Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, ni saa tatu na nusu asubuhi wa hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji e, tunakukaribisha kwenye show ya leo siku ya e, Jumatatu. Natumai kwamba umekuwa na wikend yenye e, furaha na mafanikio e, popote pale ulipo e, basi uungana nasi kwa takriban dakika 30, kwa show ya leo. Mi naitwa BMJ Mridhi, Mridhi. Unajua, hii ni Jumatatu ya mwisho ya mwezi Juni. Ndio najua na mwaka unakwenda kabisa. Yani tupo katikati, tunamaliza katikati, sio tunaingia sasa nusu ya mwisho wa elfu mbili ishirini na mbili. Inakuwa ni rahisi sana kwangu kujua wakati mwisho wa mwezi unakaribia, kwa sababu <laughs> <laughs> najua nitapata hela za kulipa renti. unajua hela <laughs> za kulipa madeni madeni. Naitwa Kendes Bwire, jina la kwangu kwa moyo mkunjufu, msikilizaji na kukaribisha kwenye express. Bila shaka ni mengi tunakuwa tumekuwa andalia katika kipindi hiki dakika Atheni za kukupa burudani habari na pamoja na maelezo kuhusu maisha yetu tunayoishi kila siku. bmj yapi tunayapakua, ni moja ni kutoka kule nchini Tanzania, ambako wizara ya fedha na mipango imesema serikali inakamilisha sasa hivi mm, ama bado ijakamilisha, lakini inaendelea eh, na matayarisho ya kuandaa mapendekezo ya sheria ambayo itakuwa inasimamia eh, unajua, kuna pesa ambazo saa zingine huwa zinabaki kwenye akaunti yako ya simu ama kwa benki wakati, wakati labda umeondoka, yani, wakati umeng'atuka ukaenda juu n yani, ukifa inabaki mm, kwamba kuna pesa zinabaki. Je, hizo pesa uenda wapi? Sasa hili ni swali nzito hili. Tutasikia hayo yote, lakini hebu tusikie huyu mchumi eh, kutoka huko Tanzania anasema nini kuhusu swala hili. Mtu akifariki ana simu yake hakuna eh, sehemu ambako kwenye familia au kwenye mifumo mingine ya kijamii waweza kujua kwamba mtu fulani hayupo, na sasa kuna taarifa fulani tunazihitaji kwa ajili ya familia yake naona tutaanza kupeana na neno la siri na namba za siri za akaunt, ili tukiondoka wengine wazitumie. Sio mkishaitwa wale Wakenya wanapenda kuita wenda zake mm, wengine wanapata nafasi ya kutumia kile ambacho umekiacha, eh, hapa duniani, kuliko wengine wafaidike vilevile vile. Unajua BMJ nchi zinaendelea kutafuta hela kwa njia zote. Aha. Afrika Mashariki kumekuwepo e, maswala ya watu kuanza kutafuta pesa hata kwenye mitandao ya kijamii. Ukipiga picha ukijitangaza tu, BMJ mrid nikitembea, anasema oh, hii inafuata likes nyingi hapa, kuna hela hapa. Unamaanisha kama serikali namna hii kama, mm -hmm. kutafuta mapato mm -hmm. kwa kila njia. Hilo linagonga Uganda, baada ya kupiga Facebook uh, ushuru, tena wanaanza mitandao mingine, tutasikia wanasema ni haya. mengi sana tulionayo, msikilizaji, na kwa hivyo tusipoteze muda, lakini pia usisahau kwamba tutakuwa na bayi razani eh, tukikuuliza eh, yale ambayo ungependa kuyasikia hivi leo ndakueleza mada hiyo baadaye kidogo, lakini kwa sasa eh, tuanze na hayo umesema kuhusu serikali kutafuta pesa. Kennes Bwire, sasa mwaka mmoja sasa eh, serikali ya Uganda imekuwa ikipiga ushuru watumiaji wanaotumia mitandao ya kijamii hasa Facebook mm -hmm. na serikali ikatangaza kwamba ilifanikiwa kupata pesa, yaani wenyewe Uganda wanaitwa OTT hiyo ilianza mwaka elfu mbili ishirini na moja na baada ya mwaka mzima serikali imekuja imegundua kwamba hapa kuna kitita cha pesa za kutosha. Sasa wamepanga kupanua hilo na sasa ushuru hautabakia tu kwa Facebook. Ukiingia Twitter utalipa pesa, ukiingia Netflix kuangalia video utalipa pesa, ukiitisha Uba utalipa pesa, kitu chochote kilipo, kilicho kwenye mtandao. Na mamlaka ya kusanya ushuru inasema ipo tayari inakuwa ni kama inakuwa un, un, ni kama unaongea mambo na unayakula, ina effort, yani zile effort ambazo tunajaribu ku, ku, ku, kuwepo, unajaribu kupata kitu ki, kidogo, ni kama kama unajifunga. Kwa kiasi, kwa kifupi anachosema kwamba watu hawana pesa mm -hmm. Wanatafuta pesa kwa njia zote. Kijana anakuja anagundua kwamba nikifungua ukurasa wangu wa Facebook nikatangaza vitu vyangu nikaweka video nikipata likes watu watakuja kutazama wengi, na Facebook itanilipa. Serikali inagundua aha, BMJ anaunda hela hapa, wanaenda wanazichukua sasa kwa ile OTT ambao walisema ya Facebook, serikali imekuwa ikitoza shilingi mia mbili kila mara unapoingia ama kwa mwezi na mwaka wa kifedha ambao umekamilika uh, juzi ni kwamba waliweza kukusanya kiasi cha shilingi bilioni 284, na hivi sasa wanakadiria watakusanya nyingi zaidi. Lakini je, hili litawezekanaje? Ndio watu wanauliza, hizi kampuni sio za Uganda, ni kampuni za nje. Serikali ya Uganda inafikaje ku tafuta pesa mahala pale, watatekeleza namna gani? Na haima ana, ana, ana, anaeleza jinsi ambavyo serikali imesema unalipa awali, yani direct unaenda, unatumia mobile money, unaweza lipa kila siku, unaweza lipa wiki moja, unaweza lipa mwezi moja, lakini ni arrangement ya kuenda kutumia mobile money, unabonyeza tu, kama kama unalipa tu services zozote, na usipofanya hivyo, definitely hautaingia hizo mitandaoni. Haya, nchini Uganda jumla ya watumiaji wa mitandao za kijamii ni milioni mbili. Na mikakati eh, kama hii pia imeripotiwa itaanza kutekelezwa Tanzania na Kenya. Sawa sawa kabisa, tutasubiri uh, kuona itakuwaje. Nasikia hapo chini kwa chini kuna kitu kinaingia. <laughs> Haya, anajulikana kama uh, mwana wa kule na Nigeria, Davido uh, featuring uh, Tinashe. Hebu tusikie How long, na kuna kitu nitakuambia kuhusu Davido baadaye kidogo, nasubiri. Mjee, umeniambia kuna kitu utaniambia kumhusu David Adedeji Adeleke Davido. <laughs> bila shaka e, ni kwamba kuna kitu kimetokea, sio uh, siku nyingi zimepita, akaomba yeye, kasema kama mzaa tu anauliza pesa e, anataka kununua gari mm, apeleke kwao mm, uh, Nigeria akiwa hapa Marekani mm, lakini kilichotokea ni kwamba alichangua pesa nyingi sana mpaka akasema Ataki sasa kununua lile gari mm. atazipatia hizi pesa kwa makundi ambayo yana mahitaji zaidi kule Nigeria. Ni swala ambalo limeona linazungumzwa sana mitandaoni, jamaa, na uhakika zitafikia, wale zitafikia wale, kwa sababu ameeleza vizuri, ameeleza vizuri jinsi ambavyo anazifikisha huko, na naamba Aida Isa anasema zisha Afrika tayari zimefikia uh, katika yale sehemu ambao wanawekwa watoto mayatima eh, bila shaka. Kwa hiyo ni swala ambalo linazungumzwa eh, kweli kweli na linaona Inaonekana ni swali. Nimemtaja nimemtaja Aida, ni mwelekezi wetu. Mtu anaweza kuuliza, anamtaja mtu hatumsikii. Mwelekezi wetu hapa anaweza zungumza nasi kwa njia moja kwa moja chini chini, tunamsikia. BMJ, safi kabisa. Sasa twende Tanzania. Wizara ya Fedha na Mipango ya nchi hiyo imesema kwamba mm. serikali iko katika harakati za kukamilisha mchakato wa kuandaa mapendekezo ya sheria ya usimamizi wa rasilimali fedha ambazo husalia kwenye akaunti za benki au zile za simu pindi tu mtu anapofariki au kupotea. Na kwa utaratibu uliopo kwa sasa, mteja ambaye, sikiliza haya Bwire, mm -hmm, mteja ambaye hajatumia akaunti yake ya benki kwa zaidi ya miaka kumi na miwili au yule ambaye ana akaunti ya simu ya mkononi na hajatumia kwa muda mrefu, muda huo mrefu aujabainishwa aujaelezwa wazi ni upi akiba iliyomo hupelekwa kwa bodi ya bima ambayo inaitwa DIB iliyo chini ya benki kuu ya Tanzania. Na hili ni suala ambalo limeibua utata mkubwa, wengi wakisema hawaelewi kwa nini pesa zao zipelekwe huko, na akaunti hizo ambazo huwa hazitumiki kutokana na wamiliki kufariki kwa ajali, ama kifungo cha gerezani, ama tuseme ugonjwa mahututi, au safari za nje ambapo haijulikani mtu amekwenda wapi na atarudi lini. Basi serikali inasema lengo ni kuweka utaratibu wa kishen wa usimamizi wa rasilimali kama hizo. Sasa Dr Brevias Kaioza anajiunga nasi, ni mtaalamu wa masuala ya uchumi huko Tanzania. Kwanza Daktari Kaioza, matatizo makuu yaliyopo kwa sasa kuhusiana na swala hili, kwa sababu ni swala limezungumzwa kwa muda, ni yapi? Tuna matatizo makubwa mawili. Tatizo la kwanza ni kwamba eh, mfumo wa uhifadhi fedha kupitia eh, vitu kama hivyo kama simu ama benki, kuna nakisi kubwa ya uwazi kwa hiyo au upungufu wa uwazi kati ya anayemiliki fedha na kule ambako fedha hizo zinatunzwa. Zina namba mbili, ni mifumo ya utambuzi, kwa mfano eh, ya alama i mean eh, namba kwa mfano za uraia wa, namba ambazo mtu ametumia kusajilia namba yake au akaunti yake kwenye simu husika au kwenye kampuni husika ya simu au kwenye benki fulani. Na hii inachagizwa zaidi na kwamba mfumo huo haufungamanishi moja kwa moja na shughuli muhimu za kijamii, kiasi kwamba mtu akifariki, ana simu yake, hakuna eh, sehemu ambako kwenye familia au kwenye mifumo mingine ya kijamii waza kujua kwamba mtu fulani hayupo, na sasa kuna taarifa fulani tunazihitaji kwa ajili ya familia yake. Sasa, pamoja na yale ambayo amezungumza waziri huyu eh, kwa juujuu wakati akizungumza kwenye Bunge eh, nini ambacho eh, unatarajia wewe kukiona kama mtu ambaye unafuatilia masuala ya uchumi hapo Tanzania? Kwanza ni, ni hatua ambayo ni muhimu sana japo imekuja ikiwa imechelewa. Kumekuwepo na malalamiko ya muda mrefu sana, lakini jambo la muhimu zaidi nafikiri kwenda mbele, sio tu swala la kifedha na mifumo kama ilivyo, itahitaji pia kuangalia kile ambacho tunakiita eh, uchumi wa familia eh, house economics, kwamba kama watu wana simu au wana sim, akaunti, ni jinsi gani wanaweza kuwa kuna mtu unamwamini ndani, uh, ndani ya familia au ndugu ndani ya familia au mifumo yenyewe ya kijamii kuhakikisha kwamba pale ambapo kuna ajali au kuna tatizo limemtokea mtu huyo, na hawezi kupata mashaka yamepotea basi kuwepo na njia rahisi za kuweza kufuatilia, na mwisho, vyombo vyenyewe au makampuni yenyewe kupunguza urasimu, kwa sababu wapo watu wanafuatilia fedha hizi au wanafuatilia akaunti hizi baada ya watu kufariki, lakini kuna kuwepo na mlolongo mrefu sana, na kusikia kwenye sheria kama hilo, ni tatizo ambalo linaenda kushughulikiwa. Lakini kama nilivyosema, ni hatua nzuri sana kwa serikali kuchukua, hasa kwenye nyakati kama hizi. Bila shaka tutaona ni yapi yataendelea kuhusu suala hilo huko Tanzania ni la muda mrefu. Kennes Bwire, nafikiri tuende kwa moja kwa moja kwa habari za dunia. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema leo kwamba waasi wanaotumia lugha ya Kiingereza nchini Cameroon wameua takriban watu saba na kuteka nyara watu kadhaa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Ghasia zimekuwa zikishuhudiwa kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Cameroon kwa karibu miaka mitano, wakati serikali ikikabiliana na waasi wanaotumia lugha za Kiingereza wanaotaka kujiunga na wale wanaotumia lugha ya Kifaransa na ambao wengi wao wanaishi nchini humo. Viongozi wa Marekani pamoja na mataifa mengine ya G7 wanapanga kuweka vikwazo vipya dhidi ya Russia kutokana na kuendelea kwa mashambulizi yake nchini Ukraini, vikiwemo kukatiza bidhaa na huduma zinazohitajika kuendeleza sekta ya viwanda mm. na teknolojia nchini humo. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese anasafiri kuelekea Hispania kuhudhuria mkutano wa NATO mwaka huu, wakati viongozi wakitathmini kuhusu ukosefu wa usalama kote ulimwenguni. Albanis ataungana na mwenzake kutoka new Zealand, Japan na korea Kusini, nchi ambazo ni wanachama wa ushirika wa NATO. Na wakuu wa serikali wa jimbo la Zamfara lililoko kaskazini mwa Nigeria wamesema kwamba wataanza kutoa leseni za kumiliki bunduki kwa wakazi ili kujilinda dhidi ya mashambulizi ya watu wenye bunduki pamoja na waasi kwenye jimbo hilo lililotatizika kwa muda mrefu kutokana na ukosefu wa usalama. Salmin Ismail Hoza jina lake, anapopanda jukwaa anajiita Kusa rekodi na kwenda kwa jina I wish. Nakwambia hawa wanamuziki kutoka Tanzania kwa kupanga mashairi na kutumia sauti zao mm -hmm, wamepewa pongera kubwa yani, heko kubwa. Bila shaka, na ni mwanamuziki ambaye alitoa ngoma hii mwaka uliopita mm, na unaweza kuisikiliza kwenye Spotify pia kwenye YouTube na Pandora pamoja na Apple Music. Hapo utachapwa na naona, utachapua, utachapua tax na naona <laughs> <laughs> kama ulivyosema <laughs> kule Uganda wanavyofanya e, na naona nini wanasema kwamba e, yuko pia kwenye zile skiza tune ambazo zinatumika e, kule Tanzania. Safi kabisa kitu hicho, msikilizaji, kinatupeleka moja kwa moja mpaka kwenye mada yetu ya barazani hivi leo, tunasema eh, kufuatia mahakama ya juu ya Marekani kupiga marufuku utoaji mimba, nini maoni yako kuhusu suala hilo? Uh, Kennes, nasikia tuna msikilizaji Josef Jila kwenye line ya simu e, maoni yangu ni ni kwamba kama vile wamechelewa, -ku -ku -ku -ku wamechelewa n wale vijana kpidikile nasikia tuna matatizo hapo, nguvu kazi imepotea. Hmm, sasa wanataka kurudi tena kutafuta nguvu kazi mpya ya kujenga uchumi wa nchi. Sasa una wa, wasiwasi kwamba wazee wamejaa katika jamii na nguvu kazi ya ile ya kujenga taifa halipo, kwa hivyo hili la kupiga marufuku mimba ni kuchelewa na litaongeza vijana, vijana wataongezeka. Kwa mfano sisi huku, nikimnukuu rais wangu marehemu Rais John Pombe Magufuli, alituambia zaeni, ukiwa na nguvu unafanya kazi utalisha familia yako. Kama we ni mvivu usizae. mm -hmm. Mm -hmm. Eh. Ma mambo hayo sasa. Joseph, asante sana, baba. Asante baba. E, na unajua vile kuna pia makanisa mengine au tuseme mm, waumini ambao mm, pia kulingana na yale wanayofunzwa mm, uh, kidini mm, e, wanasema lazima ujaze dunia na mm, haufai kufanya <laughs> kufanya chochote kuzuia mambo hayo, lakini nime, eh, nimependa alivyosema Joseph eh, kama una nguvu ndio ya kufanya kazi Ha, kulisha. Usijaze, jaze tu kwa sababu umeambiwa jaza ndio, alafu unafanya watoto wanaishi kweli kabisa <laughs> lakini ni maoni ya huyo msikilizaji, na anaona pia. Saienda Mabula Magesha, huyu msikilizaji wa siku nyingi. Anasema mahakama ya Marekani iko sahihi kupiga marufuku utoaji mimba, wananusuru maisha ya watoto wanaotarajia kuzaliwa, maana kutoa mimba ni sawa na kufanya mauaji. Benson Kirehu anasema sasa utoaji wa mimba na huko Marekani si kitu ambacho kinakubalika, jamaa hapa Afrika tunaangazia hilo kama ni dhambi kubwa. Naye Elias Eliak eh, Mashema Seleli Masanja anasema anaona ni jambo jema kwa mahakama ya Marekani kupiga marufuku utoaji mimba, maana ilikuwa ni jambo baya. Kwani wao kwa nini walizaliwa? Mkiwa Juma anasema yuko Burundi, Mungu yupo anawaona na atafanya haki yake, atawaangamiza hao wanaotoa mimba. Ni mengi sana yanayozungumzwa kwenye mitandao uh. Kenneth Bwire, tutawachia mm. wasikilizaji waingie huko kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kwingineko kupitia Twitter na vilevile vile Instagram. Unaweza changia mada hii, na hii mada hakuna pahali inakwenda, kwa sababu mm. unajua tayari kuna maandamano <laughs> hapa eh, na ni swala litazungumzwa mpaka mwisho wa dunia. Mimi nafikiria hivyo. Redsan anasemaje? Hawa hmm. ni mmoja mmoja wapo wana mziki nchini Kenya ambapo ukitaja magwiji wa mziki Kenya, Redsan haezi kosekana. Hawezi kosekana. Twende. Uh -huh. Nakwambia, kuna mtu ameniuliza juzi, Kenneth, kwa nini hapo kwa VOA Express hatusikii reggae, na nafikiri mwelekezi wetu naye anasikia yale ambayo mi nasikia. Unasemaje? Ntasema unavyosema. Anasema kwamba huyu mwanamuziki Swabri Mohamed alizaliwa kule majengo kule mjini Nairobi mwaka 1981 na kama ulivyosema Bwire, ni mmoja wa wanamziki tajika mno kule Kenya na East Africa kote na pia amecheza e, ngoma zake kule Ulaya na hapa Marekani na hata kule mashariki ya kati. Kibao kikubwa ambacho kilimpa raha sana Redsan ni tetemesha na yule pale aha. Viligonga nafikiri, hakuna hakuna hakuna stesheni ya redio ambayo haikucheza ama DJ hakucheza yule pale, safi kabisa, ni doba Hizo ni doba na marege, tutacheza ndo. Aidha ananiambia rege, tutaangusha hapa, tutamwalika <laughs> <mjia wajakoya. laughs> basi. <laughs> Ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji, unaweza kuyapata yote hayo tu hapa VOA Express, ambapo hatubagui, tunaangalia kila maswala. Uh, ikiwa ni ngoma pia tunaangalia fani mbalimbali mbali. Wagonjwa wengi wanaolemewa na magonjwa ya damu na mishipa sasa wanalazimika mm. kuacha vitanda vyao hospitalini mm. na kumtafuta kijana Mkenya ambaye ana ujuzi wa kuwakanda yn yani ile, masaji, ile masaji. Unajua masaji masaji, unajua masaji maneno yalolio ndo hapo eh, kukanda sasa inakuwa kwamba mm. eh, anatumia uh, dawa za madawa ya kienyeji na mafuta ya karafuu na ni kijana ambaye Eh, anajulikana kama Ngumbao Mangi aliyerithi ujuzi huo wa kukanda mili, eh, kutoka kwa babu yake. Anasema ana wateja wengi kabisa kule nchini Kenya hmm. na Afrika Mashariki kwa jumla, wakiwepo watu wakubwa sana kwenye serikali. Ngoja tumsikilize asije <laughs> aloliondo hapa <laughs> <laughs> mimi nimefanya hiyo kazi ya mikono nikiwa bado ninasoma, niendelea tu hivyo hivyo mpaka nimemaliza Babu yangu ndi alianza kusema hii, ukiendelea nayo na hautakosa riski, kwa sababu haikufungi na kazi nyingine. Ni we mwenyewe sasa unaangalia. Nilipenda kwa sababu ina kipato cha hapo kwa hapo, kujisaidia mwenyewe, si lazima ungoje ngoje mwisho wa mwezi, kila ukipata unajipanga tu mwenyewe. Nimekanda watu tofauti tofauti mashuhuri ambao siwezi kuwataja kwa sasa, lakini nimekanda wako wakubwa. Eh, watu wakubwa serikalini, nimekata watu tofauti tofauti, nimetoka nimeenda Nairobi, Mombasa, Kilifi, imekaa huko Uganda kiasi. Kuna madawa tofauti tofauti ambayo ni kama madawa ya kienyeji hivi na mafuta, unakanda kuchanganya na mafuta ya karafuu, mafuta unachanganya na madawa madawa mengine tofauti tofauti, kufanyia masaji hao watu. Muda inategemea na mtu vile ambavyo itakuwa imempiga, kama ni hiyo stroke ama ni nini. Kuna watu ambao wengine wamezaliwa hivyo hivyo tayari, maumbile hayako sawa Baadaye unapomwendelea kumkanda baada ya kama wiki mbili tatu unakuta kuna hizo changes. Huyo familia pia nao utaona wanaanza kufurahikia mabadiliko ya huyo mtu. Kuna wengine hao, mtu ukimkanda, tayari anakupatia hapo, anakwambia ni sawa, wacha mimi ta hiyo ya kila siku ni hivyo, kwa sababu ya kuzunguka na vile ambavyo wanajitolea mimi kufanya kazi na roho safi. Manake hata madaktari wenyewe pia nao wanakuita we ni doctor, umewatoa mbali. Manake mtu alikuwa hatarajia, nakwambia mi nimekaa South Africa nikitibiwa, kumbe tulikuwa wanaweza kuja kutibiwa tu na pesa kidogo hivi. Nakulia, nimemaliza karibu shilingi milioni mbili, milioni moja na nusu, ehhe, na wakanda wa sometimes. w wako madaktari wengi, lakini siwezi kuwataja majina, lakini wako madaktari wakubwa, hata nikianza kuku elezea daktari mmoja baada ya mwingine utashtuka. Eh, lakini wako wakubwa, awa wabunge, awa wanasiasa wengi, hata kutoka juu. Bado kidogo nifike kwa huyo mzee juu kabisa tengo, wakubwa tofauti tofauti, wa jeshi, challenges tofauti maanake. Unaweza kuitiwa hata watoto wa shule, walimu, madaktari, kwambia ah, milikuwa nafikiri ni mzee, kumbe ni kijana. Ni kujitolea, ni kujiamini, maanake wakati wote ni ujiamini eh, maanake utakuja kupigiwa simu ambaye, njoo Nairobi, mtu humjui na maisha ya siku hizi vile kulivyo, watu wanasema kuna tisha, lakini mimi nasema wacha tu, Mungu mwenyewe ndiye anajua kwa na, mm. Mm. Mm. na hutoka hapa mpaka Nairobi, mtu simjui naye hanijui, tunajuana na naanza Tuna na, na kazi yake kama ni mtu unakuta namkanda mpaka no, anakuja na recover kwa sababu maisha sasa ni kujitolea. hmm. Ungependa kukandwa wewe? Ah, nitakwenda ili nikuwe na story ya video <laughs> unasikia tu, mimi video ndio nitakanda <laughs> nini kujitoleaungependa <laughs> ni <unasa> wewe ndio unasema ili kukandwa <laughs> nafikiri tutakwenda huko na wajakoya na Raila Odinga, nani mwingine ah, uh, wewe jitaje na pia simbo, naibu wa rais William Ruto nasikia waku, wadosi wadosi, ndo karibu ni kuuliza, unafikiri nani katika hiyo serikali ya Kenya anayotaja anastahili kukandwa eh, kukandwa <laughs> tunaweza kukanda <laughs> yeyote eh, na nafikiri siyo vibaya, hasa ukitumia mafuta ya karafua kama anavyosema msikilizaji. mm. Umewajia ule wakati ambapo watu naangalia ni nini kinavuma kwenye mitandao ya kijamii, na nafikiri uh, Kenesi mi, kuna swala moja ambalo ni la kuhuzunisha kweli kweli tena. kule East London kule Afrika ma, uh, Afrika Kusini mm, kuna taarifa ambazo zimekuwepo tangu jana kuhusu takriban watu ishirini na ni vijana vijana, wamekufa katika uh, baa moja uh, kwenye mji huo wa East London, na mazingira ambavyo ambapo wamekufa hayajawekwa uh, bayana, lakini walikuwa wanapiga kinywaji chao pale na ikatokea kwamba wamekufa kulionekana magari yakibeba mili kupeleka eh, kwenye mochari na mama, yani maeneo ya kuhifadhi maiti, na ni swala ambalo linazungumzwa mitandaoni, wengi wakisema sasa, hii bala gani? Uh, unga kwanza. Unajua kuna swala la unga, mm -hmm, unga umepanda bei uh -huh, ndio topic namba wan ambao ina trend East Africa, hasa nchini Kenya kwamba hatutaki jambo lolote lile, tunataka unga ushushe bei. Ndio kitu cha kwanza kabisa, ndio hiyo hashtag mm, ambayo inatamba zaidi, unga kwanza. Swali la leo Haya, naona hatuna muda mrefu sana wa kuongea mambo ya mitandaoni, lakini kwenye swali la leo tunasema, wakati dunia inaadhimisha siku ya kupambana na mihadarati Jumapili, je, unadhani taifa lako limechukua hatua za kutosha kukabiliana au kudhibiti matumizi ya dawa za kulevya? Wanasema nini? Uh, Magabe Mkono Magori anasema taifa la Tanzania bado sana, maana madawa ya kulevya ni pasua kichwa na kama rushwa Namwona huyu Fadhili Fwalinga anasema udhibiti ni mdogo, ni tofauti kabisa eh, na jinsi inavyoshughulikiwa na wanachama wa upinzani. Sijui anamaanisha nini. Kaspa Sikuku anasema Kenya tuna ngoja Wajakaya akishinda urais, uchumi utainuka kwa kutumia hizi dawa. Basi ni maoni ya wasikilizaji. Ingia pale kwenye Facebook pia wewe uchangie, msikilizaji, eh, kwenye swali hilo la leo. Nakumbuka pia pia tuko na hashtag nasema swali la leo Tunakuacha kutoka hapa studio. Jina langu ni BMJ Mridhi. Matangazo haya yamesimamiwa na, na Meri Mgawe na hapa nimeshirikiana na Kenneth Bwire. E, mwenzetu upande wa pili alikuwa ni Aida Isa. Tunakutakia usiku jioni njema na usiku mwema kutoka hapa Washington.