abartanlebeter dngi amerikalaashnnarekzimegonga saa8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia mimi naitwa bmj murimi serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imefunga mpaka wake na rwanda huku hali ya mvutano kati ya nchi hizo mbili ikiendelea kuongezeka kufuatia madai ya rwanda kuunga mkono waasi wa m23 kuhusiana na hilo kivuko cha barabara cha petit baria kilicho mjini goma kitakuwa kikifungwa kuanzia saa 9 alasiri hadi saa mo asubuhi ili kuruhusu wafanyabiashara kufanya shughuli zao awali mwanajeshi wa drc alivuka mpaka na kuingia nchini rwanda ambapo aliwashambulia kwa risasi na kuwajeruhi maafisa wawili wa polisi wa rwanda kabla ya mwanajeshi huyo kupigwa risasi na kuuawa wakati huo huo kundi la wapiganaji la m3 wamepiga risasi na kuitungua ndege ya jeshi la drc frdc karibu na mji wa goma msemaji wa waasi hao meja willi ngoma amemwambia mwandishi wa habari mjini goma wa sauti amerika kwamba waliangusha ndege hiyo kwa sababu ilikuwa imeingia katika ngome zao kwa lengo la kuwashambulia hakuna taarifa zaidi kuhusu vifo wala majeruhi tulizokuwa tumezipata wakati tukitayarisha ripoti hii kwingineko jeshi la uganda limesema limegundua vifaa vya kutengeneza bomu katika kituo cha mafunzo kwa ajili ya kundi lenye ushirikiano na isis kilomita 60 magharibi mwa mji mkuu kampala na kwamba watu watatu wamekamatwa hayo yamesemwa na msemaji wa jeshi felix kulagie alhamisi wakati wa kufuatana na waandishi wa habari katika kijiji cha kibujabija wilayani luwero kulahiye alisema kwamba kituo cha mafunzo kiligundulika katika nyumba na handaki linalotumika kwa mafunzo lilikuwa limechimbwa katika moja ya vyumba msemaji huyo wa jeshi ameeleza kwamba walianza kupata shaka baada ya kupokea taarifa kutoka kwa majirani e kwamba hakukuwa na mtu yeyote aliyeruhusiwa kuingia na hakuna mtu aliyeonekana kutoka humo maafisa wa usalama walipata vifaa vya kutengeneza bomu ikiwa ni pamoja na vyuma misumari nyaya pamoja na risasi na bastola iliyokuwa na kifaa cha kuzuia sauti unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti america jiji kuu la marekani washington dc ubalozi wa marekani nchini mali umetoa onyo la uwezekano wa kutoa, au kutokea kwa shambulizi la kigaidi mjini bamako linaloweza kulenga majengo muhimu ya serikali na viwanja vya umma ambako kuna idadi kubwa ya watu hii ni mara ya tatu ubalozi wa marekani nchini mali kutoa onyo kama hilo tangu mwaka wa e 2 a vyombo vya habari nchini mali vimeripoti kwamba watu waliotekeleza mashambulizi hayo wana wanahusiana na kundi la kigaidi la islamic state usalama umeimarishwa mjini bamako baada ya wapiganaji kuua wanajeshi sita katika jimbo la kati la mopti hapo aprili 24 ongezeko la ukosefu wa usalama nchini mali linaripotiwa kwamba limechangia au limechangiwa na hatua ya kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa nchini humo na umoja wa ulaya umeidhinisha leo ijumaa pendekezo la kuiruhusu ukreini na jirani yake modova kuwa wagombea wa kujiunga na umoja huo jambo ambalo litaleta mabadiliko makubwa ya kisiasa kutokana na uvamizi wa rasia ukrain imeomba kujiunga na eu siku nne baada ya wanajeshi wa rasia kuvuka mpaka mwezi februari hivyo ndivyo moldova na georgia majimbo madogo ya zamani ya rasia ambayo ni ya urusi ya zamani yanashindana pia na maeneo yanayotaka kujitenga yaliyokaliwa na wanajeshi wa rasia mkuu wa tume ya utendaji ya au osla von de alisema huko brussels kwamba ukraini imedhihirisha wazi matarajio na azma ya nchi kuheshimu maadili ya viwango vya ulaya ni hayo tu kwa sasa lakini ni mpishe mwenzangu kennes bwire akikuletea mpango wa jukwaa la waandishi chini ya kipindi cha kwa undani mimi naitwa bm mrii ndani mahojiano na uandishi wa habari kukuelezea yale ambayo wameaona zaidi ya yale ambayo tumeandika katika vyombo vya habari wiki hii kutoka nairobi kenya ninaye michael were muhusia ambaye ni mwandishi wa k24 na milele fm na kama kawaida kutoka tanzania tunaye said wa chanzo online media dar es salaam tanzania wiki hii baada ya muda mrefu tanzania imekosekana katika vyombo vya habari vya kimataifa lakini imerudi kwa kishindo na kurudi kwake ni kwa sababu tofauti ambazo inakumbana na shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa pamoja na mashirika mawakili na watetezi wa haki za kibiniadamu kuhusiana na mpango wake wa kuondoa jamii ya wamaasai kutoka sehemu za ngorongoro na loliondo mbuga ya kitaifa ya serengeti kaskazini mwa tanzania shinikizo hilo vilevile msikilizaji linaendelea wakati mawakili wa jamii ya maasai wametangaza kwamba wanaelekea katika mahakama ya icj yaani mahakama ya umoja wa kimataifa ya kusuluhisha migogoro e, kutaka serikali ya tanzania kuamrishwa kuachana na mpango huo maasai wengi wamekimbilia nchini kenya wengine wana majeraha ya risasi wengine wana majeraha mbalimbali mbali. halifa said tanzania kurejea katika vyombo vya habari namna hii imechukuliwaje na watanzania wenyewe kwa jicho la mwandishi wa okay asante uh, bwire ni jambo ambalo uh, tunaendelea kushangaa uh, kama wananchi hapa na tukiangalia kwa Uh, kwa ukaribu kwa sababu kama ulivyozungumza uh, tanzania kwa kipindi kama cha miaka miwili au moja na nusu uh, tumekuwa hatutengenezi habari kubwa za kimataifa lakini kwa siku za hivi karibuni tuseme ndani ya kama wiki wiki mbili uh, habari kubwa ambayo imekuwa ikitoka huku tanzania ni kuhusiana na mpango wa serikali wa kutaka kuwahamisha wenyeji wa ngorongoro ambao wengi wao ni kutoka kabila la uh, wamasai uh, kutoka ngorongoro na kuwape- kutaka kuwapeleka kwenye uh, kijiji kimoja kinaitwa msomera huko uh, wilayani handeni mkoani mm. tanga na kwa upande mwingine kuna kijiji kinaitwa kitwai a na kitwai b huko uh, simanjiro uh, mkoani uh, manyara uh, na na, na hii imetokana na agizo la rais samia suluhu hassan kwa waziri mkuu ambaye ofisi ya waziri mkuu ndoo inasimamia ili zoezi kwamba huo mchakato ufanyike haraka iwezekanavyo kwa sababu kama alivyozungumza rais yee mwenyewe kwamba uendeleaji wa uwepo wa binadamu na mifugo kwenye kwenye hapo kwenye, ngorongoro ambayo ni hifadhi ya taifa kuna hatarisha kupotea kwa urithi wa dunia tunafahamu kwamba ngorongoro ni moja kati ya maeneo ambayo unesco inayatambua kama urithi wa dunia kwa hiyo serikali inataka kuwatoa hao wa watu iwapeleke kwenye haya maeneo ili pale kubaki tu na na na, na wanyamapori na, na, na vitu kama hivyo lakini kwa upande wao wa maasai au wenyeji wa kule wanasema hilo sio lengo lengo ni kwamba uh, serikali inataka ipate maeneo mengi zaidi ya kujenga mahoteli ya kitalii pamoja na kugawa vitalu vya vya uwindaji kwa matajiri ambao kusema kweli mpaka sasa hawajatajwa hawaja k kumekuwa na mbadilishano huo lakini tukio kubwa lilitokea hapo tarehe tarehe tisa au tarehe nane kama, kama sikosei na lilitokea pale loliondo Uh, ambayo ni sehemu iliyopo ndani ya ngorongoro ngoro. na uh, serikali ilienda kule huko uh, loliondo uh, ikiwa na lengo la kutaka kutenganisha au kugawa eneo lenye ukubwa wa takribani kilomita za mraba elfu moja mia tano kutoka kwenye eneo lenye ukubwa wa takribani kilomita za mraba uh, elfu nne uh, na serikali ilitaka kulitenga hili eneo Uh, na lisitumiwe na, na, na wenyeji ya serikali ikisema kwamba hili eneo linatumika kwa ajili ya mazilia a wanyama uh, wanyama kusafiri ku, ku, ku kupita na kuna chanzo cha maji lakini wenyeji wa pale walionekana kuto kukubaliana na mpango huo wakiona kwamba hiyo ni sehemu tu ya ya, ya huu mpango wa serikali kutaka kuwahamisha kutoka ngorongoro kuwa ngoro. kwa hiyo wakajikusanya wakajitokeza wakapinga waka, waka, waka, waka, waka kwa hiyo kutokana na upinzani ule pale serikali ika, ika- ikapeleka jeshi la polisi kule jeshi la polisi ikateka kukabiliana halili pale kuna madai kwamba ilishatua risasi za chuma na kujeruhi aa, watu kadhaa wenyeji pale na kupelekea kifo cha askari mmoja tangu hapo uh, ndio kumetokezea hilo hali ya wamasai uh, waliopo kule kuhamia uh, kukimbilia kenya na, na, na, na, na ndo hivyo sasa umeona taarifa zote hizi zinatoka uh, na zinaripotiwa na wadau kadhaa wamejitokeza kulaani ikiwemo hata wataalamu haki za binadamu kutoka umoja wa mataifa na zote zimejitokeza kulaani na kuitaka serikali yache mara moja mpango wake huu wa kutaka kuhamisha hawa watu kwa hiyo yeah nto tumerudi kwenye kwenye ulingo wa vyombo vya habari kwa <laughs> kwa hiyo kwahiyo msome tu <laughs> tusome tu uh, eh. Eh, vile vile vilevile tuna, tunafahamu kwamba kuna kampuni inaitwa hotal ambayo inamilikiwa na umoja wa falume za kiarabu ambayo inaripotiwa kupewa mamlaka ya kuhifadhi sehemu hiyo kwa ajili ya shughuli za utalii na hapa ndio kuna mgogoro mkubwa lakini wa wamekimbilia kenya kwa, ke, kwa kina were lakiniwamekimbilia kenyawere upande wa kenya tunaarifiwa hata kuna maandamano kwa ajili ya wams wanasema kwamba sa ni masa popote alipo haijalishi anatoka sayari gani ni masa tu lazima tumtetee lazima tuwe naye na vyombo vya habari vya kenya vinakuaja ndio vinaripoti sana kuhusu swala hili vya tanzania vipo kimya asante uh, kenes uh, ni uh, tukio ambalo kua hakika limeshuhudiwa na pia vile vile likafika oh. mpaka kwenye oh. eh, sakafu za bunge ya kenya kwa maana bunge la taifa tumeona baadhi ya viongozi kutoka katika jamii ya ma kwa maana masai akiwemo eh, seneta wa narok eh, ledama olekina akisema watu wao wanateseka watu wao wanaangaishwa watu wao kwana vurugua ama kuawa katika taifa jirani la tanzania na kuhakika masain masai, masai haijalishi ni wa kenya ama ni wa tanzania kwa maana kwamba mipaka hii iliwekwa na mkodoni e, unakumbuka enzi za oleibon nalenana aa alikuwa ni ndugu mmoja akabaki kenya mwingine akaingia tanzania kwa hiyo chochote kile ambacho kina mduru mwenzake upande wowote ule basi unaweza kuona kwamba itakuwa ina mgusa Uh, yule mhusika mkuu aida iko kenya ama tanzania na kidogo inairudisha nyuma kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tatu mweshimiwa loasa waziri mkuu wa zamani wa taifa uh, jamhuri ya muungano wa tanzania alikuja na kukampeinia uhuru kenyatta kipindi hiko na kuwaomba jamii ya wa maasai wamaa eh, kwamba wamunge mkono uhuru kenyatta wakati huo kwa hiyo inaweza kuona kwamba ni kitu ambacho ni cha muda mrefu ni kitu ambacho kipo kwa miaka na mikaka lakini kubwa zaidi kila nchi kwa sasa baada ya mwingereza kuukata kila nchi na mipaka yake yale yani ambayo anausuwa tanzania kule ndio tunaweza husika kwa kuangaliakwa eh, kuhuzumika eh, kwa ili na lile lakini kila serikali na mipango yake labda serikali ya tanzania imeona sababu kuu ya kuwatoa hapo ni kwa ajili ya ku linda ama kuhifadhi mazingira misitu na wanyama ambao pia vile vile kimsingi ni kwamba wana haki wasipotetewa na serikali ama uh, uongozi uliopo inamaana kwamba mambo itakuwa ni eh, mbaya sana sawa ni jambo ambalo linasikitisha lakini pia lazima kuwepo na mpango kwa ajili ya kutunza hawa wanyama maanake ongea ukiangalia kenya nairobi mahali wanja wa ndege hupo mbuga la wanyama wa nairobi watu wamejenga mpaka hata wakati mingine simba wanatoroka wanaingia katika mmakazi ma, <laughs> ya, ya watu kwa hiyo um, ni jukumu la serikali kuhajibika pakubwa kwa ajili ya kuwatengea maeneo mbadala lakini viumbe pia vilvili vipata nafasi ay msikilizaji ni vyema tuarifu kwamba katika mahojiano katika kipindi hiki cha kwa undani hiyo jana Uh, msemaji wa serikali ya tanzania gason msigwa alifutilia mbali ripoti za serikali kwa kuwafurusha wamaasai kutoka luliondo akisema kwamba hana taarifa zozote kwamba kuna wamaasai waliopigwa na kukimbilia kenya msigwa vile vile alisema kwamba kile serikali inafanya ni kuhifadhi mazingira na kwamba serikali haiwezi kuingia katika nchi jirani maanaake kenya na kuanza kutafuta watu wake kwa kuzingatia taarifa alizozitaja kuwa za uvumi vilevile vile aliongezea kwamba hawezi kuzungumzia mikataba kati ya serikali na wawekezaji kwa sababu mikataba ina kanuni zake mashirika mengine ambayo amejitokeza kuzungumzia hili ni eh, shirika la unesco amnesty international pamoja na umoja wa mataifa ambao unataka shughuli hiyo kusitishwa wangwana tuangazie mzozo mwingine ambao unatokota katika afrika mashariki na huu ni mzozo kati ya rwanda na drc baada ya kuongezeka mashambulizi kati ya waasi wa m 2halifa ah, nimeshusha hewa kidogo kwa sababu sijasikia jeshi la nchi ambalo limeapa kulinda mipaka yake limekimbilia nchi nyingine na kuweka chini silaha maanaake jeshi la drc mapigano yalipokuwa makali wanajeshi zaidi ya 137 walisema liwe liwalo maisha muhimu wakakimbilia nchi jirani ya uganda na ndiko wamewekwa katika kambi ya kisoro hili linaashiria nini kuhusu uwezo wa jeshi la drc kusimamia mipaka yake hata kabla hatujaanza kuangazia mgogoro kati yake na rwanda ni kitu ambacho kina kina kinaturudisha zamani sana Aa, ni vitu ambavyo sisi tumekuwa tukivisikia tukivi kwenye redio na vyombo vya habari tukiwa wadogo sana na kuona kwamba matukio haya yanajirudia wakati sisi tukiwa ni watu wazima sasa eh, na tuna na familia zetu Aa, kidogo inakufanya kama unakuwa unakosa mani lakini pia ina inakunyima kunyima raha wakifikiria hatima ya jumuiya nzima ya afrika mashariki kama muunganiko wa nchi za afrika mashariki Aa, kama hali kama hii itaendelea kutokea Aa, kuna watu mwanzo walikuwa wana, wanasema kwamba ilikuwa ni zuri kwa kwa kwa, kwa nchi kama drc kujiunga na jumuia ya afrika mashariki na walikuwa wanabainisha mambo kama hayo na kukawa na maoni kwamba pengine r ikiwa mwanachama wa jumui ya afrika mashariki na rwanda ambayo ni, ni mwanachama pia na uganda ni mwanachama pengine mambo haya yasinge yasingejitokeza inaonekana ni kama vile kadiri hali inavyozidi kutokota huko kama ulivyotumia wewe mwenyewe hawa watu walikuwa wana wasiwasi wa drc kujungwa na jumui a afrika mashariki na kidogo inakupa mashaka kuona kwamba je nchi kwa mfano kama tanzania Uh, inaweza kua kuona kweli ni jambo nzuri uh, kuendelea kubaki kuwa mwanachama wa jumuia ya afrika mashariki endapo kama hali hii itaendelea kutokea au uh, nchi kama burundi au uh, nchi kama kenya kwa mfano uh, na ukishakuwa na hisia kama hizo hizowapo uh, hususan kutoka kwa watu wa mataifa haya uh, na hofia tunawezaua tukarudi tena kule kule tulipokuwa mpaka jumuia ya kuvunjika muhusi ya mm-hmm. uh, DRC ilitangulia kwa kuamrisha ndege za rwanda zisikanyaga ya aridhi yake sasa mikataba yote ikiwemo ya madini imesitishwa tunaelekea wapi tupo katika uh, hali mu kusema la kweli manake eh, mataifa mawili haya ni majirani na watu wakati mgeni wamoja tu eh, kama tulivyozungumzia kuhusu wamasai wa kenya na wamasai wa tanzania eh, kule pia utapata kuna ida watusema wahutu upande wa uh, rwanda na upande wa wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo lakini kubwa zaidi kinacholeta uh, mburugano kiascha haja ni uwepo wa waasi m manake unaweza kuona kwamba shughuli hii ilianza sindi tu baada ya vita vyenyewe kwa wenyewe nchini rwanda mwaka elfu moja mia kenda tisinin nne ambapo waasi wa waliingia wakiongozwa na wakati huo eh, rais wa sasa mweshimiwa uh, paul kagame kuingia na kupambana dhidi ya wanajeshi uh, E, ambao walikuwa w chifu kipindi hiko e, kwa rais ambaye ali, ali, ali, ali- alianga kutokana na jali ya ndege ina maana kwamba imekuwa ni kisa cha cha siku nyingi na wakati mmoja vi wakafanya mkutano e, kwa ajili ya kusikisha vita kwa ajili ya wao wenyewe kupata namna ya kuingizwa kwenye serikali na kupata mwafaka wa kudumu kwa ajili ya kuwepo kwa amani na mambo ambayo kwakeang yangelete utulivu katika ukanda wa afrika mashariki na kati lakini kubwa zaidi waasi wenyewe m wanasema kwamba eh, tangu chisekedi yaingie nekana kwamba hakuona umuhimu wa kuwakumbatia na ndio sababu imebidi tena warudi kuanza kubeba silaha na kuleta uh, utesi na ni jambo ambalo kidogo kwa mtazamo wa rais wa rwanda bwada kagame ni kwamba uwepo wa hawa waasi huenda pengine eh, ikawa tishio la usalama kwa upande wa rwanda na nafahamu hufika wale waliotoroka kipindi hiko mwaka elfu moja iktiinanne huenda wamejipanga kule nje na sasa wanataka tena kurudi kwa moto na radi kwa ajili ya kuvuruga tena amani kwa hiyo ni kitu ambacho ni zaidi tu ya rwanda na, na, na, na jamhuri ya kidemokrati ya congo mm. lazima mataifa yote ya ukanda wa afrika mashariki na kati kuja kunyemeza mazungumzo kutafuta mwafaka kwa namna jiti ya kuonyusha kabisa kundi lile la waasi la m maanake mm nikundi kundi ambalo kusema lia kweli imeleta vurugu na hata imeleta sasa mataifa yote mawili haya hayaaminiani shughuli za kibiashara inaharidika inapoharidika ina maana kwamba uchumi wa nchi zote mbili kidogo pia inatatizika na hata wananchi wanakosa kupata huduma iliyo salama kwa hiyo kusema lia kweli ni kwa mtazamo wangu haya mhuza tunabaki hapo kenya tukitoka rwanda na drc tunakuja kwako kwa hapo kenya ndipo tusikilize halifu atasemaje kuyahusu haya kwamba uchaguzi sasa wagombea wakuu wanatafuta kura wanasaka kwa njia zote lakini wanapigwa msasa vile vile na tume ya uchaguzi na taasisi zingine na kumejaa madai pembe zote sehemu zote kwamba wala ambao majina yao yanajulikana zaidi wanagombea viti vikubwa wana vietifeki maadaye ambayo magufuli marehemu alikumbana nayo sana alipoingia madarakani kusafisha vietifeki sasa kuna wale ambao wana shahada ambao zimetiliwa mkazo ambao zimehojiwa zimetiliwa dukuduku si vyema kuwataja lakini kwa sababu wanashukiwa Tuneza taja baadhi yao akiwemo mgombea wa ugavana nairobi johnson sakaja akiwemo mgombea ugavana sehemu za machakos wa vinya ndete ambaye inaripotiwa naye ana shahada aliyopata kwa muda wa miezi kumi shahada ya mgombea mkuu wa urais rahl odinga pia imepewa dukuduku na wengine wengi inatoa picha gani kwa taifa kwamba huenda watu ni wengi tu ambao wanadai kwamba wanahili wameenda chuo hiki lakini sivyo ama ni nini hapa kinaendelea mhusia Uh, ni taratibu ambazo zimewekwa kikanuni kabisa kwamba ili uwanyie nyadifa fulani e, lazima huo uh, viwango uh, uh, fulani kwa hiyo kuna uwakilishi wadi kwa maana a mc kuna wabunge e, kuna uwakilishi wa wanawake women rent, e, kuna ugavana kuna urahis kwa hiyo urahis ugavana unahitajika uh, kuwa na na shahada kwa maana ya digrii na kama hauna basi namaana kwamba huwezi ukawania ni jambo ambalo limekuepo sijui kwa nini mwaka elfubili kumi natatu mwaka elubiki sheria hizi zilikuepo lakini hazikutumika lakini sasa kwa namnahali ilivona wamba pia uh, ni njia mojawapo kwa ajili ya kuvurugawal mbaoaonekana kua ni wapinzani lakini yote lakiniotets kumi ni kwamba sheria ni sheria hukata nyuma na mbele Kani, sema uwe na shahada ya digirii e, lazima iwe ni hivo tu na kama hauna basi hapo kidogo kunakuwa na ukakasi jambo rahisi tu wewe E, leta stakabaji zako zihakikiwe zikiwa sawa basi unapiga hatua wapo wengi tu uh, sio jambo ambalo ni geni ambao kwa akika naefeki e, hata kwenye idara mbalimbali wengi wanajiunga na mashirika wanajiunga na vikosi uh, vya usalama labda wametumia vietifeki uh, kwa ajili ya kupata angalau fursa ambao wamekuwa wakiwinda na ndio sababu unapata magufuli aliingia mamlakani akawavurugana na wengi kwamba wakamwona kuwa ni mtu ambaye hastahili lakini alikuwa anajaribu kunyoosha mambo maanake yupo ambaye ameweza kuwa anajiita daktari na ajahitimu na daktari ambaye ambayenashughulikia maisha ama mwunji mm. wa bin adam. Unaona? Mm-hmm. Ah, halifa. na kwa hiyo sakaja uh, wavinya ndeti na kadhalika mm. wana kila sababu ya kujitokeza waziwazi na kwamba walipata lini na wapya ama unaingia kwenye kivuti yakiwahusika kwa hiyo sioni ni kwa nini wavutane kiasi hiki na, na muhusia tunafahamu kwamba wengi ambao wameripotia hi haya wanaripotiwa kusoma katika vyo vya ingi ya nchi kwa mfano nimemsikia matiangi maneno mengine ni mazuri huyaseme katika kiingereza kwamba kuna mtu ambaye ako na certificate of crusade attendance sdeaenda colombia by the national university of colombia siju hapo tukitafsiri tutapoteza maana yake kwamba ana tafsiri ya kuhuduria mkutano wa injili kitu kama hiyo si vitu vya kucheka lakini vingine vinabidi halifa aliye na shahada hana kazi aliye na kazi inayolipa vizuri hana uhalisia wa maisha <laughs> ndio <Siyana. laughs> uhalisia wa maisha lazima muhusia wakubaliane <laughs> na uhalisia wasiwe na hasira mm. e, wasiwe wasiwakandie hao au ambao hawana vyeti lakini wana kazi zinazolipa ila inachoweza kusema ni kwamba sijui kwa, uh, kwa sheria sijui vizuri sheria za kenya lakini kama konfano, uh, kenya kwa mfano sheria ya kenya inatamka kwamba lazima uwe na shahada uh, ili uweze kugombea uh, na imethibitika kwa mfano kama wagombea fulani hawana shahada basi nadhani mamlaka husika zinapaswa kuingilia kati uh, na kuhakikisha kwamba hao watu wana- wanaachia wana, wana hizo nafasi hawagombei tena ilo moja mpili uh, kama ni kweli uh, na kitu ambacho sitaki kuamini kama ni kinaweza ikaa cha uongo sana Uh, sababu ni kitu ambacho kinafanyika hata hapa kwetu tanzania kama kweli imethibitika kwamba mgombea fulani amedanganya uh, au amepata amepata shahada yake kwa njia ambazo ni za udanganyifu uh, kusema kweli na ikithibitika hivyo hata kama hiyo shahada anayo huyo si dhani kama anapaswa kuwachwa na kuendelea kugombea nafasi ya utumishi wa umma kwa sababu kama unaweza Uh, kufanya udanganyifu uh, ku- katika kupata elimu kwa mfano kwasema kwamba umesoma umesomakombe hujasoma ni nini kitakuzuia usifanye udanganyifu kiwepo kwenye nafasi ya, ya madaraka au kiwepo kwenye utumishi wa umma kwa nadhani ni vitu ambavyo vinarudi kwenye masuala ya uadilifu wa viongozi wetu ya watu ambao tunawapa dhamana ya kwenda kutuongoza na kuamua mambo tofauti tofauti kwa niaba yetu uh, na lazima nalazima ni mtu ambaye uadilifu wako hautiliwi mashaka Eh, unajua kwa mfano kama ingekuwa ni tunaishi kwenye ile ideal world tunasema ile dunia yenyewe ambao tunataka tuwepo tunata ile ile ile ukweli kwamba mtu anakushuku tu kwamba wewe unaweza ukawa unasema uongo kwamba wewe unaweza ukawa umefanya udanganyifu unaweza kawa umefanya ujanja ujanja aa, kupata kitu fulani hiyo pekee ilitosha kumfanya mgombea aachie aa, ngazi aachie aa, achane uh, na hiyo safari yaku yake au aondoke kwenye co kinyang'anyiro lakini kwa bahati mbaya sana bwire sisi hatuishi kwenye dunia uh, ya, ya, ya uhalisia au hiyo dunia tunayotaka kuwepo <laughs> tunaishi kwenye dunia ambayo tunapasa tuwepo tunakomaa tu hivo hivyo <laughs> tuna dunia yetu tu <laughs> yni tunaishi dunia yetu tumejiundia dunia duniayetu tuna hey, tunaishi kwenye dunia yetu kwa hiyo tuvumiliane halifu saide ni mwandishi wa chanzo online media dar es salam tanzania michael were muhusia ni mwandishi wa k24 uh, milele fm nairobi kenya nawashukuru sana wangwana kwa kuchukua muda wenu tuzungumze haya na tukayazungumzia yanayohusu jamii yetu na yale ambayo yametokea katika ulimwengu, wote, uh, ulimwengu wetu wiki hii asante Sate sana naitwa kenesi bwire msikilizaji nikutakie usiku mtulivu <tune>