ni saa nane kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia mimi naitwa bmj mrithi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken atasafiri mwezi ujao kuelekea afrika kusini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na rwanda wizara ya mambo ya nje imetangaza leo ijumaa huku washington ikijitahidi katika kuhamasisha diplomasia barani afrika kukabiliana na msukumo unaofanywa na rasia wa kutafuta uungwaji mkono haya anajiri siku chache baada ya tangazo kwamba balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas grnfield atazuru ghana na uganda mwezi agosti huku naye mkuu wa shirika Marikani, la marekani la misaada ya kimataifa samantha power hivi karibuni akikamilisha safari ya mshirika wa muda mrefu wa marekani kenya pamoja pia na somalia inayokumbwa na matatizo ambapo alisisitiza kuongezeka kwa utapia mlo iliyosema kwamba umechochewa na uvamizi wa rasia nchini ukraine hayo yote pia anajiri wakati waziri wa mambo ya nje wa rasia sergei lavrov amefanya ziara katika nchi ine barani afrika ambapo amekanusha shutuma kwamba rasia ndiyo ya kulaumiwa kwa mzozo wa ukosefu wa chakula unaoendelea kushuhudiwa kote duniani tume ya kitaifa ya uwiano na utangamano nchini kenya ncic imeipatia kampuni ya facebook makataa ya siku saba ya kufuta kile ilichokiita ni matamshi ya chuki kwenye kurasa zake au ikabiliwe na hatari ya kusitishwa kwa shughuli zake kabla ya uchaguzi wenye ushindani mkubwa utakaofanyika mwezi ujao nchini humo tume hiyo imesema kwamba imetuma mapendekezo kwa kampuni ya meta facebook kufuatia ripoti kwamba iliruhusu zaidi ya matangazo kumi na mawili ya kisiasa yenye chuki ikiwa facebook aitat tungependekeza facebook isimamishwe kabisa kutoa huduma zake hapa nchini kamishina wa ncic danvas makori amewaambia wandishi wa habari ncic ni shirika huru la kulinda uwiano wa kikabila lililoanzishwa baada ya hasia za baada ya uchaguzi wa mwaka 2728 na ambazo zilisababisha vifo vya zaidi ya watu 1 mapendekezo yake yalifuatia ripoti ya shirika la utetezi la global witness na kampuni ya wanaharakati ya vox glove yenye makao yake nchini uingereza kwamba facebook ilikubali na kuchapisha angalau matangazo 19 yaliyochochea chuki unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti america ya jiji kuu la marekani washington dc maandamano dhidi ya serikali ya kijeshi ya guine ya kupinga jinsi inavyoshughulikia mipango ya kurejea kwa mfumo wa demokrasia yamefanya shughuli nyingi katika mji mkuu wa nchi hiyo kusimamishwa waandaaji anda, wa wamedai kwamba mtu mmoja aliuawa maandamano hayo yaliyopangwa wiki iliyopita yali yalianza kabla ya kauli ya mwenyekiti wa kambi ya kikanda ambaye alidai kwamba alikuwa ameshawishi viongozi hao wa kijeshi kufupisha muda wake wa kurejea kwa uongozi wa kidemokrasia jeshi alijathibitisha kauli hiyo chama cha kitaifa cha kutetea katiba fndc kilisema mtu mmoja alifariki baada ya kupigwa risasi katika kitongoji cha kona kreta hamdalaye e, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa fndc ni muungano wa kisiasa wenye ushawishi mkubwa ambao uliitisha maandamano ya kushutumu usimamizi wa upande mmoja wa mchakato wa kurejea katika utawala wa kiraia baada ya, ya kutoa mamlaka mwaka 2021 na waukrain wanaotaka kujitenga na wanaoungwa mkono na rusia wanasema kwamba mashambulizi ya makombora mashariki mwa ukrain yameua takriban wafungwa 4 wa kivita wa ukrain waliokamatwa wakati wa mapigano katika mji wa mariupol wamesema kwamba takriban wafungwa 75 walijeruhiwa na kwamba mateka wa kivita wa ukrain walikuwa miongoni mwa wale waliokimbilia katika kiwanda cha chuma cha azovostil ni hayo tu kwa sasa lakini nampisha mwenzangu kennes bwiri akuletee kipindi cha kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kwa heri kwa sasa kwa undani kutoka sauti amerika voa sehemu ya kwanza tunaangazia wasifu wa raila mola odinga mgombea urais nchini kenya sehemu ya pili mchambuzi atakuwa anawangazia wagombea wote wanne wa urais david mwaure profesa george wajakoya raila odinga na william ruto mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc katika mfululizo wa makala maalum kuhusu uchaguzi wa kenya mwaka huu leo tunaangazia wasifu wa raila amolo odinga mwanasiasa mkongwe anayegombea urais kwa mara ya tano baada ya kutofanikiwa mara nne zilizopita bmj mridhi anasimulia zaidi raila amolo odinga amekuwa katika safu ya siasa za kenya kwa zaidi ya miongo mitatu na anakumbukwa zaidi kama kiongozi wa upinzani wa muda mrefu na ambaye azma yake ya kuiongoza kenya mara kwa mara imepelekea matukio ya kihistoria yaliyobadilisha taswira ya siasa za nchi hiyo kwenye uchaguzi wa agosti 9 mwaka huu itakuwa ni mara ya tano kwa raila odinga kugombea urais na baadhi ya wachambuzi wanasema uenda hii ndio nafasi yake bora zaidi ya kupata ushindi hususan baada ya raisi anayeondoka uhuru kenyatta na ambaye kwa kipindi kirefu alikuwa ni hasimu wake wa kisiasa kutangaza hadharani kwamba anaunga mkono azima ya odinga kuwa rais wa tano wa kenya na hata kumpigia debe waziwazi wazi. lakini safari ya kisiasa ya raila odinga hadi wakati huu haijawa rahisi mwanaye hayati mzee jaramogi oginga odinga na marehemu mama lusi juma e raila odinga alizaliwa tarehe 7 mwezi januari mwaka945 katika mji wa maseno wilaya ya kisumu nchini kenya baada ya masomo yake yaliingia katika utumishi wa umma kwa mara ya kwanza hapo mwaka wa974 na kushikilia nyadhifa mbalimbali katika shirika la ubora wa viwango vya bidhaa la kenya kebs hadi mwaka wa 982 alipoanza harakati zake za kisiasa akipinga utawala wa chama cha kanu ambao ulionekana na wakosoaji kuwa wakidikteta kufuatia jaribio la kuipindua serikali ya rais daniel toroiticha rap moi utawala wa moi ulianza msako mkubwa kwa lengo la kuwawajibisha waliohusika odinga ni kati ya wale waliokamatwa na baadaye akashtakiwa kwa uhaini na kutumikia vifungo viwili kwa karibu mwongo mmoja baada ya kuachiliwa odinga aliyikimbia nchi kwenda kutafuta hifadhi nchini norway kwa hofu ya kukamatwa tena na kuteswa zaidi martinolo ni mchambuzi wa siasa za kenya raila odinga amekuwa na uh, maisha ambayo unaweza kusema yamekuwa ya na sura tofauti tofauti kulingana na Uh, wakati wake kwa mfano wakati wa ujana wake alikuwa ni mtu alipenda uh, kutafuta haki haki za kibinadam haki za kisiasa na ilibidi mara nyingi hasa wakati wa siasa za kiimla mara nyingi unapata ya kwamba wengi ambao walikuwa ni wapinzani ama walikuwa hawakubaliani na maoni ya serikali walikuwa wanadaniwa kuwa wahalifu walikuwa wanachukuliwa kwamba walikuwa wanatafuta michafuko na waliteswa na hata wakafungwa kwa hivyo raila na watu kama wakinakoigi wa mwere na martin shkuku walikuwa