Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo ya Kumekucha Afrika. Jina Mwaka wa langu, Harrison, Kamao. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo Voice of Africa Korogwe Tanzania, KFM Songea Tanzania, Storm FM Geita Tanzania, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Tumaini Kipese, DRC, Lulu FM Malindi Kenya, Sasa Redio Bungoma Kenya, pamoja na UBC Redio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu hivi leo, waziri wa mambo ya kigeni wa Rusia Sergei Lavrov akamilisha ziara yake ya Afrika mjini Addis Ababa kwa kusema kwamba mataifa ya magharibi ndiyo ya kulaumiwa kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha ulimwenguni. Katika taarifa nyingine, mashirika ya kutetea haki za binadamu yanadai kwamba wanajeshi wa Burundi walipenya hadi ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi kutoka Burundi. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano amesema amepona ugonjwa wa COVID-19, akionekana hadharani kwa mara ya kwanza, ambapo amepongeza mafanikio ya utawala wake katika kupambana na janga la COVID. Biden alionekana katika bustani ya White House akiwa amevalia suti na tai na miwani yake ya kujikinga dhidi ya jua, akionekana ametabasamu. Biden aliruhusiwa kutoendelea kujitenga baada ya kupimwa mara mbili Jumanne na kukutwa hana virusi vya COVID. Nilipata nafuu haraka na najisikia vizuri, Biden amesema. Muda wote nilikuwa nimejitenga, niliendelea kufanya kazi, kutekeleza majukumu yangu bila usumbufu wowote. Hii ni taarifa halisi ya wapi tumefikia katika vita dhidi ya Covid-19, Biden ameongeza. Biden alikutwa ameambukizwa virusi vya korona Alhamisi iliyopita. Alipata chanjo kamili na chanjo mbili za nyongeza maarufu busta. Amewahimiza Wamarekani kuendelea kupata chanjo na dozi za nyongeza maarufu busta na kuendelea kuwa makini kutokana na ongezeko la aina mpya ya virusi vya Covid ambavyo vinaambukiza kwa haraka sana. Benki kuu ya Marekani Jumatano imeongeza kiwango chake cha riba kwa robo tatu ya asilimia katika juhudi zinazoendelea za kupunguza kupanda kwa bei za bidhaa zinazotumiwa na wanunuzi katika nchi hii yenye uchumi mkubwa duniani. Ni ongezeko la pili mfululizo la kiwango cha riba cha asilimia 75 na kuweka kiwango chake kikubwa cha ukopeshaji kati asilimia mbili nukta asilimia mbili nukta ya asilimia 2.25 na asilimia 2.50 benki kuu ya Marekani inatarajiwa kuongeza zaidi kiwango hicho cha ukopeshaji hadi asilimia 3.4 ifikapo mwishoni mwa mwaka, huku mwenyekiti wa benki hiyo Jerome Powell akisema ongezeko lingine lisilo la kawaida linaweza kuhitajika kwenye mkutano wa benki kuu wa mwezi Septemba. Viashiria vya vya hivi karibuni vya matumizi na uzalishaji vimepungua, benki kuu hiyo imesema hata hivyo ajira zimeongezeka sana katika miezi ya hivi karibuni, imeongeza ongezeko hilo kubwa la kiwango cha riba linalenga kukabiliana na mfumuko wa bei hapa Marekani, ambao mwezi Juni uliongezeka kwa asilimia 9.1 katika miezi kumi na miwili iliyopita hadi Juni, likiwa ongezeko la haraka zaidi katika miongo minne. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anasema atazungumza na mwenzake wa Rusia katika siku zijazo kwa mara ya kwanza tangu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Harrison Kamau, anaarifu zaidi. waziri blinken aliwaambia wanahabari jana katika wizara ya mambo ya nje kuwa mawasilini yake na mwenzake wa russia sergey lavlov hayatakuwa ni mashauriano kuhusu ukraine wakati vita kwa hakika vitajadiliwa pia kwenye ajenda ni pendekezo la marekani la kuachiliwa kwa wamarekani wawili wanaoshikiliwa huko moscow mchezaji wa basketball brittney griner na