi kutambua videle vyako basi watatumia kitambulisho chako cha kitaifa kuweza kutambua wewe ni nani na kisha ukawa unaendelea na ile shughuli yako ya kupiga kura basi na wewe kukatazwa lolote vituo vya kupigia kura ambavyo tume ya uchaguzi ilisema kwamba havina uwezo wa kupata ile network ya yaoi kupeperusha matokeo kuna mbinu yote mbadala mbadalab imesema itatumia njia mbadala ambao zaidi wataonekana kutumia sana nio mfumo wa manyol ambao ulikuwa ukitumika hapo kijango kabla ya ujio wa mfumo wa dijitali kwa sababu wanasema kuna sehemu ambazo pia hakuna ile umeme na inamaanisha kwamba sehemu basi inakuwa vigumu sana kwa vifaa vya kielektroniki kufanya kazi na hawawezi pia uh, digital vifaa vifaa vya kidijitali katika uchaguzi wote basi na wao kutumia ile mani ndio maanaake anasema katika kati sehemu ambapo akuna tatizo la umeme vifaa va elektroniki havi ikafanya kazi basi watatumia ile mfumo wa manyi alikuhakikisha kwamba mpiga kura hakosi haki yake ya kutekeleza ile haki ya kupiga kura zile tetesi ambazo wanasiasa walikuwa nazo nyingi tu kuto, eh, kuanzia kwa kuchapisha kupiga kura na vifaa vingine bado zipo ama hizo tetesi sasa zimekimya naam kwa mujibu wa shirika la ibc kama tulivyozungumza na wao leo wamefanya mikutano na wanasiasa na yale yote ambao uh, wanasiasa wamekuwa wakiyazungumzia pale nje kubuka kwamba wanasiasa wanazungumza sana mengi wakiwa katika kampen zao kule nje na nipoa shirika hili la idc liliwaita wakaketi pamoja na mambo yote ambao walikuwa wakizungumzia na walihisi kwamba hayaja fanywa vizuri nai waliweka mezani tuma yaidc ikaweza kufanya majadiliano na makundi ya hawa wanasiasa na vile vile wanasema kwamba uh, teteti ambazo zimekuwa pale nje wameweza kuzisuluhisha kupitia mazungumzo baina yao na wanasiasa ambao wanayfanya uh, kampeni na vilevile ambao wako katika uh, mashindano ya uchaguzi wa agosti tisa piga kura ashaangalia oroda ya upiga kura daftari ashaidhinisha kwamba jina lake lipo halipo lipo, lipo hapa lipo pale ndio shughuli ambayo kila mpiga kura hapa nchini kenya anajaribu kuangalia kuhakikisha kwamba hayuko nje katika uh, zoezi la kutekeleza haki yake ambayo ndiyo kupiga kura kwa hivyo kila mkenya sehemu ambapo ako na ana nia ya kupiga kura kila siku anahakikisha kwamba anafika katika vituo vya ibc sehemu ambapo iko vituo viko kuhakikisha kwamba yuko katika orodha ya wale ambao wamesajiliwa kuwa wapiga kura mwaka huu ni mwandishi wetu wa nairobi huba abdi akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani ambapo ameangazia namna tume ya uchaguzi iebc imejiandaa kuandaa uchaguzi uliohuru na haki na sio tu uliohuru na haki lakini kwa kuzingatia amri ya mahakama kuu ya mwaka 2tume ya uchaguzi ya ibc imesema kwamba kila kituo cha kupigia kura kitakuwa kinabandika matokeo ya kura ambazo zimepigwa kabla ya matokeo hayo kupelekwa moja kwa moja hadi katika jumba la bomas ambapo matukio ya jumla yatakuwa yakijumulishwa hii ni kuhakikisha kwamba kuna uwazi katika shughuli nzima muda si mrefu unarejea na sehemu ya pili ya kwa undani karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika katika sehemu hii ya pili tunaangazia makala kuhusu uchaguzi wa kenya leo