Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington sana mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shumari. Sehemu za msitu maarufu wa kitropiki katika bonde la Kongo ambao una jukumu muhimu katika mfumo wa hali ya hewa barani Afrika, itauzwa kwenye mnada wa mafuta na gesi mjini Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya DRC itapiga mnada vitalu 30 vya mafuta na gesi katika eneo la Cuvette Centrale Petlands katika msitu wa bonde la Kongo, eneo kubwa zaidi la kitropiki duniani udongo wa msituni hujulikana kama eneo la kaboni kutokana na kiwango kikubwa cha kaboni ambao hutolewa angani wakati mfumo wa ekolojia unapata matatizo. Baadhi ya maeneo kambi zilizowekwa kwa alama za kukodisha mafuta zipo ndani ya eneo la kwanza la uhifadhi la Afrika, hifadhi ya kitaifa ya Virunga iliyoundwa mwaka 1925 na eneo la urithi wa dunia la UNESCO, nyumbani kwa ngome ya mwisho ya soko la milimani. la milimani bonde la Congo lina ukubwa wa hekta zipatazo milioni mia tano thelathini katikati mwa Afrika na inawakilisha asilimia sabini ya ardhi yenye misitu ya bara hilo. Ina zaidi ya elfu moja, aina elfu moja za ndege na sokwe wengi zaidi kuliko sehemu nyingine yote duniani ikiwa ni pamoja na nyani wakubwa na sokwe na bonobos. Watu wako hatarini pia, watu wa kabila la Mbiti na Baka huenda wakaondolewa Muungano mkuu wa upinzani nchini Senegal unaonia kupata nguvu katika kura za wabunge siku ya Jumapili, ambazo zitaweka mazingira kufanyika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambao unaweza kumfanya Rais Macky Sal kuwania muhula watatu wenye utata. Mvutano umetanda katika nchi hiyo yenye utulivu wa kisiasa ya Afrika ya Magharibi tangu maandamano ya ghasia yalipozuka mwaka jana baada ya mpinzani mkuu wa Saul Usman Sonko, ambaye alishika nafasi ya tatu katika uchaguzi uliopita wa rais wa, wa mwaka 2019 kukamatwa kwa tuhuma za ubakaji. Sonko anakanusha madai hayo. Kukasirishwa na matatizo ya kiuchumi yaliyotokana na janga la korona, kumechochewa na kupanda kwa bei ya mafuta na chakula kinachohusishwa na vita nchini Ukraine, na kuibua hasira dhidi ya rais anayeshutumiwa kwa kukandamiza pinzani wake na kushindwa kutimiza ahadi za kuboresha maisha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanamgambo wa Kiislamu waliwaua wanajeshi 15 na raia watatu wakati mashambulizi mawili tofauti kusini magharibi mwa Mali siku ya Jumatano, jeshi lilieleza katika taarifa yake. Wanajeshi sita walikufa na wengine 25 walijeruhiwa wakati wanamgambo walipovamia kambi ya kijeshi huko Sonkolo, eneo la mashambani kusini kati wa mkoa wa Seguu, zaidi ya kilomita 300 kaskazini mwa mji mkuu Bamako. Wanajeshi tisa na raia watatu waliuawa wakati wa shambulio la mapema la asubuhi kwenye kambi tofauti katika mji wa kusini magharibi wa Kalumba, jeshi lilisema. Kambi nyingine ya kijeshi katika mji wa kati wa Mopti pia ilishambuliwa wakati wa usiku, lakini washambuliaji walirudishwa nyuma bila majeruhi. Mashambulizi yote hatimaye ya yalizuiliwa na wanajeshi walioua wana mgambo huko Somkolo, taarifa hiyo iliongeza. Na Marekani inatazamiwa kutoa takwimu za ukuaji wa uchumi kuanzia Aprili hadi Juni siku ya Alhamisi huku ukiwa na hofu kwamba uchumi unaweza kukaribia kudorora watabiri walikadiria ukuaji mdogo katika robo ya pili ya chini ya asilimia moja. Robo ya awali ilishuhudia pato la taifa likipungua kwa asilimia moja nukta sita. Ripoti ya Alhamisi inakuja siku moja baada ya hazina kuongeza tena kiwango cha riba wakati inajaribu kupunguza mfumuko wa bei. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Naye muda mfupi ujao utaungana Kenis Bure katika kipindi cha Kwa Undani. kwa sasa. Kwa Undani, kutoka Sauti Amerika, VOA. Sehemu ya kwanza, tunaangazia maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Kenya. Sehemu ya pili, tutamwangazia mgombea urais Dr William Ruto. Karibu, mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Kenya inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Agosti tarehe 9. Uchaguzi huo umeripotiwa kuwa wenye ushindani mkali sana, hasa kwa kinyang'anyiro cha kiti cha urais. Rais wa sasa Uhuru Kenyatta anamaliza mihula yake miwili ya miaka kumi. Naibu wa rais William Ruto anagombea nafasi ya rais, akilenga kumrithi Uhuru Kenyatta ambaye anamuunga mkono kiongozi wa upinzani wa muda mrefu Raila Odinga. Wagombea wengine wa urais ni David Mwaure na Profesa George Wajakoya. Kampeni zinapokaribia kumalizika, tume ya uchaguzi inakabiliwa na shinikizo kubwa sana la kutakiwa kuandaliwa uchaguzi ulio huru na haki, huku tume hiyo ikiripoti kuingiliwa na wanasiasa pamoja na kazi yake kuingiliwa na maafisa wa usalama, hasa polisi. Mwandishi wetu Jason Nyakundi ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia maandalizi ya uchaguzi huo na changamoto zilizopo. Kenya Mojawapo ya mataifa yanayoongoza kiuchumi barani Afrika itachagua rais mpya tarehe 9 Agosti, wakati huu ambapo kuna ongezeko la gharama ya maisha na ukame mbaya, mambo ambayo yatakuwa ni changamoto kwa yeyote atakayechukua wadhifa huo. Wakati huu rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta anaunga mkono mpinzani wa naibu wake kushinda uchaguzi huo ili kumrithi. Chaguzi zote zilizopita nchini Kenya zimesababisha mapishano na madai ya wizi, kuzuka kwa ghasia mbaya au vyote, lakini Wakenya wanatumai kuwa wakati huu itakuwa tofauti. Mgombea urais ambaye amewania mara nne bila mafanikio, Raila Odinga anajaribu bahati tena. Waziri mkuu huyu wa zamani mwenye umri wa miaka 77 ni mwenye sifa ya kuwa mwanaharakati wa kutetea haki za watu. Mpinzani wake mkubwa ni naibu rais William Ruto, mwenye umri wa miaka 55, ameibuka kuwa mshindani mkubwa wa bwana Odinga na amevutia wafuasi wengi. Mambo yamebadilika wakati huu kwenye siasa za Kenya. Bwana Odinga aliwahi kuwa adui mkubwa wa rais Uhuru Kenyatta. Uadui kati yao unaweza kufuatiliwa miaka 60 iliyopita wakati baba zao ambao walikuwa viongozi wa uhuru wa Kenya walitofautiana. Lakini katika hali ya kushangaza wawili hao walipeana mkono na kushirikiana mwaka 2018. Na bwana Kenyatta amechangia sana kwenye kampeni ya bwana Odinga. Hali hii ilichangia bwana Ruto kutokuwa na uhusiano mzuri na Kenyatta tangu wakati huo. Sasa wapiga kura wanataka kuona iwapo tume ya uchaguzi IEBC imeweka sawa matatizo ambayo mwaka