hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc jina langu harrison kamau na mimi ni bmj murithi hapa na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumanne julai 5 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio shirika za fm zikiwemo rfa kwenye eneo zima la maziwa makuu na redio citizen kote nchini kenya pamoja pia na mtandao wetu wa www voa swahili Kwenye matangazo yetu hivi leo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatangaza kupunguza muda wa kufunguliwa kwa mipaka kati yake na Rwanda kufuatia mzozo wa kidiplomasia unaoendelea kutokota na ambao pia umepelekea kikao cha viongozi kutoka mataifa yote mawili kule nchini Angola. Je, baadhi ya wakazi kwenye mpaka huo wanasemaje? Basi tufanyae situ tuko bachini si tunaitikaka vyote pa tunaomba hizi nchi mbili zielewani vusie hatuiwelavo tunateseka. Na katika habari nyingine, nchi wanachama wa Muungano wa NATO zatia saini nyaraka za itifaki ya pamoja, katika hatua nyingine muhimu kwa azima ya Finland na Sweden kujiunga na muungano huo. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi atakutana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame nchini Angola kesho Jumatano, kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Kongo Patrick Mayaya. Mkutano huo unajiri wakati ambapo mivutano baina ya nchi hizo mbili jirani unazidi kuongezeka. Taarifa ya msemaji huyo wa serikali ya Tshisekedi imeeleza kwamba viongozi hao wawili watajadili mahusiano ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili pamoja na uasi unaoendelea kushuhudiwa mashariki mwa Kongo. Mayaya amesema viongozi hao watatafuta suluhisho la kile alichokiita uchokozi wa Rwanda nchini Kongo. DRC imekuwa ikidai kwamba serikali ya Kigali inawaunga mkono wapiganaji wa kundi la M23 mashariki mwa nchi hiyo, lakini Rwanda imekanusha madai hayo mara kwa mara. Mkutano huo unafuatia ombi la Umoja wa Afrika kumtaka kiongozi wa Angola kuwa mpatanishi wa mzozo kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Tunisia Kais Saied leo amesema kwamba katiba anayoipendekeza nchini humo haitarejesha utawala wa kimabavu, akijibu ukosoaji mkubwa kutoka kwa wapinzani wake wa kisiasa na kuwarai watu katika taifa hilo kuiunga mkono katika kura ya maoni ya mwezi huu. Said, ambaye alivunja bunge lililochaguliwa msimu uliopita wa kiangazi na amekuwa akitawala kwa amri ya kiutendaji, hatua ambayo wakosoaji wake wanaita mapinduzi, amechapisha rasimu ya katiba mpya ambayo ingepanua mamlaka yake kwa kiasi kikubwa, huku ikidhoofisha uwezo wa kufanyia ukaguzi matendo yake. Wafuasi wa rais huyu wamesema kwamba anasimama imara kukabiliana na viongozi wenye ushawishi ambao kwa muongo mmoja, kwa maneno yake, wameifanya Tunisia kupooza kisiasa na uchumi wake kudorora. Katika barua iliyochapishwa mtandaoni, Saidi alisema hakuna habari, hakuna hatari kwa haki za uhuru wa Watunisia. Vyama vingi vya siasa na mashiriki ya kiraia yanapinga rasimu hiyo ya katiba yakisema kwamba iliundwa bila kushirikisha pande zote zinazohusika. Kwingineko, waziri mkuu wa Ethiopia na kundi moja la waasi wanalaumiana kwa mauaji ya halaiki katika eneo la Oromia, jimbo lenye watu wengi zaidi nchini humo, ambapo mamia ya watu wamefariki katika miezi ya hivi karibuni kutokana na kuongezeka kwa ghasia kati ya makabila hasimu. Mauaji ya hivi punde zaidi yalifanyika Jumatatu katika vijiji viwili vya eneo la Kelem Wolega, karibu e, kilomita 400 magharibi mwa mji mkuu Adis Ababa. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHRC, iliyoteuliwa na serikali imesema. EHRC ya waziri na waziri mkuu Abi Ahmed wamelaumu jeshi la ukombozi la Oromo, OLA, kundi lililopigwa marufuku la chama cha upinzani e, kwa mauaji hayo ambayo Abi ameyaita mauaji ya halaiki. Lakini msemaji wa OLA oda Tarbi alipinga shutuma hizo, akisema wanamgambo wanaungwa mkono na serikali waliohusika na mauaji hayo, na kuongeza kwamba wanajeshi wa serikali kuu waliotumwa hivi karibuni katika eneo hilo hawakufanya lolote katika kukomesha hasia hizo. Na kundi la kiraia nchini Sudan, Forces for Freedom and Change, leo limepinga pendekezo lililotolewa na kiongozi wa mapinduzi la kutafuta njia za kuweka uongozi wa kiraia na kushinikiza kufanyika kwa maandamano zaidi. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fattah al Burhan, ambaye utekaji wake wa mamlaka uliutoa kundi la FFC madarakani hapo Oktoba mwaka jana ameapa kubuni njia za kuwepo kwa nguvu za kiraia kwenye uzinduzi wa serikali mpya ya mpito ya Sudan, lakini kundi la FFC limesema kuwa hatua hiyo ya Burhan ni ya wazi na ya kurudi nyuma. FFC inasema pendekezo la Burhan limetokana na mwendelezo wao wa wapingaji, na wakahimiza waandamanaji kuendelea na maandamano ya amani ili kuishinikiza serikali kuachia mamlaka. Mamia ya waandamanaji waliandamana leo kwa siku ya sita licha ya pendekezo la Burhan lililotolewa kwenye televisheni hapo Jumatatu. Hata hivyo, Sadiki Al Mahdi kutoka chama cha Umma aliwaambia waandishi wa habari kuwa hawajawahi na wala hawatowahi kufanya majadiliano juu ya ushirikiano wa madaraka na Burhan. Mkuu wa jeshi Burhan alisema Jumatatu kuwa jeshi halitoshiriki tena kwenye mazungumzo yanayoandaliwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na shirika la IGAD. Anasema badala yake jeshi linapanga kufungua nafasi kwa makundi ya wanamapinduzi na mengineo kuungana na kushiriki kuunda serikali ya kiraia sauti yake aida isa hapa studio unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc risala za rambirambi zimeendelea kutolewa kwa familia za watu waliopoteza maisha yao jana jumatatu baada ya mtu mwenye silaha akiwa juu ya paa kufyatua risasi kwenye gwaride la kuadhimisha siku ya uhuru wa Marekani katika kitongoji kimoja takriban kilomita 25 kutoka mji wa Chicago, jimbo la Illinois na kuua takriban watu 6 na wengine 30 kujeruhiwa. Mamlaka zilisema mtu mmoja aliwekwa chini ya ulinzi wa polisi jana Jumatatu jioni baada ya msako wa saa moja ndani na karibu na mji wa Highland Park. Robert E Crimo watatu mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alitiwa mbaroni karibu na mji wa Lake Forest, mamlaka zilisema wakati wa mkutano mfupi na waandishi wa habari e, jana usiku. Kisa hicho ndicho cha ufiatuaji risasi kiholela cha karibuni zaidi e, ambapo Uh, kimesababisha uh, vifo hapa Marekani, jambo ambalo limeendelea kulaaniwa huku baadhi ya Wamarekani wakishutumu watunga sheria kwa kutoimarisha kanuni za umiliki wa bunduki na kuifanya vigumu kwa raia wa kawaida kupata silaha nzito kwa urahisi. Nchi wanachama wa NATO leo zimetia saini nyaraka za itifaki hiyo, ikiwa ni hatua nyingine muhimu katika mchakato wa azma ya Finland na Sweden kujiunga na muungano huo wa kijeshi. Nchi hizo mbili ziliwasilisha maombi ya kujiunga na NATO mwezi Mei mwaka huu, kisimamo wa muda mrefu wa kutofungamana na upande wowote katika kukabiliana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Hii ni siku nzuri sana kwa Finland na Sweden na ni siku nzuri kwa Neto, amesema katibu mkuu wa Neto Jens Stoltenberg. Na, ku, na kwa kuwa mataifa thelathini na mawili yametia saini itifaki hizi e, tutakuwa na nguvu zaidi na watu wetu watakuwa salama zaidi tunapokabiliana na mzozo mkubwa zaidi wa usalama katika miongo kadhaa, Stoltenberg aliongeza. Aliendelea kusema kwamba mlango wa NETO bado uko wazi kwa demokrasia za Ulaya ambazo ziko tayari kuchangia usalama wetu wa pamoja. Baada ya itifaki hizo za kujiunga kutiwa saini, eh, kila mmoja ya nchi wanachama wa NETO sasa zinapaswa kuziidhinisha azima hiyo kuidhinisha azima hiyo ya Finland na Sweden kulingana na taratibu zao za kitaifa. Licha ya makubaliano katika umoja huo, pingamizi la awali la mjumbe Uturuki linaweza kusababisha matatizo kwa ajili ya kukamilisha uanachama. Na mito imeongezeka ama imeendelea kufurika kwa kasi kufuatia mvua kubwa jana Jumatatu na kuwalazimu maelfu ya watu kukimbia makwao nchini Australia wakati bwawa kubwa likifurika kwa kasi kubwa. Katika siku ya tatu ya mvua za kipindi mashariki mwa mwambao, wafanyakazi wa dharura wamesema kwamba wameokoa watu wapatao 140 tangu hali mbaya ya dhoruba ilipoanza, lakini watu waliohamishwa katika eneo moja magharibi mwa Sydney sasa wameanza kuruhusiwa kurejea nyumbani, maafisa wamesema, wakati hali ya hewa katika eneo la New South Wales ikibadilika kwa zaidi ya saa ishirini na nne wengi wao waliookolewa walikwama ndani ya magari yao wakijaribu kuvuka barabara zilizokuwa zimejaa maji au walishindwa kuondoka katika nyumba zao zilizozingirwa na maji. <tune> za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, habari ambayo tumeipa uzito wa juu katika ripoti kutoka kwa waandishi wetu ni kutoka huko Somalia, ambako wakati vita vya Ukraine vikiendelea kutatiza upelekaji wa chakula ulimwenguni, familia nyingi katika taifa hilo la Somalia zinajitahidi kujilisha, wakati kiangazi kikubwa kinapokabili sehemu kubwa ya taifa hilo. Licha ya janga hilo kusemekana kuwa kubwa zaidi katika historia ya Somalia, bado misaada ya kibinadam haijafikia wakazi. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Wakazi wengi wamelazimika kuhama makazi yao yaliyoathiriwa na ukame kwenye sehemu za mashambani wakielekea kwenye kambi za mabanda zilizopo kwenye vitongoji vya mji mkuu wa Mogadishu. Kambi hizo zinatoa hifadhi kwa takriban familia 1700 ambazo hazipokei misaada ya kibinadamu. Wanachopata ni mkate na chai pekee. Kulingana na Safiki Ali Ahmed, ambaye ni meneja wa gala kwenye shirika la Peace and Development Action linalofadhiliwa na shirika la chakula duniani, WFP, chakula walichokuwa nacho kimemalizika. Uhaba mkubwa wa chakula umesababishwa na ukweli kwamba jumuiya ya kimataifa imeipatia kisogo Somalia na kuzingatia vita vya Ukraine. Sehemu kubwa ya msaada kwa Somalia ilikuwa ikitoka kwenye mataifa ya Magharibi, lakini sasa misaada hiyo inaelekezwa Ukraine. Ni hali ya kutisha kweli. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Marekani hapo Juni 28 ilisema kwamba usalama wa chakula duniani ungeathiriwa na uvamizi wa Russia nchini Ukraine na kwamba upembe wa Afrika ungeathiriwa zaidi Kabla ya mapigano ya Ukraine kuzuka, Somali ilikuwa ikipata asilimia 90 ya ngano kutoka Rusia na Ukraine. Hata hivyo, mapigano yanayoendelea yamepelekea uhaba wa bidhaa hiyo pamoja na kupanda kwa bei yake. Katibu mkuu wa Baraza la Wakimbizi la Norway, Jan Egland, anasema kwamba upungufu wa misaada umepelekea baadhi ya makambi kubaguliwa. Habiba Nur Adan ni mmoja wa waathirika. Mimi ni miongoni mwa watu waliolazimika kuhama kutokana na kiangazi. Sasa hivi ninaishi kwenye kitongoji cha Mogadishu cha Hamar Jadid. Huwa tunapokea chakula kidogo sana ambacho hakiwezi kukidhi mahitaji yetu hata kwa mwezi mmoja. Hata hivyo, napelekea famili yangu biskuti na uji. Mamilioni ya dola za misaada sasa hivi zimeelekezwa kwenye vita vya Ukraine, wakati majanga yaliyokuwepo hapo mbeleni yanayoshuhudiwa Somalia yakisahulika msaada wa sasa wa Somalia hata haujafika nusu ya ule wa mwaka jana, wakati wa hisani wakiwa tayari wametuma zaidi ya dola bilioni 1.7 kwa ajili ya kusaidia Ukrain. Mataifa ya Yemen, Siria, Irak, Sudan Kusini, Kongo pamoja na maeneo Palestina, ya Palestina yameadhirika pia. Upembe wa Afrika umeadhiriwa zaidi na ukame wakati misaada ya ulimwengu ikielekezwa kwingine. Harizon Kamau, VOA, Washington DC. ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau. Mpango wa Chakula Duniani WFP unaonya kwamba Jamhuri ya Afrika ya Kati inakabiliwa na kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa cha upungufu wa chakula kutokana na mgogoro, watu kuhama makazi, kusambaa kwa umaskini na kukosekana kwa ajira. Jumane WFP imeomba kiasi cha dola milioni 68.4 na kukabiliana na upungufu wa chakula nchini humo. Idli Gongo anatufahamisha zaidi. Kuongezeka kwa kasi kwa gharama za bidhaa muhimu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na vita nchini Ukraine kutaongeza hali ngumu ya maisha ambayo tayari ipo, mpango huo umesema. Msemaji wa WFP Thompson Fili Amesema kwamba chakula, mafuta na tatizo la mbolea kulikosababishwa na Rusia kuivamia Ukraine kutasababisha bidhaa za chakula kutofika kwa watu wengi. Kwa sasa kuna watu joins, milioni mbili nukta mbili ambao wanakabiliwa vibaya sana na upungufu yeah, wa chakula yeah, nchini yeah, Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kiwango kinaweza kisikushtushe eh, lakini ukiangalia idadi ya ya ya ya watu ni takribani nusu, ya watu ni nusu wote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kadri chakula kichache ndicho kinachopatikana Afiri anasema watoto wengi zaidi watakabiliwa na utapia mlo. UNICEF inasema kiwango kikubwa zaidi kwa watoto wanaokabiliwa na lishe duni walio chini ya umri wa miaka mitano kinazidi kuongezeka kwa asilimia kumi mpaka kufikia elfu sitini na tisa watoto. Wanaokabiliwa na hali hiyo wapo hatarini kupoteza maisha kama hawapatiwi matibabu na huduma ya lishe bora. Firi anasema WFP inataabika kutoa chakula na huduma makhususi zinazohitajika kwa watoto, wanawake na makundi mengine ya watu walio hatarini nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na kukosekana kwa fedha kunadhoofisha juhudi zote hizo Our cost of operating... Uh, tunatazamia kuongezeka kwa kasi bei ya bidhaa kuanzia Agosti mwaka huu. Tunatarajia the asilimia thelathini ya kuongezeka bei ya mchele asilimia sitini na saba kwa ngano na bei itaongezeka kwa asilimia sabini kwa mafuta ya kupikia. Jamhuri ya Afrika ya Kati ipo sawa na mataifa kama Yemen, Sudan Kusini na Afghanistan katika ukosefu wa chakula. Nje ya madhara ya vita vya Ukraine, taifa hilo pia linakabiliwa na miaka kumi ya mgogoro wa ndani ya nchi ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kusababisha watu wengi kukimbia makazi yao. Mapigano yapo baina ya wanamgambo wa Kikristu wanaojulikana kama Balaka dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu wa muungano wa Seleka. Umoja wa Mataifa pia unasema kwamba hali ya mambo kama vile kukua kwa idadi ya watu, kusambaa kwa umasikini, kukosekana kwa ajira na kupotea kwa rasilimali za taifa kumechangia tatizo la upungufu wa chakula. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu usikose kutusikiliza VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamechukua uamuzi kwamba mipaka ya Kongo na Rwanda itabaki kufunguliwa kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa tisa jioni kwenye mkoa wa Kivu Kusini. Awali mipaka hiyo ilibaki wazi hadi saa nne za usiku. Kongo imesema kwamba hatua hiyo ni ya kiusalama, wakati huu kukiwa na mvutano kati ya mataifa yote mawili. Baadhi ya rais, um, raia kutoka mataifa yote mawili hata hivyo wamelalamikia hatua wa hiyo. Kutoka Bukavu, Bitima Dalashans anatuarifu zaidi. Hakuna tena rudia rudia, papa ni hali ya uharaka na mbio inayoonekana kati ya raia wa Rwanda na Kongo wanaofukuzia kuvuka mpaka wa Kongo dakika chache kabla ya mpaka huo kufungwa, hususan hapa kati ya mji wa Bukavu nchini Kongo na Changugu nchini Rwanda, na pia kwenye barabara inayoelekea bonde la mto Ruzizi, eneo la Kamanyola nchini Kongo na Bugarama nchini Rwanda. Mamia ya raia wa Rwanda waliochelewa kuvuka kabla ya saa 9 kamili na hata pia raia wa Kongo wanaoishi mjini Kamembe nchini Rwanda wanakwamishwa kwenye mpaka upande wa Kongo, wakilazimishwa kurejea walikotoka. huwa Maria Anastazini, raia wa Rwanda, amechelewa kuvuka. nilifika hapa saa tisa na dakika tano nikakuta mpaka tayari umefungwa. Wananilazimisha nirudi nilikotoka, lakini sina familia nchini Kongo na sina pa kulala. Basi nasubiri hapa nione ikiwa watanisamehe. Wanaoathirika zaidi ni hususan wanafunzi wanaotoka Rwanda ili kusomea katika mashule na vyuo vikuu nchini Kongo, ambao hapo awali walikuwa wakivuka saa kumi na mbili jioni baada ya shule kumalizika, na pia wafanyabiashara wadogo wadogo wanaoleta bidhaa kati ya nchi hizi mbili na ambao wanalazimika kuvuka haraka kabla ya kumaliza shughuli zao. Nsengiumva Idris ni raia wa Rwanda, mkazi wa mji wa Kamembe, amekwamishwa pia. Ni sheria walikamata basi, tufanya situ, tuko bachini, situnaitikaka vyote kwa tunaomba hizi nchi mbili zielewane, juu sie tunateseka tu. Upande mwingine mpaka wa Rwanda unabaki wazi, ila pia raia wengi wa Kongo mkiwemo abiria toka nchi mbalimbali za mashariki waliochelewa kuvuka kabla ya saa 9 wamezuiliwa kwenye kivuko kinachounganisha Rwanda na Kongo. Pamoja na kuzingatia usalama, baadhi ya Wakongo wanasema hatua hii inapunguza shughuli zao kwa kiasi kikubwa. Debora Mwabitoro ni miongoni Heri, tama, saa kumi na mwaya jioni, au saa kumi na mbili. Marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Paul Kagame wa Jamhuri ya Rwanda watakutana nchini ya Angola hii Jumatano ili kujaribu kuchambua tofauti za kiusalama na kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Raia wanaoishi kwenye mipaka ya nchi hizo mbili wanatarajia kuona viongozi hao wawili wapate suluhisho la kudumu bila unafiki ili kwamba hali irudi kuwa shwari tena ya kawaida kama ilivyokuwa hapo awali. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavo. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya, ambako tunaangalia changamoto wanazokabiliana nazo wazazi ambao wanakuwa na mzigo mkubwa sana wa ulezi. Kwa kawaida wazazi hufurahia wanapopata watoto na huwa na ndoto ya kila mzazi kuona mwanawe akikuwa na kufaulu maishani. Hata hivyo, changamoto za kimaumbile na ulemavu huwacha wazazi hasa kinamama na maswali mengi, wengine hata wakilazimika kuwacha watoto wao. Kwa wakati mwingi ni kinamama ambao huachwa kubeba mzigo huu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anatuarifu zaidi katika makala hii. Rehab Wamboi alipojifungua mtoto wake wa pili, alikuwa ni mama mwenye furaha, lakini furaha yake ilikatizwa wakati binti alihitimu umri wa miezi minane na kugunduliwa kuwa hakuwa na uwezo wa kusikia. Uh, tuseme vile tulikudua kuwa mtoto hana uwezo wa kusikia ni wakati alipofika ule umri wa kuongea na tukaona hajaongea, tukadhania ni ile Aa, na uge ugeigia kwa nyumba ufugue mrango hage agalia, vile tuseme, kawaida ya mtoto mrango ikioganishwa ama ikifuguriwa, mtoto ataagalia nyuma, aone ni nani ameigia. Baadhi ya kina mama hujipata katika njia panda mara tu wanapo baini watoto wao wana matatizo. Rehab hakujua kuwa mwanawe alikuwa na tatizo la kusikia, na alipofahamu hali ya mwanawe hakuamini habari hizo. Kwanza ni ile kuwa indi nayo utaki kuamini ya kuwa huu mtoto wako hataweza kuogea hata, na hasikii uh. Tena uko kwa ile hali ya kujiuliza, hii ujumbe nitaipitisha aje kwa jamii, nitabia aje aji watu wa familia yetu ya kuwa huyu mtoto hana uwezo ya kusikia na kuogea