Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. E, mimi naitwa Kenneth Bwire. Sehemu ya kwanza tunaangazia uchunguzi unaoendelea katika bunge la Marekani kuhusiana na uvamizi uliotokea Januari 6 mwaka 2021, kutokana na uchaguzi mkuu. Sehemu ya pili tunaangazia namna vijana wanaweza kushirikishwa katika maswala ya uchumi, siasa na maendeleo ya mataifa ya Afrika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, mengi yametokea katika siasa za marekani tangu uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Hii ni kufuatia uvamizi wa majengo ya bunge Januari 6 mwaka 2021, baada ya ushindi wa rais joe Biden. Wakati huo ilikuwa ni shughuli ya kuidhinisha ushindi wa Biden ambao ulipingwa vikali na rais aliyeondoka madarakani donald j Trump. Wafuasi wa Trump walivamia bunge, vifo viliripotiwa, damu kumwagika na uharibifu kuripotiwa vilevile vile. Tangu wakati huo siasa za Marekani zimezunguka hayo yaliyotokea bungeni, na kwa sasa kikao maalum kinaendelea kuchunguza na kukusanya ushahidi kujua kilichotokea. Kamati ya bunge inaendelea kuchunguza kilichotokea na kupokea ushahidi kutoka kwa watu mbalimbali mbali hasa waliokuwa katika utawala wa Trump wakati huo. Naungana na, na Profesa David Monda, mhadhiri katika Chuo Kikuu cha City New York hapa Marekani. Profesa, kulingana na yale ambayo tumeyaona, tumeyasikia kufikia sasa, mwelekeo ni upi wa bunge? Nini wanakitafuta? Kila kikao kimejaribu ku, kuonyesha dhahiri shahiri ya kwamba eh, Rais Trump na wafuasi wake Uh, walikuwa wanatumia njia ambazo hazifai ili kuweza kujaribu uh, kuhakikisha kwamba uh, Donald Trump akae bado mamlakani. Hivi leo, uh, tutaangazia au wataangazia uh, idara ya ya haki kwa ya uh, kuonyesha kwamba Trump alikuwa anajaribu kutumia maafisa kadha wa kadha kwenye idara hiyo ili kujaribu kuhakikisha kwamba utawala wake unaendelezwa uh, pasi na kwamba alikuwa ameshindwa kwenye uchaguzi wa uh, mwaka wa elfu uh, elfu mbili ishirini. Katika vikao vinne ambavyo eh, vimetangulia ambavyo vimeshafanyika, kamati hiyo ilikuwa inajaribu kuonyesha ushahidi ambao wanao kesi dhidi ya aliyekuwa rais Donald Trump, namna alivyokuwa katikati ya mpangilio wote wa kuvuruga ushindi wa Joe Biden, wa kuvuruga imani katika uchaguzi mkuu, na namna ya kuvuruga fikra za watu ili wakaweze kuvamia majengo ya bunge. Ushahidi uliotolewa kwa namna yoyote, unapousikiliza na kuutazama, una mbana Trump, ushahidi una mbana Trump, eh, kusema kweli na jambo la kushangaza ni kwamba ushahidi huu bado unaendelea, bado kuna vikao vingine, kuna kikao leo, kutakuwa na vikao vingine tena uh, mwezi wa saba. Eh, lakini tusahau ya kwamba uh, kikao hiki cha kamati ni kikao cha bunge eh, chanzo chake haswa ni kujaribu kugundua ni kipi kilichofanyika, lakini kuweza kumhukumu Bwana Trump nafikiria hilo litakuwa kazi ya idara ya uh, ya, ya haki uh, kule Washington uh, kamati hii itakapomaliza kazi yake. Trump hakutaka kuwasikiliza wale ambao alikuwa nao serikalini aliyowaamini kuwaweka serikalini kumfanyia kazi, hakutaka kuwasikiliza kabisa, ikiwemo hata aliyekuwa makamu wake Mike Pence. Ni ushahidi wa kubana ama ni ushahidi unaonyesha dhahiri kwamba alikuwa amepoteza kila njia, na sasa ilikuwa ni kutafuta mbinu za mkato kushikilia kila ambacho anafikiria, wengine pia wakubali ni hiki. Nafikiria uh, hilo ni swali uh, gumu, manake umeangazia haswa uh, Rais Trump mwenyewe. Eh, kweli kuna ushahidi mkubwa ambao unajaribu kuonyesha na kamati inajaribu kuonyesha kwamba Trump alikuwa amejua dhahiri shahiri ya kwamba alikuwa amepoteza uchaguzi. Kamati inajaribu kuonyesha kwamba hata ingawa alikuwa ameambiwa na mawakili wake eh, na maafisa wake wa uchaguzi ya kwamba alikuwa ameshindwa kwenye uchaguzi, bado alikuwa anatafuta njia ya ya mkato ili kuweza kubaki madarakani. Lakini kesi hii itakapoamuliwa, iwapo idara ya haki ya Marekani ikichukua au ikimshtaki bwana Trump, chanzo chake haswa kitakuwa eh, kujaribu kuonyesha kwamba Trump alikuwa akionge, akiongoza yeye mwenyewe akijua ya kwamba anakiuka katiba, anakiuka eh, eh, eh, katiba na na na na ukweli ambao ulikuwa unajitokeza, ile kesi watakuwa wakijaribu kuufanya ni kuhakikisha kwamba eh, kweli Trump alikuwa anajua kwamba alikuwa ameshindwa na alikuwa yeye mwenyewe akiongoza eh, eh, njia ya mkato kuhakikisha kwamba anabaki madarakani. Hilo ndilo litakuwa kesi kuonyesha dhahiri eh, shahiri ya kwamba Trump alikuwa anatumia njia ya mkato na kukiuka katiba, na pale ndipo E, itakuwa donda ndugu au itakuwa pahala ambapo kesi lazima ithibitishwe uh, bila uh, kuwa na na, na, na, na, na, na, na na njia nyingine uh, mbadala ya ya kuhakikisha kwamba Trump hakuwa amejua ya kwamba ameshindwa kwenye uchaguzi huu uh, wa mwaka wa elfu mbili ishirini. Aliyekuwa mwanasheria mkuu William Barr ambaye alionekana kuwa karibu sana na Trump, watakapokuwa wanamhoji, unadhani watakuwa wanatafuta mambo gani kutoka kwake? Barr alikuwa amesema ya kwamba Trump ameshindwa. Barr alikuwa amemweleza uh, Trump ya kwamba uh, ameshindwa kwenye uchaguzi uh, na pia tusahau ya kwamba Barr aliachishwa kazi na bwana Trump kwa sababu Trump alikuwa amekasirika ya kwamba Barr Eh, haf, hakiuki katiba kwa njia viegezo fulani kuweza kumsaidia kwa, eh, kwa njia moja au nyingine, njia mkato kuweza kukaa madarakani. Kwa hivyo hiyo ndio eh, chanzo kimoja, kamati ambayo itakuwa ita ikijaribu kuonyesha kwamba Trump alikiuka katiba, lakini pia kwenye njia nyingine, kamati itakuwa ikijaribu kuonyesha eh, kupitia idara ya haki ya kwamba Eh, Trump alikuwa anajaribu kutumia maafisa eh, wengine maafisa ambao watamtii eh, kuhakikisha y kwamba eh, wamekiuka katiba eh, hususan eh, pale ndani ya kwamba kuna eh, maafisa wengine ambao aliwapiga kalamu, wale ambao walikataa kukiuka katiba, na Trump alikuwa anatafuta njia ya kwamba ataweka maafisa ambao watamtii kwenye idara ya haki ili waweze kuchunguza uchaguzi ambao ulikuwa umefanywa, na kudanganya ya kwamba Joe Biden ahaku ameshinda ya kwamba kulikuwa na udanganyifu kwa uchaguzi eh, wa mwaka elfu mbili ishirini, hata ingawa kwa kweli eh, ha-ha imeonekana bayana ya kwamba Joe Biden alikuwa ameshinda eh, uchaguzi, na Trump alikuwa ashapigwa kalamu na umma kwenye uchaguzi huo wa mwaka elfu, uh, elfu mbili na ishirini Profesa Monda, tunafahamu kwamba baada ya uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili ishirini Donald Trump aliripotiwa na vyombo vingi vya habari kwamba alijaribu kuunda kamati maalum katika idara ya haki ili kuchunguza ama kushirikiana na kikosi chake cha uchaguzi cha kampeni kuchunguza yale aliyoita kwamba kulikuwepo wizi wa kura katika baadhi ya majimbo na kutaka uchaguzi huo ubatilishwe. Hata vyombo vya habari vilinukuu kwamba aliambia baadhi ya maafisa katika idhara hiyo kwamba, semeni tu kwamba uchaguzi haukuwa huru na haki, na mengine mniachie mimi na wabunge wa Republican. Matamshi kama haya kwa vyovyote vile yanaweza tumika katika ushahidi wanaotafuta Eh, kamati maalum inayochunguza vurugu hizi dhidi ya Capitol, Januari sita nafikiria matamshi hayo, eh, vile nimesema kamati hii inachunguza kuonyesha kipi kilitokea. Lakini idara ya haki ikimshtaki yani, wakiweka kamati eh, maalum, yani grand jury kumshtaki eh, Donald Trump eh, mahakamani, ushahidi huu wote utatumika kuweza kuhakikisha kwamba kesi yake eh, imewekwa uh, imeongezewa, uh, yani, imeongezewa nguvu yani, mashtaka yameongezewa nguvu ili kuhakikisha kwamba imeonyeshwa wazi ya kwamba Trump alikuwa amekiuka katiba. Lakini lazima nieleze ni, ni, ni umma uh, ya kwamba yaani, wasikilizaji, ya kwamba kamati hii ni kamati ya kujaribu kutatua kipi kilifanyika, haiwezi Eh, kusukuma mashtaka mbele. Mashtaka lazima yatasukumwa na idara ya haki na eh, na, na, na, na mkuu wa idara ya haki ndiye atakayeamua kwamba kweli Trump ana kesi ya kujibu au la na, na pale ndipo eh, mbarika itaweza kujitokeza, lakini vile eh, tumeangazia hapa eh, ushahidi ni mwingi, lakini kikatiba lazima serikali ionyeshe dhahiri ya shahiri ya kwamba Trump amekiuka katiba, na nafikiria hilo ndilo litakuwa chanzo cha kesi uh, kitakachowasilishwa na idara ya haki, ikiwa wakuu wa idara ya haki watasema Trump kweli ana kesi ya kujibu. Kuna zile kanuni ambazo zinawakinga maafisa ambao walitumika katika serikali katika ngazi ya juu, hasa hii idara ya haki. Uh, inakuwaje kwamba hii kamati inaweza ikawaita hao maafisa akiwemo aliyekuwa mwanasheria mkuu na kuwahoji licha ya kuwepo hizo kanuni ambazo kwa Kiingereza tunaitwa executive privilege? Hilo ni swali muhimu na nitalijibu hivi, hili jambo la executive privilege, yani kile kipengele ambacho kinaonyesha uh, au kinasaidia kina kuficha Uh, yale matamshi au siri za serikali ambazo zimefanyika kwa niaba ya Marekani, kuna kipengele ya kikatiba ambacho uh, kina, uh, kimeweka yani siri za serikali, ili kuhakikisha kwamba uh, uh, maamuzi ya serikali hayaonyeshwi bayana kwa maadui wa Marekani. Lakini pia mle ndani kisheria, ndugu mwenyekiti, kuna kile tunakiita Uh, fraud crime exception yaani, kipengele kingine ambacho kinasema kukiwa na uh, ukiukaji eh, wa kisheria ambao umefanyika, serikali au rais hawezi kutumia kile kipengele cha executive privilege kusema ya kwamba uh, kwa sababu jambo hili ni siri ya serikali eh, haliwezi kufichuliwa, kama ni kweli katiba imekiukiwa na tunaweza enda nyuma hadi kesi ya Nixon versus United States rais right? Nixon alijaribu kutumia executive privilege kuficha yale machafu ambayo alikuwa akiyafanya. Kwa hivyo kwenye kile kipengele, hata ingawa kuna hili jambo la executive privilege, kipengele ambacho kina, kinaunda siri za za za kitaifa, kama katiba kimekiukiwa, yani kuna kipengele cha fraud and crime exception. Lazima maafisa wa serikali wajitokeze na waweze ku, ku, kueleza bayana kama rais wa kitaifa amekiuka katiba. Manake rais wa taifa wa Marekani siye mfalme, ni raia ambaye ana kazi ya kikatiba eh. Na lazima awe chini ya katiba, asiongoze kama mfalme mle ndani, ndiposa anasema executive privilege yani siri za serikali haziwezi kutumiwa kuficha uchafu ambao rais alikuwa akiyafanya. Kama rais amekiuka katiba kwenye kipengele tunakita fraud and crime exception, lazima maafisa wa serikali eh, waweze kuonyesha bayana au kueleza bayana eh, njia gani rais ameweza kukiuka eh, katiba. Na nafikiria kipengele hicho cha fraud and crime exception kitatumiwa kupiga kalamu nafsi hii ya siri za serikali yani executive privilege. Profesa David Monda, umeandika makala ambayo amechapishwa na gazeti la Daily Nation, na makala yako yanasema kwamba licha ya kuwepo ushahidi dhidi ya aliyekuwa rais Donald Trump, kumfungulia mashtaka na kumweka gerezani itakuwa ni makosa. Kwa mhutasari, makosa yako wapi kama mtu amefanya makosa, na umesema uh, katiba ya Marekani haijali wewe ni nani? suala hili au kesi hii au uchunguzi wa Januari sita ni suala la kikatiba, lakini kwenye kiegezo kile vile nilikuwa nimeandika pia ni suala pia la uh, la kisiasa. Kwa hivyo Trump, uh, isemekane kweli amekiuka katiba akafungwa gerezani e, chanzo hicho kike, kikatiba uh, kitakuwa sawa, lakini kis, kisiasa kitaleta kita, kita mbarika maanake, nusu ya Marekani, Trump ana wafuasi wengi, na itaongeza ita, ita, ita, ita ile hamasi au chuki ya kisiasa na haitasaidia Marekani. Kwa hivyo kikatiba, kweli anaweza kufungwa, lakini kisiasa itakuwa donda ndugu. Kwa taifa hili la Marekani. Ni Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, narejea na, na sehemu ya pili muda si mrefu . Licha ya kwamba idadi kubwa ya watu Afrika ni vijana, wamesalia nyuma katika masuala ya siasa na uchumi mara nyingi nyadhifa nyingi za siasa zimechukuliwa na watu walio na umri mkubwa, hali ambayo imesababisha vijana kuhisi kwamba wamesahaulika katika masuala ya uongozi katika nchi za Afrika. Masuala kama haya yamechangia vijana kupanga na kushiriki maandamano ambayo hata yamefikia kuziondoa baadhi ya serikali madarakani katika nchi za Afrika. Kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa Sauti Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia namna vijana wanaweza kushiriki katika maswala ya siasa na uchumi katika maendeleo ya nchi za Afrika. Vijana ndiyo sehemu kubwa zaidi ya idadi ya watu wa Afrika na ndiyo kundi la watu walioathirika wa zaidi katika maendeleo ya kiuchumi na kisiasa. Kufikia mwaka wa 2019 karibu asilimia 60 ya idadi ya watu wa Afrika ilikadiriwa kuwa ni chini ya umri wa miaka 25 na kuifanya Afrika kuwa bara changa zaidi duniani kulingana na makadirio ya idadi ya watu ya Umoja wa Mataifa, umri wa wastani barani Afrika mnamo mwaka 2020 ulikuwa ni miaka 19. Zaidi ya vijana milioni 16 wa Afrika, karibu asilimia 13.4 ya jumla ya nguvu kazi ya vijana wenye umri wa miaka kati ya 15 na 24 hawana ajira, na zaidi ya asilimia 40 ya vijana wa Afrika wanaona hali yao ya sasa ya maisha kuwa mbaya sana, huku asilimia 60 ya Waafrika hasa vijana wanafikiri kwamba serikali zao zinafanya kazi mbovu katika kushughulikia mahitaji ya vijana. Vijana hawawakilishwi vyema na wanatengwa katika mipango ya maendeleo katika nchi nyingi za Afrika. Hii inawasukuma kushiriki katika maandamano, huku wakijaribu kubadilisha mifumo ya kisiasa ambayo inachukuliwa kuwa haina uwezo na ndiyo sababu kwa mateso ya kila siku yanayowakumba watu. Nimezungumzana na mwanasheria Profesa Pierre Lolomumba Lomumba, na nimemuuliza ni mambo gani imesababisha vijana kutengwa. Kwa mfano katika nyanja za kisiasa, kumbuka kwamba katika nchi nyingi za kiafrika siasa zinaendeshwa kwa misingi ya fedha, na ukabila na ushabiki. Ikiwa siasa zinaendeshwa kwa misingi ya fedha, ukabila na ushabik, jiulize, vijana wana fedha? Kwa wastan, vijana wana fedha? Pili, ikiwa ni kwa ukabila, kuna vigogo wa makabila ambao wamejikita wamekita mizizi kwa miaka na wang'atuki. Tatu, ikiwa ni kwa misingi ya ushabiki, vigogo hao wa kikabila ambao wana fedha wamejikita mizizi na wang'atuki, basi huwa ndio katika mstari wa mbele. Kwa hivyo vijana wachache tu wakijitokeza, wanakwazwa, wanakwazwa kwa uhaba wa fedha wanakwazwa kwa kuwa hawajajikita katika misingi ya kikabila na vilevile hawashabikiwi vile. Kwa hivyo vitu hivyo vitatu ukiviangazia, basi itakuonyesha ya kwamba vijana hata wale ambao wananuia wana kujihusisha katika siasa, jinsi tunavyoielewa katika nchi nyingi za Kiafrika, hawawezi na waki, wakishiriki hawatafua dafu siasa za ubabe ambazo zimetamalaki katika bara la Afrika itaendelea kukwaza maendeleo ya kisiasa. Jambo la muhimu ni vijana wenyewe wafunguke macho, jambo la muhimu vijana wenyewe waanze kupiga kura kwa misingi hoja na haja ilivyo sasa. Ikiwa vijana wanapiga kura kwa misingi ya ushiriki na misingi ya ya fedha na misingi ya kuwafuata vigogo wa kikabila, basi wataendelea kubaki pale pale katika udongo wa mfinyanzi, ikiwa wamepama pale na wamedumazwa pale. Tangu wakati wa mapinduzi yaliyokumba nchi za Kiarabu, vijana wengi katika nchi mbalimbali barani Afrika wameandamana kupinga udikteta, kuongezwa kwa mihula ya urais, ukosefu wa uwazi wakati wa uchaguzi, na sera mbaya za kijamii na kiuchumi. Katika mengi ya maandamano hayo, vijana wameweza kupata mafanikio makubwa katika kuondoa viongozi wa kisiasa na kuleta mabadiliko ya sera, lakini wameshindwa kuleta mabadiliko ya kimfumo ya kisiasa, kijamii na kiuchumi, kwa sababu ya vijana hao kukosa ushawishi katika siasa na serikali baada ya maandamano. Licha ya kuwepo kwa majukwaa kadhaa ya ushiriki na udhihirisho wa kutoridhika kama vile kuunda na kujiunga na vyama vya kisiasa na kushiriki katika chaguzi za mitaa au kuunda asasi za kiraia, vijana barani Afrika wameamua maandamano kama njia mwafaka ya kuwasilisha malalamiko yao. Hii inafanyika kwa sababu majukwaa mengine hayana ushawishi kama maandamano, hayatoi matokeo ya papo hapo, au vijana wanadanganywa au kulemewa. Hii inaeleza ni kwa nini vijana, licha ya idadi yao, mara nyingi hawashiriki katika michakato kama vile uchaguzi kama wagombea au wapiga kura. Profesa Lumumba anasema tatizo kubwa kwa vijana wa Afrika ni umaskini. Katika nchi nyingi za Kiafrika, Kenya ikiwa mojawapo, umaskini ni mtaji mkubwa sana kwa wanasiasa. Ndio maana maono, maono, unaona wanasiasa wanaitisha mikutano za kisiasa na vijana ambao wana ajira wanahudhuria na wanawashabikia, watapewa vijipesa vidogodogo vidogo vidogo vijihela vidogo vidogo na hawajali. Kwa hivyo jambo la muhimu ni kuhakikisha kwamba katika siku za usoni wale ambao wanajitokeza kama viongozi na ambao wanakubalika lazima wahakikishe kwamba vijana wana ajira, lakini hili ni jambo ambalo litatatiza kwa muda ilivyo sasa katika nchi nyingi za Kiafrika, na kuna uchaguzi nyingi tu ambazo zinaendelea ambazo zinapigiwa debe. Hapa nchini Kenya kuna uchaguzi, katika nchi ya Nigeria kutakuwa na uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na tatu nchi ya Zimbabwe na nchi zingine ambazo sitazitaja. Kilichoko ni hiki: ikiwa siasa ziendeshi kwa misingi ya hoja, ni wale ambao wana fedha ndio ambao watatamalaki katika siasa hizo. Vijana kwa kuwa hawana fedha, wafikirii mambo ya kesho, wanafikiria chakula cha leo, na kama nilivyosema hapo awali, wanasiasa wanajua hivyo na wakiwa wamejua hivyo, umaskini, nasisitiza tena, umekuwa ni mtaji mkubwa sana. Wafanye wamaskini ili wa watawale kwa urahisi. Hilo ndilo tatizo, na lazima vijana wenyewe wawe na mwamko mpya, wawe na mwamko mpya na ari mpya, na wawe ni wenye kuuliza kwa nini tumedumazwa hivi. Imewahi kufanyika popote katika bara la Afrika? Imefanyika imefanyika na inaendelea kufanyika katika nchi ya Sudan. Walimtorosha Omar al Bashir, ilifanyika uh, katika nchi za Kiarabu, Afrika Kaskazini. Tuliona kile ambacho kilifanyika katika nchi ya Tunisia, tuliona kile ambacho kilifanyika katika nchi ya Misri na Algeria imbahi, ingawa katika nchi hizo o, wakongwe tena walirudi uh, madarakani kwa kupitia ubabe wa kijeshi, lakini harakati hizi zinaendelea na Waafrika, vijana wa Afrika lazima waamke. Unakumbuka zama zake mwenzetu Mbaraka Mwinshehe Mwaruka aliimba katika miaka ya sabini, na kwamba vijana ndio tegemeo la taifa, na ikiwa watakuwa wanalala, basi nchi hizi zetu za kiafrika zitaendelea kudumaa. Kuwashirikisha vijana katika siasa na mambo mengine ya jamii ni suala muhimu kwa ukuaji wa uchumi, uvumbuzi amani na usalama. Hata hivyo, vijana wa kiafrika ambao wanapaswa kutoa mchango wa haraka kwa kiasi kikubwa wametengwa. Ingawa miongo iliyopita imeshuhudia maendeleo katika sera kwa maendeleo ya vijana kitaifa na kikanda, mafanikio kama haya mara zote hayalinganishwa na vitendo halisi. Vijana wengi sana bado hawana kazi na wanatatizika kupata rasilimali za umma na huduma bora za kijamii hawahusiki sana katika uundaji wa sera na muundo wa programu, kwani ushiriki wao katika siasa na kufanya maamuzi ni mdogo. Wakati huo huo, mafanikio ya nchi za kiafrika yatapimwa kwa vizazi vijavyo, ikiwa sera zitawekwa kwenye mizani yenye kuleta mageuzi na ushirikishi. Ni taarifa yake Jason Nyakundi ikikamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Naitwa Kennes Bwire, uwe na jioni tulivu. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.