Hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harisn am rais wa marekani joe biden jumatano amefungua kongamano la mataifa ya amerika kwenye mji wa los angeles wakati akiahidi kushirikiana na washirika wa katika kutatua matatizo yanayokabili ulimwengu suala la uhamiaji linaonekana kutawala kikao hicho cha mataifa ya ukanda wa magharibi wakati wengi wa viongozi wakilitaja kuwa na umuhimu mkubwa kwenye sera za kigeni biden pia wakati wa kikao hicho alitangaza ushirikiano wa kiuchumi unaolenga kuimarisha ustawi kote kwenye ukanda wa magharibi baadhi ya programu mpya ambazo biden anatarajiwa kuzindua katika siku za karibuni ni pamoja na dola milioni mitau za usalama wa chakula zitakazohakikisha kuwa mataifa ya caribian yanapata nishati isiyo ya gesi chini ya bon pamoja na programu ya kutoa mafunzo kwa wahuduma wa afya 5 katika kipindi cha miaka ta ijayo e rais wa ukrain vdm zelenski amelaumu rasia kwa kuendelea kusababisha hali ya njaa ulimwenguni kwa kuzuia usafirishaji wa chakula kama vile ngano mahindi na bidhaa nyingine kwenye bandari za ukraine kupitia ujumbe wa video kwenye gazeti la times mapema leo zelenski amesema kwamba matendo ya rasia yameuacha ulimwengu ukielekea kwenye janga baya la ukosefu wa chakula ameongeza kusema kwamba mamilioni ya watu huenda wakaumia kutokana na njaa iwapo china haitazifungulia meli kwenye bahari ya black sea rasia imelaumu vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa pamoja na madai kwamba ukrain imetega vilipuzi kwenye black sea unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka washington dc kupitia 1075 fm nairobi kenya kubuka pia mengine mengi mngiyanapatikana kupitia mtandao wetu wa v kiongozi wa chama kikubwa cha wafanyakazi cha, cha tunisia cha ugtt amesema mapema leo kwamba wanalengwa na mamlaka baada ya kukataa kushiriki kwenye mazungumzo ya kurekebisha katiba yaliyoitishwa na rais kais saidi mwezi uliopita kwa mujibu wa shirika la habari la reuters kiongozi wa ugtt ugttnd hakutoa maelezo zaidi kuhusiana na madai hayo lakini vyanzo vya karibu na muungano huyo vimesema kwamba sayed huenda akatumia mahakama kulenga viongozi wa muungano huo hasa baada ya kufuta darzeni ya majaji wiki iliyopita ikionekana kama hatua ya kuimarisha utawala wake pekee nchini humo chama cha wafanyakazi cha ujtt ndicho taasisi kubwa pekee ya kiraia yenye nguvu nchini humo na kwa hivyo ni muhimu kwenye utawala wa waay aliyevunja baraza lake la mawaziri pamoja na bunge mwaka jana wakati akijitwika madaraka yote ya serikali waziri wa ulinzi wa marekani lord austin pamoja na mwenzake wa china wanatarajiwa kukutana wiki hii wakati wa kikao cha maswala ya ulinzi nchini singapore mkutano huo wa moja kwa moja ni nadra kati ya viongozi wawili wa ngazi za juu kutoka serikali ya marekani na china viongozi hao hata hivyo hawatarajii kukubiliana kuhusu maswala mengi wakati hali ya taharuki ikionekana kuendelea kupanda kati ya mataifa yote mawili ripoti zinasema kwamba ndege za kijeshi za china na rasia mwezi uliopita ziliruka karibu na anga ya washirika wa, wa marekani huko asia wakati rais wa marekani joe biden alipokuwa kwenye ziara barani humo ingawa china haijaunga rasia mkono moja kwa moja kwenye vita vya ukraine imeonyesha ushirikiano