Glad you zimegonga saa 8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj mridhi nchi wanachama wa nato leo zimetia saini nyaraka za itifaki hiyo ikiwa ni hatua nyingine muhimu katika mchakato wa azima ya finland na sweden kujiunga na muungano huo wa kijeshi nchi hizo mbili ziliwasilisha maombi ya kujiunga na nato mwezi mei mwaka huu kinyume na msimamo wa muda mrefu wa kutofungamana na upande wowote katika e kukabiliana na uvamizi wa rasia nchini ukraine hii ni siku nzuri kwa finland na sweden ni siku nzuri kwa neto amesema katibu mkuu wa nato yen stottenberg kwa kuwa mataifa thelathini na mawili yametia saini itifaki hiyo tutakuwa na nguvu zaidi ya, na watu wetu watakuwa salama zaidi tunapokabiliwa na mzozo mkubwa zaidi wa usalama katika miongo kadhaa stnbr ameongeza aliendelea kusema kwamba mlango wa nato bado uko wazi kwa demokrasia za ulaya ambazo ziko tayari kuchangia usalama wetu wa pamoja baada ya itifaki za kujiunga kutiwa saini eh, kila mmoja ya nchi sasa ambaye ni mwanachama wa nato inapaswa kuziidhinisha azima hizo za inlad na swen kulingana na taratibu zao za kitaifa rais wa tunisia kaisi saide leo amesema kwamba katiba anayoipendekeza nchini humo aitarejesha uh, utawala wa kimabavu akijibu ukosoaji mkubwa kutoka kwa wapinzani wa wake siyasa, wa kisiasa na kuwarahi raia wa nchi hiyo kuiunga mkono katika kura ya maoni ya mwezi huu saida ambaye alivunja bunge lilochaguliwa msimu uliopita wa kiangazi na amekuwa akitawala kwa amri za kiutendaji hatua ambayo wakosoaji wake wanaita mapinduzi amechapisha rasimu ya katiba hiyo ambayo ingepanua mamlaka yake kwa kiasi kikubwa huku ikidhoofisha uwezo wa kuyafanyia ukaguzi matendo yake wafuasi wa rais huyo wanasema anasimama imara kukabiliana na viongozi wenye ushawishi ambao kwa mwongo mmoja wameifanya tunisia kupooza kisiasa na uchumi wake kudorora katika barua iliyochapishwa mtandaoni said alisema hakuna hatari kwa haki za uhuru na uhuru wa watunisia vyama vingi vya kisiasa na mashirika ya kiraia yanapinga rasimu hiyo ya katiba yakisema kwamba iliundwa bila kushirikisha pande zote husika unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idaa ya kiswahili ya sauti yamerika hapa wahington dc washiriki wa mkutano wa ukrain nchini switzerland leo wanatarajiwa kupitisha maazimio ya kimsingi na kipaumbele kwa ajili ya kujenga tena nchi hiyo iliyoharibiwa kwa makadirio ya harama ya dola bilioni750 pesa za marekani viongozi kutoka dazeni ya nchi mashirika ya kimataifa na wafanyabiashara wamekutana kusini mwa mji wa lugano nchini humo chini ya ulinzi mkali hapo jana wakijadiliana kuhusu mwelekeo uliobora wa ujenzi na hata wakati ambapo vita vya rasia vinaendelea nchini ukrain akizungumza katika siku ya kwanza ya mkutano huo wa kuijenga tena ukraini raisi wa taifa hilo volodimil zelenski na mawaziri kadhaa wa serikali walieleza uharibifu mkubwa uliosababishwa na rasha baada ya kuivamia kijeshi nchi hiyo mwezi februari mwaka huu na waziri mkuu wa ethiopia pamoja na kundi waasi, la waasi wanalaumiana kwa mauaji yarahiki katika eneo la oromia jimbo lenye watu wengi zaidi nchini humo ambapo mamia ya watu wamefariki katika miezi ya hivi karibuni kutokana na kuongezeka kwa hasia kati ya makabila hasimu mauaji ya hivi punde e, zaidi yalifanyika jumaatatu wiki hii katika vijiji viwili vya eneo la kelem wolega karibu kilomita 40 magharibi mwa mji mkuu addis ababa kwa mujibu wa tume ya haki za binadamu ya ethiopia ehrc nampisha sasa kennesi bwire mwenzangu huyu katika eh, kuonjeshea mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kuondane wakti mwingine inshalla katika kwa undani kutoka sauti sautiamerica voa mimi naitwa kenns bwire sehemu ya kwanza tunaangazia mazungumzo ya kuleta amani nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo rais wa rwanda paul kagame na rais wa kongo felix sekedi wakitarajiwa kutua rwanda angola kwa mazungumzo zaidi sehemu ya pili tutaangazia mzozo wa sudan maandamano yakiendelea huku jeshi likisema halitaki jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kuleta Watanishi. msikilizaji wiki hii marais wa nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo na rwanda wataelekea lwanda angola kwa mazungumzo zaidi kuhusiana na mzozo ambao unaendelea jamhuri ya kidemokrasia ya congo mazungumzo hayo yanakuja siku moja baada ya rais wa rwanda paul kagame kusema kwamba si lazima apeleke wanajeshi wake nchini congo na hakuna mtu yeyote ambaye amesikia kama rwanda ikisema kwamba lazima wapeleke wanajeshi wake kule hii ni baada ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo kuonyesha dalili kwamba hawataki wanajeshi wa rwanda kushiriki katika mpango wa jeshi la pamoja la jumuiya ya afrika mashariki mkutano wa angola unajiri wakati ambapo mvutano baina ya nchi hizo jirani unaendelea kuongezeka taarifa ya msemaji wa serikali ya drc imeeleza kwamba viongozi hao wawili watajadili mahusiano ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili na mapigano yanayoendelea mashariki mwa congo kundi la m23 likiwa tayari limedhibiti mji muhimu wa bonagana msemaji wa congo muyaya amesema viongozi hao watatafuta suluhisho la kile amesisitiza kwamba ni uchokozi wa rwanda nchini congo na drc imekuwa ikidai kuwa serikali ya kigali inawaunga na kuwapa silaha wapiganaji wa m23 huku kigali ikisema kwamba serikali ya drc inaunga mkono waasi waliosababisha mapigano na kupelekea vifo vya mwaka 994 mkutano huo vile vile msikilizaji unafuatia ombi la umoja wa afrika kumtaka kiongozi wa angola kuwa mpatanishi wa mzozo kati ya rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya congo na vendo wa moto ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia katika nchi za maziwa makuu anaungana nasi kwenye line ya simu kutoka kampala uganda navende baada ya hao viongozi kwenda nairobi mazungumzo kufanyika wamerudi katika nchi zao wote majirani siku zote wanasema majirani waishi kwa amani sasa amani haipatikani wanaelekea angola huko ndiko amani itapatikana um, uh, raisi jao lorenzo wa angola alijaribu upatanisha uganda na rwanda lakini masungumzo hayo yaligonga mwamba hayakufaulu lakini alipalilia kwa sehemu moja au ingine alipalilia nafikiri kungelitokea vita kama hangehusika kwa hivyo kwa wakati huu naweza kusema kwa ma kwa maslahi mapana ya jumuia ya afrika mashariki na kwa masilahi mapana ya umoja wa afrika nafikiri mwanzo huo sio mbaya ninavyosema hivo namaanisha mazungumzo inashinda silaha kwa hivo mazungumzo hate iwe ya uzee gani kuna vitu ambayo inaweza kupalilia ili nchi zikiepushe na vita kwa hivyo ruanda ikiwa imeulizwa iingilie kati hiyo inaonyesha kwamba itaweza kuleta dalili nzuri na hapo inaweza kuanzisha masai hayo ya afrika mashariki kama jumuiya weza kufanya hao viongozi kukutana kukutana ni kitu kizuri sana uso kwa uso