tunaangazia miungano ya kisiasa baina ya vyama mbalimbali baadhi vikiwa na itikadi au sera zinazowiana na vingine vikiungana kwa kile kinachoelezwa kama sababu za kutafuta uongozi wa kisiasa tu tunalenga historia ya miungano hiyo mafanikio na changamoto ambazo zimekuwepo kwa miongo kadhaa na licha ya bunge la nchi hiyo kuweka msingi wa kisheria kuilinda miungano kama hiyo mapema mwaka huu wachambuzi walisema matatizo bado yameendelea kuwepo bm mridhi anasimulia zaidi miungano ya kisiasa nchini kenya imekuwepo tangu miaka ya hamsi hata kabla ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa uingereza chama cha kanu kilichotawala kwa takriban miaka ab baada ya kenya kupata uhuru mwaka wa elu hadi kushindwa katika uchaguzi wa elu2 bili kabla ya mwaka 963 kilijulikana kama kenya african union lakini kikaungana na chama cha kenya independent movement chake tom mboya mnamo mwaka wa 960 na kubadilishwa jina na kuitwa kanu baada ya hapo hakukuwa na upinzani mkali kwa kanu na wala utawala wa rais wa wakati huo jomo kenyatta au haja ya kubadilisha sheria na kuwa na mfumo wa chama kimoja lakini hali hiyo ilibadilika chini ya utawala wa daniel arabmoi aliyechukua uongozi kutoka kwa rais kenyata mnamo mwaka wa978 hususan baada ya jaribio la mapinduzi la mwaka wa982 ambapo bunge lilibadilisha sheria kuhusu vyama vingi bila idadi kubwa ya wakenya kushirikishwa katika uamuzi huo lakini ni katika miaka ya 90 ambapo mfumo wa vyama vingi vya kisiasa ulirejea baada ya raisi daniel arapmoi na chama kilichokuwa kikitawala cha kanu kuridhia kufanyia marekebisho kipengele cha katiba ya zamani cha a mw991 ambacho kilikuwa kimeifanya kenya kuwa ya mfumo wa chama kimoja kimojataswira ya siasa za taifa hilo ilibadilika ghafla vyama vya upinzani vilianza kuchipuka kila kimoja kikiamini kwamba kingeuondoa utawala wa kanu madarakani lakini kutokana na mbinu zilizotumiwa na rais moi na wafuasi wake haikuchukua muda mrefu kabla ya wanasiasa wa upinzani kugundua kwamba haingekuwa rahisi kukishinda chama hicho baada ya uchaguzi mkuu wa m992 ambapo kanu ilishinda licha ya msisimko mkubwa wa kisiasa kushuhudiwa baadhi ya wanasiasa wa upinzani walianza kubadilisha mikakati yao pamoja na vyama vuguvugu vugu za kila aina ziliundwa huku kila moja likidhani kwamba lingefaulu katika azima ya kumwondoa moi madarakani lakini bado hawakukubaliana kwa kauli moja kuhusu namna ya kukabiliana na kanu na hapo mwaka wa 997 moi na kanu walishinda uchaguzi mkuu kwa mara nyingine mchambuzi wa siasa za kenya maimuna mwidau anatupia jicho hali ilivyokuwa wakati huo wakati ule ilikuwa ni mabadiliko kwamba ile nafasi ya vyama vingi kuungana kwanza uh, wajitokeze wakano likua chama peke yake sasa nafasi ilikuwa ni fursa kila ambaye anataka kuenda chama aundo chama lakini muungano ulikuwa si muungano wa kisheria ni muungano wa kisiasa kwahio kisiasa walikuwa wamekubali waungane ili wapate kutoa chama cha kano hiyo ilikuwa haina mashiko ya wa kisheria wakati ule na sheria ilikuwa haijabadilishwa kuweza kuwa kwamba kuna sheria ya muungano n muungano utaungana vipi na watasaidia na vipi kwa hiyo wakati ule muungano ulikuwa ni wa kisiasa peke yake si wa kisheria