ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi arizon kam rasia imesema kwamba haitatuma salamu zaheri njema kwa marekani wakati ikiadhimisha sikukuu ya uhuru wake leo jumatatu msemaji wa kremlin dmitri peshkov wakati akizungumza na wanahabari amesema kwamba maneno ya mapongezi hayawezi kufikiriwa kamwe kutokana na sera zisizo za kirafiki za marekani marekani imekuwa ikipinga vikali uvamizi wa rasia nchini ukraine wakati ikituma silaha pamoja na kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa ukraine huku ikiwa kwenye mstari wa mbele kuiwekea vikwazo rais wa rusia vladimir putin katika miaka ya nyuma ametuma ujumbe wa pongezi kwa viongozi wa marekani kama vile donald trump na barack obama rais wa ukrain vodomir zelenski kwa upande wake ametuma ujumbe wa heri njema kwa rais joe biden pamoja na watu wa marekani wakati huu wa maadhimisho ya uhuru afisa mmoja wa ngazi ya juu kutoka unicef amesema mapema leo kwamba misaada ya kibinadam imeanza kufika kwenye baadhi ya maeneo ya tigrii kaskazini mwa ethiopia ambayo ayawali hawaangefikika giafranco rotigliano ambaye ni mwakilishi wa unicef nchini ethiopia amesema kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa tangu makubaliano yalipofikiwa mwezi machi watafiti kutoka chuo kikuu cha gente nchini ubelgiji wanakisia kwamba takriban watu nusu milioni wamekufa kutokana na mapigano njaa pamoja na maswala mengine yasiyo ya moja kwa moja kwenye eneo la tigre jeshi la serikali la ethiopia lilishambulia eneo hilo novemba 4mwaka2020 yakiwa majibu ya mashambulizi yaliyodaiwa kufanywa na vikosi vya tlf unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 175fm nairobi kenya rais wa rasia vladimir putin leo amepongeza wanajeshi wake kutokana na kukomboa wilaya ya mashariki mwa ukraine ya lughansk ikitajwa kuwa ushindi muhimu kwa mosco kwenye kampeni yake ya kijeshi nchini humo putin pia ameamuru waziri wake wa ulinzi sargey shoigu kuendeleza mashambulizi ya ukraine baada ya wanajeshi wa rasia kuteka wilaya yote ya lugansk shoigu alimwambia putin mwishoni mwa wiki kwamba vikosi vya rasia sasa vimeshika udhibiti kamili wa lugansk ukiwa okay, ushindi mkubwa wa kremlin baada ya zaidi ya miezi minne tangu kutumwa nchini ukraine putin amesema kwamba wanajeshi waliohusika katika kuchukua lugansk wanahitaji kupumzika na kuimarisha uwezo wao wa kijeshi baada ya kukata tamaa ya kuteka mji mkuu wa kiv kufuatia makabiliano makali kutoka vikosi vya ukraine rasia iligeukia kushika udhibiti wa maeneo ya donesk na lugansk mashariki mwa ukrain mjadala wa nadra umefanyika hivi leo pale wanadiplomasia wa marekani na washirika wake wakuu wa kiketi na wenzao wa rasia mjini beijin na kujadiliana ana kwa ana kuhusu rasia kuivamia ukrain mabalozi wa marekani uingereza ufaransa rasia pamoja na china leo walishiriki kwenye mkutano wa amani uliofanyika katika chuo kikuu cha china singua kujadili mchango wa umoja wa mataifa na mwelekeo wa dunia kulikuwa na mabadilishano ya mawazo na ukosoaji mkali muda mfupi tu baada ya kusalimiana na kushikana mikono pale wajumbe walipoasili wakizungumza kwa sauti moja wajumbe wa magharibi walikosoa uvamizi wa rusia nchini ukraine na kuweka vizuizi katika bandari ya black yabakc hatua iliyozuia usafirishaji wa bidhaa na nafaka za ukraine ambayo imesababisha mzozo wa chakula kote ulimwenguni maafisa wa sri lanka wamesema wapema leo kwamba shule zitabaki kufungwa kwa wiki moja zaidi kuanzia leo taifa hilo linalokumbwa na mzozo wa kifedha pia linakumbwa na hali ngumu ya kuweza kulipa madeni yake pamoja na kuagiza bidhaa muhimu zikiwemo chakula dawa na mafuta ripoti zinaongeza kusema kwamba hakuna mafuta ya