nagonga saa 8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika langu ni bmj mridhi mtafaruku ulosababishwa na maandamano katika mji mkuu wa sri lanka colombo ambayo amesababisha kujiuzulu kwa rais gotabaya rajapaska na waziri mkuu rani wikeshinge umeendelea hivi leo huku waziri mkuu huyo wakisema kwamba mawaziri wote watajiuzulu mara moja serikali ya mpito itakapoundwa vyama vya upinzani vya suri lanka vilikutana jana jumapili kujadili mchakato wa kuunda serikali mpya mkutano huo ulifanyika siku moja baada ya rais na waziri mkuu kusema watajiuzulu lakini waandamanaji walisema wataendelea kuwepo katika makazi rasmi ya rais na waziri mkuu mjini colombo hadi viongozi hao wawili watakapoondoka rasmi madarakani maelfu ya waandamanaji walivamia nyumba ya rais rajapaska na kuchoma moto makazi ya waziri mkuu wiko mesinge huku wakielezea hasira yao juu ya mgogoro wa kiuchumi ambao umedumu kwa miezi kadhaa mahakama moja ya uhispani imeruhusu kufanyika kwa uchunguzi wa maiti ya aliyekuwa rais wa angola jose eduardo do santos aliyeaga dunia akiwa mjini barcelona ijumaa wiki jana bintiye cise do santos aliomba uchunguzi wa maiti hiyo ufanyike kwa sababu anaamini kwamba kulikuwa na mazingira ya kutiliwa shaka kuhusiana na kifo cha baba yake alisema mahasimu wake wa kisiasa hawakutaka aunge mkono upinzani katika e uchaguzi ujao nchini angola bbc iliripoti hadi kadhalika shirika hilo la habari liliripoti kwamba mwanasiasa huyo alitaka kuzikwa kwa faraha nchini uhispania e lakini serikali ya angola inafanya mipango ikitaka mwili wake urejeshwe nchini kwa mazishi rasmi ya kiserikali mwanasiasa huyo mkongwe aliyekuwa na umri wa miaka sb9 alifariki katika zahanati ya tecno mjini barcelona ambako alikuwa akipokea uh, matibabu na alikuwa ameugua kwa muda mrefu kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na afisi ya rais unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani marekaniwahito dc rasia imefunga bomba lake la gesi la nord stream 1. kwa ukarabati unaofanyika kila mwaka kuanzia leo asubuhi bomba hilo kutoka rasia hadi ujerumani ambalo liko chini ya bahari ya baltic ndilo chanzo kikuu cha gesi ya ujerumani na limepangiwa kufanyiwa ukarabati huo hadi julai 21 maafisa wa ujerumani wameelezea shaka kuhusu nia ya rasia hasa kutokana na ukweli kwamba kampuni ya nord stream gazprom ilipunguza mtiririko wa gesi yake kwa asilimia 60 mwezi uliopita gazprom imesema ukarabati huo ni pamoja na upimaji wa mitambo na mifumo yake gasprom pia iliripoti matatizo ya kiufundi katika baadhi ya mitambo yake ambayo mshirika wake wakeenergy iliituma nchini canada kwa ukarabati lakini ambayo haikuweza kurejeshwa kwa sababu ya vikwazo vya magharibi kwa rasia kutokana na uvamizi wake wa ukraine na waziri mkuu wa japani fumio kishida ameahidi kuendelea kufanyia kazi marekebisho ya katiba a lengo la muda mrefu ambalo waziri mkuu wa zamani aliyeuawa shinzo abe hakuweza kulifikia alitoa maelezo hayo katika mkutano wa waandishi wa habari siku moja baada ya chama tawala cha japani na mshirika wake kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge marekebisho ya katiba iliyoandikwa na marekani mwaka 947 ni ahadi ya miongo kadhaa ya chama cha liberal chabedmocatic ambapo hakuna hata mmoja wa watangulizi wa kishida akiwemo abe ambaye ameweza kufanikisha wakati huo huo familia na marafiki wa waziri mkuu wazamani, Abe, wa zamani abey wametoa heshima zao za mwisho