iidha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizn kama waziri mkuu wa uingereza boris johnson amesema atajiuzuru lakini atabaki katika wadhifa huo mpaka kiongozi mwingine atakapopatikana tangazo hilo limetolewa mapema leo baada ya mawaziri kadhaa na mawaziri wadogo zaidi ya 40 pamoja na washauri hao kujiuzuru katika nyafa zao huku wakimtaka johnson kuacha madaraka jumatano jioni hata hivyo johnson alikuwa kikaidi na kuapa kubakia mamlakani baada serikali ya serikali yake kukabiliwa na kashfa kadhaa za kimaadili johnson alikuwa akijibu maswali magumu kutoka kwa wabunge siku moja baada ya waziri wa fedha rishi sunak na mwenzake wa afya said jid kujiuzulu bila kutarajiwa wakilalamikia ukosefu wa maadili kwenye utawala wake kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili mji mtakatifu wa maka saudi arabia umeanza kuonyesha dalili ya kurejea kwenye hali ya kawaida wakati mahujaji takriban milioni moja wanapofanya ibada ya hija tangu kuzuka kwa janga la korona lililopelekea mataifa mengi kufunga mipaka yao mahujaji wamekusanyika mapema leo kwa sala ya kwanza ikiwa nguzo muhimu kwenye dini ya kiislamu wahujaji hutumia siku kadhaa kwenye maeneo matakatifu wakati wakitumia mapito yanayoaminika kutumiwa na mtume muhammad takriban miaka em4 moja, iliyopita mojawapo wa tamaduni muhimu ni kuzunguka kaba ambapo ni mahala patakatifu zaidi katika dini ya kiislamu hija ni nguzo muhimu kwa kila muislamu mwenye uwezo wa kifedha na kimwili walao mara moja maishani mwake unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 75fm nairobi kenya rais wa ukraine odomir zelenski amesema jumatano kwamba silaha lizopokea kutoka kwenye mataifa ya makaribi zimeanza kusaidia kwenye juhudi za kukabiliana na uwezo wa kijeshi wa rasia zelenski pia ameapa kushika tena udhibiti wa maeneo aliyokaliwa wakati vikosi vya rasia vikijitahidi kudhibiti eneo la donbas lililoko mashariki mwa ukraine mwaafisa wa ukrain jumatano walishauri wakazi waliobaki kwenye mkoa wa donetsk ambao ni sehemu ya donbas watorokee kwenye maeneo salama wakati rasia ikianza mashambulizi mapya tayari rasia imechukua udhibiti wa zaidi ya nusu ya mkoa wa donetsk naa baada ya kusema siku chache zilizopita kwamba ilikuwa imeshika putin amesema kwamba lengo lake kubwa la kushambulia ukraine ni kuchukua udhibiti kamili wa eneo la donbas linalotumia lugha ya kirasia kwa wingi mawaziri wa kigeni kutoka kundi la mataifa ishirini yenye nguvu na yanayoendelea wanakutana leo alhamisi kwenye kisiwa cha kitalii cha bali nchini indonesia kuu ikitarajiwa kuwa mzozo wa ukran licha kuwa ajenda walioipa kipaumbele ni ushirikiano kima wa kimataifa kuhakikisha usalama wa chakula na nishati mawaziri hao watafanya kikao kwenye kisiwa hicho cha kihindu ndani ya taifa hilo lenye waislamu wengi waziri wa mambo ya kigeni wa indonesia rendo masudi amefanya vikao kadhaa na wenzake kutoka afrika kusini china na india kabla ya kikao kamili kufanyika ijumaa kama mkuu na mwenyeji wa mkutano wa mwaka huu indonesia imelazimika kushika nafasi ya uongozi kando na kuwa mwenyeji marekani na washirika wake wanalenga kuadhibisha rais wa rasia kwa njia zotozote zile zinazowezekana ikiwemo kutishia kutohudhuria mkutano wa g0 utakaofanyika kwenye kisiwa hicho cha bali mwishoni mwa waka iwapo putin atahudhuria mamilioni ya watu kote nchini china jumatano walibaki majumbani huku biashara nyingi zikiwa zimefungwa kwenye