sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapo washington sa8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari mkuu wa sera za mambo ya nje wa umoja ulaya josep borel amesema leo anatumai kutakuwa na makubaliano wiki hii kwa rusia kuzifungulia bandari za ukraine huko odesa na kwingineko huku maisha maelfu ya watu yakitegemea makubaliano hayo huku ukiwa na uhaba wa chakula katika nchi nyingi akizungumza na waandishi wa habari mjini brussels borel alisema rusia inapaswa kuruhusu mauzo ya nafaka ya ukraine la asihivyo jumuiya ya kimataifa italazimika kusema rusia inatumia chakula kama silaha bila ya kuzingatia maisha ya binadam sio mchezo wa kidiplomasia ni suala la maisha na kifo kwa wanadamu wengi borel alisema katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres alisema wiki iliopita kuna makubaliano mapana juu ya mpango kati ya rusia na ukraine na uturuki na umoja wa mataifa wa kuuza nje mamilioni ya tani za nafaka za ukraine zilizokwama kwenye maghala tangu uvamizi wa rasia februari 24 mwandishi wa habari wa rusia marina ovizanikova ambaye alijipatia umaarufu mkubwa kwa kukatiza matangazo ya moja kwa moja televisheni na kulaani hatua ya kijeshi ya rusia nchini ukraine alisema jumatatu aliachiliwa baada ya saa chache kizuizini niko nyumbani kila kitu kiko sawa aliandika kwenye mtandao wa facebook siku kucha sasa najua ni bora kuondoka nyumbani na paspoti yangu na begi langu aliongeza wakili wake dmitri zakvatov alisema alikamatwa kwa sababu alishukiwa kuwa alitharau jeshi katika matamshi yake nje ya mahakama ya moscow wiki iliopita Kumunga mkono wa upinzani iliya yashin ambaye za, za wongo kuhusu jeshi hilo ia kusikiliza habari za dunia kutoka kiswahl ya kiswahili ya sauti voa ikitangaza kutoka washington sautira maafisa wa malayia walisema jumatatu walikamata kontena la mene ya tembo magamba ya kakakuna na mafuvu ya wanyama wengine wa na mifupa inayokadiriwa meli thamaniya sm afrika hii ni pamoja na kilo za meno ya tembo kilo kilo kilo za za za magamba ya ya kaka pembe pembe za faru na kilo mia tatu za ya onyama, na mafuvu wanyama mifupa za wanyama uchunguzi unaendelea kuhusu mwagizaji na wakala wa usafirishaji idara hiyo ilisema bila kutoa maelezo zaidi haikuwa wazi ikiwa ontena hilo lilikusudiwa kusafirishwa hadi sehemu zingine za asia pembe za ndovu faru na magamba ya kakakona zinaaminika kuwa na dawa na zinatafutwa sana katika eneo hilo vikosi vya usalama vilitumia mabomu ya kutoa machozi wakati waandamanaji wa sudan wakiandamana katika mji mkuu wa khatum siku ya jumapili dhidi ya uongozi wa kijeshi ambao wanahisi wanahusika kwa ghasia katika jimbo la blue ni zaidi ya watu 30 waliuawa na 1 kujeruhiwa katika mapigano ya kikabila yaliyoanza wiki iliyopita katika kati ya makabila ya hausa nafang katika jimbo la kusini mashariki karibu na mpaka na ethiopia kulingana na maafisa wa sudan na umoja wa mataifa mamlaka alisema siku ya jumapili itaimarisha usalama katika jimbo hilo na kuchunguza mapigano hayo amri ya kutotoka nje imetangazwa katika miji miwili na waziri mkuu wa italia mario dragi alitembelea algeria leo jumatatu kutia saini mikataba kadhaa ikiwani pamoja na makubaliano yani shati, ya nishati ya kuongeza usambazaji wa gesi na kupunguza utegemezi wa nchi yake kwa gesi ya rusia hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington wahintondc jina langu ni sandey shomari endelea kusikiliza matangazo yetu ya yafuatayo katika kipindi cha kwa undani kwa heri kwa sasa i kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani kipindi cho angazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji kwenye sehemu ya kwanza ya kipindihiki tutaangazia jinsi ziara ya rasi wa marekani katika mashariki ya kati ilivyopokelewa sio tu na wamarekani lakini pia na waangalizi wengine kwingineko duniani katika sehemu ya pili tutamulika athari na faida za mitandao ya kijamii katika siasa za kenya kuelekea kwa uchaguzi mkuu nchini humo unaotarajiwa mwezi agosti mwaka huu watu wanatoa habari zisizo sahihi kwa minajili ya kujitafutia umaarufu wa, wa kisiasa katika msimu wa kampeni ni kwa undani mimi ni bmj mrivi raisi joe baiden wa marekani amerejea hapa washington baada ya ziara yake ya kwanza kabisa mashariki ya kati akiwa rais ambayo imekuwa ikifuatiliwa kwa karibu na wadadisi wa siasa za kimataifa rais baiden alianza safari yake baada ya kuwasili israeli siku ya jumaa wiki jana kwa kukutana na viongozi wa israeli katika juhudi za kuimarisha uhusiano wa kiusalama na taifa hilo na vilevile vile kujadili juhudi za kukabiliana na iran ambayo imekuwa ikiumbisha eneo hilo today you and I also leo tumezungumzia kujitolea kwa marekani kuhakikisha kwamba iran haitawai kuwa na silaha za nyuklia haya ni masilahi muhimu sana ya yakiusalama kwa israeli marekani na kwa dunia nzima nitaendelea kuamini kwamba diplomasia ndio njia nzuri kabisa ya kupata mwafaka kisha alikwenda jeda saudi arabia ambako alijaribu kuwahakikishia viongozi wa kanda hiyo kwamba utawala wake unasalia kujitolea kushiriki kikamilifu katika mashariki ya kati na kwa maneno yake kutoruhusu rasia ya au china kupanua ushawishi wake kisiasa katika eneo hilo miradi miwili ya kwanza kuhusu chakula na nishati ambayo ni safi ambayo tunashirikiana ina lengo la kumaliza mgogoro wa dharura ambao watu wanakumbana nao kwa sasa kote duniani uwekezaji unaofanywa na umoja wa falme za kiarabu katika maeneo ya kukuza chakula kote india kwa ushirikiano na sekta ya kibinafsi ya marekani na israel una uwezo wa kuimarisha uzalishaji wa chakula mara tatu zaidi na ilivyo hivi sasa katika muda wa miaka mitano And the from and in the siku ya ijumaa na nayo alitaka kurejesha uhusiano na wasaudi huku wakitafuta njia za kupunguza bei ya juu ya mafuta hapa marekani hali ambayo imechangia kushuka kwa umaarufu wake wa kisiasa baada ya kusalimiana na mwanamfalme mohamed bin salman maarufu mbs ambaye marekani inamshutumu kwa kuidhinisha mauaji ya mwanahabari jamal kashogi baadaye baiden alisema alizungumzia mauaji ya mwandishi huyo wa habari moja kwa moja na mrithi huyo wa ufalme na kuashiria kwamba anaamini mbs mwenyewe alihusika eh, kwa njia moja au nyingine na kifo hicho huku akisistiza kujitolea wamarekani kwa haki za binadam nam baada ya maelezo hayo kama nilivyokuahidi kwamba tutaungana na mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa profesa david monda leo hayuko nasi hapa marekani yuko safarini yuko johannesburg afrika kusini e, habari za huko profesa habari za hapa ni safi kabisa tuko ngangari safi kabisa basi tuende moja kwa moja kwenye e, suala ambalo tunalizungumza sasa hivi ziara ya rais joe biden a, kule mashariki ya kati kabla hatujazungumza yale ambayo amepewa mbele zaidi wikendi hii ambayo imepita e, kwanza tuanzie israeli tu kwa kifupi e, ma, mafanikio yake unaweza kuyaona kama ni yapi e, katika israeli na Uh, hapo uh, israeli na wapalestina manaake pia alikutana na rais wa palestina, na wa palestina. Uh, nafikiria kwa upande fulani kwa taifa la israeli uh, jo biden ameweza kuhakikisha uh, kwamba uh, ufalme wa saudia umefungua uh, uh, anga yake kwa msafara wa ndege kutoka israeli kwa hivyo oitastarabisha biashara