hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington saa nne mchana zifuatazwa habari za dunia msomaji sandei shomari safari za ndege zilikatizwa usafiri wa umma kusimamishwa na ofisi za serikali kufungwa katika mgumu wa kitaifa wa shirikisho la vyama vya wafanyakazi nchini tunisia hii leo alhamisi ambao ulipelekea shinikizo kwa raisi ambaye tayari anakabiliwa na msururu wa migogoro shirikisho lenye nguvu la wafanyakazi wa tunisia litalo ugtt lilikuwa limetoa wito kwa hadi wafanyakazi milioni tatu wa sekta ya umma kugoma na kusitisha kazi katika mashirika 159 ya serikali na makampuni ya umma kudai marupurupu ya mishahara na kutishia mageuzi kitendo hicho kilaonekana kuangaliwa sana mgomo wa wafanyakazi wa sekta ya umma katika uwanja wa ndege wa tunis ulisababisha darzeni ya ndege kufuta safari zake huku huduma za umma na ofisi za posta zikifungwa takriban watu e waliogoma walikusanyika nje ya makao makuu ya ugtt katikati mwa tunis wakiimba wimbo wa taifa na kupeperusha bendera msukusuku wa kisiasa na kiuchumi umesaidia kusababisha theluthi moja ya watu wa sudani kuelekea kwenye uhaba wa chakula wanaotishia maisha na huenda hali kama mbaya zaidi umoja mataifa ulisema hiileo alhamisi tathmini ya shirika la mpango wa chakula duniani la umoja wa mataifa ilionyesha kuwa rekodi ya watu milioni15 nchini humo 31 ya wakazi wake kwa sasa wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula ambao wfp inafafanua kama wakati mtu awezi kutumia chakula cha kutosha huweka maisha au riziki zao katika hatari tathmini ya wfp ilisema uhaba wa chakula umeyakumba majimbo yote 18 ya sudan lakini maeneo laathirika zaidi nikatika jimbo la dafur ambao limeshuhudia ongezeko la mapigano makali kati ya makundi ya simu katika miezi michache iliyopita huku mamia wameuawa msukusuku wa kiuchumi na kisiasa katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa afrika umechochewa na mapinduzi ya kijeshi ya mwezi oktoba yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi abdul fatah al burhan maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kupitia 175fm nairobi kenya afrika imeorodhesha watu 1597 wanaodhaniwa wameambukizwa virusi vya monki pox tangu mwanzo wa mwaka huu ambapo 76 kati yao imethibitishwa wamefariki dunia kaimu mkurugenzi wa idara ya afya ya umma barani y afrika ahmed oguel umma alisema alhamisi ugonjwa huo baado haujathibitiwa katika bara hili alisema akiongeza kuwa wakati kampeni ya chanjo ya nduu inapoanza kuthibiti monkiy x ulimwinguni inapaswa kuanzia barani afrika msimamo wetu ni kwamba chanjo ni zana muhimu na inahitaji kuanzia hapa afrika uma alisema wakati wa mkutano wa kila wiki via via na vituo vya afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa mzigo ni mkubwa hatari iko juu na kuenewa kwa kijiografia pia ni kupana alisema nchi za afrika ambazo zimeripoti kesi zilizothibitishwa ni pamoja na cameron jamhuri ya afrika ya kati jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nigeria moroco ghana liberia na sera leon uma aliongeza mji mkuu wa rwanda unajiandaa kuwa kwa mkutano wa wakuu wa serikali wa jumuia ya wadola ambao utawaleta pamoja viongozi wa mataifa 54 ambayo mengi ni makoloni ya zamani ya uingereza na kona hoja juu ya umuhimu wake rais paul kagame natoka mwenyeji wa prince charles waziri mkuu wa uingereza boris johnson na viongozi kadhaa wa dunia katika mkutano takaufanyika kati ya juni 2 na 25 ambao wanatumai utakuza hadhi ya nchi hiyo mkutano huo ni fursa ya kuangazia utulivu na ustawi wa rwanda chini ya utawala wa kagame na polisi wa nigeria wamesema wameokoa wasichana wapatao 35 kutoka kwenye hoteli moja walimokuwa watumwa wa ngono na kisha kulazimishwa kupata uja uzito na kujifungua nhapo baadaye kuwauza watoto wao hapo awali polisi wa nigeria wamewokowa darzeni ya wanawake na watoto wa changa kutoka katika nyumba haramu za uzazi zinazojulikana kama viwanda vya kuzalisha watoto ambapo wanawake walazimishwa kupata ujouzito na kujifungua watoto kwa ajili ya kuuzwa kwenye soko la biashara hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jinalangu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye kennesi bwire katika kipindi cha kwa undani wa undani kutoka sauti amerika naitwa kennes bwire tunaangazia mgogoro kati ya jamii ya maasai katika sehemu ya loliondo nchini tanzania sehemu ya pili mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi ameandaa ripoti kuhusu sababu zinazopelekea uchumi wa nchi za afrika mashariki kukua kwa pole karibu mashirika ya kutetea haki za kibiniadamu kote duniani yanataka serikali ya tanzania kusitisha mpango wake wa kuondoa watu wa jamii ya maasai kutoka sehemu za ngorongoro na loliondo mbuga ya kitaifa ya serengeti nchini tanzania mgogoro mbaya umetokea katika sehemu ya loliondo na wamaasai kukimbilia nchini kenya wakiwa na majeraha na baadhi yao wakiwa na majeraha ya risasi mgogoro huo ulianza wiki iliyopita tarehe ti maafisa wa polisi na waserikali walipofika loliondo kuweka mpaka kwa sehemu ya ardhi ya ukubwa wa kilomita mraba e15 wamasai ambao wameishi sehemu hiyo kwa miaka mingi na ambao ni wafugaji walikusanyika na kususia hatua hiyo na hivyo kupelekea polisi kutumia mabomu ya kutoa machozi dhidi ya wamasai hao ambao walikuwa wamejihami kwa mishale idadi kubwa ya amaasai wamekimbilia katika nchi jirani ya kenya katika kaunti ya narok kuna ripoti kwamba serikali ya tanzania inataka kutenga sehemu hiyo ya ardhi kwa kampuni ya otalo kutoka umoja wa falme za kiarabu kwa ajili ya uwekezaji katika uhifadhi wa mazingira na utalimu mawakili wa amaasai wanasema kwamba serikali ya tanzania imevunja haki zao na kwamba wameelekea katika mahakama ya usuluhishi wa migogoro ya umoja wa mataifa martin ole kamwaro ni wakili wa jamii ya wamaasai tunataarisha makaratasi tupeleke katika mahakama uh, ya dunia ili tufanye serikali ya tanzania i-ijibike iwajibike kwa sababu ya ile kitendo ambao wa wanafanya kuhulumu wamaasai tumeona yale ambayo yanatendeka huko tanzania ku violation of human rights ama haki za kibinadamu kuaridi mazingiraboma ma- ma- ma- ma- ma- ma- zao maisha yao watu wamekufa na- nataka na- kukuakishia kwamba sasa hivi inapozungumza na wewe katika jimbo la narok kuna watu wengi ambao tumewalete ambao wako na majiraha katika hospitali uh, uh, kuu ya narok wana ambapo wanapokea matibabu tunashughulikia hao Tuna, kuna wamasai wenzetu ambao wamekubali hata kwamba watakana hao kuna wale ambao wamekuja kutoka mipaka wakaingia katika nchi ya kenya huko upande ya uh, orpusumoru upande wanashikana na loliondo tumewapokea kuwa kuna watu wengi wengi ambao wako na majeraha na wengine wamehamishwa sasa hawana makao watu kama thelathini uh, uh, katika hii uh, hospitali ya narok uh, ambao mii mwenyewe nimeao nimewaona pamoja na viongozi wa makanisa ambao wameweza so kufikishwa hapo wako na majiraha ya risasi wamefikisha katika hospitali ya narok kuna wengine ambao wako na mahospitali zile zingine katika kabla wajafika hospitali ya narok ambao majiraha yao sio mabaya sana lakini majiraha wale ambao wamefika wilaya ya narok ni ni, ni ni ni wale ambao wako na majiraha makubwa sana inatuhusu sisi kama wa wamasai wa kenya kwa sababu wale wamasai wa tanzania na wakenya ni jamii moja mipaka tu imewekwa na wakoloni kutugawa wakati hule wanataka wanatoa nchi za kenya na tanzania ili waweze kukwa sabu ya utawala administrative lakini sisi kwa mila na kwa desturi yetu na mafamilia kuna mafamilia ya kenya ambayo wako tanzania na waktanzania wako wakenya sisi wenyewe kama jamii ya wamasai hatuheshimu Atu, hayo mipaka ikikuja iki kwa hali yaitu ya maisha ya kawaida e, sherehe ni moja lugha ni moja e, desturi ni moja jamii ni moja serikali ya tanzania haijaheshimu ile ile ile order ile amri ya koti ya kusimamisha uh, serikali kuhamisha hawa wamasai na ni, ni ni wano ni moja ya wale masababu ambao tunapeleka kwa mahakama kwamba e, e, serikali ya tanzania uh, is in, in violation of a court order na kwamba hawajaheshimu amri na mamlaka ya, serikali, ya ya mahakama mahakama ya jumuia ya afrika mashariki ilitoa amri ya kusitisha shughuli ya kuondoa wamaasai kutoka ngorongoro na loliondo na uamzi kamili unatarajiwa tarehe ishirin na mbili mwezi huu danistan omar msomi wa maswala ya sheria katika chuo kikuu cha catholic nchini kenya anasema kwamba jamii hiyo inaweza kurudi katika mahakama ya jumuia ya afrika mashariki na kuwasilisha malalamishi ya ukiukwaji wa amri ya awali au kuelekea katika mahakama ya icj lakini msemaji wa serikali ya tanzania gason msigwa anasema kwamba serikali ya tanzania haijamfurusha mtu yoyote kutoka loliondo hakuna afisa wa serikali wala vyombo vya usalama vilivyokwenda kuwatoa eh, watu katika eneo la loliondo hiyo moja lakini la pili hili la madai kwamba kuna watu wameumia wako nchi jirani sasa sisi kama serikali ni vigumu kulithibitisha kwa sababu eh, serikali inafanya kazi ndani ya mipaka ya nchi yake akitokea mtu leo hii hao watasema wako hapo wanaposema kwamba kuna majeruhi kadhaa anaweza kaja mtu mwingine akasema wengine wako nchi nyingine wengine wako nchi nyingine sasa how can we prove ni vigumu kuthibitisha kwamba kuna hilo tatizo na kama kungekuwa kuna majeruhi katika tukio lililotokea tarehe tisa matarajio ya serikali ni kwamba majeruhi hao wangeonekana ama kwenye eneo la kijiji ama kwenye e, kwenye taasisi za zinazotoa matibabu e, ama kwenye kukwa, kukwa kuna taarifa kwa viongozi baada ya hapo ziko taratibu za kuwahudumia na mambo yangekwenda kama ambavyo tunafanya lakini sasa kama mtu yuko nje ya mpaka wa nchi na nasema uk kuna majeruhi huyu ukapigwa huyu kafanya hivi sasa ni vigumu kuthibitisha amri ya mahakama tunayofahamu ipo mbona basi hakungesubiriwa amri kamili maamuzi kamili ya mahakama ya tarehe ishirini na mbili alafu ndio iliwepo zoezi lolote la kuweka mipaka katika hilo eneo la loliondo mimi sina taarifa juu ya kuwepo kwa hiyo amri lakini eh, hakuna zuio lolote lililofanywa dhidi ya serikali kuendelea kufanya shughuli za uhifadhi na tungependa hili lifahamike kwa uwazi kinachofanyika loriondo kuweka alama ni moja ya majukumu ya uhifadhi na halijafanyika loriondo peke yake linafanyika kwenye hifadhi zote kuwaonesha watu eneo linalopaswa kutumiwa na wananchi ni hili na eneo hili limehifadhiwa na umuhimu wa eneo la kilomita za mrabaa elfu moja na mia tano zilizopo pale loriondo ni mkubwa wenye maslahi mapana ya taifa pale ndio mahali ambapo kuna vyanzo vya maji vinavyohudumia hifadhi zetu nyingi E, ngorongoro serengeti meatu na kwingine kwengi na, ma, na mapori ya akiba ile ekolojia ya serengeti inahifadhiwa kutoka pale sasa sisi kama nchi kwa kuangalia maslahi ya taifa ni lazima hili eneo tulihifadhi na ndio maana e, eneo hili la loriondo tangu mwaka elfu moja mia tisa hamsini na moja limetambuliwa kwa mujibu wa sheria kuwa ni eneo tengefu ni eneo la hifadhi lakini baadaye yakafanyika mabadiliko mwaka mwakaeluoaiatisabinnn serikali ikafanya busara kwamba tayari kulishaanza kuwa na makazi ya watu wameingia kwenye eneo hili tathmini ikafanyika tukaona katika kilomita za mraba elfu nne ambazo ndizo zinatengeneza eneo hili la, la, la tengefu zikiondolewa kilomita za mraba elfu mbili na mia tano wakaachiwa wananchi wafanye shughuli zao pamoja na maisha hazitaleta madhara kwenye uhifadhi wa ekolojia ya serengeti na hayo maeneo mengine anayoutajia kwa hivyo serikali iliamua yenyewe kuwagawia wananchi hilo eneo wakae sasa unapofika unataka uende ukaingie na kwenye eneo ambalo linaharibu uhifadhi na tunakwenda kupata madhara makubwa kama taifa ndo ha, hapo tunaposema serikali inachokifanya kwa pale kwa sasa ni kuweka zile alama ili kuwezesha shughuli za uhifadhi zifanyike vizuri na nikuhakikishie kuhakikishie hili jambo linafanyika na wananchi wanashirikishwa tunatambua kwamba kumekuwa na makundi ya watu wachache ambao wanajaribu kuwashinikiza wananchi waone kama wanaonewa wajaribu kufanya fujo na sisi tunasema tunawatafuta watu wa namna hiyo tutawafikisha kwenye vyombo vya sheria kwa sababu nchi yetu inazo sheria na hili eneo halija, halijajiweka tu lenyewe limewekwa kwa mujibu wa sheria ambazo sisi wote tunatakiwa tuzieshimu kunao waliokamatwa idadi yao ni wangapi waliokamatwa wa, wa, wapi umesema kwamba mnawatafuta wale ambao huenda wanawachochea raia kutoona umuhimu ambao serikali inafanya katika kuhifadhi sehemu hiyo na kuna madai pia hawa waliokimbilia kenya wanasema wengi wao hawajulikani walipo na wamekamatwa tunatambua kulikuwepo vurugu msigwa tunatambua kulikuwepo makabiliano kati ya polisi na hawa maasai hilo lipo wazi waliokamatwa ni wangapi A, vyombo vya dola vitakapokuwa vimemaliza uchunguzi wake watatoa taarifa juu ya akina nani ambao wamepatikana wakiwa wameshiriki katika katika katika kuchochea hizo vurugu ama kushiriki vurugu zenyewe eh, na watatueleza namna ambavyo zitachukuliwa za kisheria za, za kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria lakini haya maneno ya kwamba tumepata taarifa ni kitu ambacho kwa kweli sisi serikali kinatusikitisha sana kwa sababu kumekuwa na taarifa nyingi zinazozunguka kwenye mitandao ya kijamii zinasemwa lakini ha-hakuoneshi uthibitisho leo hii sisi kama serikali kama kuna mtu anafahamu kwamba kuna watu wamejeruhiwa wako sehemu fulani hatuoneshe maafisa wetu wapo wataalamu wetu wapo watakwenda kuwaona lakini hii yakusema wako nchi jirani wako nchi jirani sasa unajua ukishaanza kwenda kwenye nchi nyingine kule kuna utaratibu wake na sheria zake na sisi kama serikali tuna mipaka ya kutoa huduma zetu kwa watu ndani ya mipaka yetu hauwezi ukatoka hapa maratari, na namadaktari na magari na maskari unakwenda kwenye nchi nyingine hatufanyi hivyo inafahamika unesco ambayo ina hifadhi sharuti uh, za kitaifa tarehe 31 mwezi machi ilitoa, ripo, ilitoa ripoti ambayo ili jitenga na uhifadhi unaoendelea na serikali ya tanzania na kutaja kampuni ya otalo ambayo inahusika na kuhifadhi mazingira pamoja na kutajwa kwamba wamepewa zabuni na serikali ya tanzania kufanya kile kinaitwa tourism yani utalii wa kisasa mkataba huu msigwa uliingiwa lini na unapea otalo mamlaka ya kiasi gani katika kuhifadhi yale ambayo serikali inataka kuhifadhi kama kuna vitu vya namna hiyo bila shaka vyombo vinavyohusika vitakuwa vinafanyia kazi lakini turudi kwenye jambo lenyewe eh, kwa sababu ukisema hivyo yako mambo mengi ambayo kufanyika kwenye maeneo mbalimbali ya, ya hifadhi zetu na mimi nisingependa kuanza kujadili maswara ya kampuni za watu ambayo nayo hapa na hatujui <laughs> kuna nini ndani yake lakini tunachokisema nchi yetu imeweka utaratibu kama kuna kampuni kuna mwekezaji anataka kuja kuwekeza kwenye maeneo ya hifadhi yetu iwe loliondo iwe serengeti iwe manyara iwe tarangire na kwingine kokote uko utaratibu wa kisheria ukifuatwa akizingatia anapewa hacha ya kufanya uwekezaji na ndio kazi ambayo sisi tunaifanya kama serikali kuhamasisha watu mbalimbali waje wawekeze akivunja taratibu sheria zinachukua mkondo wake msigwa otalo ni kampuni ambayo imepewa kazi hii sio nasema haya yote yatafahamika ya, ya kutoka kwenye mamlaka zinazohusika kwenye maeneo ya uwekezaji iwe ni utalii iwe ni biashara iwe ni madini iwe ni uwindaji iwe ni mimi nisingependa kujadili masuala ya biashara za kampuni hapo kwa sababu kila biashara ili mikataba yake na nchi kuna taratibu zake na baadhi ba, ya mikataba ina, ina, ina miiko yake na namimi hapa sioni kama ni mahali sahihi pakili mkataba wa kampuni amnesty international nayo vile vile imetoa ripoti yake jana inasema kwamba ni lazima serikali ya tanzania isitishe shughuli inayoendelea katika hiyo mbuga ya serengeti iwe loliondo iwe ngorongoro kwa sababu kinachoendelea ni ukiukaji wa haki za kibiniadam serikali inajibwaje ripoti hii ya amnesty international Ha-ha, hakuna taasisi ambayo inaweza ikana ka ikaiamulisha tanzania usifanye kitu fulani hatufanyi hivyo kama kama kuna shirika lina maoni ama limefanya utafiti wa utaratibu ni kwamba wanawasilisha maoni na utafiti wao serikali inaopokea inaofanyia kazi lakini haiwezi kaji kaamlisha nchi ya tanzania hii ni nchi huru eh, kwamba sisi shirika fulani tuna tanzania tanzania usifanye usifanyi uh, utaratibu huo haupo wanaharakati wa kutetea haki za kiraia nchini tanzania vilevile wamekosoa hatua wa hii wakisema ni ukiukwaji mkubwa wa haki za kibini adamu nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani muda mfupi narejea na sehemu ya pili unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika vom tanzania na uganda zilisoma bajeti zao za mwaka 222 2 wiki hii kwa lengo kwamba huenda asilimia kubwa yale yaliyoangaziwa kwenye makadhirio hayo yatatekelezwa lakini hofu ni kwamba ulimwengu kwa sasa unakabiliwa na changamoto zinazotokana na mzozo uliopo kati ya nchi ya urusi na ukraine nchi za afrika mashariki ni baada ya zile zimeathiriwa pakubwa na mzozo huo kutokana na kupanda kwa bidhaa muhimu kama mafuta na vyakula kwa undani sehemu ya pili mwandishi wetu jason nyakundi anaangazia bajeti hizo na changamoto zilizopo kwa uchumi wa nchi za afrika mashariki bajeti za tanzania na uganda za mwaka 222223 ziliwasilishwa bungeni wiki hii bajeti hizi zilisomwa miezi miwili baada ya bajeti ya kenya iliyowasilishwa bungeni mwezi aprili ikutoa nafasi ya maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao utafanyika agosti mwaka huu kwenye bajeti ya tanzania enyebaetaanzania shilingi trilioni4 inatarajiwa kutumika shilingi tilioni zitatokana na vyanzo vya ndani akisoma bajeti hiyo siku ya jumanne bungeni jijini dodoma waziri wa fedha na mipango mwigulu nchemba alisema misaada ya mikopo nafuu kutoka kwa washirika wa maendeleo inatarajiwa kuwa shilingi trilioni 465 sawa na asilimia 112 ya bajeti yote huku serikali ikitarajia kukopa shilingi trilioni 578 kutoka soko la ndani ambapo shilingi trilioni 33 ni kwa ajili ya kulipia hati fungani na dhamana za serikali na kiasi cha shilingi trilioni 248 ni kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo huku akigusia sekta ya kilimo imemuuliza mtaalamu wa uchumi nchini tanzania tanzaniawaltnguma namna yeye mwenyewe ameichukulia bajeti hiyo nilivyoiona bajeti ya mwaka huu wa elfu mbili ishiri na mbili ishii na tatu kwa jinsi ambavyo nilitizama niliona ni bajeti ambayo ha, ni ile bajeti ambayo ina utulivu fulani haina kelele sana nikiwa na maana ya kwamba ni bajeti ambayo e, imeweza kuendana na mazingira ambayo tuliopo hivi sasa yapo kwa kiasi fulani siwezi kusema kwa asilimia mia moja lakini kwa kiasi fulani imeweza kujikita zaidi kwa kuangalia hali halisi ya uchumi jinsi ilivyo hivi sasa hapa nchini na duniani ukiangalia hivi sasa e, gharama za vitu zimepanda kutokana na mfumuko wa bei na hivyo ukiangalia kwa mfano e, hivi sasa e, kupitia bajeti hii wameweza kuangalia kwa mfano sekta ya kilimo imeweza kupewa misamaha mingi ya kodi e, pamoja na shuru mbalimbali mbali, umeweza kuona kwamba e, zimeondolewa shuru katika masuala ya bolea kwenye vifaa ambavyo katika masuala ya kilimo lakini pia bajeti yake imeendelea kuwa kubwa na hii itatoa mwanya mkubwa zaidi e, wa, wa, wa sekta ya kuweza kukua zaidi tunategemea kuona sekta ya kilimo ikiweza e kuendelea kutoa ajira nyingi kwa watanzania na hasa hususan ukiangalia hivi sasa e, watanzania wengi hasa vijana hawana ajira kwa hiyo tunategemea kupitia bajeti hii vijana wengi wataweza kupata ajira kupitia sekta ya kilimo lakini, lakini pia tunategemea kwamba e, sekta hii ya kilimo itakavyoendelea kukua basi kwa kiasi kikubwa eh, sekta ya viwanda nayo pia itapata kukua kwa sababu tutakuwa tuna mali ghafi ya kutosha na hivyo kama sekta ya viwanda ikikuwa pia eh, matokeo yake ni kwamba ajira nazo pia zitaendelea kuongezeka lakini pia kwa namna ambavyo nafuu imeendelea kupatikana katika upande wa kilimo basi tunategemea kuona wawekezaji wengi wakija na kuwekeza katika sekta ya kilimo pamoja na viwanda hapa nchini lakini unafuu pia unapatikanika kutokana na kwamba e, kupitia bajeti hii elimu sasa ya kidatu cha tano na sita na nayo pia inaenda kutolewa bure kwa hiyo hii ni nafuu kwa mwananchi inaendelea kumpa nafuu katika zile kupata zile gharama e, za, za, za kimaisha lakini zaidi tumeona kabisa kwa kwamba bajeti hii imeelekea e, kuboresha e, huduma za afya E, ukiangalia huduma za afya kupitia bajeti hii zimetengewa fungu kubwa kwa mfano wamesema kwamba wana, wana mpango wa kuziboresha zile hospitali e, zilizopo katika wilaya pamoja na mikoa kwa kuziwekea vile vifaa vya muhimu kama kamasya mraa kwa hiyo unaweza kuona kwamba e, bajeti hii sasa itampunguzia pia huyu mwananchi gharama ya kuweza kusafiri kutoka labda mikoani na kuja hospitali ya taifa ya muimbili kwa ajili ya kuweza kupata matibabu akiwasilisha bajeti ya shilingi trilioni tatu mbele ya wabunge waziri wa fedha nchini uganda matia kasaija alisema serikali inakusudia kuwaepusha waganda walio katika mazingira magumu dhidi ya kupanda kwa bei za bidhaa kwa kusaidia wakulima kulima mbegu za chakula na mafuta zinazokomaa kwa haraka kwa ajili ya usambazaji wa ndani hutingiliwa katika soko la bei kusaidia usambazaji wa mafuta mbadala hasa katika ziwa victoria ili kuepusha usumbufu wa usambazaji bidhaa pamoja na kutumia sera za fedha kupunguza athari za kupanda kwa bei za bidhaa alitangaza ujenzi wa miundo mbinu ya ziada ya kuhifadhi mafuta na mchakato katika uzalishaji wa mafuta uganda inahifadhi moja ya mafuta huko jinja kilomita 80 mashariki mwa mji mkuu kampala yenye uwezo wa lita milioni thhi kwa nchi ambayo hutumia takriban lita milioni sit kila siku bajeti hizi zinasomwa wakati kanda hii ya afrika mashariki inakumbwa na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu hali ambayo imechangiwa pakubwa na mzozo unayoendelea kati ya urusi na ukraine james shikwati mwana uchumi nchini kenya anasema kila nchi inastahili kuchukua hatua ya kuandaa watu wake kwa kuwa huenda hali ngumu zaidi ipo jiani kwa sasa hivi um, tukichukua kenya kama mfano utapata kwamba uh, tukiangalia hali ya mafuta serikali ya kenya imekuwa ikisaidia sana kuhakikisha kwamba bei iko chini ile kwa kimombo tunaita subsidy. lakini kuna uwezekano kwamba uh, wadadisi wa serikali wameona wimbi kubwa laja kwa uh, uh, sababu uh, ile mabano ya kutopata mafuta inamaanisha bei itaenda juu zaidi na itakuwa vigumu serikali kuendelea na kupatiana ile tunaita subsidy kwa hivyo maoni yangu ni kwamba pengine serikali inajaribu kutuandaa tujue kwamba wimbi kubwa lipo njiani laja sasa wameanza kulegeza kidogo ile subsidy, ili tuanze kujua kwamba mambo si kama kawaida Eh, kwa sasa hivi ukimwangalio wa kila pande utapata hata kule marekani pia wameanza kuona uh, you know, ile negative ya uh, vikwazo kulingana na waziri mwigulu kiasi kitakachokusanywa na mamlaka ya mapato tanzania yanakadiriwa kuwa shilingi trilioni 2365 na mapato yasiyo ya kodi kutoka wizara idara taasisi na mamlaka za serikali za mitaa yanakadiriwa kuwa shilingi trilioni 437b aidha waziri aliongeza kuwa bajeti ya mwaka lfubshbl na bhtt inalenga zaidi kuimarisha sekta za uzalishaji kwa ajili ya kuboresha maisha hivyo nguvu kubwa itaelekezwa katika maeneo hayo chini ya kauli mbiu ya kazi iendelee lakini bwana bwananguma anasema ili kuyafikia hayo serikali ni lazima ichukue hatua hasa kuzuia kupotea kwa fedha makadirio yapo kwamba sasa hivi uchumi wetu unakuwa kwa asilimia nne nuktati sasa... E, kwa makadirio ni kwamba tunategemea kuona uchumi huu ukikua kwa asilimia tano nukta mbili kwa mwaka elfu mbili na ishiri na tano hili linawezekana kama serikali ikiendelea kwenye katika namna ambavyo wameiweka bajeti kama wakiendelea kubana matumizi kama kwenye bajeti eh, hasa matumizi ambayo yameonekana katika upande wa usafiri magari yanayotumiwa ya, ya, ya na viongozi eh, na watendaji wa, wa sekta za kiserikali eh, wakiweza kulibana hilo basi na uhakika tunaweza tukapiga hatua kubwa lakini pia tunaweza tukafikia hivyo kama eh, serikali ikiweza kukamilisha ile miradi ya kimkakati kimkakatik Wakati. kwa sababu kama miradi hii isipokamilika kwa wakati bado tutaendelea ku, e, tutaendelea kurudi nyuma na pengine tunaweza tusifikie hiyo asilimia tano nukta mbili lakini kama wakiweza e, kukamilisha hii miradi kwa jinsi ambavyo imewekwa basi tuna uwezekano mkubwa wa kuweza kufikia asilimia hiyo lakini jambo lingine ni lazima e, waweze kuhakikisha kwamba wanaendelea kuziba mianya ya rushwa kwa sababu kuna pesa nyingi sana ambayo inapotea e, e, hasa katika utekelezaji wa miradi hii na pia katika utoaji wa tenda za serikali na pia katika ukusanyaji wa mapato sasa kama serikali ikiweza e, kushughulika na hili basi kwa kiasi kikubwa tunaweza tukapiga hatua kwa sababu pesa inayopotea ni nyingi sana tena mno kwa hiyo kama wakiweza tena... kusimamia hili basi tuna uwezo wa kuweza kufika mbali awalia akisoma taarifa ya hali ya uchumi ya taifa waziri mwigulu alisema kufikia aprili 22 deni la serikali lilikuwa shilingi hliilioni944 ikilinganishwa na shilingi trilioni672 kwa kipindi kama hicho mwaka21 sawa na ongezeko la asilimia 144 kati ya kiasi hicho deni la nje ilikuwa shilingi477 na deni la ndani lilikuwa shilingi liioni22 Nukta nchini uganda uchumi unakabiliwa na mzigo wa deni la zaidi ya shilingi trilioni 735 mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia sita kuongezeka bei ya mafuta na bidhaa muhimu kama vile chakula mafuta ya kupikia sabuni sukari mkate na upungufu wa mapato wa shilingi bilioni939 katika mwaka wa fedha unaoisha juni 30 mwaka 222 ni ripoti yake jason nyakundi ikikamilisha kwa undani sehemu ya pili naitwa kennes bwire hadi kesho panapomajaliwa ni kutakie usiku mtulivu