hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Jumatatu, ikiwa ni tarehe 25 Julai mwaka wa 2022. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunashikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara, pamoja na mikoa ya Dodoma na Singida, Redio Rakombo na Ganda DRC, Redio RNA Baraka Fizi DRC, sasa Redio Bungoma Kenya, Mitume Redio Kitale Kenya, pamoja na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu hivi leo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Rusia, Sergei Lavlov, anaanza ziara yake barani Afrika kwa kutembelea Misri wakati akitarajiwa kuzuru Uganda na DRC baadaye. Baadhi ya wachambuzi wa Uganda wana matumaini yapi kuhusiana na, ya na ziara yake? Waziri huyo akifika nchini Uganda akawasiliana na waziri mwenzake wa huko, labda rais yeye alikuta mseveni wanaweza kukubaliana Urusi ipunguze bei mafuta Uganda, Shana mkubwa kati ya bei mafuta na bidhaa zote. Katika taarifa nyingine, baadhi ya wafanyabiashara wa Tanzania wadai kupoteza mamilioni ya fedha kupitia uagizaji wa bidhaa nchini China kwa njia ya kimtandao. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Mmoja wa wagombea wa urais nchini Kenya, Raila Odinga, hata shiriki kwenye mdahalo ujao kuhusu uchaguzi. Timu yake ya kampeni imesema Jumapili, akimshutumu mpinzani wake mkuu kujaribu kukwepa baadhi ya mada nyeti kama vile ufisadi. Odinga mwenye umri wa miaka 77 na makamu wa rais William Ruto mwenye umri wa miaka 55 ndio wagombea wakuu kwenye uchaguzi wa rais wa Agosti 9, lakini katika taarifa inayoeleza kuwa Odinga atasusia mdahalo wa Jumanne, msemaji wa kampeni yake Makau Mtua amemshtuma Ruto kujaribu kukwepa mjadala wa masuala muhimu. Ruto aliomba mdahalo usijikite kwenye ufisadi, uadilifu, maadili na utawala, masuala muhimu ambayo Kenya inakabiliwa nayo, msemaji wa Odinga amesema katika taarifa. Mdahalo wowote usio na masuala haya utakuwa tusi kwa akili ya Wakenya. Ndiyo maana hatuna nia ya kushiriki jukwaa la kitaifa na mtu ambaye hana adabu ya kimsingi, ameongeza. Badala yake Odinga anapanga kushiriki kikao kwenye ukumbi na Wakenya wa kawaida kitakachopeperushwa kwenye televisheni katika kitongoji cha mashariki mwa mji mkuu Nairobi, kulingana na taarifa ya msemaji wake. Mahakama moja ya Misri Jumapili imetoa wito kwa marekebisho ya kisheria kuruhusu matangazo ya moja kwa moja ya kunyongwa kwa muuaji wa mwanafunzi wa kike kama njia ya kuzuia mauaji ya mara kwa mara katika kesi ya siku mbili iliyotangazwa sana Mohamed Adel alipatikana na hatia mwezi uliopita ya mauaji ya kukusudia ya mwanafunzi mwenzake wa chuo kikuu Naira Ashraf ambaye alikataa ombi lake la urafiki wa mapenzi baada ya kukiri kosa la mauaji hayo mahakamani. Mahakama ya uhalifu ambayo ilimhukumu Adel huko Mansura, umbali wa kilomita mia moja thelathini kaskazini mwa Cairo, ilitoa wito kwa bunge kufanya marekebisho ya sheria inayohusu adhabu ya kifo ili kuruhusu hukumu hiyo kuonyeshwa moja kwa moja kwenye vyombo vya habari. Katika barua kwa bunge mahakama ilieleza kwamba matangazo hayo, hata sehemu tu ya kwanza kwa kesi, yanaweza kufikia lengo la kuzuia mauaji mengine kama hayo, ambalo halikufikiwa kwa kutangaza kwenye vyombo vya habari hukumu yenyewe. wa Misri walilaani kitendo hicho kwenye mitandao ya kijamii, wakati video iliyotizamwa na watu wengi mtandaoni mwezi Juni ilimwonyesha Ashraf akichomwa kisu nje ya chuo kikuu huko Mansura. Adhabu kubwa kwa mauaji ni kifo nchini Misri ambayo ni nchi ya tatu duniani iliyotekeleza idadi kubwa ya adhabu ya kunyongwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa shughuli za kibinadamu imeongeza juhudi za kupata fedha zaidi ili kufikia lengo lake la dola bilioni moja nukta moja kutatua matatizo ya kibinadamu kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako magaidi wa Boko Haram wamesababisha uharibifu mkubwa wa maisha na mali kwa zaidi ya miaka kumi sasa mwandishi wetu wa Lagos Collings Atohengbe ametuandalia ripoti ifuatayo. Baada ya ziara yake ya kutafuta ukweli wa hali ya mambo katika eneo ya kusini mashariki na kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako kumekuwa na matukio ya kusikitisha ya mashambulizi ya magaidi wa Boko Haram, Matthias Schmal, mratibu wa Umoja wa Mataifa, anasema lengo kuu la Umoja wa Mataifa ni kuwasaidia waathirika wa mashambulizi ya kigaidi na watoto ambao wanakabiliwa na matatizo ya utapiamlo. Anasema afisi yake inahitaji kama dola bilioni moja pointi moja kuweza kushughulikia masuala ya kibinadamu katika eneo la kaskazini mashariki pekee, na hadi sasa ina asilimia ishirini na tatu. Anasema hali ya kibinadamu nchini Nigeria inaweza kubadilishwa zaidi kama kungekuwa na uwezekaji katika elimu, miundombinu na utoaji bora wa huduma za afya katika daraja la msingi. Anasema kuwekeza katika mustakabali ya nchi na raia bado ni chaguo bora kuliko mfano wa sasa wa kuishi kwa muda tu. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Liberia imeruhusu raia pacha na hivyo kubatilisha marufuku ya muda mrefu iliyochukuliwa na baadhi ya watu kama ya kinafiki kwani wasomi wengi walikuwa na uraia wa Marekani kwa siri. Mswada huo ambao ulisainiwa kuwa sheria na rais george Weah siku ya Jumaa na kuthibitishwa na shirika la habari la AFP Jumapili, ulipitishwa na bunge la baraza la seneti siku ya Jumanne, inarekebisha sheria ya utaifa wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi kuruhusu Waliberia kusalia raia baada ya kupata uraia wa pili. Liberia nchi iliyoanzishwa na Wamarekani ina idadi kubwa ya raia waishio nchini hapa Marekani. Takriban watu laki moja waliozaliwa nchini Liberia waliishi Marekani kati ya mwaka 2008 na 2012, kwa mujibu wa takwimu za sensa ya Marekani. Raia wenye uraia pacha, hata hivyo, hawataruhusiwa kuhudumu kama rais, waziri wa fedha na mkuu wa benki kuu, au kushikilia nyadhifa muhimu katika vyombo vya usalama wa taifa na sheria Iwapo mtu kama huyo anataka kugombea kwenye uchaguzi, lazima aache kabisa uraia wa nchi nyingine angalau mwaka mmoja kabla ya kuwasilisha maombi kwa tume ya taifa ya uchaguzi, unaeleza mswada huo. Watu kumi na saba walifariki baada ya boti iliyokuwa inabeba darzeni ya wahamiaji wa Haiti kuzama kwenye pwani ya kisiwa cha Bahamas, maafisa wamesema Jumapili, wakati raia wengi wa Haiti wanajaribu kufika Marekani wakikimbia ghasia za magenge yenye silaha na umaskini nchini mwao. Timu za uokoaji ziliopoa miili ya watu 17 akiwemo mtoto mchanga na watu 25 waliokolewa, Waziri Mkuu wa Bahamas Philip Davis aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari. Davis alisema maafisa wanaamini watu hao walikuwa kwenye boti ya mwendo kasi kuelekea Miami. Inaaminika kuwa boti hiyo ilizama kwenye bahari iliyochafuka, amesema. Hadi watu 60 walikuwa kwenye boti hiyo na watu zaidi wanahofiwa kutoweka, Kamishna wa polisi Clayton Fernanda amesema Maafisa wa Bahamas wamesema watu wawili wamewekwa mbaroni, wote ni kutoka Bahamas wakishukiwa kufanya usafirishaji haramu wa binadamu. Watu wote waliokuwa kwenye boti ambao waliokolewa au kufariki au waliotoweka wanaaminika kuwa wahamiaji kutoka Haiti. Waziri wa idara ya uhamiaji Keith Bell amesema manusura walieleza kuwa walilipa kati ya dola elfu tatu na dola elfu nane kwa safari hiyo. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington D. C. kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba serikali ya misri imeitaka russia kutumia mbinu za kisiasa na kidiplomasia kumaliza uvamizi wake nchini ukraine badala ya kuendelea kushambulia taifa hilo kwa mabomu shinikizo hilo limejiri katika kikao kati ya waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov na rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi pamoja na viongozi wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu uliofanyika mjini Cairo wakati Lavrov akianza ziara yake katika nchi za Afrika kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia. Shafi Mbinda anatuarifu zaidi kutoka Cairo, Misri. Sergei Lavrov, mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Urusi anayetembelea nchi nne za Afrika kutafuta marafiki wakati nchi yake inaendelea kutengwa na ulimwengu. Anazitembelea nchi za Afrika ambazo hazikuunga mkono kura ya Umoja wa Mataifa kuiwekea Urusi vikwazo. Ziara inajiri wakati nchi zote za Afrika zikikumbana na uhaba mkubwa wa nafaka ikiwa muungano kutokana na uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Misri inaitaka Urusi kuchukua hatua za kidiplomasia ili kumaliza vita hiyo, kama anavyoeleza Sami Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri. Kuhusu jambo la Ukraine, Misri imehimiza kwa mara nyingine umuhimu wa kuzungumza kidiplomasia. Kwa upande mwingine, Misri inaitaka Urusi kuruhusu nafaka kusafirishwa kutoka Ukraine hadi kwenye masoko ya kimataifa. Lavrov amekiri kwamba vikwazo vilivyowekwa Urusi vimeathiri maendeleo ya uhusiano kati ya Urusi na Afrika. Waziri Lavrov amesisitiza kwamba mataifa ya Magharibi yamekataa kutilia maanani masilahi ya kiusalama ya Urusi kuhusu Ukraini kujiunga na muungano wa NATO na badala yake kuisikiliza Ukraini kwa kila jambo. Amedai kwamba Ukraini imekuwa inajitayarisha kuanza kutengeneza silaha za kibiolojia, kwamba Marekani ilikuwa na taarifa kuhusu mipango ya Ukraini. Lavrov amesema kwamba Urusi inapanga kuandaa kongamano la viongozi kutoka Afrika katika mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu mjini Moscow ili kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi. Tangazo hilo linajiri siku chache baada ya ikulu ya Marekani kutangaza kwamba rais Joe Biden atakutana na viongozi wa Afrika mwishoni mwa mwaka huu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Urusi ameitembelea Misri wiki mbili baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuitembelea Mashariki ya Kati, ambapo pia alikutana na viongozi wa Saudi Arabia, Israel pamoja na kufanya mkutano na viongozi wa mataifa ya Kiarabu: Misri, Jordan na Iraki uliofanyika Saudi Arabia. Daktari Taha Kizuki ni mhadhiri wa masuala ya kiafrika katika chuo kikuu cha Cairo. Akilizungumzia hili, anasema tukiangalia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Urusi kwa Afrika ni moja ya ziara ya kuthibitisha yale mahusiano yaliyopo kati ya nchi za Afrika na Urusi, na imefanywa ziara hii kipindi hiki maalum, kwa nahisi ni kama kuangalia ama Urusi kuwaambia wa Afrika, bado tupo pamoja, pamoja kwamba vikwazo tuliokiwa na Ulaya, lakini sisi hatuwezi kuwatupa washirika wetu wa Afrika. Misri ni mojawapo ya nchi zinazoagiza kiasi kikubwa cha ngano kutoka Urusi na Ukraine. Misri na Urusi zina mikataba ya kiuchumi na ununuzi wa silaha. Wiki iliyopita kampuni ya Urusi ya nishati ya atomiki Rosatom ilianza ujenzi wa kinu cha nguvu za atomiki hizo nchini Misri. Sergei Lavrov atatembelea pia Ethiopia, Uganda na Congo Brazzaville. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Patrick Nduimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, jeshi la China limekuwa tishio na hatari zaidi katika miaka mitano iliyopita, mkuu wa jeshi la Marekani alisema wakati wa ziara yake katika kanda ya Indo-Pacific, akianza na ziara hiyo Jumapili nchini Indonesia. Jenerali Mark Miller alisema idadi ya mawasiliano ya wanajeshi wa Marekani na washirika wengine wa yanayonaswa na ndege ya na meli za China katika eneo la Pacific imeongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi hicho na idadi ya mwingiliano usio salama imeongezeka kwa viwango kama hivyo. Ujumbe ni kwamba jeshi la China angani na baharini limekuwa tishio kubwa na la dhahiri katika eneo hili, alisema Mile, ambaye hivi karibuni aliwaomba wafanyakazi wake kukusanya maelezo juu ya mwingiliano kati ya China na Marekani na washirika wengine katika kanda hiyo. Matamshi yake yanajiri wakati Marekani imeongeza maradufu juhudi za kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya kanda ya Pacific njia ya kukabiliana na China ambayo inajaribu kuongeza uwepo wake na ushawishi wake katika eneo hilo. Utawala wa Biden unachukulia China kama tishio la haraka na changamoto kuu ya muda mrefu ya usalama wa Marekani. Kuwait Jumapili imemteua mtoto wa mfalme kama waziri mkuu akichukua nafasi ya waziri mkuu wa mpito Sheikh Sabah Al Khalid, ambaye alikabiliana na bunge linalozozana na serikali na ambalo lilikwamisha mageuzi ya kifedha Mwanamfalme Sheikh Meshal Ahmad Al Saba, ambaye alichukua karibu majukumu yote ya mfalme mwishoni mwa mwaka jana, alimteua Sheikh Ahmad Nawaf Al Saba kwenye wadhifa huo katika amri na kumtaka kupendekeza baraza jipya la mawaziri ili kuidhinishwa. Mwezi uliopita, mwanamfalme alisema alilivunja bunge na atatoa amri ya uchaguzi wa mapema, hatua iliyopongezwa na wabunge wa upinzani ambao walifanya mgomo kumshinikiza mwanamfalme huyo kumteua waziri mkuu mpya. Hufuatia ziara ya waziri wa mambo ya kigeni wa Russia Sergei Lavrov barani Afrika ambayo tayari imempeleka Misri, wakati akipangiwa kuzuru Uganda pamoja na DRC baadaye. Nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kijamii kutoka Uganda, John Kibego, ambaye anaanza kwa kueleza maoni yake kuhusiana na ziara hiyo nchini mwake. Kama mwananchi wa Uganda, kwanza anafikiria kule wakati wa vita vya pili vya dunia, ambapo Jerumani iliwatoa ili, ili, ili, watu kutoka Uganda pande zilizokuwa zikipigana, wal, walitaka uhusiano wa kijeshi na pia wakashirikiana wakapeleka wapiganaji kutoka Afrika mpaka kule Ujerumani wakapigana, wengine manusura amekwepo sandi wanakufa na kupungua. Kwa hiyo tunafikiri kiongozi huyo mwandamizi wa Urusi anapoingia Uganda anaweza kuwa nasaka uhusiano wa kijeshi ambapo anaweza kusaidiwa kwa njia moja ama nyingine, wakati wa vita vinapoendelea, na pia mambo mengi sana hapo ambayo yanahusiana na vita. Wakati vita inaendelea, anaweza kutafuta ushauri na kuwa natafuta washirika kutoka barani Afrika, ikiwa vita vitaendelea zaidi. Na kujaribu kuitumbukiza dunia katika vita vya uh, na labda pengine, unaona kama bei za mafuta zitashuka nchini Uganda, manake Russia wana mafuta, na labda pengine watapata mkataba wa kuuzia Uganda mafuta yake moja kwa moja. Tatizo kubwa hizi nchini Uganda tangu mwanzo limekuwa ni la mafuta, hasa lilichochewa na vita vilipoanza huko Urusi. Tunafikiri waziri huyo akifika nchini Uganda kawasiliana na waziri mwenzake wa huko, labda rais Yoweri Kaguta Museveni, wanaweza kukubaliana Urusi ipunguze bea ya mafuta, iuzie Uganda. Na pia inaweza kuleta matumaini kabisa ya kupunguka kabisa kwa gharama ya uchumi nchini Uganda ambayo ilikuwa imepanda, kwani kuna uhusiano mkubwa kati ya bea ya mafuta na bidhaa zote humo nchini. Kwa hiyo matumaini ni kwamba wanaweza kufikia mwafaka unaweza kutupunguzia gharama mafuta. Kwa kawaida Russia haifanyi biashara sana na mataifa ya Afrika tamma, ma Afrika Mashariki. Je, uh, unaona kama labda ziara ya Lavrov itafungua ukurasa mpya wa kiuchumi kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na Russia, hiyo itakuwa ni, ni, ni soko jipya ambalo litakuwa limefunguliwa kwa ajili ya Afrika na pia chanzo kingine cha mapato tunasema kutokana na revenue, yaani Russia itakuwa imefungua ukurasa mpya bidhaa kutoka Afrika zinaweza pia kupelekwa katika uzo wa Urusi, tukizingatia kwamba sasa hivi pia kuna kunaweza kuwa na mapengo kule ya bidhaa ambazo zinaweza kutoka Afrika, kwa mfano chakula. Ukifuatilia kwamba nchi imekuwa kwa vita kwa, kwa kipindi kirefu, kwa hiyo inaweza kuhitaji leba, unaweza kuhitaji afanya kazi, naweza kuhitaji bidhaa mbalimbali, na pia Afrika Mashariki ikapata soko huko na vile vile mambo mengine yakatoka Uchina kuana bara la Afrika na Afrika Mashariki. A, kwa uchache sahii, kuna waba wa chakula, ikiwa kuna chakula kule Urusi kutokana na vikwazo ambavyo vimewekwa katika nchi nyingine, inaweza pia kusaidia ku, ku, kuleta chakula kutoka Urusi kuja barani Afrika ama Uganda, Kenya, Tanzania, ambapo itakuwa ni source of revenue, yani itatozwa kodi na kusaidia bara la Afrika kuna uhusiano wa kunufaishana unapomwona kimia. Ni John Kibego akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Uganda. Unaendelea kusikiliza Kunakucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tanzania na China ni nchi zenye uhusiano wa kibiashara wa muda mrefu, mwaka wa 2021 nchi zote mbili zikifanya biashara ya jumla ya dola bilioni 6.7 za Kimarekani. Hata hivyo, imebainika kuwa watanzania zaidi ya mia moja wanaoagiza mizigo kwa njia ya mtandao kutoka kwenye makampuni mbalimbali mbali ya China wamekumbwa na matatizo ya wizi, udanganyifu na kupotea kwa bidhaa zao. Mwandishi wetu Amri Ramadhan kutoka Dar es Salaam ana anatuarifu zaidi. China imeuza kwa Tanzania bidhaa za zaidi ya dola za kimarekani bilioni 6.1 na Tanzania nayo imeuza kwa China bidhaa zenye thamani ya dola za kimarekani milioni 608 pekee. Hivyo China inafanya biashara zaidi na Tanzania kuliko Tanzania. China ilifunga mipaka yake baada ya kuzuka kwa janga la COVID-19 na hivyo biashara kwa njia ya mtandao ndiyo imechukua nafasi kubwa, lakini kuna changamoto kadha ambazo zinawakabili wafanyabiashara wa Tanzania kama vile kucheleweshewa bidhaa zao au kuletewa bidhaa zisizo na ubora unaostahili na hata kutapeliwa na wafanyabiashara wa Kichina wasio waaminifu, kama anavyoelezea mwenyekiti wa wafanyabiashara nchini Tanzania, Hamisi Livembe. Kuna wafanyabiashara wanachukua mzigo ambao hawajezi konteina, wanapeleka kwenye vituo. Kuna Watanzania wamefungua vituo vya kupokelea mizigo kule, alafu wanakusanya pamoja, wao ndo wanapakia kwenye makontena wanaleta. Kuna kontena ishirini na sita za mix cargo na zenyewe zilikwama. Lakini suala la utapeli wa bidhaa kutoka China lipo hata nchini Tanzania, ambapo wafanyabiashara wadogo wasio na uwezo wa kuagiza mzigo mkubwa kutoka China huchanga fedha na kuwakabizwa wafanyabiashara wakubwa ili waagizie mzigo bila hata mkataba wowote, ambapo nao wamejikuta wameingia kwenye kutapeliwa baada ya bidhaa walizoagiza. Kama anavyoelezea Emy Leonard, mfanyabiashara mdogo wa mtandao kutoka Dar es Salaam. Unakuta Mchina anataka kitu fulani, ukiagize kwake basi ufikie idadi labda ya pcf moja ndo unapata kwa bei rahisi, na kama huna uwezo wa pcf moja basi ukatafute wenzao ili mpate pcf moja. Sasa mkiwa wengi tayari pale geukana kupo na kutapeliwa. Kutokana na kukithiri kwa vitendo vya utapeli, kuchelewa, au bidhaa zinazoagizwa na, na Watanzania kutoka China kuwa chini ya viwango, balozi wa Tanzania nchini humo Mbwelwa Kairuki anakiri kupokea malalamiko ya Watanzania ya kufanyiwa vitendo hivyo, jambo ambalo limeifanya ofisi yake kuandaa dawati la viwanda na biashara ambalo litawapa fursa wa Tanzania ya kufanya uhakiki wa kampuni wanazotaka kufanya nao biashara katika ubalozi ambalo linatoa huduma ya kufanya upekuzi due diligence. Tunatoa rai kwa Watanzania ambao wanataka kununua bidhaa China, watumie dawati hili kufanya uhakiki wa kampuni zitakazofanya nazo biashara ili wasije wakajikuta wanaangukia mikononi mwa matapeli. Hata hivyo, Mtanzania mwenye kuhitaji kununua bidhaa kutoka nchini China, anapoanza mawasiliano na kampuni husika inayouza bidhaa, anatakiwa kuomba kupatiwa taarifa za jina la kampuni kwa lugha ya Kichina, anwani ilipo kampuni, namba ya simu pamoja na na kuomba kwa afisa biashara wa kampuni kitambulisho chake ili kuepuka utapeli. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika Dar es Salaam. Licha nchi nyingi za Afrika kuendeshwa na mfumo wa utawala wa sheria, utekelezaji wake umeendelea kuwa mgumu kutokana na udhaifu unaojitokeza katika kusimamia sheria hizo. Tatizo la rushwa linaendelea kuathiri nchi nyingi za Afrika kisiasa, kiuchumi na kijamii, kama anavyoelezea Asraji Mvungi kwenye jamii na maendeleo. Hivi leo tatizo la rushwa limetajwa kuendelea kuwa changamoto kubwa katika nchi nyingi za Afrika zikiwemo zinazoongozwa kwa kusimamiwa na misingi ya utawala wa sheria. Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoendeshwa kwa mfumo huo wa utawala wa sheria na ambayo bado zinafanya jitihada kubwa za kukabiliana na tatizo hilo. Waziri mkuu mstaafu wa Tanzania wa awamu ya nne, Mizengo Pinda, amesema utekelezaji wa kufanikisha vita dhidi ya rushwa unaendelea kuwa mgumu kutokana na udhaifu unaojitokeza katika kusimamia sheria hizo. bara hili linaweza likageuka likawa ni bara zuri kubwa na lenye uwezo mkubwa sana. Sasa hivi kinachoendelea sehemu kubwa ni manunguniko tu, mali zetu zinaibiwa ma... lakini ukiangalia hili tatizo ni swala tu la uzalendo. Kwa mujibu wa waziri mkuu mstaafu Pinda, miongoni mwa athari zinazosababishwa na udhaifu huo wa kusimamia sheria ni pamoja na kuongezeka kwa vitendo vya rushwa katika sekta mbalimbali za serikali. Mzalendo ni mtu ambaye anaapa mbele ya Mungu na mbele ya watu, mimi kama Mtanzania muda wote nitahakikisha nalipenda taifa langu kwa nguvu zangu zote, kwa moyo wangu wote. Kama unalipenda kweli taifa lako kiasi hicho, huwezi ukakwepa kulipa kodi, huwezi ukachukua rushwa, huwezi ukatoa rushwa, huwezi ukaiba, maana umesema wewe ni mzalendo. Sasa kwa bahati mbaya sana, uzalendo tunaoimba sisi ni wa tisheti, piga sheti mzalendo, amna lolote. Huo sio uzalendo. Kwa hiyo tunataka kazi kubwa ifanyike, kujaribu kuwageuza Watanzania na hasa vijana ambao ndio wanarithishwa mambo ya baadaye, kuitafsiri dhana ya uzalendo kwa maana ambayo ni ya hakika ya kweli. Mtu akikuletea pesa ukatae, useme bana, tu ondoka, usimchokoze utakuripoti polisi. Leo wangapi? Mizengo Pinda anakiri kwamba licha ya kuwepo kwa jitihada kubwa za kutumia sheria kusimamia haki na maslahi ya wananchi na taifa kwa ujumla, changamoto bado ni kubwa, haswa katika kudhibiti vitendo vya rushwa. Kwa mujibu wa Pinda, tatizo la rushwa sasa linaendelea kuonekana kama ni jambo la kawaida, licha ya kwamba athari zake ni kubwa. Licha ya kuwepo kwa jitihada kubwa za kutumia sheria kuhakikisha kwamba haki inatendeka, wananchi bado wamelalamikia tatizo hilo. Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika, Dr Edward Hosea, anasema licha ya wanasheria kuwa na fursa kubwa ya kusaidia jamii katika kukabiliana na vitendo vya rushwa, bado hawajaweza kutoa mchango wao ipasavyo. Ni nzuri kwamba pengine sisi wanasheria tujionekana sana kutoa mchango, na hii ni moja ya, dha, ya, ya, ya mada zitakazozungumziwa kuanzia kesho. Ni nafasi ipi ya Afrika na hasa sisi wanasheria tunachangia nini Afrika, katika kuifanya Afrika iweze kupiga hatua katika swala zima la utawala wa sheria. inapenda kuona wanasheria wa Afrika wanawasaidia wananchi hasa wasiokuwa na uwezo wa kulipa gharama kubwa ambazo sisi wanasheria wakati mwengine tunatoza, lakini pia kutoa msaada wa kisheria. Hilo ni moja, lakini la pili, elimu kubwa sana itolewe kuhusu haki za wananchi katika nchi mbalimbali. Tunependa kuona wanasheria wa Afrika wanawasaidia wananchi hasa wasiokuwa na uwezo wa kulipa gharama kubwa ambazo sisi wanasheria wakati mwengine tunatoza, lakini pia kutoa msaada wa kisheria. Hilo ni moja, lakini la pili, elimu kubwa sana itolewe kuhusu haki za wananchi katika nchi mbalimbali. Ni zuri kwamba pengine sisi wanasheria hatujaonekana sana kutoa mchango. Ni nafasi ipi ya Afrika na hasa sisi wanasheria tunachangia nini Afrika, katika kuifanya Afrika iweze kupiga hatua katika swala zima la utawala wa sheria. Kwa hiyo Tanzania ni miongoni mwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ambazo bado zinalalamikiwa kwa kuwepo kwa idadi kubwa ya matukio ya vitendo vya rushwa. Nikiripoti kwa jamii na maendeleo kutoka Arusha, Tanzania. Jina langu naitwa Asira, Asira Jimvungi. Kabla ya kutamatisha matangazo haya basi, Patrick Ndwimana yu hapa tena na muktasari wa habari. Mmoja wagombe wa wagombea wa urais nchini Kenya, Raila Odinga hata shiriki kwenye mdahalo ujao kuhusu uchaguzi, timu yake ya kampeni imesema Jumapili akimshtuma mpinzani wake mkuu kujaribu kukwepa baadhi ya mada nyeti kama vile ufisadi. Mahakama moja ya Misri Jumapili imetoa wito kwa marekebisho ya kisheria kuruhusu matangazo ya moja kwa moja ya ya ya kunyongwa kwa muuaji wa mwanafunzi wa kike kama njia ya kuzuia mauaji ya mara kwa mara. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa shughuli za kibinadamu imeongeza juhudi za kupata fedha zaidi ili kufikia lengo lake la dola bilioni moja nukta moja utatua matatizo ya kibinadamu kaskazini mashariki mwa Nigeria ambako magaidi wa Boko Haram wamesababisha uharibifu mkubwa wa maisha na mali kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Liberia imeruhusu raia pacha na hivyo kubatilisha marufuku ya muda mrefu iliyochukuliwa na baadhi ya watu kama ya kinafiki, kwani wasomi wengi walikuwa na uraia wa marekani kwa siri. Watu 17 walifariki baada ya boti iliyokuwa inabeba darzeni ya wahamiaji wa Haiti kuzama kwenye pwani ya kisiwa cha Bahamas, Maafisa wamesema Jumapili, wakati raia wengi wa Haiti wanajaribu kufika Marekani, wakikimbia ghasia za magenge yenye silaha na umaskini nchini mwao. Jeshi la China limekuwa tishio na hatari zaidi katika miaka mitano iliyopita, mkuu wa jeshi la Marekani alisema wakati wa ziara yake katika kanda ya Indopacific, akianza na ziara hiyo Jumapili nchini Indonesia. Kuwaiti Jumapili imemteua mtoto wa mfalme kama waziri mkuu, akichukua nafasi waziri mkuu wa mpito Sheikh Sabah Al Khalid ambayo ilikabiliana na bunge linalozozana na, na serikali na ambalo lilikwamisha mageuzi ya kifedha. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na hewani nimeshirikiana naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tumekutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni.