hii ni idha ya kiswahili ya sautiamerika moja kwa moja kutoka hapa wi c kukiwa sasa na saa tatu za usiku saa za afrika mashariki isifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizonkamau ushindani kati ya china na marekani na migawanyiko kuhusu uongozi wa kanda unatishia kugubika mkutano wa viongozi wa visiwa ulioanza njumanne katika mji wa fiji huko suva mkutano wa mwaka huu wa pacific ni muhimu na unakuja baada ya kusitishwa kutokana na janga la korona na visiwa vya tropiki kupungukiwa muda wa kuchukua hatua za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa lakini badala ya kushughulikia tishio linalosababishwa na kupanda kwa kina cha bahari na dhoruba zenye za nguvu zaidi jitihada za china kuchukua jukumu kubwa la usalama wa kikanda zinaonekana kutawala ajenda hata hivyo waziri mkuu wanuatb wa anashinikiza kupeleka mabadiliko ya hali ya hewa katika mahakama ya kimataifa na amesema leo kwamba kasi ndogo ya mazungumzo ya kimataifa juu ya upunguzaji wa hewa chafu ilikuwa nje hatua ya matokeo ya adhari katika visiwa vya pasific zinazoonekana uaandamanaji wameingia tena mtaani katika mji mkuu wa ufilipino wakimtaka rais mpya ferdinand marcos jr kulinda maslahi ya taifa hilo katika bahari ya south china sea waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amerejea wito wake wa china kuheshimu uamuzi wa, wa usuluhushi wa mwaka wa 216 ambayo ulithibitisha madai makubwa ya beijin katika bahari ya south china souchina na kuonya kwamba washington ina wajibu wa kumlinda mshirika wake ufilipino ikiwa vikosi vyake meli au ndege zitashambuliwa katika eneo la maji yenye mzozo taarifa ya blinken iliyotolewa na ubalozi wa marekani mjini manila jumanne ilitolewa wakati wa maadhimisho ya sita ya mwaka wa yaliyotolewa na mahakama ya usuluhishi iliyoundwa mjini the higu chini ya mkataba wa umoja wa mataifa wa sheria ya bahari baada serikali ya serikali ya ufilipino kulalamikia mwaka w dhidi ya hatua za china zinazozidi kuleta fujo katika bahari inayozozaniwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 175fm nairobi kenya vilevile unaweza ukapata vipindi vingine vyetu vingi vikiwemo vya televisheni kupitia mtandao wetu wa wwwvoa waombolezaji nchini china leo wametoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo shinzo abe raia wa kawaida wamepanga foleni nje ya hekalu la zojoji mjini tokyo wakati wakiwa na mashara ya maua pamoja na vifurushi vingine ili kutoa heshima zao kabla ya raia kuruhusiwa kuona jeneza lake ibada maalum iliyohudhuriwa na familia jamaa na marafiki wa karibu ilifanyika ndani ya hekalu hilo kabla ya kuwekwa kwenye gari maalum la kubebea maiti na kupitishwa kwenye barabara za tokyo kuelekea kwenye ukumbi wa mazishi wa kirigaya ili kuchomwa eneza laab limepitishwa kwenye maeneo muhimu kama vile ofisi za waziri mkuu majengo ya bunge pamoja na makao makuu ya chama chake cha liberal democratic rais wa marekani leo jumanne amemkaribisha mwenzake wa mexico Manuel lopez abrador kwa mazungumzo huko white house masuala makuu ya kujadiliwa akiwa ni pamoja na uhamiaji usalama na uchumi afisa wa ngazi ya juu kwenye utawala wa bien amewaambia wana habari kwamba pande zote mbili zinatarajiwa kutangaza juhudi za pamoja za kuimarisha miundo mbinu ya mpakani ili kuzuia uhamiaji haramu pamoja na upitishaji wa dawa za kulevya na kuhakikisha nishati safi ukuaji wa uchumi pamoja na ustawi ripoti zimeongeza kwamba watazindua jopo kazi la kutathmini mikakati ya uhamiaji pamoja na ulinzi wa wafanyakazi mkuu wa baraza la usalama la taifa kwa ajili ya ukanda wa magharibi yuan gonzales ameambia voa jumatatu kwamba ikulu ya marekani inatathmini kuongeza idadi ya vibali kwa wafanyakazi kwa muda kutoka mekxico na mataifa mengine ya amerika ya kati ushindani kati ya china na marekani na migawanyiko kuhusu uongozi wa kikanda unatishia kugubika mkutano wa viongozi wa visiwa ulioanza jumanne katika mji mkuu wa fiji huko suva mkutano wa mwaka huu wa paific ni muhimu na unakuja baada ya kusitishwa kutokana na janga la virusi vya korona na visiwa vya tropiki kupungikiwa muda wa kuchukua hatua za kukabiliana na mabadiliko mabaya ya hali ya hewa katika miaka ya karibuni hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamao nakumkaribisha mwemzangu kennes bwire kukuletea kipindi cha kwa andani. undani tunaangazia masuala muhimu na kuyachambua na kuyafafanua kwa urahisi zaidi ya ilivyo Biden, kutembelea mashariki ya kati katika sehemu ya pili tutaangazia mgogoro wa kisiasa nchini sudan kusini marekani ikitangaza kujiondoa katika mchakato wa kuregesha amani Jee, lakini gharama mimi ni Kenneth. siku chache baada ya rais wa marekani jo biden kumaliza ziara yake mashariki ya kati rais wa rusia vladimir putin amefunga safari hedi teheran ikiwa ni ishara ya kuimarisha uhusiano kati ya iran na rasia tangu kuanza kwa vita nchini ukraine putin anakutana na kiongozi wa juu zaidi nchini iran ayatolah al hamenei katika ziara yake ya kwanza nje ya rusia tangu alipovamia ukraini kijeshi hii ni mara ya tano putin anakutana na hemeni ambaye aliingia madarakani wak989 uhusiano kati ya rusha na iran umeanza kuimarika licha ya kwamba nchi hizo mbili ni washindani mkubwa katika biashara ya mafuta kote duniani ziara ya putin nchini iran ni apili, inchi, tangu, ya pili nje ya nchi tangu alipoanzisha vita dhidi ya ukrain rais wa marekani joe biden alikuwa mashariki ya kati wiki iliyopita kati ya ajenda kuu ya ziara yake ilikuwa kuhusu mpango wa silaha za nuklia wa iran putin atakutana pia na rais wa uturuki resep tayyip erdoan ambao wote watakuwa wenyeji wa rais wa iran ibrahim raisi kati ya yale ambayo yamewekwa wazi kwamba watazungumzia viongozi hao wa tatu ni kuhusu hali ya siria ambapo iran rasha na uturuki wana wanajeshi rasia na iran wanaunga mkono rais wa siria bashar al assad dhidi ya mataifa magharibi ambayo yanataka aondolewe madarakani tangu vita vya siria vilipoanza mwaka elfu mbili kumi na moja lakini wachambuzi wanasema kwamba mkutano huo utatoa fursa kwa rasia na iran kuonyesha ushirikiano wao wa kijeshi na kiuchumi na kuonyesha mataifa ya magharibi kwamba hajatengwa rasia na iran ziliwekewa vikwazo vikali vya kiuchumi na nchi za magharibi profesa david monda ni mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha new york anaona ziara ya putin nchini iran kama ujumbe kwa mataifa ya magharibi kwamba anajenga uhusiano na iran ambayo ni adui wa marekani tangu kutokea kwa mapinduzi ya mwaka 97 ni kujaribu kukidiplomasia kumtafuta rafiki cha ni kujaribu kuonyesha marekani na washirika wake ya kwamba urusi ina ushawishi mkubwa um, kwa masuala ya kiusalama ya, ya kimataifa ki maanake tunajua iran imekuwa ina- na ushindani sana au uhasama kati ya marekani na washirika wake kwa hivyo ni marafiki waliotengwa iran na urusi ambao wanajaribu kuja pamoja eh, kuweza kuendeleza maslahi yao hususan wakati huu marekani ikiwa inapinga mataifa hayo mawili mazungumzo kati ya iran rusia na uturuki yanatarajiwa pia kuangazia namna ya kusafirisha nafaka kutoka Ukraini kupitia black sea pamoja na operesheni ya kijeshi ya uturuki ndani ya siria dhidi ya wapiganaji wa kikurdi wa, wa p ambao ni sehemu ya wapiganaji wa sdf wanaoungwa mkono na marekani na wanaodhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa siria kundi hilo pia linachukuliwa na marekani kama washirika muhimu dhidi ya wapiganaji wa kiislamu wa islamic state iran na russia zimekuwa zikionyesha kuimarisha ushirikiano mzuri katika siku za hivi karibuni na maafisa katika serikali hizo mbili wamekuwa wakisema kwamba wapo tayari kuimarisha ushirikiano wao wa kisiasa na kiuchumi putin yupo iran baada ya ikulu ya marekani white house kusema kwamba teheran ilikuwa inajitayarisha kuiuzia mosco ndege zisizokuwa na rubani na zenye silaha kwa ajili ya kujiimarisha zaidi katika vita vinavyoendelea ukrain bila kukiri wala kukana madai ya marekani iran ilijibu kwa kusema kwamba ushirikiano wa kiteknolojia kati yake na rasha ni zaidi ya silaha za kivita wachambuzi wa siasa kama profesa monda wanasema kwamba kwa sababu iran na rasha zote zinakabiliwa na vikwazo vikali vya kiuchumi na kutengwa na mataifa mengine yenye nguvu zaidi duniani urafiki wao wa sasa unalenga kusaidiana wakati wa shida iran imekuwa ikikabiliwa na vikwazo vya kiuchumi kwa muda wa miaka mingi sasa na hivyo ushirikiano huo ni kutafuta namna rasha inaweza kuisaidia kuuza mafuta yake huku rasha ikitafuta msaada kutoka kwa iran namna ya kupata silaha nchi zote mbili zitakuwa zikitafuta namna ya kuuza rasilimali zake kwa kuhepa vikwazo mataifa haya mawili eh, wanazalisha ma, mafuta ghafi kwa wingi sana kwa hivyo pengine wakishirikiana pamoja pa pengine na uchina hivi wanaweza kushawishi madola au mataifa mengine kwa masuala ya kiuchumi kule mashariki ya kati tunajua kuna mbarika kwenye taifa la syria uh, iran na urusi ni washirika wa karibu wa asad kule syria na pia wakikaa pamoja urusi na iran pia ni kama wanajaribu kukaa kidete dhidi ya uh, lile dola la Gulf council lililowekwa pamoja na marekani kwa kwahivyo ni ule ushirikiano na pengine urusi iran pia zikija pamoja ziseme na uchina hivi zinaweza kuwa na ushawishi sio tu mashariki ya kati lakini pia uh, kwa masuala ya kimataifa na uchumi wa, wa, wa, wa kimataifa kwa ujumla ushirikiano wa kijeshi kati ya rasha na iran umekuwa ukiimarika kwa muda sasa tangu vita vya siria vilipoanza na sasa ushirikiano unaonekana sana baada ya rasha nayo kuwekewa vikwazo vya kiuchumi kwa muda mrefu iran imekuwa ikitafuta namna ya kuimarisha ushirikiano na rasha na sasa vita vinavyoendelea ukrain vimefanya rasha kuanza kutafuta marafiki wenye matatizo kama yake kiuchumi na kidiplomasia ptialiwahi kukutana na rais wa iran ibrahim rais wakati wa kongamano ambalo pia lilihusisha uturuki mwezi uliopita nchini uturuki rais wa rusia viladimir putin alisema kwamba biashara kati ya iran na rasia imeongezeka kwa asilimia 81 iran na rusia pia wamekuwa wakitafuta namna ya kushirikiana na india kibiashara licha ya urafiki unaotafutwa nchi hizo mbili ni washindano wa kubwa katika soko la mafuta ambalo ndiyo tegemeo kubwa kwa uchumi wa kila nchi rasha imenufaika sana kwa kupunguza soko la iran la mafuta na iran inahisi kwamba ushindani wa rasia sio mzuri kwa sasa iran inaonekana kupoteza kiasi kikubwa cha pesa kutoka kwa mauzo ya mafuta yake kwa sababu rasha inauza mafuta kwa bei ya chini kuliko ilivyokuwa awali katika juhudi za kupata wanunuzi baada ya kuwekewa vikwazo mnamo mwezi juni shirika la habari la iran linalochapisha habari kuhusu wafanyakazi nchini humo ilna liliripoti kwamba kiwango cha mafuta yanayouzwa na iran kimepungua kutoka tani430 hadi tani 330 gazeti la sharg nchini iran liliripoti mnamo mwezi mei kwamba china na korea kusini ambao ni wanunuzi wa bidhaa zingine kama chuma kutoka iran pia wamehamia rusia baada ya bei kushuka hivyo iran inapata hasara katika kila sekta huku vikwazo vikiendelea kuiumiza mfumko wa bei wa iran umefikia asilimia 50 na iran inalazimika kupunguza bei yake ya mafuta kutokana na ushindani kutoka kwa rasia ni kama washajitayarisha hiyo tu kwa masuala ya mafuta ghafi ambayo mataifa haya yanaweza kushirikiana yanaweza kushirikiana pia eh, kwa njia ya kutotumia sarafu ya dola wafanye ushirikiano kati ya urusi iran hivi na napia uchina ili kukwepa hivi vikwazo vya kiuchumi upande mwingine pia wanaweza kutumia ile kura yao ya turufu hususan tuseme urusi hivi kwenye umoja wa mataifa pia kushawishi masuala ya kidiplomasia kwa hivyo jambo hili la kiuchumi hata kama kweli linaangazia sana mafuta ghafi lakini pia kuna mwingiliano sana na masuala mengi ya kidiplomasia masuala mengi tu ya kiusalama ambayo yana kera sio tu urusi na ukrain lakini pia iran siria na madola mengi tu eh, kama washirika wa marekani kuu ulaya na marekani pia kwa ujumla mnamo mwezi machi rasha ilionekana kutounga mkono juhudi za iran kuhusu umiliki wa silaha za nyuklia na mazungumzo kuhusu mkataba wa nuklia na iran ambao ungepelekea iran kupunguziwa vikwazo vya kiuchumi mazungumzo ya vienna yaliyoonekana kukaribia makubaliano hadi pale rasha ilipotaka biashara kati yake na iran isihusishwe katika vikwazo vya kiuchumi dhidi ya rasia kutokana na uvamizi wake nchini ukrain japo iran haijaishutumu rasha moja kwa moja kwa kuvamia ukrain imepinga sana vita vinavyoendelea ukrain iran imekuwa ikisisitiza kwamba sera yake ya mambo ya nje ni kupinga vita kila mahali mazungumzo ya yamekwama je urafiki wa rasha kwa iran ni ujumbe kwa mataifa ya magharibi kwamba ina mshirika mwingine anayeweza kuisaidia bila kutegemea mashariki ya kati ambapo rais biden amekuwa wiki iliyopita yupo pia rasib tayi erdogan ambaye ni kiongozi wa uturuki uturuki ina masilahi yake nchini syria ambapo bashar al assad amekuwa akipingwa na mataifa magharibi katika vita vinavyoendelea syria kuna lolote la mafanikio unaloliona litatoka katika mkutano a hao viongozi wote watatu wa russia iran na uturuki uturuki uh, nafsi yake na Uh, nia yake haswa kuweza kujadiliana na iran ni kujaribu kupunguza makali ya lile kundi la kigaidi linachoitwa uh, kurdish Workers party ambalo limekuwa likibihana na serikali ya uturuki uh, kuna hofu ya kwamba siria ikisambaratika ya kwamba kundi hili la pkk pinga uturuki wanaweza kuongezewa motisha na kuweza kuudhofisha maslahi ya uturuki kwa hivyo ni muhimu hata kama uturuki na iran hawaonani kwa vyote lakini wakishirikiana kwa karibu pia uturuki inaweza pia kutoa masharti masharti zaidi kwa marekani na washirika wake maanake itasema tuna ushawishi wa, na iran pia tuna urafiki na urusi lazima marekani na washirika wake waheshimu uturuki kama eh, nchi muhimu kwa lile kundi la nato kundi la kujihamu la nato uturuki urusi na iran ni kama mataifa hayo yamejiona kama mataifa eh, muhimu duniani ambayo yana historia ndefu ya kuwa madola muhimu hayo ya kijiri rais wa ukraini volodimir zelenski ameendelea kuwafuta kazi wakuu wa usalama kutokana na ripoti za kijasusi kwamba wameingiliwa na rasia maafisa wa usalama wangazi ya juu ishirini na wanane wamepangiwa kufutwa kazi maafisa hao pamoja na wengine kadhaa wanaripotiwa kushirikiana na rasia kuipindua serikali ya ukraini rusia inaendelea kushambulia sehemu za mashariki mwa ukraine na kusababisha vifo vya raia kadhaa kulingana na maafisa wa serikali ya ukraini nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani na rejea na sehemu ya pili muda si mrefu ya kwa undani kutoka sauti amerika v mimi ni nn marekani imejiondoa kwenye mifumo inayofuatilia namna mkataba wa amani wa sudan kusini inavyotekelezwa ikisema kwamba hatua yake inatokana na viongozi naa kukosa kutekeleza vigezo muhimo vilivyokubaliwa katika utekelezaji wa mkataba uliomaliza visa vya wenyewe kwa wenyewe hali ya usalama nchini sudani kusini imesalia kuwa isiyoweza kutegemewa baada rais ya rais alvakir kufikia makubaliano na makamu wake riet machar ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa zaidi ya miaka mi0 mkataba huo ulifikiwa baada ya mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yaliyosababisha vifo vya karibu watu a 4 katiya mwaka 26 218 muda wa serikali ya mpito unatarajiwa kukamilika februari mwaka ujao 223 lakini maswala makuu katika mkataba wa amani hayajatekelezwa ikiwemo kuandika katiba ya nchi hiyo marekani imesema kwamba hakuna nia ya kutekeleza makubaliano hayo kutoka kwa wahusika inayoonekana tume iliyoundwa kwa ajili ya kufuatilia utendakazi wa makubaliano hayo rjmec pamoja na tume ya kuhakikisha kwamba mkataba wa kusitisha vita unaheshimiwa zimesema kwamba mazungumzo yamekwama rais alvakir na makamu wake riek machar hawasikilizani na wanaonekana kutokuwa tayari kutekeleza yale waliyokubaliana hakuna dalili kutoka kwa viongozi hao kwamba wapo tayari kuheshimu mkataba taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya marekani imesema kwamba viongozi hao hawajaunda jeshi la pamoja walivyoahidi wala kuweka mikakati namna ya kulinda raia na mali yao profesa profeheron mugambi mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa anasema sudan kusini imo katika hatari kubwa sana ya kuingia tena kwenye mapigano tatizo kubwa katika sudan kusini ni kwamba na igogo na mbao nitawaita pia magenge ya watu ambao wameteka nyara ile nchi na wanatumia rasilimali zake kwa masuala na matakwa kibinafsi na wamefaidi tu wakati huu wote ambapo serikali haiko imara mifumo haipo na ndio sababu unaona kwamba hata wakati mkataba umewekwa na kufikia viwango vya kusema kwamba eh, kufikia muda huu makataa yakatolewa tutafanya haya kwa mfano kuwepo na serikali ambayo ni ya kitaifa kuwepo na eh, mageuzi katika uh, sheria ili eh, tuweze kufikia labda uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mwaka ujao kwa mfano imekuwa ni vigumu haisudi kabisa kwa sababu ya magenge hayo na watu ambao wanafaidi kutokana na sitofahamu na kutokuwepo mifumo katika nchi ya sudani kusini wizara ya mambo ya nje ya marekani imesema kwamba sudani kusini haina nia ya kuunga mkono mchakato wa kurejesha amani nchini humo na hakuna nia ya kisiasa kufanya hivyo marekani hata hivyo itaendelea kusaidia watu wa sudani kusini kupitia kwa msaada inayotoa kila mwaka wa dola bilioni m msaada huo huwa unasaidia juhudi za amani kupitia kwa jeshi la umoja wa mataifa u pamoja na mashirika mengine ya kutoa msaada wa kibiniadamu muungano wa jeshi la umoja wa mataifa nchini sudani kusini UNMIS ni mojawapo ya muungano wenye gharama ya juu zaidi duniani mkataba wa jeshi la umoja wa mataifa nchini sudani uliongezewa muda wa mwaka mmoja kwanzia mwezi machi mwaka huu umoja wa mataifa umekuwa ukikosoa utawala wa sudani kusini na kuishutumu kwa kile kimetajwa kama kuchangia kuchochea mapigano nchini humo kwa kukandamiza uhuru wa kisiasa na kutumia vibaya mali za umma serikali ya rais alvakir vilevile imeshutumiwa kwa ukandamizaji wa haki za kibiniadamu uhalifu wa kivita kuhusiana na mashambulizi mabaya yaliyotokea kusini magharibi mwa nchi hiyo mwaka uliopita inakuwa ni vigumu kufikia mkataba huu na kuwepo na utulivu kwa sababu iwapo mifumo sasa itatokea na itaweza kulingana na mkataba wale ambao wanafaidi kutokana na kutokuwepo na mifumo hiyo ndio ambao watakosa kufaidi kwa mfano moja ya matokeo ya, ya uchunguzi ambao amefanywa ni kwamba pesa ambazo zinapatikana kutokana na natrol haziandikishwi katika mfumo wa kifedha nchini sudan kusini wale ambao wasaidi ni magenge haya na madalali ambao wana pata na kutumia hela hizo kwanza kabisa kupeleka nji ya nchi na kujifaidi wenyewe kwa hivyo ukitokea na mfumo ambao ni wa kifedha ambao utahakikisha kwamba hela zinazopatikana kutokana na na, na, na utoaji huu wa, wa mafuta zitakwenda kwa serikali kuu na zitaandikishwa katika mfumo wa wak wa nchi hii basi wale watakuwa watakua hawafaisudani kusini ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta kando na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchi hiyo vile vile inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula kukumbwa na majanga asili na migogoro ya kisiasa tangu ilipopata uhuru mwaka elfubili ihirimoja kulingana na mkataba wa mwezi septemba mwaka elfu mbili kumi nanane uchaguzi umepangiwa kufanyika mwaka elfu2ihit mnamo mwezi machi mwaka huu waziri wa habari wa sudani kusini michael makwe aliambia shirika la habari la sudan tibuty kwamba ni lazima uchaguzi mkuu ufanyike mwaka ujao hata kama rais kir na makamu wake machar hawatakubaliana kuhusu maswala yenye utata kwenye mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane mkwai alisema kwamba watu wa sudani kusini walikuwa wamechoka na ugomvi ulio serikalini na viongozi kushindwa kutekeleza mkataba wa amani aliongezea kwamba lazima uchaguzi utafanyika hata kama viongozi watakuwa hawajakubaliana akisisitiza kwamba wapiga kura wa sudani kusini ndio watakaoamua mustakabali wa nchi yao kupitia kwa uchaguzi lakini profesa mgambe anasema kwamba ni vigumu kwa uchaguzi kufanyika katika mazingira ya sasa akisisitiza kwamba haiwezekani kabisakumbuka kwile hakuna muundo msingi ambao utawezesha uchaguzi wa huru na haki katika nchi hii mwanzo hakuna serikali kwa kijumla ukiangalia kwa sababu hakuna jeshi ambalo litasimamia usalama wakati wa uchaguzi hakuna tume uchaguzi wa tume au uteuzi wa wale ambao watasimamia tume