mji muhimu wa kitalii kutokana na kuenea kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona maafisa wa afya wa chaina wameripoti zaidi ya maambukizi mapya matau kwenye mji wa kihistoria wa wazian ulioko kaskazini mwa nchi wakati baadhi ya maambukizi yakiripotiwa kwenye miji ya shanghai na bi pamoja na kuingineko wakazi wa shangai wameombwa kufanyiwa vipimo zaidi vya corona tangu jumanne hadi leo kufuatia kugundulika kwa maambukizi mapya wiki chache baada ya kurejea kwenye shughuli za kawaida amri ya kufungwa kwa baa zote mjini humo imetolewa jumatano baada ya maambukizi sita mapya kuhusishwa na sehemu hizo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harisnapomkaribisha tayari kabisa kukuletea oa sehemu ya kwanza tunaangazia siasa za uingereza waziri mkuu boris johnson akiwa amelazimika kujiuzulu kama kiongozi wa chama cha onatv kutokana na kashfa baada ya kashfa katika serikali yake atasalia ofisini kama waziri mkuu kwa muda sehemu ya pili mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi ameandaa ripoti kuhusu ukuaji wa lugha ya kiswahili duniani mimi ni kenns bwire waziri mkuu wa uingereza boris johnson anaondoka na ofisini kwa lazima baada ya mawaziri wake kumkimbia chama kumtenga na wanasiasa kutoka pande zote kumshinikiza kuondoka baada ya mawaziri wake kuendelea kuondoka ofisini wakisema kwamba kiongozi huyo ambaye utawala wake umeandamwa na kashfa baada ya nyingine hana sifa ya kuongoza uingereza johnson amejaribu kukabiliana na mawimbi ya kumtaka ondoke ofisini ikiwemo kuomba msamaha lakini vyote vimeonekana kwamba havitoshi imebidi aondoke waliokuwa marafiki na wafuasi wake wamemtenga na kuvunja uhusiano wao na jhnsonndani ya chama chake cha chavav naibu wa chama justin tomlson ameandika ujumbe wa twitter akisema kwamba johnson hakuwa na lingine la kufanya kando na kujiuzulu na kuongezea kwamba chama hicho kinastahili kuungana haraka iwezekanavyo na kuangazia maswala muhimu ya uingereza zaidi ya mawaziri 50 wamejiuzulu kabla ya johnson kufanya hivyo akitangaza kujiuzulu kama kiongozi wa chama cha onrvatv boris amesema kwamba amesikitishwa kwamba anaacha kazi nzuri zaidi duniani I hben sesf in hose arge af nottobto so p ninasikitika kwamba si kuweza kufaulu namna nilivyopenda na sitaweza kuona malengo niliyokuwa nayo kwa nchi hii ya kitimia lakini mnavyoona hali ikibidi basi huna budi na katika siasa hakuna asiyeweza kuondolewa mfumo wetu thabiti utaleta kiongozi mwingine mwenye uwezo wa kuongoza nchi hii kupitia wakati mgumu na kubadilisha pamoja na kuboresha namna tunavyofanya mambo na ahidi kiongozi ajae kwamba nitamuunga mkono kadri ya uwezo wangu kabla ya kutangaza kujiuzulu boris alikuwa ametengwa na kila mtu aliyemtegemea atamuunga mkono akiwemo waziri wake mpya wa fedha aliyemteua jumanne nadhim zahawi ambaye tayari alikuwa amemwambia johnson kwamba muda wake ofisini umefikia mwisho na hakuwa na lingine la kufanya kando na kuondoka chama cha konsvativ kinahitaji sasa kumchagua waziri mkuu mwingine mchakato wa kumpata kiongozi mpya utachukua wiki kadhaa au miezi profesa hezron mugambi mhadhiri katika chuo kikuu cha nairobi kenya anasema boris licha ya kujaribu kujinasua mawimbi ya siasa yalimzidi na ujuzi wa kuyaepuka mawimbi hayo aliukosa amekuwa kitapatapa sana na sera zake zimekuwa ni nusu bin nusu kwamba si mtu ambaye kiongozi nimekuwa nikimwona akiwa akiw shupavo kama kwa mfano kama