Saa nane kamili hapa Washington, popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa habari za dunia za hivi punde. Jina langu ni BMJ Mridhi, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Rais wa Marekani Joe Biden amepimwa na kupatikana na virusi vya COVID-19 kwa mujibu wa msemaji wa Whitehouse Karin Jean Pierre, rais huyo ana dalili zisizo kali za ugonjwa huo. Jean Pierre amesema kwamba Biden ameanza kutumia dawa aina ya Paxlovid. Amesema kwamba rais huyo atazingatia kanuni za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC na atajitenga katika ikulu na kuendelea kutekeleza majukumu yake yote. Mratibu wa masuala ya covid wa ikulu ya Marekani, Dr Ashish Jha, amewaambia waandishi wa habari kwamba Biden mwenye umri wa miaka sabini na tisa hakuwa na homa hii leo asubuhi, lakini akaongeza kwamba ana mafua, kikohozi kikavu, na anakabiliwa na uchovu. Mke wa rais Joe Biden amesema kwamba alipimwa leo Alhamisi na kupatikana bila virusi hivyo. Rais Biden amepokea chanjo kikamilifu kama ilivyopendekezwa na CDC. Wakati huo huo, rais Biden alitarajiwa kuzungumza kuhusu pendekezo la dola bilioni 37 la kupambana na kuzuia uhalifu nchini Marekani. White House ilitoa maelezo ya mpango huo hapo jana kabla ya hotuba ambayo ilitarajiwa kufanywa na rais Biden kabla ya ripoti kutokea kwamba amepata virusi vya korona, ambayo angeitoa katika jimbo la Pennsylvania. Mpango huo unajumuisha karibu dola bilioni kumi na tatu kusaidia katika kuajiri na kutoa mafunzo kwa maafisa wa polisi wapatao elfu mia moja katika miaka mitano ijayo. Iwapo bunge litaridhia mpango huo, dola zingine bilioni tatu zitatumika kushughulikia mrundikano wa kesi mahakamani, kutatua kesi za mauaji na kuunda vikosi kazi vya ndani ili kupunguza viwango vya mashambulizi ya bunduki. White House ilisema pendekezo la Biden litaongeza adhabu kwa usafirishaji wa dawa aina ya fentanyl na kuliuliza bunge kutunga sheria inayofanya masoko ya mitandaoni kuwajibika ikiwa yatauza bidhaa zilizoibwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wa kutetea haki za binadamu na uhuru wa kujieleza leo wametoa wito kwa mamlaka, wagombea na vyama vya kisiasa nchini Kenya kuweka mazingira wezeshi kwa uchaguzi wa amani na kuzuia hasia zinazohusiana na uchaguzi, wakati nchi hiyo inapojiandaa kufanya uchaguzi mkuu tarehe 9 mwezi Agosti. Nafasi ya kiraia ushiriki wa umma, uhuru wa kimsingi na mazingira yasiyo na hasia ya ni muhimu ili kukuza ushirikishwaji katika e, mchakato wa uchaguzi na utekelezaji wa haki za kisiasa, wataalamu hao wamesisitiza. Wataalamu hawa wakiwa ni pamoja na wawakilishi maalum Clement Voule, Mary Lawlor na Irene Khan, wakitoa taarifa ya pamoja kwa ushirikiano na wengine sita, chini ya programu ya Baraza la Haki za Binadamu, waliwataka washikadau wote nchini Kenya kuheshimu na kudumisha haki ya ushiriki wa kisiasa, uhuru wa kukusanyika, wa maoni na wa kujieleza, na vilevile kuheshimu jukumu la mahakama huru katika uchaguzi huo. Na Russia imeanza tena usafirishaji wa gesi asilia kupitia bomba la Nord Stream hadi Ulaya leo Alhamisi, baada ya kutatizwa au kukatizwa kwa shughuli hiyo kwa kipindi cha siku kumi wakati mtambo huo ulipokuwa ukifanyiwa ukarabati. Klaus Muller, mkuu wa wadhibiti wa nishati wa Ujerumani, alituma ujumbe wa twitter akieleza kwamba mtiririko wa gesi umefikia asilimia 40 kiwango sawa na kile kilichokuwepo kabla ya ukarabati huo kuanza ni hayo