sasa ni saa tatu kamili saa za sa afrika mashariki saa b afrika ya kati hapa washington saa mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari vikosi vya sri lanka vimetanda katika sehemu kuu za maandamano mjini kolombo makao makuu ya waandamanaji ambao waliongoza maandamano ya mwezi mzima ya kuipinga serikali hatua hiyo inaonekana kama ishara ya rais mpya aliyechaguliwa ranil wikremesinge atakavyoshughulikia waliofanya kampeni ya kumwondoa mtangulizi wake mamia ya vikosi na makamanda wa polisi wakiwa na bunduki na vifaa vya kutuliza ghasia walikusanyika nje ya ofisi ya rais katika saa za mapema hii leo ili kuwaondoa waandamanaji ambao walikuwa wakiondoa mahema yao na kuondoa mabango nje ya lango kuu la kuingia katika ofisi ya rais hatua hiyo iliyochukuliwa na polisi imefanyika siku moja baada ya wikre mesinge kuchaguliwa ambaye pia waandamanaji walipinga asiapishwe matokeo ya ziara ya mke wa rais wa ukraine olena zelenski hapa washington yanaanza kuonekana amesema rais volodimir zelenski katika hotuba yake alhamisi rais zelenski amesema kwamba maseneta wa marekani waliandika azimio la kutambua vitendo vya rusia nchini ukraine kuwa ni mauaji ya kimbali kwa mujibu wa mapendekezo ya azimio rais zelenski amesema baraza la seneti la marekani linashutumu matendo ya rais yaliyofanywa kuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukraine pia limetoa mwito kwa umoja mataifa nato na washirika wa umoja ulaya kuiunga mkono ukraine kuzuia vitendo zaidi vya rusia vya mauaji ya kimbari kwa watu wa ukraine vile vile vimetaka kufunguliwa mashitaka na wachunguzi wa kimataifa wa uhalifu kuwajibisha viongozi wa kisiasa wa rusia na wanajeshi kwa uchokozi wa kivita uhalifu wa kivita uhalifu dhidi ya ubinadamu na mauaji ya kimbari naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kupitia 175fm na nairobi kenya udhibiti wa nyuklia wa japan wamepitisha rasmi mpango wa kutoa zaidi ya tani milioni moja za maji yaliyochafuliwa na kinu cha nyuklia cha fukushima kwenye bahari mpango huo umetumika serikali na kupitishwa na shirika la kimataifa la nguvu za atomic iaea lakini shirika linaloendesha kinu cha nyuklia tepco lazima likubaliane na wanajumuia wa eneo hilo kabla ya kwanza kwa mpango wake mamlaka ya kudhibiti nyuklia ya japan ilipitisha mpango wa tepco kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ambayo imeeleza kwamba serikali itakikisha usalama wa maji pamoja na chochote kitakachotokea kita na wazi katika kushughulikia mifumo ya kopoza kinu iliharibiwa na tsunami iliyosababishwa na tetemeko kubwa la chini ardhi hapo machi 11211 na, na kusababisha ajali mbaya zaidi ya nyuklia toka tukio la chinobil takribani raia watatu amewawaa usiku wa kwamkeleo katika mapigano baina ya wanamgambo mjini tripoli kwa mujibu wa taarifa ya idara ya huduma za dharura ya ijumaa mapambano yalianza lahamisi usiku katika mji wa enzara kitongoji chenye wakazi wengi mashariki ma tripoli baina ya vikosi vya al rada na vile vya kimapinduzi vya tripoli kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari yalikwenda mpaka za mapema ijumaa kabla ya kusambaa katika maeneo mengine raia watatu waliwawa na wawili kujeruhiwa kwa mujibu wa osama ali kutoka idara ya huduma ya magari ya wagonjwa palipoongea televisheni ya, ya al ahra na kuongeza kusema kwamba watu hao walipelekwa katika hospitali ya tripoli wanafunzi sita walikwama