hiyo ndio mwanzo wa wa uh, siasa za muungano kenya lakini licha yakutokuwepo na mikakati madhubuti ya miungano ya kisiasa iliyolindwa kisheria wanasiasa wa upinzani walifanikiwa kuja pamoja na kushinda uchaguzi wa mwaka e2b uliomwingiza madarakani raisi mwai kibaki lakini kilichofuatia ushindi huo ni mgawanyiko mkubwa serikalini tumemuuliza maimuna mwidau ni kwa nini licha ya muungano wa naki kuunda serikali bado changamoto zilionekana kuongezeka ambayo waliandikiana baadhi ya viongozi ilikuwa ni mikataba ya ya kisiasa tu haina tena karibu mashiko mengine yoyote ya, ya sheria ambayo ingeweza kutekeleza ule muungano baada ya kibaki kushinda ndio sababu ukaona ule muungano haukuweza kudhibiti ukavunjika uka uh, misu njia kwa sababu sheria ilikuwa hakuna ya kumwezesha akibaki uh, kuhakikisha kwamba ametekeleza ile ahadi aliyoitoa baina yeye na raila odinga na wenzake yingine baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ulioibua utata na kupelekea vifo vya zaidi ya watu elfu moja mia mbili serikali ya muungano iliundwa ikiitwa ya umoja wa kitaifa nayo iligubikwa na changamoto chungu nzima hususani kwa sababu walioiunda hawakuwa na msimamo mmoja wa kisera ingawa katiba mpya ya mwaka21 ilibadilisha mwelekeo wa siasa za kenya kwa njia mbalimbali baadhi ya wachambuzi wanasema iliifanya hata vigumu zaidi kwa chama kimoja cha kisiasa kuunda serikali bila kushirikisha vingine lakini pia katiba hiyo ilionekana kuongeza hali ya yasintofahamu kwa walionuia kuunda miungano ya kisiasa licha ya kwamba chama cha pnu na kile cha urp vilikuja pamoja na kuunda serikali mgawanyiko uliendelea kushuhudiwa ndani kwa ndani na kufikia mwaka wa ambapo vyama vingi viliungana na kuunda chama kimoja cha jubl sio wote walioridhia baadaye jubili iligawanyika na kuwa mirengo miwili ya kisiasa kwa upande mwingine miungano iliyoundwa na vyama vya upinzani kuelekea kwa uchaguzi wa 213 na ule wa 217 ikijulikana kama kori na nasa mtawalia hatimaye ilisambaratika kutokana na kutoaminiana kwa viongozi na vilevile kukosa uungwaji mkono wa kisheria kwa mikataba iliyotiwa saini lakini hilo alikuwafanya wakenya kuachana na miungano ya kisiasa mapema mwaka huu bunge lilipitisha sheria ambazo zinaipatia nguvu miungano ya kisiasa lakini ambazo pia zimeendelea kukosolewa na baadhi ya watu changamoto kubwa moja iliyotokeza ni changamoto ya ugavi wa mamlaka ambapo wale waliokuwa wamejiunga kisiasa walikuwa wamekuja kwa minajili ya kikabila na maeneo yao kwa hiyo changamoto kubwa ilikuwa ni zile nafasi na fursa zilikuwa zimetolewa hazikuenda kulingana na vile maagizo ya muungano waliokubaliana nao na changamoto ya pili ilikuwa ni baada ya ule ushindi nasa bado ilikuwa ipo na katika ule ushindi kuna zile fedha za vyama vya kisiasa vinavyopatiwa kwa kupata viti maalumu katika bunge pengine idadi kubwa ya, ya viti sasa fedha zilipolipwa ilikuwa kinara wakati hule wa waile nasa alikuwa ni uh, dm raila odinga kwa hiyo fedha zote zilipelekwa kwa chama cha chadm ikijulikana kwamba kwa sababu wao ni muungano wataweza kugawanya zile pesa baina yao wale vigogo uh, wa, wa vyama vingine lakini ikatokea utata mkubwa sana ambapom ikasema hawao hawana deni na, na mtu yeyote kwa hiyo zile fedha zilikuwa ni za zam pekee yake nafikiri hilo ndo lilioleta kwamba sasa serikali ikaona afadhali kupitisha sheria mpya ya kuhakikisha ule mkataba una mashiko wa kisheria halafu kisha zile fedha zitakapokuwa zapewa vyama ambao wamefunga mu, muungano wataweza kugawiwa kulingana na mikataba ile na halafu kila chama kiliweza kuandikiana mkataba sasahivi so katika azimio baina ya vyama vyote vililokuja pamoja na kukubaliana nkukubaliana masharilhata hivyo pamoja na kuwepo na sheria inayoratibu miungano ya kisiasa taifa hilo la afrika mashariki bado linaendelea kukabiliana na changamoto za hesabu za kikabila mifumo dhaifu ya vyama vya kisiasa na ukosefu wa uaminifu kuhusu mahudui ya mikataba inayotiwa saini ule mkataba wa kwanza uliosajiliwa ilikuwa ni mkataba wa vyama vyote kusema wao watamuunga uh, kinara raila odinga kuwa rais m- wa azimii lakini mambo mengine yote walishindwa kukubaliana hasa kwamba vitu vilioko chini kila chama kilisema lazima kiangalie fursa yake na nafasi yake vitu vikishindwa kuchukuliwa na vyama vingine vile vya vyama vitakufa kwa hiyo hapo mgogoro ndo ulitokea kuangalia kwa kwamba ni chama gani kitawasimamisha watu mahali gani hilo ndo tatizo kubwa ambalo hawajaweza kulitatia mpaka leo nimesikia unazungumza sana kuhusu azimio lakini pia kumbuka kwamba kuna mirengo mingine kuna mrengo huu mkubwa pia unajulikana kama kenya kwanza wao wamefaidika au wamekosa kufaidika vipi na sheria hii mpya ya vyama vya kisiasa mrengo wa kenya kwanza mfumo wake ulianza tofauti kwanza ulianza na nguvu sana kama chama cha uda ambacho kilikuwa ni chama kikubwa kabisa na wafuasi wa, wa, wa, wake wote waliingia ndani ya uda kwa hiyo wote walikuwa ni wana uda baadaye sasa ilipokuwa hii sheria mpya imekamilika wakaona na wao pia piawapate wa, nguvu zaidi kwa sababu wa, wengine walikataa kuvunja vyamavyao wa kuingia ndani ya uda kwa hiyo ikabidi na wao wafuate huu mfumo kwa hiyo pia wao wamefaidika kama azimio lakini mikataba yao ilikuwa wazi na mikataba yao ilikuwa ni ya kueleweka huko azimio mikataba ilikuwa siri mpaka dakika hii ndio maana ukaona kuna mvutanomvutano katika azimio lakini hakuna mvutano mkubwa katika kenya e kwanza kwako wewe kama mchambuzi wa siasa unaona kama hii ndiyo uh, dawa kabisa yale yaliyofanyika eh, katika kupitisha sheria hiyo ndio eh, unaonaje hatma ya siasa hizo za miungano a, au tuseme mustakbal wake eh, je hii ni hatua nzuri au ni mambo ni yale yale tu kusema kikweli mambo ni yale yale ni wakati tu imekuja kwamba sasa imebidi kulazimishana kuingia katika miungano ili kupata ufuasi kwa sasa historia ndiyo itakayoamua iwapo hatua ya kuunda sheria ya kuwezesha vyama mbali kuungana kwa madhumuni ya kuunda serikali itakuwa ya manufaa kwa taifa hilo au la lam muridhi sauti ya washington taarifa hiyo ya bmj mridhi inakamilisha kwa undani kumbuka msikilizaji tutaendelea kukuletea makala na habari kuhusu matukio yote yanayoendelea katika uchaguzi wa kenya hata baada ya matokeo rasmi kukizazwa nakamilisha kwa undani kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha kipindi hiki mwelekezo yamekuaaida s naitwa kennes bwire huwe na usiku mkulu