tukimwangalia kiongozi kama aliyekuwa waziri mkuu uh, bla na wale wengine hata teresa me mwenyewe nafkiri alikosa so, ukakamavu ushupavu ueledi uh, wa kujieleza moja kwa moja na kushikilia msimamo heshma miongoni mwa wabunge na wa, hata uh, uh, uh, wananchi wenyewe wa uingereza nafkirini uh, mtu ambaye nafikiri waziri mkuu mmoja ambaye kidogo anaweza kusema amekuwa hafifu ukiangalia historia ya uingereza maoni yaliyokusanywa na shirika la utafiti la ug yanaonyesha kwamba waziri wa ulinzi ben wallas ana nafasi nzuri ya kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa uingereza baada ya johnson wengine wanaotajwa ni waziri msaidizi wa biashara penny madont na aliyekuwa waziri wa fedha rishi sunak nafikiri kumekwepo na mazungumzo mengi ndani na nje ya chama eh, katika kuhakikisha kwamba hata boris akingatuka ama akiondolewa kwa sababu ya mambo haya kama ambavyo yamefanya kutakuwepo na mtu ambaye atashika hatamu ambazo yataendeleza utaifa na kuhakikisha kwamba chama kinabaki tawala na nguvu zake zitabaki vile vile bila kuharibiwa sifa kati ya hao watatu ambao wanapigiwa upatu kuchukua hatuma hizo kile ambacho kitazingatiwa zaidi ni, ni yule mwenye ujuzi na sifa za kuweza k utaifa na ku-ku- kuondoa ku, ku, chama katika hali ambayo itakuwa ni ahatihati eh, kutokea sasa kuendelea mbele ioni kama yule ambaye ni wa ngazi za chini anaweza kupewa eh, u, u, u, u, waziri uh, huu mkuu nafikiri kwamba ujuzi na utaifa na na, na na na sifa nzuri katika chama itakuwa ni mambo matatu yatakuwa mambo matatu ambayo yataangaliwa zaidi na na, na, na, na kwamba yule ambaye anaweza kuleta hasa mshikamano katika chama uh, chama cha cha, cha, cha, cha, cha boris ndio ambaye atapewa hatamu hii ili aweze sasa kurudisha mshikamano aweze ku, ku, ku, kuwa na na na, na, na heshima sio tu katika chama lakini katika bunge kwa sababu kwa sasa tayari boris nafikiri alikuwa ametia doa chama chake katika bunge alikuwa ameanza kushukisha ama kushusha hadhi ya ya, ya chama chake miongoni mwa, mwa wa taifa wale wa uingereza wa, wa wanasiasa wengi wa chama cha conservative wanataka johnson kuondoka ofisini mara moja na wala sio kusalia akisubiri waziri mkuu mpya kupatikana mgogoro huo unaendelea wakati uingereza inakumbwa na hali ngumu ya kiuchumi kuwahi kutokea katika miongo kadhaa mfumuko wa bei umepanda kabisa na utafiti unaonyesha kwamba uchumi wa uingereza sasa ni dhaifu zaidi kati ya nchi zenye nguvu zaidi duniani isipokuwa rasia uingereza pia imekuwa ikipitia mgogoro mkubwa katika siasa za ndani kufuatia hatua yake ya kuondoka umoja wa ulaya baada ya kura ya maoni ya mwaka elfu b ksinowhatinoehsgo johnson alikuwa amekataa kuwasikiliza ondoke madarakani badala yake alikuwa amepanga kuwafuta kazi mawaziri aliyowaona kama wasaliti akianza na michael grove mwanachama wa ngazi ya juu katika baraza lake la mawaziri kujiuzulu kwa mawaziri kadhaa na wanachama wa onvativ ni hatua ambayo ilionyesha wazi kwamba johnson alikuwa amezidiwa na muda wake ofisini ulikuwa umefika mwisho baadhi ya mawaziri waliokuwa wamesalia ofisini kabla ya boris kujiuzulu kama waziri wa ulinzi ben wallas walisema kwamba walikuwa wanafanya hivyo kwa kuzingatia usalama wa taifa chama kikuu cha upinzani cha leba kilikuwa tayari kimetangaza kwamba kovyo vyote vile boris johnson lazima angeondoka ofisini profesa mgambe anasema kwamba shinikizo lilimzidi boris kwa njia zote shinikizo hili lilihitajika kuwepo ili aweze kufanya kile kilichofaa ambacho amefanya kwa sababu nilivyoeleza kwamba hawa ni wanasiasa vile vile pamoja na ubinafsi wao vile vile kuna hatma ya chama kwa hiyo ili kuweza kuendeleza uh, ule uongozi wa, uh, wa, wa wa taifa hili eh, na kufuatia chama chake eh, cha boris eh, boris mwenyewe Oyo, kwa hiyo ilihitaji kwamba wa, wawe na mambo kama haya ili waweze ku, ku, ku, kudumisha ule uongozi wao na siasa zao na sera zao kwa sababu tayari boris Uh, waziri mkuu uh, alikuwa ametia doa katika sera zao na kwa hiyo walihitaji kuweka sindikizo ili aweze kuhifadhi chama kwanza kiweze kuhifadhi utamaduni wao na sifa zao na sera zao na vile vile watu binafsi wa, wawe na uwezo wa kuweza uh, wakati uchaguzi uta, utakapokuja waweze kujipiga kifua na kuendeleza zile zile bila kuwa na, na, na mtu ambaye kidogo alikua naona ameanza kutia doa katika sifa zao johnson aliingia madarakani karibu miaka mitatu iliyopita kwa ahadi kubwa ya kuhakikisha kwamba uingereza inaondoka katika umoja wa ulaya brexit tangu wakati huo baadhi ya wanachama wa conservative wamekuwa wakimunga mkono johnson mwandishi wa habari wa zamani na mea wa london licha ya kashfa alizokumbana nazo katika utawala wake kati ya kashfa hizo ni kuandaa sherehe wakati alikuwa ameamuru shughuli zote uingereza kufungwa wakati wa janga la virusi vya korona na badala yake akasherekea siku yake ya kuzaliwa ya miaka hamsini na sita kwa kuitisha sherehe na mvinyo ukatumika maana kwamba alivunja amri yake mwenyewe kashfa ambayo imempelekea mwisho wake ofisini kama kiongozi wa chama cha conservative ni kusema uongo kuhusu uteuzi wa mmoja wa maafisa wa ngazi ya juu katika serikali yake ambaye alilewa chakari wiki iliyopita kiasi cha kupelekwa nyumbani kwake awali boris alikuwa amesema kwamba hakujua kwamba naibu wa kiranja mkuu chris pincha aliwahi kukabiliwa na shutuma za kulewa na kuguza visivyo wanaume wenzake akiwa amelewa baadaye ofisi ya johnson ilikiri kwamba alikuwa anajua lakini johnson alisema kwamba alikuwa amesahau kuhusu kashfa dhidi ya pincha wakati akimteua ofisini boris amekuwa amepoteza ufuasi wa watu wengi uingereza kutokana na kashfa baada ya kashfa wakati ambapo kiongozi amefanya mambo labda ambayo kidogo yamekwenda kinyume na matarajio hata wale ambao ni marafiki wa karibu humtoroka kwa sababu sasa hapo inakuwa kila mtu mwiguu ni na na kwamba tunatoroka kile ambacho kidogo tunaona kinaweza kututia doa na kinaweza kutuharibia maisha au maslahi yetu binafsi na maslahi ya chama ambayo sasa inapanda zaidi na kwa maslahi ya taifa ameanguka mtihani boris katika ngazi nyingi kashfa na kutosoma dalili za mapema na kuweza kuchukua hatua ambazo labda zingefaa zaidi kwa hiyo akaendelea kuchimba shimo la kisiasa yeye mwenyewe sasa ameingia na nafikiri ndilo ambalo limemuweka katika hali ambayo sasa amejipata kuna wabunga ambao wamekuwa wakimkosoa wa johnson kwa kukosa kuchukua hatua za kutosha kukabiliana na mfumuko wa bei hasa wa vyakula na mafuta maandamano ya ufanyakazi wa reli yamekuwa akiendelea uingereza kutaka nyongeza ya mishahara madaktari walimu na wafanyakazi wengine wa serikali walikuwa wametangaza kugoma wakidai nyongeza mishahara uingereza ina historia ya mawaziri wakuu kujiuzulu hakuna waziri mkuu ambaye ameondoka madarakani kwa hiari na kwa heshima ni kufurushwa tu kutokana na shinikizo na joto kali la kisiasa gordon brown john mear james alagan theresa may na boris johnson wote waliingia madarakani baada ya waliokuwa ofisini kuondoka bila kuandaliwa uchaguzi mkuu mwaka 219 theresa may aliondoka ofisini baada ya waziri mkuu mwingine kupatikana sawa na ilivyokuwa na david cameron mwaka 216 jonison nae atasubiri hadi chama cha konserva kitakapompata waziri mkuu mpya mwaziri mkuu atakayekuja yatahitaji kusoma yale makosa ambayo mawaziri wakuu hawa wamepata eh, kupigwa pigo nalo ili aweze kuyaepuka vinginevyo ataingia katika mkumbo huo huo na kuishia kungatuliwa kufukuzwa afisini kutokanana sindikizo kama hili ambalo limemfukuza boris kwanza ka, kabisa ataingia katika hali ambayo ni ngumu kiuchumi ikiwa ni mtu ambaye ana ujuzi wa kutosha ataweza kushauriana na wabunge wa chama chake ataweza kushauriana na wabunge ambao si wa chama chake maanake ni hali ya kitaifa na ataweza kuangalia jinsi ambavyo atashirikiana na viongozi wingine ambao E, wako nchi uh, nje ya ya uingereza ili kuweza kuweka sera za nje na ndani ambazo zitaweza kurudisha hadhi ya taifa lao mchakato wa kumtafuta waziri mkuu wa uingereza utatangazwa wiki ijayo na sehemu ya kwanza ya kwa undani yanarejea na sehemu ya pili baada ya sekunde chache hii ni sauti ya amerika voa mimi ni kenns bwire karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi anaangazia umuhimu wa lugha ya kiswahili na sababu za lugha hii kuenea kote duniani tunapoadhimisha siku ya lugha ya kiswahili duniani kikao cha 41 cha nchi wanachama wa waunesco 221 kilitangaza julai saba kila mwaka kuwa siku ya lugha ya kiswahili duniani ulimwengu unaikaribisha siku hii kwa msisimuko kwani kiswahili tayari kilikuwa kimejipambanua katika vyombo vingi vya habari vya kimataifa ikiwemo sauti ya amerika kiswahili pia kimepata makao kama lugha ya kufundishwa katika vyombo vingi vya ulaya marekani kanada na asia na sasa kiswahili ni lugha kubwa duniani kote katika bara la afrika kiswahili ndiyo lugha pekee ya kiafrika ambayo ni lugha rasmi ya umoja wa afrika haya si mafanikio madogo kwa kuelewa kwamba lugha zingine zimekuwa lugha za kigeni kama vile kiingereza kifaransa kiarabu kireno na kijerumani ni mojawapo ya lugha zinazozungumzwa na watu wengi zaidi barani afrika inayozungumzwa zaidi katika afrika kusini mwa jangwa la sahara oni sigala ni kutoka baraza la kiswahili nchini tanzania bakita na kwanza nimemuuliza siku ya leo ina maana gani kwa lugha ya kiswahili kwanza niseme ni, ni jambo jema unesco kutambua huu utamaduni na lugha ya kiswahili hasa hasa lugha ya kiswahili kama lugha ya mawasiliano kama ambavyo lugha zingine kubwa duniani kwa sasahivi na kiswahili pia kinakuwa ni miongoni lugha hizo kubwa duniani kwa hiyo nitambue hilo kwamba wametambua lugha na hiyo kwangu ni kitu cha faraja sana kwa sababu sasa tuna tunauzungumzia tuna pia na utamaduni wetu lakini zaidi ya hivyo tunaangalia juu ya swala la kubidhaisha kwamba sasa lugha yetu imekuwa ni bidhaa enda katika mataifa mengine uh, lugha hii itakuwa inasaidia Uh, kwa baadhi ya watu kupata ajira lakini pia kwa kurahisisha mawasiliano duniani kwa maana kwamba sisi waswahili hatutakuwa kisiwani bali itawafanya sasa watu wengi waweze kujifunza lugha hii na tima lugha kubwa kwanini mpaka sasa imefikia hapo ni kwa sababu ya idadi ya wazungumzaji wake waliopo duniani na, na tukumbuke kwamba lugha hii me, ni afrika mashariki lakini imevuka sasa mipaka ikafika katika mazingira ya kawaida tu tuaozungumzia afrika uh, lakini sasa imevuka mipaka zaidi ya hapo tukumbuke kwamba lugha hii ina, ina, ina mawasiliano ya yaredio na televisheni za nje ya bara a afrika ukiacha zile ambazo ziko ndani zio afa ne a afrika, afrika nchi nyingi zina matangazo ya moja kwa moja lakini ukiacha hayo matangazo nchi nyingi za ulaya ya amerika zilizoko duniani nje ya afrika kuna vyuo mbalimbali ambavyo vinafundisha lakini pia kuna wazungumzaji wa lugha ya kiswahili kwa watanzania siku ya leo ni kilele cha furaha wanafurahi kwa sababu lugha ya kiswahili imetambulika duniani na tunafurahi kwa sababu lugha ya kiswahili sasa tunaiona kama kiingereza cha afrika Uh, hatuoni kwamba nafasi ya lugha zingine kuwa zinadogoshwa bali tunaiona lugha ya kiswahili sasa ikiwa inalinganishwa na lugha zingine kubwa duniani na kwamba tutafikia mahali ambapo tutaanza kuzitumia lugha ya kiswahili katika teknolojia uchumi uh, na mambo ya kisiasa kwa hiyo kwa kweli ni suala la, la, la furaha sana watanzania wamelipokea kwa furaha sana na, na, na, na, na leo tunafanya maadhimisho hayo kwa mara ya kwanza ya kutambuliwa kwa lugha hii na, na watu wa was kiswahili kimeorodheshwa kati ya lugha kumi zinazozungumzwa na watu wengi zaidi ulimwenguni na wazungumzaji zaidi ya milioni mia mbili ni moja ya lugha zinazozungumzwa sana katika nchi nyingi za afrika ya mashariki na kati na kusini mwa afrika na pia mashariki ya kati kiswahili pia ni miongoni mwa lugha rasmi si tu katika umoja wa afrika bali pia jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika dc na jumuiya ya afrika mashariki na nc zake kwa hivyo ni nyenzo muhimu katika kuafikia malengo ya maendeleoendelevu 23 na katika kuwezesha ushirikiano wa kikanda hasa katika utekelezaji wa mkataba wa biashara wa bara la afrika Ikumbuku kwamba katika miaka ya 1950, wa mataifa kitengo cha cha lugha ya kiswahili cha radio mjini new york na leo kiswahili ni lugha cm ya lughaekeyakiafrika ndani ya kitengo cha mawasiliano ya kimataifa katika umoja wa mataifa bwana sigala anasema sasa lugha ya kiswahili imepata nguvu mpya ya kuenea zaidi lugha ya kiswahili na, nasibishwa sana na amani lugha ya kiswahili imeleta uhuru katika nchi zetu kwa kutumia amani na si kutumia mabavu au kugombana kuuana na kadhalika kwa hiyo hiyo kwanza ndio tunu pekee ambayo lugha ya kiswahili inayo kwa hiyo ukiangalia ukombozi wa bara la afrika hasa kusini mwa jangwa la sahara imetokana na mazungumzo ambayo mengi yamefanyika nchini labda tanzania au afrika mashariki eh, watu wamepata mafunzo hapo ya kisiasa eh, ya kwenda kukomboa nchi zao mbalimbali mbali. hiyo ni historia na iko wazi na kila mtu anafahamu kwa hiyo kwa sasa nadhani kwa umuhimu wa lugha yenyewe ilivyo na dunia yanavyofahamu lugha hii ni kwamba tunazungumzia juu ya mshikamano uh, watu wengi na ninaamini kwamba lugha ya kiswahili haitaishia tu katika nchi za afrika mashariki na tanzania pekee lakini nafikiri sasa itavuka mipaka ya afrika mashariki na kati lakini pia kusini mwa la sahara lakini pia hata afrika nzima siku mbili hizi tatu tumeona jeo ya mikataba mbalimbali mbali, na matamko mbalimbali ya baadhi ya, ya, ya, ya nchi ambazo eh, sasa zimeamua kutumia kama lugha rasmi ya, ya, ya, ya kazi lakini pia lugha rasmi ya kufundishia na kadhalika lugha za ulaya bado zinatawala katika bara la afrika na zitachukua juhudi kubwa kubadilisha hilo hivi sasa kiingereza ndio lugha rasmi au ya pili katika nchi ishiina saba kati kti 54 barani afrika na kifaransa ndio lugha rasmi katika moja kati yao ingawa kiswahili kina mvuto katika afrika mashariki kati na kusini kina ushindani mkubwa magharibi na kaskazini mwa afrika iwapo kiswahili kitakuwa cha afrika nzima itahitaji utashi wa kisiasa na uwekezaji wa kifedha kufikia kanda zote nuhu bakari ni mtaalamu wa lugha ya kiswahili kutoka kenya eh, kwa sababu pia lugha ya kiswahili ina tamaduni zake na hizi tamaduni ni za kihistoria labda pengine wanaona kujimithilisha kujihusisha kujishirikisha na lugha hii ya kiswahili e, inaweza kuwaweka pakubwa au sehemu ambao ni nzuri zaidi ndio maana sasa hivi unakuta kwa sababu ya idadi ya wazungumzaji wa lugha hiyo duniani kwa hivyo kila chuo marekani uingereza na katika mataifa mengine mengi ughaibuni wanaona pana sababu kubwa sasa ya kujihusisha na kiswahili kutokana maana na, na idadi ya wazungumzaji wake kwa hivyo wale watu ambao wanakizungumza na kutamani kukijifundisha kiswahili kutoka mataifa ya nje wanafanya hivyo kwa sababu wameanza iaje kibiashara manake lugha ya kiswahili sasa hivi inabidhaishwa ni lugha ya kibiashara duniani kwa hivyo wanasema kibiashara labda pengine nikitaka kwenda afrika kufanya biashara fulani nikijifunza kiswahili labda kwa kufanya hivyo nikifika kule afrika itanisaidia kwanza kwa maongezi mawasiliano alafu pili kama ninahitaji kufanya biashara na wenyeji wa lugha hii kule itanirahisishia katika mtagusano na maelewano ya kibiashara kwa hivyo mimi nahisi, nahisi kwamba watu wengi kutaka au vio vingi kutaka kukifundisha kiswahili huko ugharibuni inatokamana na manufaa ya lugha hii na, na, na, na ukubwa wa lugha hii na utaratibu wa lugha hii kiswahili wangereza wanaita ndio lugha ambayo haina wengi wale ambao wanakibeza hivi wangetamani wajiwe kiswahili vizuri kwa sababu huku kwetu lugha ya kiswahili sasa licha ya kwamba ni lugha ya mawasiliano imekuwa ni chombo cha kibiashara lugha ya kiswahili unafanyiwa ukalimani lugha ya kiswahili unafanyia utafsiri lugha ya kiswahili inaandikiwa vitabu lugha ya kiswahili inatangazwa na halimradi inafikisha jumbe na taarifa mbalimbali kwa watu mbalimbali mbali duniani kwa sababu sasa hivi kipenga ndo kimepigwa umoja wa mataifa kuitangaza tarehe saba julai ya kila mwaka kuwa siku ya kiswahili ndio mkoko unaanza kualika maua kwa hivyo hata wao wanaweza kuwevaa magwanda wajiandae au wanaokaa wakae mkao wa kula lakini muhimu zaidi ni kujituma na kutia bidii katika kukifundisha kukitangaza na kukipigia debe kiswahili kote mahali walipo nchini uganda wiki hii baraza la mawaziri lilidhinisha kupitishwa kwa kiswahili kama lugha rasmi na kuagiza kuwa somo la lazima katika shule za msingi na upili la serikali ilianzisha baraza la kitaifa la kiswahili la uganda mnamo 2019 ili kuongoza kuanzishwa kwa kiswahili kama lugha ya pili ya kitaifa hii ni kutokana na agizo la mkutano wa 21 wa wakuu wa jumuiya ya afrika mashariki uliofanyika februari 221 ulioelekeza utekelezwaji wa kiswahili kiingereza na kifaransa kama lugha rasmi katika jumuiya hiyo ingawa kiswahili ni lugha ya ukanda huu inayozungumzwa sana nchini in tanzania kama lugha ya kitaifa na rasmi ilipitishwa kama lugha rasmi ya jumuiya ya afrika mashariki mnamo mwaka 217 shukran nyakundi nakamilisha kwa undani kipindi kimesimamiwa na meri mgawe mwelekezi aida isa jina langu ni kennes bwire asante sana msikilizaji kwa kusikiliza kwa undani uwe na usiku mtulifu