mwanajeshi wa marekani wa marini wa zamani paul whelan Blinken amesema, tumelenga katika kuwapata Britney na Paul kurejea nyumbani. Wakati huo huo, mimi pia kila siku nalenga kuhusu kutiwa ndani kiholela kwa wamarekani katika zaidi ya darzeni ya nchi kote duniani. Blinken na mshauri wa taifa wa msemaji wa baraza la usalama huko White House John Kirby hawakuthibitisha ripoti kuwa Washington itapendekeza kwa Moscow kubadilishana watu hao na muuzaji wa silaha aliyekutwa hatia ana hatia Viktor Bout. Raia huyo wa Rasia anatumikia kifungo cha miaka 25 jela hapa Marekani kwa shutuma za kuunda njama ya kuwaua Marekani, kusafirisha kinyume cha sheria makombora na kutoa msaada wa vifaa kwa taasisi ya kigaidi hii. Unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika, matangazo ambayo unaweza pia kuyapata kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Jeshi la Mali limesema Jumatano kwamba wanajeshi 15 na raia watatu waliuawa katika mashambulizi ya kigaidi yaliyopangwa yakiwa mashambulizi mabaya kulikumba taifa hilo la kanda ya Sahel katika mji wa Kalumba karibu na mpaka wa Mauritania. Idadi ya waliofariki ni kumi na wawili wakiwemo raia watatu wafanyakazi kwenye kampuni ya ujenzi wa barabara, jeshi limesema katika taarifa. Idadi ya wanajeshi waliofariki katika mji wa Sokolo, katikati mwa Mali ni watatu huku wengine 25 wakijeruhiwa watano, watano kati yao wakiwa katika hali mbaya. Shambulio la tatu katika mji wa Mopti ambalo lilifanyika usiku halikusababisha maafa yoyote, jeshi la Mali limeendelea kusema. Jeshi la Mali liliongeza operesheni zake dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu katika miezi ya hivi karibuni, likitegemea wale linaloelezea kuwa wakufunzi wa Russia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akiwa ziarani nchini Benin Jumatano ameitaja Russia kuwa moja ya mataifa ambayo bado yanafanya ukoloni mamboleo kufuatia uvamizi wake dhidi ya Ukraine. Russia ilianzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine. Ni vita vya kudhibiti eneo ambavyo tulidhani havipo tena kwenye ardhi ya Ulaya. Ni vita vya kama vilivyofanyika katika karne ya 20 hata karne ya 19, Macron amesema. Ameongeza kuwa anazungumza akiwa katika bara ambalo lilitaabika kutokana na ukoloni mamboleo. Akitoa matamshi hayo kwenye mkutano wa waandishi wa habari akiambatana na rais wa Benin Patrice Talon, Macron amesema Rusia ni moja ya mataifa ambayo bado yanafanya ukoloni mamboleo kwa sababu iliamua kuivamia nchi jirani ili kulinda maslahi yake. Rusia ilipeleka wanajeshi wake nchini Ukraine tarehe 24 Februari na kuchochea vita ambavyo vimeua maelfu ya watu na kuhamisha kwenye makazi yao mamilioni ya wengine na kusababisha wasiwasi wa mzozo wa kimataifa wa chakula kutokana na kuzuia usafirishaji wa nafaka ya Ukraine. Ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati serikali ya Burundi ikiendelea kukanusha taarifa zinazodai kwamba iliwatuma wanajeshi wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, baadhi ya mashirika kima binana ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yamethibitisha kwamba jeshi lake kwa hakika liliingia DRC kwa lengo la kunyamazisha makundi ya waasi wa burundi walioko huko. Jean Mari Vianehich, Burundi, anatuarifu zaidi kutoka Kigali. Suala la kuwepo au la kwa kikosi cha jeshi la Burundi katika Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, DRC, limezusha kwa mara nyingine tena utata kati ya baadhi ya mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na wizara ya ulinzi wa taifa nchini Burundi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu idh b Initiative pour les droits