kutosha nchini humo kuweza kupeleka watoto na walimu shuleni waziri wa nishati kanchara wejesekera ameomba watu wa taifa hilo wanaoishi nje ya nchi kutuma fedha nyumbani kupitia mabenki ili kufidia upungufu wa mafuta uliopo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harison kamau napomkaribisha mwenzangu kennes bwire tayari kutuletea kipindi cha koundani wa undani kutoka sauti amerika voa mimi ni kennes bwire sehemu ya kwanza tunaangazia mashambulizi yanayoongozwa na jeshi la uganda updf dhidi ya kundi la wasi la adf huku kamanda wa kundi la m23 akirudi drc kuongoza kikosi chake sehemu ya pili mwandishi wetu wa dar es salaam george njogopa ameandaa ripoti kuhusu haki za kibinadamu nchini humo <tune> jeshi la uganda updf limeongeza mashambulizi dhidi ya waasi wa kundi la kiislamu la ali democratic forces adf mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo roketi na mizinga mizito inaendelea kufyatuliwa ikilenga kambi za adf baada ya taarifa za ujasusi kwamba waasi wa adf wamekuwa wakijikusanya na kuunda kambi kadhaa kivu kaskazini operesheni ya jeshi la uganda nchini drc kwa jina shujaa ilianza novemba mwaka uliopita lakini ilisitishwa kwa muda baada ya ruhusa ya serikali ya drc kumalizika mwezi mei kabla ya drc kuingia na uganda makubaliano mapya jumla ya wanajeshi 7 wa uganda wanaendeleza operesheni hiyo nchini congo maafisa wa usalama wa uganda wanaamini kwamba wasi wa adf wanaimarisha shughuli zao karibu na mto lusulubi kusini mwa mpaka wa busunga kwenye barabara ya semliki waasi hao pia wanaaminika kukimbilia sehemu za maraud mwalika mwenda mtwanga na katika mbuga ya kitaifa ya wanyama ya virunga kabla ya operesheni hiyo kusitishwa waasi hao walikuwa wametawanyika kote kivu kaskazini kutokana na mashambulizi ya jeshi la uganda updf kwa ushirikiano na jeshi la drc patrick munduga ni mkurugenzi wa shirika la ak linalofuatilia shughuli za kundi la waasi la adf srch wameandika vitu mingi mingi wanasema wengine wanapata suport ku, uh, kutoka watu yaislamic stte kwa ajili wanajua sasa um, wanasema uh, adf ya drc iko uh, uh, cenralafrica uh, aiat maana yake hiyo branch ya islamic yaislamie uh, sch uh, mbalimbali wameandika kwa ajili wamepata linkage ie eh? linkage ya islamic linkage ya tate uh, uh, na line ya idolo idloji wanafanyisha lamifaea sasa wanapata adf ya siku hii siyo kamaadf ya ya tangu eh? maana yake wame, wamefanya um, wamebadilika sasa wanafanyisha pia technology tumeona wanafanyisha teknoloji hiyo uh, sio abf ya ya tangu uh, af uh, ya sasahizi ana auko teknolojial au technolo- iko advance kidogo kwa jibi wanafanyisha pia kitu kama whatsapp eh, eh, wako wa na ini a kwa M- mozambik kenya uh, somalia a complicated kwa kawaida jeshi la uganda hutumia sana mashambulizi ya angani na ya roketi za masafa marefu kabla ya wanajeshi wake wa nchi kavu kuingia katika sehemu za vita kabla ya kuanza operesheni hiyo mwezi novemba mwaka uliopita jeshi la uganda lilitangulia kurusha makombora ndani ya drc kutoka uganda operesheni hiyo ilifanikiwa na kuwasukuma nyuma waasi wa adf kabla ya wanajeshi hao kuingia nchini humo kwa operesheni maalum wasi wa adf wameripotiwa kuvamia vijiji kaskazini mwa kivu na kuua watu 2hirnw4 wikendi hii sehemu ya mamove na beni kasindi karibu na mpaka wa drc na uganda wanajua vita uh, kama ya tactics amna kama nini iko mbalimbali na hii vita hii wanajua wanafanya kwa porini uh, maana yake uh, wa, wanaita war of attrition maana yake na durhon ya vita inakuwa mingi sana kwaili Uh, watu wana aaf wamekaa ndani ya porini uh, muda mrefu wako uh, na community assets, uh, wama, wamefanya psychological uh, investment uh, sasa uh, kama unaona