elfu mbili kumi na saba yalisababisha kufutwa kwa matokeo na uchaguzi kurudiwa. Lakini IEBC imejiandaa kwa uchaguzi huu? Profesa Alfred Omenya ni mchambuzi wa siasa nchini Kenya. kuna, kuna maswali zimeulizwa zi kulingana na wale macontractors ambao walileta wali, wali kufanya hii uchaguzi. hizo kampuni mengi za uchaguzi wamefanya, kumekuwa na itilafu kubwa na IBC walikuwa, wanatuambia kuwa wako na habari hata kidogo kuwa hawa jamaa walikuwa uh, uh, wameharibu ume, uchaguzi kwa nchi zingine, hata, hata, hata hapa karibu tu uh, Uganda Venezuela na mambo kama haya. Inaonekana kuna uto, utovu wa imani na utovu wa amani wa, wa, wa na IBC sio jambo mpya uh, Kenya. Sidhani kama kuna wakati IBC, hata hata wale ambao walikuwa na, wanafanya uchaguzi mbele yao uh, wananchi walikuwa wanaimani nao nzani wote wawili wan, wanaelewa IBC kwa undani na IBC nao wanajua kuwa um, wakifanya mambo ambayo haihitajiki, uh, upande wa serikali watajua, kwa sababu hizo idara za kuchunguza mambo kama haya wote uh, wako serikalini inasapoti upande mmoja alafu upande ule mwingine wamefanya na, na IBC wamekuwa kwa serikali bado wa serikali na pia wana hizo IBC uh, kwa mara ya kwanza wana nafasi mzuri wa kufanya uh, uh, uchaguzi mzuri. Mwaka elfu mbili kumi na saba lalama ilikuwa ni kwamba mfumo wa kusambaza matokeo kwa njia ya kielektroniki kutoka kila kituo cha kupiga kura ulikuwa ufanyi kazi katika baadhi ya maeneo. Mawakili wa upinzani waliomwakilisha Bwana Odinga waliteta kuwa hilo lilichangia hesabu za kura kuhujumiwa. Wakati huo, wenye mamlaka wanasema wamechukua hatua hakikisha kwamba mifumo ya kielektroniki imefanya kazi sawa. Kasi ya kupata matokeo ya uchaguzi inategemea jinsi mfumo huo unavyofanya kazi vizuri. Lakini ifikapo usiku wa Agosti 9 kila matokeo yatachunguzwa kwa karibu na wawakilishi wa waombea ili kuhakikisha kwamba yako sahihi. Lakini lililopo kwa sasa ni kwamba matatizo yanayoikumba tume ya uchaguzi yanaonekana kuongezeka. Kuingiliwa kisiasa, wasiwasi kuhusu teknolojia ya usambazaji wa matokeo ya kielektroniki ni baadhi ya changamoto zinazokumba tume. Richard Tuta ni mtaalamu wa usalama nchini Kenya. Kwa hivi sasa tu wanajaribu kutimiza yale ambayo yanatakikana katika katiba na katika, katika sheria wanaogombania viti mbalimbali wameshakuwa katika uchaguzi huu. Kwa hivyo sio watu ambao kwamba utasema kwamba, sana sana wale ambao wanagombania nyadhifa za urais, huwezi ukasema kwamba ni mara yao ya kwanza kuwa katika shughuli ile. Kwa hivyo ni watu ambao wanaoufahamu jinsi ya kile ambacho kinastahili kufanywa na kile ambacho hakistahili kufanywa. Wanachukua hatua za tahadhari kuhakikisha kwamba eh, eh, uoga wao wote na fikra zao zote kulingana na kile ambacho wanaweza wakasema kwamba ni uchaguzi wa uhuru na haki yametiliwa maanani. Utakuta kwamba wanasema a, tuna tunashuku hapa mambo yaendelei sawa, kesho tena wanaamuka na nyingine. Haya tu ni hatua za tahadhari, ndio wakaweza kusema kwamba uchaguzi utakuwa ni wa huru na wa haki. Watu watatokezea na fikira badala, watatokezea na mambo tofauti tofauti, yote ambayo kulingana na hao, kama kwa njia moja ama nyingine, yatachangia hao kuweza kushinda. Na pia utakuta kwamba kuna uh, shuku shauku. Haya ni mambo ambayo yatakuwepo, na huwezi ukasema kwamba uh, utayamaliza leo ama kesho. Wakati wowote ambapo yoyote katika Afrika ambaye anayeshindwa, jambo la kwanza la kulaumu huwa ni tume, kwa sababu kila mtu hushiriki katika uchaguzi akijua kwamba tu ukubali, mate, matokeo tu ambayo atayekubali ni matokeo ambayo amemtangaza yeye kuwa mshindi. Kila mtu utakuta kwamba ameandika kile ambacho tunaita nini, eh, nini spich yake ya ushindi. Hakuna yoyote ambayo huwa kwa hivi sasa amejitayarisha na akaandika kwamba nikishindwa haya ndio nitakayoyasema, hamna. IBC pia imejipata kwenye mvutano na vyama vya kisiasa na vyombo vya usalama pia. Kile ambacho awali kilionekana kuwa kutokuwa na mawasiliano kati ya IBC na maafisa wa usalama kimegeuka kuwa mvutano kati mwenyekiti Chebukati, kimegeuka kuwa mvutano kati mwenyekiti wa fula Chebukati na mkurugenzi wa upelelezi wa jinai George Kinoti. Kinoti anashutumu mkuu huyo wa IBC kwa kupotosha nchi kimakusudi na kuficha habari. Sasa tume ya uchaguzi imewaita wagombea wane wa urais kwa mkutano utakaofanyika Ijumaa, Julai 29. Afisa mkuu mtendaji wa IBC Marjan Hussein Marjan alisema tume hiyo itafafanua fomu za 34a na 34b baada ya upande wa Azimio la Umoja One Kenya kuibua wasiwasi wasi. Hii ni baada ya Azimio la Umoja kuibua maswali kuhusu uchapishaji wa fomu 34a na 34b na kampuni ya Ugiriki iliyopewa kandarasi na IBC hiyo jana Jumatano. Nchini Kenya, mara nyingi kurohopiwa kwa misingi ya kikabila, na katika miaka iliyopita hali hii imechangia ghasia, huku watu wakishambuliwa na kuuawa kwa misingi ya jamii wanayotoka. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ulifuatiwa na wiki kadhaa za ghasia za kikabila ambapo watu elfu moja na mia mbili waliuawa na zaidi ya laki tano kukimbia makwao. Tuta anasema wakati huu itabidi kila mwananchi kuchukua tahadhari hasa baada ya uchaguzi, kuna yale ambayo mtu binafsi anastahili kufanya na yale ambayo anastahili kuyafanya. Ni kwamba wewe mwenyewe uchukue tahadhari, kwa sababu eh, labda ienda ikawa hayo matokeo eh, yatakuwa ya yamewawasha hata jirani yako. Sasa ukianza kushangilia pale, ujiulize ninashangilia nikiwa wapi, kwa sababu uenda ikawa unashangilia hapa na kule, kushangilia kwako kuna mduru mwenzako. Ni kwamba ujiulize mimi kama mfuasi wa chama hiki, mahali ambapo nilipo hivi sasa, je, wale ambao wamenizingira ni wafuasi wa chama gani? Ndio ukaweza kuishi nao kwa njia ya amani, ukajua kwamba ndio, hata kama nitasherekea, basi nisherekee, lakini pia niwa, niwaonyeshe kwamba sisi bado ni mandugu sisi bado ni wandugu na nikawambia, poleni jamani, sisi tumewashinda sahii, enda ukawa kesho, but tutazidi kuwa mandugu sana sana. Sasa hili ni vyombo vya dola, vyombo vya dola zikaweza kukumekishwa kwamba popote pale, eh, popote pale usalama imeimarika, kwamba kuna maafisa wa usalama wa kutosha, ndio eh, endapo kukatokea jambo wakaweza kuituliza haraka iwezekanavyo, kwa sababu mambo mengine yasipotulizwa kwa haraka iwezekanavyo, ndio yanazidi kupanda zaidi, yakachukua mwelekeo mwingine, yakawa sasa hata sasa sio vita tena ya watu wawili, inakuwa ni kikundi, vikundi viwili, ikatoka hapo ikakuwa ni makabila mawili, ikatoka. Yani, inastahili kwamba wakati jambo linapochipuka hivi, hatua iwezayo ikaweza kuchukuliwa. Katika kila uchaguzi kunaibuka mshindi na pia kuna yule ambaye atashindwa. Kwa hivyo lazima ujitayarishe. Ni katika mambo ya usalama tunayaita tuna, tunasema na kizungu kwamba you think on a probabilistic manner. Unajiuliza what if, ujiulize, je, kukiweza tokea kwamba nitashindwa nitafanya nini? Eh, nimejitayarisha pia kushindwa, sio kujitayarisha tu kushinda, kwa sababu haya matatizo yote hutokea kwa sababu kila mtu tu amejitayarisha kushinda na hataki kuangazia jambo lingine. Kwa hivyo, lazima mtu kila mtu ajiulize eh, nimejitayarisha kushindwa? nimejitayarisha kukubali kushindwa miaka mitano eh, na umeweka taa yako mafuta ya kutosha, kwamba ukishindwa uko na mafuta ya kukaa katika upinzani miaka mitano ya, ama utasalimu amri na ukaweza kuunga mwenzako mkono. Tangu mwaka elfu mbili na saba wanasiasa wamekuwa wakisisitiza uwepo wa demokrasia yenye amani lakini swala la mirengo ya kikabila bado halijatoweka. Bwana Odinga kutoka jamii ya Luo na Bwana Ruto kutoka jamii ya Kalenjin wote wata watakuwa wakitegemea kura za makabila yao makubwa kuwaingiza Ikulu, lakini wote wawili wamechagua waombea wenza kutoka kabila kubwa zaidi nchini Kenya la Wakikuyu. Lakini kutokana na kile kilichotokea baada ya kura ya mwaka elfu mbili na saba mamlaka zimekuwa zikichukua hatua kuhakikisha kwamba wakati huu amani itatawala. Asante sana Nyakundi. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani ambayo tumeangazia maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Muda si mrefu tunakuletea sehemu ya pili ya Kwa Undani. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Katika mfululizo wa makala ya uchaguzi wa Kenya, tunamwangazia mgombea urais Dr William Ruto, ambaye pia ni naibu wa sasa wa rais. Ruto anagombea urais akitumia chama cha United Democratic Alliance UDA, kilicho katika muungano wa Kenya Kwanza. Tunaangazia safari yake ya kisiasa, elimu na familia pamoja na maswala mbalimbali aliyoyapitia mpaka kufikia sasa. Idi Ligongo ameandaa makala hayo yanayomwangazia Dr William Ruto. Katika hali ya kushangaza rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Julai 20 aliitangaza kushusha bei ya unga kutoka shilingi 250 mpaka shilingi 100 za Kenya. Licha ya kuleta furaha Kenya inawezekana, kwa naibu wake Dr William Samoei Ruto haikuwa shangwe kwake. Duru za kisiasa Kenya zinaeleza hili ni fagio la kusafisha njia ya ikulu kwa Raila Odinga, mpinzani aliyegeuka mshirika wa Rais Uhuru Kenyatta. Baada ya janga la COVID-19 na vita vya Russia na Ukraine, Wakenya wamelalamikia ugumu wa maisha, unga ni moja ya kero yao. Lawama zote zinaelekezwa kwa serikali ya Uhuru Kenyatta. Dr. Ruto anaona ni kama vile bosi na mshirika wake wa zamani kisiasa anasema, chagua Raila, unga ubaki shilingi mia moja. Unaweza ukajiuliza nini kimetokea kwa naibu rais kuwa tofauti na rais mwenyewe kisiasa. Jambo hili linaanzia mbali sana, anasema Daktari Timothy Sadera. Kwa jua utofauti wao kati ya Uhuru Kenyatta na bwana Ruto ulianza haswa wakati ambapo kulikuwa na ile golden handshake, maanake pale ndipo uh, Ruto alianza kusema kwamba pale kusalimiana hawakujulishwa na hawakujumuishwa. Kwa hivyo jambo lile lilianza kujianika wazi ya kwamba sasa hivi kuna mambo ambayo rais Uhuru Kenyatta anaonyesha kwamba anampendelea bwana Odinga, naye bwana Ruto akajihisi kwamba na kundi lake mbona akaalikwa na wao hawakualikwa. Utofauti pia kati ya bwana Ruto na rais Kenyatta pia ulitokea baada ya pale ambapo anasema ya kwamba yeye ndiye aliyemsaidia rais Kenyatta kurudi mamlakani katika mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati ambapo uchaguzi ulikuwa umetangazwa ya kwamba lazima ungerudishwa, ungerudiwa. Ndoto ya dkt William Ruto kuwa rais wa Kenya inawezekana, imekuwa ya muda mrefu na si kwa kuonja mamlaka hayo. Oktoba 2014 alichukua ukaimu wa raisi baada ya rais Uhuru Kenyatta kufunguliwa mashtaka na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC. Mashitaka hayo yalifutwa na kumsafisha rais Uhuru Kenyatta. Daktari Ruto amehudumu nafasi ya naibu rais toka mwaka 2013, baada ya kuchaguliwa kuwa mgombea mwenza wa rais Uhuru Kenyatta. Chungu ya mashtaka ya ICC anaijua vyema. Mwaka 2011 Daktari Ruto alikuwa miongoni mwa watu sita kushukiwa kuhusika na uhalifu dhidi ya ubinadamu ikijumuisha mauaji, kuwaondoa watu kwa lazima na ghasia wakati wa fujo za baada ya uchaguzi wa mwaka 2007. Watu elfu moja na mia mbili walipoteza maisha kwa kupinga uchaguzi wa raisi. Mashitaka dhidi ya Dr Ruto pamoja na mwanahabari Joshua Arab Sang yalifunguliwa Septemba 10, 2013. Kesi hiyo ya The Hague ilifutwa mwaka 2016 baada ya mahakama kudai hakuna ushahidi wa kutosha baada ya mashahidi kujitoa. Je, hili bado ni doa la Dr Ruto? Anajibu Professor David Monda. Nisema ya kwamba hata ingawa yaliondolewa yaliyoondolewa, Fatou Bensouda mwendeshaji wa mashtaka hakufutilia ile kesi kabisa, aliacha pengo pale, kusema ya kwamba kukiwa na ushahidi usha, ambao utajitokeza baadaye, William Ruto na hata Uhuru Kenyatta huenda eh, wakashtakiwa. Lakini tukiangazia William Ruto, mwanya huo bado haujafungwa. Tajibu upande mmoja kwa nafsi hiyo vile itamwathiri kwa masuala ya kindani, nafikiria wafuasi wake wa dhati eh, hawezi kumwacha eh. William Ruto amekuwa naye kwa miaka mingi na kwenye vuguvugu za da siasa za ndani ya Kenya. Sifikiria kwamba watamwacha. Mtego ambao nafikiria unaweza kujitokeza ni kana kwamba akishindwa kwenye uchaguzi huu atakuwa kwenye serikali hata ku uh, ule usaidizi wa kuwa na nyasfa ya naibu rais ambayo ilikuwa ikinga na mashtaka kutoka nje. Kwa hivyo kwenye sokomoko za kisiasa, huenda akishindwa kwa uchaguzi, huwezi jua serikali watakaoingia ndani, pengine wanaweza kutuma ushahidi kule ICC na akashtakiwa na kumalizia pia. Eh, lazima niseme ya kwamba amekuwa na yale mashtaka ya ICC kule Hague lakini hapa Kenya kuna kesi chungu nzima ambazo bado ziko mahakamani dhidi ya William Ruto. Kwa hivyo lazima niseme ya kwamba kwenye sehemu nenge za kisiasa, inawezekana ya kwamba akishindwa kwenye uchaguzi, hata kuwa na lile kinga la serikali na kuwa naibu rais, pengine mashtaka ya mia huenda yakafunguliwa ili kummaliza kisiasa. Vitu hivyo vinafanyika. Tamu ya ushindi wa kisiasa alianza kuionja mwaka alipochaguliwa kuwa mbunge wa Eldoret Kaskazini. Dr. Ruto akateuliwa kuwa naibu waziri katika ofisi ya rais mwaka 1998 na kuhudumu mpaka 2002. Akateuliwa kuwa waziri wa mambo ya ndani, ikiwa ni ngekewa baada ya kuanguka kisiasa kwa George Saitoti aliyekuwa na wadhifa huo. Dr. Ruto pia amewahi kuongoza wizara za kilimo na elimu ya juu ubishi wake kisiasa ulioonekana pale alipopinga rasimu ya katiba mpya katika miaka ya elfu mbili na tano na elfu mbili na kumi Lakini kiujumla, daktari William Ruto amekuwa ni mwanasiasa wa namna gani? Jacqueline Adhiambo anamwelezea. Kana ukweli ndani yake, kwa sababu yenye anaongea ni tofauti na yale ambayo anafanya kwa mfano kama sasa hivi unapata kwamba yeye analalamika kwamba serikali kuna venye ilikuwa imemtenga. Mimi kwa mtazamo wangu, naona kama wakati ule serikali ilikuwa imemtenga na angeongea wakati huo na labda angejiuzulu kuonyesha so, kwamba kweli mimi niko na wananchi, lakini kuona mambo ni kwamba ako ndani ya hiyo serikali bado anaendelea kufanya kazi katika serikali na analalamika kwamba serikali imemtenga na bado anaendelea kupokea mshahara wa serikali, ambayo hiyo mshahara ni ushuru wa mwananchi wa kawaida. Katika wanasasa wakelo, ni mwanasasa mkakamavu, ni mtu ambayo ako na ile nguvu ya kusukuma kitu kama ana, ki, ana kihitaji kwa ukweli. Kwa hivyo licha like ya kwamba kuna mapungufu yake kama wanadamu, kila mwanadamu ana mapungufu, lakini pia ni mwanasiasa ambaye anaukakamavu ambapo, kama akiona, anaweza kuwa ameamua ukweli na yeye anataka kufanya, ni mtu ambaye anaweza fanya. Lakini vilevile Dr. David Monda ana maono yake ya kumwona Dr. William Ruto ni mwanasiasa wa namna gani kusema William Ruto ni mwanasiasa wa tajriba ya miaka mingi. Amekuwa mwanzilishi wa ile vuguvugu ya Youth for KANU 92 kuweza kuiongezea motisha serikali ya KANU miaka ya tisini. Ameweza kuwa waziri uh, kwa serikali ya uh, Daniel Arapmoi na pia serikali ya Kibaki na kwa wakati huu amekuwa naibu rais kwenye serikali ya eh, Uhuru Kenyatta, kwa hivyo ana uzoefu wa miaka mingi kwa siasa. E, na ni kama amepatana mwaka huu sana, na ushindani mkubwa sana sio tu na Rais Kenyatta lakini pia na yule guji wa upinzani yani Raila Amolo Odinga. Harakati za kisiasa alizianzia katika chama kikongwe cha KANU. Dkt. Ruto alikuwa ni mwanzilishi mwenza na mwanachama muhimu wa jumuiya ya vijana wa KANU ya mwaka ilikuwa ni jumuiya ya ushawishi iliyofanya kampeni ya rais wa zamani Daniel arap Moi katika uchaguzi wa mwaka 1992. Wadadisi wanaeleza mapema alikutana na Moi, mwalimu wake wa kisiasa kupitia shughuli za kikanisa. Kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la The Nation la Kenya, falsafa zake za kisiasa ni sawa na rais Moi, anaeleza Dr Timothy Sadera. Uh, tukiangalia pale nyuma ni kwamba tangia mwaka tisini, uh, tisini na mbili mahali ambapo rais Moi alikuwa ameteua kundi la vijana waliokuwa wanaitwa Young Turks ama wale ambao tulioita YK92. Kwa hivyo waliitwa YK92, na utakutaya kwamba bwana bwana Ruto alikuwa pale, bwana Cyrus uh, Jirongo na wengineo kinamwite, wale walikuwa ni kundi ambalo Moi alikuwa amelitayarisha. Kwa hivyo tukiangalia udhibiti na uamini, uh, ufunzaji wa siasa alizojifunza bwana Ruto mai nyingi amechukua kutoka kwa rais Moi. Kwa hivyo tunaweza kusema maadili yake na pia misingi yake ni yale ambayo yalipangwa ama kupandwa na rais Moi, ambaye kwa sasa hivi alikuwa kiongozi kwa muda mrefu. Na kwa hivyo pia bwana Ruto alitumika sana katika uamuzi huo, alikuwa rafiki wa karibu, ni watu walioishi wanatoka maeneo. Kwa hivyo unaona jambo hilo lilipa lilimpa msingi wa kuweza kuwa na ule dhibiti, kuona ya kwamba siku moja anaweza akawania urais. Kuna kule ako uh, kule kufuata umati ama kusema sisi watu wa sehemu fulani ama kundi la Valley, tuseme, wanasema uh, sisi ndio tutakaamunga mkono, na pia kuna kule kutetea watu wakiwa wamefanya yani, uharibifu wa mali pengine, na pia utakuta ya kwamba mara nyingi waliokuwa wakitenda nyakati za Moi wanaleta unachofua uchumi na pengine wengi ni wezi wa mambo mbalimbali, wengi wao walikuwa wanarudi, wanatetewa. Kwa hivyo yeye kama msomi anautazama kwa mbali, anaona jambo linalotokea atendeka lakini haongei kwanza, ananyamaza ananyamaza mpaka mwisho, ndipo hasa anakuja kulitetea. Kwa hivyo moyo alikuwa na tabia kama zile, na jambo jingine ambalo lajitokeza kwake Bwana Ruto ni kwamba licha ya kwamba kuna mambo haya yote ambayo yamejitokeza, hali ya uvujaji na pia amelaumiwa kwa mambo mengi, tunaona ya kwamba ule utofauti, kwa mfano kulikuwa na ile saga ya sukari, kukawa na ule unga na mahindi yaliyokuwa ameletwa. Mambo mengi haya yalizunguka, lakini yalirudi kumwangukia Bwana Ruto. Kwa hivyo jambo kama hilo lilionekana sana nyakati za Moi na sasa hivi linaonekana pia linamfuata bwana Ruto. Kielimu, Dk Ruto ni mwanazuoni wa sayansi amehitimu shahada ya uzamivu yaani udaktari wa falsafa PhD mwaka elfu mbili na kumi na nane katika chuo kikuu cha Nairobi. Shahada yake ya kwanza aliyohitimu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na ile ya uzamili ya mwaka elfu mbili na kumi na moja zote zimepata zote amezipata katika chuo kikuu kimoja cha Nairobi. Alisoma shule ya msingi Kamugut na kwenda upili katika shule ya Wareng na kuhitimu masomo ya cheti cha juu yaani eilevo katika shule ya wavulana ya Kapsabet. Alizaliwa miaka 56 iliyopita katika kijiji cha Sugoi kilichopo kaunti ya Uasin Gishu, na tarehe yake ya kukata keki ni Desemba 21. Alimuoa Rachel Chebet mwaka 1991 na Mungu amewabariki kupata watoto sita. Huyo ndiyo D William Samoei Ruto. Ni makala yanayomhusu mgombea wa urais nchini Kenya, D William Ruto. Asante sana Ligongo kwa kazi hiyo. Kesho msikilizaji, tunaangazia Raila Odinga ambaye amekuwa katika siasa za Kenya kwa muda mrefu. Amegombea urais mara nne bila mafanikio na hii itakuwa mara yake ya tano ambapo atakutana na Ruto ambaye wakati mmoja walikuwa katika chama kimoja cha KANU na hatimaye ODM kabla ya Ruto kuondoka na kujiunga na Kenyatta katika chama cha Jubilii na kuunda serikali ambayo inamaliza awamu zake mbili mwezi Agosti. Sasa Kenyatta anaunga mkono Odinga dhidi ya Ruto. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Uwe na usiku mtulivu.