kutokana na mapigano katika mabweni ya wanafunzi mpaka pale walipotolewa na idara ya huduma za dharura ali alisema mwisho wa habari za dunia kutoka washington dc muda mfupi ujao utaungana na id ligongo katika jukwaa la wanahabari jinyalangu ni sandey shomari kwa heri kwa sasa habari za wakati huu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni siku nyingine tena ya ijumaa tunapokualika katika jukwaa la wanahabari ambapo leo eh, kuna masuala kama manne ama matano hivi tutakayozungumza tukiangazia yaliyojiri kwa wiki hii ambapo tutaangalia mkutano wa leo uliofanyika jijini arusha nchini tanzania makao makuu ya jumuiya ya afrika mashariki ambapo viongozi e, wa mataifa ya ambayo ni wanachama wa jumuiya hiyo walikutana halikadhalika tutaangalia mkutano wa juma wa rais wa russia vladimir putin pamoja na wenzake wa iran ibrahim raisi pamoja na rais wa uturuki e, Recep Tayyip, erdohan ambao walikutana kujadili masuala mengi yanayokumba e, katika ushirika wao hasa tutakaloliangalia ni namna rusia ambayo imeeleza kwamba iko tayari kuachia njia ili shehena ya nafaka iliyokwama katika bandari za ukraine kuweza kufika sehemu mbalimbali ulimwenguni lakini wiki hii vilevile tumeshuhudia kuapishwa kwa rais mpya uh, wa taifa la shri lanka ranil wikre mesinhe ambaye amehapishwa hapo jana alhamisi kuliongoza taifa ambalo limepitia misukomsuko mingi ya kiuchumi basi leo katika matangazo yetu haya tutakuwa na wanahabari e, kutoka nchini kenya tunaye bwana josefu njane na miki nyanguoka ambao watazungumzia masuala haya tukijadili kwa jicho la wanahabari ninayokaribisha mimi jina langu ni idi ligongo namkaribu katika jukwaa hili la wanahabari kama nilivyokueleza katika utangulizi na moja kwa moja tunaanzia jijini arusha nchini tanzania ambako ndiko makao makuu ya jumuiya ya afrika ya mashariki yanakopatikana siku ya leo wakuu wa mataifa wanachama wa jumuiya hii wamekutana kujadili maswala mengi yanayohusu jumuiya hiyo jumuiya ambayo hivi sasa naweza nikasema inakumbwa na changamoto nyingi e, za migogoro baina ya wanachama lakini migogoro ya ndani ya mataifa hayo wanachama hasa taifa la e, jamhuri ya kidemokrasia ya congo likiwa ni taifa jipya kabisa mwanachama ambalo sasa ukutu, kulingana na ule mkataba wa afrika mashariki imeanza rasmi kuchukua ama kufu, kufaidika na man, manufaa yote ambayo yanapatikana ndani ya jumuia ya afrika mashariki tukianza sasa ndugu zangu wana habari hapa tukianza na bwana eh, mike nini ambacho na. unakiona kipo kwenye uh, hii jumuia ya afrika mashariki tumegusia tu changamoto hizo lakini hawa viongozi wamekutana hii leo nini ambacho unaona kwamba bado ni swala ambalo linafikirisha jumuia ya afrika mashariki e, ukitazama uh, shukran sana kwa kunishirikisha katika uh, kipindi e, ukitazama na kusikiliza yale yaliyokuwa akiendelea pale katika jiji la arusha ni kwamba Uh, kidogo hata yale masuala ambayo tulitarajia yaweze kujadiliwa bado haijaanza kujadiliwa uh, zaidi ni kwamba wameangalia jinsi ya kufanikisha uh, lile soko la pamoja east african community common market na uh, walianza na mkutano wa mawaziri mawaziri wa baraza la mawaziri ambao ama mawaziri kutoka afrika mashariki wakiongozwa na waziri wa viwanda wa nchini kenya beti maina na pia kuwashirikisha washikadao wa binafsi ambao ni pamoja na ambayo ni afisa mkuu mtendaji wa benki ya Ikriti, James mwangi kwa hivyo nafikiria bado y katika masuala ki ki uh, ya kiusalama bado ktika masuala ya kiuchumi jinsi ya kuwafanya wale wakazi wa eneo hile la afrika mashariki kunufaika na ule muungano wa afrika mashariki kupitia mzunguko wa bidhaa mzunguko wa binadam mzunguko wa rasilimali E, pamoja na utoaji huduma bila mipaka kwa upande uh, wa mwanahabari mwenzangu bwana joseph njani nini kile ambacho uh, unakiona uh, kwa jicho lako wewe la wanahabari kwenye jumuiya hii ya uh, afrika mashariki ambapo uh, viongozi hao wamekutana lakini bado wananchi wanaeleza kuna changamoto nyingi sana ambazo zinakumba jumuiya hii na kuleta ile hali uh, kwa namna moja manyingine ya kuashiria kwamba jumuiya ipo madhubuti kabisa nam asante uh, sana mwenzangu kutoka kule marekani na asante sana kwa kunishirikisha uh, katika mahojiano hayo bila shaka ni mkutano ambao wengi wanatarajia uh, kwamba utakua ukiangazia nyingi za changamoto ambazo zimekuwa zikikabili eneo hili la jumuia ya afrika mashariki uh, kando na suala la usalama kwa sababu kumekuwa masuala mengi ya changamoto kuikiwa ni Uh, ule mgogoro kati ya taifa la rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo a uh, vile wanachama huo kuna masuala mengi ya kuwa na itifaki ya soko huria uh, na unafuu wa kufanya biashara ambao kwahivi uh, eh, eh, siku za hivi karibuni kumekuwa na malalamishi miongoni mwa wanachama na vile utakumbuka kwamba uh, suala hilo limekuwa likishinikizwa zaidi na nchi wanachama na hasa mwenyekiti wa jumua hiyo ambaye pia ni rais wa taifa la kenya uhuru kenyatta na kwa hivyo kwa sababu kumekuwa mito ya kutoa ama kuhakisha kwamba kila nchi wanachama wanahakisha wanajitahidi katika kutatua changamoto ambazo moja kwa moja zimekuwa ni sababu ya mkomo wa kuwafikia soko la pamoja hilo la jumui ya afrika mashariki kwa hivyo haya yote yatakuwa yakisubiriwa kuhakisha kwamba ama kubaini wapo yataweza kuimarisha ule uhusiano kati ya wanachama nchi wanachama mataifa hayo uh, japo haya yote yatakuwa kibainika baada tu ya mkutano huo wa siku mbili hapo keshwa vilevile uh, kando na hilo biashara itakuwa inaimarishwa kutokana na uzinduzi ambao unatarajiwa kati ya uh, mataifa haya na hasa tukiangazia taifa la kenya na vilevile taifa la tanzania hasa barabara ambayo inatajiwa kuweza kuzinduliwa na kufanikisha biashara kati hasa usafishaji wa bidhaa kati ya mataifa haya mawili kwa hivyo maswala ni mengi zaidi asanteni uh, sana kwa maelezo hayo basi hivi sasa moja kwa moja tuelekee uh, ulaya na mashariki ya kati kiujumla ambapo wiki hii raisi wa russia vladimir putin alikutana na wenzake wa iran Uh, ibrahim raisi pamoja na mwenzake mwingine wa uturuki e erdoan ambao kwa namna moja manyingine wamekuwa kwa siku za hivi karibuni eh, wanaonekana kama ni washirika wakati dunia ikiendelea kugawanyika katika pande mbili za magharibi halikadhalika eh, mashariki eh, na wakati huu ambapo vita vya rusia na ukraine vikiendelea bado dunia inaendelea kushuhudia upungufu wa chakula katika sehemu mbalimbali eh, hasa za ama e, nafaka ya ngano kwa namna moja manyingine mataifa ambayo yamekuwa yakitegemea ngano kutoka ukraine na russia bado e, wamekumbwa na hali mbaya rusia yenyewe nafaka yake ikiwekuwa vikwazo lakini wakati huo huo uh, ngano yakr yenyewe ikiwa na utata wa kutoka katika bandari mbalimbali kwa sababu ya rusia kuzuia lile lango la kuwezesha meli kuingia na kutoka katika bandari zaaamtacsafaza uh, eh, meli kuingia