wake na taifa hilo suala ambalo limezua wasiwasi hapa washington dc china inachukulia taiwan yenye demokrasia kuwa sehemu yake wakati ikitishia kuichukua kimabavu rais bai ameahidi ulinzi wa marekani kwa taiwan iwapo china itajaribu kuimarisha suala linalozua taharuki katika mataifa hayo mawili yenye nguvu ulimwenguni hizo zilikuwa taarifa za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau endelea kusikiliza matangazo ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kumbuka kwamba mengi pia yanapatikana kwenye mitandao yetu au majukwa ya mitandao ya kijamii kama vile facebook twitter na instagram zote voa swahili ili upate zaidi matangazo mengine tofauti yakiwemo ya, ya redio na vilevile televisheni undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa mimi naitwa kennes bwire katika sehemu ya kwanza tunaangazia hatua ya bunge la kenya kukataa kujadili mapendekezo yaliyowasilishwa mbele yake na tume huru ya uchaguzi iebc zikiwa zimesalia siku 60 kuelekea uchaguzi mkuu ni mapendekezo ambayo yalikuwa yameamriwa na mahakama kuu katika uchaguzi wa mwaka 2017 katika sehemu ya pili tutaangazia namna mataifa ya afrika mashariki na kati yanapanga mikakati ya kulipa madeni huku yakiendelea ya kukopa ni kwa undani kutoka sauti america msikilizaji zikiwa zimesalia siku 60 kuelekea uchaguzi mkuu wa agosti 9 mwaka huu nchini kenya bunge la kitaifa la nchi hiyo limekataa kujadili mapendekezo ambayo yaliasilishwa mbele yake na tume huru ya uchaguzi iebc kulingana na amri ya mahakama kuu iliyotolewa mwaka 217 baada ya ushindi wa rais wa sasa uhuru kenyatta kukataliwa na mahakama hiyo bunge la taifa limesema kwamba mapendekezo ya ibc yamewasilishwa kwa kuchelewa na kwamba hakuna muda wa kuyajadili lakini iebc ilinukuliwa mwaka uliopita na mwenyekiti wake wafula chebukati akisema kwamba walikuwa wamewasilisha mapendekezo hayo kwa bunge lakini wabunge wameamua kuyakalia na kukataa kuyajadili kati ya mapendekezo ambayo mahakama kuu iliamuru mwaka elfub kn7 ili kuhakikisha kwamba tume huru ya uchaguzi inaandaa uchaguzi ulio huru na haki ni kuhusu namna matokeo ya uchaguzi yanastahili kuwasilishwa kutoka katika kituo cha kupigia kura hadi sehemu maalum ya pamoja ya kujumulisha kura na kutangazwa kwa taifa ibc inasema kwamba mojawapo ya changamoto ni kutokuwepo mfumo wa mawasiliano wa 3g kote nchini kenya pamoja na hayo ni uteuzi wa maafisa wa kusimamia uchaguzi katika vituo vya kupiga kura ambapo vyama vya kisiasa vinataka kuhusika moja kwa moja na kuteua wakilishi wake kusimamia uchaguzi huo lakini lakiniiebc inasisitiza kwamba ndipo uchaguzi uwe huru ni lazima iwe na haki ya kuteua maafisa wa wenyewe bob mkangi ni wakili wa katiba nchini kenya hatua ya uh, bunge kutupilia mbali mapendekezo ya iebc kwa namna yoyote ina, inaleta mashaka kwa wapiga kura kenya nadhani ndiyo i lazima kwa namna moja au nyingine iweze kuleta mashaka kwa wakenya manake wanafahamu kwamba uh, hizi kanuni ambazo ibc ilikuwa imewakilisha E, bungeni ni kanuni ambazo zili-lenga e, kuziba zile nyufa ambazo mahakama ya upeo iliweza kutaja kama changamoto zilizochangia hiyo uh, mahakama kuweza ku, kuona kwamba anatoa kauli kwamba uchaguzi na matokeo ya uchaguzi wa urahis wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba uh, yalikuwa sio halali kwa sababu ya changamoto ambazo ee, ziko haba na walivitaja na wakashauri ama kuiamuru uh, idc uh, kurekebisha uh, maswala hayo kwa hivyo eh, na kwa idc kuweza kutayarisha eh, uh, hizi kanuni njia eh, ya, ya kuweza kurekebisha uh, hayo matatizo na kwamba bunge uh, limetupilia mbali hizi kanuni Eh, ni kwa wakenya wengi pengine watahofia kwamba basi mambo yatakuwa vile vile kama mwaka wa elfu mbili kumi na saba na endapo eh, uchaguzi pengine hauta ah, na hautnai haitakuwa na uwezo wa kuangazia haya maneno kisheria basi eh, yale matatizo na hizo changamoto zitakuwepo kwa hivyo nadhani kwa wakenya eh, lazima kuna wale ambao watahisi kwamba uh, uh, tutakuwa na uwezo wa kurekebisha uh, yale ambayo yalikuwa ni ya dosari mwaka huo na uh, ila tu niseme amba ndio mm-hmm. endelea usemeniseme kwamba eh, maanaake zilikuwa ni kanuni zinazogusia masuala tofauti eh, kuna masuala ya usajili wawpiga kura maswala ya uh, Uh, kutoa mafunzo ama elimu raia eh, kuhusu uchaguzi uh, na maswala pia ya upeperushaji namna eh, na mkakati na, na ya kupeperusha eh, matokeo ya uh, uh, uh, uh, uchaguzi wa urahis eh, kutoka vituo vya kupiga kura hadi eh, kituo kikuu eh, nairobi kwa hivyo ni masuala tofauti mengine nadhani nadhanii imeweza basi uh, e, na kuwa uh, kwamba hizi kanuni zilikuwa hazijaidilishwa rasmi lakini nadhani imeweza kutumia mita, baadhi ya mikakati iliyokuwemo katika ama ambayo imo katika hizi kanuni kufanikisha mambo ama um, michakato e, tofauti mm. na hizi, kawo, hizi, bob hizi ni kanuni ambazo ziliamriwa na namahakama kuu ambayo ilitupilia mbali ushindi wa warais kwa sasa uhuru mmoja uliopita mwenyekiti wa ibc wa fula Bukate, alisema kwamba walikuwa kanuni hizi kwa uhurukeyatta ma2ak o liopitenyekiti odinga akisema akisemaamewasilisha masharti k kwa ibc kuhakikisha uchaguzi, huru, uchaguzi ulio huru na haki haya yote bunge baada ya kutupilia haya yote yakiendelea ibc ikisema inajitayarisha inaieka ibc katika nafasi gani ipo sheria ya sasa ambayo inaweza iruhusu ibc kuandaa uchaguzi ulio huru na haki hata bila ya hizi kanuni ambazo zimetupiliwa mbali na bunge ndiyo sheria zimo na ni sheria zabiti tukumbuke kwamba e, chimbuko cha sheria e, ambazo zinaongoza uh, maandalizi ya uchaguzi ni katiba yenyewe uh, na pia kuna sheria ya uchaguzi na kwamba hata hizi sheria ambazo zimetupiliwa mbali ni kanuni mm-hmm. zinaweza kusema zilikuwa ni zile sheria makanuni wezeshi eh, lakini sheria zimo ambazo uh, ndizo ambazo kufikia kufi, kufi kufi kwa sasa imekuwa ikitumia kuandaa uh, uchaguzi kwa hivyo hivi kanuni aweza kusema ni yale mambo ya kina mambo ya uh, utendakazi ama ya, ya kiufundi ambayo kwa namna moja au nyingineibc imekuwa ikitumia ndio kua najaribu kusema kwamba kuna hatua ambazo na michakato ambayo ibc imefanikisa kufikia kwa sasa kama usajili wa wapiga kura uh, kutoa uh, jamii ya uh, uchaguzi Uh, eh, na mambo kama hayo eh, kufikia sasa hata hizo hatua zishakamilika na nadhani nadhaniic imekuwa kutumia baadhi eh, ya ile mikakati ambayo ilikuwemo katika hizi kanuni mm. uh, lakini eh, sheria za ku, kuiongoza na kuweza kuandaa uchaguzi zimo um, na nadhani ni, ni masuala ya kimkakati eh, ambayo ambayoic inaweza kutumia E, ili kufanikisha uchaguzi ambao na nni wa uhuru na. E, kwa kwa wakenyanam kwa mkakati huo vilevile vile ibc ilitaka kwamba kama kwa namna yoyote ama yoyote ile inahisi kwamba rasi za kupiga kura ambazo zimefunikwa kwenye kijisanduku na hesabu ambayo imepewa havilingani iwe na uwezo wa kufungua sanduku lile kwa hesabu kabla ya kutoa hesabu hakiki mbona hili lionekane kama pingamizi kwa wanasiasa na wale ambao wanaikosoa ibc Uh, na, na, nadhani ni kwa sababu wanaishi kwamba pengine ibc uh, kwa na, ni, ni chombo huru kikatiba na kisheria uh, lakini nadhani kuna wale ambao um, na haswa mara nyingi utakuta kwamba wale ambao wana eh, wanapinga wana baadhi ya eh, tuseme kanuni ambazo zinaweza ku ku- kuipa eh, ibc madaraka eh, na majukumu ya kuweza kufanya mambo ambayo ni tuseme moja, ya, ya moja kwa moja kwao kuamua ana ah, eh, kwambai pengine itakuwa imeegemea upande mmoja kwa ah, sababu uchaguzi ni, ni mashindano ya kisiasa Uh, ni kama uh, mchezo wa mpira kwamba kuna wale ambao wanahisi hata wakiingia ugani pengine e, refa hrefa uh, anapendelea na, na, upande mmoja au mwingine uh, na endapo atapatiwa ma, madaraka ya ziada ya kuweza kutoa maamuzi fulani uh, basi pale uh, itakuwa ni ni kama kauli ishafanyika ndipo sa kwamba pengine endapo dosari zitatokea pale katika hali ya kupiga kura vituo vya kupiga kura basi pengine marekebisho aweze kufanywa na chombo kingine ila siidc na kwa sababu hiyo pamoja na mikakati hiyo pia wanasiasa wanataka kuwa na wawakilishi wao kama returning officers wawe na uwezo wa kuchagua wale ambao wanasimamia upigaji kura katika vituo vya kupigia kura kwa upande mwingine ibc nasema ni jukumu letu katika kanuni zilizopo kwa sasa zile ambazo zimetupiliwa mbali na bunge zimeshatupiliwa mbali zile zilizopo kwa sasa zitaweza kuipa ibc mamlaka hiyo ya kuteua wasimamizi wao wenyewe katika vituo vyote vya kupigia kura nam manaake na ibc kama ilivyotaja inaongozwa na katiba na katiba ndiyo inaipa inaipaibc uh, mamlaka na madaraka ya kuandaa na kuendesha shughuli za uchaguzi Uh, kwa hivyo na ndiposa pia ibc ni mojawapo a zile tume eh, urdu na pia ikiangalia falsafa ya mtazamo wa uendeshaji uh, wa shughuli za kisiasa eh, katika katiba utakuta kwamba ndiyo eh, eh, um, masuala ya kisiasa yameorodeshwa ama haki ya kisiasa ya, ya, ya, ya imeorodeshwa mojawapo wa haki za kimsingi katika katiba kila ambayo kila mkenya nayo na kwamba anaweza kushiriki katika shughuli hizi kwa njia tofauti kupitia vyama vya kisiasa lakini kwa njia pia binafsi iposa pia katika hii katiba ya elfu mbili kumi na kumi kuna uwezo wa wagombea wa kujitegemea e, wa yani independent candidates kwa hivyo wanasiasa wakisema kwamba wao na haswa vyama vya kisiasa ndivyo ambavyo e, vitakua vyombo uh, vya kimsingi vya kuteo, kuteua uh, awa uh, basi itakuwa ni kama wanaminya eh, hii haki ya kisiasa na, na mtazamo wa katibamgombea a rais rahel odinga tayari amesha ameshatoa hoja zake kwa ibc na ishara kwamba anakosoa yale ambayo <coughs> yamefikiwa kufikia sasa ametoa vigezo kumi ama masharti kumi ambayo anataka ibc tekeleze mgombea mwingine wa urais william ruto naye amesema kuna wapiga kura karibu milioni moja wameondolewa kwenye orodha ile kwa njia ya tatanishi ishara kwamba wameanza kuangazia ibc hii ni kushinikiza ibc kufanya kilicho sawa ama ni kukosa imani katika ibc nadhani ni kwa upande moja ni yote mawili upande moja kuanza ni kushinikiza uh, na pengine pia ku, kwa namna nyingine aweza kusema kuisaidia ibc kutathmini ku, ku, ku, uh, kwa mapema najua pengine si mapema sana lakini eh, kabla ya uchaguzi ma, ni mambo yapi ambayo inapaswa kurekebisha kabla ya ya uchaguzi kwa hivyo eh, kwa namna moja ni taarifa ambazo zinaisaidia endapo ibc itaweza ku E, ziba hizi nyufa ambazo zimeangaziwa kwa sasa kwa upande mwingine na haswa tukikumbuka historia ya chaguzi za awali ya haswa chaguzi za wa urais hapa nchini uh, itakuwa ni kama kuanza kuilaumu idc na kuanza ktuseme kujenga ile nadharia ya kwamba um, hawa wagombea mishoe endapo hawatafaulu e, watakuwa wata, wata na sababu za kuelekea mahakamani ni bob mkangi wakili wa maswala ya katiba nchini kenya akizungumza nasi kutoka nairobi nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani baada ya muda mfupi inarejea na sehemu ya pili unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika voa sasa naungana na mwenzetu jason nyakundi ambaye anaangazia namna mataifa ya afrika mashariki na kati yanavyojizatiti kulipa madeni pamoja na kuepukana na madeni hayo ambayo yameripotiwa kuendelea kuongezeka katika siku za hivi karibuni kila nchi ikikopa kwa sababu za kimaendeleo vikwango vya madeni vimeongezeka huku nchi nyingi za kusini mwa jangwa la sahara zikiendelea kukopa deni la zambia sasa ni sawa na jumla ya pato la taifa wakati kenya ikikabiliwa na hatari ya kukumbwa na mgogoro wa kiuchumi ugiano wa deni kwa pato la taifa kwa nchi kmi na mbili za afrika kusini mwa jangwa la sahara umevuka kwa kiasi kikubwa kiwango kilichopendekezwa na shirika la fedha duniani im kwa asilimia 45 kwa nchi zenye kipato cha chini jambo ambalo linazusha hofu juu ya ukubwa wa deni la afrika wakati bara linajaribu kufufua uchumi baada ya janga la covid 19 afrika kusini guinea bisau eritria gara togo sir leon gabon congo angola msumbiji kenya na zambia zote zina deni ya jumla ya zaidi ya asilimia sb ya pato lao la taifa kulingana na data kutoka kwa imf na benki ya dunia sehemu ya madeni haya inaweza kuhusishwa na kuongezeka kwa hamu ya kukopa huku serikali nyingi zikisisitiza kwamba pesa zinahitajika kuwekwa katika miradi ya kuinua uchumi lakini si kila mtu anakubali kwamba ni hatua ya busara walt nguma ni mtaalamu wa masuala ya uchumi nchini tanzania ukiangalia kiuhalisia ni kweli kwamba madeni haya ambayo yanakumba nchi nyingi za kiafrika ni madeni ambayo yataendelea kuwa ni mzigo mkubwa sana kwa wananchi wa nchi hizi za afrika mashariki kwa sababu kodi nyingi ambayo itakuwa inalipwa na wananchi hawa haitakuwa inaenda moja kwa moja katika zile shughuli za maendeleo maana yake ni kwamba pesa nyingi ambayo itakuwa ina, inatolewa ina na wananchi itakuwa inaenda kutumika kwa ajili ya kulipa madeni haya ambayo yamechukuliwa na serikali na ugumu unaotokea ni kwamba unajua unapolipa deni maanake ni kwamba unaendelea kupunguza ule mzunguko wa fedha ndani ya nchi yako kwa hiyo maanake ni kwamba bado e, wananchi wa nchi hizi za afrika ya mashariki wataendelea kuwa na hali ngumu ya kiuchumi e, madeni haya yataturudisha nyuma sana katika kuweza e, kufanya shughuli nyingi za kimaendeleo maanake ni kwamba bado ili uweze kufanya shughuli za kimaendeleo e, ni pamoja na kwamba bado tunahitajika kuendelea kukopa kwa hiyo kwa kweli madeni haya ni mtihani mkubwa ni mtihani mkubwa katika, katika chumi zetu hizi nchi za afrika ya mashariki kila nchi ukiziangalia e, zote uende mpaka kongo kule mikopo hii inaendelea kutoa picha ya kwamba e, sisi kuweza kujitawala kiuchumi bado itakuwa ni ngumu sana kwa sababu e, madeni haya yanatunyima uhuru huo kwa sababu unajitawalaje kiuchumi wakati bado e, wakati unadaiwa mapesa mengi ambayo ni mapesa yanayozidi hata bajeti yako ya ndani ya nchi inazidi sasa matokeo yake ni kwamba bado tutaendelea kuwa e, tutaendelea bado kunyenyekea wenzetu ili angalau kuendelea kupata unafuu wa kuweza e, kumaliza kulipa madeni haya hazina ya kitaifa ya kenya imekuwa ikitoa tahadhari tangu mwaka uliopita kuhusu kiwango cha ukopaji wa nchi ikionya kwamba inaweza kufuata nyanyo za nchi zingine kama zambia ikiwa hatua hazitachukuliwa tangu aingia mamlakani 2 rais uhuru kenyatta ametanguliza ujenzi wa miundo mbinu kama vile barabara na reli jambo ambalo limehusisha kiasi kikubwa cha mikopo ofisi ya bajeti bungeni inasema nchi imevuka viwango vya uhimilivu wa deni aswa uwiano wa malipo ya deni kwa mapato ikimaanisha kwamba uchumi hauleti mapato ya kutosha kufidia malipo ya deni lake mlamo mwaka 221 shirika la fedha ulimwenguni ilikadiria hatari ya kenya ya deni kuwa juu deni la umma la kenya kama sehemu ya pato la taifa ilikuwa asilimia6uo al4 nayo serikali ya tanzania inapangwa kutumia shilingi99 trilioni sawa na sawab9 katika kulipia deni katika mwaka wa fedha 2 3. kulingana na waziri wa fedha na mipango mwigulu nchemba kiasi hicho ni sehemu ya shilingi o1494 au64 dola bilioni sita nukta nne. ambazo aliomba bunge liidhinishe kwa ajili ya bajeti ya wizara yake ya mwaka ujao wa fedha unaotarajiwa kuanza julai mosi d nchemba liliambia bunge kuwa kati ya shilingi shilingi trilioni trilioni au au dola dola bilioni takriban shlini8 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida ambapo zingine zitaelekezwa katika miradi ya maendeleo bwanaguma anasema kwamba viongozi wa nchi za afrika ni lazima wazingatie kufanya miradi ambayo itawanufaisha wananchi wakati huu na vizazi vinavyokuja yaani ukija kuangalia ni kwamba ukija kuangalia mikopo mingi ambayo tunaichukua na namna ambavyo tunaenda kuwekeza kwenye hii mikopo tunafanya makosa makubwa sana kwa sababu tunaenda kuwekeza wakati mwingine katika maeneo ambayo haykuzalisha tunaenda kuwekeza maeneo ambayo kesho lazima turudi tena kwenda kuomba mikopo na maana unakuta kwamba wakati mwingine baadhi ya mikopo wanatupa haraka kwa sababu wanat... wanajua kabisa hawa hawataweza kurudisha mkopo hu wakati kutokana na eneo ambalo huu mkopo unaenda kutumika na ndio maana kwamba ukija kuangalia kuna wakati mwingine unakuta kwamba serikali inachukua ina... ina fedha ya mkopo inakwenda kujenga hoteli unajiuliza kweli unaweza kutumia fedha kwenda kujenga hoteli kwa nini usitumie fedha hiyo kwenda kujenga kiwanda ambacho kitazalisha ajira kiwana ambacho kitaendelea kufanya taifa taifakuendelea kujitegemea wo kuna makosa mengi sana mikopo hii tunaichukua lakini sehemu ambazo kutumia mikopo hii ni makosa ukija kuangalia ska mfano mzuri ukienda china mwaka jana mwakajana ondo, vijiji takriban vijiji milioni milioni moja viliondokana na umaskini iondos serikali ya china ilienda kuwekeza kule vijijini ikajenga viwanda miundombinu mizuri kwa hiyo ikapunguza ika hata ile idadi ya watu wengi kutoka vijijini kuja mjini lakini a kuangalia ni kwamba viongozi wengi wanazunguka hapa mjini watazunguka na viwanja vya ndege watazunguka na bandari watazunguka na nini hapo hapo hatutaki kupanua u, u, uchumi wetu ni yani uchumi wetu unakuwa centralized, unakuwa centralized unakuaunakuauko sehemu moja nafasi tungetakiwa tufanye huu uchumi wetu ukawa kila sehemu kwamba angalau mtu akitoka mkoa mmoja kwenda mkoa mwingine bado ana uwezo wa kufanya shughuli za kiuchumi bado ana uwezo wa kuendelea kunufaika kwa hiyo hiyo ndio shida tulio nayo wakatina eh, ndio tatizo tulilonalo kwamba mikopo tuliyoichukua sehemu tuliozipeleka kwa ajili ya kufanya uwekezaji sio sehemu sahihi na ndio maana mwisho wa siku tunashindwa kurejesha mikopo hii lakini mikopo hii ingekuwa imetumika kuwekezwa katika sehemu ambazo kuna uzalishaji matokeo yake tungelikuwa na uwezo mkubwa wa kuweza eh, wa kuweza kurejesha mikopo hii nikupe mfano mwingine naenda sasa hivi tizama serikali zinakazana kujenga mapatment kwa ajili ya kuuza ukiuliza sababu ni nini hupate jibu ni kwa nini wasingejenga eh, majengo ambayo wananchi wangeweza eh, kupangisha na hivyo wakaweza kulipa kodi kwa wakati mmoja sasa wee unaenda kujenga apatmenti ya mabilioni ya fedha na mwisho wa siku unategemea kuziuza kitu ambacho ni ngumu unauzaje mapatmeti katika nchi ambayo wananchi wake bado hawana uwezo kiuchumi siea nyumba ambazo ni wanachi waka katika nyumba nzuri eh, na kutumia pesa hizo katiakufanya uwekezaji katika maeneo mengine kwahio kuna shida ambayo bado haijafanyiwa kazi katika nchi zetu za afrika na hivyo inaendelea kutoa mzigo mkubwa sana eh, kwa wananchi wakati mwingine viongozi hawapendi kuyasikia haya lakini huo ndio ukweli kwa sababu tunahitaji mabadiliko na tunahitaji eh, kuona nchi zetu hizi zinajitegemea mikopo hii tunayoichukua lazima tujiridhishe kwamba tunapochukua mikopo hii itaenda kuzalisha kiasi gani itaenda kutoa ajira kiasi gani na hilo eneo linalopelekwa huu mkopo inaweza kuzalisha e, inaweza ikaleta mapato au ikaleta mchango kiasi gani katika chumi zetu nchini uganda mkopaji mkubwa wa china ameweka masharti makali ya ulipaji wa mkopo wa dola milioni mia mbili uliotumiwa kupanua uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa kulingana na mkopo huo kutoka kwa benki ya XM ya china serikali ya uganda inatakiwa kuelekeza mapato yote ya uwanja huo wa kimataifa kwenye akaunti iliyoshikiliwa kwa pamoja na mkopeshaji kisha serikali inatakiwa kutumia sehemu ya mapato kulipa mkopo huo kila mwaka kabla ya kuwekeza kwenye huduma za umma takwimu za muda kutoka kwa benki ya uganda zinaonyesha kuwa jumla ya deni la umma kufikia oktoba ilifikia shilingi trilioni tatu nukta saba nane, au dola bilioni7 wakati deni la nje likifikia dola bilioni 1278 katika kipindi hicho jason yes, nyakundi na taarifa hiyo kuhusu madeni ya mataifa ya afrika mashariki na kati yanakamilisha kwa undani kipindi kimesimamiwa na saida hamdun naitwa kennes bwire huwe na usiku mtulivu