Noli, ya In... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi, nikiwa hapa Washington. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaitaka Rwanda izuiliwe kushiriki katika kuundwa kwa kikosi cha kijeshi cha kikanda kilichopendekezwa katika juhudi za kuimarisha usalama nchini humo, na inaitaka Uingereza kuishinikiza Kigali kukomesha kile ilichokiita uchokozi wake, Kinshasa imesema huu ni mzozo wa hivi punde kati ya majirani hao wawili ambao wana historia ya miongo kadhaa ya malumbano, na hivi karibuni kumeshuhudiwa mapigano ya hapa na pale kwenye mpaka wao wa pamoja. Kinshasa ilidai kwamba katika taarifa yake kwamba magaidi wa kundi la waasi wa M23 ambao ilisema wanaungwa mkono na Rwanda siku ya Jumatatu aliuteka na kuupora mji wa Bunagana ulio kwenye mpaka wa DRC na Uganda. Hapo awali, serikali ililaani kile ilichokiita ukiukaji wa kimaksudi wa uadilifu wa eneo la DRC. Taarifa hiyo ilisema kwamba rais Felix Shisekedi wa DRC aliongoza kikao kisicho cha kawaida cha baraza la ulinzi siku ya Jumatano na ilichukua hatua ya kusitisha makubaliano ya kidiplomasia na Rwanda. Chisekedi alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa hususan Marekani na Uingereza kulaani uvamizi huo na kuishinikiza Rwanda kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Senegal ametoa kile alichokiita makataa kwa Rais raisi Macky Sall, akimtaka kuwaachilia huru watu waliokamatwa katika siku moja ya mapigano ambayo yaliripotiwa kusababisha vifo vya watu watatu. Hasia zilizuka kati ya vijana na polisi katika mji mkuu Daka jana Ijumaa, huku maafisa wakifunga njia ya kuingia nyumbani kwa kiongozi wa upinzani Usman Sonko. Viongozi watatu wa upinzani pia walikamatwa huku meya wa jiji hilo akizuiliwa kuondoka nyumbani kwake. Msemaji wa chama cha Sonko cha Pastef alisema vyombo vya habari na upinzani sasa vimeripoti kifo cha tatu kutokana na mapigano hayo, ambaye ni dereva wa teksi aliyepigwa risasi katika mji wa Zingwiko, eneo la Akasamansi. E, katika ujumbe kwa kwenye ukurasa wa Facebook jana jioni, Sonko alisema bwana Maki Sau, tunakupa nafasi ya mwisho ya kuwaachilia wafungwa wote wa kisiasa walio mikononi mwako. Zaidi ya hapo, tunakuja na kuchukua mateka hao wa kisiasa bila kujali harama. Sonko alimshutumu Sau kwa kile alichokiita kuwa muuaji kiongo, rais muuaji Akizungumzia hasia zilizotikisa Senegal mwaka jana. Mapigano hayo yanakuja huku nchi hiyo ikiwa katika mvutano wa kabla ya uchaguzi. Sonko alikuwa ameitisha maandamano kupinga uamuzi wa, wa kuzuia orodha ya wagombea katika uchaguzi wa wabunge wa Senegal unaotarajiwa kufanyika tarehe 31 mwezi Julai mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Russia inaiweka dunia katika hatari ya baa la njaa kwa kuzuia Ukraini kusafirisha nafaka na kuweka vikwazo kwa mauzo yake ya nje. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema leo Jumamosi tishio kwa usalama wa chakula na vita vya maneno na Russia juu ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya Moscow kwa sababu ya mashambulizi yake nchini Ukraine vitatawala mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya nchini Luxembourg siku ya Jumaatatu. Russia iligeuza bahari ya Black Sea kuwa eneo la vita, ikizuia usafirishaji wa nafaka na mbolea E, kutoka Ukraine katika, lakini pia kuathiri usafirishaji unaofanywa na wafanyabiashara wa rasia, alisema Borrell. Aliongeza kwamba vikwazo vilivyowekwa na jumuiya ya Ulaya havizuii rasia kusafirisha bidhaa zozote za kilimo, malipo ya mauzo ya nje ya rasia, au hata utoaji wa mbegu, mradi tu watu au taasisi ambazo zimewekewa vikwazo hazihusiki. Alisema Umoja wa Ulaya unashirikiana kwa karibu na Umoja wa Mataifa juu ya suala hilo na kwamba Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wake wako tayari kufanya linalohitajika kufikia lengo hilo na utawala wa Taliban nchini Afghanistan umesema leo Jumamosi kwamba watu wasiopungua wawili wameuawa na wengine saba kujeruhiwa katika shambulizi la mapema asubuhi na la wanamgambo lililolenga hekalu ya kalasinga walio wachache katika mji mkuu Kabul. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Abdul Nafi Takor aliwaambia waandishi wa habari kwamba mtu mmoja wa jamii ya Kalasinga na afisa wa usalama wa Taliban ni miongoni mwa waliofariki. Takor alisema kundi la watu wenye silaha waliwarushia guruneti walinzi waliokuwa kwenye lango la kuingilia kabla ya kuvamia eneo hilo la ibada katika kitongoji cha Kateparuan. Vikosi vya usalama vya Taliban Vilizingira hekalu hiyo kwa haraka na kuwakabili washambuliaji hao kwa risasi. Maswali na Majibu. Asalamu alaikum, mpendo msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mimi na hodha wako Abdu Shakur Abud, kwa mara nyingine nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Bila kupoteza wakati, Kenneth, tunawaambia wasikilizaji wetu wasivunjike moyo, maswali yake tunaajibu kadri tunavyoweza. Maswali yanakuja kwa wingi katika ukurasa wetu wa Facebook na barua pepe. Nani amebahatika kutufungulia ukurasa wa hii leo? Asante Abdu Shakur Abud. Anayebahatika kwa hii leo ni Sevelin Richard kutokea Moshi, Kilimanjaro, Tanzania. Lakini unajua ulisema utalijibu swali lake katika kipindi kijacho, na ndi kipindi kijacho ndio cha leo, sio nam? Sijasahau hata kidogo. Hebu tukumbushe ameuliza nini? Basi Sevelin anauliza kuhusu neno soviet lina maana gani, na, na lilikuwa ni taifa la muungano wa nchi ngapi, na je, muungano huo uliundwa kwa misingi gani na ulivunjika kwa sababu gani mwaka gani? Maswali mazuri, kwani watu wengi wanatatanishwa na muungano huo wa Soviet hii leo. Ni kweli kabisa, hilo jina linatatanisha hii leo kwa wengi. Kwanza, Sovieti ni kifupi cha Union of Soviet Socialist Republic, yaani muungano wa jamhuri za kisosialisti za Sovyeti. Sasa kwa Kiswahili toka enzi hizo toka tulipoanza kutangaza. Na kumbuka kwamba Soviet Union ilikuwa inafahamika kama Urusi, na hii leo watu wengine wanasema Rusia ndo Urusi. Kweli lugha ni Urusi, lakini Soviet Union Kiswahili ilikuwa ikijulikana kama Urusi. Ni muungano ulioanzishwa mwaka 1722 na kusambaratika mwaka 1991. Sasa kulingana na lugha ya Kirusi, Soviet ni baraza linalochanganyisha taasisi za kisiasa na serikali ya himaya ya Rusia iliyokuwa utawala wa kifalme iliyokuwa inatawala sehemu kubwa ya Ulaya Mashariki na Asia kuanzia mwaka elfu mia saba ishirini na moja. Hivyo tukirudi kwenye swala la msikilizaji wetu, ni kwamba Soviet Union ilikuwa ni muungano wa jamhuri 15 na kutokana na mkataba uliotoa saini na jamhuri za Belarus, Ukraine, Russia na shirikisho la Transcaucasian na licha ya mfumo wake wa shirikisho lakini utawala ulikuwa unadhibitiwa katikati katika jamhuri ya Russia huko Moscow, hadi pale mageuzi ya perestroika kuanzishwa kufanya mageuzi ya mfumo huo miaka 1980 na glasnost, uwazi kabisa yaliyoanzishwa na rais wa zamani Mikhail Gorbachev. Sasa Soviet Union au Urusi tunavyofahamu, iliundwa kufuatiwa na mapinduzi ya Rusia yaliyoongozwa na wanamapinduzi wa mrengo mkali wa kushoto Septemba mwaka 1917 na kuangusha utawala wa kifalme wa Nicholas wa pili na hiyo ni baada ya vita vya miaka mitatu vya wenyewe kwa wenyewe hadi kuundwa kwa chama cha wafanyakazi wanaharakati na wanajeshi cha Bolshevik chini ya Vladimir Lenin. Sasa upande wa kusambaratika, wachambuzi wanasema pale Gorbachev kuruhusu uchaguzi chini ya mfumo wa vyama vingi na kuanzisha glasnost na perestroika ndipo mwanzo wa kuporomoka kwa taifa hilo kubwa mojawapo la dunia. Kulikuwa na matukio mengi mnamo mwaka huo, kuanzia mzozo wa Latvia na Lithuania kutaka kujitenga mwezi Januari na kusababisha uvamizi kutoka Moscow na kufuatiwa na maombi ya kutaka kujitenga kwa jamhuri nyinginezo za Baltic na Caucasus, na zaidi kuporomoka kwa ukuta wa Berlin na nchi za mashariki kutaka mabadiliko ya kidemokrasia. Kwa hivyo nimejibu kwa ufupi maelezo kuhusu Soviet Union, au Urusi kama tunavyoelewa. Asante kwa maelezo hayo. Sasa ninavutwa swali la Ocheng Alobe kutoka Mariwa, Kenya. Anauliza, vipi hawa ndugu zetu wa Ushelisheli na wanafanana na Wahindi na wako Afrika? Sasa hapo ninakuachia wewe mtaalam kutusimulia zaidi, kwani ninaona hili ni swala la historia na usafiri wa binadamu, ninavyohisi mimi sio Nam, sawa kabisa. Inatokana na safari ya watu mchanganyiko. Visiwa kawaida, kunakuwa ni mchanganyiko wa watu wengi mbalimbali mbali, alafu wanazalika kama tunavyosema wachotara au watu wenye mchanganyiko kwa hakika. Kulingana na vitabu vya historia, visiwa vya Ushesheli havikuwa na watu wazawa wanaoishi huko hadi kuwasili kwa wafanya biashara kutoka kampuni ya Uingereza iliyokuwa inafanya biashara kati ya Uingereza na nchi za Asia mashariki British East Indian Company mwaka elfu mia sita na tisa kuleta watu wa kwanza hapo, alafu wakaja wafanyabiashara wa, wafanya wa Ufaransa wakiongozwa na Lazar Picol mwaka elfu mia saba arobaini na mbili na alafu tena akarudi mwaka elfu mia saba arobaini na nne na hapo tena Ufaransa kuifanya taifa hilo kwa koloni lake mwaka 1756. Visiwa hivyo kama vile ilivyokuwa Zanzibar au Komoro au kwengineko katika bahari ya Hindi, visiwa hivyo vilikuwa vinatumiwa kuchukua watumwa kutoka bara kuwapeleka pale, halafu kuwasafirisha hadi India au arabuni au nchi za Ulaya. Na hapo kukatokea mchanganyiko, bila shaka, wazungu na wale wa Afrika waliokuwa wameletwa kutoka bara na hapo kukazalika kama nilivyosema machotara na visiwa hivyo baada ya Ufaransa kushindwa na Uingereza katika vita vilirudishwa tena katika utawala wa Uingereza mwaka 1810 na hapo visiwa kupewa jina halisi la Ushelsheli. Sasa watu wa kwanza walikuwa ni mchanganyiko kati ya wa wazungu na Waafrika ambao hivi sasa ndio wakazi walio wengi, tunaweza kusema ndio wazawa wa visiwa hivyo, na ni visiwa mia moja zaidi Ushelsheli ni nchi ambayo ina visiwa zaidi ya mia moja. Na hapo tena wakaja Wahindi, Wafilipino na Wachina na watu wengine pamoja na Wamadagaskar, ambapo kulingana na takwimu za ukurasa wa serikali wazawa wanaofahamika kama Sheshelwa ni asilimia tisini na moja, halafu Wahindi ni asilimia nne nukta nne, wakifuatiwa na Wafilipino na wakazi waliohamia kutoka Madagaskar, ambao wanasemekana ni asilimia nusu Yaani nusu ya asilimia moja, na asilimia tatu waliobaki ni watu wa kabila mbalimbali mbali walioko katika visiwa hivyo. Kwa hivyo, kwa ufupi, unaposema kwamba wanaonekana kama Wahindi, kuna sehemu ya ukweli. Ni kwamba ni mchanganyiko zaidi ya wazungu na watu wengine vilevile, pamoja na Waafrika katika visiwa hivyo. kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa zamu ni yako Masunga Gilia Masanja wa huko Gaswa Ilitima Itilima, Tanzania, unauliza kwa nini waasi wa, wa M23 wameng'ang'ania kushambulia mashariki mwa Kongo au wana lengo gani na raia hao, na serikali ya Kongo ina mpango gani na mashambulizi hayo? Naye Edison Kisuba Mumbere wa huko Kenya. Naye Edison Kisuba Mumbere wa huko Kaina, DRC anauliza kwa nini Kagame anaisumbua Kongo kupitia M23? Kenes, umekuwa ukifuatilia kwa karibu matukio hayo mashariki ya DRC. Kwa bahati mbaya, wananchi ndo wanaumia. Sasa kwanza, hao M23 ni kina nani? Basi Shakuru, tunachokijua ni kwamba M23 ni kundi ambalo linafanya shughuli zake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, hasa pale North Kivu. Ni kundi ambalo liliundwa Machi tarehe 23 mwaka 2009, ndio maana ile Mach linaandikwa M alafu tarehe 23, 23 inakuja M23 na historia yake ni kwamba kutokana na, na kundi lilokuwepo awali la National Congress of the Defence of the People, CNDP nchini Congo liliingia mkataba na serikali ya Congo na kuruhusiwa kwamba litakuwa ni chama cha kisiasa ama kundi la kisiasa na litahusishwa katika jeshi la taifa la DRC. Sasa mkataba huo ulipoingiwa Machi 23 mwaka 2009, likageuka kutoka National Congress of the Defence of the People na kuwa M23 na wanajeshi wa CNDP baadaye walikuja wakahisi kwamba mkataba wao haujaheshimiwa na serikali ya DRC, na hivyo wakasema haitakubalika. Wakarudi sasa na kuwa hili kundi la M23 kutoka CNDP na kuendelea na mapigano yao. Wakati huo mkataba ulikuwa kwamba serikali ya DRC ingeweka mazingira mazuri katika uongozi wa nchi hiyo pamoja na kuhakikisha kwamba kuna demokrasia na kulinda haki za kibinadamu. Walipokosana ama serikali ya DRC ilipokosa kutekeleza masharti yale, wakaanza kuwasaka hawa waasi sasa wa M23, wakati huo wakiongozwa na Bosco Ntaganda ilivyodai serikali ya DRC. Na Bosco Ntaganda akakamatwa mwaka 2012. M23 kwa sasa ni kundi ambalo wengi wao ni wapiganaji kutoka kabila la Watusi ambao wanapinga Wahutu na wanadai kwamba serikali ya DRC wakati huo wote inakandamiza haki za kiraia inakandamiza demokrasia, na hivi karibuni msemaji wao Meja Willy Ngoma amedai kwamba Rais Kabila aliingia madarakani kwa njia ambayo haikuwa sahihi mnavyo Novemba mwaka elfu mbili ishirini na moja. So kwa hivyo kwa kifupi shakuru ni, kwamba ni kundi ambalo kwa sasa linaongozwa na Jenerali Sultani Makenga tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu na msemaji wake ni Meja Wili Ngoma, na lengo lao kubwa ni kuhakikisha kwamba mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tatu unaheshimiwa na serikali ya DRC jinsi walivyozungumza wakiwa Nairobi. Mkataba ule ni kwamba wapiganaji wa kundi hili waruhusiwa kujiunga na jeshi wapewe nafasi serikalini na, na wakuwe sehemu ya serikali. Mkataba mwingine ulisainiwa na rais Joseph Kabila pamoja na waasi hao mwaka elfu mbili kumi na saba. Hayo ndiyo wanasema wanapigania, ila wanasisitiza kwamba hawapigi ama hawasumbui raia, wanataka tu haki yao. Sasa, vizuri kabisa umeeleza kwa ufafanuzi. Mimi siwezi kuingilia kati nikaeleza zaidi, isipokuwa naweza kusema kwamba M23 inatokana na mauaji yaliyofanyika kule Rwanda 1994 alafu, utakumbuka kulikuwa na vita vya Banyamulenge alafu papakawa na kundi lilokuwa likiongozwa na Ntaganda ambaye yuko katika mahakama ICC na kadhalika. Na hapo kama ulivyoeleza, umeeleza vizuri sana, nadhani msikilizaji ameweza kufurahia maswala yao. Sasa wewe vilevile vile umeweza kuzungumza na msemaji wa M23. Kulingana na msikilizaji wetu, anataka kujua kwa nini hawa M23 wanafanya mashambulio? Nini malengo yao? Unasemaje, Abdushakur? Um, mara nyingi ninapozungumza na msemaji waasi wa M23 meja Wili Ngoma anasema kwamba wanachokuzwa na wanajeshi wa DRC katika ngome zao. Mara nyingi nimemuuliza nyinyi, mko serikali, serikali mko katika nchi ambayo ina serikali inatawaliwa kikatiba, mbona mseme ngome zenu? Yani, mna nchi yenu. Lakini anasisitiza ni ngome zetu, na wanasema kwamba wanachopigania, wanachotaka ni ule mkataba kutekelezwa. Serikali ya DRC imesema haitasikiliza mambo kama hayo. Kulikuwa na mkutano Nairobi mwezi Aprili chini ya mwenyekiti Uhuru Kenyatta lakini hata kabla ya mazungumzo hayajakwenda popote, mituta ya bunduki na mabomu vilikuwa vinalia DRC, mkutano ukavurugika, na ndio hivyo tumefikia hapa kwamba karibu kila siku sasa imekuwa ni wao kupigana. Wanasisitiza kila mara wanajibu mapigo. Basi hebu tumsikilize mwenyewe Wili Ngoma akituambia nini malengo yao na kwa nini wanafanya vita sana. hiyo na sisi tunameshangoa hii kabisa maneno tunamona. Leo kabisa walikuja tena kushambulia ngome zetu, na hiyo sisi tunajibu mapigo peke yake, hakuna kitu ingine, tunajilinda peke yake. unaposema kwamba wanashambulia ngome zenu, mbona useme ngome zenu? ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siko chini ya utawala wa serikali, na sisi ni Wakongomani bwana, ni hii nchi yetu bwana tulisikilizana na gavernet ya Kongo, tuna ma... kilisikilizana vizuri sana. inabidi tubaki na hiyo maneno mpaka wahitimize maneno yote ambayo tuliyosikilizana. Hakuna ah, kitu ingine bwana. Mlisikilizana nini? sikizana -sikizana sikizana, taa, uona FR, uona FR... Yeah. endelea na hiyo Nasa... si tunashangaza sana tulikuwa ngoza kabisa maneno ya Nairobi, tuzungumuze tena sio? tuko tayari kwa mazungumuzo Lakini tumeshangaa tena kabisa kuona tena FRDC MONUSCO hii kabisa tunashangaa sana kabisa. Huyo basi ni Wili Ngoma, msemaji wa kundi la M23 linalopigana na jeshi la Kongo huko mashariki mwa DRC na wamekwisha teka mji wa Bunagana, tunajua wiki iliyopita, na wanaendelea na mapigano yao. Kwa hivyo hali iko nzito. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefunga mipaka yake, na hivyo tujui juhudi na hivi sasa, juhudi za kidemokrasia zinaendelea, na Rais Uhuru Kenyatta ametaka jeshi la kikanda kupelekwa huko. Kwa hivyo tunafuatilia kwa karibu matukio hayo ya Kongo. Muda hauturuhusu hivi sasa kuendelea zaidi, manake BMJ Muridhi muda wake umefika kukuleteni viji mambo. Basi, kwa niaba ya Kennes Bwire, mi ninasema maswala mengine mazuri mazuri tutayajibu katika kipindi kijacho. Hadi hapo ni mimi Abdu Shakur Abud nikisema, kwa aherini, msikose kushiriki pamoja nasi. Ahara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, umewadia ule wakati ambapo mimi huingia hapa studio kukuletea yale yaliyojiri katika ulimwengu wa vioja, vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu ya viji mambo hivi leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la North Carolina. Kampuni moja ya kutengeneza mvinyo ya hapa Marekani inasherehekea baada ya kutumia mbinu zisizo za kawaida kupata gari lake ambalo lilikuwa limeibwa. Hayo yametokea wiki hii mjini Charlotte, North Carolina baada ya van ambayo hutumika kusafirisha vileo kuibwa na watu watatu, ambao polisi wanasema walilitorosha kwa kasi kubwa kabla ya kutokomea. Na baada ya kupiga simu kwa polisi na kuripoti kwamba gari lao lenye dhamani ya pesa chungu nzima lilikuwa limepotea, yes, polisi hawakuchukua hatua za haraka, na kuwabidi wakuu wa kampuni hiyo kutafakari kuhusu jinsi wangelipata gari hilo. Baada ya wakuu hao kufanya mikutano, kampuni hiyo ilitangaza kupitia redio, televisheni na mitandao ya intaneti kwamba yeyote ambaye alikuwa na habari zozote kuhusu gari hilo lenye rangi nyeusi na ya kijani kibichi angepewa kiasi kikubwa cha pombe aina ya keg iwapo atatoa ripoti hizo. Dakika chache tu baada ya tangazo hilo, msikilizaji, simu zilianza kulia si haba. Watu ambao bila shaka walikuwa na kiu kingi katika maeneo mbali mbali waliripoti kwamba wameliona gari hilo, na wengine kusema kwamba walikuwa na habari kuhusu watu walioiba gari hilo. Kampuni hiyo imesema kwamba zaidi ya watu 15 walijitokeza kwa mara moja na kusema kwamba walijua gari hilo lilikuwa wapi, na baada ya gari hilo kupatikana likiwa salama salimini, kampuni hiyo iliwaitia karamu ya pombe watu wote ambao walikuwa na habari kulihusu, na walipigwa video inayoonyesha kwamba ilikuwa ni furaha na vigelegele wakati wa karamu hiyo. Baadhi ya watu walioshuhudia kwa mbali wamevieleza vyombo vya habari kwamba wengi wao walilewa chakari, wasijue jinsi ya kurudi nyumbani kwao, na ikawabidi maafisa wale kuwapa pahali pa kulala na tukiachana na hayo ya watu wanaokunywa vileo kupindukia, baada ya kuripoti kuhusu gari lililoibiwa twende moja kwa moja kwingineko. Mtu mmoja katika kaunti ya Pinellas jimbo la Florida, hapa hapa Marekani, ambaye alikuwa uchi wa mnyama aliingia kwa duka moja usiku wa manane, siku ya Alhamisi na kuiba vifaa mbalimbali pamoja na pesa. Cha ajabu, msikilizaji, ni kwamba mwizi huyo ambaye picha zake zimeenea kwenye mitandao ya kijamii baada ya kutolewa na polisi alitekeleza wizi huo taratibu, bila haraka yoyote, na baadaye akajipiga selfi kadhaa akiwa kwenye eneo la tukio. Maajabu! Polisi wa jimbo hilo wanatoa wito kwa umma kutoa ripoti zozote walizonazo kuhusu mwizi huyo. Ofisi ya sherifu imesema kwamba mshukiwa huyo aliiba kamera kadhaa pamoja na sanduku la kuhifadhi pesa lililokuwa na dola za Marekani 250 na, na hayakuishi hapo msikilizaji, manake picha za video za CCTV zinamwonyesha mtu huyo akila hotdog baada ya kutekeleza wizi huo. Gazeti la Huffington Post limeripoti kwamba mtu huyo pia alisababisha hasara inayokisiwa kuwa ya dola elfu tano. Na kufikia hapo, msikilizaji, naona muda wangu hapa studio umenipa kisogo. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli ya wiki hii kwamba kikulacho kinguoni mwako, kisa na maana, dunia imejaa vijimambo Basi usikose kuungana na yours truly wiki mbili kuanzia sasa, siku kama ya leo, pamoja pia na mwenzangu Abdu Shakur Abud tukukuletea maswali na majibu. Na baada ya hapo kipindi kama hicho umesikia hapo cha viji mambo, kwa mara nyingine tena kukujulisha tu ni kwamba jina langu ni BMJ Murithi, na na kuacha na muktasari wa habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaitaka Rwanda izuiliwe kushiriki katika kuundwa kwa kikosi cha kijeshi cha kikanda kilichopendekezwa katika juhudi za kuimarisha usalama mashariki mwa nchi hiyo, na inaitaka Uingereza kushinikiza Kigali kukomesha kile ilichokiita uchokozi wake. Kinshasa imesema. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Senegal ametoa kile alichokiita makataa kwa rais wa nchi hiyo Macky Sall, akimtaka kuwaachilia huru watu waliokamatwa katika siku moja ya mapigano ambayo yaliripotiwa kusababisha vifo vya watu watatu. Rasia inaiweka dunia katika hatari ya baa la njaa kwa kuzuia Ukraini kusafirisha nafaka na kuweka vikwazo kwa mauzo yake ya nje. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema leo Jumamosi tishio kwa usalama wa chakula na vita vya maneno na Russia juu ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Moscow kwa sababu ya mashambulizi yake nchini Ukraine vitatawala mazungumzo yatakayofanyika wiki ijayo. Tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.