nini uh, watu ya updf na frd uh, watafanya huu vita polepole si, si, siku siku kidogo hivi kama conventional kamaar uh, maana yake ona, a, amuna infrastructure kwa nini kwa porini amuna nini eh, eh, mabarabara hamuna sasa um, hiyoyote uh, uh, maanayake uh, hii vita itakuwa polepole uh, wanaita war over ii lakini Uh, tena anawezipata vita kama hii uh, inatakiwa pia civilian component ikuwa i- i- ndani yake uh, aivapoc eh, uh, kwa ajili uh, iko fasi wajeshi wa wawezi uh, uh, uh, fika ndani yake lakini anapata watu kama wa ngo community wanaweza kuingia wana, wanafanya civilian eh, kulingana na mkataba wa awali kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo na uganda operesheni shujaa dhidi ya wasi wa adf ilipangiwa kumalizika ndani ya miezi sita kati ya mwezi novemba mwaka uliopita elfu mbili ishiri namoja na aprili mwaka huu elfubili ishirina mbili operesheni hiyo iliongezewa muda baada ya tathmini za kiusalama patrick munduga mkurugenzi wa shirika la anka anasema kwamba kutokana na mazingira magumu ya kufanya kazi kwa wanajeshi operesheni hiyo itachukua muda mrefu mambo ya a wanapata civilian hamuna kila kitu ikomia hiyo uh, awezikana inatakiwa uh, wanafanya civil military approach Uh, wako uh, watoto ndani ya nini porini um, uh, wako nini uh, uh, wanaume hiyo uh, inatakiwa noa natakiwa uh, wanafanyisha approach mbalimbali mbali viongozi wa jumuia ya afrika mashariki wanaendelea kuweka mikakati ya kutuma wanajeshi wake nchini jamhuri ya kidemokrasi ya congo kupambana na makundi ya wasi baada ya kundi la emu 23 linaloongozwa na jenerali sultani makenga kuongeza mashambulizi na kudhibiti mji muhimu wa bunagana kutoka kwa wanajeshi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo raia wa drc hata hivyo hawana imani na namna jeshi la jumuiaya afrika mashariki litakavyofanya kazi na iwapo lina nguvu za kuangamiza zaidi ya makundi ya h0 yanayoripotiwa kuwa mashariki mwa congo wachambuzi wa usalama na diplomasia vilevile wameelezea kutokuwa na matumaini na mpangilio uliopo kupambana na makundi ya wasi nchini congo na wende wa moto ni mchambuzi wa siasa na usalama katika nchi za maziwa makuu yupo kampala uganda serikali ya congo ikubali kuondoa kuwaita mu3 wa, M23, wa masha, magaidi watoe hilo tangazo waweze kuwaalika vikundi hivi wakuje kwa meza moja viongozi wao watoe kwa ukamilifu kamili ni nini wanapigania wale ambao watakosa kuweka mezani sababu kamili za kwa nini wanapigana hao ambao hawana ufasi mkubwa wataeleweka pale kikosi chetu kiko na kazi nzuri kikosi chetu kinayo mwanzo mzuri lakini kikosi kisijaribu kwenda kule kabla hajijafahamu ni nini vikundi hivi vinapigania hata hivyo rais wa uganda yoeri mseveni ameonyesha matumaini ya kupatikana amani mashariki mwa drc na biashara kati ya nchi hiyo na uganda kuna wili pakubwa katika kikao na wakurugenzi wa kampuni kubwa za kibiashara nchini uganda uliofanyika nyumbani kwake irenga wilayani ntungamo mseveni amesema kwamba uganda itajenga barabara kadhaa ndani ya drc ambazo watumiaji watakuwa wanalipa ili kuimarisha biashara kati ya uganda na drc kwa sasa uganda inagaramia ujenzi wa barabara yenye urefu wa kilomita 223 ujenzi unasimamiwa na kampuni ya ujenzi nchini uganda ya dot services ambayo umiliki wake umehusishwa na ndugu ya mseveni caleb akwandanaho maarufu kama salimu saleh mseveni anaamini kwamba barabara anazojenga ndani ya drc zitaimarisha biashara kati ya mji wa beni goma na butembo ameahidi kuwasaidia wafanyabiashara wa uganda kifedha kuimarisha biashara kati ya drc na uganda uganda pia itakuwa na ujumbe maalum wa kibiashara mwenye uwezo wa kuzungumza lugha mbalimbali kuwakilisha masilahi ya uganda ndani ya drc wakati rais mseveni akiweka mikakathi dhidi ya waasi wa adf na ujenzi wa barabara ndani ya drc huku viongozi wa jumuia ya afrika mashariki wakipanga kuingia nchini humo kijeshi kamanda mkuu wa kundi la waasi la m 23 jenerali sultani makenga amerudi mashariki mwa nchi hiyo akitokea nchi jirani ambayo msemaji wa kundi hilo meja willi ngoma hakutaja katika taarifa yake kwa vyombo vya habari mwezi juni mwaka huu meja ngoma amesema kwamba tangu arudi drc jenerali sultani makenga amekuwa akitembelea wapiganaji wake katika sehemu mbalimbali mashariki mwa nchi hiyo ikiwemo katika mji wa bunagana ambao sasa unadhibitiwa na wasi wa m 23 makenga mwenye umri wa miaka 50 amesemekana kujua vizuri nguvu na uwezo wa jeshi la drc na eneo zima la kivu kaskazini wachambuzi wanasema kwamba atatoa maelezo zaidi kwa wapiganaji wake namna ya kupambana na jeshi la drc na wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki endapo wataingia kongo ni vita kwa wakati huu kwa sababu tumesema waite surutani makenga na ikiwezekana waite wapiganaji wa vikundi vingine vile wahakikishe wanapigania nini mwanzo wasipowapembeleza watoke wa- wajitokeze wa, wa kwamba wanakubali kuongea na kwa nini wanapigana kikosi chetu hakitafanikiwa waswehemu ishiri na tatu waliwahi kudhibiti mji wa goma mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini wakalazimika kuondoka kutokana na shinikizo la liyekuwa rais wa marekani wakati huo barack obama mkubwa wa jenerali makenga wakati huo jenerali bosco ntaganda aliyejulikana kama tamineta na mbaye kwa sasa anatumikia kifungo cha miaka helahini katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc alikuwa amekataa kuamuru wapiganaji wake kuondoka goma kabla aliyekuwa rais wa drc wakati huo joseph kabila kukubali matakwa ya wasi wa m23 makenga alikataa kumsikiliza ntaganda na akaamrisha wapiganaji wa, wa m23 kuondoka goma hatua ambayo ilimkasirisha ntaganda uhasama kati ya jenerali sultani makenga na jenerali bosco ntaganda ulipelekea mpasuko mkubwa katika kundi hilo na kutokea mapigano makali kati ya wapiganaji wa tiifu kwa kila upande yaliyopelekea vifo vya wapiganaji kadhaa ntaganda alikuwa sasa kamanda wa kundi la patriotic forces of liberation of congo flpc alikimbia vita hivyo na kuingia rwanda ambapo alijisalimisha kwa ubalozi wa marekani mjini kigali na baadaye akapelekwa kwa mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc tarehe 22 machi mwaka 213 ntaganda alipatikana na makosa matano ya uhalifu dhidi ya binadam na makosa 1 na tatu ya uhalifu wa vita katika eneo la ituri mashariki mwa drc alihukumiwa miaka 3 gerezani novemba mwaka 219 waasi wa m 23 walifanya mazungumzo na serikali ya kongo mwaka 213 ambayo hadi sasa hayajatekelezwa na wameendelea kudai kutekelezwa kwa mkataba huo wa nairobi ikiwemo kuwajumlisha katika jeshi la taifa kukomesha mapigano ya makundi mengine ya wasi ukandamizaji wa haki za kiraia kuwepo utawala bora na ujenzi wa sehemu za mashariki mwa nchi hiyo nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda si mrefu unarejea na sehemu ya pili hii ni sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunasikiliza ripoti ya mwandishi wetu wa dar es salaam george njogopa kuhusu haki za kibiniadamu nchini tanzania watetezi wa haki za binadamu nchini tanzania wanaamini kwamba sasa huko katika mkondo salama wakati wanapotimiza majukumu yao kutokana na hatua mpya zinazochukuliwa na serikali iliyojipambania kwa kulinda na kuzingatia huru wa maoni Ma kwa kwa mashirika haya ya kutetea haki za binadamu ambayo hivi karibuni yameadhimisha miaka kumi tangu kuhasisiwa kwa mwavuli wa kuwalinda watetezi wa haki za binadamu yanaeleza jinsi alivyotayari kuanzisha mashirikano meapya na serikali kwa kipindi cha zaidi ya miaka sita hivi walinzi wa haki za binadamu walijikuta wakiendesha majukuma yao katika mazingira ya hatarishi kutokana na kuandamwa na vyomba dola kutokana na falasafa za utawala wa amu ya tano ulotuhumiwa kwa kukandamiza uhuru wa maoni na haki za binadamu kwa kiwango kikubwa hali ya haki za binadamu ilitetereka kukishuhudia matukio mengi ya uvunjifu wa haki za binadamu kama vile kushamiri kwa matukio ya utekaji kuandama kwa wanasiasa upinzani vyombo vya habari kufungiwa kupitisha kwa sheria y kandamizi pamoja na matukio mengine yanayofanana na hali hiyo lakini kwa kiasi kikubwa sasa kunashuhudia hatua mpya na kudhirisha namna utawala wake unavyopendelea kuona hali za haki za binadamu zikimarika raissamia suluh hasan alikuwa mgeni rasmi katika maadhimisho hayo ya miaka kumi tangu kwasisio kwa, kwa muungano huo wa utetezi wa haki za binadamu katika sehemu ya hutuba yake rais samia alionyesha na utawala wake ulivyotayari kudumisha mashirikiano na taasisi za kiraia na kuahidi kuendeleza majadiliano ili kujenga mustakabala mwema hapa wote ni watanzania hakuna wa kwenda kupambana na serikali unapambana na serikali kwa jambo gani hakuna niliwambia wenzenu wa vyama vya siasa tunapambana kwa kitu gani wote tunaendesha siasa za tanzania wote lengo letu kujenga tanzania mnajigawa mafungu mnakwenda mnapa, mnapambana kwa ajili gani na ndio maana tukasema fanyeni harakati za haki za binadamu kulingana na mazingira ya kitanzania mazingira ya leo kama mlikuwa na harakati wa luta ontinyu badilikeni wanangu badilikeni njoni tufanye kazi tujenge tanzania yetu msiende tena kupambana mnapambana na nani na fortunately tanzania ina mama mama anapambana mama hapambani mama anaweka tu mazingira sawa mambo yaende mama hapambani na ndio maana niliwambia wenzenu kule marekani nilipokuwa nazungumza kaja na mabango na nini na nini <laughs> nikawambia nimekuoneni lakini ikawaambia nimekuja na sera ya r nne za kizungu r ya kwanza nazungumzia reconciliation na katika kwenda kwangu mtaniona nafanya reconciliation nimeanza itafanyika lakini r ya pili ni mabadiliko kutoka tulikokuwa sasa turudi tujue kwamba wote ni watanzania wote ni ndugu tukae lien tukae tufanye hivyo baada ya kurekonsili na kubadilishana sasa tufanye reforms ndani ya tanzania yetu tutakapofanya reforms tutajenga tena taifa letu rebuilding of the nation tutajenga tena taifa letu kwa miaka mingi rekodi ya tanzania katika ukurasa wa kimataifa ilitaaliwa na ukosoaji kutoka jumua ya kimataifa kwa namna taifa hili lilivyokuwa likiziendea kinyume haki za binadamu wakati fulani serikali ya marekani ilitangaza kumwwekea vikwazo vya kusafiri katika taifa hilo aliyekuwa mkuu wa mkuu wa dar es salaam poulo makonda kwa kile kilichoelezwa kwamba ukandamizaji wa haki za binadamu ripoti nyingi ziliitizama tanzania kama eneo ambalo misingi ya haki za binadamu ilitupiwa kampuni lakini wakati wakishiriki maadhimisho ya miaka kumi watetezi wengi wa haki za binadamu waliimulika tanzania kama eneo linalozaliwa upya wakiamini misingi ya kuheshimu haki za binadamu sasa inazingatiwa mratibu wa mtandao watetezi wa haki za binadamu onesimo olengurumwa anadokeza kwamba ramani mpya imeanza kuchorwa na watetezi wengi wa haki za binadamu wameanza kutembea kifua mbele wanachama wa mtandao ambao wako hapa wanatambua wa mchango wako nchi nzima na sasa wanatembea kifua mbele wakitetea haki za binadamu katika kona zote za tanzania bila kuwa na wasiwasi wowote ule naomba makofi <coughs> mgeni wanachama hawa na watetezi wa haki za binadamu hapa wanafanya kazi kubwa sana