tu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika studio zetu hapa washington kutoka chumba chetu cha habari lakini namuona mwenzangu kennesi bwire yuko tayari kukuletea mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kwaheri kwa sasa undani katika sehemu ya kwanza, tunaangazia uchunguzi katika idara ya usalama nchini Tanzania ulioagizwa na Rais Samia Suluhu Hassan, huku akimfuta kazi mkuu wa polisi na tena kumteua kuwa balozi wa Tanzania nchini Zimbabwe. Katika sehemu ya pili, tunaangazia uchaguzi wa Kenya na namna unavyosababisha wasiwasi katika nchi jirani kila mwaka wa uchaguzi. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amefanya mabadiliko katika idara ya polisi, akimfuta kazi mkuu wa kikosi hicho Simon Siro. Baada ya kushikilia nafasi hiyo kwa muda wa miaka mitano, amepewa majukumu mapya na kuwa balozi wa Tanzania nchini Zimbabwe. Wanasiasa wa upinzani, wanaharakati na wasomi wa sheria wanasema kwamba uongozi wake Siro kama mkuu wa polisi umekumbwa na sifa mbaya za ukandamizaji wa haki za kibinadamu na madai ya ufisadi katika jeshi la polisi Tanzania. Ameongoza kwa mkono wa chuma dhidi ya wanasiasa wa upinzani na wakosoaji wa serikali. Nafasi yake inachukuliwa na aliyekuwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya uhalifu DCI Kamilias Wambura. Rais Samia ameunda kamati ya watu kumi na mbili wakiongozwa na aliyekuwa jaji mkuu Muhammad Chande Othman kuchunguza idara ya usalama na kuwasilisha ripoti kwake kabla ya utekelezaji. Samia amesema kwamba mabadiliko aliyoyafanya ni mwanzo tu wa mabadiliko makubwa yanayokuja. Ili kujua zaidi yaliyopelekea mabadiliko haya ambayo Rais Samia anasema kwamba ni madogo na makubwa yanakuja, nimezungumza na Samis Alhatri, mchambuzi wa siasa za Tanzania na naanza kwa kueleza kilichopelekea rais Samia kutekeleza mabadiliko na kuagiza uchunguzi katika idara ya usalama. Ni kitu ambacho kimechelewa, naweza kusema ni kilio kwanza cha watu wengi, wanaharakati wengi wa haki za binadamu, wa vyama vya upinzani uh, hasa kwa Zanzibar. Ni kwamba matukio ya uteuzi wa mkuu wa polisi mpya wa Zanzibar yamepokelewa kwa furaha kubwa, kwa sababu so, mkuu wa polisi aliokuwepo aliwahi kutoa amri ya kupigwa risasi kwa Sefu Sharifa mali wakati alipoongoza maandamano ya kupinga uchafuzi ucha wa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na ni mtu ambaye alitoa amri kufanyika kwa mateso ya mwanasiasa maarufu wa Zanzibar ya Mheshimiwa Ismail Jusa ambaye alipigwa na kuvunjwa vunjwa katika sehemu mbalimbali za mwili wake. Kilio cha chama cha upinzani cha Zanzibar cha ACT Wazalendo, moja ya makubaliano waliokuwa nayo ya kuingia kwenye serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar ni kwamba ya reformu ya jeshi la polisi. Na Maalim Seif baadaye amefariki, amekuja mrithi wake mheshimiwa Othman Masudi. Ni kitu ambacho ajenda ya reformu ya jeshi la polisi ni kilio kikubwa katika upande wa Zanzibar. Kwa upande wa bara, mtu aliyeteuliwa kuwa mkuu wa polisi ni mtu ambaye alishiriki sana katika kesi uh, za Mheshimiwa Mboe, mkuu mwenyekiti wa chama cha Chadema cha upinzani kamato kwa mboe na kuwekwa ndani. Huyu alikuwa huyu mkuu wa polisi mpya aliyoteuliwa, ameshiriki sana kusema, wanasema jeshi la polisi la Tanzania linanuka uvundo kwa rushwa, mambo ya kila aina, kutesa, kuwasumbua wafanyabiashara kwenye maduka yao, yao, kila sehemu katika jiji la Dar es Salaam ni kitu ambacho ni cha kawaida kwa jeshi la polisi, na miji mingine, mikoa mingine, ni kwamba jeshi la polisi ni kero kama kwa ilivyokuwa Kenya before kwa polisi kuwa ni stumbling block ya, ya rushwa. Rais Samia, mimi bado nina imani kwamba ana nia nzuri ya kutaka kulibadilisha jeshi la polisi, lakini sina uhakika kwamba watu wanaowateua wote watakuwa watamsaidia na vile vile kwamba uteuzi zake zimeleta kidogo quality baina ya Zanzibar na bara. Baadhi ya watu ambao wameteuliwa kwenye jeshi la polisi wengine ni Wazanzibari, hata kile kilio cha Zanzibar kwamba watu wanaoteuliwa ni watu wa bara tu na wanaletwa Zanzibar kuja kupiga watu risasi. Basi unaposema kwamba anaowateua nao pia wana dosari, sehemu ya wale anaowaondoa, matumaini kwamba huenda mabadiliko ya kaja yatakuwa ni mabadiliko aina gani kama wanaoingia ni wale wale? Sehemu ya wale ambao wanaondoka ni kama hierarchy ambayo imekuwa historical katika jeshi, vyombo vya ulinzi, mara nyingi ni kwamba anapoondoka sergeant, koplo ndo wanapandishwa baadaye kuwa sergeant. Rais Samia wa hili jambo hili vya ulinzi pendeza kwamba hawaruki watu wengine katika kupanda vyeo, anafuata ile walioko chini, wengine anawapandisha vyeo, lakini hatuna uhakika kwamba hawa wanapanda cheo wataleta reform. Jeshi la polisi la Tanzania ni problemu kubwa, ni ya nchi, ni problemu ya ukuaji wa demokrasia. Imekuwa ni mouthpiece ya CCM yovulugaji uchaguzi, yovulugaji wa ya uvurugaji wa uchaguzi wa uvurugaji wa mikutano ya siasa ya vyama vya upinzani wa kubambikia watu kesi za uongo za kila aina, imehusika hata mauaji ya watu innocent before na ku, kuambikia kesi za kusema kwamba huyo alikuwa jambazi, na baadaye kumbe alikuwa ni mtu mfanyabiashara. Mara nyingi imetokezea kitu kama hicho. Mfano, mtu yoyote anayetolewa mkuu wa polisi wa Zanzibar anakuwa na kazi nzito, kwa sababu anakuwa hendi kupambana na ujambazi, anawekwa kule specifically kwenda kupambana na upinzani wa siasa, wa siasa wa chama cha upinzani, kudhibiti chama cha upinzani badala ya kwamba kuna uporaji katika fukwe za bahari za Zanzibar kwa watalii na nini na nini, lakini focus ya polisi inakuwa kuna kudhibiti vyama vya wapinzani. Focus na direction ambayo jeshi letu la polisi inaelekezwa na chama tawala ni inafanywa ielekee kwenye failure. Haikai kwenye ethics za sheria za, za jeshi la polisi, inatumika kama kisiasa kaidi, badala ya kwamba jeshi litumike ni chombo cha ulinzi cha usalama wali na mali zao wa raia, imekuwa ni kitu cha usumbufu katika jamii. Kamati ambayo ameunda Rais Samia Suluhu Hassan ya watu kumi na wawili ikiongozwa na aliyekuwa jaji mkuu Mahamad Chanja Othman na balozi Ombeni Sefue itakuwa inachunguza nini na ripoti yake itakuwa inaangazia nini? Unadhani Rais Samia anajua kilio cha Tanzania kwenye jeshi la polisi? jeshi la polisi toka enzi ya utawala wa awamu ya kwanza ya Rais Nyerere, basi polisi walikuwa wanakuja madukani wanakamata Wahindi na Waarabu kwenye maduka yao, kuwatisha na hapa na pale kuwanyang'anya. Ni, ni kitu ambacho jeshi la polisi la Tanzania halina historia nzuri katika hii kamati, na kidogo imani inapoona huyu Mheshimiwa Chande ni mtu mwanasheria mahiri vilevile, inapomwona Balozi Sefue ni mtu ambaye amekaa sana nje ni mtu mbalozi aliyekuwepo New York na Washington DC, anaamini labda mchango wake wa kukaa nje na kuona ha polisi operate maybe watakuja na recommendation nzuri ya kule reform jeshi la polisi, kwa sababu imekuja mpaka wahi kuzungumza wanasiasa wa kusema kwamba kuna haja taa kuvunjwa jeshi la polisi la Tanzania na kuundwa upya. Wanasiasa wa upinzani wanavyoliona kwamba lile jeshi kama ndio limekuwa limekuwa wa kila kitu Tanzania. Ni watu wanataka mabadiliko ya, ya hali ya juu kwenye jeshi na kwa kwa hiyo naamini watu wana expectation ya hali ya juu sana kwenye hii tume, na kuna mambo mengi. Kwa mfano, uchaguzi uliopita Zanzibar, watu wengi wamepigwa risasi, vilema, wameuliwa ni jeshi la polisi, ni innocent people. Sina hakika kwamba watu walioteua bado wakishatoa majibu hayo, watakaokabidhiwa sasa kufanya hizo reform kwamba watakuwa ni right people au vipi, sina hakika, kwa sababu mara nyingine unafunda tume halafu unaenda kwa wapa watu wa wakuu wa polisi kufanya reform ya jeshi la polisi ambao wao ni part of problem kwa sababu jeshi la polisi wanajikava wenyewe na matatizo yao. ili tumeona Kenya, tumeona Uganda na Tanzania, ni, ni same problem ya East Africa. jeshi la polisi is becoming a tatizo kubwa kwa nchi, sio polisi tu, ila Samia amesema kwamba uchunguzi wake pia utaenea mpaka kufikia kwa namna ya kupambana na ufisadi, namna ya kupambana na madawa ya kulevya, namna ya kuingilia hata kujua nini kinachoendelea katika idara ya waendesha mashtaka pamoja na idara za magereza. Hizi idara zote kusema kwamba polisi ndiyo wanahusika, lakini pia kuna uvundo mle ndani. Tembeleni kwenye magereza ya Tanzania kufanya interview na wafungwa, utakuta kuna watu wengi innocent ambao wamebabikiwa kesi za ajabu ajabu tu na jeshi la polisi. Watu wanasota magerezani kwa kuwa na kesi za kuongo. Kuna tatizo kubwa ambalo licha ya kuna avokati tunazungumza tunaona ni sio kitu kidogo. Kuna watu wengi wamefungwa fungwa magerezani huko, wamekuwa wame, wame, wame bandali kwenye magereza kwa kesi za kuwa uongo uongo tu chungu nzima, kupigwa risasi kwa tundulisu kupotea kwa Azori Gwanda, utekaji nyara wa watu ikiwemo Modeuji, watu kutojulikana walipo hasa wafanyabiashara wa Kariakoo, mauaji ya Mtwara ikiwemo waandishi wa habari. Haya yote yamefanyika chini ya aliyekuwa mkuu wa polisi ambaye sasa ameteuliwa kuwa ni balozi Simon Siro. Kuwa balozi ni kama kuongezewa cheo, kupewa asante Haya yote yanahusu polisi, mbona kama yalifanyika wakati huu Siro akiwa ofisini? Wakaone tena nafaa kuwakilisha nchi nje ya nchi? Ni kwamba naona kuna jengo historia tofauti ndani ya chama cha Mapinduzi ya kuwapa vyeo watu ambao wameshiriki katika uvunjaji wa haki za binadamu. Ni kitu kinachokera kidogo, kina distabu kwa kweli watu wengi. Ina mahita alifanywa balozi hivyo hivyo, Zimbabwe alikuwa mkuu wa polisi wa Tanzania akafanywa balozi Zimbabwe na huyo anapelekwa Zimbabwe ingawa inaonekana Zimbabwe ni nchi ya kidikteta sasa. Sijui Tanzania tuna send signal gani kwa kuteua watu waliovunja haki za binadamu kwa kupeleka kwenye nchi ya haki ya binadamu, uvunjaji wa haki za binadamu. Ukiangalia huyu alikuwa anasema atawapiga wapinzani kama mbwa koko au watu watakawaandamana, kudai haki zao. Siro ni mtu ambaye ameshiriki, ningekuambia mimi ameteuliwa, katika nchi za magharibi yule asingepata accreditation ya ubalozi kutokana na ushiriki wake mkubwa wa uvunjaji wa haki za binadamu. Ukiangalia mauaji yaliyofanyika kila pahali, Tanga, sijui ya mboni, ukaenda huko Kibiti, sehemu mbalimbali za nchi, ameshiriki katika uvunjaji wa haki za binadamu hali sana sehemu nyingi, na ni mtu ambaye ana praudi na mambo anayoyafanya ya kukamata watu wapinzani, viongozi wa upinzani au nini. Kwa hiyo hii trendi inayofanywa ndani ya Chama cha Mapinduzi, wakuu wa polisi kuwapa bakshishi ya cheo wanapomaliza muda wao ni kitu kidogo kinawaumiza vichwa wa Tanzania. Ikiwa unaunda tume kuchunguza matatizo yaliyo katika jeshi hili na watu ambao wengine wanajulikana very clear, ni matatizo katika jeshi la polisi, halafu unaenda kuwapa cheo cha ubalozi. Hii kidogo ni ni very confusing kwa watu wengi, na wana harakati haki za binadamu na wanasiasa na nchi. Tume inaundwa, tume inachunguza. Baada ya tume, mwananchi atatarajia kwamba wahusika katika haya ambayo yanatajwa kama uvundo ndani ya polisi wataajibishwa. Hawahusika wanapewa vyeo, maana gani ya hii tume? Rais Samia huwa anatumia busara ya kuwaondoa watu, na wale watu wanaondolewa wasione kwamba wameondolewa kwa kashfa au kwa kunyanyaswa. Kwa hiyo anaona njia nyingine ya kuwaleta watu wengine makini pale, kuleta mabadiliko wale waliopo, kwa kuwapa zawadi ya vyeo, kuwaondoa pale katika sehemu ambayo wanataka kufanya mabadiliko. Tumeona staili hii ameifanya sana toka ingie katika urahisi wake. Nafikiri labda njia moja ya, ku, ya kuondoa yule mkuu wa polisi pale basi ni, ni kumpeleka Zimbabwe, lakini sioni ni signal nzuri. Sisi tunatakiwa Zimbabwe tupeleke mtu ambaye anataka mambo ya utawala bora, anataka heshimu haki za watu. Lakini, sisi tunapenda mtu ambaye, mbae anapiga watu bakora au anapiga watu risasi, ndio tunampeleka kwenda kutu representi nje. Sioni kwamba hii inajenga taswira nzuri ya jina la Tanzania inayoita Tanzania kisiwa cha amani. Ni Samis Al Hatri, mchambuzi wa siasa za Tanzania. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, narejea na sehemu ya pili. Ida Katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Katika sehemu hii mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameangazia uchaguzi wa Kenya na namna unavyofuatiliwa kwa karibu sana na nchi jirani, ikitiliwa maanani namna uchaguzi wa miaka iliyopita ilivyotikisa shughuli za biashara na uchumi katika nchi jirani. Zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Kenya, kuna hofu kwamba uchaguzi huu unaweza kutatiza hasa usafirishaji wa bidhaa kutoka bandari ya Mombasa kwenda kwa majirani zake wasio na bandari kama vile Uganda, Sudani Kusini, Rwanda na hata maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ripoti zinasema kwamba wabunge nchini Uganda wamekuwa wakijadili athari za uchaguzi wa Kenya na kumshawishi Rais Yoweri Museveni kuihakikishia nchi kwamba kuna mipango ya kuhakikisha bidhaa zake zinazotoka nje zitakuwa salama. Wabunge wa Uganda waliripotiwa kuibua wasiwasi bungeni kwamba uchaguzi wa Kenya wa Agosti 9 unaweza kuathiri nchi hiyo isiyo na bandari ambayo inategemea bandari ya Mombasa kwa bidhaa zake nyingi kutoka nje. Wabunge hao waliripotiwa kumtaka Rais Museveni kuweka hadharani mipango ya kuilinda Uganda dhidi ya athari zinazoweza kutokana na uchaguzi, endapo matokeo yatavuruga usambazaji bidhaa kama ilivyokuwa mwaka 2007 2008. John Kibego ni mwandishi wa habari nchini Uganda. Naam, uh, kila uchaguzi unapofanyika Kenya kukatokea hali ya wasiwasi. Yani, wafanyabiashara wengi wa huku Uganda huwa wanapunguza shughuli zao za kibiashara kuelekea Kenya, na hiyo inamaanisha kwamba kila mtu anaogopa kuwekeza pesa zake akapakia bidhaa kutoka Kenya Mombasa, kuja huku Uganda, katika wakati ambapo kuna wasiwasi. Anahofia bidhaa zake zinaweza kuchomwa, zinaweza kuviliwa barabarani na mambo mengine kama hayo. Kwa hiyo, nakuta kwamba katikati mwa mji wa Kampala biashara huwa inapungua katika siku hizo zinapokaribia uchaguzi wa Kenya, kwani hata wafanyabiashara wale wanatoka katika nchi zile kama Sudani Kusini, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, na Rwanda kupitisha bidhaa zao kutoka Nairobi kupitia Kampala huwa nao wanapungua kwa sababu ya wasiwasi na kupanda kwa bei hizo ya bidhaa. Kuna kumbukumbu kumbu ile ya mwaka, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane ambako kulikuwa vurugu kubwa nchini Kenya na kuathiri vibaya biashara huku Uganda. Tayari kuna hofu, na hofu hiyo kutokana na malalamiko yale yanayotoka chini. Wananchi wanataka serikali kuhakikishia kwamba ina mikakati ambayo imeweka kuona kwamba uchaguzi wa Kenya hautaathiri usafirishaji wa bidhaa nchini Uganda. Sauti imetokea bungeni ambapo wabunge wanaitaka serikali ieleze haraka mipango iliyopo ili, ili wananchi wawe watulivu. Um, naye kulingana na habari zilizopo mjini Kampala maneno kuu, watu wameanza kuagiza bidhaa za ziada ambazo zinaweza kuwasaidia wakati endapo, uh, vurugu ama wasiwasi itatokea ya kuzuia bidhaa kuingia kama kawaida, na pia wizara ya viwanda ya Uganda imesema kwamba nao wanajaribu kuingiza bidhaa kama vile mafuta kwa asilimia kumi na tano ziada, kuona kwamba wamejaribu kumitigate ama kuzuia uwezekano wowote wa, wa ukata wa usafirishaji wa bidhaa kutoka Kenya kuingia nchini Uganda, na hivyo hivyo wakiwashauri wananchi wale wenye uwezo na pia walipokuwa wakijaribu kuhusia ni, ni, ni, ni mbadala gani ikiwa njia Kenya, bandari ya Mombasa haitotegemewa tena kupitia Nairobi wanagusia kuangazia jinsi gani wanavyoweza kupitisha bidhaa bidhaa za Uganda kule kwenye bandari ya Dar es Salaam. Tungesema kwamba tunawaomba wale wanaogombea na wakenya wenyewe kuhakikisha kwamba wanachukua nani, siasa sio kama chuki zinazoweza kutokea zikaleta vurugu, zikaleta mvutano wa kisiasa unaosababisha hata mauaji ya wananchi kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na nane. Haya mambo ni sasa hivi wanastahili kuangalia kwamba wakomae kisiasa, wakiwa umeshindwa, umeshindwa waacha haya mambo, kwa sababu wajue yanaathiri wanajumuia wengine wa Afrika Mashariki. Wajue kwamba nato, wana bandari inayotegemewa na Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika eneo la mashariki, Sudani Kusini na mara nyingine Jamhuri ya Afrika ya Kati. Waagizaji kutoka nchi ambazo hazina bandari tayari wanatafuta njia mbadala huku wauzaji wa mafuta wakiripotiwa kupendelea bandari ya Dar es Salaam kwa uingizaji wa bidhaa za petroli. Baadhi ya vyombo vya habari hapa nchini Kenya vimekuwa vikiripoti kwamba joto la kampeni za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9 linaathiri usambazaji wa bidhaa huku Tanzania ikinufaika pakubwa, wakati mizigo mingi inayosafirishwa kwenda ukanda wa maziwa makuu ikielekezwa kwenye bandari ya Dar es Salaam. Hata hivyo, licha ya kuchacha kwa kampeni za uchaguzi, Kenya imewahakikishia majirani zake mara kwa mara kuhusu usambazaji wa bidhaa bila tatizo kupitia bandari ya Mombasa. Vurugu zimewaumiza majirani wa Kenya hapo awali mwaka 2007 na chaguzi zilizofuata, lakini hazijakuwa mbaya kama mwaka wa 2007 na 2008, wakati waagizaji walipopoteza bidhaa na biashara zenye thamani ya mamilioni ya dola. Ukanda huu unaunganisha bandari ya Mombasa