hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc zikiwa sasa ni saa tatu za uziku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harizon cama serikali ya nigeria pamoja na shirika la kimataifa la nchi ambazo zinazalisha mafutaopec wamedhibitishia kifo cha katibu mkuu wake muhamed barkindo kilichotokea jumanne jioni mjini abuja wizara ya mafuta ya nigeria imeliambia shirika la habari la ap kwamba barkindo mwenye umri wa miaka 6t aliaga muda mfupi baada ya kukutana na rais wa nigeria muhamadu buhari opec yenye makao yake mjini vienna imethibitisha kifo hicho bila kutoa maelezo zaidi kifo chake kimeshtua wadau kwenye sekta ya mafuta ulimwenguni wakati akikamilisha mhula wake wa pili hapo julai 31 ambao wameshikilia kwa miaka 6 tangu mwaka wa habari za kifo chake zilitolewa kwa mara ya kwanza kupitia ujumbe wa twitte na mkurugenzi wa shirika la kitaifa la mafuta la nigeria lanier taarifa ya yaec ya imesema kwamba maneno yake ya mwisho kwa rafiki zake nalikuwa kwamba amefurahi kukamilisha muda wake kama katibu mkuu na kwamba alifanya kila welzaro kutumikia shirika hilo huku pia akiwasifu waliofanya kazi naye rais wa afrika kusini siril ramafosa mapema leo wakati akihudhuria mazishi ya vijana 21 waliofariki kutokana na mkasa kwenye kilabu kimoja cha usiku takriban wiki mbili zilizopita amesema kwamba ni lazima maafisa wachukue hatua za kuzuia uuzaji wa pombe kwa vijana walio na umri wa chini kwa mujibu wa shirika la habari la ap ramafosa amesema kwamba huenda tusifahamu hasa kilichotokea lakini tunachofahamu ni kwamba sheria ilivunjwa usiku huo na labda mara kadhaa hapo kabla mazishi hayo yanasemekana kuhudhuriwa na zaidi ya waamboezaji 1 kwenye mji wa east london wakati majeneza yakipangwa katika mistari miwili ramafosa amehudhuria ya mazishi hayo wakati taifa lake linapokabiliana na changamoto kadhaa zikiwemo kukatizwa kwa umeme madai ya ufisadi pamoja na uchunguzi unaoendelea wa fedha nyingi zilizopatikana zikiwa zimefichwa kwenye nyumba yake katika shamba mmoja wapo ya mashamba yake unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti a amerika kutoka washington dc kupitia 5naibeya kampuni ya mtandao wa kijamii ya twitter imepinga amri ya serikali ya india ya kusitisha huduma zake nchini humo hatua hiyo inaangazia kile wakosoaji wanasema ni azma ya serikali ya waziri mkuu narendra modi ya kukandamiza wakosoaji wake wa kimitandao kwa kutumia sheria ya habari na teknolojia iliyopitishwa mwaka jana na inayotoa idhini kwa serikali kuyalazimisha makampuni kuficha baadhi ya taarifa kwa umma twitte bado haijatoa tamko kuhusiana na hatua hiyo lakini vyombo vya habari vya india vimeripoti kwamba imeomba mahakama kuitathmini kwa kuwa ni kandamizi na isiyofaa ripoti zimeongeza kusema kwamba kesi hiyo iliwasilishwa jumanne kwenye mahakama mjini bengaluru muda mfupi baada ya kuwasilishwa naibu waziri wa habari na teknolojia rajif chandraseka alisema kila mmoja ana haki ya kuomba usaidizi wa mahakama lakini pia ni lazima sheria za nchi ziheshimiwe vianzo vya serikali ya burkinafaso pamoja na watu wa karibu na aliyekuwa rais wa taifa hilo blace campar ambaye amekuwa wamishoni tangu mwaka 214 wamesema kwamba tarejia nyumbani wiki hii ili kukutana na wakuu wa kijeshi kwa mujibu wa shirika la habari la afp compawr anatarajiwa nchini alhamisi au ijumaa ambapo aakiwa na viongozi wa taifa chini ya mpango wa wa wa maridhiano