kati ya hayo mataifa mawili pia kwa upande mwingine ni kama uh, jo biden alijaribu pia kuonyesha ishara ya kwamba uh, msimamo wa marekani ni ule wa wastani kwa hivyo alikutana na uh, wakuu wa serikali ya israeli lakini pia akakutana na wakuu wa serikali ya wapalestina na akawatolea kitita cha zaidi ya dola eh, milioni mia tatu eh, hivyo kusaidia hospitali kwa wapalestina na pia kusaidia shirika la umoja wa mataifa ambao unahudumia wakimbizi tukitoka huko israeli na maswala hayo ya uhusiano na palestina twende moja kwa moja mpaka kule saudi arabia kulikuwa maswala mawili hapo eh, kukutana na eh, mfalme na mwana mfalme na kufanya mashauriano na viongozi wa nchi hiyo lakini pia kulikuwa na mkutano mpana ambao ulihuzisha eh, nchi kadhaa katika eneo hilo eh, wale wanachama wa opec na wengine watatu kando na hayo nafikiri tuanze na hili ambalo limeibua mjadala mkubwa jinsi walivyosalimiana na maana yake nini kwa nini kumekuwa na mjadala kuhusu hili profesa eh, ni kwa sababu eh, kulikuwa na ile hali ya yasintofahamu kati ya serikali ya, ya ufalme yauufalme wasauda ya, eh, hususan eh, kwa lile swala la eh, mauaji ya huyu mwanahabari eh, kashoji ambaye aliuawa kwa njia ya kinyama kwenye ubalozi wa saudi saudia kule uturuki eh, kwa hivyo mauwaji haya ya kashoji ambaye alikuwa mwanahabari shupavu eh, kule washington dc ulizua mjadala mkali eh, hususan kwenye E, taasisi za kulinda haki za wanahabari lakini pia kwa wapiganaji wa uhuru wa wanahabari na wapiganaji wa haki za kibinadamu kwa hivyo jambo hili lilizua balaa manake pia tusawo ya kwamba siku za nyuma vile jo biden alikuwa anawania e, kiti cha urais alisema y kwamba e, saudia itatengwa na lazima imarishe E, e, misingi yake ya kutambua na kuheshimu haki za kibinadamu kwa hivyo kwa wakati huu ni kama marekani imepuuza Eh, jambo hili la haki za kibinadam ikiangazia sana maslahi yake eh, ya kibiashara na maslahi yake ya kujaribu kutafuta eh, be, kupunguza bei ya mafuta duniani ziara yake hata kabla hajafika huko saudi arabia ilikuwa eh, imeanza kukosolewa sio tu na kama ilivyo kawaida wa waublican ambao mara nyingi huwa wanakosoa karibu kila kitu ambacho kinafanywa na rais mudemokrat lakini pia wenzake walio katika chama cha democratic E, wakisema kwamba huu sio wakti mwafaka lakini ukiangalia kwa upande mwingine yani wakati mwafaka wa kufanya ziara hiyo na kuonekana kama a, anakaribiana sana na ufalme huo wa saudi arabia lakini ukiangalia upande mwingine profesa e, kuna wale wanasema kwamba anafanya hili kama wanasema waingereza last resort kwa sababu hana namna nyingine ya kujaribu kuinua ama kupunguza gharama ya maisha kwa wamarekani hususan ni suala hilo la mafuta wewe unaonaje alikuwa na namna nyingine au lazima angenyenyekea kwa saudi arabia ndio nao wamarekani wafaidike na kupungua kwa gharama ya maisha nafikiria kua njia mbili eh, la kwanza lazima ilibidi anyenyekee kwa saudia manake saudia inatoa mapipa mengi sana ya mafuta kwa hivyo kupunguza bei itabidi ya kwamba saudia iongeze idadi ya pipa za mafuta ambayo ina, inazitoa lakini uh, kule nyumbani marekani wanar nao walikuwa anasema ni kama ameonyesha mkono wa kidiplomasia wa marekani kwa dhaifu eh, kwa sababu amenyenyekea kwa Eh, kwa serikali ya saudi ambayo inakandamiza haki za kibinadamu lakini wanar wanasema ya kwamba marekani ina mafuta ya ku- ya kutosha ni zile kandarasi nyingi ambazo hazijafunguliwa ili kuwezesha marekani kuongeza idadi ya mapipa ya mafuta kwa hivyo ni kama alikosolewa sio tu kwa wana tena kwa upande wake chama chake wanadrat ni kwamba wanasema Uh, serikali ya saudia