Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano tarehe 15 Juni mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM ya Mwanza Tanzania, Chuchu FM ya Zanzibar, Redio Manyema Namba 1 Kindu huko DRC, Sayare Redio Eldoret ya Kenya, Lulu FM Malindi Kenya, pamoja na UBC Redio ya N nchini Uganda tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Kati ya ripoti tulizokuandalia, serikali ya Tanzania yapunguza ada kwa wanafunzi wa kidato cha tano na cha sita katika bajeti yake ya mwaka 2022 2023. Wazazi wanasema nini? Mimi kama mzazi naona kwamba hii ada ambayo imefutwa kwa kidato cha tano na sita ni pesa ndogo sana, ukizingatia ada ni elfu sabini tu. Katika taarifa nyingine ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP limelazimika kusitisha kutoa msaada wa chakula kwa raia wa Sudani kusini milioni 1.7 kwa sababu ya uhaba wa ufadhili wa dola milioni 426. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Uingereza imefuta safari ya ndege iliyokuwa imepangwa kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda siku ya Jumanne jioni baada ya mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu kuingilia kati, ikisema mpango huo ulikuwa hatari ya kweli kwa madhara ambayo yasiyoweza kutenguliwa. Uamuzi wa kufuta safari ya ndege ulitokana na siku tatu za changamoto kali za mahakama kutoka kwa mawakili wa haki za wahamiaji ambao waliwasilisha msururu wa rufaa za kesi baada ya kesi wakitaka kuzuiwa kuondolewa kwa kila mtu aliyekuwa kwenye orodha hiyo ya serikali. Maafisa wa serikali ya Uingereza walikuwa wamesema mapema Jumanne kwamba ndege hiyo ingeondoka bila kujali ni watu wangapi waliokuwemo ndani, lakini baada ya rufaa, hakuna mtu yeyote aliyebaki. Vyombo vya habari vya Uingereza viliripoti kwamba idadi ya watu wanaotarajiwa kufukuzwa ilikuwa zaidi ya thelathini. Siku ya Ijumaa, baada ya safari ya ndege kufutwa, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Priti Patel alisema alisikitishwa lakini hatazuiliwa kufanya jambo sahihi. Aliongeza kuwa timu yake ya kisheria inakagua kila uamuzi uliofanywa kwenye safari hii ya ndege na maandalizi ya safari ya pili ya ndege yanaanza hivi sasa. Makubaliano ya usafiri wa anga kati ya Marekani na Tanzania yalianza kutumika Juni kumi. Makubaliano haya ya nchi mbili yanaanzisha uhusiano wa usafiri wa anga na Tanzania kwa kuzingatia sera ya kimataifa ya usafiri wa anga ya US Open Skies na ahadi za viwango vya juu vya usalama wa anga. Makubaliano haya yanajumuisha masharti ambayo yanaruhusu uwezo usio na masharti na huduma haki za njia huria na fursa wazi za kushirikiana. Mkataba huu na Tanzania pia ni hatua moja mbele katika kuikomboa sekta ya kimataifa ya usafiri wa anga barani Afrika. Inapanua zaidi ushirikiano wetu thabiti wa kiuchumi na kibiashara, kukuza uhusiano kati ya watu na watu, na kutengeneza fursa mpya kwa mashirika ya ndege, kampuni za usafiri pamoja na wateja. Watu saba waliuawa katika msururu wa machafuko yanayohusishwa na wanamgambo wa kiislamu kaskazini mwa Msumbiji, vyanzo vya ndani vimesema Jumanne, huku Umoja wa Mataifa ukisema watu elfu kumi walihama makazi yao. Taarifa zaidi inasomwa na Patrick Ndwimana. Mashambulizi yalifanyika katika mkoa wenye utajiri wa gesi wa Cabo Delgado ambako wanamgambo wa Kiislamu walianzisha uasi mbaya mwaka elfu mbili kumi na saba na kuchochea uingiliaji kati wa majeshi ya kikanda mwaka jana ambayo ilirejesha hali ya usalama. Watu wanne walikatwa vichwa katika kijiji cha mbali cha Natupile. Wakazi walioikimbia eneo hilo kwa hofu waliiambia FP watu wa Natupile walichukua picha, kwa hiyo tunajua kinachotokea. Antonio Kalimuka aliiambia FP kwa njia ya simu. Washambuliaji wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu Jumatano uliyopita waliua wafanyakazi wawili kwenye mgodi wa grafit unaomilikiwa na kampuni ya Australia Triton Mineral. Kampuni hiyo ilisema siku iliyofuata, wanajeshi wa kanda ya kusini mwa Afrika waliendesha shambulio dhidi wa ya wa wanamgambo hao katika msitu katika wilaya ya Macomia, kaskazini mwa Pemba, mji mkuu wa mkoa wa Cabo Delgado. Wakati wa operesheni hiyo, magaidi waliuawa na wengine walipata majeraha mabaya Tume ya wanajeshi hao ilisema katika taarifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Somalia iliishutumu Kenya kwa kukiuka mamlaka yake ya kujitawala baada ya mwakilishi wa eneo lililojitenga la Somaliland alikwa Jumanne kwenye mkutano wa kidiplomasia mjini Nairobi. Balozi wa Mogadishu mjini Nairobi, Mohammed Ahmed Nur, alitoka nje ya tukio hilo akipinga uwepo wa mjumbe wa Somaliland. Ubalozi wake ulisema katika taarifa. Mzozo huo unakuja siku chache baada ya kiongozi wa Kenya Uhuru Kenyatta alipohudhuria sherehe za kuapishwa rais mpya wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud akiashiria kuboresha zaidi uhusiano ambao mara nyingi umekuwa na dosari. Somalia pia ilikubali kuanza tena uagizaji wa miraa kutoka Kenya baada ya kupigwa marufuku kwa miaka miwili kama sehemu ya mkataba mpana wa kibiashara unaofanywa kati ya majirani wa Afrika Mashariki. Mogadishu ilikuwa imevunja uhusiano wa kidiplomasia Disemba mwaka elfu baada ya Nairobi kuwa mwenyeji wa uongozi wa kisiasa wa Somaliland, lakini walikubali kurejesha uhusiano mwezi Agosti mwaka jana. Utafiti mpya wa taasisi moja ya the Ichoko Woods Family Foundation yenye makao yake mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini iligundua wiki hii kuwa vijana wengi wa Kiafrika wanaiona China kama nchi ya kigeni yenye ushawishi mkubwa zaidi barani humo kinyume na ushawishi wa Marekani ambao umepungua kwa asilimia kumi na mbili tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini kulingana na utafiti uliofanywa kwa zaidi ya Waafrika elfu nne na mia tano wenye umri wa miaka kumi na minane hadi ishirini na minne na wanaoishi katika nchi kumi na tano kote Afrika. Asilimia sabini na saba ya vijana wa Kiafrika walisema China ilikuwa msika mkuu wa kigeni mwenye matokeo makubwa katika bara hilo huku akiipa Marekani alama ya ushawishi ya asilimia sitini na saba. Katika swali kama ushawishi huo ulikuwa ni chanya au hasi, asilimia sabini na sita walisema ushawishi wa China ulikuwa wenye matumaini, wakati asilimia sabini na mbili walisema ushawishi ulikuwa sawa na Marekani. Sababu kuu zilizofanyiwa utafiti zinasema ushawishi wa China ni chanya, wenye bidhaa za bei nafuu za China uwekezaji wa Beijing katika maendeleo ya miundo mbinu kwenye bara hilo na ubunifu wa nafasi za kazi za China katika nchi za Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Huko Dodoma tunasikika vyema kupitia redio Dodoma FM. Baada ya bajeti kuu ya serikali ya Tanzania kwa mwaka mpya wa fedha 2022/2023 ikiwa iliwasilishwa Jumanne bungeni jijini Dodoma ya jumla ya shilingi trilioni 41, wananchi wamekuwa na maoni tofauti juu ya utekelezaji wa bajeti hiyo ambayo kila mwaka inaongezeka licha ya kutokufikiwa kwa malengo yake, huku wakisema haina uhalisia kutokana na kutoendana na maisha halisi ya wananchi wa kawaida. Mwandishi wetu Amri Ramadhan wa Dar es Salaam ametuandalia ripoti ifuatayo. Serikali ya Tanzania kupitia waziri wake wa fedha Mwigulu Nchemba imetangaza kuongeza kodi kwa mawigi kwa asilimia 35, wakati ikiongeza ushuru kwa maji ya kunywa yanayoagizwa hadi asilimia 60 kutoka ushuru wa awali wa asilimia 35. Akiwasilisha bajeti ya serikali kwa mwaka wa fedha 2022-2023 Waziri Nchemba ameeleza lengo la kuongeza kodi kwa mawigi kutoka asilimia 25 hadi 35 inalenga kulinda wazalishaji wa ndani wa bidhaa hizo, kuongeza ajira na mapato. Serikali pia imetangaza kufuta ada kwa masomo ya kidato cha tano na cha sita ili kuwaondolea wazazi mzigo wa gharama za elimu ikiwemo kulipa ada. Hata hivyo, mmoja wa wazazi wanafunzi hao. Kachuru Mandeko anaelezea zaidi. Mimi kama mzazi naona kwamba hii ada ambayo imefutwa kwa kidato cha tano na sita ni pesa ndogo sana, ukizingatia ada ni elfu sabini tu, lakini kuna michango mingi ambayo ndiyo yenye pesa nyingi zaidi, ili kumpunguzia mwananchi mzigo. Bajeti hiyo imekuwa na maoni tofauti kwa wananchi kwa kuona kuwa imeendelea kuangalia zaidi mapato ya serikali liko wananchi wa hali ya chini ambao bado wameendelea kuwekewa mzigo wa tozo huku hali ngumu ya kiuchumi ikiwemo mfumuko wa bei za bidhaa ukiwa haujapatiwa ufumbuzi. Katongo Senyangwa mkazi wa Dar es Salaam amesema bajeti kuu ya serikali ya mwaka 2022 2023, naona yani, haina tija kwetu kwa sababu ukiangalia serikali ime endelea zaidi upande wake kuangalia masuala mazima ya kodi na tozo kiupande wa serikali ukiangalia mazingira ya mwananchi wa kitanzania kuna mambo mengi hebu tuangalie mfumko wa bei sasa hivi kila siku ukiamka asubuhi kifika jioni unakuta bei za bidhaa baadhi zinakuwa zimepanda bila kuwa na, na bei elekezi ai ishije nafanya kazi saruni eh? mawigi lazima niuze kwa wateja. Kwa kweli mimi nashindwa kuelewa serikali kwa swala zima la kupandisha mawigi. Kwa kweli mimi sijaelewa chochote, mi naona tu serikali wafikirie mara mbili. Hii bajeti bajeti kwa mwaka wa fedha mpya 2022 2023 inaonyesha kuwa jumla ya shilingi trilioni 41.48 zinatarajiwa kutumika katika matumizi ya kawaida na yale ya maendeleo ambapo kati ya kiasi hicho shilingi trilioni 26.48 zimetengwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida ikiwa ni sawa na asilimia 63.8 ya bajeti yote. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi wa kijeshi wa Mali siku ya Jumanne alipokea ziara iliyofanywa na mjumbe maalum wa Marekani kwa masuala yanayohusu mateka Roger Carstens. Mamlaka ilisema angalau raia wawili wa, wa Marekani waliendelea kuzuiliwa huko Sahel. Kanali Asimi Goita alikutana na Roger Karsten, mjumbe maalum wa rais wa Marekani anayehusika na masuala ya mateka. Ofisi ya rais wa Mali iliandika kwenye Twitter. Chapisho hilo liliambatana na picha ya kiongozi huyo wa Mali akiwa na wageni wake. Hakuna taarifa nyingine iliyotolewa kuhusu mkutano huo. Angalau wa Marekani wawili kwa wakati huu wanashikiliwa mateka huko Sahel. Mfanyakazi wa kundi la kutoa misaada Jeffrey Woodk ambaye alikuwa akifanya kazi na watu wanaohamahama huko Abalak nchini Niger alitekwa nyara Oktoba kumi na nne mwaka elfumbili kumi na sita na kuna uwezekano alipelekwa nchi jirani ya Mali kulingana na vyanzo vya usalama vya Niger. Mkewe Ils Woodk alikiambia kituo cha televisheni cha ABC News hapo Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwamba alikuwa na sababu ya kuamini kuwa mumewe alihamishwa kutoka kundi lenye uhusiano na Islamic State hadi kundi linaloshirikiana na Al Qaida. Rasia hivi sasa inadhibiti takriban asilimia themanini ya mji wa viwanda mashariki mwa Ukrain wa sievero Donetski na imeharibu madaraja yote matatu ya kutoka mjini humo. Gavana wa eneo la Luhanski Selhi Haidai, alisema Jumanne kwa uharibifu wa madaraja uliofanywa na Russia. Haidai alikiri kwamba uhamishaji mkubwa wa raia kutoka Sieviero Donetski kwa sasa hauwezekani kwa sababu ya makombora pamoja na mapigano ya Mosco katika jiji hilo. Alisema vikosi vya Ukraine vimesukumwa hadi nje ya mji kwa sababu ya njia ya ardhini iliyoungua na silaha nzito zinazotumiwa na wa Russia lakini Haidahi aliliambia shirika la habari la Associated Press, AP, kwamba vikosi vya Rusia havijawazuia watu kuingia katika mji huo na kuiacha Ukraine na fursa ya kuwahamisha watu waliojeruhiwa, kuwa na mawasiliano na jeshi la Ukraine pamoja na wakazi wa eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Katika ripoti zaidi, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula WFP limelazimika kusitisha kutoa msaada wa chakula kwa raia wa Sudani Kusini milioni moja nukta saba kwa sababu ya uhaba wa ufadhili wa dola milioni 426. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka mjini Geneva na Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Mzozo, miaka mitatu ya mafuriko, ukame katika baadhi ya maeneo na kupanda kwa bei ya chakula, ambavyo vimechochewa na janga la COVID-19 pamoja na vita nchini Ukraine, vimeiathiri vibaya Sudani Kusini. Kaimu mkurugenzi wa WFP nchini Sudani Kusini, Adienka Badejo, anasema nchi hiyo inakabiliwa na mwaka wake mbaya wa ukosefu wa usalama wa chakula tangu ipate uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja. Akizungumza kutoka mjini Juba, amesema WFP ilikuwa imepanga kusaidia watu milioni sita na laki mbili mwaka huu, lakini tangu ikose fedha, anasema WFP ililazimika kutowapa chakula walio na njaa na kuwalisha wanaotaabika na njaa upungufu huo unatokea mwanzoni mwa msimu wa kabla ya mvua, wakati familia zimemaliza akiba yote ya chakula na kuna uwezekano wa kuendelea kukumbwa na viwango vya njaa kali kadri msimu wa kabla ya mvua unavyozidi kuwa mrefu. Tupo katika hali ya kuzuia njaa tukitumia uwezo tulionao kusaidia watu walio katika hatari ya njaa na baadhi ya wale walio katika hatari ya njaa kali. Badejo anasema hali ya ufadhili ni muhimu sana kiasi kwamba viwango vya chakula kwa wanaosaidiwa na WFP ilibidi vipunguze kwa asilimia 50. Upungufu huo, amesisitiza, unatokea wakati akiba za chakula ziko kwenye kiwango cha chini sana. Anaonya kwamba mamilioni ya watu watakabiliwa na viwango vya njaa kali, wakati musimu wa kabla ya mvua umekuwa mrefu na ulifika kileleni mwezi Julai na matokeo yake anasema watu wengi watalazimika kutumia mbinu mbaya ili kuishi. highest... timu yangu huko Western Bar el Ghazal ambako tulishuhudia ongezeko kubwa la utapiamlo mkali, imeripoti kwamba jamii za wenyeji zimelazimika kukata miti zaidi na zaidi kuzalisha mkaa na kuuza ili ziweze kuishi tumeshuhudia ongezeko la watoto ombaomba -omba katika wiki mbili zilizopita. WFP inakadiria kuwa watu milioni 8 na laki tatu ikiwemo wanawake milioni mbili na watoto wako katika hatari ya utapiamlo mbaya na watakabiliwa na njaa kali wakati wa musimu wa kabla ya mvua. Inasema msaada wa chakula lazima utolewe tena kwa haraka katika maeneo ambako ulisitishwa, ili kuzuia watu wengi wasitumbukie katika njaa na janga la njaa. WFP inasema msaada wa ukarimu kutoka kwa wafadhili na hatua za mapema za kibinadamu zinaweza kuepusha mzozo mbaya na kuokoa maisha. Na tukiendelea na ripoti zingine, ni kwamba vijana wengi wa Afrika wanaiona China kama nchi ya kigeni yenye ushawishi mkubwa zaidi katika bara la Afrika na wanasema kwamba ni ushawishi mzuri kwa ujumla kulingana na utafiti mpya uliofanywa na taasisi ya Ichiko Weeds Family yenye makao yake mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini. Ripoti ya mwandishi wa VOA Kate Ballet inasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Kama ni vita vya kizalendo akili na pesa, basi China inaishinda Marekani siku hizi, kulingana na vijana wa Afrika hiyo ni kulingana na utafiti ulioendeshwa kwa zaidi ya vijana wa Afrika elfu nne na mia tano walio na umri wa kati ya miaka 18 na 24, wanaoishi katika nchi 15 barani humo. Asilimia sitini na tano ya waliojibu wanasema China ni mshawishi mzuri wa kimataifa. Sababu kuu za hisia hiyo nzuri ni bidhaa za China zenye bei nafuu, uwekezaji wa China katika maendeleo ya miundombinu barani Afrika na fursa za ajira. Kwa kulinganisha, umaarufu wa Marekani ulipungua kwa asilimia kumi na mbili tangu taasisi hiyo ilipochapisha utafiti wake wa mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini. Igor Ichikowitz ambaye anaongoza taasisi hiyo ameiambia Sauti ya Amerika kile utafiti wao ulionyesha, In the first edition of the Pan African Youth Survey we asked young Africans which country they believed had the biggest influence on the continent and at that point it was without any doubt the United States. Katika utafiti wa kwanza tuliuliza vijana wa Afrika ni nchi gani wanaamini ina ushawishi mkubwa barani humo. Wakati huo, bila shaka, ilikuwa Marekani. Mwaka huu, miaka miwili baadaye, kipindi cha baada ya Covid, picha ni tofauti kabisa. Asilimia 76 ya vijana wa Afrika wanaamini kuwa nchi yenye ushawishi mkubwa barani Afrika hivi sasa ni China. Chinahi anasema hisia hiyo ni kutokana zaidi na uwekezaji Marekani siyo tena mwekezaji mkubwa, wakati China ni mwekezaji mkubwa. Vijana significant... wa Afrika wanatuambia kwamba wanaona ishara za ukweli zinazoonekana na zenye mafanikio makubwa kwa mchango wa China katika maendeleo ya Afrika. Ingawa kuna ukosoaji mkubwa wa uwekezaji wa China barani Afrika, ni vigumu sana kwa serikali za Afrika kutoithamini China kwa sababu China inatoa mtaji, inatoa utaalam, inatoa masoko wakati ambapo Ulaya na Marekani hazifanyi hivyo. Waniso ni kijana Mwafrika, mwanafunzi wa udaktari, mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu, akiwa na kunywa kahawa kando ya barabara yenye shughuli nyingi mjini Johannesburg. Anasema China imekuwa bora zaidi katika kubuni ajira na uwekezaji barani Afrika, lakini ana wasiwasi fulani juu ya ukiukaji wa haki za binadamu huko Xinjiang na anapendelea demokrasia ya mtindo wa nchi za magharibi. Like, um, kijamii labda ningewaweka nafasi ya mwisho kwa sababu dhulma zote za kijamii zinazotokea dhidi ya jamii ya Waislam. Sisi ni aina ya kizazi huria sana kwa hivyo basi nadhani msukumo mkubwa zaidi katika suala hilo, nadhani labda ungekuwa tena upande wa magharibi, kwa hivyo ni Marekani katika tabia yao ya kawaida ya kufanya mambo kwa uhuru. Kamisheni ya Umoja wa Afrika anaripoti kuwa asilimia 40 ya vijana wa Afrika wanatarajia kuishi China katika muongo mmoja ujao. Ukweli kwamba China inasaidia kuunda jamii ya tabaka la kati barani humo inamaanisha kuwa itasaidia pia uunda mmoja wanunuzi wakubwa ulimwenguni, Ichikowitz anasema, akiongeza kuwa nchi za magharibi zinapaswa kuanza kulipa kipaumbele zaidi bara la Afrika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla, kumeshuhudiwa matukio kadhaa ya unyanyasaji na udhalilishaji wa watoto. Watoto hao wamekuwa waathirika wa matukio ambayo mengine yanasababishwa na watu wa karibu yao. Malezi, sera, sheria na mifumo kutofanya kazi vyema, imetajwa kuwa moja ya changamoto zinazopelekea hali hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanzilishi wa taasisi ya Baba Watoto na pia mwanaharakati Mgunga Mnyenyelwa, na anaanza kueleza changamoto hizo. Ni hakika wala wala hakuna ubishi kwamba kwa mujibu wa taarifa za kila uchao kupitia vyombo vya habari, uh, mambo haya yanazidi kuongezeka. Kiamini kama imeshikwa na mshangao, imeshikwa na hofu kubwa kwa hali hii, lakini uh, kama ambavyo kwa kiwango fulani imezungumzwa na sumsha kuzungumza huko nyuma kwamba hii ni dalili ya changamoto kubwa katika um, malezi kwa sababu usema malezi, maanake tunazungumzia kwamba mzizi mkubwa wa matatizo haya kwa kiwango kikubwa sana ni malezi ya wale uh, ambao ni watendaji wanaofanya mambo haya. Maanake kwamba nafikiri um, kwenye mitandao ya jamii kwa leo, lilitokea jana, nafikiri nasoma, wanaonyesha uh, mjomba ambaye alikuwa amefika nyumbani, amekaribishwa akamlawiti mtoto wa, wa, wa dada yake eh, nyumbani kwao. Kwa hiyo tunasema, uh, malezi kisayansi, lazima kuna kitu fulani, uh, katika makunzi saikolojia, kuna kitu akiukaa sawa, kwa huyu kijana wa kiume huyu bwana wa kiume. Kwa hiyo uh, bado bado, mzizi mkubwa sana ni malezi. Sawa, malezi ni jambo moja, lakini je, kwa upande wake jamii inafanya vya kutosha na sera zipo vizuri? Jambo lingine unaweza ukazungumzia. Sasa hilo lingine, wanaweza wakawa watu wana malezi mazuri yamefanyika, lakini tuseme kwamba mifumo iliyopo uh, ambapo wanajamii tunaishi pengine pia hai- hai- hai haidhibiti hai, hai, hai, hai vizuri sana hata eh, viashiria tu eh, vya, vya mambo ambayo yanapelekea kwenye matatizo hayo, kwa mfano unazungumzia Eh, tuna mifumo, ukisoma sera ya ulinzi wa mtoto eh, masuala ya familia, sera, sheria, vyote viko vizuri sana viko vizuri sana, kuanzia ngazi ya chini kabisa. Kwa hiyo uh, sababu ya pili nafikiri kwamba ukiondoa upande wa malezi ambao una, una changamoto, sababu ya pili ni, ni mifumo ile kuto kufanya kazi kisawasawa, kwa maana ya kwa kwamba katika ngazi ya familia kwa mfano, ngazi, ngazi ya kijiji tuseme, ngazi ya kitongoji Je, kwenye serikali za mitaa kuna lolote kule? Kuna kuna kamati za mtakua kamati za kuzuia masuala haya ya ukatili, kamati ambayo inatarajiwa kwamba kama iko macho masaa ishirini na nne viashiria vyote vinavyoendana na unyanyasaji wa watoto au au mazingira ambayo yanaweza yakapelekea watoto kubakwa kwa mfano. Nitakutolea mfano wa jiji kubwa kama Dar es Salaam ambako kuna kuna uh, kadesturi kapya kameibuka miaka ya karibuni, kadesturi ka kiutamaduni kanaitwa vigodoro. Ee, hivi ni aina fulani ya matukio yanaambatana na mziki yanaambatana na ngoma, lakini yana vitendo vingi sana ambavyo vina kiasherati au vinavyovutia uasherati ambavyo vinafanyika katikati ya mtaa usiku, eh, na wakati mwingine vinafanya mbele ya serikali ya mbele ya viongozi wa ya serikali za mtaa ambao wanaishi katika maeneo hayo. Watu wanavua nguo wenyewe kusasambua, wanaita kusasambua. Eh, wanavua nguo, wanafanya vitendo vya kingonongono au vinavyoashiria ngono mbele ya watoto wadogo kwa hiyo pamoja na mambo haya kutokea bado mfumo ule ambao upo kabisa kisheria wa kuzuia vitendo vya namna hii haufanyi kazi vizuri. Sasa umegusia mengi, lakini wewe kama mdau, pengine katika kuadhimisha na kumsaidia huyu mtoto, ungependa kuona nini kwa upande wa serikali? Mimi ambacho ningeona sana na hilo na bahati mbaya sana kande, halipo tu kwenye maswala lio, kwenye mambo mengi kidogo, kwamba nchi yetu E, hata tunaposafiri nje ya nchi, tunapoongea na watu wengine, tunasifiwa sana kwamba tuna miundo mbinu mizuri, tuna sera nzuri, tuna sheria nzuri, lakini ambacho tungetaka kukiona, ambacho naona ni kama sehemu fulani ya unyonge wetu, ni kuto kusimamia kwa dhati, kwa umadhubuti uh, swala so, so hilo kulipigia kelele katika kampeni, kulifanya ni ajenda kwa sababu uh, kama mabaraza madiwani hayazungumzi, hasa tukifanya uchunguzi tu ukute mada, baraza la madiwani halmashauri fulani imeichukulia ajenda hiyo kwa uzito mkubwa, kama wanavyochukuliwa ya kuibiwa hela za halmashauri, ukute bunge, wizara, imejuzi tu hapa wizara ime nani, ime- imepitisha bajeti yake, lakini imezungumzwa sawa, kuna wabunge wawili watatu wamecharuka, wame, lakini huwezi ukaona ule kwamba watu ukweli nawagusa jambo hili kwamba uhai wa taifa unaangalia sana katika maswala yanayohusiana na malezi na, eh, na ustawi wa watoto. Maana yake ni kwamba serikali inachotakiwa kufanya kuonyesha ukali wake, badala tu kufikiria mtu atakamatwa atafungwa. Unaweza ukafunga wengi tu, lakini tatizo hapa linaweza likatatulika kama itachukuliwa ni ajenda ambayo ni nyeti kabisa katika maendeleo ya nchi na kelele zile zikasikika. kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Uingereza imefuta safari ya ndege iliyokuwa imepangwa kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda siku ya Jumanne jioni baada ya mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu kuingilia kati, ikisema mpango huo ulikuwa hatari ya kweli kwa madhara ambayo yasiyoweza kutenguliwa. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.