leo mjini tokyo huku waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken akimpongeza kiongozi huyo wa zamani kama mtu aliyekuwa na maono ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa washington idha ya kiswahili ya sauti amerika lakini nampisha mwenzangu kenne bide aendelee na mpango wa kwa ungani mimi naitwa bmj mridi kwaheri kwa sasa kwa undani tunaangazia habari kwa undani zaidi y ilivyoripotiwa karibu jina langu ni kennes bwire hii leo tunaangazia makubaliano kati ya kampuni ya umoja wa falme za kiarabu na serikali ya kenya kusimamia bandari za mombasa lamu naivasha na kisumu makubaliano hayo yamezua mjadala mkubwa baada y wakisema kwamba kenya imeuza bandari zake sehemu ya pili mwandishi wetu wa dar es daressalaam george njogopa anaangazia mfumo wa vyama vingi tanzania karibu msikilizaji siku chache zilizopita vyombo vya habari vya kenya vimekuwa vikiandika ripoti kutoka kwa wanasiasa nchini humo zinazodai kwamba bandari za mombasa lamu naivasha na kisumu zilikuwa zimeuzwa kwa kampuni ya dubai kwa jina dubai jinaubiportward fz madai hayo yametawala kwenye majukwaa ya kisiasa lakini wengine wameyapuuza kama ya siasa yenye lengo la kuwanufaisha baadhi ya wanasiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao agosti tarehe 9 muungano wa kenya kwanza unaoongozwa na naibu wa rais dr william ruto unadai kwamba utawala wa rais uhuru kenyatta kwa ushirikiano na mgombea wa urais rail odinga umeuza sehemu za bandari ya mombasa bandari ya lamu na bandari ya kisumu kwa dubai port world dubaiporfz taarifa iliyosomwa na mmoja wa viongozi wa muungano wa kenya kwanza mdavadi inadai kwamba waziri wa fedha ukuru yatan alisaini mkataba na kampuni hiyo ya dubai ah machi mwaka mwakahuu 222 viongozi hao walidai kwamba mkataba huo ulifanyika kwa njia ya siri kwa misingi kwamba yalikuwa makubaliano ya kukuza uchumi kati ya kenya na umoja wa falme za kiarabu mudavada alisema kwamba usiri unaozunguka mpango huo ni dhihirisho kwamba kuna njama za ufisadi na kuwanufaisha watu wachache badala ya kenya kwa jumla We all know. That if it, like like like it ukiona ndege anaonekana kama bata anaogelea kama bata na kutoa mlio kama bata basi huenda ni bata hivyo basi kwa sababu mkataba kati ya serikali na kampuni ya dubai unaonekana kama ufisadi unaogelea kama ufisadi unapiga makelele kama ufisadi na hivyo basi ni ufisadi mudavada alisema kwamba mradi huo utapelekea kenya kupoteza mabilioni ya pesa viongozi hawo walidai kwamba mkataba kati ya serikali ya kenya na dubai or fz utatoa fursa kwa kampuni hiyo kujenga na kusimamia sehemu namba kumi na moja hadi kumi na nne za bandari ya mombasa kuweka vifaa vya kupakia na kupakua shehena katika bandari ya lamu na kusimamia bandari ya kisumu sawa na naivasha walisema kwamba hakuna zabuni ilitangazwa kabla ya mkataba kusainiwa kulingana na ibara 27 ya katiba ya kenya walitoa nakala ya stakabadhi kadhaa kwa vyombo vya habari na kwenye mitandao ya kijamii kama ushahidi wa madai yao mojawapo ya stakabadhi hizo zilisainiwa na waziri wa fedha ukuru yatan serikali ya kenya imefutilia mbali madai hayo katika kutafuta ukweli tumechambua madai hayo kwa undani kwa kutembelea wauti wa serikali ya kenya na ziara ya rais uhuru kenyatta pamoja na waziri wake wa fedha ambao wanatajwa kulingana na wabti wa serikali ya kenya balozi wa kenya katika umoja wa falme za kiarabu kariuk mgwe alitoa taarifa kwa vyombo vya habari