In iska qaado uh, oh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov leo anafanya mazungumzo mjini Cairo na maafisa wa Misri wakati nchi yake ikijaribu kukabiliana na hatua ya kutengwa kidiplomasia na kuwekewa vikwazo na nchi za magharibi kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine. Lavrov alitua Cairo jana Jumamosi, kituo cha kwanza cha safari yake ya bara la Afrika ambayo itampeleka Ethiopia, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia, kulingana na shirika la habari la serikali la RT la Russia, wizara ya mambo ya nje ya Misri ilisema waziri anayeondoka anaye wa wizara hiyo Sameh Shukri alifanya mazungumzo na Lavrov leo Jumapili na mwanadiplomasia huyo mkuu wa Rusia alipangiwa kukutana baadaye hii leo na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu Ahmed Abul Gait. Pia atahutubia wawakilishi wa, wa kudumu wa shirika la Pan Arab kwa mujibu wa shirika hilo la habari. Vita vya Rusia nchini Ukraini vimekuwa na athari mbaya kwa uchumi wa dunia na kusababisha bei ya mafuta na gesi kupanda kwa viwango ambavyo havikuwa vimeshuhudiwa awali. Ukraine ni miongoni mwa nchi zinazosafirisha ngano, mahindi na mafuta ya alizeti duniani, lakini uvamizi wa Russia dhidi ya nchi hiyo na kufungwa kwa bandari zake kumeathiri pakubwa mchakato wa usafirishaji wa bidhaa hizo. Kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis aliondoka Roma leo Jumapili kuelekea nchini Canada kwa ziara ambapo anatarajiwa kuomba msamaha wa moja kwa moja kwa waathiriwa wa unyanyasaji wa kingono na, na unyanyasaji mwingine uliofanyika kwa muda wa miongo kadhaa katika shule za malazi zinazoendeshwa na kanisa hilo la Katoliki. Kiongozi huyo wa kanisa lenye waumini wapatao bilioni 1.3 kote duniani alitarajiwa kulakiwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Edmonton na Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau. Ndege iliyombeba iliondoka mjini Roma muda mfupi baada ya saa tatu asubuhi kwa saa za Italia safari hiyo ya saa kumi ndiyo ndefu zaidi tangu mwaka elfu kumi na tisa kufanywa na kiongozi huyo mkongwe mwenye umri wa miaka themanini na mitano ambaye amekuwa akisumbuliwa na maumivu ya goti ambayo yamemlazimu ya kutumia kijiti au kiti cha magurudumu katika matembezi yake ya hivi karibuni. Papa alikuwa kwenye kiti cha magurudumu siku ya Jumapili na alitumia jukwaa la kunyanyua kupanda ndege hiyo kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa AFP aliyeandamana naye. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ikulu ya Marekani imesema leo Jumapili kwamba ina imani kuwa mamlaka zinaweza kutokomeza oma ya monkeypox kutoka kutoka Marekani na kuharakisha usambazaji wa chanjo na matibabu ili kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo. nadhani monkeypox inaweza kutokomezwa kabisa, Daktari Ashish Jha, mratibu wa White House wa maswala ya COVID-19, aliambia kipindi cha mazungumzo cha cha CBS News cha Face the Nation. Jha amesema Marekani imechukua hatua ya haraka, akipinga tuhuma kwamba utawala wa Rais Joe Biden haukuwa umejiandaa wakati visa vya kwanza vilipoanza kushuhudiwa katika majimbo kadhaa hapa Marekani zaidi ya miezi miwili iliyopita. Alisema Washington imepiga hatua wa kubwa katika kukabiliana na ugonjwa huo, ikiwa ni pamoja na kuleta dozi elfu mia nane za chanjo kutoka Denmark tangu kuanza kwa mlipuko huo. A, a, milipuko ya a, a, hapa Marekani hapo mwezi Mei wakati hifadhi ya chanjo ya monkeypox ilikuwa ndogo zaidi hapa Marekani. Na jeshi la Mali limesema hii leo kwamba limezuia shambulizi nyingine jipya kwenye kambi ya kijeshi katikati mwa nchi hiyo siku mbili baada ya shambulio baya la kujitoa mhanga katika mji muhimu wa kimkakati karibu na mji mkuu Bamako. Wanajeshi walizuia jaribio lingine la kushambulia kambi ya Savare mapema jana Jumapili, jeshi lilisema kwenye mtandao wa kijamii na kuongeza kwamba gaidi mmoja ameuawa juzi, Jumaa. Mali ilisema imezuia uvamizi wa kujitoa mhanga wa wanajihadi wenye uhusiano na Al Qaida wa kundi la Katiba Machina wakiwa na mabomu mawili yaliyokuwa yamebebwa kwenye gari na kumuua mwanajeshi mmoja kwenye kambi kuu ya kijeshi itwayo Kati <muchilis> Msikilizaji, ni Jumapili nyingine ambapo nakamata position poiion hapa studio nambari 15, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni wakati wa kuletea vitu vizito, vitu moto, vitu muziki, vitu salamu. Ni wakati wa salamu na muziki. Jina langu ni BMJ Mridhi A dakta aliye na bahati kutufungulia mpango wa leo ni kutoka kule Bujumbura Burundi. E, wale wasikilizaji wetu walio kule Burundi a, bila shaka natumai kwamba pia mnatupokeapokea. Eh, huyu anajulikana kama Isa Baruti de Lengze. Anasema salamu zangu za kwanza zimfikia baba yangu mzazi akiwa Congo Kalemi, mzee Alexis, dada yangu akiwa hapa eh, Bujumbura, eh, dada yangu akiwa Congo, na mdogo wangu akiwa Bukavu, na dada yangu akiwa Tanzania bila kuwataja majina eh, lakini ni salamu hizo kutoka kwake Isa Baruti de Lengze akiwa kule Bujumbura Burundi. Tuende kwake huyu Grace Simon Seni, anasema yuko kule Sima Bariadi Tanzania. Yosema salamu zake ziwafikie wafuatao mume wake Sayenda Mabula Magesha Nkaba, eh, Simon Seni Lazaro Simon Seni Este Mtemi, eh, Kiteja, eh, Dhivodha Daniel, eh, Elias na vilevile Leticia, eh, Shilogile Magembise Dorcas Dhadeo na Lenga Chapati, pamoja na Filbert Jonathan Shenshambi. E, basi msikilizaji, usiulize nimezungumza nini kuhusu chapati. E, hilo ni jina la mtu anajulikana kama Lenga Chapati, amesalimiwa hapo na Grace Simon Seni e, akiwa kule Sima Bariadi, Tanzania. Mchweno Meshek uh, Shetisina anasema ako kule Kashalilo eh, Bwito, Rushuru, Kongo. Anasema kwanza, nawasalimia eh, niye watangazaji eh, wote wa VOA na mimi nazipokea kwa niaba yangu na wenzangu wote. Anasema pia angependa kumsalimia mama yake Kavira, Mwasimunge Mwasimuke msikilizaji na Ngwila Amidi Shetina tieri e, na anasema pia angependa kumjulia hali mke wake Kavira e, nya Bulingo na mama mkwe Madeline e, pa Mtanda Bwito, pamoja pia na papa Gustave Hamuli. Mmesalimiwa nyote e, na huyo mchuero e, Meshaki e, Shetina vilevile, vile kutoka kule ni wapi huko Nyagongo, Kolwa, Bariadi, Tanzania. Kalabaga mjukuu wa Malangwa Buziku anasema salamu zangu ziwafikie wafuatao: Grace Simon Seni, Sayeda Mabula Magesha, ni Mwami uh, Kenneth uh, Vincent JJ Kaji Juma ya Sini, Majariwa Bususu, Charles Jumanne fundi wa simu, Padre Moshi, Jafari Kopo, Olenga Chabati na Mage Mbise, pamoja na Selestini Kajuna. Mwingine eh, hapa naona ni Kariuki Ndesh, anasema yuko eh, akusema yuko wapi, lakini anasema salamu zake eh, zimufikia Misi Mangati Nyongo Mnyausi, eh, Ruth Gidhio Kamau Foto, eh, Po Ndesh na Ngure ujumbe tuishi hii nyumba ya VOA. E, kabisa kabisa. David Sechenga anasema yuko kule wagumu, anasema tunadumu kule Muheza, Tanga, Tanzania. Salamu zangu na muziki napenda zipeperushwe kwa hawa wafuatao: Alen Sechenga, Msuya Simon Mkilimanjaro wa pekee, Athumani Hashimu Athumani Salimu, Mwanjuma Samueli na en, Erinesti au mtoto wa kinyaturu na wote wadau wa VOA Swahili. Naona huyo ndio anatufikishia sasa wimbo wa kwanza kabisa, ambao nasikia kwa mbali, huyu mwanamuziki Nadia Mukami e, akitokea kule Kenya Zawadi yangu. Zawadi yangu. Zawadi yangu. Zawadi yangu. Safi kabisa kitu hicho, Nadia Mukami akiwa pamoja na lazima anasema zawadi. Naona kwa mbali msikilizaji huyu anataka kutuma salamu moja kwa moja kwa sauti. E, karibu msikilizaji, sema jina lako na pahali ulipo, alafu twende moja kwa moja watumie salamu ndugu na ni marafiki Asante, mimi kwa majina naitwa Sayenda Magula Magesha kutoka hapa Shibalanga wilaya Nyang'ale, mkoani Geita, nchini Tanzania. Aa, mimi salamu zangu za kwanza kabisa zimfikie mke wangu anaitwa Gilesi Simon liseni akiwa maeneo ya, ya Simba Baliadi Tanzania. Za pili zimfikie yule hapa anaitwa dutahiu wa Salumu Busisi akiwa pale maeneo ya Bukoba nchini Tanzania Saa tatu ni kwa kasola Luhindukila akiwa pele maeneo ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Namba nne ni kwa let, letisi ya Shilogila akiwa pee maeneo ya Nziba, Igunga, Tabola, Tanzania. Tano na mwisho ni kwa Nazaret mwa Kipembe akiwa maeneo ya Kiwila, Tukuyu kule mkoani Mbeya nchini Tanzania. Ujumbe unaambia nini? Mi katika ujumbe nawaambia tu tuendelee kuisupport radio ya Voice of America na kuisikiliza pamoja, pia tuendelee kukumbukana kisalamu kupitia redio yetu ya Voice of America VOA Swahili. Shukran sana Sayeda Mabula Magesha kwa salamu zako hizo, natumai kwamba wale ambao umewajulia hali wamezipokea na wameshukuru. Asante sana, kazi njema hapo studio. Asante sana. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji uh, kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami uh, BMJ Mridhi kwa sasa ni endelee kuangalia wale ambao wametuma salamu zao kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook kwenye ukurasa wetu. Namwona huyu hapa Moses Edward Mndela, anasema yuko kule Balangi Dalalu, Manyara, Tanzania. Asema salamu zangu ziende kwa Padri Moshi Miraji Jafari, kijana mstaarabu, Maria Bura, Aloise Mbuya, Ema Habie, Mako Mako na Sule. E, basi ndivyo hivyo salamu zinavyokujia. Na huyu naye Mchelewa Ala Muhudo anasema ako kule Wasakatonge tokea Mauta Kongwa. Anasema zake salamu ziwafikie wachache tu, amesalimia Jeremaya Alexander, Musa Mjengi, Nzuvi, Nzumi Lalata, Yaredi na Macheya Maria Abura. E, na vilevile vile namuona huyu anajulikana kama Imani ia Felician Felician. E, naona majina haya ya Kifaransa haya, anasema anatokea kule DRC e, anasema angependa kuwatumia wote salamu, hasa wale wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, pamoja na marafiki zake wote na jamaa zake popote pale walipo katika dunia hii. Daniel Yona Baba Teresia anasema ko kule Handeni, Tanga, Tanzania. E, ndugu mtangazaji, habari za majukumu haya? Hilo ni swali ambalo naulizwa na mimi na, eh, najibu kusema kwamba eh, nashukuru kwa kunijulia hali alafu akasema hivi: naomba nipeperushe salamu zangu za, za jumapili hii kwa wafuatao wa mako embassy Wakagongwa, Agapiti Puka, Alfred John, Maria e, Bura Ngalama Maluta na vilevile Josephini Emmanuel Simoni na Mashimba Malimi e, Charles Jumanne fundi wa simu, nyote mumesalimiwa na Daniel Yona, Baba Teresia. Popote ulipo, msikilizaji, kumbuka kwamba pia wewe unaweza kutuma salamu na muziki au kutuma salamu kunadi, unaweza kutuma salamu ili zipeperushwe moja kwa moja katika salamu na muziki, kipindi hiki kinachokwenda hewani kila siku ya Jumapili kutoka hapa Washington DC. Ingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Utaona panapoandikwa masala ya salamu na wewe eh, andika hapo, ungependa kumjulia nani eh, hali na sisi tutazipeperusha eh, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Naona umefika wakati ambapo nakuletea kibao cha pili. Mwanamuziki huyu Mbosso anajulikana kweli kweli na wasikilizaji wengi, ni mzaliwa wa kule Tanzania, na anakuambia mtaalamu, tuende kazi sokani tena see, see. Aba! una kila sababu ya kusimama kimasomaso Mungu kweli waajabu, kanionyesha kwa yangu macho, chukuwa zambuswawabu mini baki na dhambi zako unishikishe adabu mida ya kulala nitokwe jasho Sijui kupigana mwili wangu wa mapenzi dia, tusipende kugombana. Ni mwepesi kulia lia, si kujibana bana, raha ya penzi kujiachia. Wako mauto mama, nimekufa nimejifia. Hey, nalambisha sali kwenye mzinga wa nyuki, tamuni hatari msikilizaji kipindi ni salamu na muziki, kutoka hapa idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Eh, niangalie kwingineko wanasema nini baada ya kibao hicho. E chake mboso. E, twende sasa kwake Bahama e, Bote Hame anasema hapo, kule Mtobo Miatu, anasema salamu zangu zifikie kwa mkuyi Shiride na vilevile vile mwanazarima Kida na Mwobakurarira Budara Tabu Budore na Sayi Bogi. Majina magumu hayo mimi nikiyatamka hapa, lakini natumai siku ya kosea sana. Na nyote mmesalimiwa na Bahame bote hame Eh, akusema eh, ako kule Mtobo, amesema yuko kule Mtobo. Eh, popote mlipo, natumai kwamba mmezipokea eh, na munafurahia eh, kusikiliza salamu zenu eh, hizo zikipeperushwa hapa VOA Swahili. Emmanuel Maliya anasema yuko kule Tanga, Korogwe, mtaa wa Mbeza Street. Anasema ameandika mambo mengi lakini sitoyasoma yote ila anaenda moja kumoja, kwa moja mpaka kwenye salamu zake. Anasema za kwanza kabisa ni kwa wafugaji wote wa kuku wa mayai na kuku wa nyama kule Korogwe, Muheza, Kibaha, Mombo, Morogoro, Dodoma, Iringa, Dar es Salaam, Tanga na Mbeya. Amewasalimia kwa jumla kabisa huyu Emmanuel Malia. E, kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki hapa Washington DC. Delphine Kayilanda anasema e, hamjambo wasikilizaji, popote mlipo. Kwanza anamsalimia mwenzangu e, Patrick Nduimana, bila shaka kwa niaba yake e, na shukuru kwa salamu hizo, na anasema hamjambo wote nawasalimu nyote na pia ningependa kuwatakia wasikilizaji wote usikilizaji mzuri wa vipindi vya VOA Swahili na nawasalimu wote ndugu na marafiki popote pale walipo. Daudi Nguba Shagembe anasema yuko kule Kadoto, Maswa, Tanzania. Zangu salamu ziende kwa mkuyi shilinde, E, Lukala Ngese Malezo, Michael Paulo Inaoga na vilevile -vile, e, Ndogo Azam Kaliango na Emmanuel John Machungwa, Juma e, Okazuri Moshi na vilevile -vile Kabanzi Jeune na Ngalama Maluta pamoja na Rashidi Festo Mwana Ukawa. E, safi kabisa, salamu hizo msikilizaji. Naona muda wetu unakimbia kweli kweli. Kabla hatujafunga kipindi hiki e, basi nisome zake huyu Maria Bura anasema, nipo Karatu, salamu zangu kupitia VOA e, zije kwako studio. Hapana, mi nazipokea kwa mikono miwili, msikilizaji, na Charles Jumaine, Abdu Bakari Ngelesi na Mohamed Mjengi Jisandu Daga Kasore Ruhindukira, Moses Edward Mndela na Dr Moshi Pite pamoja na Daniel Yona na Emosi Madirisha, na huyo ndiye anayetukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki msikilizaji, kutoka hapa idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa BMJ Mrithi, naomba tuonane siku nyingine, wakati Mungu akijalia wa, lakini siwezi kukuacha hivi hivi peke tu kwa sababu eh, naona ngoma ni nyingi hapa. Nilikuwa na muziki chungu nzima hapa studio, lakini kwa sababu ya muda nimeona leo tumpishe huyu Davido akiwa na muziki. Ngoma yake hii inajulikana kama Aye, ngoma ambayo ilitolewa mwaka 2014 na imeendelea kutamba. Mnamjua huyu mwanamuziki kutoka kule Nigeria, Davido anatukamilishia kwa kitu hiki Aye. Tuonane wakati mwingine. Kipindi cha salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Eh, huyo mwanamuziki eh, Davido anatukamilishia ah, mpango huo. Usikose kuungana nasi wiki kesho kwa ah, makala mengine ya salamu na muziki. Basi mimi BMJ Murithi hapa studio na kuaga, lakini kabla ya hapo na kusomea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov leo anafanya mazungumzo mjini Kairo na maafisa wa Misri wakati nchi yake ikijaribu kukabiliana na hatua ya kutengwa kidiplomasia na kuwekewa vikwazo na nchi za Magharibi kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis ameondoka Roma leo Jumapili kuelekea nchini Canada, eh, kwa safari ya saa kumi katika ziara ambayo inatajwa kama ya kuomba msamaha wa moja kwa moja kwa waathiriwa wa unyanyasaji uliofanyika kwa muda wa miongo kadhaa katika shule za malazi zinazoendeshwa na kanisa hilo la Katoliki. Ikulu ya Marekani imesema leo Jumapili kwamba inaimani kuwa mamlaka zinaweza kutokomeza ama kutokomeza homa ya monkeypox kutoka Marekani kwa kuharakisha usambazaji wa chanjo ya kupambana na ugonjwa huo. Amesema kwamba anadhani. Daktari Ashish Jha amesema anadhani kwamba monkeypox inaweza kutokomezwa kabisa kutoka Marekani. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.