ni idhaya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrizon kama polisi wa ureno mapema leo wamekabiliana na wanaharakati wa kimazingira wa greenpeace mjini lisbon wakati wa mkutano wa umoja wa mataifa kuhusu bahari wakidai hatua madhubuti zichukuliwe ili kuwakwa maisha ya mazingira ya bahari takriban wajumbe e wamekusanyika mjini humo wakiwemo wakuu wa nchi wanasayansi pamoja na mashirika yasio ya kiserikali ili kutathmini namna ya kutekeleza mapendekezo ya umoja wa mataifa na kulinda mazingira ya bahari miongoni mwa viongozi wanaohudhuria kikao hicho ni pamoja na rais wa ufransa emmanuel macron wanaharakati wa greenpeace kutoka mataifa tofauti walijaribu kuweka mabango yenye maneno kama, kama tunaangamia kutokana na ukosefu wa hatua za kisiasa pamoja na linda bahari zetu nje ya ukumbi wa mkutano huo lakini maafisa wa usalama waliwatawanya wizara ya ulinzi ya rasia mapema leo imetangaza kuondoka kwa wanajeshi wake kutoka kwenye kisiwa cha snake nchini ukraine rasia imekuwa ikitumia kisiwa hicho kilichoka kwenye bahari ya black sea kama eneo la kufiatua silaha tangu ilipoanza mashambulizi yake dhidi ya ukraine mwishoni mwa februari tangazo la leo limetolewa baada ya mashambulizi ya ukraine dhidi ya wanajeshi wa rasia kwenye kisiwa hicho rasia kwa upande wake imesema kwamba imeondoka kwa, kwa nia njema ili kurudisha au kuruhusu juhudi za umoja wa mataifa za kufungua njia ya kupeleka bidhaa muhimu hadi ukraine mkuu wa ofisi ya rais wa ukraine waukrainvldmir zelenski andr yamak amethibitisha kuondoka kwa wanajeshi wa rasia kisiwani humo wakati akisifwa wanajeshi wa ukraine kupitia ujumbe aliotuma kwa njia ya twitter wakati huo huo uingereza imetangaza msaada wa zaidi ya dola bilioni moja kwa ukraine waziri mkuu wa uingereza boris johnson amesema kwamba msaada huo utasaidia kwenye mifumo ya kijeshi ya angani pamoja na silaha nyingine muhimu kwa wanajeshi wa ukraine unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya tunasikikana vilevile kupitia mtandao wetu wa www pamoja na redio zetu shirika za fm kwenye eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki kwa ujumla ikiwemo radio citizen nchini kenya na vilevile vile radio mwananchi na kuru kenya na redio racove kiwanja kule drc mabaki aliyekuwa waziri mkuu wa kwanza wa kongo patris lumumba yamezikwa leo mjini kinshasa kwenye eneo maalum lililojengwa wakati rais feli chisekedi akitoa ya hotuba yake kwa mujibu wa shirika la habari la ap hafla hiyo imefanyika kukiwa na maadhimisho ya siku ya uhuru ambapo siku kama hii mwaka9 taifa hilo lilijipatia uhuru wake kutoka ubiliji lumumba anakumbukwa kama shuja wa kitaifa aliyesaidia kumaliza utawala wa kikoloni lumumba alikuwa waziri mkuu wa kongo baada ya uhuru lakini akauawa kabla ya kumaliza mwaka mmoja madarakani mwak9 mazishi hayo yamefanyika baada ya ubelgiji kurejesha mabaki yake nchini mapema mwezi huu jeneza lililokuwa na jino lake lilipelekwa kwenye sehemu tofauti za nchi ili kutoa nafasi kwa wananchi kutoa heshima zao za mwisho kikiwemo kijiji alikozaliwa cha onalua kilichoko kwenye jimbo la sankuru serikali ya benin imeonya kwamba makundi ya magaidi yanapanga kusajili wapiganaji wapya katika mipaka ya taifa hilo la afrika magharibi linapoendelea kupambana na makundi hayo ya wanamgambo maafisa wa usalama wa taifa hilo wamekuwa wakilengwa na makundi ya wa wapiganaji katika mashambulizi ya kila mara tangu wanajeshi walipoimarisha doria katika mpaka wa kaskazini katika kupambana na makundi ya wa wapiganaji kutoka nchi jirani za bukina faso na niger serikali imesema kwamba makundi wa ya wapiganaji yamepoteza wapiganaji kadhaa katika eneo la sahel na sasa wanaingia benin kusajili wapiganaji kwa kutoa ahadi zisizo za kweli tangazo hilo limetolea ama limetoka siku tatu baada ya shambulizi mbaya lililopelekea kifo au vifo vya polisi wawili kaskazini mwa taifa hilo na waandamanaji wanne wameuawa nchini sudan mapema leo kwa mujibu wa chama cha madaktari wakati kundi kubwa la watu likiingia mitaani licha ya uwepo wa ulinzi mkali na, kuka, na kukatwa kwa mawasiliano nchini humo wakipinga utawala wa kijeshi uliochukua madaraka miezi minane iliyopita hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau napompisha mwenzangu kennes bwire tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani kwa undani kutoka sauti america voa mimi naitwa kennes bwire sehemu ya kwanza tunaangazia mgogoro ambao unaendelea uliosababishwa na uvamizi wa rasia nchini ukraine kikao cha viongozi wa nato pamoja na tangazo la rais wa marekani joe biden kuendelea ku, kuisaidia ukrain sehemu ya pili tutaangazia utafiti ambao umefanywa katika nchi za afrika kwamba vijana wanasubiri nafasi ya kuondoka mataifa ya afrika na kwamba endapo wataingia mataifa yaliyoendelea hayawana ndoto tena ya kurudi katika nchi zao kwa undani karibu marekani imeahidi msaada zaidi kwa ukraine inapopambana na wanajeshi wa rusha rais joe biden amesema kwamba marekani na washirika wake wataendelea kuisaidia ukraine hata vita hivyo vikichukua muda mrefu sweden na finland zimeruhusiwa kujiunga na muungano wa nato rais wa rusia viladimir putin hata hivyo ameonya kwamba rasia itachukua hatua iwapo nato watapeleka wanajeshi na silaha katika nchi hizo ndani ya ukraine putin amesema wanajeshi wake wanaendelea na mapigano na kudhibiti sehemu kadhaa na kwamba operesheni ya kijeshi inaendelea namna ilivyopangwa hii ni baada ya taarifa za ujasusi za marekani kusema kwamba putin ana nia ya kudhibiti sehemu kadhaa za ukr ulimwengu kwa upande mwingine unaendelea kutaabika na ongezeko la bei ya bidhaa muhimu kama nafaka na nafakana nganohamya mgogoro huu kila mtu anajiuliza ni ipi amini mwidau ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa amin msaada wa silaha zinazogharimu dola milioni mia nane ndiyo tangazo la sasa ama la saa chache zilizopita kutoka washington hadi ukraine rais biden anasema msaada wa silaha utaendelea kuingia ukraine hata iwe kwa muda mrefu zaidi ama uwe muda wa kiasi gani ukraine isipopewa msaada huu kunadhani putin anaweza kufanya makubwa ya kiasi gani zaidi ya tunavyojua amefanya kufikia sasa uh, nafikiri ndugu ndugu kennes wanachole-lenga uh, marekani pamoja na mrengo wa nato ni kwamba russia imejipata katika hali mbaya ya ya kijeshi na ya kichumi kuipa nafasi ikapona ama ikaregia katika hali yake ya zamani itakuwa ime-, ime, ime wamewapa nguvu kubwa sana ya kisiasa na kuwafanya pengine wakarudia waka zoezi kama ile waliolifanya katika ukraine yaani kuzusha vita kwa hiyo fursa hii ni wanaoiona ni kwamba afadhali waingie asara waongeze silaha na waongeze jitihada kuhakikisha kwamba kile kipigo kitakachopigwa kita jeshi la, la urusi litakuwa ni tishio kwa siku za mbeleni rasha kuingilia nchi za jirani zake putin haonyeshi dalili na yeye kusema kwamba hapa nimepata hasara dalili ziko kwa sababu dalili za ya kwanza ambayo tunaweza tukaiangalia ni, ni kauli zake aliyokuwa akizizungumza kwa sababu hapo mbeleni kauli yake kubwa ilikuwa sababu moja ya yeye kuingia ukraine ni kwa sababu ilikuwa ukreini imegeuka kuwa tishio kwa kwa, kwa, ez, kwa zile nia zake za kutaka kujiunga na nato lakini sasa tumeangalia kuingia kwa finland na sweden katika nato vile vile ni tishio kama la ukraine lakini amelijeuzia maneno kusema kwamba sisi tangu mwanzo tulikuwa hatuna uhasama na finland na sweden kwa hiyo jambo tutakalolifanya sisi ni kwamba nato akiweka majeshi upande mmoja na sisi tutaweka majeshi upande wa pili lakini hawajatoa kauli dhahiri ya kwamba watavamia ama sweden kama walivyokuwa wametumia kama kisingizio cha kuingia ndani ya ukraine unajua ukraine na russia wana, wana historia na historia yao ni kwamba wote walikuwa katika nchi moja ambayo kwa sasa haiko ile soviet union kwa hiyo kuondoka kwa kwa kwa, kwa kuvunjika kwa soviet union kuka- kusababisha nchi mbalimbali mbali kuibuka moja ao ikawa ni kama belarus rasha ikawa nyingine ukraine ikawa nyingine tegemeo la rasha lilikuwa ni kwamba ukraini iingie katika mrengo wao kwa sababu hao kama nato ilivyo na mrengo wake rasha pia wana mrengo wao unaoitwa collective security treaty organization ambao huu ni mrengo wa, wa usalama wa zile nchi zamani zilikuwa ni za kirasia lakini kwa siku nyingi sana siasa za za na, na, na, na, na hali ya kiuchumi na hali ya, ya usalama ya ukraine ilikuwa hailingani na na na na zile na mawazo ya russia walikuwa zaidi ni watu wenye kutaka kuingia katika european union wakawa ni zaidi watu wenye kutaka kuingia katika sehemu kama vile ya mirengo ya nato kwa hiyo hii ikawa ni tishio kwa sababu ile hema yao ile sphere of influence ikawa ina a kwa upande wa russia kwa upande wa ukraine na vile vile walikuwa na matatizo yao ya kiuchumi kwa sababu kama tulivyokuwa tuajua zamani gasi iliyokuwa ikitoka russia ikiuzwa sehemu ya uropa ikipitia kwa mifereji ambayo ilikuwa imo ndani ya ukraine kwa hiyo haya na, na, na mengine mengi ndio yaliosababisha ule uhasama wao ukawa ni wa- ni ni ni, ni, ni, ni mzito zaidi kuliko uhasama ambao watakuwa na nchi ingine yote ambayo ilikuwa haina uhusiano wa kihistoria na russia wakati wa soviet union wanajeshi wa russia wameondoka katika sehemu muhimu katika black sea sehemu ya snake island ambao wamekuwa wakitumia katika kupanga mikakati yao ya kijeshi hii inakuwa ni mafanikio kwa ukraine ama ni kimkakati kwa sababu putin amesema kwamba mpangilio wa operesheni yake ya kijeshi anavyoita unaenda jinsi ambavyo ulipangwa hii hiitaeza hii, tukaiangalia katika katika sura mbili tofauti kwa sababu kusura moja ni kwamba kumekuwa na malalamiko mengi katika nchi nyingi za ulimwengu baadhi ya nchi zikiwa ni zile ambazo hazijajiingiza zingi, katika vita hivi kama nchi za afrika wakilalamika kwamba bei ya vyakula imepanda juu sana kutokana na kuzibwa mifereji ama njia za meli kupita kuchukua nafaka kutoka kama vile ukraine na russia sasa hii i, i, i kisiwa cha snake island kiko katika black sea ambapo kiko kiko katika sehemu moja muhimu sana ukitoka poti ile ya kremia kwa hiyo kuondoka kwa majeshi ya, ya ya russia katika kisiwa kile kimefanya ni salama kwa kwa meli za za za, za kibiashara kwenda ukraine kuchukua nafaka na kuitoa kitisho cha mapigano baina ya ukraine na russia kwa sehemu kama ile itapungua kwa hiyo gharama ya usafirishaji na ya, ya upitaji katika sehemu kama ile itakuwa ni nzuri zaidi kwa hiyo yawezakuwa hiyo ni mmoja kati ya njia za kimikakati ya russia kuridhisha baadhi ya watu ambao hawajajiingia katika katika vita hivi lakini katika msimamo mwingine yawezekana pia kutokana na silaha waliokuwa wamezipata jeshi la ukraine likwa limepata nguvu zaidi na lime, limeweza kuwatimua awa wana wanamgambo ama wanajeshi wa kirasha kutoka katika kisiwa kile na kuweza kuweka njia ambayo kwamba nafaka zao zitatoka bila ya kuwa na tishio la, la, la kiusalama ukizungumzia hilo mkakati wa kwanza um, ni kwamba shirika la habari la roter linaripoti kwamba meli ya kwanza ambayo imebeba nafaka imeondoka bandari ya Bediansk, uh, ukraine na hii ni baada ya rasha kusema kwamba njia hiyo ya meli imeondolewa mabomu ambayo vilikuwa inada, inadaiwa kwamba nchi zote mbili zimetega mabomu baharini inaweza kuwa ni mkakati unavyosema wa kuridhishi ama mkakati wa kwenda na kurudi ni ni ni, ni, ni mkakati wa ni waweza zakouangalia katika njia ya kwamba ni kwenda na kurudi kwa sababu kama kama kama kama hizo habari zinavyozungumzia kwamba meli ilitoka hapo na mabomu ambayo yalikuwa yametegwa yametolewa pale basi ikiwa kutakuwa na uhasama zaidi wa kuendelea kuna uwezekano pia hawa rasha wakaregesha mabomu yale kama wao ndo kweli waliondoa mabomu na wakaruhusu meli kupita ikiwa hii itakuwa ni itakuwa hali ya usalama utastawi uta, na kwamba kutakuwa na mazungumzo ya kuweza kumaliza hivi vita basi huenda ikawa hii ni moja ya mwanya ambayo serikali ya kirasha inahutoa kujaribu kutafuta usalama na kumalizika kwa vita hivi kwa hiyo ni kwa kisiasa ni kuna, kuna mbilu tofauti ambazo nchi hutumia eidha kutafuta ufuasi ama kutafuta usalama na suluhu katika matatizo tofauti tofauti ya kisiasa kuna afueni ama ishara yoyote kwamba basi huenda uhaba wa nafaka ngano mbolea mafuta ambayo tumeshuhudia e, ikaanza tukaanza kuona kwamba bidhaa hizo zinaingia katika masoko ya kimataifa kutokana na hatua hii ya rasia hiyo itategemea kwa sababu hujue hivi vita vimekwenda vime kwa muda sasa ikiwa zile nchi ambazo kwamba inzategemea ngano hii zilikuwa zina nafaka ya kutosha katika magala yao basi haya hizi hizi ngano ama hizi ngano zinazotoka rasha sa hii zinazokwenda kwenye nchi zile zitasababisha zile nchi zisiwe na hofu ya kufanya ya kufanya holding, ama kuserve zile ngano zilizoko zi, kwa siku za mbele itabidi izitoe ikitarajiwa kwamba kuna chakula kiliko njiani kinakuja kwa hiyo hii bila shaka ni ishara nzuri pengine katika kipindi cha mwezi mmoja ma miezi miwili kwa sababu usafiri wa meli si usafiri wa ndege itachukua muda mpaka ifike zile sehemu tarajiwa na inahakika kwamba ikiwa kutakuwa hakuna tena uhasama na nahakutakuregea tena hali ya mabomu kuweka katika sehemu zile za bahari basi tutegemee kwamba uh, gharama ya ngano na na vyakula vingine vitashuka lakini tuki- tukiangalia kwa upande mwingine vyakula hivi vyategemea sana uh, hali ya gharama za mafuta kwa hiyo tusitegemee kwamba vitashuka katika ile hali yake ya kitambo kwa sababu kutakuwa na mchakato ule ama kutakuwa na msukumo ule wa bei ya mafuta kuwa pale pale juu mwenyekiti wa baraza la usalama la russia dmitri medvedev amesema kwamba vikwazo ambavyo vimewekewa moscow vinaweza kuwa ni eh, hatua nzuri ama hatua ya kutumika kutetea uvamizi wake wa kivita nchini ukraine kwa namna yoyote vikwazo vinaonekana kuibana sana russia ama anatumia hivyo kijisababu kuendeleza ajenda yao ukraine nafikiri na, na nafkiri vikwazo vimewabana lakini hata hata wanapokuwa wakisema kwamba vikwazo vile wezakuwa ni sababu ya wao kupigana vita ama kujustify vita uh, hali yao ya, ya ya uwezo wa kufanya vita na mtu mwingine imepungua sana kwa hiyo kile itakavyokuwa uh, haya ni maneno ambayo anazungumza nakumbuka katika mwezi wa mei uliopita ata naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa rassha uh, serjei riabkov pia alizungumza maswala kama hayo kwamba pengine nchi kama vile finland na sweden ikijiunga na na mrengo wa nato itakuwa ni tishio kubwa kwa hiyo na itakuwa ni kosa kubwa sana ambalo kwamba uh, gharama zake zizokawa nyingi zaidi lakini hayo yakasawazishwa na na putin lakini jambo kubwa zaidi kujua ni kwamba putin ndio dio neno lake ndio neno la mwisho hawa wengine wote watazungumza katika ikiwa ni mojawapo ya michakato ya kujaribu kum, kujipendekeza mbele ya putin na kupeleka mbele sera zao za za za za kivita lakini neno litakalotamkwa na putin ili lenye uzito katika rasia kwa siku ya leo asante amin aya asante ndugu ni niamini mwidau mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa akizungumza nasi kutoka toronto canada muda si mrefu narejea na sehemu ya pili karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani utafiti ambao umefanywa na shirika la ht la nchini afrika kusini unabaini kwamba vijana wengi wamepoteza imani na hatua ambazo serikali zao zinachukua afrika ili kutatua changamoto ambazo wanakumbana nazo hili limepelekea vijana wengi kuamini kuwa nchi zao zimefuata mkondo mbaya na hivyo wamejitwika jukumu la kujitafutia mstakabali wa maisha yao kwa undani leo mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi anaangazia sababu ambazo zimechangia vijana kuwa na nia ya kuhama nchi zao na pia matokeo yatakuwa ni aina gani kwa nchi hizi siku zinazokuja vijana wa kiafrika wamepoteza imani na nchi zao na bara zima kwa ujumla katika kufikia matarajio yao na idadi kubwa ya vijana hawa ambao pia inazidi kuongezeka wanafikiria kuhamia nchi za nje kulingana na utafiti Uliofanyua vijana kutoka nchi mabadiliko ya hali ya hewa hukosekana kwa utulivu wa kisiasa na vurugu vyote vimechangia vijana kuwa na wasiwasi juu ya mstakabali wao tangu lizuka janga jenga lacovid-19 kulinganaa utafiti wa vijana wa kiafrika uliochapishwa mwezi huu wa juni ni asilimia 32 tu ya vijana 45 waliohojiwa wenye umri wa kati ya miaka na 1824 valikuwa na matumaini kuhusu matarajio ya afrika kulingana na utafiti huo ikiwa ni upungufu wa asilimia 11 tangu uchunguzi wa mwisho wa aina yake kuchapishwa mapema mwaka220 takriban asilimia 60 ya watu katika nchi za afrika ni chini ya miaka 25 na zaidi ya 31 wana umri wa kati ya miaka 15 mwaka, na 34 ifikapo mwaka 21 afrika itakuwa na watu wa umri wa chini zaidi duniani ikiwa ni umri wa wastani wa miaka 35 willisonyangwe ni mkurugenzi mkuu wa shirika linalohusika na kuwainua vijana la latht cafe lenye la makao yake nchini kenya unajua uh, afrika ni continent yenye iko na vijana wengi sana uh, tukisema uh, the median age ya afrika nzima ni, ni 19 years so kumi na tisa know afrika nzima so ukisema kwa lugha ingine ni te ya vijana so ukiona uh, population ya vijana na ulinganishe na ile nafasi zenye tuseme kama nafasi ya kazi ama nafasi tofauti tofauti zenye zinakuwa kwa vijana ni chache mno so ukilinganisha uh, uh, population ya ya vijana which is is uh, uh, more than 800 million actually uh, of africa is below vijanaif na ulinganishe na zile zilezenye vijana wanataka unajua vijana wanataka kusoma vijana wanataka baada ya kusoma wafate wapate kazi na sio tu kazi kazi ya maana yenye inalipa vizuri sasa unajua pia kwa mtandao wanaona vile nchi zingine zinafanya vile vijana wa nchi zingine zinakaa wanaweza kukompea maisha yao hapa afrika na, na, na zile maisha ya vijana wengine wenye tuseme wako amerika wako uro uh, so, u- u- u- u- uk, u- ukiona the ya heya inaeto f na wangetaka sasa w- wakuwe pia uh, uh, na nafasi you know, ya kuhitimu kwa maisha uh, kuwa na uh, kufanya kazi halafu ile kazi yenye inalipa vizuri ndio maana unapata uh, wanataka sasa kuenda kwenda ku, uh, ku, ku, ngambo lakini afrika pia ni kubwa unaona kuna sehemu za afrika kuna nchi zingine za kiafrika unajua zenye ziko karibu sana na na, na europe uh, west africa kwanza uh, unaona north africa so vijana wa hizi you know, sehemu za kiafrika zinakaribia europe unajua wao pia ukiona ile poiit wangetaka sana kuenda wako very near and therefore inakuwa rahisi sana kwa vijana kutaka kuhamia na already wanahama umeshaona umesha kwa habari vijana wanakufa hata waki, wakijaribu ku, uh, uh, ku kupita the mediterranean to europe inafanyika hata tukisema so kwa hiyo ndio tunapata maisha mingi zinapotezwa unajua sio CO uh, uh, vizuri za uh, za vijana na wakifika huko europe hata america zile kazi zenye wanafanya sio ya matarajio yao unajua so hiyo ni swala kuu ambayo tumeona haswa kutoka kwa hii utafiti na hizi ni vitu vyenye tumekuwa tukiona kila siku akchuali kama shirika yenye inafanya kazi na vijana kote afrika karibu katika nchi zote theluthi mbili ya vijana waliohojiwa waliamini mataifa yao yanaenda katika mwelekeo mbaya kando na rwanda na ghana ambapo asilimia 6 a 56 mtawalia walikuwa na matumaini kuhusu mwelekeo wa nchi zao maoni kuhusu mwelekeo wa bara zima kwa ujmla yliwanyi zaidi pekee ambapo wengi waliamini kwamba afrika ilikuwa inaelekea katika mwelekeo sahihi kuchanganyikiwa kulionekana kuchangia kuongezeka kwa hamu ya kuhama wakati uchunguzi wa awali uligundua uwepo wa zaidi ya 2 vijana wanaotaka kusalia nci zaoss i52 walipanga kuhamia nje ya nchi katika miaka mitatu ijayo huku idadi ikiongezeka hadi robo tatu nchini nigeria na sudan kwa sasa nigeria inakabiliwa na visa vya uchekaji nyara kwa ajili ya fidia huku wahalifu wakikusanya mamilioni ya dola kwa miaka kadhaa kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira sekta mbaya ya afya kiwango cha chini cha maisha na nafasi haba za kazi ndizo pia baadhi ya sababu ambazo imechangia vijana kutoka kuhama kote nchini nigeria vijana wa nigeria wana maoni hasi katika bara zima kuhusu mwelekeo wa nchi yao huku asilimia 9 wakisema mambo yanaenda vibaya kati ya wote waliohojiwa ni asilimia 8 tu walionyesha matumaini kuhusu mwelekeo wa taifa lao kila ulimwengu unahitaji kufanya ni kuamka na kuwekeza barani afrika ili vijana wa kiafrika wasihamie nchi za ngambo ili kufikia ndoto zao kwa gharama ya nchi zao wakati vijana wengi wa kiafrika wanataka kuhamia ngambo pia yaweza kusababisha athari siku zinazokuja unajua pia inategemea ina na na zenye kila nchi na ile mikakati kila nchi imeweka kwa mnjli ya kusaidia vijana ukienda nchi kama rwanda rwanda uh, for instance rwanda, ino, inasemekana randinasemekana business ukiwa kijana unataka business inachukua kinachukua and you have your business business so the cost of doing business, kwa vijana inakuwa chini sana na hiyo ndiyo sasa inafanya ile vijana wakue empowered wakuwewakuwe na kitu ya kufanya kama ni biashara kama ni uh, kufanya kazi alafu ile environment yenye serikali yenyewe ina ina create nchi zingine utapata uh, kuna hakuna hata mikakati hakuna uh, ya kusaidia vijana ama ku vijana tuseme kwa tlanta kibiashara kibia na na kuelimika sasa ndio una, un, un, unaona the youth uh, they think nchi zao haziendi kwa in the right direction na unaona hata hapa kenya mali tuko uh, vijana wengi hata hawataki kupiga kura because matarijio yao hayjitimizwa uh, na na serikali ukiona hata ile happiness index hata In, in, in a Batana uh, Kwa Karibu, na hii Utafiti, a lot of the unhappy countries are in Africa and most of them are youth. So, Najua, in any country, kwa inchi yoyote, the key resource is its human population. The, the, the West, in core, the, as Africa becomes younger, the West is becoming older. So, for us, one or two, ni ni vijana wakikuja hapo watapata kazi yenye unajua because the population is becoming older na huku huku sasa tunakuwa deprived of the the very uh, resource uh, that can, uh, can develop the country so kwa miaka zenye zinakuja itakuwa changamoto kubwa na ni lazima sasa uh, uh, serikali zetu uh, zitilie manani no kumpo vijana wasitaki kuenda, kuenda, kuenda nchi za za, za za ng'ambo na nchi zingine so unajua vijana wanataka unajua kujumuishwa <coughs> kwa nchi zao uh, uh, economically and democratically kwa hizo spes zenye ziko kwa uh, midajili ya kuhusisha vijana kama unajua umesoma ujasoma, because ujasomasio vijana, vijana wote pia wamesoma okay? o so, tunataka zile nali zi, zi, zi, zi, zifanye kazi kwa vijana wote kwa kiwango uh, zoote mali popote yenye wana, wanaishi so hiyo ndio it, it, itatusaidia na pia tukue uh, very long term kwa kufikiria mambo za vijana tu create easy employment yenye wanataka ku, kuenda kutafuta ngambo because vijana wakipata you know, kazi huku uh, nchi uh, zetu hawezi kutaka ku, uh, kuhamia you kwenda know, kwenda ng'ambo katika toleo la awali vijana wengi ambao walihojiwa na shirika illiojulikanalo kama ior ichikowit walikuwa na nia ya kuhamia afrika kusini ulaya au marekani lakini ingawa afrika kusini ilionekana kuwa chaguo la wengi katika mataifa mengi ya afrika wale wa afrika kusini waliomba kutofautiana na wao walitaka kuhamia marekani au ulaya ni kwa manufaa ya dunia nzima kwaweka vijana wa kiafrika ambao wanakadiriwa kuwa ni asilimia 42 ya vijana duniani kufikia mwaka 230 kushiriki kikamilifu barani afrika ni taarifa yake jason nyakundi akiwa nairobi nakamilisha kwa undani kipindi kimesimamiwa na mery mgawe mwelekezi saida hamdun naitwa kennes bwire uwe na usiku mtulivu