akisema kwamba rais uhuru kenyatta alikuwa katika umoja wa falme za kiarabu kwa ziara ya siku tatu kuanzia februari 14 ziara hiyo iliangazia namna ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara kati ya kenya na umoja wa falme za kiarabu kabla ya kenyatta kuwasili dubai balozi wa kenya nchini humo kariuki mugwe aliambia waandishi wa habari kwamba kenyatta alikuwa wamepangiwa kufungua rasmi siku ya kitaifa kwa ajili ya maonyesho ya biashara za kenya mjini dubai na kufanya mazungumzo na viongozi wa ua mwezi mei tarehe k watu wa serikali ya kenya ulichapisha taarifa na kueleza kwamba ujumbe wa umoja wa falme za kiarabu ulikuwa umetembelea kenya na kukutana na rais uhuru kenyatta ambaye alielezea umuhimu wa serikali ya kenya kushirikiana na uae kwa manufaa ya nchi hizo mbili ujumbe huo ulikuwa umetumwa na kiongozi wa ngazi ya juu kabisa wa uae shekh muhamed bin sayed al-nahyan mkutano kati ya kenyatta na ujumbe wa uai ambao uliongozwa na waziri wa mambo ya nje wa umoja wa falme za kiarabu sheikh nahyan bin shahbut al nahyan mshauri wa maswala ya uchumi abdul rahman neyad miongoni mwa wengine mkutano ulizungumzia ushirikiano wa kiuchumi na kufuatilia mazungumzo yalikuwa yamefanyika wakati kenyata alitembelea umoja wa falme za kiarabu mwezi februari mkutano huo katika ikulu ya rais nairobi ulizungumzia pia ushirikiano katika biashara uwekezaji katika sekta za benki fedha utalii kilimo teknohama yani nishati na mafuta ya petroli haya ni kulingana na habari ambazo zimechapishwa kwenye wafti wa serikali ya kenya waziri wa fedha ukuru yatan anayedaiwa kusaini mkataba huo amesema kwamba si kweli kwamba serikali imeuza bandari lakini amekiri kwamba kuna makubaliano yamesainiwa kati ya, ya dpfze na serikali ya kenya kusimamia bandari za mombasa lamu kisumu na naivasha yatan amesema kwamba stakabadi ambazo viongozi wa kenya kwanza wakiongozwa na msali mdavadi wameonyesha kwandishi wa habari ni za kweli yatan hata hivyo hakutoa maelezo zaidi akisema kwamba serikali itakayochukua madaraka baada ya uhuru kenyata ndiyo itakayotekeleza mradi huo lakini viongozi wanauliza kama ni mradi wa serikali inayokuja mbona yawepo makubaliano wakati huu na yasiachie serikali inayokuja kuamua makubaliano hayo muungano wa wafanyakazi katika bandari ya mombasa wanataka serikali ya kenya kusema ukweli kuhusu madai hayo simon sang ni katibu wa muungano huo ukiangalia barua kwa undani there is no kama kuna makubaliano au hakuna makubaliano kwa sababu ukisoma sentence zingine zinasema kwamba kama vile ambavyo eh, iini au eh, tuseme ages of is, is aware so it's like kuna ni, ni, ino majadiliano au mazungumzo ambao labda in, in place eh, baina ya serikali na labda serikali ile ingine kuna vile ambavyo hakuna wazi sana ukuru alisema kwamba mradi huo ni mpango wa muda mrefu wa serikali ya kenya utakaohusisha pia usafirishaji wa bidhaa kutoka bandari hizo hadi sudani kusini na ethiopia amesema kwamba kenya haina uwezo wa kutosha kutekeleza mradi mkubwa kama huo yaliyomo kwenye mradi na namna utakavyotekelezwa yamesalia siri kati ya serikali ya kenya na umoja wa falume za kiarabu serikali ya kenya inaendelea kutetea makubaliano yake na uae waziri wa fedha ukuru yatan amesisitiza kwamba kilichofanyika ni makubaliano na wala hakuna mkataba wa mwisho umefikiwa amesema kwamba kenya ina ushirikiano wa kibiashara na serikali tofauti na kwamba kuhusu usimamizi wa bandari umoja wa falme za kiarabu ina uwezo mkubwa wa kusimamia shughuli za bandari ndiyo maana imeingia mkataba huo serikali ya kenya inasisitiza kwamba mradi utatoa nafasi za ajira upanuzi wa bandari kubuni nafasi za biashara na nakwamba umoja wa falume za kiarabu utakuwa na soko kote afrika mashariki na kati lakini wafanyakazi katika bandari ya mombasa hawajaridhika na maelezo yanayotolewa wanahoji sababu zilizopelekea serikali kunyamaza hadi maandishi yake yakavuja tumeona hata kwa picha kuna picha ambazo zimetolewa watu wauba wa kiketi na watu wetu wa lamu port uh, so it's like kumekuwa na majadiliano a mazungumzo ambayo imeendelea hapo hawali tunaonelea kwamba tukiwa na task force unapotaka kuzungumza na maafisa wa serikali na hamna habari za kutosha mtokoo mnatumia msingi gani awapatie habari mfafanue wajua mazungumzo tam... yetu ni kujaribu ku, ku provoke, eh, kupata more information kwa sababu ukiitisha mazungumzo eh, yule atakayekubali eh, kuzungumza na wewe na labda tumesema kwamba amehusika then atatakikana kutoa you know any kutoapot zozote ambazo ni ya apo hawali kusema kwamba hapa tumeanza hapa na tumefika huku tunaona kama labda hakuna njia ingine ya kuweza kupata otherthan eh, kuuliza waziri wa kupitia barua au kuuliza eh, kuwa na mazungumzo so that aweze ku eh, eh, lolote ambalo analombona mna wasiwasi na world Deep world kwa kazi ya you biasharakwa know, biashara they are very good kwa biashara kuleta biashara kenya they are very good but when now when it consists, kama, kama chama cha wafanyikazi ni kwamba world are not known to be very good employers hata kuna barua ambao nime nimepeleka nime, nime kwa ofisi ambazo zinahusika ambao international transport federation, federation amelalamika wamekua na you know, majadiliano marefu sana na deep world na kuna conclusion ya kwamba world are anti union so ukiona shirika lolote ambao ni anti union it means wana- wanapenda kugandamisa wafanyikazi kuna ushindani mkubwa wa kibiashara kati ya nchi za mashariki ya kati na kila mmoja anataka kufanya biashara na mataifa ya afrika yenye bandari katar na uturuki ndiyo washindani wa uae jibuti ilikuwa nchi ya kwanza afrika kuingia mkataba wa kusimamia bandari ya dorale mwaka eu26 dp wald ilishinda zabuni ya kusimamia bandari ya bebera nchini somaliland mwaka216 kwa gharama ya dola milioni4 wakati ambapo uae ilipewa idhini ya kuunda kambi ya kijeshi ndani ya somaliland mwaka mmoja baadaye kampuni hiyo vile vile ilishinda zabuni ya kujenga na kupanua bandari ya bosaso puntland kwa gharama ya dola ilio6 kampuni ya dp world vile, vile inafanya shughuli za kibiashara katika bandari ya dakar senegal na sorna misri inaingia kenya baada ya kuanzisha shughuli zake katika mji wa kibiashara wa bunagana jamhuri ya kidemokrasia ya congo abu dhabi na dubai huuza kiasi kikubwa cha bidhaa barani afrika mamilioni ya makontena kutoka china na india kuelekea afrika hupitia bandari ya dubai na serikali ya kenya inasema mkataba world utaifanya bandari ya alamu kuwa dubai ya afrika hasa kwa uagizaji wa magari bandari ya mombasa itatumika kwa usafiri wa mafuta kwa haraka kote nchini kenya kuelekea uganda nchi za maziwa makuu hadi sudani kusini bandari ya kisumu itaunganisha kenya na uganda kwa njia ya rahisi badala ya kutegemea usafiri wa barabara bandari ya kisumu vilevile itarahihisha usafiri wa bidhaa hadi rwanda drc burundi na sudani kusini siri kubwa ni kuhusu faida ambayo kenya itapata kutoka kwa makubaliano hayo makubaliano yatakuwa ya muda gani gharama yake ni gani na mfadhili ni nani dwd itakuwa imepata nafasi kubwa ya kibiashara kuunganisha nchi za afrika mashariki na nchi za maziwa makuu na hata rasilimali za kongo kama madini kufika soko la kimataifa kwa haraka usiri unaozunguka mkataba huo ni tetesi kubwa kwa kenya wanaotaka kujua iwapo kuna watu binafsi watakaonufaika ikitiliwa mkazo kwamba kuna utata unaozunguka namna kampuni ya mwanasiasa ambaye ni gavana wa mombasa al hasan joho ilivyopata zabuni ya kusafirisha makontena yote kutoka mombasa hadi sudani kusini hariett muganda ni afisa wa tume ya haki afrika inayotetea masilahi ya haki za kibinadam pamoja na biasharahi ishu ambayo imekuwa ni siri hata malori ambayo yapo hapa yamelada s2s3 pale ndit2 hakuna mtu hakuna yani sasa kila yes, kila kitu inakuwa ukiwa kwa akili yako ya jambo kama hili ambalo linafaa kupita katika bunge ya dp yadpwr ilisaini mkataba na drc mnamo mwezi desemba mwaka elfubihmj imesaini mkataba mwingine februari mwaka huu wa kiasi cha dola bilioni 1.3 kwa ajili ya kujenga bandari ya banana magharibi mwa drc rais felis chisekedi alizindua ujenzi wa bandari hiyo mwezi februari mwaka 222 22, kabla ya ujumbe wa drc kutembelea dubai mwezi machi kwa majadiliano zaidi mradi wa kujenga bandari hiyo ulikuwa umekwama tangu mwaka1972 wakati wa utawala wa joseph dezari mobutu kulingana na ripoti ya wizara ya uchukuzi ya drc mradi huo utakapokamilika utakuwa na uwezo wa kupokea kontena 32 kila mwaka kampuni ya dp wod imekuwa nchini rwanda tangu mwaka 218 ambapo imekuwa ikipokea makontena wakulima wa parachichi wanatumia kampuni hiyo kusafirisha zao hilo kutoka kigali hadi kwa soko la kimataifa mjini luanda angola kampuni hiyo imeekeza kiasi cha dola milioni90 kwa ajili ya kufanya biashara ya kusimamia makontena na kusimamia bandari ya nchi hiyo imeekeza dola bilioni mj ndayane karibu na dakara senegal nchini jibuti kampuni ya dp wrd ililazimika kuwasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa ya kusuluhisha migogoro mjini london baada ya serikali ya jibuti kufutilia mbali mkataba mwakau218 wa kusimamia bandari yake mahakama iliamuru kwamba mkataba huo ulikuwa bado hai na unaheshimiwa kisheria na hivyo jibuti ikapoteza kesi nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani narejea baada ya sekunde chache na sehemu ya pili hii ni sauti ya america voa hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa mimi ni kennes bwire katika sehemu hii mwandishi wetu wa dar es salam georgi njogopa amefanya mazungumzo na mwanzilishi wa chama cha umoja nchini tanzania akiwa anaangazia mfumo wa vyama vingi nchini humo ambavyo sasa vimefikia ishirini karibu sfualimsfu sasa umoja pati kijaribu kuzipamba siasa za tanzania katika wakati huu Uh, umoja pare ni chama ambacho kimeanzishwa au kimeasisiwa baada ya kifo cha alikuwa rais wa awamu ya tano uh, marhemu uh, john pombe joseph magufuli na chama hichi uh, ni miongoni mwa athari za kifo cha do magufuli kwa maana kwamba tuliona tulipata ra- rais ambaye alisimamia maslahi ya alis masla watanzania kwa falsafa kwa vitendo na ilikuwa ni dira ya taifa ambayo ilibadili taswira ya tanzania uh, kitaifa na kimataifa kwa hivyo baada ya kifo chake tukaonelea kwamba ametuonesha njia na sisi tuna wajibu wa kushika njia ile isijakapotea kwa hivyo ndio sababu hasa ya kuanzisha chama hichi na labda ingekuwa ni katika maswala ya philosophical yani mitazamo ya kifalsafa kama wakati ule wa nyakati za ukombozi miaka s palikuwa pana vuguvugu la kimasi kileni na mambo kama hayo kwa hiyo nadhani na sisi tungelipenda kukienzi chetu uh, magu, uh, concept chetumagu oiko hivyo amefariki dunia ki katika chama cha mapinduzi na yee alikuwa akizifuata na kuzitekeleza sera za chama cha mapinduzi kulikoni nyii sasa mnakibua chama kipya haya simngetekelezwa ndani ya chama cha mapinduzi kwanza ni kuitanua demokrasia na kuitafsiri kwa vitendo kwa sababu nchi yetu ni nchi ya vyama vingi na miaka 3 sasa baada ya kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa lakini kwa upande mwingine pia swala la wanasiasa kubadilika kwa muktadha wa kile ambacho anahisi kinataka kupaswa kufanywa kwa wakati mwafaka kwa hivyo nadhani unaweza ukaona kwamba vuguvugu hili la umoja ndani yake kuna siri kwamba umoja unakusanya watu wa itikadi tofauti tofauti na si dhani kama watu wote wataendelea ku uh, kuwa wanachama wa chama cha mapinduzi pekee au labda vyama vingine kwa hivyo tumwa, ni kama kapu kubwa ambalo linachukua wanachama itikadi ya waliokubali farsafa ya john pombe magufuli wengine wanahisi kwamba pengine chama hiki kina baadhi ya watu mashuhuri ndani ya chama tawala na nyinyi mmetangulizwa tu ile siku za usoni mambo ya kishawive waingie katika chama hiki uh, akcua ni watu wa wasiwasi wa tanzania na wananchi wote kwa ujumla kwamba mimi ndio mwasisi wa chama hiki na kama nilivyosema nina fikra na maono ambayo yana athari ya d john pombe joseph magufuli lakini siko peke yangu ambao wenye uh, kuathiriwa na utendaji bora wa kazi aliyotuachia rais magufuli kwahiyo naamini kuna watu ambao katika vyama mbalimbali ikiwemo chama cha mapinduzi na vyama hivyo ambao pia vile vilevile wamevutiwa na pia ni waumini wa falsafa ya uh, uh, hapa kazi tu ambayo ikitekelezwa na uh, rais uh, jon pombe magufuli kwa hivyo si ajabu na sikanushi na wale sio ni vibaya kulizungumza hili ntakachohuku uh, ntakachojiepusha nacho ni kutaja majina labda fulani na fulani, fulani lakini waumini ni wengi kuanzia ngazi za chini kwa sababu walijipambanua na siasa za wale ambao hawakupata fursa barabara za kijamii kwa maana maarufu wanyonge lakini pia vile vile kuna watu waliomo katika uongozi katika chama vyama na serikali pia ni waumini wa, wa, wa, wa falsafa ya john pombe joseh magufuli hamwamini utendaji kazi wa serikali iliyoko madarakani kwa sasa ambayo imeahidi kutekeleza baadhi ya mambo au yale yote ambayo yalihasisiwa na john pombe magufuli na kualeta mengine makubwa zaidi mwamuzi wa tathmini ya utekelezaji au falsafa inayofuatwa na chama fulani au serikali ilipo madarakani au vyovyote vile wavyo ni wananchi wenyewe itakuwa si sahihi mimi kwa uh, msemaji kwa niaba yao lakini naamini kabisa na ndio maana tuna uchaguzi sasa naamini kwa jitihada ambazo tumeendelea kuzifanya kwa kipindi cha mwaka mmoja ya kusajili chama hichi kisheria ili kiweze kupata uradhi pamoja na kufata taratibu za kisheria kushiriki katika uchaguzi basi ni wananchi ndi atakaamua kwamba nani ni hasa mrithi um, na mtekelezaji um, wa yale yaliyoacha ya rais magufuli lakini pia kuna wasiwasi wengine wanahisi kwamba pengine huu ni mgawanyiko ambao uko ndani ya chama tawala na nyinyi ni baadhi tu ya wale ambao hamkuridhika na namna utendaji wa sasa unavyofanyika kwa hivyo meamua kujiibua kwa upande wa pili ili kuona kwamba mnakuja katika wakati ambapo vuguvugu vugu la kuelekea katika uchaguzi ujao ndio hivyo tena ilishaanza kupamba moto ukianzia hata ndani ya chama tawala chenyewe sismu ambacho mwaka uke inafanya uchaguzi wake mkuu Aa, hakika migawanyiko au mitazamo tofauti katika midani ya kisiasa ni jambo la kawaida na si hapa tu limwengu nikote kwa hivyo hata hapa tanzania si wote walikuwa ni wanachama wa chama cha mapinduzi na wengine walikuwa hawana vyama kabisa lakini kwa bahati mbaya wa bahatimbayahistoria ilikuaiwamba tulikuwa na mfumo wa chama kimoja kwa muda mrefu lakini kuna watu ambao walikuana tashushi tofauti ambazo pia zikitofautiana na aliekuwa mwasisi wa taifa letu mwalimu julius nyerere kwa hilo hala si jambo la kuroja ni jambo la kawaida kabisa rais magufuli utawala wake wa miaka mitano wengi licha kumpa halama nzuri katika uendelezaji wa miundombinu pamoja na kuleta nidhamu katika utumishi wa umma lakini anakosolewa vikali kuanzia nyumbani mpaka ngambo kwa namna ambavyo alivyokuwa akijishughulisha na masuala ya demokrasia akibinya uhuru wa maoni haki za binadamu alikuwa akitajwa kila sehemu kwamba kiongozi ambaye alikuwa hazingatii sheria na kanuni hata baadhi ya vyama vya siasa alivibana sana ukujinasibisha huko umone kwamba mnaingia katika mtego ambao wengi walikiutizama kama sio mzuri unajua uh, kiasili ki binadamu hana mazuri yote na hana mabaya yote lakini hupimwa kwa mezani yale mazuri aliyofanya ukiniuliza uh, mimi pamoja na waumini wa falsafa ya aliyoacha do magufuli ametuacha mengi mazuri kiasi ni muhali mno kuyakumbuka mabaya kwa sababu aliyefanya mazuri yanaushahidi amekuwa ni mtetezi wa tabaka la watu ambao a, kwa kwamfano alifanikiwa ali, ali, kupeleka nchi yetu katika uchumi wa chini kati amejenga miundombinu na si wakati wa utawala wake tukama rais kwa kipindi cha kifupi alichoishi kama rais lakini rekodi yake tangu akiwa mtendaji katika serikali na nafkiri pengine lodhamira ulo msukuma akawania nafasi ya kwa hiyo ya juu kwahiyo ametuachia urithi sijui wanaomsema kwa mabaya wanamsema kwa yapi na kwa ushahidi upi mimi nashindwa kuweza kuyatolea maelezo hayo lakini wakaniuliza mazuri yake ambayo yametupelekea kuweza kusimamia fasafa hii basi nasema nadhani kipindi hichi kisingetosheleza kwa uzuri aliyofanya uh, d magufuli kwa nchi hii kwa kipindi kifupi mwaka 22 uliwania urahis katika uchaguzi uliokuwa ukitaja kwamba ulikuwa na kasoro mujibu wa vyama vya upinzani nawe ulikuwa chama cha upinzani chama cha wakulima hivi sasa unajitambulisha kwa chama hiki kipya umekitupa mkono iko chama chako cha zamani ya, unajua katika chama cha wakulima mimi nilikuwa ni mwanachama nilijiunga na upinzani baada ya kutoka chama cha mapinduzi na lengo langu lilikuwa ni katika kuleta mabadiliko lakini kama unavyojua uchaguzi maana yake ni kushinarisha sera za vyama na pia uchaguzi unaambatana una na maswala ya mahusiano baina ya vyama siku hasimiana tu nilipokuwa afp nilitumia haki ya kidemokrasia kugombania urais na nilikuwa ni mwanachama lakini baada ya kufa rais magufuli nikaona nitaweza kuyaenzi zaidi yale ambayo ameacha rais magufuli endapo nitakuwa na uhuru wa kuanzisha Uh, chama ambacho kitasimamia kwa dhati na nihukumiwe nayo kwamba nimesimama na rais magufuli akiwa hai na akiwa amekufa mahojiano hayo ya george njogopa kutoka tanzania yanakamilisha kwa undani hi leo mwelekezo wa kipinde amekuwa aida isa mimi ni kennes bwire asante kwa kusikiliza