safari yake haijakuwa rahisi. Amekuwa akiingia na kutoka hospitalini kutafuta huduma bora rehab. Anakiri kuwa unyanyapaa katika jamii umewafanya wanawake wengi wenye watoto wasio na uwezo wa kusikia kwa ficha ulemavu. Ni kitu ambayo imeogopwa na inachukuliwa vibaya sana, kwa hivyo ukiwa mzazi unaogopa kupitisha hii ujumbe kwa jamii na kwa familia na inakupea changamoto sana, kwa sababu kila mahali unaenda, kila mtu anataka uexplain na inakuwa ugumu. Saa zingine kukua lazima ulizwe maswali mingi, ambao watu wanataka wa uajibu wabie nini ilitendeka. Na unajua hii inakusubua akili kushida, kurudia tu hiyo stori kila saa. Rehab hayuko peke yake katika safari hii. Judi Andi pia ana mtoto mwenye changamoto sawa na yule wa Rehab. Mtoto wangu wa kwanza ambaye ako na miaka sita ako na uwezo wa kuongea na lugha ya mikono ya ishara, na pia kuweza kutangamana na watoto ambao hawasikii, na anaweza hata kuwatafsiria na kuelezea vile kunaendelea. Kwa kina mama walio na watoto wenye ulemavu wa kutosikia, wengi wamelazimika hata kuacha kazi ili kuhakikisha wanao wanapata maisha bora na wanakubalika katika jamii. Susan Thuo, mwalimu wa lugha ya ishara, anawashauri wazazi kuwafunza watoto hawa lugha ya ishara wakiwa pale nyumbani kabla ya kuanza kutafuta sehemu za kusoma. Wamama walio na watoto wenye ulemavu wa kutosikia hupitia changamoto nyingi sana kila siku na kikuu zaidi ni kutojua jinsi ya kuwasiliana na watoto wao ili kuweza kuhitimu mahitaji yao ya kila siku. Na wakati mwingine, wa mama hawa pia hukosa huduma za karibu, kwa mfano shule. Wakihitaji shule ambao wanaweza peleka mtoto wao, wanalazimishwa kusafiri mbali sana, na ina maana kwamba pia wanakosa kuwa karibu na watoto wao kwa muda mrefu. Mara nyingi kina mama ndio husalia nyumbani kuwahudumia watoto wenye matatizo haya, huku jamii pana ikiwatelekeza watoto wenye ulemavu wa kusikia, kadhia ambayo watetezi wa haki za binadamu na ulimwengu kwa jumla unasema umepitwa na wakati. Unyanyapaa wanaopitia mama walio na watoto wenye ulemavu wa kusikia ni kama vile kutengwa na jamii wakati mwingine wakisingiziwa kwamba walisababisha ulemavu wa mtoto wao, na unapata kwamba wakati mwingine wazazi wenzao hawataki au wa watoto wao wacheze ama wachanganye na watoto wenye ulemavu wa kusikia. Huba Abdi, VOA, Nairobi. na nami Kennes Bwire, Jumamosi saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu, kwanza tupate muhtasari wa habari. Rais wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, atakutana na mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame, nchini Angola kesho Jumatano, kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Kongo, Patrick Moyaya. Risala za rambirambi zimeendelea kutolewa kwa familia za watu waliopoteza maisha yao jana Jumatatu, baada ya mtu mwenye silaha akiwa juu ya paa kufyatua risasi kwenye gwaride la kuadhimisha sikukuu ya uhuru wa Marekani katika kitongoji kimoja takribani kilomita 25 kutoka mji wa Chicago, jimbo la Illinois. Waziri mkuu wa Ethiopia na kundi moja la waasi wanalaumiana kwa mauaji ya halaiki katika eneo la Oromia, jimbo lenye watu wengi zaidi nchini humo, ambapo mamia ya watu wamefariki katika miezi ya hivi karibuni kutokana na kuongezeka kwa hasia kati ya makabila hasimu na nchi wanachama wa NATO leo zimetia saini nyaraka za itifaki hiyo, ikiwa ni hatua nyingine muhimu katika mchakato wa azma ya Finland na Sweden kujiunga na muungano huo wa kijeshi. Nchi zote mbili ziliwasilisha maombi ya kujiunga na NATO mwezi Mei mwaka huu, kinyume na misimamo ya muda mrefu ya kutofungamana na upande wowote. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nime na nimeshirikiana naye BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni.