hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki sa 2 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazwa habari za dunia msomaji sandei shomari rais wa marekani joe <tune> biden ataweka historia ya mwezi ujao kwa safari ya ndege ya moja kwa moja kati ya israel na saudi arabia ambapo atakutana na mwanamfalme mohamad bin salman akiachana juhudi za kumtenga kiongozi huyo mkuu wa ufalme huo wenye mafuta kwa mauaji ya mpinzani white house ilimaliza wiki kadhaa za uvumi hii leo juma nne ikitangaza kwamba biden atasafiri hadi israel ukinga wa magharibi wa palestina na saudi arabia kuanzia julai 1 hadi16 hii itakuwa ni safari ya kwanza ya biden mashariki ya kati kama rais pamoja na mikutano na viongozi binafsi katika maeneo yote matatu atahudhuria pia mkutano wa kilele wa baraza la ushirikiano wa waguba nchini saudi arabia kuna matarajio makubwa kama biden anatarajia kufanikiwa kupatikana kwa maelewano ya kuongeza uzalishaji wa mafuta wa saudi arabia katika jaribio la kudhibiti kuongezeka kwa, kwa gharama za mafuta na mfumuko wa bei nyumbani kabla ya uchaguzi wa katikati ya awamu ambapo chama chake cha dmokrat kinakabiliwa na kuporomoka vyvyote vile itakavyokuwa mkutano wa, wake na mwanamfalme ambao mara nyingi anajulikana kama mbs utaashiria mabadiliko ya sera yenye utata mifumo ya mtandaoni kama vile twitte facebook meta na tiktok inahitajika kusajili na kufungua ofisi nchini nigeria na kutea watu wa kuwasiliana na serikali hii rasimu ya kanuni kutoka kwa wakala wa maendeleo ya teknolojia ya habari ilionyesha kanuni za utendaji za majukwaa shirikishi ya huduma ya kompyuta na mtandao zilikusudiwa kuzuia matumizi mabaya ya mtandaoni ikia pamoja na taarifa potofu na upotoshaji shirika la kitaifa la maendeleo ya teknolojia ya habari lilisema katika kanuni lizochapishwa kwenye tovuti yake taarifa kutoka kwa msemaji wa shirika hilo tarehe 1 juni zilisema kauni hizo zilitengenezwa kamaoni kutoka kwenye twitter facebook whatsapp instagram google na tiktok miongoni mwa zingine majikwaa hayo ni maarufu nchini nigeria taifa lenye watu wengi zaidi barani afrika lenye watu zaidi ya milioni 200 naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hii ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm na nairobi kenya safari ya kwanza ya ndege ya uingereza iliyopangwa kuwapeleka amba hifadhi nchini rwanda ilikuwa iondoke siku ya jumanne huku serikali ikionya kwamba yeyote atakayekwepa dakika za mwisho kwa kutumia changamoto za kisheria atasafirishwa baadaye uingereza imefikia makubaliano ya paundi milioni a2shi na, na rwanda kutuma baadhi ya wahamiaji ambao walivuka kinyume cha sheria kupitia eneo dogo la bahari kwa kutumia boti ndogondogo kutoka ulaya ili kuishi katika nchi hiyo ya afrika isiyo na bandari mpango huo umewatia hofu wapinzani wa, wa kisiasa mashirika ya misaada na viongozi wa makanisa wanaosema kuwa ni kinyume cha utu mkuu wa wakimbizi wa, wa umoja mataifa aliita hilo ni janga uongozi mzima wa kanisa la uingereza ulishutumu kama sera zisizo na maadili zinazoaibisha uingereza serikali inasema mkakati wa kuwafurusha unahitajika ili kuomesha mtiririko wa wahamiaji wanaohatarisha maisha yao katika vivuko vya bahari na kuvunja mitandao ya magendo ya watu na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed alisema jumanne kwamba serikali kuu imeunda kamati ya mashauriano kuzungumza na vikosi vya mkoa wa kaskazini wa tigre mapigano yalizuka huko tigr novemba 22 na kusambaa katika mikoa jirani ya afar na mahara mwaka jana lakini amepungua tangu serikali kuu ilipotangaza kusitisha mapigano kwa ajili ya huduma za kibinadamu kwa upande wake mwezi machi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari endelea kusikiliza matangazo ya kwa undani na mwenzangu kennes bwire kwaheri kwa sasa ndani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa katika sehemu ya kwanza tunaangazia mgogoro kati ya jamii ya wamasai na serikali ya tanzania katika sehemu za ngorongoro na loliondo sehemu ya pili tutaangazia mpango wa serikali ya uingereza kuwahamisha wahamiaji walioingia nchini humo kinyume cha sheria hadi ijuwa msikilizaji kwa siku kadhaa sasa kumekuwepo mgogoro kati ya maafisa wa serikali ya tanzania kujaribu kuwafurusha jamii ya wamasai wanaoishi ngorongoro na sehemu za loliondo nchini tanzania kwa ajili ya kuhifadhi mazingira mgogoro huo umepelekea majeruhi pamoja na kifo cha mtu mmoja kuripotiwa wamasai wengi katika eneo la loliondo wamekimbilia nchi jirani ya kenya kutafuta matibabu na kwa usalama wao na huku serikali ikisema kwamba imefanikiwa katika baadhi ya sehemu hasa ngorongoro kuwaondoa jamii hiyo ya wamasai na kuruhusu hifadhi unaoitwa uhifadhi ambao unakili mazingira nimezungumza na onesmo olengurumwa ambaye ni mtetezi wa haki za kibiniadam pamoja na maswala ya sheria na hapa anaanza kwa kueleza kinachopelekea mgogoro huo kwa muda mrefu watu msiofahamu na ngorongoro kama wilaya ya ngorongoro ina tarafa tatu kubwa tarafa ya ngorongoro e, pamoja na tarafa ya sale na ya loliondo hizi tarafa tatu ndizo zinaunda wilaya ya ngorongoro na wilaya ya ngorongoro e, ina ukubwa wa siku ya kilomita kumi na nne elfu na zote ndio zinaunda wilaya hii sasa katika eneo la tarafa ya ngorongoro ambayo ndio ina chukua asilimia stini ya eneo la wilaya lina sehemu ya hifadhi ya, ya, ya, ya mamlaka ya hifadhi ya ngorongoro ambapo ndiokuna kreta kuna uhifadhi wa muda mrefu ndio kuna matumizi mseto wa ardhi ambayo unajumuisha shughuli za kibinadamu ufugaji na maswala ya utalii na haya yalianzishwa mwaka elfumoja miatisa hamsini na tisa baada ya wananchi baadhi kutolewa eneo la serengeti na kuachiale eneo ambayo sasahivi ndo hifadhi ya serengeti na kuletwa loliondo na wengine kupelekwa ngorongoro ndio wakaunda sasa hio kinachoitwa ngorongoro conservation area mamlaka hifadhi ya ngorongoro sasa katika eneo hili la ngorongoro lina mgogoro wake e, la ngorongoro lina mgogoro wake na loliondo pia lina mgogoro wake kwa hiyo eneo la ngorongoro lina mgogoro ambao unaendelea sasa hivi ambao e, serikali imekuwa ikiratibu utaratibu wa kuwapunguza au kuwaondoa wananchi ambao wamekaa pale au kubadilisha matumizi ya ardhi ya eneo hilo ambayo ni matumizi ya mseto kama nilivyokusha kwa mujibu wa sheria hile hifadhi ya, ya, ya ngorongoro kao sasa hivi kwa upande wa ngorongoro mchakato unaendelea kuwashawishi wananchi ili waweze kutoka kwa hiari na eh, wale wananchi ambao wanatoka kwa hiari wengine wameshajiandikisha na jamii imekuwa haina tatizo na wale watu ambao wanataka kujiandikisha kuondoka kwa hiari imekuwa na na na na nna changamoto eh, kama kutakuwa kuna matumizi ya nguvu kutaka kuwaondoa ambayo mpaka hivi kwa upande wa ngorongoro hatujaona jitihada za nguvu ambazo zimefanyika kama ilivyokuwa juzi kwa londiondo za kutaka kuwaondoa wananchi bali ushawishi umekuwa ukiendelea kitu ambacho eh, wote tunakubaliana kwamba wananchi waondoke kwa ridhaa yao kule ngorongoro kama wataridhia waondoke lakini pia tumekuwa tukisisitiza eh, ambayo ni changamoto kubwa iliyoko hivi nafasi ya kusikilizwa kwa wananchi wameshaandika ripoti yao upande wa ngorongoro na kuwasilisha serikalini kwa hiyo wanaomba kwamba Eh, majadiliano yaendelee kufanyika ili kutatua kwa pamoja hizo changamoto ambazo zinainduliwa kwamba zitakwenda kuharibu ekolojia ya eneo hilo la ngorongorohuo ni mgogoro wa ngorongoro lakini upande wa loliondo eh, kama taarafa ya loliondo na sale huu ni mgogoro mwingine ambao umedumu kwa takriban miaka thelathini unaohusisha eh, eneo la kilomita za mraba elfu nne hili eneo ndio linaunda tarafa nzima ya loliondo lolindotarafa aolindo ina ska kilomita za mraba elfu mbili mia mbili na taarafa ya sale na inaskoaa kilomita za mraba elfu tatu mia tano na kitu sasa elfu tatu kilomita elfu nne zinaunda sehemu nzima ya loliondo yote na sehemu kidogo ya sale mgogoro umekuwa ukijitokeza eh, toka miaka tisini na mbili baada ya eh, mwekezaji au tuseme mwindaji wa uh, mwenye kampuni fulani ya, ya, ya, ya kiarabu ilivyokuja katika ya eneo la loliondo kwa lengo la kufanya shughuli za utalii lakini ikaonekana wanataka pia kuchukua eneo E, la ardhi ya vijiji ndio mgogoro ukaanzia hapo mpaka leo tunapozungumza kwamba wananchi wanakuwa na wasiwasi kwamba e, mkakati wawote unaofanyika wa kutaka kumega hilo eneo la vijiji e, utakwenda kuchukua maeneo yao ambayo ni maeneo ya shughuli za kiufugaji shughuli zozote zile za kibinadamu ambazo wanafanya lakini wakati huo wa huo eneo hilo pia ndio eneo ambalo ni pia kwa sababu ndio eneo ambalo linatumika na wanyama kupita na shughuli kama hili Eh, katika kilomita za mraba hizo elfu nne eh, wanataka kuchukua elfu moja mia tano ambazo vinapakana na eneo la serengeti vijiji kumi na nne ndio vinaunda hiyo sehemu ya elfu moja mia tano kwa hiyo mgogoro umekuwa hapo kwamba eh, kama haya ni maeneo ya vijiji kwa nini eh, tunafanya au inafanyika jitihada za kutaka kuzichukua au kuchukua hilo eneo bila kufata utaratibu wa kisheria au bila kuwahusisha wananchi e, baada tu ya wananchi kupeleka taarifa zao kwa serikalini kwa waziri mkuu haikupita hata wiki mbili ikaonekana e, kwamba kuna vikosi vimekwenda kule kwa lengo la kuanza kuweka mipaka katika leneo hilo ambalo lina mgogoro la klomia za mraba elfu moja mia tano sasa hizo ndo zikaleta kidogo taharuki kwa wananchi ambao wao walikuwa wanahisi sasa eneo lao linakwenda wa nguvu na vitu kama hivyo kitu ambacho wote of course imetusikitisha kwa sababu tulitegemea kabisa baada ya wananchi kuwasilisha hizo taarifa zao kule kwa viongozi pengine meza ya duara ingeundwa meza ya majadiliano ingeundwa na wananchi niseme tu walikuwa wako tayari kabisa eh, kuacia maeneo fulani au kujadiliana namna gani hayo ya maeneo yanaweza yakatumika kama ele, kana, kama yanavyoendelea kutumika kwa njia ya, ya, ya ubia eh, mipaka imeanza kuwekwa eh, na bila wananchi viongozi wananchi kushiriki tunapozungumza sasa hivi una madiwani wa maeneo yote awajulikani walipo viongozi eh, wengine awajulikani walipo ambao tukitegemea ndio wangekuwa eh, wakishirikiana pengine na serikali eh, katika kusimamia michakato kama hiyo mwekezaji nani anatoka wapi anataka kufanya nini kwa miaka yote eneo hilo limekuwa likikaliwa na kampuni ya hotel o business maanaakebc ni kampuni ya uwindaji ambayo inamilikiwa na watu kutoka e, nchi za uharabuni kwa lengo la kufanya shughuli za utalii na napia e, ma, masuala ya uindaji wamepewa shughuli ya uwindaji kwa miaka takriban thelathini sasa wakiwa pale na sasa wananchi wao wanaamini kwamba jitihada zinazofanyika sasa hivi katika eneo hilo ni jitihada ambazo zinataka kulichukua ile eneo sio tu kwa ajili ya uhifadhi pengine labda kwa ajili ya ku fanya hizo shughuli ziwe zza za, za, za, za, za yule mwekezaji peke yake sasa hivi kifo kilichoripotiwa ni kimoja cha askari mmoja waliokuwa eh, wanashughulikia hilo shughuli pale lakini upande wa raia wameripotiwa kuwepo kwa wengi ambao wanatibia upande wa jirani eh, za nchi ya kenya hiyo hiyo ndio hali ambayo inejitokeza ni onesimo olengurumwa wakili mtetezi wa haki za kiraia akiwa loliondo tanzania akizungumzia yanayoendelea katika sehemu hiyo ambapo serikali inaripotiwa kuwafurusha jamii ya wamasai kwa shughuli za uwekezaji na ili kufahamu zaidi kuhusu wale wamaasai ambao wamekimbilia nchini kenya kutafuta matibabu ikiripotiwa kwamba wamepata majeraha makubwa nimezungumza na mwandishi wa washirika wetu wa ktn nchini kenya godfrey oundo ambaye amefika katika hospitali mjini narok ambako wanapokea matibabu raia wa tanzania waliokimbia mapigano kutokana na mgogoro unaoendelea na anaanza kwa kueleza yale ambayo ameshuhudia na yale ambayo ameyasikia na kuyaona katika hospitali pamoja na kutoka kwa viongozi wa jamii ya wamasai wa, wa narok nchini kenya wale ambao tumezungumza nao wengi na majeraha ya risasi kuna wengine aekwa jeraha ya risasi kwenye mguu wengine kwenye amepigwa risasi kwa mgongo ikatokea huku mbele kifuani kuna wengine wameumizwa mikono wengine wako na majeraha tofauti tofauti alea kupigwa labda kwa marungu wanaeleza nini kilichotokea Uh, wale ambao tumezungumza nao wanasema tu walizingirwa na maskari maafisa wa usalama ukiamurishwa wat waondoke walivamiwa na maskari kadhaa ndo unavyosema uh, kuna wale ambao wamepoteleana kwa kwa, kwa kwa mjibu hao ambao tumezungumza nao wanasema kuna wale ambao wamepoteleana kama familia akina mama wengine wajii watoto wao wako wapi kuna viongozi wa kaunti yanar ambao mmoja uh, wao ni mwitalelole ambaye ni mwanyejo gavana katika kaunti narok ambaye pia ni mbunge wa narok kusini ambaye ni wakili na wenzake wengine ambao pia uh, ni mawakili kutoka eneo hili wa, wame, wamejaribu pia kwenda kuakikisha kwamba wanaenda kuwapatia msaada wale ambao uh, niwaathiriwa kule kwa aa maeneo ya yarkei uh, ambapo kuna, kuna kambi za wakimbizi wenyewe na suala ambalo wanazungumzia ni wanasema kwamba wanafurushwa kwenye shamba ambalo limekuwa shamba lao imekuwa ineoi i eneo ambalo limekuwa na lindwa lina wanyama ni eneo ambalo ni kama maasai mara upande huu wa kenya ni mwandishi wa ktntv akiwa narok nchini kenya wa shirika wetu martin ole kamwara ni wakili wa jamii ya masai amezungumza nasi kutoka narok kenya tunataarisha makaratasi tupeleke katika mahakama uh, ya dunia ili tufanye serikali ya tanzania i-ijibike iwajibike kwa sababu ya ile kitendo ambao wanafanya kuhulumu wa maasai tumeona yale ambayo yanatendeka huko tanzania ku of human rights ama haki za kibinadamu kuharidu mazingiraboma ma- ma- ma- ma gen- zao maisha yao watu wamekufa na- nataka na, kukuakishia kwamba sasa hivi inapyozungumza na wewe katika jimbo la narok kuna watu wengi ambao tumewalete ambao wako na majeraha katika hospitali uh, kuu ya narok wana- ambapo wanapokea matibabu tunashughulikia hao tuna, kuna wamasai wenzetu ambao wamekubali hata kwamba watakana hao kuna wale ambao wamekuja kutoka mipaka wakaingia katika nchi ya kenya huko pande ya uh, orpusumoru upande wanashiikana na loliondo tumewapokea ua kuna watu wengi wengi ambao wako na majeraha na wengine wamehamishwa sasa hawana makao watu kama thelathini uh, uh, katika hii hospitali ya narok uh, ambao mii mwenyewe nimeona ni nimewaona pamoja na viongozi wa makanisa ambao wameweza kufikishwa hapo wako na majiraha ya risasi wamefikisha katika hospitali ya narok kuna wengine ambao wako na mahospitali zile zingine ndogo katika kabla hawajafika hospitali ya narok ambao majiraha yao sio mabaya sana lakini majiraha wale ambao wamefika wilaya ya narok ni, ni, ni, ni, ni wale ambao wako na majiraha makubwa sana inatuhusu sisi kama wa wamasai wa kenya kwa sababu wale wamasai wa tanzania na wakenya ni jamii moja nipaka tu imewekwa na wakoloni kutugawa wakati hule walipoataka wanatoa nchi za kenya na tanzania ili waweze ukwa sababu ya utawala lakini sisi kwa mila na kwa desturi yetu na mafamilia kuna mafamilia ya kenya ambayo wako tanzania na waktanzania wako wa kenya sisi wenyewe kama jamii ya wamasai hatuheshimu Atu, hayo mipaka ikikuja iki kwa hali yaitu ya maisha ya kawaida e, sherehe ni moja lugha ni moja e, desturi ni moja jamii ni moja serikali ya tanzania haijaheshimu ile ile ile order ile amri ya koti ya kusimamisha uh, serikali kuhamisha hawa wamasai na iwo ni, ni, ni, ni moja ya wale masababu ambao tunapeleka kwa mahakama wamba e, e, serikali ya tanzania uh, is in, in violation of a court order na kwamba hawajaheshimu amri na mamlaka ya seri-ya mahakama martin ole kamwara ni wakili wa jamii ya maasai kot afrika mashariki amezungumza nasi kwa njia ya simu kutoka narok nchi karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani msikilizaji ndege ya kwanza yenye wahamiaji kuelekea rwanda inatarajiwa kuondoka uingereza leo serikali ya uingereza imeonya kwamba mhamiaji yeyote anayechelewesha safari yake kwa kutumia kesi mahakamani atawekwa kwenye ndege itakayofuata licha ya ukosoaji mkubwa kuhusu mpango huo uingereza imetoa dola dolalioni kwa rwanda kupeleka wahamiaji hao nchini rwanda ambao wamewasili uingereza kwa njia isiyo halali kwa kutumia boti kutoka ulaya mawakili wa haki za kibini adam na wanaharakati wamewasilisha kesi mahakamani kupinga hatua ya kusafirisha wahamiaji hao lakini kesi ikakataliwa hata hivyo watu kadhaa wamefanikiwa kuzuia safari waliokuwa wamepangiwa kuelekea rwanda kwa sababu za kiafya au za kibiniadam na idadi ya wahamiaji waliopangiwa safari hiyo imepungua kutoka thelahina saba hadi saba huku kesi zingine zikiendelea kusikilizwa uingereza imefikia makubaliano na rwanda ya kiasi cha dola milioni m49 kupeleka rwanda wahamiaji wanaoingia uingereza kutoka ulaya kwa kutumia boti kinyume cha sheria waziri wa mambo ya nji wa uingereza uingerezaliit ametetea mpango huo huotunachopaswa kuangalia ni gharama za uhamiaji haramu gharama inayoingia uingereza harama kwa watu binafsi na familia zao zinazoteseka kutokana na vitendo vya walanguzi hilo ndilo suala ambalo tunataka kushughulikia kwa kuweka njia hii ya kuelekea rwanda na ni muhimu sana tufanikiwe tunaonyesha kwamba biashara ya watu sio nzuri na tunaweza kupunguza harama ya uhamiaji haramu nchini uingereza serikali ya uingereza imesema kwamba mpango wake wa kupeleka wahamiaji nchini rwanda unalenga kuzuia wahamiaji kutoka ulaya kuingia nchini humo pamoja na kuvunja mtandao wa uhamiaji haramu mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi philipo grande ameshutumu hatua hiyo akisema kwamba imeweka historia mbaya kabisa alisema nchi zingine ambazo zinaweza kuamua kuchukua hatua kama ya uingereza zinaweza kufanya hivyo baada ya hatua hiyo kutekelezwa mahakama mjini london zimekataa changamoto mbili za dakika za mwisho kwa sera hiyo mpya kumekuwa na ukosoaji mkubwa wa vyama vya upinzani na mashirika ya kutetea haki za kibiniadamu waziri mkuu boris johnson amesema kwamba kesi ambazo zimeasilisha mahakamani zinavuruga hatua za serikali kuhakikisha kwamba wahamiaji wanaingia uingereza na wanatumia njia salama na halali ana henga ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za kibiniadamu nchini tanzania kwenye masuala ya haki za binadamu za kimataifa kwa ujumla haki za wakimbizi haki za kuhamisha watu e, ni huwa kuna changamoto kubwa sana kumhamisha mtu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine na ukiangalia hata hata kama hata kama wangekuwa wanarudishwa kwao kuna taratibu ngumu sana za kumrudisha za kumuhamisha mtu aliyekwenda uh, uhamishoni kurudi e, kuna mambo ya kumwandaa kuna mambo ya hiari a kwamba amerudi kuna usalama anako eh, kwenda na kuna kanuni ya kimataifa kwa jina la kwa neno la kifaransa inaitwa kifrana kwamba kambautakii kumrudisha mtu kule toka, kama tika, kama kule kule kama mambo mambo mazuri aliko na e, kule mambo ni kalitea mar ao markumta kumpeleaenye nchi nyingine ambayo io nchi yake asili hana ndugu hana hana hana sehemu ambayo ataweza kukaa ana ardh asehakuyote hana ya kijamii ni. Ni, ni, ni, ni, ni ni ngumu sana ni kwenye haki za binadamu kwa kitu ambacho akiweekania kulingana na serikali ya uingereza zaidi ya wahamiaji 285 waliwasili uingereza kwa kutumia boti chakavu mwaka uliopita idadi kubwa ya wahamiaji wakiwemo wanawake na watoto wamewasili uingereza leo jumanne katika bandari ya dova kulingana na shirika la habari la reuters zaidi ya watu 1 wamepewa amri ya kutaka kuondoka uingereza na kupelekwa rwanda mashirika ya kutoa misaada yamesema kwamba kati ya watu hao ni wale wanaotoroka vita nchini afghanistan Syria, iran na irak kesi kadhaa zimewasilisha mahakamani kupinga hatua hiyo kesi ya kwanza kuhusu raia wa iran ambaye ana matatizo ya akili na wakili wake amesema kwamba atakuwa katika hatari kubwa ya kujitoa uhai endapo atapelekwa rwanda makundi ya kutetea haki za kibiniadamu yamesema kwamba sera hiyo inaweza kuweka uhamiaji katika hali ya hatari kubwa kabisa shirika la kuwashughulikia wakimbizi unhcr limesema kwamba rwanda yenye rekodi mbaya ya haki za adam haina uwezo wa kuwapa hifadhi wahamiaji na kuna hatari ya baadhi ya wahamiaji kurudi katika nchi walikotoka kesi inayopinga mpango mzima wa serikali ya uingereza itasikilizwa mwezi julai sheria ya kimataifa ikifuatwa vizuri e, watashinda au waliopinga mtu huwezi kumpeleka mahali ambapo E, hataki e, ambapo haamini ha, ha, kwamba atakuwa salama haamini kwamba e, haki zake zitalindwa e, ukizingatia pia labda na historia ya nchi husika kama rwanda na kadhalika kwa hiyo kuna, kuna changamoto kubwa sana e, kwa wao kwenda kule kwenda kwa hiyo mimi naona chansi za kushinda ni kubwa zaidi kuliko kushindwa wahamiaji wanaopelekwa rwanda ni vijana ambao hawajaoleka wanaowasili uingereza kwa kutumia njia ambazo serikali ya uingereza imetaja kama hatari na haramu kama kutumia boti au kwa malori ya mizigo waziri mkuu wa uingereza boris johnson amesema kwamba rwanda itakuwa na jukumu la kuwapa makaa wahamiaji hao pamoja na kuwapa ajira hakuna idadi kamili ya wa wahamiaji watakaopelekwa rwanda mtu yeyote atakayeingia uingereza kwa kutumia njia zisizotambulika kisheria atapelekwa rwanda ei manaake ni kwamba kitu ulichomfanyia fulani eh, eh, kika- kikafanikiwa maanake na, na mtu mwingine eh, ukimfanyia hey, ulimfanyianabdimfanyie kwa kwa kiwango hicho hicho unaona kwa kwahiyo it, it, it, it, itafungua milango sasa itakua sa t nchi yote ikiona kwamba sisi tunataka tuondoe watu tunawapeleka hi lni tunaingia mkataba na ile itakuwa kama biashara fulani ya utumwa yaani mimi naiangalia kama kwa ubaya kwa, kwa, kwa, kwa uhasi zaidi zaidi ya chanya kwamba itokana vile mtu mtuunaweza ukahamisha kawapeleka huku tu na tutarudia ile historia ya zamani labda fno waafrika wa walitolewa hapa wakapelekwa bara jingini kwajili ya kutumikishwa e, unaweza wasitumikishwe lakini e, ikawa sehemu pia ya kuongeza ya kuongeza labda rasilimali wake kwenye nchi fulani ukusanyaji wa maoni uliofanyika uingereza wiki hii unaonyesha kwamba asilimia arobaini na nne ya watu waliohojiwa wanaunga mkono mpango huo huku asilimia arobanne wakipinga kabisa rwanda imetengeneza hoteli maalum kwa wahamiaji hao katika mji mkuu wa kigali kuna pia wahamiaji waliokuwa wanaelekea ulaya kupitia libya wakitumia bahari ya mediterenia wanaoishi rwanda baadhi ya wahamiaji wanafanya kazi katika mashamba na nyumba za watu binafsi wengi wao hata hivyo hawana ajira na wanategemea dola heahia ta wanazopokea kila mwezi wandishi wetu wa kigali silvanus karemera anaeleza namna serikali ya rwanda imejiandaa kupokea uhamiaji kutoka uingereza nimejaribu kutembelea uh, baadhi ya maeneo um, kadhaa ambayo serikali imeandaa na hapa ni baadhi ya nyumba na ukiangalia nyumba zenyewe kweli ni, ni nyumba nzuri uh, kuna jumba moja kubwa sana uh, ina vyumba vya kutosha venye um, kuna umeme kuna, kuna kuna maji kuna kuna vitanda yani kila kitu kwa kweli kimeandaliwa pale sasa hilo ni moja ya majengo ambayo yatawapokea akao lakini pia kuna majengo mengine uh, katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa rwanda kigali sasa kuhusu idadi ya watakawoingia kwenye maeneo hayo ndio hatujui lakini kimsingi ni kwamba ukiangalia nyumba ambazo tayari zimesha zitembelea katikama wandishi wa habari Uh, ni nyumba kweli zenye hadhi ya kuweza kuwapokea watu dhamira kuu ya mtu kuamua kuwa mhamiaji ni kutafuta ajira katika nchi za afrika sote tunafahamu ajira ni adhimu hazipo hapo rwanda wale wahamiaji ambao walikuwa na lengo la kuingia ulaya kupitia medteranea kupitia libya walipowasili rwanda wanafanya kazi gani uh, hilo msemaji wa serikali amelijibu uh, tulimuuliza uh, tulimuuliza akasema kwamba moja ya vitu ambavyo serikali imevifanya Uh, imeweza kuwapa haki na uhuru wa kuweza kufanya kazi kwa mujibu wa sheria uh, katika swala la kutafuta ajira ama katika suala la kufanya biashara na, na, na, na shughuli nyingine uh, hawatatengwa watachukuliwa kama watu wa kawaida na watapata fursa ambazo tayari zipo uh, na akasema kwamba tatizo ni kwamba uh, kitu kilichopo ni kwamba watu wanalichukulia hilo kama hakuna uwezekano wa kuweza kupata ajira rwanda lakini akasema kwamba jinsi serikali inavyojaribu kutengeneza ajira kwa wakazi wake Uh, ajira ambazo zitapatikana na ambazo zipo ama zitakazokuja uh, zitakuwa pia w- w- yaani watu hawa wanaoingia watakuwa na haki pia kuweza kupambana na kuweza kupata ajira hizo asilimia sabini ya raia wa rwanda hata hivyo wanategemea kilimo cha kuzalisha chakula kwa matumizi ya nyumbani tu serikali ya uingereza ilitangaza mpango wa kuwapeleka wahamiaji nchini rwanda mnamo mwezi aprili mwaka huu kulingana na wizara ya ulinzi ya uingereza wahamiaji 3599 wamewasili uingereza wakitumia boti kati ya tarehe 18 aprili na juni tarehe 6 licha ya tangazo la masharti makali ya serikali ya uingereza idadi kubwa ya wahamiaji wanaowasili uingereza ni wanawake na watoto asilimia kubwa ya wahamiaji hao wanatoka iran iraq eritrea na siria na kamilisha kwa undani hi leo mwelekezi wa kipinda amekuwa aida isa mimi naitwa kennes bwire jionyyeo