katika hali hiyo mahali ambapo hawakuwa na nafasi ya kujieleza katika uh, ulengo wa siasa isipokuwa tu kujaribu kutafuta jinsi ya kujiendeleza ama kujieleza kwa njia nyingine ile odinga alirejea kenya na kujikita katika harakati za ukombozi kupitia forum for restoration of democracy ford ambayo wakati huo ilikuwa ikiongozwa na miongoni mwa wengine babake jermogi oginga odinga na mfungwa mwenzake wa kisiasa kenneth matiba aliporudi kutoka uhamishoni alijiingiza kikamilifu katika siasa za nchi hiyo akiungana na babake makamu wa rais wa zamani na watetezi wengine kushinikiza serikali ya raisi moi kufungua nafasi ya kidemokrasia katika taifa hilo shinikizo kali ziliendelea kumtaka raisi daniel arabmoi kuridia msukumo wa kubadilisha kipengele cha katiba kilichoifanya kenya kuwa nchi ya mfumo wa chama kimoja cha kisiasa na hilo likafanyika hapo 99 kupitia vuguvugu vugu hilo la ford mojawapo ya vyama vya kwanza vya upinzani katika miaka ya 90 raila alijitoza kwenye siasa za kuchaguliwa hapo mwaka 992 alipogombea kiti cha ubunge katika eneo bunge la langata nje kidogo ya jiji kuu la kenya nairobi baadaye alijitoza kwenye kinyang'anyiro cha uraisi mwaka wa997 bila mafanikio aligombea tena mwak2721 na 217 kupitia msukumo wa nchi kutaka mabadiliko ya katiba amekuwa mstari wa mbele kwanza akiongoza upinzani katika kura ya maoni ya katiba ya mwakaa 25 na, na kusababisha kutimuliwa kutoka kwa serikali ya mwaikibake na baadaye kuwa mfuasi wake mkuu hapo mwaka wa 21 alipoongoza vuguvugu la kuunga mkono mchakato wa kubadilisha katiba lakini wakati historia ya uchaguzi wa kenya inapoandikwa ni vigumu kuliacha nje jina la raila odinga katika sura ya hasia zilizokuwa mbaya zaidi kuikumba nchi hiyo kufuatia uchaguzi mkuu wa mwaka eu27b ambapo yeye na raisi wa wakati huo mwaiki baki walikuwa wakishindania nafasi ya urais kilichofuatia ni vurugu hasia na umwakikaji wa damu ambapo inaelezwa kwamba zaidi ya watu 12 walipoteza maisha yao maelfu kujeruhiwa na dazani za maelfu kufurushwa makwao baadaye mirengo yao miwili ya kisiasa kwa usaidizi wa watatuzi kutoka nje ya nchi ilikubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ambapo kibaki alikuwa rais huku odinga akiwa waziri mkuu lakini hicho kilikuwa ni kipindi cha miaka mitano tu kabla ajavalia tena kofia yake ya kiongozi wa upinzani odinga amekuwa taswira ya siasa za upinzani nchini kenya kwa kipindi kirefu na aliandika historia kama mwanasiasa wa kwanza aliyefaulu kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais na kusababisha kufutwa kwa uchaguzi wa kwanza wa urais barani afrika hapo mwaka wa 217 baadhi ya wakosoaji wa udinga wanasema kwamba viongozi wengi ambao ameshirikiana nao katika safari yake ya kisiasa hatimaye wamemuacha na kuleta taswira kwamba huenda asiwe mvumilivu na kwamba ni kiongozi ambaye anaamini kwamba maoni yake tu ndiyo bora zaidi mama afia rama ni mchambuzi wa siasa za kenya wale alikuwa nao kodi hako nao wote walimtoka kwa sababu wana ahadi za ukweli aya tukaenda nasa nasa pia tulikuwa na wale viongozi ambao walikuwa nao wengi kwa hata wakati tulikuwa na ruto, na wote hao ruto walikuja wakamtoka tukaenda kwa code, code is the same thing yani baba hana existence na watu wake wale ambao wanaanza nao baada ya uchaguzi wa marudio wa mwaka elfu mbili kumi na saba ambao odinga na wenzake katika muungano wa kisiasa uliopewa jina la nasa walikuwa wamesusia mwanasiasa huyo alipanga hafla ya kujiapisha kuwa kile alichokiita rais wa wananchi na hapo tarehe helaii mwezi januari mwaka elfu bilina k8 uapisho huo ukafanyika kwenye bustani za uhuru mjini nairobi I, Of the high calling, the of the na kama ilivyotarajiwa hatua hiyo haikupokelewa vyema na serikali ya rais uhuru kenyata kilichofuatia ni hali ya taharuki maandamano uporaji na hata mauaji huku upinzani na serikali zikiendelea kuchukua misimamo tofauti baada ya hapo odinga pia aliandika historia na kuwa sehemu ya mpango uliofeli wakutafuta maridhiano ya kitaifa maarufu bbi kupeana mikono na mpinzani wake wa miaka mingi uhuru kenyata hapo tarehe 9 mwezi machi m2018 tukio ambalo halikutarajiwa na wengi wakati huo na ambalo limeendelea kujadiliwa kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka huu tumemuuliza mchambuzi martin ol umuhimu wa salamu hizo katika mstakbali wa siasa za kenya Mae, ma, ma, ma madhumuni na mapendekezo yalikuwa yanakiuka sehemu tu kubwa za kikatiba kwa hivyo ikapatikana ya kwamba jinsi ilivyokuwa imepangiwa basi bbi haikuwa kihalali odinga amesema mara kwa mara kwamba iwapo watachaguliwa kama raisi mchakato huo wenye utata ambao ulisitishwa na mahakama ya juu kwa kuwa haukufuata mkondo ufaao kwa mujibu wa katiba ya kenya utafufuliwa upya na hata ameahidi kwamba iwapo atakuwa rais makamu wake pia atakuwa waziri atakayehusika na maswala ya sheria na kuusimamia mchakato huo tarehe 1 disemba mwaka 221 odinga alitangaza kwamba atagombea urais wa kenya kauli mbiu yake ikiwa ni kuleta mageuzi ya kiuchumi nchini humo chama chake cha odm kimeshirikiana na vyama vingine ikiwa ni pamoja na kile kinachotawala hivi sasa cha jubilii na kuunda muungano wa upinzani uitwao azimio la umoja One kenya ambao umeridia apeperushe bendera yake kama mgombea urais pamoja na kuwa mwanasiasa aliyebobea odinga pia ni mwakilishi mkuu wa maendeleo ya miundo mbinu katika tume ya umoja wa afrika nafasi ambayo amekuwa akiishikilia tangu mwaka wa na je odinga mwenyewe angependa kukumbukwa kama mtu wa aina gani hapa anazungumza na kituo cha televisheni cha citizen mjini nairobi kama mtu ambaye alisimamia haki na ukweli katika taifa letu muga ambaye alipigania usawa katika taifa letu mtu ambaye alipigania sana dhidhi ya ufisadi katika taifa letu ambaye likuwa nataka kenya iweze kutimiza ndoto ya wanzilishi wa taifa raila odinga anamke aida odinga na watoto watatu iwapo atachaguliwa kama rais wa kenya mwaka huu odinga atakuwa raisi aliyeingia madarakani akiwa na umri mkubwa zaidi katika historia ya nchi hiyo shukran bmj mridhi nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili mda si mrepu kunasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika vo katika sehemu hii tunawaangazia kwa kifupi wagombea wote wanne wa urais nchini kenya david mwaure profesa george luchiri wa jakoya raila railamolodinga na dkt william samoe ruto jo mudivo ni mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria na haki afrika mashariki anaanza kwa kumwangazia mgombea urais david Maure. david mourevire ni mtu ambaye amekuwa katika siasa kwa muda mrefu takriban miaka kama ishirini ishiri na tano hivi lakini uh, hajawahi fanikiwa kuchaguliwa kwa kiti chochote lakini sana sana