Slavia, Sojabar, Delheny. hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harizon Kamau. Kwenye hatua ambayo ilikuwa imesubiriwa kwa makini, mahakama ya juu ya Marekani imetupilia mbali uamuzi wa, wa nusu karne uliotoa haki ya kikatiba ya kutoa mimba, na kwa hivyo sasa majimbo yameachiwa uhuru wa kuamua iwapo yataendelea na sheria hiyo au la. Uamuzi huo wa leo kutoka mahakama hiyo yenye wakonservative wengi imekuja chini ya miezi miwili baada ya nakala ya uamuzi huo kuvuja kupitia kwenye mtandao na kuzua maandamano makali ya kitaifa kutoka kwa wanaharakati wa haki za utoaji mimba. Ingawa hatua hiyo ya kubatilisha uamuzi wa mwaka 1973 maarufu kama Roe v Wade pamoja na kesi tofauti iliyojulikana kama Planned Parenthood v Casey haijapiga marufuku ya utoaji mimba pamoja au moja kwa moja, lakini adhari zake kisheria huenda zikaenea kote Marekani mara moja. Wanaharakati wa haki za binadamu wa Nigeria wamekasirika baada ya mwanasiasa kutoka taifa hilo pamoja na mke wake kufunguliwa mashtaka nchini Uingereza ya ulanguzi wa binadamu kwa nia ya kutoa viungo vya mwili wa kijana mmoja. Ike Ekweremadu, aliyekuwa naibu spika kwenye baraza la seneti nchini Nigeria, amefikishwa mbele ya mahakama ya Uxbridge Alhamisi, siku mbili baada ya kukamatwa na polisi wa London waongoza mashtaka wanalaumu kwa kupeleka david nwamini ukpo mwenye umri wa miaka 15 hadi uingereza kwa nia ya kumtoa figo ya kusaidia binti yao ekoremadu na mke wake pia wanashutumiwa kudanganya kwamba kijana huyo alikuwa na umri wa miaka 21 haijabainika iwapo ukpo alifahamu kwamba alipelekwa uingereza kwa nia ya kumtoa figo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 107.5 fm Nairobi Kenya. Viongozi kutoka mataifa ya Jumuiya ya Madola wameanza mkutano wao wa siku mbili mjini Kigali, Rwanda, wakitarajiwa kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa, magonjwa ya kanda za joto duniani, pamoja na changamoto nyingine zilizosababishwa na janga la korona. Kikao cha leo ambacho ni cha wakuu wa nchi kinafuatiwa vikao vingine kadhaa wiki hii ambavyo vimeripoti mafanikio kwa kiasi fulani katika kuimarisha maisha ya wakazi takriban milioni 250 kutoka mataifa hamsini na nne wanachama. Idadi ya mataifa ya wanachama inatarajiwa kuongezeka iwapo maombi ya Gabon na Togo yatakubaliwa na kwamba mataifa hayo ingawa hayakuwa kabisa koloni ya Uingereza. Baadhi ya viongozi kwenye mkutano wa Rwanda ni pamoja na waziri mkuu wa Canada, Justin Trudeau, rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, ambayo utawala wake wa chama cha Conservative umepata pigo kubwa usiku kucha baada ya wanachama wake kupinga wagombea wake wawili kwenye uchaguzi maalum nchini Rwanda. Mwanamfalme wa Uingereza Charles pia yuko Rwanda akiwakilisha mama yake malkia Elizabeth ambaye sasa amefikisha umri wa miaka tisaini na sita na kwa hivyo kwake ni vigumu kusafiri katika mataifa ya nje. Kiongozi mmoja wa kijeshi wa kienyewe wa Ukraine amesema mapema leo kwamba vikosi vya Ukraine vitaondoka kwenye mji uliozingirwa uh, Verodonetsk, akisema kwamba haina maana ya kuendelea kushikilia tena kwa kuwa umeendelea kushambuliwa na Russia kwa miezi kadhaa sasa. Umoja wa Ulaya Alhamisi umepiga kura kwa wingi ya kutoa nafasi ya kugombea wanachama wa Ukraine kwenye muungano, na kwa hivyo kusogeza taifa hilo karibu na mataifa ya magharibi ambayo yamekuwa yakitoa silaha za kusaidia taifa hilo dhidi ya uvamizi wa Russia. Kura 529 dhidi ya 45 kuunga mkono kujiunga kwa Ukraine, wakati mataifa kumi na nane yakikosa kushiriki wakati wa kura hiyo. EU pia imethibitisha ugombea wa Georgia na Moldova. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba huu ni wakati wa kihistoria kwenye uhusiano kati ya taifa lake na EU. Msemaji wa Wizara ya Dharura ya Afghanistan ameambia shirika la habari la Reuters kwamba taifa hilo halina uwezo wa kutosha kukabiliana na athari za tetemeko la ardhi lililotokea mapema wiki hii. Muhamad nasim Hakani ameambia shirika hilo kwamba Wizara ya Afya haina vifaa muhimu pamoja na dawa za kukabiliana na mkasa huo kutokana na ukubwa wake. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.1 kwenye vipimo vya Richter liligonga majimbo ya kusini mashariki mwa Afghanistan Jumatatu, karibu na mpaka wa Pakistan. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napotoa nafasi sasa ya kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, maoni ya waandishi wa habari, msikilizaji, tunayachambua jinsi ambavyo tumeyaona, lakini labda muda haukuweza kuandika katika ule muda wa dakika mbili ama tatu ambazo kila mara mwandishi wa habari anakuwa nazo kukuletea habari. Kutoka Kampala, Uganda, ninaye Kenneth Lukwago, ni mhariri na mtayarishaji wa kipindi cha kisiasa cha Spectrum Radio One, Kampala kutoka Nairobi, Kenya, ninaye Michael Were Muhusi, ambaye ni mtangazaji na mwandaji wa vipindi katika kipindi cha katika televisheni ya K24 na redio Milele FM. Wangwana, karibu. Uh, niko Kilifi, pwani ya Kenya. Umeenda kuogelea na kupigwa na upepo, sio? <laughs> <laughs> Uh, kutalii nchi yangu yani. Haya. ah, Uh, makuu wangwana, wiki hii ambayo yamerindima zaidi tumeshindwa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ni mengi yanaendelea jirani na Uganda pia, walimu wanapiga kelele, wanapiga nduru. Jirani na hawa wawili Rwanda kuna mkutano mkubwa <coughs> unaendelea wa CHOGAM, na tutajadili pia siasa za Kenya. Tuanzie Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambapo viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walikutana Nairobi, Kenya. Wanaotuhumiwa na wanaotuhumiana wote walikuwa pale kujadili namna ya kumaliza mgogoro ambao unaendelea jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ya waasi wa M23 kupigana na wanajeshi wa serikali. Lakini licha ya viongozi hao kusema kwamba watatuma jeshi la pamoja, jana kundi lingine la waasi limejiongoza kwenye orodha nyingine ya zaidi ya makundi mia moja ishirini. Kundi linaitwa Wazalendo limesema litapigana na hao wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kwamba halitaki wanajeshi hao kuingia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Makundi mengine mengi, isipokuwa Kodeco, ndio wamesema watashirikiana na serikali, wataweka chini silaha. Tuanze nawe Kenneth Lukwago, nchi yako jirani hii ambao, Uganda, inaitegemea sana kupeleka E, vitu vingi vya kibiashara kupitia mpaka wa Mnagana ambao vilevile vile umefungwa. Hili linatupeleka wapi, Lukwago? Uh, naona tu ni hali ambayo ni ya kawaida tu, yani hali ya utokuwa na utulivu katika maeneo hii ya maziwa makuu. Um, lakini e, ni hali ambayo tena naona imeleta muungano uh, kwa upande wa viongozi hapa wa Afrika Mashariki kujaribu kutatua Uh, hiyo shida ambayo imedumu uh, sana zaidi kwa mashariki ma DRC kwa muda mrefu sana, na kwa hivyo uh, ni kuona tu ya kwamba yani wanatimiza yale ambayo wamepanga kufanya uh, lakini pia kuepuka matatizo ambayo yanaweza kutokea kwa sababu uh, nchi ya Rwanda sizani inafurahia hatua ambayo inapelekwa kwa sababu ukiangalia uh, hivi karibuni kumekuwa Uh, na mvurutano kati ya hiyo nchi na uh, DRC na lakini kwa upande mwingine uh, naona tu ni kitu ambacho kinaweza kusaidia nchi ya DRC kupata utulivu, alafu nguvu zote ziwekwe kwa kufanya maendeleo, kwa sababu sehemu hiyo ya um, uh, ya DRC ni sehemu ambaye hazina hata barabara, uh, hazina hali ambayo ni ya uh, kisasa na kwa hivyo muda mrefu tu umemalizikana umemalizwa kwa upande wa kupambana na vikundi mbalimbali, na kwa hivyo kuna fursa nzuri sana ya kuona ya kwamba um, hali ya utulivu inaletwa kwenye eneo hizo. Muhusia shida ya DRC inaishinda DRC na Wakongomani, na ni shida ya majirani, jinsi wengine wanavyosema kwamba huenda ni majirani wanapambana kwenye ardhi ya DRC, yani DRC imekuwa maabara ya migogoro ya nchi zingine jirani na siyo DRC yenyewe. Uh, tunafahamu fika kwamba DRC ni taifa ambalo uh, limekuwa katika uh, hali ngumu kwa muda mrefu, na kubwa zaidi ni kutokana na kile ambacho tunaita kwamba utajiri wa madini na rasilimali kibao, kwa maana nyingi kweli kweli. Kwa hiyo kila mmoja anammezea huyu mwanadada ama huyu mrembo aitwaye DRC mate, kila mmoja anatafuta eh, kipande chake, unaona, na haijulikani inaweza kuwa ni waasi wenyewe kule ndani, inaweza kuwa pia vilevile ni vile, baadhi ya mataifa wanashirikiana na waasi na hata labda pengine kutoka bara la Afrika eh, kule Ulaya ya wa Marekani, wapo watu ambao ah, wameketi kitako kwa ajili ya kujaribu kutumia makundi ya waasi angalau kupata baadhi ya madini ambayo uh, ama utajiri ambao unapatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo kunapozungumzia kukosekana uh, kwa usalama katika Jamhuri ya, eh, ya Kidemokrasia ya Kongo eh, kuna, kuna, kuna mambo mengi tu ambayo kidogo lazima iangaliwe kwa kina, lakini kubwa zaidi sasa lazima wapo watu ambao wanawajibika pakubwa kutoka nje ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na wengine pia vilevile vile ambao wako pale, kwa sababu ukiangalia hizi silaha zinatoka wapi? Silaha zinapitia katika mataifa kadhaa ndio ziingie katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. E, kwa hiyo mataifa ambayo yanaizunguka Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pia lazima tuiangalie kwa jicho la tatu, na je, serikali za mataifa hayo husika zimejitokeza ama zina- uh, zinafanya nini haswa kwa ajili ya kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isiendelee kupata tabu kwa miaka uh, na mikaka ama miaka nenda miaka rudi. Jeshi la pamoja linaweza likafanikiwa? Hapa tunafahamu jeshi la Uganda tayari liko nchini humo linapambana na, na waasi wa ADF. Rwanda pia ilikuwa imeonyesha nia wakati jeshi la UPDF liliingia humo kwamba nalo inataka kushiriki, lakini DRC inasema hapa haiwezekani. Wanajeshi wa Tanzania wapo nchini humo chini ya MONUSCO. Jeshi la pamoja linaweza likafanikiwa? Nadhani jeshi la pamoja linaweza kufanikiwa kwa sababu uh, wakati huu DRC imeingia katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na kuna tamaa zaidi kwa nchi jirani kama Uganda kuona ya kwamba Uh, wanapata soko ya bidhaa kule, eh, DRC na pia ni fursa nzuri kwa kampuni tofauti kutoka nchi hizi jirani kujipatia nafasi ya kufanya kazi kule kwenye DRC, haswa kwa upande wa rasilimali ambazo mwenzangu ametaja hapo awali, na kwa hivyo ikiwa kuna lengo ambayo pa, wamekubaliana pamoja na kuna mpango ambaye utatekelezwa, yani kwa um, ufupi uh, na kufahamu vizuri muda gani hii jeshi litamaliza kule kwenye kwenyedrc uh, na nini kitachofatwa baadaye. Uh, nafikiri wanaweza wakafaulu kwa sababu nafikiri uh, tatizo ya kwanza ni rasilimali tu ya DRC. Makundi kundi tofauti yote ambayo yako kule inaonekana yanafanya kazi kwa watu fulani ambayo tayari wanapata faida kutoka kwenye rasilimali ambayo ziko kwenye DRC, lakini pia ni kitu ambayo inaweza kutatuliwa kwa upande wa kuboresha hali ya uchumi ya wananchi alafu na kutatua uh, tatizo zote ambayo zinaweza kuwa ni za kisiasa. Kwa hivyo kuchukua jeshi kule uh, haiwezi kumaliza tatizo pekee, ni lazima kuwe na mpango mwingine ya kuimarisha utulivu, ikiwa ni pamoja na kuboresha hali ya uchumi na pia kutatua uh, ama kufanya mpango wa kisiasa wa kuona ya kwamba sehemu hiyo ya DRC ina um, ina hali ya utulivu na, na kuona ya kwamba serikali ambayo iko Kinshasa inaweza kuongoza ama kutatua matatizo yote ambayo inawahusu, uh, ina, ina wa watu ambayo wanaishi sehemu hizo za za DRC. Na kwa hivyo jeshi linaweza li kuleta utulivu kwa upande wa kuwaondoa, uh, yale makundi kundi madogodogo ambayo yanafanya vita, lakini lazima kuwe na mpango kabambe ambayo unaweza kuleta utulivu na kuboresha hali ya uchumi. Nam msikilizaji, ifahamike kwamba Uh, makundi mengine ambayo yapo DRC anatoka nchi jirani. Uh, Red Tabaro anatoka Burundi, FDLR natoka Rwanda, Allied Democratic Forces natoka Uganda, na haya ndiyo amesikika sana mashariki mwa DRC. M23 linadai ni raia wa Congo, lakini limehusishwa vilevile na Rwanda. Hapo Uganda Lukwago tunafahamu mgomo wa walimu unaendelea, umeingia wiki ya pili sasa, na huu ni mgomo wa kipekee, si wa kawaida kama ambao ule tumezoea kushuhudia kwa kina muhusia kule, walimu wote wanasema mishahara hapana. Huu ni mgomo ambao unatokana na Rais Yoweri Museveni kuwaahidi walimu ambao wanafunza sayansi kwamba atawalipa kiasi kikubwa cha pesa, na amesema atatekeleza hilo. Mwalimu ambaye alikuwa analipwa kama milioni moja hivi mara moja anaingia milioni nne. Hao ni wasayansi, alafu wale ambao wanafunza masomo yasiyo ya sayansi ya ya wengine wanaita arts, wanabaki na mshahara wa chini. Kwa hivyo kupanua pengo linakuwa kubwa zaidi kati ya mwalimu wa sayansi na ambaye hafunzi sayansi. Wale wengine wamesema basi, sisi pia hatutaenda darasani. Mhusi, ya hisia zako hapa ni zipi? Nadhani kila mmoja analipa ku, kulingana na kufuzu kwake. E, kila mmoja analipwa kulingana na uzoefu alionao. Kwa hiyo siku zote hata wapa Kenya ya, wale ambao wameshughulika na mambo na sayansi, bila shaka inamaanisha kwamba wao mara nyingi wanapata hela ndefu e, kutegemea na kuwekeza kwao katika harakati za kupata elimu kwa njia iliyo ngumu, na pia vilevile inahitaji akili nyingi. Kwa hiyo Uh, kwa mtazamo wa Bwana Mseveni, sijaelewa ni kwa nini uh, ama ni mbinu ipi aliyotumia uh, kwa ajili ya kuamua hawa atawalipa kiasi fulani cha fedha na hawa wengine ange walipa kiasi zi... hicho cha fedha ambao kimetajwa. ah, mambo kama haya siku zote ni wataalamu huwa wanaketi kwenye meza ya mazungumzo masungumuzo, kwa ajili ya kutathmini hali ah, ya uchumi na pia vilevile kuona je, hawa walimu mpaka sasa ah, kwa sababu mwaka miaka inazidi kusonga na pia vilevile gharama ya maisha inazidi kuongezeka. Kwa hiyo hiyo huwa ni i, inatolewa na bodi maalum, bodi ya elimu ambayo inashughulika na masala eh, ama welfare ya waalimu. Kwa hiyo eh, suala la eh, mishahara sio suala la Rais kuja moja kwa moja na kukurupuka. Lazima hawa wamepata ripoti maalum kutoka kwa wale ambao ni wataalam, wameketi eh, katika meza mazungumzo, wamewaza na kuwazua na kutathmini athari ah, iliyopo na uwezekano wa wao wenyewe kuwa na uwezo wa kulipa walimu hela hizo. Kwa hiyo isiwe ni kana kwamba wengine wanaonekana wanafinywa kupita kiasi ama wakuonekana kwamba umuhimu uh, wao haupo. Lakini uh, kimsingi kabisa ni swala ambalo lazima iwe imepitia bodi maalum ya elimu, bodi ya wizara ya fedha kwa pamoja, na kisha wampe ripoti, angalau yeye mwenyewe sasa atangaze ama itangaze kupitia wizara uh, ya elimu. Kwa hiyo kwa mtazamo wangu, kila nchi ina taratibu zake, lakini eh, kubwa zaidi kuketi na kufanya na maamuzi iliyo bora kabla ya kumshauri rais eh, kutangaza swala hilo Lukwago, tatizo kubwa ambayo e, e, iko hapa Uganda ni kuona ya kwamba um, Rais Yoweri Museveni uh, ni mtu ambaye anataka kufanya um, kazi yake akiwa juu ya sheria, kwa sababu ukiangalia tatizo kubwa ni ya kwamba yeye mwenyewe ndiyo anawaahidi watu, mtalipa msara fulani, mtalipa msara fulani bila hata ku, kuangalia um, kama kuna uwezo wa uh, nchi kwa kukabiliana na hiyo uh, hali ya mambo, kwa mfano Um, watu wengi wamekuwa wakidai ya kwamba wa, walipwe vizuri ikiwa ni wafanyakazi wa, wa serikali, lakini ni ni kitu ambayo hakijatimizwa. Na hapo nyuma kulikuwa na, na kulikuwa na makubaliano ya kwamba uh, waweke kitu ambayo kinaitwa salary review board ama commission Yani kuangalia mtu fulani anafaa kulipwa nini, lakini hiyi um, mambo ilijadili, ilijadiliwa kwenye bunge baraza la mawaziri, lakini hawajatimiza na tunaona tu Rais Yoweri Museveni yee mwenyewe anaendelea uku, kutoa amri akisema fulani alipwe na fulani asilipwe hivi, kitu ambayo kimeleta uh, mgogoro. Kwa mfano ukiangalia mambo ya waalimu Yaani, walimu wanakuambia sisi wote tunaenda kwenye darasa, tunafanya kazi kama wenzetu, na tunaenda kwenye sokoni kununua vitu ile ile tu kwenye wenzetu ambayo wanafundisha sayansi, wanaenda tuna tunakabiliana na hali ya uchumi kama tu wenzetu, na kwa hivyo kulipa wale vizuri na sisi kutulipa na kidogo ni ubaguzi. Na kumbuka kwanza, uh, hao wote kama walimu chini ya uh, uh, chama chao Uganda National Teachers Union ambayo kinawajumuisha walimu wote wa sayansi na wa arts wote, pamoja walikuwa na makubaliano na wakaweka saini uh, pamoja na serikali ya kwamba Uh, mshahara wao utaongezwa wakati huu, lakini tena, uh, bwana Museveni amechagua uh, chagua, akasema ni watu wa sayansi peke yake ambao watalipwa vizuri kwa kwa muda huu, na kwa hivyo hii ndio kitu ambayo imeleta matatizo, kwa sababu kuna makubaliano tayari, na sasa tunaona serikali inaanza kuatisha na kuambia mrudi, um, darasani, lakini tena tatizo kubwa ni ya kwamba hata waalimu kutoka uh, chuo, uh, chuo kuu tofauti za serikali hapa pia wametisha, wanasema watafanya mgomo hivi karibuni, kwa sababu pia wanataka msara wao urekebishwe. Kwa hivyo ni hali mbaya sana, na mimi kwa upande wangu naona ingekuwa hiyo salary review commission inawekwa kutatua mambo kama hayo, yaani kungekuwa uh, fomula fulani ama hali fulani ambayo inakubaliwa ya, ya kuchagua ni nani alipwe. Uh, kwa hali tofauti, inaonekana nchini Uganda kila mtu anaamua atakachoweza kukulipa. Sidhani kama