na nchi za Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Rwanda, Sudan Kusini na Uganda. Njia zake kuu ni Luakaka kwenye mpaka wa Kenya na Uganda, na Dapal kwenye mpaka wa Kenya na Sudani Kusini, na Todonyang kwenye mpaka wa Kenya, Uganda na Ethiopia. Tom Ndahiro ambaye ni mchambuzi wa siasa nchini Rwanda anasema itakuwa vyema iwapo waagizaji wataagiza na kuhifadhi bidhaa zaidi wakati huu. Nilichowai kuzungumza na wafanyabiashara ni jinsi gani wanavyojihami kutokana na yale yanayoweza kutokea katika nchi ya Kenya wakati kuna vurugu na ukizingatia kuwa bandari ya Mombasa huwa ni inategemewa na nchi uh, za Uganda uh, DRC na, na, na Rwanda kwa upande mmoja uh, katika mazungumzo niliyoyafanya na baadhi ya wafanyabiashara wanaambia kuwa ta, baada yaliyotokea mwaka elfu mbili na saba wengi wao hupendelea uh, kutuma bidhaa ku, kuagiza bidhaa bidhaa kupitia bandari ya, ya Dar es Salaam, katika miezi hiyo ambayo wanatarajia kunaweza kuwepo na matatizo, kwa sababu hakuna, hakuna hakuna shaka kuwa uh, wanaweza kuwa na, na matatizo yoyote <coughs> ya mizigo yao. Nadhani ndo kitu ambacho naweza kusema kuwa wafanyabiashara kama wane watano hivyo ambao huwa ni, wa, ni waagizaji wa bidhaa kutoka nje walivyoniambia. Kwangu mimi, watu wanaoagiza bidhaa kutoka nje inabidi kwanza wawe wa, na wa, wawe na bidhaa za kutosha, kabla ya, ya uchaguzi na ikiwezekana, uh, wa, wapitishe bidhaa hizo katika bandari ambayo wanahakika kuwa inaweza kuwa ni, ni salama zaidi na hakutakuwepo na na na purukushani au na matatizo yoyote yale. Ukiangalia elfu mbili na saba kidogo be, mgogoro na na zile vurugu za uchaguzi zilimaliza muda mrefu, lakini mwaka elfu mbili na kumi na tatu na saba hakukuwepo haku na tatizo lolote, na nadhani kwa sababu sasa hivi kuna kuna bidhaa zinapitia katika bandari ya Dar es Salaam na baadhi inazopitia kwenye bandari ya ya Tanga. Watu hawako tegemezi kutokana na na, na na tatizo hilo, lakini nadhani kuwa kwa, kwa nchi kama Sudani ya Kusini, Uganda, jibu ilitakuwa ni kama watadhani kuwa kutakuwa na upungufu wa, wa, wa, wa petroli na diesel na baadhi ya bidhaa zingine ni kujihami kabla unakuwepo na unakuwa ume, umeagiza vitu vya kutosha na unahakikisha unakuwa una una hazina e, isiyotetereka kwa muda ambao unaweza kutegemea uh, kuwepo kwa matatizo uh, ya, ya vurugu uh, za uchaguzi Kenya ambayo ndio njia kubwa ya, ku, ya ugavi. Bandari ya Mombasa inasaidia majirani zake kuagiza bidhaa za mafuta, klinka ambayo hutumika kutengeneza saruji, chuma lami kwa ajili ya ujenzi wa barabara na magari ya mitumba, huku bidhaa kuu zinazouzwa nje ni pamoja na chai na kahawa, huku kiasi kikubwa cha mizigo ikisafirishwa kwa njia ya barabara. Kutokana na umuhimu mkubwa wa ustawi wa kiuchumi wa nchi majirani, matokeo ya uchaguzi wa urais wa Kenya yatakuwa na athari ya kibiashara katika kanda hii. Jumla ya mizigo iliyopitia bandari ya Mombasa imeongezeka katika miaka mitano iliyopita kutoka tani bilioni ishirini na saba mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi tani milioni 34 kulingana na ripoti ya Aprili mwaka 2022, lakini ukuaji huu unaweza kuathirika vibaya iwapo mambo yataenda vibaya kwenye uchaguzi. Ripoti hiyo ya Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani hii leo. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa, nimekuwa mtayarishaji na msimulizi Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza na uwe na usiku mwema.