Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Kwa undani, kipindi kinachoangazia matukio makuu kwa upekuzi zaidi ya inavyoandikwa katika habari za kawaida. Sehemu ya kwanza tunaangazia mgomo wa walimu nchini Uganda ambao umechochewa na hatua ya rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni ya kuongezea baadhi ya walimu mishahara. Sehemu ya pili tunaangazia uhalifu wa mitandao nchini Kenya. Karibu, mimi naitwa Kenneth Bwire. Baada ya kukosa masomo kwa zaidi ya miaka miwili kutokana na janga la virusi vya korona, wanafunzi katika shule za msingi na upili za serikali nchini Uganda hawapo tena shuleni. Hii ni kutokana na mgomo wa walimu ambao umeingia wiki ya pili sasa. Mgomo huo unatokana na hatua ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kuagiza maafisa wake serikalini kuhakikisha kwamba walimu wanaofunza masomo ya sayansi wanalipwa vyema zaidi kuliko wale wanaofunza masomo mengine. Anavyoelezea Kitone Julius, mwandishi wa habari jijini Kampala. Walimu wa sanaa wamekuwa wanasema kwamba kitendo cha serikali kuongeza mishahara ya wa, ya walimu wa sayansi ni, ni, ni kuonyesha mambo ya ubaguzi kuhusu walimu. Na hata government inspector of schools DEOs, na wengine wanalipwa kiasi kidogo kuliko kiasi ambacho serikali inafaa kulipa au walimu wa, wa sanaa. Unakutana kwamba uh, mkaguzi wa, wa, wa, wa mashule au wa education analipwa kati ya 1.5 na 1.2, lakini kumfanya mwalimu alipwe 3 million kwa 4 million hapo kwa wanasema kwamba haifai. Wale wanaochotaka ni mwalimu wa shule wa, wa mashule ya msingi kulipwa 1.3 na wale wa shule za sekondari walipe kiasi cha milioni nne au milioni tatu. Agizo la Rais Yoweri Museveni lilikasirisha walimu wengine ambao wamekuwa wakisubiri nyongeza ya mshahara kwa miaka kadhaa. Migomo ya miaka iliyopita ilihusisha walimu wote ambao walitaka kuongezewa mishahara bila kujali masomo wanayofunza. Kwa sasa walimu wa sayansi watapokea nyongeza ya hadi asilimia mia tatu ya mishahara anavyoeleza Samuel Kisitu, mwalimu wa Kiswahili, magharibi mwa Uganda. Serikali wakati mmoja inatoa ahadi za kuwaongeza mshahara wafanyakazi wa walimu sana sana, lakini utekelezaji ndo unakuwa shida. Uh, walimu mwaka wa elfu mbili kumi na nane waliahidiwa kupewa nyongeza ya mshahara lakini hakuna kilichotekelezwa na hivi majuzi, rais tunaona kwamba ametoa alitoa a, a tamko la kushinikiza shirika linaloshughulikia daftari la kudumu la malipo ya wafanyakazi, yani public service, kwamba walimu wa sayansi walipwe milioni nne walimu wa sayansi nchini Uganda walikuwa wakipata uh, kitu kama laki, laki nane hivi, lakini kwa sasa Rais alitoa amri kwamba walipwe milioni nne, zaidi ya milioni nne, kitu kama milioni nne na, na laki nane hivi. So, walimu wa sayansi waliamua kuandamana ili uh, tamko la rais liweze kutekelezwa hapo wa, na tena bunge pamoja na uh, baraza la mawaziri wote waliridhia kwamba uh, walimu wa sayansi, hata, ha, wana, wa sayansi walipe kiasi hicho. Hata hao walimu ambao wanafundisha wana uh, masomo ya sanaa, yani walimu wa, uh, nao vile vile walipoona hivyo, wakaanza mgomo. Muungano wa walimu nchini Uganda unatu umeambia walimu kutofika shuleni na kuapa kwamba mgomo utaendelea hadi pale serikali ya Rais Yoweri Museveni itakapotambua kwamba kile inachokifanya ni kuwabagua walimu na kusababisha walimu wa masomo yasiyo ya sayansi kupoteza motisha ya kufanya kazi. Museveni ameamurisha walimu kurudi shuleni, la sivyo watafutwa kazi. Waziri wake mkuu amekariri hilo kwenye mahojiano na vyombo kadhaa vya habari nchini Uganda. Wizara ya Watumishi wa Umma imetoa ripoti kutaka walimu kurudi shuleni haraka iwezekanavyo. Muungano wa walimu nao unasema kwamba kando na walimu kutotendewa haki, sasa wanatishiwa kufutwa kazi na kwamba hawatatishiwa na hilo. Museveni amesisitiza kwamba walimu wanaofunza masomo ya sayansi ni walimu muhimu sana katika ujenzi wa taifa hilo. Chanzo cha changamoto, chanzo cha maandamano yaliyopo hapa nchini Uganda, kwa upande wa walimu wanaofundisha masomo ya sanaa yani, masomo ya arts, ambao ndio wengi kuanzia shule za msingi hadi za sekondari tunaona kwamba uh, hawajaridhika kutoka kwamba wenzao wa sayansi wamepewa nyongeza ya asilimia mia tatu kutoka kwenye laki nane hadi kwenye uh, milioni nne na, na, na laki nane Sasa wanaona kwamba hapo hamna usawa, hamna usawa, serikali imependelea upande mmoja, wakati walimu wa pande zote mbili wote wanachangia pakubwa katika ufanisi wa mwanafunzi katika kikao na wawakilishi wa walimu, Rais Yoweri Museveni amesema kwamba serikali yake itaongeza mshahara kila mfanyakazi wa serikali lakini kwa mgao na mpangilio. Lakini walimu wanasema wamekuwa wakiambiwa hadi miaka mingi na ni lazima wapate nyongeza sasa ilivyo na walimu wenzao wa sayansi wakisisitiza kwamba kila mtu ana jukumu lake katika kujenga taifa, na kila mtu anastahili kutendewa haki, na kila mtu ni muhimu kwa taifa hilo. Katibu mkuu wa muungano wa waalimu nchini Uganda, Filibert Baguma, amesema kwamba Rais Museveni amevunja mkataba wa mazungumzo kati ya serikali yake na waalimu wa mwaka elfu mbili kumi na nane kuhusu nyongeza ya mishahara, na kwamba walimu wote wasifike shuleni ikiwemo wasayansi ambao wameongezewa mishahara, hivyo masomo yameathirika kote Uganda na shule zimefungwa. Haijulikani zitafunguliwa lini. Mshahara wa walimu wa masomo ya sayansi walio na shahada utapanda kutoka shilingi milioni 1.2 hadi shilingi milioni 4 za Uganda. Mwalimu wa diploma atapokea shilingi milioni 3 kutoka shilingi elfu mia tisa hamsini kwa sasa. Walimu wa masomo yasiyo ya sayansi wanapokea mshahara wa shilingi milioni moja kila mwezi na walio na diploma wakipokea shilingi elfu mia saba tisini na tano hawa ni walimu wa shule za upili walimu wa shule za msingi wanapokea kiasi cha shilingi elfu mia tano kwa wastani muungano wa walimu unasisitiza kwamba ni lazima kila mwalimu apate nyongeza ya mshahara na inayolingana hata kama bunge litahitajika kupitisha bajeti ya ziada wanasisitiza kwamba hawataki tena kufanya mazungumzo, kwa sababu mazungumzo yamekuwa yakifanyika na kwa miaka mingi na kwamba yametosha. Na shule za msingi vilevile zinahusika, wanafunzi wamekosa sana vipindi, wamekosa sana masomo. Hii ni wiki ya pili sasa, ina maana kwamba huenda yale mambo ambayo wamefundishwa hapo awali watakuja kuyasahau, huenda kiwango cha o elimu wanafunzi kwa upande wa wanafunzi huenda kikadidimia kutokana na migomo hii ambayo serikali inaonekana kwamba haina suluhisho la kudumu wazazi wana wasiwasi kwamba wanafunzi watasahau yale ambayo wamefunzwa, hasa baada ya kukaa nyumbani kwa muda mrefu kutokana na janga la virusi vya korona. Muungano wa wafanyakazi wote wa Uganda unatu unasema kwamba kila ambacho serikali inajaribu kufanya ni mapendeleo kazini ambayo hayastahili kuonekana kuungwa mkono na rais wa nchi hiyo. Wilson Owere ni mwenyekiti wa muungano huo, anawatishatisha sasa. Tumeona barua hii imekuja kutoka huku kwenye mwandishi wa ministry ya education, lakini sisi kama wafanyakazi, kama national organization of, tunangojea barua kutoka kwenye anzanaakimaliza Ek sika kwetu taona sisi kitu cha kufanya. Anawaambia wafanyakazi warudi kwa kazi au watarudi kwa kazi watafukuzwa. Hiyo ni kutishatisha, sio nzuri hata kidogo, na ina divide wa walimu wenyewe, wangena wa science wengine wa arts. Sasa kuna division kwenye wafanyakazi wa government, wengine wanapewa pesa nyingi, wengine wako walinde lakini communication kutoka kwa serikali na wafanyakazi iko kidogo sana. Waminista baada ya kufanya maungano na wafanyakazi au wanafanya kitu ambao kutisatisha wafanyakazi tu, hiyo sio vizuri, kwa kwa maana kuna kitu tunaita tripartite. Tripartite inamaanisha kwamba wafanyakazi, serikali na wale ambao wanafanyia watakuwa na meeting ikuwa shida yoyote iko, alafu wakuwe na meeting wakimaliza. Hiyo ndiyo system ambao inafanya, lakini kutisa tisa wafanyakazi sio nzuri hata kidogo. Mvutano kati ya walimu na serikali umevuta hisia za wanasiasa. Chama cha upinzani cha Forum for Democratic Change, FDC kinataka serikali kuunda tume maalum ya kusimamia mishahara ya wafanyakazi wa serikali. Msemaji wa chama hicho Harold Kaija ameambia waandishi wa habari jijini Kampala kwamba FDC kinataka tume ya mishahara kuundwa kuhakikisha kwamba mishahara inalipwa kulingana na kiwango maalum na kwa usawa. Kuna structure problem. Structure problem maana nti system ya wafanyakazi kwenye Uganda siyo nzuri, wafanyakazi wako na system ile siyo nzuri, unajua Ministry ya wafanyakazi inafanya vitu mingi tena, iko under ministry ya ajenda, vitu ya wafanyakazi inakuwa ya mwisho ishughulikiwe. Sio, sio nzuri hata kidogo. Inatakiwa communication nzuri kutoka kwenye serikali na wafanyakazi, lakini au communication iko mbaya sana. Rais Yoweri Museveni anasisitiza kwamba sekta muhimu nchini Uganda kama kilimo na teknolojia zinategemea sayansi na hivyo ni lazima walimu wa sayansi walipo vizuri ili kuimarisha ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo kwa haraka. Kwake rahisi, sababu aliyoitoa uh, walimu wa sayansi wanataabika sana, na tena kutoka kwamba anataka nchi iwe na wazalishaji mali wengi. Ni, ni jambo la muhimu uh, kuyapa kipaumbele masomo ya sayansi. Anataka uh, walimu wa sayansi walipe vizuri wapewe mshahara mzuri ndo waweze kufanya kazi vizuri. Lakini kwa upande mwingine, tunaona kwamba <laughs> hili limesababisha tu uh, matatizo chungu nzima badala ya kutoa suluhisho kwenye upande wa maendeleo ya sayansi. Kuhusu jambo la kuwata, kuwafuta kazi, jambo hilo limesikika na hata jana uh, usiku, waziri mkuu alisema uh, kwamba hawa walimu ambao wanaendelea na migomo huenda wakakosa nafasi zao za kazi, huenda wakafutwa kwenye daftari la kudumu la mishahara serikali sasa inataka walimu kurudi shuleni kabla ya saa 48 kumalizika, la sivyo watafutwa kazi ifikapo Ijumaa wiki hii, Juni tarehe 24. Muungano wa walimu umetaja agizo hilo kuwa la kuwatisha na kwamba wataendelea na mgomo a shirika la walimu linasema kwamba mgomo uendelee mpaka uh, serikali ilizie angalau nyongeza ya asilimia fulani, kwa sababu si usawa wa kuongeza walimu wa upande mmoja tena kwa asilimia kubwa, asilimia mia tatu kutoka kwenye laki nane hadi kwenye milioni nne na laki nane na upande ule wa walimu wa ai wabakie Uh, kwenye laki saba. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, narejea na sehemu ya pili muda usio mrefu. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Wenzetu wa Mombasa, Collins Adede na Mina Chombo, wameandaa ripoti ya kina kuhusu uhalifu unaofanyika Kenya kupitia kwa mitandao ya internet. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia, baada ya vifo vya kinyama vya vijana watatu nchini Kenya ambao wanashutumiwa kuhusika na ulaghai wa mitandaoni, nakala moja kwenye mitandao ya kijamii ikidokeza kwamba vijana hao wanahusishwa na ulaghai wa fedha mitandaoni uliolenga wakenya walioko kule Marekani. Kando na hayo, idara za usalama nchini Kenya zinafanya uchunguzi kubaini ni vipi walikufa na ilikuwa kuwaje mpaka wakafa vijana hawa, ambao ni miongoni mwao ni Franklin Obegi ambaye ni maarufu sana katika mtandao wa Twitter na anafahamika kama eh, blog ama tuseme Twitter influencer Moses Nyachai, Fred Obare na Paminas Wanjohi, na mwingine ambaye alifahamika kwa jina moja Eli, eh, ni kati ya vijana ambao walifariki na kupatikana katika msitu huo wa Kijabe. Ilikuwa tarehe 14 Juni mwaka huu ambapo vijana hawa walitangazwa eh, basi ama kutajwa kwamba wamepotea, na baadaye eh, Jumapili walipatikana baadhi yao na mwingine tena. Uh, mwili wake ukapatikana uh, Jumatatu. Ulipopatikana mwili ule basi, wale ambao walikuwa wanawatafuta ambao ni familia wa vijana vijana hawa, ikiwa ni vijana ambao ni wadogo tuseme, kwa sababu bado ni wanafunzi hasa uh, Nyachai ambaye ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Kenyatta, uh, vilevile huyu Frank Obegi ambaye ndiye amekuwa akitajwa sana katika mitandao ya kijamii uh, kwamba wale wengine walikuwa wakifanya kazi chini yake, yeye pia alikuwa alikuwa mwanafunzi kwa sababu kulingana na baba yake akizungumza katika hifadhi ya maiti ya city Nairobi, alisema kwamba kile ambacho anajua kwamba mwanawe yeye ni mwanafunzi, na kila mara alikuwa akimuuliza anapata wapi fedha, basi alikuwa akimtajia kwamba yeye alikuwa akitoa fedha zake katika kuuza tiketi za ndege mitandaoni. Na kwa ndugu yake mmoja ya hawa vijana ambaye ni Boaz Nyakwara, akinukuliwa na kituo cha eh, tv cha Citizen, alieleza kwamba ndugu yake alikuwa na alama katika mikono na vilevile vile kwenye shingo na pia akimwangalia macho yake ilikuwa ni kama yametobolewa. Na wote walikuwa katika hali ile ile, kwamba walikuwa wamepigwa, wameumizwa na wakanyongwa, kabla kunyofolewa baadhi ya viungo muhimu vya mwili, na kuna mwili mmoja ulikuwa tayari umeliwa na wanyamapori. Hapa ni sauti za wanafamilia wakiwazungumzia vijana hao, ndugu ya Moses uh, Nyachae uh, nilikuwa nimepata habari uh, siku ya uh, Jumanne, on Tuesday, ya kwamba akuwa ameonekana katika makao yake ambayo anakaa huko Kasarani. Mimi kichana yangu alikuwa amepotea tangu tarehe kumi na nne kupitia kwa matangazo on Sunday evening, ambaye mimi sikuona, lakini nilipata clips ambaye watoto, kuna vichana walipatikana huko kwa Kichabe kwa Forest. ndio mmoja wa rafiki zake alinipigia simu akaniambia kijana Franklin amepatikana. Agos, ni swala ambalo liko chini ya uchunguzi wa idara mbalimbali mbali za usalama nchini Kenya, maafisa wa polisi wakidokeza kwamba ni kama vijana hao waliuawa katika eneo jingine tofauti kabla ya miili yao kuja kutupwa katika jimbo hilo la Kiambu. Hapa ni mkuu wa polisi katika eneo hilo la Lari kule Kiambu Anderson Furaha akizungumzia kuhusiana na vijana hao ambao walipatikana wameuawa online wanaita online reporting, ambayo pia inahusu mambo ya transfer of funds. Kuna hizi mambo kama za the collect cryptocurrency, ambayo inahusu inahusu pesa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine. Hizo ndizo zile biashara, katika uchunguzi wetu zinaonishana, kwa maana kuna kijana mmoja alishikwa, alikuwa ameshikwa hapo mbeleni nam huyu ni mkuu wa idara ya polisi katika eneo hilo la Lari, bwana Anderson Furaha, akielezea e, uchunguzi wa maafisa wa polisi swala. So hili limejadiliwa sana katika mitandao ya Kenya, na baada ya miili hiyo kupatikana mapema mwezi Juni, Wakenya kadhaa waliokuwa wamewekeza katika biashara ya mitandaoni maarufu cryptocurrency walilaghaiwa mamilioni ya fedha. Na kwa mujibu wa gazeti la Nation nchini Kenya ilidokeza kuwa thamani ya uwekezaji wao ulikuwa ni dola laki moja. Waliohusika walitoweka na kufunga akaunti zote ambazo zinaaminika zilifunguliwa mwezi Oktoba mwaka jana, hata zilikuwa zimekaa kwa muda mrefu, na hivyo waliowekezaji wakawa wamepoteza mamilioni ya fedha. Hatari zaidi ni wakati wahusika walianza kuwasaka mawakala ambao inaaminika waliwashawishi kuwekeza katika mfumo huo, wakidai kwamba wana uhusiano na waliowalaghai na kuondoka. Baadhi ya taarifa zimehusisha vijana hao waliouawa na ulaghai huo. Bila shaka suala hili la uhalifu mitandaoni ni swala ambalo uh, linapanua mawazo na fikra za wakuu wa idara ya usalama hasa wale wanaongoza mashtaka katika mahakama za Afrika kwa sababu jambo hili linadhuru katika mataifa haya Afrika. Japo mataifa mengi ya Afrika utapata kwamba hawajakubali kutumika kwa sarafu hizi za kidijitali, kwamba wao hawajakuwa na mwongozo wa vipi sarafu hizi zitatumika bila kuwepo kwa uhalifu ndani yake. Ni jambo ambalo lilizua mjadala katika kongamano la hivi majuzi nchini Kenya, ambalo lilihusisha waongoza mashtaka katika mataifa ya Afrika na yale mataifa ambayo yanatoka katika bara Asia na hapa ni Bi Salma Ali Hassan kutoka Zanzibar, kiongozi wa mashtaka katika kisiwa cha Zanzibar. Haya ni makosa mapya sana kwetu, au yaani makosa chipukizi ndo, en, kwanza en, yanaanza ku, kuja. Sio makosa ambayo tulikuwa tumeshazoea au vitu kama hivyo. Sasa mkutano huu ni kupeana uzoefu kwa nchi ambayo tayari wanayo yale makosa, au wameshaanza kudina yale makosa, ni kutupa uzoefu changamoto ambazo wanakutana nazo na mbinu ambazo wanaweza kufanya kazi kwa pamoja, kama tunajua pia makosa haya huwa yanavuka mipaka yani mfano cyber crime. Cyber crime huwezi tu kusema yatafanyika nchi hii, mtu anaweza kuwa yuko Marekani lakini anafanya yani kosa linafanyika, impact yake uh, inaonekana Tanzania au Zanzibar. Sasa ni ku ni kuweza kuangalia jinsi gani sasa, kwa ki, kwa, original, yani kwa Afrika na kwa dunia tunafanyaje haya makosa mbinu gani tunaweza tukazitumia kwa pamoja, kwa sababu mbinu lazima ziwe sawa, au maharamia wanafanya kazi ni sauti yake Salma Ali Hassan, kiongozi wa mashtaka Zanzibar. Wanafunzi wengi katika vyuo vikuu nchini Kenya wameingilia biashara kadha wa kadha za mitandaoni huku wakiendelea na masomo. Wengi wao wanajihusisha na kuchukua e, tenda za uandishi wa masuala mbalimbali mitandaoni ambapo wanapata fedha, wengine wakijihusisha na Mbali mbali kama vile za kubadilisha fedha na bidhaa zingine, huku wengine wakisema ni warekebisha vifaa vya ICT, wengine wakiwa ni wataalamu wa maswala ya ICT, swala ambalo sasa inaanza kuonyesha kwamba vijana wengi wanaingilia eh, shughuli hizi na kuingilia ulaghai katika hali hiyo hiyo. Na, na wanapotekeleza hizo biashara, inasemekana kwamba uh, vijana wengi nchini Kenya hawa ambao wanafahamu kuhusiana na maswala haya huitisha za fedha wakaitisha akaunti za za bank za, na vile vile pia eh, kutaka kupata Sendwave, Paypal, ambazo hizi pamoja na kule wanakoishi ndugu zao ama marafiki zao wanaoishi Marekani ah, hasa, hasa upande pia wa Marekani kaskazini. Na baada ya kupata taarifa hizi wanazitumia katika kufanya masuala haya ya kubadilishana fedha ama kutuma fedha, na wakati huo basi wanaweza kumzungumzia ama kuzungumza na yule eh, rafiki ama eh, familia ambayo inaishi Marekani na kumtumania hata fedha zaidi, labda asilimia kumi. Akamwambia, nikitumania fedha hizi wewe utapata asilimia fulani katika akaunti yako, kwa hivyo yule anaweza kumkubalia. Naam, swala hili la sarafu za kidijitali katika mataifa mengi ya Afrika bado hayajaanza kutumika. Katika mazungumzo yetu ya faragha na gavana wa benki ku nchini Kenya Patrick Njoroge aligusia, akisema kwamba hilo halijakuwa halali nchini Kenya, maana hakuna sheria na jinsi ya kulinda biashara kama hii, na akawa anasema mpaka sasa Kenya bado ni marufuku kujihusisha na biashara hiyo, japo kuna Wakenya ambayo wamejihusisha. Na katika hilo hilo, akinukuliwa na shirika la BBC mwaka jana, mkuu wa shirika la Hawk Finance kule e, Ufaransa, Mak Baza ambaye yeye e, pia ni mfanyi biashara mkuu wa miaka mingi wa, wa pesa hizi ama sarafu hizi za kidijitali alisema kwamba Afrika bado haijajihusisha sana katika sarafu hizi licha ya uh, na ya kwamba wale ambao wamejihusisha wanafaidika na kutajirika, lakini pia vilevile akasema licha ya kwamba biashara hii ni nzuri, kuna haja ya yule ambaye anataka kufanya biashara hii, ili asitapeliwe, kuhakikisha kwamba amefanya utafiti wa kina, na vilevile kutumia muda wake mwingi na kutumia siku nyingi sana e, katika kutafuta ni vipi biashara hii ataifanya bila yeye kupata hasara. nam kufikia hapo, msikilizaji, kwa undani tumeangalia zia ulaghai wa mitandaoni uliosababisha vifo ama mauaji ya kinyama ya vijana watano nchini Kenya. Kwenu Washington, asante Collins Adede na mina chombo nakamilisha kwa undani hii leo. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire, huwe na usiku mtulivu. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.