watu wakibomoa ukuta huo wa ku, kutonana tupatia mwanzo mzuri ingawa jiao, ha, hata ingawa bwana jao hatafaulu lakini vile nilivyosema awali alipalilia kukawa sio vita ya haraka kati ya rwanda na uganda kwa sababu kulikuwa na uhasama mbaya sana kama vile ulioko sasa kati ya demokrasia ya congo na jamhuri ya demokrasia ya congo na wenzetu wa huko rwanda tunaweza kuwapa nafasi wakati ambapo angola ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo kama haya tena ilikuwa ni rwanda na jirani wake uganda ulivyoelezea ni kwamba si makubwa yalitokea kule mpaka uliendelea kufungwa vile vile tunajua kwamba mpaka kati ya drc na rwanda upande wa drc umefungwa unafunguliwa kwa muda mchache tu wanapoelekea angola serikali ya drc inaendelea kusisitiza kwamba matatizo yetu yanasababishwa na jirani wetu ambaye ni rwanda jana kagame alikuwa akizungumza mjini kigali wakati rwanda ilikuwa inaadimisha miaka ishirini na nane ya vita vya ukombozi wa nchi hiyo alisema kwamba matatizo ya drc yanasababishwa na drc yenyewe mpatanishi angola anapoketi na haa watu wawili huyo anasema apana, ni huyu ananitatizia huyo anasema hapana ni wewe unajitafutia watakuwa wanazungumzia nini hapa kwa sababu mmoja hataki kukubali na mwingine pia hataki kukubali kwamba huenda matatizo haya yanasababishwa na kitu fulani ubabe hautawachukua mbali nimesema hapo awali e, siku za nyuma zile nikasema kuna wakati wakati usio mrefu sana kabla mpaka wa uganda na rwanda kufunguliwa jamhuri ya rwanda ilikuwa imebanwa sana mpaka ikajaribu kufungua angalau sehemu moja hata ingawa watu wanafikiri uganda ndiye ilifanya rwanda kufungua mpaka au jemedari moja wa uganda kufanya kufungua mpaka lakini nafikiri ilikuwa mawaso ya rwanda yenyewe kuona haipendelei sana kuwa na uhasama upande wa congo kuwa na uhasama uganda na kuwa na uhasama nchini burundi kwahivyo kwa wakati huu tunasikia tena Ndi, nilisikia mahojiano ya rais paul kagame hapo kwenye uh, radio moja akiwa na waandishi wa, wa habari nafikiri na hata kiulimwengu inawezekana kama hata avoa ilikuwepo akasema hayo yenyewe akasema shida ya kongo iko congo na congo pia wanasema hawa ndio wanapalilia waasi kuweza kupigana na serikali ya congo hayo yote inachemuka kupeleka amani kupotea kwa hivyo hawa viongozi wawili wakaribishe masungumuzo kuwaleta hao watu wanaopendelea kupigana na nchi ya rwanda wana- walioko congo kuweza kupelelezwa na wa, waweke silaha zao chini si mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na mbili haa waasi wa waliaipigana vita a, mashariki mwa congo hata hmm. wakati huo ndio kukatokezea ntaganda akapigana na m3 bosco ntaganda tamineta akapigana na m23 kiasi kwamba akatoroka akaenda nchini rwanda na akajiasilisha kwa icc waasi wa m23 mm. wakawa uganda kwa muda mrefu baada ya makombora ya umoja wa mataifa ambao ulihusisha wanajeshi wa afrika kusini na wanajeshi wa tanzania wakati huo wa utawala wa kikwete drc ina zaidi ya makundi ya wasi mia moja thelathini hili ni kundi moja tu3 wengine wanasema kwamba kama mazungumzo ndiyo njia ya amani drc itafanya mazungumzo na yale makundi mengine yote yanayosalia ya karibu miamj theathi0 na je haya makundi ni makundi ya ndani ya drc ama mengine ni makundi ya nje na anapofanya mazungumzo na baadhi ya makundi na mengine yatumike kijeshi amani itapatikana uganda ilikuwa na vikundi vya kupigana wengi zaidi na tukaelewa tuka kwamba kuji, tulikuwa