na kutoka katika bandari mbalimbali za Ukraine, ndoa ile nafaka hasa ya ngano lakini ameweka masharti kwamba yeye anataka vile vile aondolewe vikwazo katika ngano yake e, je tunaona hili swala lina utatuzi wowote kwa e, nafasi e, kwa kuangalia kwamba sisi wanahabari tumekuwa tukifuatilia haya mambo labda tukianza na mike nini ambacho hapa uh-huh. uh-huh. nafikiria kamba ni hatua nzuri tu kwa sababu chochote kile ambacho kitafikiwa lazima Uh, kianze katika sehemu fulani kwa hivyo katika tu kuamua kwamba anaweza kukutana na kuzungumza ni ishara nzuri ishara nzuri kwamba inawezekana kuukawa na suluhu na nafikiria pia vila na na, anatumia nafasi yake vizuri anasema kwamba hiki lazima ama hiki na katika taarifa zile ambazo nimeziona eh, katika hivipunde zaidi ni kwamba eh, waziri wa mambo ya nje wa uturuki eh, chah anasema kwamba haya uh, mazungumzo yaka karibu kuzaa matunda kwa hivyo uh, ni kwamba kuna masuala tu machache ambayo yanaleta shida hapa e, na pale na watafikiana kuhusu jinsi ya kuruhusu kurejesha e, usafirishaji wa nafaka uh, kupitia bahari e, kwa hivyo kutokana na taarifa yake bila shaka anafikiria kwamba kuna matumaini na haya matumaini ni e, kwa sababu kwanza tayari wameshakubali kwamba wanaweza kuzungumza kuhusu zile changamoto zilizopo na haya mataifa yote yanategemeana e, ya e, kwa njia moja ama nyingine sababu putin anasema kwamba inaweza kuachilia hiki lakini nami vile vile uniendelee vikwazo hivi kwa sababu ya kule kutegemeana vipi kwa upande wa uh, joseph hili unalionaje wewe na nadhani hapa ni kile waingereza wanasema kwamba ni interest kwa nikwamba e, taifa lote lile lazima liweze kuhakisha kwamba serikali yote ile inahakisha kwamba maslahi ya taifa lake ama vile vile wananchi wake yanazingatiwa katika maafikiano yyote yale kwa sababu utakuta kwamba wote hao wanalenga maswala fulani kunufaika na maswala fulani na ndio maana unaona kwamba kila upande unajaribu kwa kuakisha kwamba masilahi yake yanazingatiwa pengine kwa kulegeza baadhi ya mashati upande ule mwingine nao ukishinikizwa kuweza kulegeza baadhi ya mashati yote hayo kwa manufaa ya nchi wanachama na ndio maana urusi kwa upande wao wanahisi kwamba kupitia rais putin Uh, kwamba itakuwa ni vyema iwapo mashate upande ule mwingine ataweza kulegezwa ndiposa wananchi wangu ama wananchi, wananchi wake wale warusi waweze kunufaika uh, na maswala mbalimbali lakini upande mwingine vilevile kuna suala la kuhakisha kwamba kuna uye mshikamano uh, o pengine siku za uh, baadae utakuja kuweza kuzaa matunda zaidi na mshikamano huo ndio wanajaribu kuleta pamoja katika juhudi za kuweza kuwakisha kwamba suala fulani linafanikishwa linafani hatu hizi tukajua zaidi kuhusu walichowafikia kwa sababu hayo yote pengine ni masuala ya kijuujuu ambayo wameweza kuweka wazi tu kufurahisha kila pande ama kila pande ikijaribu kufurahisha walao nyuma yake hapa ni kizunzia wananchi lakini huenda kuna maswala picha ambayo hayakuweza kuweka wazi ambayo huenda tukafahamu hapo baadaye lakini cha muhimu zaidi hapa ni kila upande kuvutia upande wake na kuhakisha kwamba masilahi yake yanafikiwa kwa kulegeza mashati na kutazama mwenzao pengine ni kitu ambacho atakuwa akilegeza kwa manufaa ya taifa hili kwahivyo ha yote kimuktasari pengine ni li, livyosema kuna lengo fulani wanashinikiza lakini muhimu zaidi ni manufaa katika nchi wanachamba nambasi msikilizaji kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza e, jukwaa la wanahabari ambapo hii leo tunaangalia e, masuala mengi tu ambayo yamejichomoza ya kwa juma hili na tunaye e, huyo vile vile Mikey, e, nyangoka tuna ku, e, kuwa nasi tukiangazia e, muhimu ya kidunia ambayo yamegonga jsnjan mwanahabari huyu vilevilemnmndlemuee ambako tunashuhudia wiki hii kuchaguliwa na kuhapishwa raisi mpya wa shiri lanka r wr ambaye anachukua nafasi ya raisi aliyekimbia nchi gotabay rajapaa ambaye alikabidiwa na maandamano makubwa ambayo hajawahi kushuhudiwa wananchi wa taifa hilo wakilalamika ugumu wa maisha ambapo kutokana na nchi kushindwa ama kuishiwa na fedha za kigeni ilishindwa kununua kula a, mafuta na kusababisha hali kuwa mbaya kabisa huku rais huyo akishutumiwa kwa ubadhirifu mkubwa katika taifa hilo la shri lanka je swali kubwa kuja kwa rais mpya kutaondoa swala hili tuanze na a, joseph kipi ambacho unakiona kwenye hili hilinaanijngashp uh, Uh, atakuwa na kibarua kigumu zaidi kwa sababu uh, anachukua usukani wakati anakabiliwa na changamoto ya kufufua uchumi wa nchi hiyo na kurudisha hali ya utulivu baada ya raia kuandamana kwa mezi kadha kwa sababu hapa nadhani kwamba atakuwa nakabiliwa na, na kibarua kigumu kwa sababu hapa mwanzo kabisa kuwatuliza wale wananchi ambao walikuwa na ghadhabu uh, gadhabu ambayo matokeo yake tuliona kwamba ku ponyoka ama kuweza kutoroka taifa hilo kwa rais aliyekuwa katika taifa hilo na vilevile tunaona kwamba kuna changamoto ambayo iliwapa ule msukumo wa kuweza kuandaa maandamano ni e, changamoto ya kuweza uh, kulalamikia pengine ile hali ngumu yakiochini katika taifa hilo kwa hivyo ajapo aliweza kuibuka na ushindi wa Uh, kura zaidi dhidi ya mpinzani wake nadhani uh, kibarua kigumu kitakuwa kukoea mlima huu mlima huu ni wananchi wenyewe wa taifa hili la sri lanka na uh, nafasi misinyu zaidi ya kuweza kuziba mwanya uliopo kwa sasa kati ya rais ambaye alikuwepo pamoja na uh, rais huyu mpya kwamba ile imani iliokuwepo e ni kasi ipi itatumiwa kuweza kuziba manya huo wa kuweza kuwa na imani na uongozi mpya na vilevile kuakisha kwamba maslahi ya wananchi yanazingatiwa kikamilifu kwa sababu ni kana kwamba ni shule ya teketea kwamba yale masuala ambayo wamekuwa wakishinikiza yanafaa kuchukua hatua moja hadi nyingine hatua kwa hatua lakini wananchi tumekuwa tukiona kwamba hawana a, ile sugra ya kusubiri kuona mabaliko yakichukua hatua hizo zote kwa sababu wamekuwa wakishinikiza mabaliko ya haraka kwa hivyo kibarua kitakuwa ni kuonyesha ile imani kuambia wananchi mabaliko ndiyo yatakuja lakini yatachukua muda mrefu kuweza kuwafikia naam tukija kwa, hilo. Na, kwa uh, joseph uh, kami uh, maanake mm. osumetoka kumaliza kuzungumza hapa uh, mike kile ambacho unakiona kwenye taifa hili la shri lanka kwa mazingira yaliyopo bado hali uh, ya kiuchumi iko pale pale kuna kiongozi mpya unadhani hili linaweza likatuliza uh, ile mshawasha um, wa wananchi ambao wamekuwa wakitaka kuona mabadiliko yanafanyika maanake hili si jambo la siku moja alivyosema mwenzangu uh, joseph njani ni kwamba changamoto iko na hii changamoto uh, si kitu cha kuwazia ni kitu ambacho tayari kinaonekana uh, wale wakazi wale wananchi yni ambao wanaandamana bado hawajaacha kuandamana na pia tayari washatoa hisia zao kuhusu uteuzi wa yorani emasinge ambaye ameyapishwa leo hii ya kwamba hawakubaliani kwamba bunge linaweza kuwachagulia kiongozi kubuka achaguliwa na wabunge mia moja hatini uh, na wane lakini wao wanasema kwamba kiongozi anafaa achaguliwe na raia uh, kwa hivyo wanasema kwamba bado ni kama wajaridika na katika uh, kufanikisha chochote kile ukiwa uh, kiongozi eh, lazima ikiwa umeingia katika mazingira haya ya uh, kuvute lazima kuwe na uunguaji mkono kutoka kwa wale waliomsukuma hapo nje na ao ni wananchi kwahivyo wale wananchi ikiwa baada yawaja mkono uh, hizo changamoto lazima zitakuwapo avo so, lazima atasingia uh, atumie pengine uzoefu wake wa kisiasa sababushakuwa waziri mkuu uh, bara sita uh, na ni mtu ambaye uh, anazoea siasa atumie uzoefu wake wa kisiasa kwanza kuwatuliza wananchi wakisha muunga mkono aweze kuanza kuweka vile hatua za kulikomboa lile taifa lakini sasa hapa pia yeye ana kua luka kimombo nafasi nzuri kwa sababu amepata taifa likiwa chini kabisa kwa ahivo ukipata taifa likiwa chini kabisa njia uh, pekee ni kwenda juu kwahivo chochote atakachoweza kufanya uh, kitaweza kuinua taifa lile kutoka lilio uh, lilipo kwa sasa kwa hivyo nafikiria ana nafasi nzuri lakini nafasi hiyo lazima ianze kwa kutafuta unguaji mkono kwa wale wananchi ambao kufikia sasa tayari E, wanalalamika ya kwamba bado hawajaridhika uh, na yale mabadiliko ambayo yamefanywa kwa hivyo ni yeye aweze kujua atakavyotumia uzoefu wake pamoja na wale wenzake katika bunge ili kuanza kutuliza joto tayari amesema kwamba atawakabile wanaozua vurugu na kuacha wanaoandamana kwa amani e, lakini zaidi ni kwamba lazima lazima wale waandamanaji waache kuandamana ndipo aanze kazi kuwa mazingira ambayo yanaweza kumsaidia kuwafikia ndoto zake asante sana na tumalizie basi kwa kuangalia hizi dakika chache zilizobaki mashindano e, ya riadha ya dunia ambayo yamekuwa yakifanyika hapa marekani e, na tunaona kwamba mpaka hali jinsi ilivyo e, kama vile mataifa ya jumuia ya afrika mashariki yamesuasua kwa mwaka huu ethiopia yenyewe ikionyesha ubabi kuchukua katika nafasi ambazo zimekuwa zikitawaliwa na taifa la kenyaukanz ni uh, si, si, si, si matokeo mazuri eh, bila shaka si matokeo mazuri eh, katika zile mbio ambazo sisi wakenya tulikuwa tunazitawala mita elfu tatu kutuka viunzi na maji kwa wanaume kwa wanawake eh, tulikuwa pia tunapatapata medali katika mbio nyingine elfu moja a mia tano eh, mita elfu kumi mita elfu tano eh, kwa wanawake na kwa wanaume kwa hivyo mwaka huu kidogo hatujafanya e, vizuri nafikiria pengine maandalizi hayakuwa mazuri e, pengine ule e, ku, zile hatua za kuwa, ku kuwakuza wanariadha wachanga ili waweze kuchukua nafasi ya wale ambao wanasaafu pengine hazijafuatwa navyostahili e, pengine haikuwa wanasema uh, haikuwa siku yetu ama haukuwa mwaka wetu kwa hivyo kenya hasa inajulikana zaidi katika mbio hizo na haijafanya vizuri mataifa mengine kama tanzania pengine hayategemei sana uganda pia imepata medali eh, kadhaa kwa hivyo hawategemei sana lakini kenya inaangaliwa eh, na dunia yote na kwa kweli mwaka huu mambo yaijakuwa mazuriwanabar uh, uh, mwenzangu joseph kile ambacho umekiona kwenye mashindano haya ya dunia kwa kweli ni kwamba taifa hili la kenya na hasa a mataifa ya jumia ya afrika mashariki hajakuwa ya yakifanya vema katika ya mashindano hayo ambayo yamekuwa kufanyika katika ya taifa hilo la marekani kwa sababu utaangalia kwamba taifa hili la kenya limekuwa kama kioo cha afrika mashariki katika fani ya Fania, riada kwa sababu utakuta kwamba sana sana huwa wanafuatana unya kwa unya na taifa hilo la marekani lakini utaangalia kwamba Uh, hasa ukiangalia katika jeduali taifa la ethiopia ni kana kwamba limaweza kuchukua nafasi hiyo kwa sababu wakati huu lina mila uh, pili kwa jumla ya medani nane tatu za dhahabu nne uh, za fedha pamoja na moja Uh, ile wanasema ni ya shaba kumaanisha kwamba ukilinganisha na kenya ambayo sasa hivi iko katika nafasi ya nne kwa medali uh, moja ya dhahabu uh, tatu za fedha na mbili za shaba uh, kijumla sita ni kumaanisha kwamba taifa hili la kenya uh, limevuta uh, ama limesalia nyuma katika riadha hizo iklinganisha uh, na miaka ya hapo awali kwa sababu utakuta kwamba uh, mataifa kama vile ethiopia kuweza kuipiku ni ishara tosha kwamba Uh, kuna maswali mengi ambayo pengine maafisa wanahusika maafisa katika sekta ya riadha chini ya wizara ya uh, michezo watakuwa na majibu mengi ambayo watastahili kujibu kutoka maswali ambayo uh, yatakuwa yakiguliwa baada ya haa yote eh, alivyosema mwenzangu hapo uh, nyagoka ni kwamba huenda ni maandalizi duni huenda hakuja kuwa na ule mpito kwanza kwamba kuweza kuandaa wale wanariadha kipukizi ambao ni uh, wanariadha ambao pengine huenda wakaziba monya ambao utakua ukiachwa na wanariadha ambao watakuwa wkistafu pengine wengine walitumia muda mwingi zaidi kuweza kujiandaa kwa mashindano ya junia ya madola yanayotarajiwa na pengine huenda ni swala ambalo hatuwezi tukajua zaidi ambalo pengine waandalizi na hasa wizara ya michezo na serikali kwa ujumla uh, itakua ikitukiza zaidi na pengine ni uh, kule kuwatia motisha wanariadha wa kenya ndiko kuliweza kuchangia hayo yote kwa sababu tutakuta kwamba wamekuwa wakitamba zaidi katika michezo uh, mbalimbali hasa katika mchezo huu wa kuruka maji ana vyonzi nvio za tatu uh, ambazo kenya imekuwa ikitawala kwa miaka mingi tumaona kwamba wakina dada wamekuwa wakiraijia nyuma kwa sababu hakuja kuwa nishani hata moja katika ambazo mbio ambazo ziliweza kusudiwa saa chache zilizopita na vilevile upande wanaume ndio kama vile alfu moja mia tano tumefanya vibaya zaidi na ni ishara tosha kwamba sasa so hivi kunafaa kuwa na mamko mpya na kuweza kutazama kwa jicho la karibu zaidi ama uh, jirani kama vile taifa la uganda ambalo tumekuwa tukiona kwamba vilevile kando nathiopia limekua likikifuza zaidi kwa sababu uh, japo wako katika nafasi ya nane lakini uh, huenda ni tisho kubwa kwa taifa hili la kenya na hasa uh, tukiangazia jinsi ilivyotia fora ama iliweza uh, kupata mishani zaidi lakini zaidi ni taifa la ethiopia ambalo litafikisa kenya lakini matumaini haajafia haja Uh, yayuka kwa sababu kuna mashindano ya mbio za madola na vile vilevile tukijiandaa katika mashindano ya olimpiki haya yote uh, takua kiangaziwa iwapo ka itaweza kuamka tena ama ikaendelea kufikia katika mashindano hayo ya riadha asante sana uh, joseph njane hali kadhalika asante sana mike nya eh, goka kwa kukubali leo kuwa nasi katika hili jukwaa la wanahabari tukiangalia masuala hayo manne makubwa ambayo yanafikirisha ulimwengu lakini vilevile yanatafakarisha katika medani za michezo kwa jumuia ya afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya mimi naitwa idi ligongo niseme shukran msikilizaji wangu kwa kuwa nami na tukutane tena wiki ijayo siku ya ijumaa kama leo katika sehemu nyingine ya jukwaa la wanahabari tukiangalia maswala muhimu ya kidunia shukran kwa kuwa sukanwakuai