ya kitaifa mjumbe aliyetumwa na na kiongozi kiongozi kijeshi taifa hilo paul henry damiba alikutana iliyopita mjini Abijang. wakati wakati taarifa zikisema kwamba rais pia alimpokea akiwa atakaa mpangowamariiano ata mm litum angaongoaat asm mse kabore alikuwa ameshikiliwa tangu kuondolewa madarakani januari mwaka huu na gavana wa jimbo la mashariki mwa ukraine la donesk prova karilenko amesema leo kwamba makombora ya rasia yameua raia watano na kujeruhi wengine 21 ndani ya saa 24 zilizopita karilenko kupitia kurasa wake wa telegom amesema kwamba vifo hivyo vimetokea kwenye mji wa advinka Slov, slovianski na kaliskovika na kulakove akiongeza kwamba kila ukatili wa rasia utaadhibiwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc napomkaribisha mwenzangu kennes bwire kabisa kukuletea kipindi cha kuundani jina langu hariz kwa undani tunaangazia habari kuu kwa undani zaidi inavyoripotiwa ili huyafahamu vyema yanayoendelea duniani hii leo tunaangazia mgogoro unaoikumba serikali ya waziri mkuu wa uingereza boris johnson baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye sasa anakabiliwa na kashfa baada ya nyingine sehemu ya pili waandishi wetu wa mombasa kenya wameandaa ripoti kuhusu ilani au manifesto za wagombea wa urais na endapo zinaweza kutekelezwa karibu mimi naitwa kennetsh bwire waziri mkuu wa uingereza boris johnson anapitia masumbuko mengi ya kisiasa siku chache baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni jana jumanne mawaziri wake wawili muhimu walijiuzulu safari moja japo alifanikiwa kujaza pengo kwa haraka na kujaribu kudhibiti mawimbi ya kisiasa ndani ya baraza lake la mawaziri waziri wa fedha rishi sunak na waziri wa afya sajid javid walijiuzulu katika hatua ambayo imetajwa kuwa iliyopangwa na chama chake cha chantv ili kuyumbisha zaidi utawala wa johnson kutokana na kashfa zinazoendelea kufuatana baada ya nyingine katika utawala wake na mbazo zinamwanika peupe na kuhojiwa iwapo ana uwezo wa kufanya maamuzi yaliyo sahihi kwa niaba ya uingereza na pia kama ni mtu mkweli kashfa ya sasa inahusu mbunge wa chama cha chakonrvatv ambayo alikuwa waziri katika serikali ya johnson cris pincha wiki iliyopita pincha alijiuzulu kutoka kwa serikali ya johnson baada ya kulewa chakari na kuwapapasa kingono wanaume wawili baadaye iliripotiwa kwamba pincha aliwahi kukabiliwa na shutuma kama hizo aliwahi kuwa kiranja mkuu katika serikali lakini alilazimika kujiuzulu mwaka elfu mbili kuminasaba baada ya kumguza visivyo mwanaharakati wa conservative wanv alextory alikabiliwa na shutuma kama hizo kwa mara nyingine mwaka elfu mbili kumi natisa wakati alikuwa anafanya kazi katika wizara ya mambo ya nje walioshughudia tukio la jumatano wiki iliyopita wameambia vyombo vya habari kwamba pincha alikuwa amelewa chakari kiasi kwamba angeweza kuendesha gari lake na ilibidi gari la kukodishwa limpeleke nyumbani pombe ilipopungua mwilini mwake aliambiwa yaliyotokea aliamua kuandika barua ya kujiuzulu na kuachilia nafasi ya kiranja mkuu wa serikali kwa waziri mkuu boris johnson katika barua hiyo aliomba msamaha kwa kulewa chakari kiasi cha kutojielewa na kujiaibisha pamoja na kuaibisha watu wake utawala wa johnson umekuwa ukisisitiza kwamba haukujua kwamba pincha aliwahi kukabiliwa na shutuma za ulevi na kuguza kingono wanaume wenzake au watu wengine visivyo lakini sasa imejulikana kwamba mnamo mwaka 219 johnson alijua kwamba pincha aliwahi kushutumiwa kwa makosa kama hayo na aliadharau na kumteua serikalini ofisi ya boris johnson hatimaye imekiri jumatatu kwamba waziri huyo mkuu alijua kashfa zilizokuwa pincha kabla ya kumteua tangu alipokuwa katika ofisi ya mambo ya nje lakini akazipuzilia mbali akidai kwamba hakukuwepo malalamishi rasmi dhidi yake ushahidi umetolewa kwamba madai rasmi yaliwahi kuwasilishwa kwa ofisi husika serikalini na johnson alijua kabisa sasa kando na kashfa zingine kadhaa zikiwemo kuandaa sherehe na kukunywa pombe wakati alikuwa ametoa amri ya kila mtu kukaa nyumbani kwake kutokana na janga la virusi vya korona johnson anatuhumiwa kwa kukosa maadili ya kazi kupoteza imani ya waingereza na kukosa ukweli boris johnson alilazimika kuomba msamaha kwa taifa jana jumanne kwa kumteua pincha serikalini akisema kwamba ana juta sana Been, uh, badly muda mfupi baada ya johnson kuomba msamaha waziri wake wa afya na fedha wakatangaza kujiuzulu na kumweka boris johnson katika hali tete zaidi kisiasa kuwahi kumkumba katika muda wa miaka mitatu ambayo amekuwa madarakani wakosoaji wake ndani ya chama chake cha, cha wanasema johnson amekuwa waziri mkuu wa kuomba msamaha na kuendelea kufanya makosa licha ya kusamehewa wanamuona waziri mkuu kama mtu mwongo anayejua sana kuomba msamaha kila mara mwezi mmoja uliopita johnson alinusurika kura ya kutokuwa na imani naye katika bunge kwa kura chache sana kura hiyo ilianzishwa na chama chake cha konservative kura hiyo ilihusu kashfa ya kuandaa sherehe wakati wa janga la virusi vya korona wakati alikuwa ameamuru shughuli zote kusitishwa koto ingereza alivunja amri yake mwenyewe afueni kwa boris ni kwamba kwa sababu kura ya kutokuwa na imani naye imefanyika siku thelathin zilizopita chama chake hakiwezi kurudisha kura nyingine hadi mwaka mmoja umalizike baada ya kura hiyo hizi ni kanuni za bunge la uingereza chama chake sasa kinamshinikiza ajiuzulu namna mawaziri wake wameanza kujiuzulu lakini je boris johnson atakubali kujiuzulu ama ataendelea kuteua mawaziri wengine endapo wale waliopo wanajiuzulu profesa hezron mugambi ni mchambuzi wa siasa mhadhiri katika chuo kikuu cha nairobi huenda akajiuzulu kwa sababu kuna sindikizo kali zaidi kuhusiana na masuala ya yyeye kuendelea kuongoza nakumbuka kuwa tatizo kubwa ni kwamba katika chama chake kuna wasiwasi kwamba ikiwa boris ataendelea kuwa mamlakani basi chama chake huenda kikapoteza umaarufu zaidi na sio kumtatiza yeye tu lakini kutatiza wabunge wa chama chake na chama chake kuungwa mkono ili kushinda uchaguzi ana masuala mengi yeye binafsi chama chake kushinda uchaguzi utakaofuata kuwa na wabunge wengi bungeni na mambo mengi ambayo kidogo yanamtatiza zaidi E, pamoja na yale ambayo ni ya kuchunguzwa hatima ya johnson kuongoza serikali ya uingereza imo mikononi mwa mawaziri wake inaripotiwa kwamba mawaziri wanaoshikilia wizara muhimu ni wazalendo kwa johnson lakini chama chake kina yumba kuhusu uongozi wake baadhi ya viongozi wa ngazi ya juu katika chama cha chaonv wanataka kubadilisha sheria za chama ili kurudi bungeni na kupiga kura ya kutokuwa na imani naye haraka iwezekanavyo hadi sasa johnson amekataa kuwasikiliza wanaotaka jiuzulu na endapo atajiuzulu chama cha konservativ kitastahili kutafuta mtu atakayejaza nafasi yake mara moja na kupitia kwa mchakato mrefu na wenye shughuli nyingi uingereza ina historia ya mawaziri wakuu kujiuzulu hakuna waziri mkuu ambaye ameondoka madarakani kwa hiari na kwa heshima ni kufurushwa tu kutokana na shinikizo na joto kali la kisiasa. gordon brown john mejer james callagan theresa may na boris johnson wote waliingia madarakani baada ya waliokuwa ofisini kuondoka bila kuandaliwa uchaguzi mkuu mwaka 219 theresa may aliondoka ofisini baada ya waziri mkuu mwingine kupatikana sawa na ilivyokuwa na david cameron mwaka216 endapo johnson anaamua kujiuzulu atahitajika kusalia madarakani hadi kiongozi mwingine apatikane hata hivyo anaweza kujiuzulu na kumwambia malikia elizabeth kumteua waziri mkuu mwingine kujaza nafasi hiyo na atakayefanya kazi hadi chama cha charav kimteue kiongozi mwingine theresa may naye alinusurika kura ya kutokuwa na imani naye mwaka elfu mbili kumi na nane lakini akatangaza kujiuzulu miezi sita baadaye i i will will shortly leave the the job that it has been the honor of my life to hold I do so with no ill will. But with enormous and enduring gratitude to to have had the opportunity to serve the opportunity serve country I love. johnson na jeremy hunt waliteuliwa na chama cha chakora na kufanya kampeni kwa muda wa wiki sita kabla ya kupigiwa kura na wanachama lu johnson alipata ushindi mkubwa sana kuwahi kupatikana na kiongozi wa chama cha conservative tangu margaret thachr mnamo mwaka 1190, na wachambuzi walifikiria kwamba angetawala uingereza kwa miaka kumi lakini sasa hajamaliza miaka mitatu madarakani na anasukumwa kujiuzulum kuna, kuna mpangilio fulani ambao unajitokeza kwa namna fulani na bila shaka chama chake na wabunge wake wana mpango fulani kuhusiana na hatima ya johnson sasa hivi na baadaye kwa sababu wana matatizo hayo na hofu yao inaeleweka kuhusiana na chama chenyewe ikiwa kitapitia hali hii na kuweza ku, kuungwa mkono zaidi na kuwa tawala na mambo kama hayo kwa sababu ukiangalia vizuri utaona kwamba igawa amekaa miaka mitatu huyu johnson katika uongozi na anakatalia kwamba kwambahatajiondoa uh, jo, kuondoka kwa mawaziri watano uh, you know, kina e banot alex bagat julia lopez na wengine ni, ni, ni, ni kama mpango fulani wa kuletea sindikizo uh, fulani aweze kuondoka kwa haraka boris aliahidi kuisaidia uingereza kutoka kwa umoja wa ulaya na kujenga uchumi thabiti lakini kufikia wakati tunaandaa kipindi hiki pauni ya uingereza imeshuka dhidi ya dola ya marekani kwa asilimia moja nukta tano mojawapo ya sababu alizotoa waziri wa fedha sunak wakati akijiuzulu ni kwamba uchumi wa uingereza ulikuwa unashuka na alikuwa ametarajiwa kueleza taifa mipango ya serikali namna ya kuimarisha ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo amesema kwamba kulikuwa na tofauti kubwa katika mapendekezo yake na ya waziri mkuu boris johnson kuhusu uchumi mfumuko wa bei umeongezeka kwa kiasi kikubwa sana nchini uingereza benki kuu ya uingereza imepandisha kiwango cha riba kwa kiasi ambacho hakijawahi kutokea tangu mwaka 29 kampuni na biashara kadhaa zinaripoti kushindwa kuajiri wafanyakazi tangu uingereza ilipojiondoa kwa umoja wa ulaya gharama ya maisha imepanda wafanyakazi wa treni waligoma huku wafanyakazi wengine wa serikali wakiwemo madaktari na waalimu wakiwa wametishia kugoma wakitaka nyongeza mishahara uh, mawaziri sita wamejiuzulu kufikia sasa na kuna shinikizo la mawaziri wengi kujiuzulu ili kuangusha utawala wa boris johnson johnson amesema kwamba hafikirii kuitisha uchaguzi wa mapema na hataki kuangazia sana siasa ila kutumikia uingereza boris amekuwa na matatizo mengi e, siku hasa za hivi karibuni nafikiri matatizo haya nikiangalia vizuri yalianza hasa wakati wa brexit na jinsi alivyoshughulikia Uh, kule kujiondoa kura ile ilivyokuwa na baada ya hapo e, sioni kwamba alikuwa na, na, na, na, na mkakati unaofaa hasa katika kuwaunganisha watu nchi yake na kuunganisha chama chake kuhusiana na msimamo waliochukua na hatima yake jinsi wanavyoona unajua wanasiasa wana mambo mengi wanafikiria hatma zao wanafikiria sera na uh, utakumbuka kwamba iche uingereza pia ina e, changamoto kwa namna ambavyo siasa yake ina mshikamano ambao kidogo ukiteleza kama alivyoteleza uh, waziri mkuu uh, mkuujohnson utakuta kwamba usipoamka mapema ama kwa haraka na kuanza kuleta sera kama ambavyo ameshindwa kufanya basi eh, uh, utajipata eh, kwa matatizo makubwa kwa sasa unavyoona ni kama wale wabunge wanajitayarisha kwa namna fulani na wamedokezea kwamba huenda wakaangalia wanaweza kubadilisha sheria hizi katika wiki mbili zijazo ili waweze kulete kura ile ya kutokuwa na imani eh, eh, wakifuatilia jinsi mambo ambavyo yametokea uh, siku za hivi karibuni huenda wanapanga wana mkakati fulani wa kumhakikisha kwamba johnson amefuata wenzake akina akinajohn meja rdo may eh, jinsi walivyoondolewa eh, eh, bila kuwa na uchaguzi wowotenakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili baada ya sekunde chache mimi ni Keni. skiliza kwa undani kutoka sauti amerika voa hii ni sehemu ya pili waandishi wetu wa mombasa wameendaa ripoti ifuatayo kuhusu ilani au manifesto za wagombea wakuu wa urais na endapo zinaweza kutekelezwa baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi ujao agosti shukran sana wenzetu kama ulivyogusia manifesto ambazo zimetolewa na viongozi wanaogombea viti vya urais katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika nchini kenya agosti 9 ni swala ambalo limeibua maoni mbalimbali mbali na mdahalo mkubwa miongoni mwa wakenya wakijadili na kudondoa hoja baada ya hoja ya manifesto hizo hapa tunaangalia manifesto ya kiongozi wa muungano wa kenya kwanza kwanzayan ambaye ni naibu rais wa sasa wa nchini kenya william ruto pia tunaangalia kuhusiana na kinara wa mrengo wa azimio ambaye ni raila odinga na tunaangalia manifesto ambayo imetolewa na jorgi wajakoya na vilevile vile kuangalia chama cha agano ambaye kiongozi wake na pia mgombea urahisi ni wahiga mwaure upande wa kenya kwanza ambayo unaongezwa na william ruto wana masuala saba ambayo waliangalia wakasema hayo watayatekeleza ili eh, kubadilisha mfumo wa uchumi katika taifa hili la kenya ambao wanafaamika kama bottom up ametoa hadi na maswala ya kilimo e, na hapa katika kilimo anasema kwamba ataenda kufufua viwanda ambavyo vimefiia ikiwemo kile kiwanda cha mumias na pia chasnapuasha kwa kwamba wale ambao wana madeni madeni ama viwanda ambao vina almbonamadniavanaonamadni anana uaivilvil ataangalia swala la uasha kwa kwamba tunauza vyakula vingi kutoka nchini kenya kupeleka katika mataifa nje ikiwemo kahawa na chai, na afya, kasama, mkenya, kupata, uh, na chai maua kwa upande e, upande wa wa afya afya kwamba kwamba kila kila mkenya atakuwa fursa kupata za hospitalini aweze kutibiwa nasaba yake elimu hapa amesema atakwenda kuajiri e, walimu e, lakimoja lukinasita katika kipindi cha matumizi ya fedha ya miaka miwili kwa sababu kuna uhaba mkubwa wa walimu nchini kenya kwa hivyo wataajiri walimu lakimoja elfu kmi na sit katika upande wa kuangalia masuala ya kijamii anasema kwamba yeye atahakikisha kwamba e, kuna fedha ambazo zitakuwa zinatolewa ambao inajulikana kama hasla fund. tukiangalia upande wa azimio wao wamepatia kipaumbele vipengee kumi muhimu wakianzia na kipengee cha ukulima ambapo watahakikisha wameshughulikia masuala ya ukulima kuna azimio la viwanda ambapo wataelekeza jukumu lao kubwa katika kuhakikisha kuna uzalishaji na kuendeleza viwanda vya humu nchini ambavyo vitatumia mali gafi na rasmimali kutoka taifa hili pia katika upande mwingine una azimio la uwajibikaji ambapo hapo watafuatilia kuhakikisha kwamba viongozi wachaguliwa ama viongozi wa teule wanahakikisha wanatekeleza majukumu yao na kueu Saadi. pia kuna kitengo kinachoangazia kina mama katika eh, manifesto hiyo pia kuna kipengee kinachoangazia maji katika kila boma na pia watoto kuangaziwa kwenye vipengee kadhaa e, kwenye manifesto hiyo kunae e, mgombea wa urahisi watatu ambaye ni david wahiga mwaure ambapo pale jana alizindua manifesto yake ikiwa na vipengee kumi na mbili muhimu akiitabadilisha mojawapo yale ya ambayo anazungumzia ni kufanya utafiti wa kuona ni vipi wanaweza kuiondoa nairobi e, kuwa katika Eh, sehemu ya jimbo imbo yani sie katika majimbo kama majimbo mengine vilevile vile akasema kwamba kwamba atahakikisha kwa fedha zile ambazo zimeibwa zimeibwa kutoka kenya kenya trilioni pesa ya kenya, 15, na na kuwekwa katika eh, katika benki kule mataifa nje eh, zinarudishwa wale wahusika basi kuchukuliwa hatua za kisheria kwa mgombea wa mwisho wa wajakoa g wa chama cha chat yeye anasisitiza kwamba uzalishaji mkubwa utatokana na ukuzaji mmea wa bangi ambao umepigwa marufuku ni miongoni mwa mimea iliyopigwa marufuku na kutizamwa kama mihadarati nchini kenya na pia yeye ameweka E, azma kubwa sana kukabiliana na ufisadi ambapo wanapendekeza hatua za sheria kali dhidi ya wahusika hatua ya hadi kunyongwa kwa wale ambao watapatikana na hatia ya wizi tunapata fursa ya kuzungumza na mhadhiri mkuu eh, katika chuo cha pwani bwana halimu shauri unazungumziaje hizi manifesto zimetolewa na wagombea hawa wanne e, nafikiria swala swalazima la uh, manifesto ni soit la la kiutawala kwa sababu kiongozi yoyote yule ambaye anapita vipimo vya uongozi ni lazima awe na ruaza lazima awe na ndoto kwa sababu ni ile ndoto ndio itamwezesha yeye kutumia rasilimali zenye yuko nazo katika nchi kwa hivyo kiongozi yoyote yule ambaye hana ruaza hana manifesto huyu ni kiongozi mwenye si kiongozi si kiongozi kwa sababu hajielewi anataka kubeba watu kutoka wapi na kuwapeleka wapi sasa ni kwa nini tuwe na mani- Festo hizi licha ya kwamba serikali ya kenya ina ruaza ya mwaka elubh ambayo imepitishwa na bunge la taifa na ni chombo ama ni maandishi ambayo yanaendesha sera za nchi changamoto mara nyingi huwa ni ujumuishaji wa watu ile lugha ya kisasa tunasema inclusivity kwa sababu kunaweza kuwa na ndoto ya nchi lakini ndoto hile haijajumuisha kila mtu ama mawazo na taswira za kila kiongozi kwa hivyo wakati mtu anapata yeye nafasi ya uongozi basi huwa kuna kile kichembe chembe cha yale ambayo yeye ngedhamiri kuyatimiza katika uongozi wake kwa hivyo sisi sote katika ubinafsi wao wana mambo ambayo wangependelea wayaone yamefanyika punde wao wanashika hatamu ya uongozi kwa sababu ile taswira ya vision 230 basi inaonekana ile ni taswira ya mwenda zake kibaki tukirudi katika manifesto ule uhakiki wa manifesto hizi je zinaweza kutekelezwa lau watapata huo uongozi kwa sababu kutokana na madeni ambayo taifa hili iko nayo kwa sababu wote wanazungumzia katika hali ya kupunguza gharama za juu za maisha ya mkenya wa kawaida manifesto lazima iwe na ukweli e, uh, izi, actually, mnato, wa kisawasawa manifesto hizi mbili ikiziangalia ziko na mnato wa kuweza kuvutia wakenya ili wapige kura upande fulani lakini hazina ukweli mm-hmm. wa mambo vile ulivyo tukiangalia gharama ya maisha venye imepanda tukiangalia uchumi wa kenya venye unakuwa na pia tukiangalia deni deni limefika zaidi ya trilioni saba kwa hivo mtu akisema deni lile linalodaiwa alafu yeye atapeana vitu za bure ni sawa kwa wale wenye wanapenda keki utamowa keki ile icing. lakini sisi wengine ambao tunajua ukweli wa keki ilivyo tunajua keki ya kenya ni ndogo na keki ya kenya si tambwu tunavyoenda mbele tunafahamu kwamba kunaye profesa george wajakoya ambaye si mtu maarufu nchini kenya lakini kwa kipindi cha miezi miwili ametokea kujulikana sana je ni nini hasa unahisi kwamba wakenya wameendelea kumzungumzia sana wajakoya katika mitandao ya kijamii na hata labda maskani ukipita licha ya kwamba vinara wawili ndo wanajulikana kwamba wao ndio huenda mmoja wao akachukua hatamu ya uongozi katika taifa hili wajakoya iko katikati mara mbili kwa sababu yeye anaongea mambo ambayo yana chalenge kwa serikali ilipo ama kwasul ama kwa fikra za binadamu wa kawaida kwa sababu serikali yenye iko fikira ya kawaida ni kwamba watu wasiweze kuvuta bangi ukivuta bangi unavunja sheria wajakoa anasema a mi serikali yangu itawaacha mvute bangi na mtu yoyote yule ambaye iko genes the nomo ni rahisi sana kupata umaarufu alafu yeye anaongea tu bila vipimo ambapo sasa inatupatia ile ile hali ya kupata sauti ya tatu yenye inatufurahisha katika kuona vipi siasa za kenya zinaenda lakini jambo moja tu nitamsifu nalo hawa wengine lenye hawana kwa sababu hawa wengine kenya kwanza na azimio hawana mpango wowote katika kuzalisha mali wao mpango yao ni ya kutumia na kupeana vitu vya bure wengine watapeana bilioni za pesa uh, watu sijui wafanye biashara wengine watapeana elfu sita kwa wazee na wa sijui wenye wawana kazi lakini wajakoya anasema tutafanya kazi tuzalishe tutalima bangi eh, tutaenda kufukuza mbweha <laughs> kule msituni ili tuweze kupata zile vitu zake tuziuze ziko na pesa nyingi nchi za nje yeye anazalisha anazungumza swala la kwamba je tusizungumze tu mambo ya kugawia watu na kupea watu lakini pia tuangalie swala so zima la uzalishaji rasilimali nam ni halimu shauri ambaye ni profesa na mhadhiri mkuu katika chuo kikuu cha pwani university katika pwani ya kenya eh, bila shaka jambo muhimu sana hapo Collins ambalo wamelitaja ikiwemo swala la uzalishaji wa mali kwa sababu kuzugumzia trilioni sb si fedha kidogo kidogonani fedha nyingi ambazo zinahitajika kutafutwa kulipa madeni yaliyopo huku kuendeleza miradi ambayo inatekelezwa kwa sasa kwa taifa hili huku pia kukiwa na mpango wa kuhakikisha yale yanayotekelezwa na taifa kwa sasa yanaendelea kufikia hapo tunahitimisha kwa undani washington mimi ni liberty aded nimekuwa na amina chombo asante colins adede na amina chombo kipindi kimesimamiwa na meri mgawe mwelekezi aida isa jina langu ni kennes bwire asante kwa kusikiliza uwe na usiku mtulivu