inakandamiza haki za kibinadamu na ni kama mkono wa kidiploma, kidiplomasia wa marekani imeonekana ni kama ni kwamba ni dhaifu uh, kwenye ziara hii ya Joe biden kule mashariki ya kati katisuala hilo lingine ilikuwa nimeligusia kwa kifupi kwamba kulikuwa na mkutano na nchi wanachama wa opec na zingine tatu katika eneo hilo umuhimu wake ni nini profesa umuhimu wake ni vyegezo viwili cha kwanza ni umuhimu wa kustarabisha miundu mbinu ya kiuchumi kati ya mataifa haya ambayo yanaitwa gcc council lakini pia kwa masuala ya usalama ni kama kwamba marekani inajaribu kujumuisha uh, haya mataifa ya kiarabu sio tu kutambua israeli lakini pia kukaa dhahiri na imara kupinga iran eh, na, na, na, na, na siasa kali za iran kujaribu kubadilisha eh, mwelekeo au misingi ya kidiplomasia mashariki ya kati kwa hivyo ni kama marekani inajaribu kuunganisha mataifa ya kiarabu sio tu kupinga Ee, iran lakini pia ku, kufanya ushirikiano na israeli na kuimarisha maslahi sio tu ya mataifa ya guba lakini pia maslahi ya marekani na israeli kwa ujumla tukimalizia aliporejea hapa washington hapo jana raisi biden wengi wanasema kwamba amekuta hapa pia pakiwa ni kama hapakaliki kwa sababu ule mswada wake ambao ulikuwa na a, vielelezo kadhaa e, vimesalia viwili tu mswada wake wa kujaribu kuinua hali ya maisha ya wamarekani e, wengi wakisema kwamba hili linaonekana ni pigo e, wakati anarejea kutoka ziara ambayo pia inatajwa na baadhi ya watu kama ambayo haikuwa na mafanikio nafikiri swali langu hapa tukimalizia profesa ni e, unaweza kusema kwamba ziara aliyoifanya mashariki ya kati rais joe biden ina mafanikio chanya ni yani ambayo yanaweza kutajwa au ni ziara ziara tu hivi ni kama eh, mafanikio chanya hayawezi kujitokeza mara moja yatajitokeza baada ya muda na kuleta ule wiano na ushirikiano wa mataifa ya mashariki ya kati ni muhimu manake hatutaki tena kuwe na mvurukano kule au vuguvugu vugu za kisiasa kule manake itazorotesha E, hali ya uchumi ya, kidi, ya, ya kidunia ni kushukuru sana profesa david monda uh, ukijiunga nasi moja kwa moja kutoka hapo johannesburg afrika kusini asante uh, sana bwana mwenyekiti kunijumuisha kwa mada hii muhimu shukran sana msikilizaji profesa david monda ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani Hey, lakini kama anakwambia kila wakati usiondoke pale ulipo manake baada ya sekunde chache nitarejea na sehemu ya pili ya kuaulidani karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc uko nami bmj mridhi katika sehemu hii mwandishi wetu wa nairobi hube abdi ameandaa ripoti kuhusu namna mitandao ya kijamii inavyotumika kusambaza habari zisizo za kweli licha ya kutegemewa zaidi ya vyombo vingine vya habari katika kuwapa au kupeperusha matukio ya kampeni na taarifa zinginezo kwako kwa huba mitandao ya kijamii imekuwa tegemeo kubwa kwa watu wengi nchini kenya wakati huu wa kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa agosti 9 hii ni baada ya kutokea madai kwamba vyombo vya habari vya kawaida vya kenya vinaegemea upande mmoja wa kisiasa na kumfanyia kampeni mgombea mmoja bila ya kuwa na usawa katika uandishi wa habari na nafasi kwa wagombea wote madai hayo yamethibitishwa na utafiti wa baraza la vyombo vya habari kenya mck ulioonyesha kuto kuwepo usawa kwa wagombea wakuu wa urais na wagombea wenza kwenye televisheni na magazeti wanasiasa wanatumia mitandao ya kijamii facebook na ttt kupeperusha mikutano na kampeni zao moja kwa moja lakini licha ya kutegemewa sana mitandao hiyo ya kijamii imejaa habari potofu na za chuki zenye lengo la wanasiasa kuchafuana sifa mnamo aprili kampuni ya mtandao ya mozila ilifunga zaidi ya akaunti thelathini za tiktok zilizokuwa zinachapisha video zenye ujumbe wa chuki uchochezi na taarifa nyingine za uongo mtandao wa kijamii wa facebook pia umejaa habari zisizokuwa sahihi na zenye lengo kubwa la kuwapotosha wapiga kura ili kuegemea upande fulani na kubadilisha maamuzi yao wakati wa kupiga kura joy mdivo ni wakili na mtaalamu wa masuala ya siasa za kenya katika msimu wa siasa utapata kwamba kuna propaganda nyingi ambayo itaenda au hata um, watu wanatoa habari zisizo za sahihi kwa minajili ya kujitafutia wao umaarufu hiyo ndio jambo la kwanza kujitaftia umaarufu wa kisiasa katika msimu wa a wahivo utapata mtu atatoa amba, habari ambazo ztamfanya mwenzake aonekane kama ambaye hafai kwa uongozi na zitamwonyesha yeye kama ambaye mtu ndo anayefaa katika uongozi kwahivo ukipata uh, vitu imetoka uh, vyombo vya habari vinaeneza habari ambazo baadae naonekanassa engine b naonekana wamba si sahihi ushawishi ule mtu alikuwa kitafuta ushapatikana kwahivo kwake yeye atakua metekeleza malengo ma, ma yake lapili utapata pengine mtu ameona ye hana umaarufu kabisa lakini antakatu kumharibia jina au kumwharibia nafasi mtu mwenzake kwa hivyo katika kueneza habari ambazo hazifai unapata ama ambazo hazina ukweli unapata kwamba ni kujaribu kumharibia mwenzako nafasi ili ari yake katika macho ya wananchi ipunguke kwa mujibu wa kampuni ya digital 2022, karibu milioni ishii ya wakenya wanatumia mitandao ya kijamii karibu ya nusu ya idadi ya jumla ya watu nchini kenya wanatumia huduma ya intaneti kila siku baadhi ya wakenya wanaotumia mitandao ya kijamii kupata habari wanazoamini kwamba ni za hakika wana uwezo wa kujua iwapo habari wanazosoma au video wanazotazama au hata sauti wanazozisikia sio vina ujumbe wa usio wa ukweli kulingana na wataalam habari za uongo zinazochapishwa zinawashawishi baadhi ya wakenya na kuziamini na wakenya wamepata uzoefu wa wame kubainisha ipi ni propaganda na ipi si propaganda lakini kuna wale ambao bado hiyo propaganda inawopatia ushawishi wataalamu wa mitandao ya kijamii wanasema kwamba asilimia themanini namoja wa kenya wamekumbana na habari zisizo za kweli kwenye mitandao ya kijamii kipindi hiki cha kampein na uchaguzi unapokaribia watu wenye uhusiano wa karibu sana na wagombea wa nafasi mbalimbali au wenye ushawishi katika vyama vya kisiasa wametajwa kuwa wahusika wakubwa katika kusambaza habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii kurasa zao za facebook na twitter zimetajwa kuwa na asilimia kubwa ya habari zisizo sahihi licha ya kuwa na wafuasi wengi wanaozisoma kila dakika kila saa kila siku jacob nyongesa ni mtafiti wa masuala ya dijitali na mitandao ya kijamii katika baraza la waandishi wa wanahabari kenya anasema kwamba kuna mamia ya kurasa za facebook zinazotumia majina ya wagombeaji wawili wa wakuwa wa urais makamu wa rais wa sasa william ruto na kinara waodm rai la odinga ambazo zinaeneza habari za uongo nyingi ya kurasa hizo vilevile vile. ni za uongo lakini zimepata maelfu ya wafuasi na makundi fulani fulani kwa mfano kuna wale ambao wanaegemea upande wa wazimio kuna wale nanagem upande waa uda na kila mtu anafanya anaeneza uvumi kulingana na mali ambapo natoka na tunapata kwamba kuna uvumi katika facebook twitter uh, instagram na pia tiktok na kazi ambayo tunaendelea kufanya <coughs> kama kamadia ni kuhakikisha kuwa tunawahamasisha wanahabari Uh, na pia wale ambao watumizi awa wa, wa mitandao kuwa kila mtu kwa kuwa, naotumia, nafanya, ana jukumu la kuhakikisha kuwa ujumbe ambao anaotumia ama anakumbana ana, ana, nao katika mitandao ni ujumbe ambao ni wa ukweli na umedhibitishwa alafu pia watu wengine pia ambao wanatumia mitandao hatari ambayo inapatikana kwenye mtandao ni kuwa uh, tunaita propaganda propaganda ni ile kila, uh, kila, kila mtu ambaye kwenye mtandao ana lengo fulani nataka kuhakikisha ku, ku, ku, kuwa watu wanakuja upande wangu wa kisiasa na nitatuma ujumbe yoyote kuhakikisha kuwa watu wamenifuata so wengi hawataki kukama ujumbe na ukweli ama ni uongo wanataka kueneza tu kwa sababu wanataka kuvutia watu kwenye asabauwanataka uvutiawatu kisiasa lakini je nani walengwa wa taarifa potofu katika mitandao ya kijamii alfons chiundu ni mhariri wa shirika la kuchunguza ukweli katika taarifa zinazoandikwa maneno yanayotamkwa na wanasiasa pamoja na viongozi miongoni mwa mengine shirika hilo linaitwa rfu wakati huu wa uchaguzi huwalenga wapiga kura na pia huwalenga wanasiasa wengine lengo ni kuwapotosha wafuasi wa wanasiasa ili wasiwapigie kura au wasusie uchaguzi au ni kule tu kuchafuliana jina lakini watu lazima wawe makini sana wanapokumbana na taarifa kama hizi kwa sababu pana hatari ya wanasiasa na baadhi ya wale wanaoania vyoo mbalimbali kuwachochea watu wakitumia habari ambazo zina msingi mara nyingi imeeleza kuwa vita au vurugu za kisiasa katika nchi ya kenya hasa baada ya uchaguzi hutegemea mambo kadhaa kwanza ni iwapo taasisi za serikali zitawajibika na kuandaa uchaguzi huru na wa haki na la pili ni wapo wanasiasa watahubiri amani au kuendeleza kampeni kwa njia nzuri ikiwa haya mawili hayatazingatiwa basi hathari za uchochezi na uvumi huwa ipo na huenda mambo yakaharibika mambo yakenda mrama shirika la afrika chek kufanya utafiti kuhusu habari ambazo zinashukiwa kutokuwa sahihi lakini zinaonekana kuaminiwa sana na wakenya wanatafuta ukweli uliomo kwenye taarifa hizo na kuchapisha matokeo yao hivi karibuni wamechapisha ukweli uliomo kwenye manifesto ya mmoja wa wagombea wa urais na kubaini kwamba karibu asilimia tisin tano ya mambo yote amekuwa akiwaambia wakenya ni ya uongo mgombea huyu amekuwa akiwahidi wakenya kwamba kilimo cha bangi na uwezo wa kutatua shida zote za kiuchumi zinazolikumba taifa hilo na picha hii itawapotosha wapiga kura na hivyo uamuzi wao hautakuwa uh, uko na habari iliyo na picha kamili wa mwisho ni mwananchi pale sokoni au nyumbani ambao wanaokota tu taarifa mitandaoni na kusambaza bila kuhakikisha kuwa ni ukweli vyombo vya habari vilevile vile vimejipata katika matatizo ya kusambaza habari za uongo zinazochapishwa kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo kutangaza vifo vya watu mashuhuri ambao baadaye wanajitokeza na kufutilia mbali habari zilizokuwa zikisambazwa kwamba wamefariki vyombo vya habari kwa kawaida vilevile vimesambaza habari za uongo kuhusu siasa ambazo zimechapishwa na mitandao ya kijamii dinaondari ni afisa wa kitengo cha uhuru usalama na utetezi wa waandishi wa habari kenya mck uh, unafaa kuwa habari zako zikuwe ni za kuaminika yn yani um, uh, na hata wakati ambapo tunaongea Uh, um, uh, about online media digital media digital mambo ya bloggers kuna wale ambao wamekuja uh, ambao kazi yao ni kuoneshia kwamba wanasambaza habari kwa haraka zaidi na mara nyingi unapata wanahabari wana, wana wanajiuliza kweli hii tasnia yetu itaweza kusurvive vipi kama tuna komputi na wale bloggers ama wanajiitapal tandaasante sana huba abdi msikilizaji mwenzangu huba abdi hapo kutoka nairobi ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa ni hadija riyami mwelekezi amekuwa ni aida isa mimi naitwa bmj mridhi nane waaxtimoy ngine pana koma jate