ya kukusaidia kazi yako ya utetezi wa haki za binadamu kwa mujibu wa katiba yetu ya jamhuri ya muungano wa tanzania ras ndio mtetezi namba kwa hiyo kazi inayofanywa hapa na watetezi wa haki za binadamu ni kazi ambayo wewe ungepaswa kuifanya nchi nzima lakini hawa wako ni wasaidizi wako katika eneo hili kama alivyo mweshimua makala hapa kwamba ni mwwakilishi wako katika maswala ya kiutawala na sisi watetezi wa haki za binadamu walioko hapa mweshimua rais ni wawakilishi wako katika eneo la haki za binadamu naomba tupige makofi watetezi wa haki za binadamu wanafanya kazi katika maeneo mengi sana sekta asasi kwa mfano eneo la haki za binadamu kwa ujumla yapo mashirika mengi na shirika naloongoza katika eneo hili ni kituo cha sheria na haki za binadamu ambao pia wako hapa ni wanachama wetu wao hapaachaawetu wanaotetea haki za watoto tukitambua watoto tukitambua kwamba wetu ch- ch- ch- changamoto nyingi wapo wapo ambao ambao haki za za wanawake wapo humu na ambao humu. na wengine hawako visiwani wapo ambao haki na wajibika... na haki za kijamii na uwajbikaji masuala ya utawala bora na vitu kama hivyo wapo hama na wengine walioko nje kama inavyofahamika na wengi swala la haki za binadamu ni jambo mtambuka likigusia nyanja mbalimbali ikiwemo uwanja wa siasa kwa maana hiyo wakati akizungumza katika maadhimisho hayo katibu mkuu wa chama cha siasa cha act wazalendo adol shaibu alikumbusha madhila waliopitiwa siasa wengi wa upinzani katika kipindi cha miaka saba ya nyuma na hatimaye akiamini kwamba mwelekeo mpya ulioanza kujitokeza ni ishara njema katika mwendelezo wa siasa za maridhiano na haki za binadamu nchini tanzania na rais samia suluhu hasan kwa jitihada ambazo zinaendelea kuchukuliwa ticha yaredi wenyewe leo pengine wasingeweza kuandaa kitu kama hivi katika miaka saba iliyopita kwa ufanisi huu ama kwa hofu ama kwa kukosa chochote mfukoni kwa sababu ama akaunti zao zingekuwa zimefungiwa hatupasi kuyachukulia mambo haya for granted tunapaswa kujitoa tunapaswa kuunga mkono jitihada hizi ili tufike tunakotaka salamu za ei wazalendo kwa mweshimiwa waziri na kuona huko hapa na wadau wote ni muhimu sana mambo haya yasiendelee kuwa kama visani ni muhimu sana kuweka misingi madhubuti ya kikatiba na kisheria ili yawe mambo ambayo yanaweza kubashirika hivyo basi ni muhimu harakati za kupatikana kwa katiba mpya ambayo itaweka misingi madhubuti ya haki za binadamu na haki za watetezi wa binadamu ziendelee kwa kasi na sisi sio wazalendo tunasema katiba mpya jitihada zake zianze sasa hasa katika kujenga mwafaka wa kitaifa katika msingi huo huo wa kulinda na kutetea haki za binadamu rais samia amewakumbusha watetezi wa haki za binadamu namna wanavyopaswa kuongeza juhudi kushughulikia haki za makundi mengine yanayosaulika kuna watu wanakatwa mapanga na panya napaa sijui kama mmetetea haki zao mmezisema na kutaka zaidi ya kusema polisi wafanye kazi zao lakini je mmejipangaje kuongea na vijana kuelewesha haki za watu na wajibu wao kama vijana wasijiingize kwenye mapanya rodi lakini kuna kazi nzuri za kufanya lakini pia kuna watu wanakufa wengi kwenye ajali je wateteze wa haki za binadamu na kuishi ni moja ya hizo haki sijasikia sauti yenu nimewasikia mtandao wanajita, wa nini wale wanajiita wa usalama barabarani lakini haijaja juu kama vile ambavyo ningesema naam ni enzi mpya inaanza kuchumuza nchini tanzania kuhusiana na ustawi wa haki za binadamu mpaka hapo kwa undani haina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine mimi ni joj njogopa taarifa hiyo ya georgi njogopa inakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa aida isa mimi naitwa kenes bwire uwe na usiku mtulivu