kuna kiwango cha chini ambacho mfanyakazi anastahili kulipwa na, na hivyo inavyoonyesha Were na Anderson ni kwamba mwalimu wa sayansi anaweza kuwa anapata mshahara wa juu zaidi kuliko mwalimu mkuu na mambo yanaenda mambo yanaendelea, hmm. mwalimu ke... hmm. Kenya kuna suala la vyeti wenye digri uh, ndio <laughs> wanatafuta kazi na wasiokuwa na digrii wana kazi hasa kama useneti na ugavana katika ngazi za uongozi uh, ndio utaratibu wa maisha ulivyo wakati mwingine barani ya Afrika na tupo hapo hapo Kenya hapambo, eh, pamoja na hivyo vyeti feki nanyi Were muhusia mumeongeza kiwango ambacho serikali inaweza kopa Yani, selling mumeona yale ambayo mmekopa, mnataka mkope zaidi na hamtaki kitu chochote kiwazuie pale juu kuendelea kukopa. Je, swala la kukopa wakati ambapo tupo katika siasa linazungumziwa vyovyote ama wanazungumzia kulipa madeni? Uh, tabu kubwa ambayo tuko nao kwa sasa sio Kenya tu bali mataifa ya bara ya Afrika ni kuhusiana na swala la deni la Mchina ambapo uh, wachina wamekuja wamewekeza pakubwa katika bara la Afrika, Kenya ikiwa ni mojawapo wa mataifa hayo. Uh, na tu, kule kukopa inaonekana kwamba tumezungumzia bajeti ya trilioni na eh, kitu ambacho kidogo wa watafiti na wataalam wa kisiasa na uchumi wanasema, uh, Kenya yule atakayeridi mikoba ya mweshimiwa Uhuru Kenyatta ni kwamba atakuwa ameridi madeni na kazi yake kubwa itakuwa ni kujaribu eh, kupambana na deni lenyewe na ina maana kwamba gharama maisha itakuwa inazidi kuongezeka. Kwa sasa tunalia kiasi cha haja, kwa maana ya wananchi kwamba gharama ya maisha imeongezeka, mfumuko wa bei ya bidhaa e, kwa maana inflation rate pia vilevile imeongezeka vile, na hili ni kutokana na taabu ambayo dunia inapitia kwa sasa. Kwa hiyo Mkenya kwa sasa ukiangalia vizuri baadhi ya wale ambao wameajiriwa mshahara uko pale pale, haijaongezeka lakini gharama ya usafiri ipo juu, gharama ya bei ya bidhaa katika ma, e, duka ya e, jumla na pia sokoni na kadhalika, hata uh, ujenzi pia vile vile imeongezeka. Kwa hiyo ni changamoto sana katika Jamhuri ya Kenya. Kwa hiyo nao, ya, nasema, kwa wenyewe anasema kwamba ili taifa iendelee, Uhuru Kenyatta mwenyewe, Rais wa Jamhuri ya Kenya, alisema licha kuwa analaumiwa lakini kubwa zaidi ni kuhakikisha kuona kwamba atazidi kukopa hii angalau mahitaji ya Wakenya iyasadike kama vile vile. Nazungumzia miundo mbinu ama miundo msingi, barabara hizi, daraja angatua, ama uwanja wa ndege, vijengwe viwanja na mambo mengine ambayo kwa hakika yana muhimu kwa faida ya wananchi wa Kenya. Nazungumzia katika usafirishwaji wa bidhaa kutoka shambani na hata kutoka kwenye maeneo husika kufikishwa kwenye maeneo maalum. Kwa vyote vile tunahitaji barabara, na ili kupata kuwa na sehemu nzuri lazima tukope, lakini utakopa kuzidisha kwa maana, uh, uta, utazilipaje? Kwa kwa mfano, ndio utakopa kupata ni rahisi, ni China atakupa, lakini sasa kurudisha deni hizo itakuwa ni mtihani, labda pengine tutajipata mahali ambapo walipo kwa sasa, wale ambao tunaita uh, Zambia ni e, kama taifa la China huenda pengine ikachukua vitu kadhaa ili angalau wajilipe kwa takriban miaka mia moja na wengi wanahofia kwamba iwapo Mchina atakuja na kuchukua nafasi hiyo, ina maana kwamba hata wale wanyama pori, ah, madini ambao wanapatikana watakuwa na uhuru kuweza kuvitorosha kuru... kwa faida yao wenyewe. Kwa hiyo ni suala la eh, kitu ambacho kidogo kinaumiza Wakenya wenyewe kwa kufikiria kwamba wanapoteza kwa wawekezaji ambao hawajali ndio wanawapa pesa kwa ajili ya kujiendeleza, lakini jinsi inavyotumia pesa zenyewe, hata mkizi, mkizila uh, itokee kwamba watu fulani wameziiba kutokana na ufisadi, haiwahusu. Ni jambo ambalo kidogo hawa ambao wanawania urais uh, eh, Mheshimiwa Raila Odinga, Mheshimiwa William Samoei Ruto, uh, Mheshimiwa Jakoya lazima waeleze bayana. Lakini mara nyingi uh, serikali inafanya mambo mengine kwa siri, hawaweki waziwazi, wenyewe wanafanya nyuma pazia, na kisha athari zake zinajitokeza baadaye kwa wananchi. Kwa hiyo sisi acho tu hatuna nguvu, hata nguvu ya kwenda kupiga kura. Itapigwa tu, lakini watakaofanya uamuzi ni wao wenyewe kule upande wa pili. Anderson, tumalizie na wewe. Jirani wako Rwanda ni mwenyeji wa mkutano mkubwa wa CHOGAM, viongozi wanakutana, lakini lililojadiliwa sana jana ni kuhusiana na uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa watu kuandika wanayotaka, uhuru wa kuzungumzia serikali yao hili limezungumziwa lime kwa muda mrefu. Unadhani kwamba kikao kinachoendelea Rwanda kwa namna yoyote, Kagame anaweza kusikiliza na yakabadilika Rwanda? Ah, kwa kusema ukweli, kujadili suala hilo katika mkutano huo ukiwa Rwanda, sikujaribu kuichokoza Rwanda. Mtu mwingine anaweza akasema hivyo, kwa sababu tunajua ah, hali ya mambo ilivyo huko Rwanda kwa upande wa haki za waandishi wa habari, lakini pia kwa ujumla haki za uh, wanadamu. Na kwa hivyo uh, sidhani kuna mtu yoyote ambaye anaweza ku- kumwambia ule Kagame kufanya uh, namna anavyotaka. Nafikiri Kagame uh, na serikali yake wameamua ya kwamba Rwanda itafanya namna inataka na kila mara unamsikia akiwa anaongea kwa Kinyarwanda, anajaribu kueleza kwa nini hali ya mambo hiyo hivyo Rwanda, kwa sababu anahusisha, ana msimamo wake kwa historia ya Rwanda na akasema, anasema kuna watu fulani ambayo wanataka kutumia fursa kama hiyo ya kutetea haki za binadamu kuiharibia Rwanda yaani na mipango zake. Kwa hivyo sidhani ni kitu ambaye kinaweza kikageuka kule Rwanda, na sidhani hata uh, jumuiya ya madola uh, inaweza ku, ku- yani ku kumlazimisha Kagame kugeuza hali anavyoongoza uh, nchi yake na sera tofauti haswa, uh, hata kwa upande wa haki za binadamu. Ni mtu ambaye nimefuatilia sana ambaye hataki ku, kupewa ama um, advice, nikisema kwa kiingereza usaushi uh, wa hali yoyote na kwa hivyo nadhani hakuna kitu ambaye kitageuka na fikiri tu yeye na serikali yake wanaangalia uh, upande wa ku pata nafasi ya kutangaza Rwanda ulimwengu kama nchi ambayo ina maendeleo fulani na kuongeza idadi ya watalii, vitu kama hiyo, lakini kwa upande wa kugeuza sera na hali yanavyoangalia haki za binadamu, sidhani kutakuwa tofauti yoyote. Muda umeturuhusu kuyajadili hayo, msikilizaji, ni kuruhusu kwa muda wako kusikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Wangwana, Michael Were Muhisia akiwa Kilifi eh, ni mchambuzi wetu ambaye mara nyingi anakuwa kwenye kipindi hiki, mtayarishaji wa vipindi na mtangazaji wa runinga ya K24 na Milele FM Nairobi Kenya, Kenneth Lukwago. Uh, mwenzetu ambaye alikuwa nasi kwa muda lakini akatutoroka, tumemrudisha kwa lazima na <laughs> ninamshukuru sana kwa sababu amekubali kuwa nasi. Ametuchambulia kutoka Kampala, Uganda, mtayarishaji na mtangazaji wa kipindi cha kisiasa maarufu sana Kampala cha ja Spectrum Radio One. Wangwana, nimewashukuru sana karibu. Naitwa Kennes Bwire. Uwe na usiku mtulivu.