humains au Burundi, katika ripoti yake iliyochapishwa tarehe 27 Julai mwaka huu limetathmini kwa makini jinsi ujumbe wa jeshi la Burundi ulitumwa kisiri ndani ya ardhi ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo, kama inavyothibitishwa na mmoja wa wanaharakati wa shirika hilo na tokea mwezi wa Desemba elfu mbili na ishirini na moja jeshi la Burundi liliagiza mamia wanajeshi wake pamoja na vijana Imbonarakure wa chama tawala CNDD FDD zaidi ya elfu moja katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupiga vita kundi linalopinga utawala wa Burundi kwa mtuto wa bunduki la Redi Tabara. Ripoti hiyo imetaja kwamba vijana wa chama madarakani Sendede FDD maarufu kama Imbonerakure wa mikoa mingi ya Burundi walishirikishwa katika shughuli hizo za kijeshi katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo zilizoandaliwa na viongozi wa chama tawala Sendede FDD na baadhi ya maafisa wakuu wa idara ya ujasusi nchini Burundi. Imearifiwa pia kwamba visa vya unyanyasaji na uporaji wa vitu vya raia wa kawaida wa DRC vilitendwa na jeshi la Burundi wakati wa harakati hizo za kuwasaka wapiganaji wa uasi wa Burundi. Abasirikare bo Burundi mbonera kure, hamwe na bamwe mu banyekongo, wanajeshi wa Burundi na vijana wa mbonera kure wa chama cha CNDD FDD, pamoja na baadhi ya wakongomani wenye ushirikiano na jeshi la Burundi, waliwatendea maovu mengi raia wa kawaida wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, na waliwapora bidhaa zao na mifugo yao. Ripoti hiyo imechapishwa siku moja baada ya serikali ya Burundi kupitia wa kwa waziri wake wa ulinzi Alain Tribert Mutabazi kukanusha rasmi mwingilio wa jeshi la Burundi ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. <tipa> Burundi cha kama tulivyofahamisha, ni kwamba hakuna wanajeshi wa serikali ya Burundi wanaopatikana ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kile tunachotambua ni kwamba katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo kuna makundi yanayojulikana kama ya kigaidi ya Red Tabara na FNL ya Zavambema. Hayo yanajiri wakati baadhi ya raia wa mkoa wa Chibitoke, magharibi mwa Burundi, wameshuhudia kwamba wamekuwa wakiwaona wanajeshi wa Burundi wakivuka mpaka majira ya usiku na kuelekea katika nchi jirani ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo—Aarburundi, sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Benin imewaachia huru wafuasi 30 wa upinzani waliokamatwa wakati wa uchaguzi wa 2021 ambao ulimkabidhi muhula wa pili rais Patrice Talon. Chanzo cha mahakama kimesema Jumatano. Uamuzi huo umejiri wakati wa ziara ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, ambaye alikutana na Talon katika mji mkuu wa kibiashara Cotonou. Taifa hilo la Afrika Magharibi lilisifiwa kwa muda mrefu kwa demokrasia bora ya vyama vingi, lakini wakosoaji wanasema hakuna tena uhuru chini ya utawala wa Talon, tajiri mkubwa kwenye sekta ya pamba mwenye umri wa miaka 64, aliyechaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2016. Mahakama maalum ya uhalifu wa kiuchumi na ugaidi inayojulikana kama Crete, iliwaachia huru watu 30 ambao walikamatwa wakati wa uchaguzi na kuwaweka chini ya uangalizi wa muda wa mahakama. Chanzo hicho kimesema, miongoni mwa walioachiliwa ni viongozi na wanaharakati vijana wa chama cha upinzani cha Democrats Party. Chama hicho kimelithibitishia shirika la habari la AFP. Benki za Kenya zinakabiliwa na uhaba wa noti ndogo ndogo kwa sababu wanasiasa wanawapa hongo raia kujaribu kupata kura zao kwenye uchaguzi wa mwezi ujao. Waziri wa mambo ya ndani ametoa tuhuma hizo Jumatano. Wanasiasa wamekuwa wakitoa kiasi kidogo cha pesa taslimu au vitu vingine vya bure kwa watu wanaojitokeza kwenye mikutano yao ya kampeni kabla ya uchaguzi wa Agosti tisa katika nchi hiyo ambako ufisadi umekithiri. Utawaona watu wakibeba pesa kwenye mifuko, wakiwapanga raia na kuwapa shilingi mia mbili. Waziri Fred Matiangi amesema kuna uhaba wa noti za shilingi 200 katika benki na noti za shilingi 100 katika benki zenu, kwa sababu wanasiasa wanawahonga wana vijiji, amewaambia waandishi wa habari wakati wa kikao kifupi kuhusu utakatishaji wa fedha na ugaidi. Hata hivyo, kutoa hongo ni kosa la uvunjaji wa sheria za uchaguzi linaloadhibiwa kwa faini ya hadi shilingi milioni mbili, sawa na dola elfu kumi na saba au kifungo cha miaka sita jela. Mwezi ujao Wakenya watamchagua sio tu rais mpya, lakini pia mamia ya wabunge na wawakilishi wapatao elfu moja na mia tano wa kaunti. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov Jumatano amekamilisha ziara yake barani Afrika akimalizia nchini Ethiopia, huku akilaumu mataifa ya Magharibi kutokana na hali ngumu ya uchumi inayoendelea kushuhudiwa kote ulimwenguni. Wakati akiwa mjini Addis Ababa, Lavrov alikutana naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Demeke Mekonen kwa mazungumzo kuhusu masuala kadhaa kama vile biashara na ushirikiano wa kijeshi. Alikutana pia na wanadiplomasia mjini humo. Harrison Kamau anayoripoti kamili. Lavrov aliwasili Addis Ababa Jumanne kukamilisha ziara yake ya mataifa manne barani Afrika. Na wakati akikutana na wanadiplomasia katika mazungumzo yake, alilaumu Marekani na washirika wake wa Ulaya kutokana na kile amekiita ni kuhusu operesheni maalum nchini Ukraine. Lavrov azilaumu nchi za magharibi kwa matatizo yote ya uchumi ambayo dunia inakabiliana nayo. Negatively affect the, uh, food, food markets but not because of, of the Russian special operation uh, rather. Ingawa vita vya Ukraine huenda kwa kiasi fulani vimechochea ongezeko la bei za vyakula, sio kutokana na, na operesheni maalum ya Russia, bali ni kutokana na majibu yasiyo sahihi ya mataifa ya magharibi, ambapo walitangaza vikwazo na kudumaza upatikanaji wa chakula kwenye masoko. Akiongea kwenye ubalozi wa Russia mjini Adis Ababa, Lavrov alisema kwamba bei za vyakula na mbolea zilipanda zaidi baada ya ulimwengu kukumbwa na janga la COVID-19 na pia kwa sababu ya uwezo wa mataifa katika kufanya manunuzi kufuatia kuingia kwa janga. Vilevile alilaumu sera za mataifa ya magharibi akielezea kuwa mbovu example of how the Americans... Amesema kwamba sera hizo mbovu zilisababisha kupanda kwa bei za mbolea na hivyo kusababisha bei ya vyakula kupanda. Lavrov alisema nchi yake inalengwa na magharibi, akihofia kwamba China huenda ikafuata. Alisema kwamba Uturuki pamoja na Umoja wa Mataifa wanashauriana kuhusu kumaliza mzozo wa chakula unaokumba mataifa mengi ya Afrika kufuatia kile alichotaja ni kutokana na Russia kuwekewa vikwazo. Naibu waziri mkuu wa Ethiopia ambaye pia ni waziri wa mambo ya kigeni wa taifa hilo Demeke Mekonnen alisema kwamba wanakaribisha ushirikiano na Russia. Chinin, mfrabi, uh, mfrabi, nchi yetu, watu wetu, wizara yangu pamoja na serikali tunakaribisha ushirikiano wenu uliojikita kwenye misingi ya ukweli. Tumeonyesha heshima yetu kwa Lavrov. Tumezungumzia namna ya kuimarisha uhusiano wetu na hilo litawezekana kwa kupanua wigo kwenye sekta mbalimbali. Vyombo vya habari vya Ethiopia vinasema kwamba Lavrov kwa upande wake alizungumzia historia ya muda mrefu kati ya mataifa hayo mawili na kwamba wamekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na kibiashara. Wakati huo huo, Lavrov alikutana na rais wa Ethiopia Saulowak Zedi wakati akifanya mazungumzo naye. Kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya mambo ya kigeni, saa za jioni, waziri wa Rasia aliondoka Addis Ababa kuelekea nyumbani, akikamilisha ziara ya mataifa manne barani Afrika. Basi yote haya ni kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Asubuhi yako kama uko Afrika ikiwa au nikiamini, ni poa kabisa, ambapo kidogo tu tunapata kionjo chake mwanamuziki Monday. Tuende kazi. Ah, ah, ba walimwengu mujue ah, Mola ndiye anayepanga, mkae mtambue. Mtakesha mkiwanga nyota yangu muichafue, kama Mola ajapanga nikasi bure Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Maafisa wa idara ya usalama wa nchi DSS huko Nigeria wamethibitishwa kuhusika na vifo vya vijana saba waliouawa kwa kupigwa risasi kwenye eneo la Maoru katika jimbo la Imo. Hayo amethibitishwa na gavana wa jimbo hilo Hope Uzodima, lakini familia za waathirika hao zinasema shirika la usalama la kikanda la majimbo tano ya kusini mashariki mwa Nigeria, Ebube Ogu, ambalo ndio liliwaua vijana hao baada ya kuwatoa kutoka kwenye sherehe ya harusi. Collins Atohengbe ana ripoti zaidi kutoka Igbos. Mauaji ya vijana hao saba yamezua tafrani kubwa katika jamii ya Amaru, jimbo la Imo, na wanajamii wakiwemo wanawake sasa wanadai Ebubeagu iondolewa katika jamii yao kwa sababu wamewaua vijana bila sababu, na hakuna hata mmoja wao aliyekamatwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Katika majibu yao kuhusu mauaji hayo, hasa kwa wanawake wa Oru, walielezea kukasirishwa sana na kuonyesha ghadhabu kwa mauaji ya mara kwa mara ambayo yanawaathiri zaidi vijana gavana, vijana gavana Uzodima, ambaye amekuwa akipambana kumaliza hali ya uvunjifu wa usalama katika jimbo hilo, pamoja shambulio kwenye gereza kuu mjini Oweri hivi majuzi, anasema amepokea ripoti kuhusu vifo hivyo katika ka mkutano wa usalama, lakini waliarifiwa kuwa wanachama wa kikundi cha majambazi indio kinatishia usalama wa jimbo la Imo. Uh, so Jimbo la Imo limekumbwa na matukio makubwa ya ukosefu wa usalama na kusababisha uharibifu mkubwa wa vichuo vingi vya umma na kupoteza maisha. Tukio hili sasa linahusika na vijana saba kuuawa wakirudi kutoka sherehe ya harusi kutoka Amaoru. Raia wa jamii hiyo wamelaani Ebubeagu na serikali ya jimbo la Imo kuhusika na msiba huo. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya America, Washington. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kutamatisha matangazo haya, namkaribisha tena Patrick Ndwimana na Muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano amesema amepona ugonjwa wa covid-19 akionekana hadharani kwa mara ya kwanza, ambapo amepongeza mafanikio ya utawala wake katika kupambana na janga la covid. Biden alionekana katika bustani ya White House akiwa amevalia suti na tai na miwani yake ya kujikinga dhidi ya jua akionekana ametabasamu. Benki kuu ya Marekani Jumatano imeongeza kiwango chake cha riba kwa robo tatu ya asilimia katika juhudi zinazoendelea za kupunguza kupanda kwa bei za bidhaa zinazotumiwa na wanunuzi katika nchi hii yenye uchumi mkubwa duniani. Ni ongezeko la pili mfululizo la kiwango cha riba cha asilimia sabini na tano na kuweka kiwango chake kikubwa cha ukopeshaji kati ya asilimia mbili nukta ishirini na tano na asilimia mbili nukta hamsini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anasema atazungumza na mwenzake wa Rusia katika siku zijazo kwa mara ya kwanza tangu Rusia iivamia Ukraine hapo Februari 24. Jeshi la Mali limesema Jumatano kwamba wanajeshi 15 na raia watatu waliuawa katika mashambulizi ya kigaidi yaliyopangwa, yakiwa mashambulizi mabaya kulikumba taifa hilo la kanda ya Sahel katika mji wa Kalumba karibu na mpaka wa Mauritania. Idadi ya waliofariki ni 12 wakiwemo raia watatu wafanyakazi kwenye kampuni ya ujenzi wa barabara jeshi limesema katika taarifa rais wa ufaransa emmanuel macron akiwa ziarani nchini berlin jumatano ameitaja russia kuwa moja ya mataifa ambayo bado yanafanya ukoloni mamboleo kufuatia uvamizi wake dhidi ya ukraine russia ilianzisha mashambulizi dhidi ya ukraine ni vita vya kudhibiti eneo ambavyo tulidhani havipo tena kwenye ardhi ya ulaya macron amesema Benin imewaachia huru wafuasi 30 wa upinzani waliokamatwa wakati wa uchaguzi wa 2021 ambao ulimkabidhi muhula wa pili Rais Patrice Talon, chanzo cha mahakama kimesema Jumatano. Uamuzi huo umejiri wakati wa ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye alikutana na Talon katika mji mkuu wa kibiashara Cotonou. Benki za Kenya zinakabiliwa na uhaba wa noti ndogondogo, kwa sababu wanasiasa wanawapa hongo raia kujaribu kupata kura zao kwenye uchaguzi wa mwezi ujao. Waziri wa mambo ya ndani ametoa tuhuma hizo Jumatano. Utawaona watu wakibeba pesa kwenye mifuko, wakiwapanga raia na kuwapa shilingi mia mbili, waziri Fred Matiangi amesema. Hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani nimeshirikiana na Patrick Mbwima, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni ya serikali kabliana ya Marekani kwa kukabiliana na vita vya Rusia bila kuchokozwa na vya kikatili dhidi ya Ukraine. Finland na Sweden ziliomba wanachama wa NATO Mei 18. Ilikuwa ni hatua kubwa kwa nchi hizo mbili na haikuchukuliwa kirahisi. Finland imekuwa haijihusishi kijeshi tangu kumalizika kwa vita pili vya dunia. Historia ya Sweden ya kutofungamana na upande wote inarudi nyuma zaidi ya karne mbili. Misimamo ya nchi zote mbili ilionyesha matakwa ya raia wao. Mtazamo huu ulibadilika kwa matokeo ya uvamizi kamili wa Rusia wa Februari 24 huko Ukraine. Kufikia katikati ya Mei, idadi kubwa ya Wafinland na Wasweden Sweden waliamua kwamba kwa usalama wao wenyewe, nchi zao mbili zinapaswa kujiunga na muungano wa NATO. Baada ya kushauriana pamoja, washirika wa NATO walikaribisha maombi ya nchi hizo mbili ya uanachama wakikubaliana taarifa ya Rais Joe Biden kwamba kuwa na wanachama wawili wapya wa NATO eneo la juu kaskazini kutaimarisha usalama wa ushirikiano wetu na kuimarisha ushirikiano wetu wa usalama kote. Juni ishirini na tisa, NATO ilitoa mwaliko rasmi kwa Finland na Sweden kujiunga na muungano huo, na Julai 5, mabalozi wa NATO waitia saini itifaki za kuingia kwa Finland na Sweden. Hakika huu ni wakati wa kihistoria kwa Finland, kwa Sweden, kwa NATO na kwa usalama wetu wa pamoja, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema. Hati hizi lazima sasa ziidhinishwe kulingana na mahitaji ya kila mwanachama wa NATO kwa ujumla kupitia vyombo vya kutunga sheria. Mchakato huu unaendelea huku Canada na Denmark zikiwa washirika wa kwanza wa NATO kuridhia itifaki hizo. Kuingia kwa Sweden na Finland kwenye wanachama wa NATO kunapata uungwaji mkono mkubwa wa vyama vyote viwili katika bunge la Marekani. Marekani inaunga mkono kwa dhati wanachama wao, alisema Rais Joe Biden. Finland na Sweden ni demokrasia zenye nguvu na jeshi lenye uwezo mkubwa. Wanachama wao utaimarisha usalama pamoja wa NATO na kunufaisha muungano mzima wa transatlantic. Natazamia kufanya kazi na katibu mkuu wa NATO Stoltenberg, washirika wetu na bunge ili kuhakikisha kwamba tunaweza kuwakaribisha haraka katika muungano wetu, alisema Rais Biden. Muungano wetu una nguvu, umoja zaidi na uthabiti zaidi kuliko hapo awali. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. <mucho>