na vikundi kwa kweli vilikuwa na na sababu kamili za sa kupigana na seritari ya rais yoweli mseveni kwani walikuwa na hofu kwamba watweza wataangamizwa wakiwa hawatapigana namseveni nao watu ni huko uganda kazi kazikazini watu wa choli ambao kuwa walikuwa kwenye serikali ya jemetari rutwa na ukelo wengine kutoka huko lano ambao walikuwa kwenye serikalini pia wakati wa daktari obote na kulikuwa na vikundi vingine vilivyojitokeza pia kuule karamoja waizi wa mifugo lakini <laughs> walikuwa pia wanapigana kwa hivyo kongo na rwanda wakiwa watakaa chini hivi vikundi ambavyo tunahesabu kuwa viko mia moja therathini vinajificha kwenye vikundi ambavyo vipo na sababu zao za kupigana vita vita ambavyo ni vya haki kwa hivyo wakikaa hapo ndio wataweza kuchimbua ni akina nani ambao ni kikundi kinachopigania haki ya umma na vikundikani vinavyochukua nafasi ya vinavyoendelea kuwa wanaendelesha visa sio vita vya vya umuhimu hivyo vitakiondoa vyenyewe kiwa hawa wakubwa wamekaa chini na kuelewana kwa sababu hivyo vidogo vidogo kara moja walipokuwa wanapigana kuiba mifugo walitumia nafasi ya serikali ya uganda ikikabwa na vikundi ambavyo vinapigania haki na moja pia wakaanza kuendelesha yao ya uizi wa mifugo wakati serikali ilipoelewana hapa uganda na hivyo vikundi vikubwa vikubwa moja pia waka- walisitisha uwizi wao wa mifugo wameanza hivi hivi karibuni tena wakati viongozi hao wanapoelekea angola rais wa, kaga, wa rwanda paul kagame amesema kwamba kuna haja ya kutafuta suluhu la kisiasa kwa raia wa kongo wanaozungumza kinya rwanda wakiwemo hawa wapiganaji wa m23 lakini hilo ni swala la drc kulitekeleza na wala sio mimi amesema kagame nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda si mrefu narejea na sehemu ya pili msikilizaji um, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika vo wiki hii maandamano yameendelea nchini sudan kiongozi wa kijeshi wa sudan abdel fatal a buruhan kwa pande mmoja amesema kwamba hatakubali mazungumzo yanayoongozwa kimataifa ya kuleta amani nchini humo na kuleta hali ya kuelewana kati ya viongozi wa kisiasa na viongozi wa kiraia badala yake yakebr amesema kwamba makundi yote ambayo yanahusika na mgogoro wa nchi hiyo yanastahili kuacha mara moja na ikiwezekana yawe mazungumzo ya ndani ya nchi namna ya kuandaa serikali ya mpito kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya ninaye profesa chacha nyaigoti chacha mhadhiri na mchambuzi wa masuala ya diplomasia profesa chacha baada ya kuanguka Mwong. kwa omar al bashir migogoro imetokea sudan kuna ishara yoyote kwamba sudan itawahirejesha utulivu kufika mahala tulipomi nafikiri kwanza utawala wa albashiri ulikuwa utawala wa kmla kwa hivyo watu walioandamana mpaka hatimaye jeshi likamwondoa hawakuwa wanania mbaya lakini matatizo ya nchi nyingi za afrika kama sudani hizi ni kwamba azima ya watu kupata amani na kuishi maisha ambayo yana mwelekeo wa kidemokrasia waweze kuendeleza shughuli zao za kawaida imekuwa ikitingwa sana na namna ambavyo viongozi wanaoshika usukani baada ya kuondoa madikteta hao wanakuwa ndio pia ni madikteta kwa sababu wanaanza kutawala kwa kimabavu na wakati wanatawala kimabavu wananchi ni wale wale kwa hivyo hivo ita, zidi kuwa na mapambano makali na sidhani kwamba tutashuhudia amani katika nchi ya sudani hivi karibuni nafikiri bado hizi ni ishara za kwamba kutaendelea kuwa na mafarakano kati ya raia na wale ambao huwa wameshika nyasifa za uongozi na kwa vile saa hizi huyu jenerali anadai kwamba hataki kushirikishwa katika mazungumzo ambayo yanasimamiwa na nchi za kimataifa basi nafikiri hilo ni tatizo kubwa ambalo linaashiria kwamba kutakuwa na mgogoro ambayo italeta maafa makubwa sana huko sudan mwaka um, jana oktoba kulikuwepo na serikali ambayo ilikuwa imeundwa baada ya kuangushwa kwa utawala omar al bashir mwaka elfu mbili kumi na tisa na hii serikali ilikuwa ni kama yampito, ya mpito iliyokuwa inawashirikisha wanajeshi na raia lakini jeshi liliamua tena kufanya mapinduzi juu ya mapinduzi baada ya kuangusha utawala wa bashir tena ikapindua ile serikali ambayo ilikuwa sehemu yake serikali ya mpito kinachofata ni mapinduzi tena mapinduzi ama mazungumzo yatafanikiwa kwamba mkakati utumike urejeshe raia katika uongozi raia raia ama jeshi litasema kando anaotakaatasmnotuendelez na utawala wa kijeshi utawalawa chini ya bashir nafikiri raia wangependa sana wawe na mazungumzo na wangependa warudishe utawala wa nchi yao katika hali ambayo inaongozwa na viongozi ambao wamechaguliwa au wamepitishwa katika mkakati ambapo umeshirikisha watu wote lakini wanajeshi unapokuwa umewashirikisha katika utawala na ndio maana sera kuu ya itifaki za kimataifa ni kwamba wanajeshi walikuwa wanatakikana wabaki baras wabaki kule kwenye eh, eh, mabwalo yao wakati wanapoingia katika majumba ya utawala wanaingia mpaka ikulu basi kuna kuwa na tamaa ya kibinafsi ambayo ndio inachochea kwa mfano shida hii ambayo sahivi tunaishuhudia huko sudan kwamba sasa na wao wanaona labda kushika ngazi na nyasfa mbalimbali amba za uongozi wa kiraia ni mojawapo ya njia za kujineemesha kiuchumi na kibabe wanaweza kuamrisha na amri zao zikakiiwa na wananchi wa kawaida ambao sasa huwa sauti yao imedidimizwa maandamano yameendelea sudan kila mara maafisa wa polisi maafisa wa usalama wamekabiliana na waandamanaji vifo vimeripotiwa majeruhi yameripotiwa mali imeharibika umoja wa mataifa umoja wa afrika wamejaribu wote kuwaleta hawa viongozi pamoja viongozi wa kiraia viongozi wa kijeshi ili kuwaleta pamoja mazungumzo yafanyike lakini hali inaonekana kuharibika zaidi uchumi unaonekana kudhorora hamna ishara kwamba hao watu wanaweza keti chini na wakapata njia moja ya kuzungumza kwa pamoja kuna yeyote ambayo unadhani ama muungano wwote ambao unadani unaweza kulazimisha hao watu kuchukua hatua ambayo itafaidisha nchi wala sio masilahi yao katika ile mikataba ya kimataifa ambayo sudani imehusishwa ime, ime, ime kwa mfano e, e, katika africa uon viongozi e, wa, wa afrika wameshasema kwamba huwezi kutawala raia wa nchi yako kima, kiu, kwa kutumia mabavu na ninafikiri wana itifaki inayowezesha kuingilia migogoro ya nia lakini kama tulivyoshuhudia au tunavyoshuhudia katika nchi mbalimbali ni nafikiri haya huwa ni matamshi tu ambayo yanatiliwa sahihi lakini kwa kweli ni kwamba viongozi wameshindwa kuitisha hali ya hatari na kuwalazimisha hao viongozi kwa mfano hao viongozi wa sudan kwamba bwana ni lazima mkubali mazungumzo yawepo na ni lazima mtii las hivyo sisi tutaleta jeshi la afrika au tutatafuta usaidizi kutoka kwa majeshi ya umoja yatakayoidhinishwa na umoja wa mataifa nafikiri hili ndilo tatizo zaidi la viongozi wa afrika kwamba wakati mwingine hawatii tu hawatii hata mahawa ambapo kuna mikataba ambayo inawalazimisha kutii jana jumatatu kiongozi wa utawala wa kijeshi jenerali abdul fatah al burhan alizungumza kwenye televisheni ya taifa ya sudan wakati alikuwa anazungumza maandamano makubwa yalikuwa yanaendelea anaendeleaatm na buruhana alisema kwamba hatua ya utawala wake kutofanya mazungumzo na raia ambayo anasimamiwa kimataifa itaruhusu vyama vya kisiasa na makundi mengine ya kisiasa kushiriki katika kufo, kutengeneza serikali na tangu wakati huo raiya wamekataa kabisa tangu oktoba ma, mapinduzi ma, ma, ya pili yalipofanyika raia wamekataa kabisa kuzungumza na jeshi njia mwafaka hapa ni gani uchaguzi uandaliwe usimamiwe kimataifa jeshi li-lazimishwe e, kuondoka litalazimishwa litazal, na nani ama raia wakubali waseme waka jeshi tawala muda huu na muondoke raia hawatakubali kwa sababu imeshadhihirika tangu kwa mfano mapinduzi ya tunisia na nchi nyingine yemen na wapi kwamba raia wanapokuwa wameshika kani kwamba wanataka mapinduzi tawia ambayo yataleta maisha yao yatafanya maisha yao kuwa mazuri huwa wanashikilia mwenendo huo huona nafikiri tutaendelea kuona raia wakiandamana kule sudani na lazima tutafute afueni kwa njia nyingine na njia mojawapo ya kutafuta afueni ya matatizo haya ambayo watu wa sudani wanakabiliana nayo ni kule kuingiliwa migogoro hii na mashirika ya kimataifa kwa mfano africa union commission afrias na united nations kwa sababu sidhani kwamba au viongozi wakivuta kamba kwenda upande wao na kusema kwamba wao hawataki kusikiliza la, la, jambo la mtu yeyote na wananchi wakisema kwamba sisi tunaendelea kugoma utapatikana afueni nafikiri baadaye kutakuja kutokea machafuko ambayo yataleta umwagikaji wa damu na watu wengi kufa na hatimaye shida ambazo kwa muda mrefu zimekuwa zikikabili nchi ya sudani zitarudi tena na kuibuka kila sehemu na maisha yao yatadorora nini inakuwa vigumu kwa utawala wa kijeshi kutangaza tu kwamba basi uh, raia mwandae uchaguzi tutasimamia labda tuseme uchaguzi huo ambao ushirikishe tu raia wapate serikali kwa sababu katika mazungumzo ya uh, hotuba ya burhan kila mara anaelekea kusema kwamba kutakuwepo na baraza ambalo litasimamia usalama na maswala ya kando ya, u, u, ya kisiasa ambayo hahusiki na kisiasa moja kwa moja lakini anataka sudan irejee katika utawala wa, wa kiraia na utawala wa kidemokrasia nini kinafanya jeshi iwe vigumu kutangaza kwamba raia mwandae uchaguzi mpate kiongozi si turudi katika kambi zetu nafkini kwa sababu wanajeshi au uongozi wa kijeshi hauna imani na na, na na nini kitakachotokea kama raia wakiruhusiwa kutekeleza huo wajibu kwa sababu nafikiri wanahofia kwamba viongozi ambao watatokana na uh, uh, mchakato wa aina hiyo kutokana na raia watakuwa ni viongozi ambao pia hawatakuwa tofauti na wale ambao wamewahi kuwepo pamoja na naji nimeri alikuwa na mwanajeshi baadaye akajifanya raia baadaye akajifanya baadaye ikaendelea kuwa hivyo hivyo nafikiri shida ya sudani sahizi ni kwamba hakuna uaminifu wa sehemu moja kwa amini nyingine nafikiri watu wana wasiwasi juu ya matakwa ya wengineo ni profesa chacha nyaigoti chacha mchambuzi wa maswala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa akizungumza na kwa undani kutoka nairobi kenya nakamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa mimi naitwa when i was seeking Everybody makes mistakes Oh, the common is changes Living every day I know People come and go I am going through changes, changes A little bit of sun and snow Seasons come