Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika. Naitwa Kenneth Bwire. Tunaangazia mgogoro kati ya jamii ya Maasai katika sehemu ya Loliondo nchini Tanzania, sehemu ya pili. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameandaa ripoti kuhusu sababu zinazopelekea uchumi wa nchi za Afrika Mashariki kukua kwa pole. Karibu. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kote duniani yanataka serikali ya Tanzania kusitisha mpango wake wa kuondoa watu wa jamii ya Maasai kutoka sehemu za Ngorongoro na Loliondo, mbuga ya kitaifa ya Serengeti nchini Tanzania. Mgogoro mbaya umetokea katika sehemu ya Loliondo na Wamaasai kukimbilia nchini Kenya wakiwa na majeraha na baadhi yao wakiwa na majeraha ya risasi. Mgogoro huo ulianza wiki iliyopita tarehe tisa, maafisa wa polisi na wa serikali walipofika Loliondo kuweka mpaka kwa sehemu ya ardhi ya ukubwa wa kilomita mraba elfu moja mia tano Wamasai ambao wameishi sehemu hiyo kwa miaka mingi na ambao ni wafugaji, walikusanyika na kususia hatua hiyo, na hivyo kupelekea polisi kutumia mabomu ya kutoa machozi dhidi ya Wamasai hao ambao walikuwa wamejihami kwa mishale. Idadi kubwa ya Wamasai wamekimbilia katika nchi jirani ya Kenya, katika kaunti ya Narok. Kuna ripoti kwamba serikali ya Tanzania inataka kutenga sehemu hiyo ya ardhi kwa kampuni ya Otalo kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kwa ajili ya uwekezaji katika uhifadhi wa mazingira na utalii. Mawakili wa Wamasai wanasema kwamba serikali ya Tanzania imevunja haki zao na kwamba wameelekea katika mahakama ya usuluhishi wa migogoro ya Umoja wa Mataifa. Martin Ole Kamwaro ni wakili wa jamii ya Wamasai. tunatayarisha makaratasi tupeleke katika mahakama uh, ya dunia ili tufanye serikali ya Tanzania i-ijibike iwajibike kwa sababu ya ile kitendo ambao wanafanya kudhulumu wa Maasai. Tumeona yale ambayo yanatendeka huko Tanzania ku violation of human rights ama haki za kibinadamu kuharibu mazingira, boma ma ma ma ma zao maisha yao, watu wamekufa na- nataka na kukuhakikishia kwamba sasa hivi inapozungumza na wewe katika jimbo la Narok kuna watu wengi ambao tumewalete ambao wako na majeraha katika hospitali uh, uh, kuu ya Narok, wana ambapo wanapokea matibabu. Tunashughulikia hao, tuna, kuna wamasai wenzetu ambao wamekubali hata kwamba watakana hao. Kuna wale ambao wamekuja kutoka mipaka wakaingia katika nchi ya Kenya, huko upande ya Orpusumoru upande wanashiikana na Loliondo. Tumewapokea kwa, kuna watu wengi wengi ambao wako na majeraha na wengine wamehamishwa, sasa hawana makao, watu kama thelathini katika hii hospitali ya Narok ambao mimi mwenyewe nimeona, nimewaona pamoja na viongozi wa makanisa ambao wameweza kufikishwa hapo, wako na majiraha ya risasi, wamefikia katika hospitali ya Narok. Kuna wengine ambao wako na mahospitali zile zingine ndogo ndogo katika kabla hawajafika hospitali ya Narok ambao majiraha yao sio mabaya sana, lakini majiraha wale ambao wamefika wilaya ya Narok ni, ni, ni, ni, ni, wale ambao wako na majiraha makubwa sana, inatuhusu sisi kama Wamasai wa wa Kenya kwa sababu wale Wamasai wa Tanzania na Wakenya ni jamii moja, mipaka tu imewekwa na wakoloni kutugawa. Wakati ule walikuwa wanataka wanatoa nchi za Kenya na Tanzania ili waweze kuwa kwa sababu ya utawala administrative. Lakini sisi kwa mila na kwa desturi yetu na mafamilia, kuna mafamilia ya Kenya ambayo wako Tanzania na Wakatanzania wako Wakenya. sisi wenyewe kama jamii ya Wamasai hatuheshimu hatu, hayo mipaka ikikuja iki kwa hali yetu ya maisha ya kawaida. E, sherehe ni moja, lugha ni moja e, desturi ni moja, jamii ni moja. Serikali ya Tanzania haijaheshimu ile, ile, ile oda ile amri ya koti ya kusimamisha, uh, serikali kuhamisha hawa Wamasai, na ni, ni, ni, wano, ni moja ya wale masababu ambao tunapeleka kwa mahakama, kwamba e, e, serikali ya Tanzania uh, is in, in violation of a court order, na kwamba hawajaheshimu amri na mamlaka ya serikali, ya ya mahakama. Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ilitoa amri ya kusitisha shughuli ya kuondoa Wamaasai kutoka Ngorongoro na Loliondo na uamuzi kamili unatarajiwa tarehe ishirini na mbili mwezi huu. Danistan Omar msomi wa maswala ya sheria katika chuo kikuu cha Catholic nchini Kenya. Anasema kwamba jamii hiyo inaweza kurudi katika mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na kuwasilisha malalamishi ya ukiukwaji wa amri ya awali, au kuelekea katika mahakama ya ICJ. Lakini msemaji wa serikali ya Tanzania Gerson Msigwa, anasema kwamba serikali ya Tanzania haijamfurusha mtu yoyote kutoka Loliondo. Hakuna afisa wa serikali wala vyombo vya usalama vilivyokwenda kuwatoa eh, watu katika eneo la Loliondo, hiyo moja. Lakini la pili hili la madai kwamba kuna watu wameumia, wako nchi jirani. Sasa sisi kama serikali ni vigumu kulithibitisha, kwa sababu eh, serikali inafanya kazi ndani ya mipaka ya nchi yake. Akitokea mtu leo hii, hao watasema wako hapo, wanaposema kwamba kuna majeruhi kadhaa, anaweza kaja mtu mwingine akasema wengine wako nchi nyingine, wengine wako nchi nyingine. Sasa how can we prove, ni vigumu kuthibitisha kwamba kuna hilo tatizo. Na kama kungekuwa kuna majeruhi katika tukio lililotokea tarehe tisa matarajio ya serikali ni kwamba majeruhi hao wangeonekana ama kwenye eneo la kijiji ama kwenye e, kwenye taasisi za zinazotoa matibabu e, ama kwenye kuwa kuna taarifa kwa viongozi. Baada ya hapo, ziko taratibu za kuwahudumia na mambo yangekwenda kama ambavyo tunafanya, lakini sasa kama mtu yuko nje ya mpaka wa nchi na anasema huko kuna majeruhi huyu ukapigwa huyu ukafanya hivi, sasa ni vigumu kuthibitisha. Amri ya mahakama tunayofahamu ipo. Mbona basi hakungesubiriwa amri kamili, maamuzi kamili ya mahakama ya tarehe ishirini na mbili alafu ndio iliwepo zoezi lolote la kuweka mipaka katika hilo eneo la Loliondo? Mimi sina taarifa juu ya kuwepo kwa hiyo amri, lakini eh, hakuna zuio lolote lililofanywa dhidi ya serikali kuendelea kufanya shughuli za uhifadhi. Na tungependa hili lifahamike kwa uwazi. Kinachofanyika Loliondo kuweka alama ni moja ya majukumu ya uhifadhi, na halijafanyika Loliondo peke yake, linafanyika kwenye hifadhi zote, kuwaonyesha watu eneo linalopaswa kutumiwa na wananchi ni hili na eneo hili limehifadhiwa. Na umuhimu wa eneo la kilomita za mraba elfu moja na mia tano zilizopo pale Loliondo ni mkubwa, wenye maslahi mapana ya taifa. Pale ndio mahali ambapo kuna vyanzo vya maji vinavyohudumia hifadhi zetu nyingi Ngorongoro, e, ngoro, Serengeti, Meatu na kwingine kwengi na, ma, na mapori ya akiba. Ile ikolojia ya Serengeti inahifadhiwa kutoka pale. Sasa sisi kama nchi, kwa kuangalia maslahi ya taifa, ni lazima ili eneo tulihifadhi, na ndio maana e, eneo hili la Loliondo tangu mwaka elfu moja mia tisa hamsini na moja limetambuliwa kwa mujibu wa sheria kuwa ni eneo tengefu, ni eneo la hifadhi. Lakini baadaye yakafanyika mabadiliko, mwaka elfu moja mia tisa sabini na nne serikali ikafanya busara kwamba tayari kulishaanza kuwa na makazi ya watu, wameingia kwenye eneo hili. Tathmini ikafanyika, tukaona katika kilomita za mraba elfu nne ambalo ambazo ndizo zinatengeneza eneo hili la, la, la tengefu, zikiondolewa kilomita za mraba elfu mbili na mia tano wakaachiwa wananchi wafanye shughuli zao pamoja na maisha, hazitaleta madhara kwenye uhifadhi wa ikolojia ya Serengeti na hayo maeneo mengine anayokutajia. Kwa hivyo, serikali iliamua yenyewe kuwagawia wananchi hilo eneo wakae. Sasa unapofika, unataka uende ukaingia na kwenye eneo ambalo linaharibu uhifadhi na tunakwenda kupata madhara makubwa kama taifa ha. Sasa ndo hapo tunaposema serikali inachokifanya kwa pale kwa sasa ni kuweka zile alama ili kuwezesha shughuli za uhifadhi zifanyike vizuri, na nikuhakikishie, hili jambo linafanyika na wananchi wanashirikishwa. Tunatambua kwamba kumekuwa na makundi ya watu wachache ambao wanajaribu kuwashinikiza wananchi waone kama wanaonewa, wajaribu kufanya fujo, na sisi tunasema tunawatafuta watu wa namna hiyo, tutawafikisha kwenye vyombo vya sheria, kwa sababu nchi yetu inazo sheria na hili eneo halija, halijajiweka tu lenyewe, limewekwa kwa mujibu wa sheria ambazo sisi wote tunatakiwa tuziheshimu. Kunao waliokamatwa? idadi yao ni wangapi? Wa, wa, wa, waliokamatwa wapi? umesema kwamba mnawatafuta wale ambao huenda wanawachochea raia kuto ona umuhimu ambao serikali inafanya katika kuhifadhi sehemu hiyo. Na kuna madai pia hawa waliokimbilia Kenya wanasema wengi wao hawajulikani walipo na wamekamatwa. Tunatambua kulikuwepo vurugu Msigwa, tunatambua kulikuwepo makabiliano kati ya polisi na hawa Maasai, hilo lipo wazi. Waliokamatwa ni wangapi? Av-vyombo vya dola vitakapokuwa vimemaliza uchunguzi wake, watatoa taarifa juu ya akina nani ambao wamepatikana wakiwa wameshiriki katika katika katika kuchochea hizo vurugu ama kushiriki vurugu zenyewe. E, na watatueleza namna ambavyo zitachukuliwa za kisheria za, za kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria. Lakini haya maneno ya kwamba tumepata taarifa ni kitu ambacho kwa kweli sisi serikali kinatusikitisha sana, kwa sababu kumekuwa na taarifa nyingi zinazozunguka kwenye mitandao ya kijamii zinasemwa, lakini ha hakuoneshi uthibitisho. Leo hii sisi kama serikali, kama kuna mtu anafahamu kwamba kuna watu wamejeruhiwa, wako sehemu fulani Atuoneshe, maafisa wetu wapo, wataalamu wetu wapo, watakwenda kuwaona. Lakini hii ya kusema wako nchi jirani, wako nchi jirani, sasa unajua ukishaanza kwenda kwenye nchi nyingine kule kuna utaratibu wake na sheria zake, na sisi kama serikali tuna mipaka ya kutoa huduma zetu kwa watu kuli, ndani ya mipaka yetu. Hauwezi ukatoka hapa madaktari, na madaktari na magari na maskari unakwenda kwenye nchi nyingine kwenda. <laughs> Hatufanyi hivyo inafahamika UNESCO ambayo inahifadhi tharuti uh, za kitaifa tarehe 31 mwezi Machi ilitoa, ripo, ilitoa ripoti ambayo ili jitenga na uhifadhi unaoendelea na serikali ya Tanzania na kutaja kampuni ya Otalo ambayo inahusika na kuhifadhi mazingira pamoja na kutajwa kwamba wamepewa zabuni na serikali ya Tanzania kufanya kile kinaitwa elite tourism, yani utalii wa kisasa. Mkataba huu Msigwa, uliingiwa lini na unapea Otalo mamlaka ya kiasi gani katika kuhifadhi yale ambayo serikali inataka kuhifadhi? Kama kuna vitu vya namna hiyo, bila shaka vyombo vinavyohusika vitakuwa vinafanyia kazi. Lakini turudi kwenye jambo lenyewe eh, kwa sababu ukisema hivyo, yako mambo mengi ambayo yanaendelea kufanyika kwenye maeneo mbalimbali ya, mbali mbali, ya hifadhi zetu, na mimi nisingependa kuanza kujadili masuala ya kampuni za watu ambayo hatuko nayo hapa na hatujui <laughs> kuna nini ndani yake, lakini tunachokisema, nchi yetu imeweka utaratibu, kama kuna kampuni, kuna mwekezaji anataka kuja kuwekeza kwenye maeneo ya hifadhi yetu, iwe Loliondo, iwe Serengeti iwe Manyara, iwe Tarangire na kwingine kokote huko, utaratibu wa kisheria ukifuatwa, akizingatia atapewa hacha kufanya uwekezaji, na ndio kazi ambayo sisi tunaifanya kama serikali, kuhamasisha watu mbalimbali waje wawekeze. Akivunja taratibu, sheria zinachukua mkondo wake. Msigwa Otalo ni kampuni ambayo imepewa kazi hii, sio? Nasema haya yote yatafahamika, ya, ya kutoka kwenye mamlaka zinazohusika kwenye maeneo ya uwekezaji, iwe ni utalii, iwe ni biashara iwe ni madini iwe ni uwindaji iwe ni, kitu. Mimi nisingependa kujadili masuala ya biashara za kampuni hapo, kwa sababu kila biashara ili mikataba yake na nchi, kuna taratibu zake na ba, baadhi ya mikataba ina, ina, ina miiko yake na mimi hapa sioni kama ni mahali sahihi pakunyabili mkataba wa kampuni. Amnesty International nayo na vilevile, imetoa ripoti yake jana, inasema kwamba ni lazima serikali ya Tanzania isitishe shughuli inayoendelea katika hiyo mbuga ya Serengeti, iwe Loliondo iwe Ngorongoro, kwa sababu kinachoendelea ni ukiukaji wa haki za kibiniadam. Serikali inajibu aje ripoti hii ya Amnesty International? Hakuna taasisi ambayo inaweza kana ikaiamulisha Tanzania usifanye kitu fulani, hatufanyi hivyo. Kama kama kuna shirika lina maoni ama limefanya utafiti wa, utaratibu ni kwamba wanawasilisha maoni na utafiti wao, serikali inaupokea inaufanyia kazi, lakini haiwezi kaji kaamrisha nchi ya Tanzania. Hii ni nchi huru eh, kwamba sisi shirika fulani tunakuamrisha Tanzania hichi usifanye. Utaratibu huo haupo wanaharakati wa kutetea haki za kiraia nchini tanzania vilevile wamekosoa hatua hiyo wakisema ni ukiukwaji mkubwa wa haki za kibinadamu nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda mfupi narejea na sehemu ya pili unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika vom Tanzania na Uganda zilisoma bajeti zao za mwaka 2022 na 2023 wiki hii kwa lengo kwamba huenda asilimia kubwa yale yaliyoangaziwa kwenye makadirio hayo yatatekelezwa. Lakini hofu ni kwamba ulimwengu kwa sasa unakabiliwa na changamoto zinazotokana na mzozo uliopo kati ya nchi ya Urusi na Ukraine. Nchi za Afrika Mashariki ni baadhi ya zile zimeathiriwa pakubwa na mzozo huo kutokana na kupanda kwa bidhaa muhimu kama mafuta na vyakula. Kwa undani sehemu ya pili, mwandishi wetu Jason Nyakundi anaangazia bajeti hizo na changamoto zilizopo kwa uchumi wa nchi za Afrika Mashariki. Bajeti za Tanzania na Uganda za mwaka 2022 2023 ziliwasilishwa bungeni wiki hii. Bajeti hizi zilisomwa miezi miwili baada ya bajeti ya Kenya iliyowasilishwa bungeni mwezi Aprili ili kutoa nafasi ya maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao utafanyika Agosti tisa mwaka huu. Kwenye bajeti ya Tanzania, jumla shilingi trilioni 41.48 zinatarajiwa kutumika, shilingi trilioni 28.02 zitatokana na vyanzo vya ndani. Akisoma bajeti hiyo siku ya Jumanne bungeni jijini Dodoma, waziri wa fedha na mipango Mwigulu Nchemba alisema misaada ya mikopo nafuu kutoka kwa washirika wa maendeleo inatarajiwa kuwa shilingi trilioni 4.65 sawa na asilimia 11.2 ya bajeti yote, huku serikali ikitarajia kukopa shilingi trilioni 5.78 kutoka soko la ndani, ambapo shilingi trilioni 3.30 ni kwa ajili ya kulipia hati fungani na dhamana za serikali na kiasi cha shilingi trilioni 2.48 ni kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo, huku akigusia sekta ya kilimo. Nimemuuliza mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania Walter Nguma namna yeye mwenyewe ameichukulia bajeti hiyo. Nilivyoiona bajeti ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili ishirini na tatu, kwa jinsi ambavyo niliitizama, niliona ni, ni, ni bajeti ambayo ha, ni ile bajeti ambayo ina utulivu fulani, haina kelele sana, nikiwa na maana ya kwamba ni bajeti ambayo e, imeweza kuendana na mazingira ambayo tuliopo hivi sasa yapo kwa kiasi fulani, siwezi kusema kwa asilimia mia moja, lakini kwa kiasi fulani imeweza kujikita zaidi kwa kuangalia hali halisi ya uchumi jinsi ilivyo hivi sasa hapa nchini na duniani. Ukiangalia hivi sasa e, gharama za vitu zimepanda kutokana na mfumuko wa bei, na hivyo ukiangalia kwa mfano e, hivi sasa e, kupitia bajeti hii wameweza kuangalia kwa mfano, sekta ya kilimo imeweza kupewa misamaha mingi ya kodi e, pamoja na shuru mbalimbali mbali, umeweza kuona kwamba e, zimeondolewa shuru katika masuala ya mbolea kwenye vifaa ambavyo vinatia katika masuala ya kilimo, lakini pia bajeti yake imeendelea kuwa kubwa na hii itatoa mwanya mkubwa zaidi e, wa, wa, wa sekta ya kilimo, kilimo kuweza kukua zaidi. Tunategemea kuona sekta ya kilimo ikiweza kuendelea kutoa ajira nyingi kwa Watanzania na hasa hususan, ukiangalia hivi sasa e, Watanzania wengi hasa vijana hawana ajira. Kwa hiyo tunategemea kupitia bajeti hii vijana wengi wataweza kupata ajira kupitia sekta ya kilimo. Lakini, lakini pia tunategemea kwamba e, sekta hii ya kilimo itakavyoendelea kukua basi kwa kiasi kikubwa eh, sekta ya viwanda nayo pia itapata kukua, kwa sababu tutakuwa tuna malighafi ya kutosha, na hivyo kama sekta ya viwanda ikikua pia eh, matokeo yake ni kwamba ajira nazo pia zitaendelea kuongezeka. Lakini pia kwa namna ambavyo nafuu imeendelea kupatikana katika upande wa kilimo, basi tunategemea kuona wawekezaji wengi wakija na kuwekeza katika sekta ya kilimo pamoja na viwanda hapa nchini lakini unafuu pia unapatikanika kutokana na kwamba e, kupitia bajeti hii elimu sasa ya kidato cha tano na sita na nayo pia inaenda kutolewa bure. Kwa hiyo hii ni nafuu kwa mwananchi, inaendelea kumpa nafuu katika kupata zile gharama e, za, za, za kimaisha. Lakini zaidi tumeona kabisa kwamba bajeti hii imeelekea e, kuboresha e, huduma za afya. E, ukiangalia huduma za afya kupitia bajeti hii zimetengewa fungu kubwa. Kwa mfano, wamesema kwamba wana mpango wa kuziboresha zile hospitali e, zilizopo katika wilaya pamoja na mikoa, kwa kuziwekea vile vifaa vya muhimu kama CT scanner na MRI. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba e, bajeti hii sasa itampunguzia pia huyu mwananchi gharama ya kuweza kusafiri kutoka labda mikoani na kuja hospitali ya taifa ya Muhimbili kwa ajili ya kuweza kupata matibabu. Akiwasilisha bajeti ya shilingi trilioni 3.9 mbele ya wabunge, waziri wa fedha nchini Uganda Matia Kasaija alisema serikali inakusudia kuwaepusha Waganda walio katika mazingira magumu dhidi ya kupanda kwa bei za bidhaa kwa kusaidia wakulima kulima mbegu za chakula na mafuta zinazokomaa kwa haraka kwa ajili ya usambazaji wa ndani kutingiliwa katika soko la bei, kusaidia usambazaji wa mafuta mbadala hasa katika ziwa Victoria ili kuepusha usumbufu wa usambazaji bidhaa, pamoja na kutumia sera za fedha kupunguza athari za kupanda kwa bei za bidhaa. Alitangaza ujenzi wa miundombinu ya ziada ya kuhifadhi mafuta na mchakato katika uzalishaji wa mafuta. Uganda ina hifadhi moja ya mafuta huko Jinja, kilomita 80 mashariki mwa mji mkuu Kampala, yenye uwezo wa lita milioni 30, kwa nchi ambayo hutumia takriban lita milioni sita kila siku. Bajeti hizi zinasomwa wakati kanda hii ya Afrika Mashariki inakumbwa na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu, hali ambayo imechangiwa pakubwa na mzozo unaoendelea kati ya Urusi na Ukraine. James Shikwati, mwana uchumi nchini Kenya, anasema kila nchi inastahili kuchukua hatua ya kuandaa watu wake kwa kuwa huenda hali ngumu zaidi ipo njiani. Kwa sasa hivi um, tukichukua Kenya kama mfano utapata kwamba uh, tukiangalia hali ya mafuta, serikali ya Kenya imekuwa ikisaidia sana kuhakikisha kwamba bei iko chini ile kwa kimombo tunaita subsidy. Lakini kuna uwezekano kwamba uh, wadadisi wa serikali wameona wimbi kubwa laja kwa uh, uh, uh, sababu uh, ile mabano mba, ya kutopata mafuta inamaanisha bei itaenda juu zaidi na itakuwa vigumu serikali kuendelea na kupatiana ile tunaita subsidy. Kwa hivyo, maoni yangu ni kwamba pengine serikali inajaribu kutuandaa, tujue kwamba wimbi kubwa lipo njiani laja. Sasa wameanza kulegeza kidogo ile subsidy, ili tuanze kujua kwamba mambo si kama kawaida. Eh, kwa sasa hivi ukiangalia wa kila pande utapata hata kule Marekani pia wameanza kuona uh, you know, ile negative effect ya uh, vikwazo. Kulingana na Waziri Mwigulu, kiasi kitakachokusanywa na mamlaka ya mapato Tanzania yanakadiriwa kuwa shilingi trilioni 23.65 na mapato yasiyo ya kodi kutoka wizara, idara, taasisi na mamlaka za serikali za mitaa yanakadiriwa kuwa shilingi trilioni 4.37. Aidha, waziri aliongeza kuwa bajeti ya mwaka 2022 na 2023 inalenga zaidi kuimarisha sekta za uzalishaji kwa ajili ya kuboresha maisha, hivyo nguvu kubwa itaelekezwa katika maeneo hayo chini ya kauli mbiu ya kazi iendelee. Lakini Bwana Nguma anasema ili kuyafikia hayo, serikali ni lazima ichukue hatua, hasa kuzuia kupotea kwa fedha. Makadirio yapo kwamba sasa hivi uchumi wetu unakuwa kwa asilimia nne nukta tisa sasa... E, kwa makadirio ni kwamba tunategemea kuona uchumi huu ukikua kwa asilimia tano nukta mbili kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Sasa hili linawezekana kama serikali ikiendelea kujizatiti katika namna ambavyo wameiweka bajeti, kama wakiendelea kubana matumizi kama walivyoonyesha kwenye bajeti eh, hasa matumizi ambayo yameonekana katika upande wa usafiri, magari yanayotumiwa ya, ya na viongozi eh, na watendaji wakuu wa sekta za kiserikali eh, wakiweza kulibana hilo, basi na uhakika tunaweza tukapiga hatua kubwa. Lakini pia tunaweza tukafikia hivyo kama eh, serikali ikiweza kukamilisha ile miradi ya kimkakati kwa wakati. Kwa sababu kama miradi hii isipokamilika kwa wakati, bado tutaendelea ku, e, tutaendelea kurudi nyuma na pengine tunaweza tusifikie hiyo asilimia tano nukta mbili lakini kama wakiweza e, kukamilisha hii miradi kwa jinsi ambavyo imewekwa, basi tuna uwezekano mkubwa wa kuweza kufikia asilimia hiyo lakini jambo lingine li ni lazima e, waweze kuhakikisha kwamba wanaendelea kuziba mianya ya rushwa, kwa sababu kuna pesa nyingi sana ambayo inapotea e, e, hasa katika utekelezaji wa miradi hii, na pia katika utoaji wa tenda za serikali, na pia katika ukusanyaji wa mapato. Sasa kama serikali ikiweza kushughulika na hili, basi kwa kiasi kikubwa tunaweza tukapiga hatua, kwa sababu pesa inayopotea ni nyingi sana tena mno. Kwa hiyo kama wakienda kusimamia hili, basi tuna uwezo wa kuweza kufika mbali. Awali akisoma taarifa ya hali ya uchumi ya taifa, waziri Mwigulu alisema kufikia Aprili 2022 deni la serikali lilikuwa shilingi trilioni 69.4, ikilinganishwa na shilingi trilioni 60.72 kwa kipindi kama hicho mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 14.4. Kati ya kiasi hicho, deni la nje lilikuwa shilingi trilioni 47.07 na deni la ndani lilikuwa shilingi trilioni 22 nukta. Nchini Uganda uchumi unakabiliwa na mzigo wa deni la zaidi ya shilingi trilioni 73.5, mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia sita, kuongezeka bei ya mafuta na bidhaa muhimu kama vile chakula, mafuta ya kupikia, sabuni, sukari, mkate na upungufu wa mapato wa shilingi bilioni 939 katika mwaka wa fedha unaoisha Juni 30 mwaka 2022 ni ripoti yake jason nyakundi ikikamilisha kwa undani sehemu ya pili naitwa Kenneth bwire hadi kesho panapo majaliwa ni kutakie usiku mtulivu ni kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki