zimegonga saa 8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia jina langu ni bmj mridhi marekani imesema imesikitishwa mno na taarifa za mauaji ya raia wa jamii ya amhara katika jimbo la oromia nchini ethiopia mwishoni mwa wiki msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani ned price amesema kupitia taarifa kwamba kuna haja ya dharura ya kutafuta maridhiano shirikishi ya kitaifa katika nchi hiyo tunawaomboleza waathiriwa na tunawapa pole manusura na wale wote waliopoteza wapendwa wao katika tukio hilo baya amesema price amesema utawala wa rais joe biden ungependa kuona waethiopia wote wakikataa hasia na badala yake kushiriki mazungumzo ya amani ili kutatua tofauti zilizopo amesema maridhiano ya kitaifa lazima yahusishe haki kamili shirikishi kwa waathiriwa na uwajibikaji kwa wale waliohusika na ukiukaji wa haki za binadamu taarifa hiyo iliyotolewa leo jumanne imesema ripoti za mauaji kama hayo zinasistiza udharura wa kumaliza mzozo wa kivita unaoendelea nchini ethiopia mwishoni mwa wiki mashahidi walisema kwamba zaidi ya watu 1 wa jamii ya amhara waliuawa katika moja ya mashambulizi mabaya zaidi yanayodaniwa kutekelezwa na kundi la oromo liberation army jumuia ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecows imetumwa wanajeshi nchini guinea bissau kusaidia kuleta utulivu katika taifa hilo baada ya jaribio la mapinduzi mapema mwaka huu muungano huo wa nchi 15 ulitangaza mwezi februari kwamba utapeleka kikosi hicho siku chache baada ya rais umaru sichoso embalo kunusurika katika kile alichokiita wakati huo jaribio la mauaji ililofanywa na walanguzi wa dawa za kulevya wanajeshi hao 631 watasaidia vikosi vya ndani kuwalinda maafisa wa umma taasisi na raia jine bisau imeshughudia mchanganyiko wa mapinduzi na majaribio ya mapinduzi takribani kumi tangu ilipopata uhuru kutoka kwa ureno mwaka 974 kwa mujibu wa shirika la habari la ritrs taifa hilo ndogo e, kwenye ufuo wa afrika magharibi linajulikana kama kituo kikuu cha kupitisha dawa za kulevya aina ya yacoain kutoka amerika ya kusini kuelekea ulaya ecowas ilituma ujumbe kama huo mwaka212 hadi m220 mwaka baada ya mapinduzi mengine kusaidia kuzuia jeshi kuingilia siasa na vilevile vile kulinda viongozi wa kisiasa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa hapaida ya kiswahili ya sauti amerika sautariajijikuu la marekaniwidc raisi wa rwanda paul kagame amesema ana matumaini kwamba makubaliano yaliyoubua utata kati ya rwanda na uingereza kuhusu kuwapeleka wahamiaji haramu nchini rwanda yataendelea kutekelezwa na kwamba nchi zingine pia zinaweza kushirikishwa akisema kuwa mfumo wa uhamiaji una udhaifu mkubwa kagame ameyasema hayo wakati ambapo mzozo umeibuka kuhusu makubaliano hayo huku mahakama ya ulaya ya haki za binadamu ikiusitisha mpango huo baada ya kesi kuwasilishwa mbele yake wakati huo huo viongozi kutoka nchi hamsini na nne za jumuiya ya madola wanakutana wiki hii nchini rwanda chini ya ulinzi mkali katika mkutano ulioahirishwa kutokana na janga la covid19 kwa muda mrefu bendera kutoka kisiwa kidogo cha paific cha tuvalu hadi india kusini mwa asia zinapepea kwenye uwanja wa ndege huku miti ya mitende Ime, ikiwa imepangwa kando ya barabara kuelekea ukumbi wa mkutano huo mjini kigali rwanda mkutano wa wakuu wa serikali unatarajiwa kufanyika siku ya ijumaa na jumamosi wiki hii na jeshi la bukina faso limeamuru raia kuondoka katika maeneo mawili yenye harakati nyingi za kijeshi katika majimbo ya kaskazini na kusini mashariki kabla ya operesheni zinazotarajiwa dhidi ya waasi wa kiislamu wenye msimamo mkali tangazo hilo limetolewa likiwa na maelezo machache kuhusu ni muda gani watu wanatakiwa kuondoka na ni wapi wanafaa kwenda ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika mi naitwa bmj mridhi namwacha mwenzangu kennesi bwire akuendeshe mpango wa kwa undani kwa undani katika sehemu ya kwanza tunaangazia mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo sehemu ya pili tunaangazia uchambuzi wa bajeti ya tanzania karibu mimi ni kennes bwire jamhuri ya kidemokrasi ya congo imefunga kabisa shughuli za biashara kwenye mpaka wake na uganda wa bunagana hatua hiyo imechukuliwa saa chache baada ya viongozi wa drc kenya rwanda uganda na burundi kukutana nairobi kuweka mikakati namna ya kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa drc waasi wa m 23 walidhibiti bunagana baada ya kuwashinda nguvu wanajeshi wa drc ambao walilazimika kukimbilia uganda gavano wa kivu kaskazini duteni jenerali ndima kongba ametangaza kwamba mpaka wa bunagana umefungwa kwa muda usiojulikana na hakuna bidhaa kuingia au kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya congo kupitia mpaka huo taarifa ya gavana ndima imesema kwamba mtu yeyote atakayefanya biashara kwa njia y haramu kupitia bonagana atakabiliwa vikali kishiria mpaka huo ulikuwa umefungwa wiki iliyopita waasi wa m 23 walitangaza kuufungua jana jumatatu na leo serikali ya drc imeamrisha ufungwe marais wa nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki uhuru kenyata wa kenya yoeri mseveni wa uganda salvakir wa sudani kusini felix chisekedi wa drc evariste ndaeshimiwa wa burundi na paul kagama wa rwanda walikubaliana katika kikao cha jumatatu wiki hii kuharakisha kuundwa kwa jeshi la pamoja kupambana na waasi drc lakini aliyekuwa mkuu wa idara ya usalama wa ndani nchini uganda charles romushana anasema kwamba makubaliano hayo hayawezi kusuluhisha matatizo ya usalama ya jamhuri ya kidemokrasi ya ongo The same watu waliohudhuria kikao cha nairobi ndio wahusika wa vita katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo, kongo. kongo. wanahusika na vita visivyo moja kwa moja nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika taarifa yao baada ya kikao hawajazungumzia hatua watakazochukua kutatua mgogoro kati ya rais wa rwanda paul kagame na kiongozi wa kundi la waasi la fdlr kariumba nyamwasa na museveni pamoja na waasi wanaopinga wanaojificha drc kama mambo hayo hayapati suluhu kagame anaamini kwamba museveni anaunga mkono nyamwasa na uwanja wa fuju sasa ni jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imeshutumu rwanda kwa kuunga mkono waso wa emu 23 wanaopigana na wanajeshi wa drc na ambao sasa wamedhibiti bunagana mji muhimu sana kwa shughuli za kibiashara mpaka wa bunagana unatumika na kenya tanzania na uganda kwa usafirishaji wa bidhaa kuingia drc rwanda imeshutumu drc kwa kuunga mkono waasi wa fdlr wanaotuhumiwa kwa mauaji ya kimbari ya mak1994 romushana anasema tatizo ni kubwa kuliko tuhuma zinazotolewa na kila upande na kwamba yote yanahusu kundi la fdlr na kamanda wake kayumba nyamwasa kwa wazifoma, ya kuwepo wa kundi la nyamwasa kunaosababisha hali ngumu kwa sababu nyamwasa alikuwa kamanda wa jeshi la rwanda wakati wa kagame na museveni waliunda jeshi la pamoja ambapo ambapoilijulikana kama banyamulenge force na ambalo lilimwondoa madarakani mabutu na iwapo nyamwasa alikuwa hafanikiwa na juhudi zake ambazo ziliungwa mkoo na uganda katika sehemu za uvira basi itakuwa shida kubwa wakagame kwa, kwa sababu mashariki mwa kongo ni muhimu sana kwa uchumi wa rwanda na hii ndio wasiwasi mkubwa wa kagame kundi la m 23 liliwahi kukimbia mapigano ya wanajeshi wa monusco novemba mwaka 213 baada ya kupigana kwa karibu miezi 19 hatua hiyo ilitoa matumaini kwamba huenda waasi hao wangefikia makubaliano na serikali ya congo huku maelfu ya raia wa congo wakiishi katika kambi za wakimbizi m23 na kamanda wao sultani makenga walizuiliwa katika kambi ya kijeshi ya mgahinga nchini uganda karibu na mpaka wa drc rwamushan anasema kwamba mapigano mashariki mwa drc yalitarajiwa kuzuka tena so siwezi kushangazwa na ripoti kwamba kuna kundi la waasi bunagana linalohusishwa na rwanda si lazima liwe m 2 kwa sababu kundi la tatu, lipo kwa sababu lilinusurika mashambulizi ya umoja wa mataifa wakiwemo wanajeshi wa tanzania kundi hilo lilikuwa chini ya kamanda brigadia makenga ambaye alikuwa mwanafunzi aliyeokolewa na museveni kwa hivyo haitakuwa kundi la m 3 ambalo linapinga malengo ya museveni waasi ambao wamedhibiti bunagana walipewa hifadhi na museveni japo hatujui kama linamuunga mkono museveni au la kwa hivyo kwa rais wamekuwa wakijenga makundi ya wapiganaji na waasi katika eneo la kivu na makundi haya yanahama kutoka sehemu moja hadi nyingine kulingana na shirika la habari la afp watu wengi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo hawataki jumuia afrika mashariki kutuma jeshi la pamoja kupambana na makundi ya waasi hawana imani na jeshi hilo ambalo viongozi wanapanga kuunda baadhi ya wakazi hao wanasema kwamba baadhi ya majirani wa drc wanajihusisha moja kwa moja na vita hivyo kundi la wanaharakati wa haki za kiraia wa mjini goma lucha wameandika barua na kuupeleka kwa rais wa drc felix chisekedi kupinga hatua hiyo katika barua kwa chisekedi kundi la lucha limedai kwamba uganda rwanda na burundi wanahusika katika vita vya drc ruomushana anaungana na msimamo wa kundi la lucha na mtazamo wa raia wa mashariki mwa drc huwezi kusuluhisha mgogoro wa kongo wa kutumia jeshi la pamoja kama la jumuia ya afrika mashariki sade au jeshi la umoja mataifa kwa sababu ukitumia nguvu za kijeshi unaendelea tu kuongeza vita na kupelekea watu kukoseshwa makao hata hizi nchi zikifanya shughuli za kijeshi kama muungano wa kila nchi kivyake hawawezi kufanikiwa kutokana na milima ya drc na mgogoro wa kisiasa sehemu hiyo njia bora ni kufanya mazungumzo lakini huwezi kufanya mazungumzo iwapo hautahusisha waasi wa nyamwasa kutoka rwanda na waasi wanampinga rais museveni kando na waasi wa forces uganda India. na rwanda zimewahi kupigana kwenye ardhi ya congo na kila nchi kupata hasara kubwa drc imesema haitaki rwanda kuwa sehemu ya jeshi la pamoja la jumuia ya afrika mashariki kwa sababu inaunga mkono waasi wa m23 madae ambayo rwanda imekanusha mara kadhaa wakazi wa goma waliohojiwa na shirika la habari la afp hawataki jeshi la afrika mashariki kuingia mashariki mwa drc jeshi hilo litashika doria sehemu za kivu kaskazini kivu kusini ituri hadi sehemu za kaskazini lakini uganda tayari na jeshi lake sehemu hiyo linalopigana vita na kundi la wasi la democratic forces ADF. uganda pia inajenga barabara ndani ya yadrc museveni anajenga barabara nchini kongo kwa ajili ya usalama na wala sio kwa sababu ya biashara na uchumi barabara na mawasiliano yakiwa mabaya nchini kongo ndivyo raia wa kongo watafanya biashara na uganda wakipata barabara nzuri na viwanja vya ndege watafanya biashara nchini mwao na kimataifa lengo hapa ni kuwalenga waasi swala kuu hapa ni kwamba tofauti kati ya museveni na kagame hazijawahi kusuluhishwa swalaa nyamwasa alijawaikusuluishwa marais wa jumuia ya afrika mashariki waliwaamuru waasi walio wa mashariki mwa drc kuweka chini silaha raia wa drc wanasema kwamba jeshi la umoja wa mataifa munusco limeshindwa kuleta mani nchini humo kama ilivyo na raia wengi wa drc waliohojiwa mshindi wa hojiwa, tuzo ya nobel denis mkwege hana imani na jeshi hilo la afrika mashariki lililo na wanajeshi kutoka nchi ambazo zimeshutumiwa kwa kutatiza usalama wa drc pamoja na wizi wa rasilimali zake romushan anasema kwamba ni vigumu kuwapokonya silaha waasi wa, wa drchuwezi kuzungumzia kuwapokonya waasi silaha nchini kongo bila kuzungumzia kumaliza nguvu za nyamwasa je utapokonya nyamwasa silaha na kumwezesha kuishi maisha ya kawaida nchini rwanda hilo linawezekana unaweza kufanya hivyo bila kumhusisha nyamwasa katika mazungumzo je utawapokonya silaha waasi wanaompiga wana vita museveni walio ndani ya nchi ya congo na je unaweza kufanya hivyo bila kuwahusisha katika mazungumzo ya moja kwa moja na museveni kama uwezi kufanya hivyo kwa njia ya wazi basi uwezi kusuluhisha tatizo hilo kwa sasa wanamaliza muda tu ujumbe wa chuki za kikabila umeenea mashariki mwa drc maafisa wa serikali ya drc wamemshutumu mtoto wa rais yoweri museveni ambaye ni kamanda wa majeshi ya nchi kavu wa uganda liutenet jenerali muhozi kainerugava kwa kuchochea chuki za kikabila kutokana na ujumbe wake wa twite akiwapendelea watu wa kabila la watusi hima na wanyamlenge ambao wengi wao wamo katika kundi la wapiganaji la m23 ujumbe wa mhozi ulipelekea baadhi ya wabunge wa drc kutaka jeshi la uganda linalopigana na wasi wa adf kuondoka nchini humo shutuma hizo zimepelekea mhozi kukoma kuandika ujumbe kama huo wa chuki za kikabila mhozi aliahidi kukabiliana na kundi la fdlr wachambuzi walitafsiri ujumbe wake kama wa kuunga mkono kundi la m23 na kushambulia kundi la fdlr anayoendelea yes, uh, ni vita kati ya rwanda na uganda kutumia makundi ya waasi na wawili hao wanastahili kuwa wakweli na kusululisha tofauti kati yao na kwa husu na makundi ya waasi yanayowapinga haya hayawezi kufanyika katika kao cha marais wa jumuiya sio ni namna rwanda inaweza kusaini makubaliano ya mkutano ambao rwanda inaambiwa ifanye mazungumzo na nyamwasa na museveni hawezi kusaini akiambiwa hafanye mazungumzo na waasi wanaompinga na wanajificha huko kongo marais wa jumuiya wameamuru waasi wa mu 23 kuondoka bunagana haraka iwezekanavyo wachambuzi wa maswala ya kidiplomasia wanataka uganda kufanya mazungumzo na makundi ya waasi yanayoiandama serikali ya mseveni huku wakitaka rwanda kufanya hivyo na kundi la fdelr iwapo wanataka mgogoro wa drc kupata suluhu la kudumu maamuzi ya marais yaliofanyika nairobi hayana maana yoyote kwa sababu yanazungumzia tu mapigano kati ya serikali ya kongo na waasi kumbuka kwamba uchaguzi wa kufanyika katika maeneo ya kivu katika uchaguzi uliopita nchini kongo kwa hivyo hakuna vile utawaambia watu wa huko kwamba wanastahili kuheshimu katiba ambayo yawausu kwa sababu hata haikuwapa haki ya kupiga kura zaidi ya makundi ya waasi 1 yanapatikana mashariki mwa drc miongoni mwao ni kundi la waasi wa redi tabara na national forces of liberation wanaotoka burundi democratic republic of liberation of rwanda fdlr kutoka rwanda aly democratic forces adf kutoka uganda codeco m 3 miongoni mwa makundi mwengine mapigano ya sasa yanaendeshwa na kundi la m 23swala la fdlr nchini so, drc ni kizingiziwo tatizo la drc ni nyamwasa na nyamwasa kulingana na rwanda anaungwa mkono na museveni kwa hivyo haiwezekani kutuma jeshi nchini kongo labda unasema kwamba jeshi hilo linakwenda kumsaka nyamwasa hakuna vile utapata amani drc bila kuangazia nyamwasa katika mazungumzo kwa hivyo lazima rwanda ifanye mazungumzo na nyamwasa na museveni afanya mazungumzo na makundi ya waasi yanayompinga yaliyoko nchini kongo shida iliyo nchini kongo inashinda kongo na watu wa kongo inahusu majirani wa kongo ambao ni uganda rwanda na burundi na makundi yao ya waasi pendekezo la liyekuwa rais wa tanzania jaka ya kikwete kutaka serikali ya rwanda kufanya mazungumzo na kundi la waasi la fdlr nusra lisababishe mgogoro mkubwa wa kidiplomasia kati ya rwanda na tanzania katikati ya mwaka 2013 uganda kwa upande wake inaendelea kupambana na waasi wa alidemocratic forces ndani ya drc nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauthi america na rudi na sehemu ya pili muda mfupi hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika mwandishi wetu wa dar es salaam george njogopa ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia uchambuzi wa bajeti ya tanzania na mapungufu yake uchambuzi uliofanywa na kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania kuhusu bajeti mpya ya serikali nchini humo unaonyesha kwamba licha kwa kiasi kikubwa bajeti yo kugusia maeneo mengi muhimu lakini umeacha pengo kubwa la usawa wa kijinsia wanaharakati hao wanaona kwamba hatu waziri wa fedha mwigulunchamba katika bajeti yake kugusia maeneo mengi muhimu kama vile kwa ajali wa kwa kuandalia mazingira ya kupata pembejeo za uhakika ufutaji wa kare kwa wanafunzi wa kidato cha tano na cha sita ni jambo la kupigiwa mfano lakini wakiichambua bajetiyo wanahisi kuwepo kwa mapungufu makubwa yanaoachwa maswali mengi kuhusu usawa wa kijinsia kwa mfano hatua ya waziri huyo kupendekeza ongezeko la kodi katika nywele bandia kwa baadae kwamba ya kutaka kulinda wazalishaji wa ndani wanasema ni pigo kubwa kwa wanawake wengi wakati akiwasilisha bajeti o waziri chemba alisema ongezeko hilo la ushuru ni r unaokuja kukarabati tatizo la masoko ya ndani yanaodiia kushindwa kufanya vyema katika masoko ya ndani kutokana na kukabiliwa na ushindani wa masoko ya nje njenchi wanachama wa jumuia afrika mashariki zimekubaliana kuongeza ushuru wa forodha kutoka asilimia 25 hadi 35 kwenye nywele bandia zinazotambulika kwa hs kodi 674 hatua hii inalenga kulinda wazalishaji wa ndani wa bidhaa hizo na kuongeza ajira moja moja na kuongeza mapato ya serikali hatua hiyo yimeibua kwu usaji mkubwa kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu wanaosema kwamba hilo siyosuluhishwa na pengine ni kuzidisha tatizo kwa wajasilimali wadogo wadogo waliotapakaa kote nchini mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria na haki za binadamu wakili ana henga anasema biashara ya nywele bandia imekuwa kimbilia wanawake wengi ambao baadhi yao wamelazimika kupata mikopo kwa ajili ya kuistawisha biashara zao hii wafanyabiashara wanawake wanawake wengi wa biashara za na na kusukana ambao na uchumi sana wanawake, e, na lakini mbaya zaidi taulo za watoto baby ambazo ni msaada mkubwa katika malezi ya watoto zinazoagizwa znazoagizwa kutoa pandisashuuaforha utoailia a anttua zalishajwa ndani hauki mahitaj kamili naam uborawakeaantsaorataawatot a a ahasa haki za afya sau tutapata tauohzoambazoeka e, hazinaubora kadhalika katika mapendekezo yake bungeni wakati wa uwasilishwaji wa bajeti hiyo wa waziri nchemba alisema serikali inakusudia kupunguza kiwango cha mikopo kwa wanawake kutoka asilimia n hadi asilimia mbili jambo hilo limepingwa vikali na utetezi wa haki za bindam wanaosema kwamba makundi kama vile wanawake walimaavu pamoja na vijana yanapaswa kuendele kuendelea kulelewa kwa kuandalia mazingira rafiki kama hii haitoshi kupunguza kiwango cha mikopo kwa makundi hayo kunatizamwa na watetezi hao kama hatua ya kwenda kinyume na matamko kimataifa yanayosisitiza usawa wa kiuchumi na, na kijamii kwa maoni yake wakili henga anasema kuruhusu punguzo hilo ni kukaribisha janga kwa makundi hayo ambayo mengewa bado yanasafiri katika lindo kubwa la umaskini kwa hiyo maanaake watu walikuwa wana wanakopa wanawake wanakopa wanafanya biashara zao ndogo ndogo hata kubwa kubwa kinaongezeka sasa watashindwa watafanya kwa kwa, kwa kwa kiwango kiwango kidogo kidogo nguvu itashuka na ukiangalia wanawake ni asilimia kubwa sana ya yai ana slmia kubwa sana ya ni na watuwenye ambalo sandogo liangaliwe kwa mapana yake kwa kwa hiyo inapendekeza serikali na bunge kurudisha vya awali ikiwezekana e hata kuzidisha e kwa sababu kwenye haki za binadamu binadam mkataba wa wakimataifa wa haki za kiuchumi kijamii na kiuna tamaduni inasema haki za kiuchumi zinatakiwa ziwe namaanake unaendelea yani ukiwa na asilimia mbili leo kesho unatakiwa uwe nayo tatu ksu natakiwauenayo nne usianzie usi saba ukashuka mbili au na kadhalika kwa hiyo hapa ni kwa, kwa ufuata huo mkataba tanzania tume tumekiuka mkataba utaki kushukautakikuongeza katika bajeti yake ya mwaka elfu mbili na ishirina mbili elfu mbili na tatu serikari imetenga kiasi cha shilingi trilioni arobainina moja huku asilimia sitina mbili nukta mbili kikiwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na asilimia iliyosalia imetengwa kwa ajili ya shughuli za kimaendeleo miradi kama vile miundombinu ya barabara viwanja vya ndege ujenzi wa bwao la umeme la mwalimu julius nyerere na reri ya kisasa cgr ni sehemu tu ya miradi hiyo inayokusudiwa kuendelezwa hata hivyo baadhi ya wakosoaji wanasema kwamba baadhi ya miradi hiyo imechuka muda mwingi kukamilika ili hali serikali ikiendelea kukopa kiongozi wa chama cha estwa zito kabwe anasema mikopo inayoendelea kuchukuliwa na serikali kwa ajili ya kugharimia miradi hiyo inawapa mzigo mkubwa wa wananchi kwa vile ukamilikaji wake unakwenda kwa mwendo wa kinyonga bado tuna tatizo nchini tunadhani kwamba tukijenga reli kwa mfano au tukijenga bwawa la umeme hatuiangalii ile kama ni investment kao matokeo yake ni kuwa tunabebesha mzigo taifa watu ambao wanapaswa kulipa mikopo ambayo tunachukua sio wale ambao wanafaidika na ile mikopo kwamba tulienda tukachukua mkopo wa kibiashara wa kujenga reli sasa hivi tunaanza kuulipa huo mkopo reli yenyewe haijaanza kutengeneza mapato asababu ilitakiwa reli ianze kuzalisha mapato ya kuulipa mkopo sasa kwa sababu hatuweki eh, nguvu yetu katika kuona kwamba hizi fedha ambazo tunaziingiza trillions of money kwenye infrastructure ni uwekezaji kunatakiwa kuwe na return on investment ili iweze kulipa e, mikopo kwaiyo kuna haja kubwa kwa mfano sasa hivi mmesikia e, kuna delay kwenye kipande cha sgr kati ya morogoro nada ilitakiwa sasa hivi kiwo kimeanza kazi hakijaanza kazi kwa kwahio inamaana hii delay inachelewesha fedha zianze kupatikana kwenye reli ili mkopo ambao hatua ya serikali kupendekeza tozo mpya vingamuzi pengine ikawa miongoni mwa maeneo yalioziwa mjadala mkubwa hasa wakati ambako teknolojia ya habari na mawasiliano inachipua kwa kasi kubwa wengi wanaozungumzia tozo hiyo wanaonekana kutokubaliana nayo ikiwemo wananchi wa kawaida wanaona kwamba huenda ikawa ni kikwazo kikubwa kwa, kwa wananchi kupata habari Mimi mkazi wa daressalam ana tabata ambaye kwa hivi sasa naishi maeneo ya nipo kibiashara ili swala la ambae hsasaene ata mimi nilivoskia waziri wa fedha mwiguru nchemba akiwasilisha bajeti yake nami niliona ama kuna ukakasi kidogo kuna ndugu zangu ambao wako geita kule vijijini eh, wako kasamwa viniawaki kama wata, ambao walikuwa wanapata shida sana eh, kwenye vifurushi mtu anapata cha elfu ishiina tano cha azam au a elfu kumi na tano no kdogo nafikiri asiliafkiri litaleta lita ukakasi kidogo kwa kiasi kikubwa iki kitu kita infringe w iasi kiwttokw sababu uh, watu watashindwa kuhimili uwezo wa kuweza kulipia hivi vifurushi kwa sababu tu ya ongezeko fulani kama kipindi cha nyuma kulikuwa hakuna ongezeko lakini watu wanahaha kupata hicho kiasi kidogo ambacho kinalekiwa kwa kwakefirushi kwa kweli uh, serikali yetu uh, na wabunge wakiendelea uh, diskasi bajeti hii uh, ya waziri wa fedha watilie manani rafiki zangu ambao wako na namtumbo watilie manani rafiki zangu ambao wako uh, ifakala watilie manani rafiki zangu ambao wako mureba jamani tuangalie jamii yetu hii kwa hivi vitu kuna maeneo mengi tu ya kuongeza kodi kwa majina anaitwa fredi swaga nimesikiliza bajeti ya mweshimuwa waziri wa fedha d mwigulu lamekenchemba hasa alipozungumza swala la kuongeza tozo katika upande wa vingamuzi binafsi sijakubaliana nalo kwa sababu leo ukijaribu ukijaribukuangalia uhuru habari kila mwananchi anataka kujua nini kinaendelea ndani ya nchi na nje ya nchi leo ukisema uongeze tozo katika upande wa ving'amuzi utawanyima wananchi fursa kuweza kufatilia habari za ndani na nje ya nchi na unaofahamu habari kila mtu natauabarikakujua ninikinaendelea ndani ya n na nje ya nchi nci kaleoukusema eke garama ya tozo katika upande wa vingamuzi yatakuwa kama ni maumivu mengine ambayo yatawanyimatu fursa ya kujua nini kinaendelea katika swala zima la habari uchambuzi uliofanywa na kitua cha sheria na haki za binadamu kuhusu tozo hiyo unaonyesha kwamba ujie wake ni kama jiwe linaloenda kupiga katika kichwa cha haki ya raia kupata habari kwa maoni ada hii mpya ni mzigo wa ziada kwa watumiaji wa huduma za viami hii inaweza kukwamisha juhudi za serikali kuongeza kiwango cha upashanaji wa habari nchini kinyume na ibara ya na 18 ya uhuru wa, wa kupata habari ime, ime habari habari hii sana ndugu zangu utakuwa na yako leo jioni utarusha bibi yangu kue kijini hata yona. au mama yangu pale mwananyamala hata iona kwa sababu hana ila king'amuzi kwa hiyo haki ya haki ya kupata habari hapa imekiukwa vibaya sana kutoka elfu moja mpaka elfu tatu ni kiwango kikubwa naam mtiani sasa unatupa kwa wabunge kwa jinsi watakavyoijadili bajeti hiyo na kwa kiasi gani watatilia mkazo wa maeneo ambayo yanaonekana mzigo kwa wananchi ili yaondolewe katika mapendekezo yayo ya bajeti kabla ya kupitishwa baadaye mwezi huu mpaka hapo kwa undani aina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine jina langu ni choo chi njogopa kwa hiri ya kuonanaripoti hiyo ya njogopa inakamilisha kwa undani msimamizi wa kipinda amekuwa aida isa mimi ni kenes bwire uwe na usiku mtulivu