unapata kwamba david more kujitokeza alijitokeza akajaribu kuwa gavana lamu pia nairobi saili kulikuwa na nafasi ya governor alijaribu kusimama pia amejaribu piakitu cha ubunge na sasa hii ya ya urais na tikiti yake wys inakuwa anatafuta nafasi ya watu ambao ni watu ambao wanamcha mungu anatafuta kuleta um, utakatifu akukosa neno lingine utakatifu katika siasa zetu na ni mtu ambaye anajulikana kwa wale ambao anamjua kwa kina kama mtu ambaye ni mchamungu hata kwanza i think hata ni ni kasisi kama sijakosea na unapata kwamba siasa zake basi sana sana, sana moto wake unakuwa kwa watu ambao ni wakristo na watu ambao wanataka kuona um, usafi fulani umeingia katika siasa zetu ukisoma manifesto yake pia unaona kwamba yeye yeah, anajiweka ana, ana, kwamba yee pekee yake kati ya wagombea wote wanne ambaye hajawahi kuwa karibu na uh, uongozi kwa hivyo anasema kwamba yee ndo itakuwa le tikiti ya mtu ambaye ataleta mabadiliko ya kishua katika siasa za kenya kwa sababu yeye anatoka nje kabisa kabisa lakini ni jambo wakenya wamekuwa akisubiri zina uhakika kwa sababu mali wa kenya weko sasa wanatafuta mtu ambaye atafufua uchumi na ikifika kwa masuala ya uchumi anazungumzia maneno tuseme kama ya kuleta kutoa zile fedha ambazo ziko nje wakenya wameziweka nje kuregesha nyumbani jambo ile ni jambo ngumu uh, sana la kufanya mwanzo kwa sababu pesa hizo za binafsi la pili linahitaji watu wengi tuseme kushirikiana kama hizo eh, fedha ziko katika nchi za ngambo lazima kuwe na kesi kuwe na serikali zinashikana ili waregeshe hizo uh, pesa hapa kwa hivyo napata ni kama hajaelewa jinsi gani anaweza kufufua uchumi ikifika hapo sasa unapata kwamba wakenya wengi sasa anaanza kuwapoteza kwa sababu wengi wanataka kujua gharama ya maisha itashuka vipi utashukisha gharama ya maisha vipi kwa hivyo upande wangu david mare watawasaidia wale ambao wameangalia wagombe wengine na hawaoni mtu ambaye wana- wanamsupport utapata kwamba kuna wengi watamchagua mare kwa sababu tu ni kama aseme ni kususia kuwachagua wale wengine kama protest kwamba hakuna anayeniwakilisha hapa kwa hivyo haca niende na david more profesa george luchiri wajakoya ni wakili lakini si wakili wa muda mrefu sana kwa sababu ni mtu ambaye alisomea wakili kama ashakoma kitu ambacho wajakoya ameleta ni kusisimuka na hili jambo la kuhalalisha uuzaji wa bangi na ni kitu ambacho amekizungumzia ametoka na sera ambazo zinashtusha zingine ni za kutisha kiasi kama tuseme vile anasema kuuza sumu ya, ya nyoka au vitu vingine kama hivyo kwa hivyo yeye pia anaona kwamba uchumi una kasoro una shida lakini mbinu ambazo anasema atatumia kufufua uchumi wa kenya ni vitu ambavyo havijajaribiwa mali kote duniani na vikaonekana kwamba vinaweza kunawiri kiwa, kiwango cha kutoa nchi katika shida ambayo inazipata hiyo ni mwanzo la pili kajakoa ni mtu ambaye alianza A maisha yake ya utendakazi katika idara ya polisi na alikuwa me, ame, ame- alikuwa mmoja moja wawale wajasusi walifanya kazi ku, kuangalia ile kesi ya marehemu huko kwa hivyo ni mtu ambaye kabla hata hajaenda ajaenda kukimbilia uh, nchi ya nje alikuwa mtu ambaye kazi yake na utendakazi wake katika uh, kenya ilikuwa ya kutatanisha kiasi mali kidogo kwa hivyo kwa kurudi kenya ku-kuwa kukua wa, wa, wakili na kuanza kufanya kazi kama wakili ni kama kitu ambacho kilimrudisha katika maisha ya wakenya lakini sa so, ukiangalia sera zake unaona kwamba sera zake ziko outside the box zikouseme kuna mtu hata mtuhtaaliemae ni, ni kama ama mbahta akunaametit i anafikira vtu maouna tu mwingine anawazia hakuna mtu anaelewa mwenyewe ndo anavyoelewa lakini kuna wale vijana ambao wanaona mzimuko ndo kitu ambacho kinaweza kuwatoa nyumbani kwenda kupiga kura kwa, kwa hivyo ana ushawishi mdogo kati ya watu lakini wale ambao wamemchangamkia wamemchangamkia kwa njia kuu kwa sababu ni mtu ambaye wanampatia takriban asilimia moja asilimia mbili ya wapiga kura wanamwelewa ni nini anasema kwa hivyo wajako ni yule mtu amekuja seme amekuja kuvuruga si kwamba anajua kwamba atachukua urais lakini ameamua tutaangalia vitu kwa lens nyingine lakini kwa kwa kuchanganoa kwangu naona ni kama tu anajaribu kujifurahisha siene kama yuko serious ama anachukulia kwa maanani um, kitu ambacho anafanya kwa sababu mtu ambaye kabisa kabisa anataka kuongoza nchi atajaribu hata hataakizungumza na wananchi angalau kuonyesha anaelewa ni kazi gani anaitisha wajakoya anaonekana mara kwa mara hata tukiamua kesho tumpe awe rais wa kenya sijui kama atajua atafanya nini na ofisi hiyo lakini kwa sasa tunamwangalia tu maana analeta msesimuko fulani katika kampeni kuchangamka fulani haya raila amol odinga huyu ni kibabe wa siasa kenya hii tangu miaka ya themanini amekuwa katika siasa za kenya kwa njia moja au nyingine na ni mtu ambaye amejaribu kutafuta kitu cha uongozi mara nne hapo awali Uh, bila mafanikio lakini sasa mwaka huu ndo uh, ama wa muhindo uh, maka ya tano ya kuchasa uongozi na anaonekana uh, kwamba na ushawishi mkubwa kama kawaida rais jinja shida yake moja imekuwa kwamba kila mara um, na- unapoisha alafu asifanikiwe amekuwa mtu wa kutoa vurugu na kuleta tesa nchi fulani sunapata so, kwamba hiyo tag ya mtu ambaye wa wakukataakataa kura imekuwa ikimwandama lakini raundi hii ameonekana kwamba amevipanga kisawasawa amejaribu kutafuta ushawishi mkubwa amekuja na azimio la umoja ambalo imeleta vyama vingi pamoja ametafuta pia na viongozi kutoka um, sehemu nyingi za nchi kuleta kampeni ya sura ya kenya shida yake kubwa raundi hii ni kwamba kuna mahali ambapo walikuwa na ushawishi mkubwa ambao sasa inaonekana kama ushawishi unawezakusia kidogo ukiangalia okay, kama pwani uh, wangalie kwa waluya huko western kuna wale ambao wamekuwa wakisimama na yeye kibete lakini sasa ni kama ambaye wameanza wa, wa, wamegawana nusunusu na mgombea mwenza uh, d ruto kwa hivyo napata kuna raundi hii kuna mahali ambapo walikuwa na ushawishi mkubwa ambao umepungua kiasi fulani alafu pia miaka kwa hivyo unapata pia kampeni yake haijakuwa na kasi kama vile alikwaga kitambo uzuri ni kwamba ana watu wengi ambao pia wanafanyia kampeni kwahiyo hata kama kumuoni kampeni za azimio bado zinaendelea kwa bidii na kwa hivyo tukielekea katika siku za Chabba na takriban siku saba za kampen kabla kampe zifungwe tunaona kwamba watu wengi wanajitokeza kum kumpigia yeye debe hata kama yeye mwenyewe anachukua vitu polepole taratibu kwa sababu miaka na pia lazima umwelewe kwa sababu amefanya si, ame, ametafuta hii kikiti mara nyingi kwa hivyo kuna mali mtu anafika pia inachosha hiyo safari inachosha lakini katika uzoefu yee ndo wanasiasa katika wagombe wote wanne wa, mwenye uzoefu wa hali ya juu yee pia yuko na si uzoefu tu kenya pia katika Uh, bara la afrika ni mtu ambaye anatambulika kama mmoja wale statesmen wa tangu awali ni mtu ambaye ukimwangalia hata miaka yake alianzia tangu kabla ya mkoloni kutoka kenya kwa hivyo ni mtu ambaye kwa katika ushawishi ana ushawishi mkubwa na ni mmoja wale tunasema yuko mbele ya yeah. utafuta is one of the front runners tumalize na, na Dr. william Samuel ruto william ruto ni yule mtu ambaye lazima ukumbuke si takriban miaka ishirini iliyopita alikuwa tu kijana ambao unajua wana, wana, wanaanza katika siasa wanant wanafanya kazi katika kampeni za watu kwa hivyo ni mtu ambaye ameanza siasa zake kuanzia chini kama youth for kamantyout na unapata kwamba ameendelea nyota yake katika siasa ameendelea tu kila eh, kila awamu ya uchaguzi inaendelea iking'aa kidogo kidogo mpaka sasa amejipata mahali ambapo anagombea kiti cha urais na ni Story ambayo watu wengi wana wanaipenda wana, wana sana maana anazungumzia hasla hi maneno unaweza kuanzia chini na ujipate kwamba umefanikiwa na wakenya wengi wanaona hiyo ni kama stori ile wangetaka iwe maisha yao william wliam ni mtu ambaye lazima tukumbuke amekuwa katika mirongo tofauti tofauti ya kisiasa alianza kanu akahama akaingia upinzani kwa muda alikuwa dm akahama akaanzisha yake urp akaja akashikana jubilii na sasa iko na uda kwa hivyo yeye na raila hapo wanafanana kwamba wamekuwa katika mirengo uh, kadha wa kadha ya, ya kisiasa lakini jambo moja ambalo william ruto nalo ambalo wengine hawana ana kampe za kasi na alianza kitambo na ni kama hachoki na hizo kampe za kasi ameendelea akizifanya akizichapa kila siku anachapa rali kama nne rali tano na amepata ushawishi mkubwa kwa sababu ya vile wakenya anazungumza anaita kujituma hiyo kujituma maana anakuja anaomba kura mwenyewe hatumani anakuja mwenyewe na imempatia wafuasi wengi la pili vile alikosana na uh, rais uh, uhuru kenyatta ni kana kwamba anaona kwa sababu hana support ya uhuru ni kama iko juu yake kujitafutia kura na kwa hivyo napata kwamba amekuwa mtu mwenye hata kama iko katika uh, serikali amekua uh, ni kama mtu yuku upinzani katika kutafuta kura tukielekea katika uh, kumaliza kampeni hii unapata kwamba yeye yeah, pia yuko front run yuko hapo mbele karibu na yeye yeah, na raila oh, front o kwa maana wale wengine wawili wako chini ya asilimia tano ya, ya kura ndozitenda upande huo kwa hivyo hawa wawili wale yuko mbele na kwa manuo yangu kwa sababu sasa kuna ichaguo ni kama ni chaguo mbili tu tuseme kwa asilimia tisini na tano ya wakenya ambao watapiga kura naona kwamba katika uh, awamu hii mshinda atatokea dhahiri bahiri raundi ya kwanza hakutakuwa na haja ya ya pili kwa sababu hakuna unquote, spoilers wale wengine ambao wanachukua kura hamsini elfu hapa kura milioni moja hapa sasa itakuwa rahisi wakenya kubaini wataenda either na idh nai au na william Rude. kwa hivyo naona kwamba hii itakuwa ni ni safi election ni safi election itakuwa kwa sababu uamuzi utakuwa na round moja haitaenda raundi ya pili jo mudivo ni mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria na haki afrika mashariki na amekuwa akiangazia kwa kifupi wagombea wote wa urais nchini kenya asante jo mudivo nakamilisha kwa undani hi leo mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa ni kenneth bwire ni kutakie usiku mtulivu