utatokea vipi ikiwa watu wawana mmoja tatu bado watu wanaishi jumuia ya watu kawaida wanaishi katika hofu sasa watatojitokeza vipi kuwapigia kura watu ikiwa kwa sasa wanahofu nne usalama katika nchi hii bado umedorora na wananchi wa kawaida wanafanya shughuli zao wakiwa na wasiwasi sasa itakuwaje iwapo watatakiwa sio tu kujipigia upatu kutafuta vyeo uh, uh, lakini kwa kuhakikisha kwamba wanapata ung uh, na watu wanajitokeza kupiga kura kwaio itakuwa ni matatizo muundo msingi wenyewe yes huwekwe na kuhakikishiwa kwamba watu kwamba wana usalama kuna ubakaji kuna watu ambao wana uawa kwaiyo mifumo lazima iwekwe ili kuweko na uchaguzi wa kawaida vinginevyo tutarudi katika sudani kusini iliyokuwepo hapo awali kuliko ilivyo kwa sasa wakati wanasaini mkataba wa amani viongozi hao walikubaliana kuunda jeshi la pamoja kuwarejesha nyumbani raia wa sudani kusini waliokimbilia nchi jirani kama wakimbizi kufanya sensa na kujua idadi kamili ya watu wanaoishi nchini humo pamoja na kuandika katiba mpya sheria inayosimamia vyama vya kisiasa ya mwaka elfubili kumin mbili inahitaji kufanyiwa marekebisho na bunge ndipo usajili wa vyama vya kisiasa ufanyike mapigano ya kijamii yameripotiwa katika sehemu mbalimbali katika siku za hivi karibuni hasa katika maeneo ya tonj katika jimbo la warab ambapo ni nyumbani kwa rais salvakiri wanajeshi 3 mkuu wa ujasusi na aliyekuwa afisa mkuu wa serikali waliuawa na watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki mnamo mwezi juni katika sehemu hiyo mapigano pia yametokea kufuatia juhudi za maafisa wa usalama kutaka kuwapokonya raia silaha mapigano zaidi yameripotiwa katika majimbo ya ekuitoria magharibi ekuitoria mashariki na katika jimbo la ekuitoria kati kir na machar wanakumbana na shinikizo kubwa kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kutaka kuhakikisha kwamba sudani kusini inapata utulivu na amani ya kudumu wachambuzi wanasema uhasama kati ya viongozi hao wawili ni wa kisiasa kikabila na ubabe machar kutoka kabila la ner ana kundi lake la wapiganaji rais salvakir anaongoza jeshi la serikali ambalo makamanda wake na idadi kubwa ya wanajeshi hao wanatoka jamii ya dinka na makabila mengine ambayo nayo yana migawanyiko katika mkataba wa amani wa mwak218 machara ambaye alikubali kuwa makamu wa rais aliahidi kwamba kundi lake la wapiganaji lingejumulishwa katika jeshi la taifa lakini ukosefu wa kutoaminiana umepelekea hilo kutowezekana miaka minne baadaye wataalamu wa umoja wa mataifa walisema mnamo mwezi mei kwamba kinachoendelea sudani kusini ni utekaji nyara wa mchakato wa kisiasa na usalama wa taifa hilo unaofanywa na watu wenye tamaa ya kujinufaisha kwa kujilimbikizia rasilimali za taifa hilo mwakilishi wa umoja wa mataifa nchini sudani kusini nicolas ho aliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa mnamo mwezi juni kwamba mapigano ya kijamii nchini humo yameongezeka kwa kiwango cha kutisha alisema kwamba asilimia 80 ya watu wanaowawa sudani kusini ni raia na kwamba mauaji hayo yanatokana na mapigano ya kikabila makabila yameunda makundi ya wapiganaji kujilinda profesa mugambe anasema kwamba la muhimu sasa ni marekani kuwawekea vikwazo vikali wahusika wakuu katika kuvuruga amani nchini sudani kusini nakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa aida isa imekuwa mtayarishi na msimulizi kenes bwire asante kwa kusikiliza