hii ni idhaya kiswahili so ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrion kama wanajeshi wa rusia wameingia katika viunga vya mji wa ukraine wa severo donetsk gavana wa mji huo amesema leo jumatatu akifafanua mapigano makali kutokea na kuharibu mji na mji huo umekuwa lengo kubwa la mosco rasia imeeleza nguvu zake kwenye kituo kikuu cha mwisho cha idadi ya watu ambacho bado kinashikiliwa na vikosi vya ukraine katika mkoa wa mashariki wa loghansk katika harakati za kufikia mmoja a malengo yaliyotajwa na rais vladimir putin baada ya miezi mitatu ya vita mashambulizi ya mara kwa mara ya makombora yamewaacha wanajeshi wa ya ukran wakilinda magofu wamarekani leo wanaadhimisha siku ya mashujaa ambayo inawakumbuka wanajeshi wa marekani waliokufa wakitumikia taifa tofauti na siku ya veterans day ambayo inakumbuka wanajeshi wote wa stafu inaadhimisha wa wale waliokufa wakati wakiwa kazini siku hii ilitangazwa kama sikukuu ya kitaifa kwa sheria ya bunge ya mwaka971 na chanzo chake kilitokana na vita vyaenyewe kwa wenyewe kulingana na wizara ya wanajeshi wa wastafu rais wa marekani joe biden amehudhuria kumbukumbu hiyo katika makaburi ya kitaifa ya wanajeshi kwenye mji wa arlington virginia gwaridi la momeyo limerejea katika barabara ya constitutional avenue hapa mjini washington baada ya kutokuwepo kwa miaka miwili kutokana na janga la lacorona wamarekani wengi wanaadhimisha siku hii kwa kutembelea makaburi na kuweka mashada ya maua katika mji wa wawahinton maandamano ya pikipiki yamekuwa ni ishara ya kawaida kuadhimisha siku hii mwaka huu maandamano hayo yamepewa jina yamepanua ujumbe wake kuonyesha uelewa kuhusu kujiwa miongoni mwa wastafu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sautiameria kutoka hapadc kundi la uokozi linalofanya msako katika maeneo ya milima huko nepal leo wamepata miili ya watu17 kati ya watu 22 waliokuema kwenye ndege iliyoanguka jana maafisa wamesema kwa mujibu wa msemaji wa shirika la ndege la tara tra msako bado unaendelea kujaribu kuwapata watu ambao inasemekana pengine wamekwama katika mabaki ya ndege hiyo kundi la uokozi linafanya kazi kwa kutumia mikono yao bila kuwa na vifaa maalum imekuwa vigumu sana kusogeza mabaki ya chuma ndege ya tara Air, twin tota ilipoteza mawasiliano na uwanja wa ndege siku ya jumapili wakati ikisafiri kufuatana na ratiba kwa safari ya dakika ishirini katika eneo la mto wenye kina kirefu na vilele vya milima raia wanne wa ndia na wawili kutoka ujerumani walikuwema katika ndege hiyo tara e imesema wanahewa watatu na abiria wengine walikuwa ni raia wa nepal mabaki hayo yaligundulika na wanakijiji ambao wakitafuta kuvu aina ya yasanga maarufu sana katika eneo hilo ambalo hujulikana kama himalaya vagra hiyo ni kulinganana na taarifa za kieneo polisi wa nigeria wamesema mapema leo kwamba watu wenye bunduki wameteka nyara mchungaji mmoja wa kanisa lam suala ambalo linamulika kwa mara nyingine tena changamoto za usalama kwenye taifa hilo la afrika magharibi msemaji wa polisi jeffrey okbona ameliambia shirika la habari la ap kwamba mchungaji samuel kanuuche ametekwa nyara jumapili wakati akiwa kwenye barabara kuu iliyoko kwenye mji wa umj- umeochi katika jimbo la abya wakati akiwa na wachungaji wengine wawili waliokuwa naye jimbo la kusini mashariki mwa nigeria ambako tukio hilo limetokea katika miaka ya karibuni limekuwa na mashambulizi pamoja na utekaji nyara kutoka kwa watu wenye bunduki wasiojulikana hata hivyo wanachama wa kundi la wazawa wa biafra linalopigania kujitenga kwa jimbo lao wamekuwa akilaumiwa kuhusiana na matukio hayo msemaji wa polisi okbona amesema kwamba kufikia sasa hakuna tamko lolote kutoka kwa watakaji nyara ambalo limetolewa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrion kama napomkaribisha mwenzangu kennes bwire kayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa langu ni kennes bwire katika sehemu ya kwanza tunaangazia mashambulizi ya waasi wa m 23 ambao yamepelekea mgogoro wa kidiplomasia kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na serikali ya rwanda katika sehemu ya pili tutaangazia maandamano nchini sudan utawala wa kijeshi ukitangaza kuondoa marufuku ambayo ilikuwa imewekwa kwa watu kutotoka nyumbani kwao miezi sita iliyopita tangu serikali ya kijeshi ilipoingia madarakani ni kwa undani karibu msikilizaji mashambulizi wa ya waasi wa mu 23 nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yamesababisha mgogoro wa kidiplomasia kati ya drc na rwanda na nayanatishia pia kuingiza nchi zingine jirani drc inadai kwamba waasi wa m 23 wanaungwa mkono na serikali ya rwanda huku serikali ya rwanda ikidai kwamba kundi la waasi la fdlr linaungwa mkono na drc mkuu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya congo fardc general celestin mbala ametuma kikosi maalum mashariki mwa nchi hiyo kupambana na waasi wa mu 23 jenembala amesema kwamba akiwa mjini goma wiki hii kwa ziara ya kutathmini operesheni za wanajeshi wa serikali dhidi ya kundi la m2 alisema drc inadai kwamba wasi wa m23 wanaungwa mkono na serikali ya rwanda akiwa mjini goma mbale amesema kwamba congo haitaacha hata ncha moja kwa ardhi yake kwa waasi baadaye alielekea lubumbashi ambao ni mji watatu kwa ukubwa nchini congo na kufanya kikao na wanajeshi wa serikali namna ya kupigana na wasi wa m3 na makundi mengine ya wasi mapigano makali yalitokea kati ya kundi la m3 na wanajeshi wa serikali wiki iliyopita waasi wakiteka nyara kambi za wanajeshi wa serikali mashambulizi mapya ya kundi la m23 yamepelekea uhusiano kati ya drc na rwanda kuharibika wanajeshi wa drc walitumia silaha nzito kukabiliana na wasi wa m23 roketi za jeshi la drc zilianguka msanze ndani ya rwanda na kuikasirisha serikali ya rwanda nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya usalama afrika mashariki ambaye pia ni mkurugenzi wa shirika la usalama la Executive Protectorate Service, george msamali si mara ya kwanza tumeona lawama kama hizo zikitolewa na taifa la drc manake kumbuka kulikuwa na kile kikundi hapo wali tulikuwa tunawaita banyamlenge ambao wao asli yao ni rwanda na ukiona kwamba serikali ya drc imezungumzia hili swala hivi sasa manake hatujui ni vipi kwamba hili kikundi kimetokea tena na kuwa na nguvu ya kuweza kushambulia na kupigana na jeshi ladrcr la, la, la, la, la sasa imezungumzia basi inaonekana kwamba kuna ushahidi ambao unalenga moja kwa moja taifa la rwanda kumbuka ni mzuzia apoali nikasema y kwamba vita vyar ni vita ambavyo vinachangiwa pakubwa na mataifa jirani katika taifa hilo ambao wao wanaunga hivi vikundi ili kuweza kuiba ama kuchukua rasilimali ambazo ziko katika taifa hilo waziri wa mambo ya nje wa rwanda vincent biruta amesema kwamba rais paul kagame amezungumza na mwenzake wa drc felix chisekedi kwa njia ya simu na kusema kwamba kigali ina haki ya kujibu mashambulizi dhidi yake yanayofanywa na jeshi la drc drc na rwanda zimeweka idadi kubwa ya wanajeshi mpakani huku hali ya wasiwasi ikiendelea kuongezeka mnamo jumamosi wanajeshi wa drc walionyesha waandishi wa habari wanajeshi wawili wa rwanda ambao walikamatwa na jeshi la drc wakidaiwa kwamba walikuwa ndani ya mipaka ya yadrc rwanda inadai kwamba wanajeshi wake walitekwa nyara wakiwa wanapiga doria ndani ya mipaka ya rwanda kumbuka kwamba katika taifa la drc tumekuwako na wale wanajeshi wa umoja wa mataifa zaidi ya miongo mitatu hivi sasa na kwamba haya mataifa ambayo yanashutumiana hivi sasa kwamba taifa la rwanda linadai kwamba kuna waasi ambao wao wanasimamiwa na taifa la lar na halikadhalika nadai ya kwamba m ni kikundi ambacho kinafadhiliwa na, na, na, na rwanda lakini kwa ukizamo wetu sisi ambao tumefanya utafiti katika taifa hilo hakuna uwezekano wawote wa kwamba taifa la lar linawezachangia kikundi cha waasi kwenda kushambulia kule randa maanake wao wna matatizo yao makubwa ya kindani na nimetaja kwamba Uh, taifa la drc peke yake lina vikundi vya uwaasi mia moja arobaini kwa hivyo hawana ilo uwezo wa kuweza kufadhili uh, kikundi ambacho kinaweza vuka mpaka na kuenda kutekeleza mashambulizi katika taifa la rwanda na tuanzie utawala wa wapatri lumumba tukaja kule kuleje kasabubu akaja mubutu seseseko na ili ni jambo ambalo limekuwako ndani ya mipaka ya taifa hilo lakini kwa wingi tumeona kwamba kuna kuindiliwa ndani na mataifa jirani katika masuala ya ya yarc manake wao nia yao kubwa ni kuweza kupora rasilimali ambazo ziko katika taifa hilo kwa hivyo hilihiki ni kizingizio tu cha rwanda ili kuweza kufanya uvamizi ndani ya mipaka ya rc kwa masilahi gani rwanda itakuwa inawasaidia waasi wa m ishirin na tatukwa kweli mambo ni rasilimali kumbuka kwamba taifa la drc ni taifa ambalo linajulikana kwamba lina madini mengi sana kuna utajiri mkubwa sana katika taifa hilo na kwamba haya mataifa ambayo yamehusika sua rwanda ni mataifa ambayo yamekuwa yakifaidika na zile rasilimali kwa kutumia hivi vikundi na hiyo ndio sababu kuu ambapo unapata serikali ya kigali imeweza kuingilia ndani masuala ya rc na kuweza kuwafadhili hawa hawa waasi wa3 ambapo wanashutumia kwamba ushahidi haujatoka lakini kumbuka ya kwamba historia kulikuwa kuna wale wa wbanyamlenge ambao walikuwa wanatoka rwanda wanaingia katika uh, kule kukule drc na kutekeleza mashambulizi na hali kadhalika kumbuka kwamba kuna uhusiano baina ya wananchi wa rwanda na hawa wananchi wadrc maanake kuna kabila ambazo zinavuka mipaka kwa hivyo itakuwa ni rahisi sana Soreka, uh, uh, rwanda kuweza kuwafadhili wale wanamgambo ili kuweza kusababisha hali ya msito saabu ili waweze kupora mali ama rasilimali ambazo ziko katika taifa hilo kamanda wa jeshi la ardhini la uganda lieutenant generali mohozi kainerugava ambaye ni mwanawe rais wa uganda yoweri museveni aliandika ujumbe wa twitter mwishoni mwa wiki iliyopita akisema kwamba kundi la waasi la rwanda linalopigana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo linastahili kuacha vita mara moja mohozi amesema kwamba hajawahi kupigana na kundi la interahamwe akiwa na maana ya kundi la democratic forces of liberation of rwanda fdlr mohoza alisema kwamba amewapa wasi hau wiki chache kujisalimisha kabla ya kuwashambulia fdlr ambalo ni kundi la wahutu ni moja ya makundi ya wasi yanayopigana vita nchini congo fdlr ni kundi ambalo wanachama wake walisababisha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini rwanda rwanda ambayo inashirikiana na jeshi la uganda kukabiliana na makundi ya wasi nchini drc imeshutumu maafisa wa drc kwa kushirikiana na kundi la fdlr shutuma hizo ambazo hazijaambatana na ushahidi wowote zimeongeza hali ya mvutano kati ya drc na rwanda ambazo zilipigana vita vikali miaka 1990 mia na kusababisha vifo vya mamilioni ya watu jeshi la rwanda rdf limeshutumu wanajeshi wa drc kwa kushambulia rwanda kwa roketi mnamo mei 23 serikali ya rwanda imesema kwamba jeshi la drc fardc na waasi wa fdlr walishambulia jeshi la rdf kwenye mpaka wa drc na rwanda na kuwateka nyara wanajeshi wawili wa rwanda waliokuwa wanapiga doria mpakani jeshi la drc halijajibu shutuma za utekaji nyara lakini maafisa wa serikali wameshutumu rwanda kwa kusaidia waasi wa m 23 kutekeleza mashambulizi katika sehemu kubwa yenye utajiri wa madini nchini drc rwanda imesema kwamba wanajeshi waliotekwa nyara elisi ndukabagenzi na gadi ntwari wanashikiliwa na kundi la fdlr mashariki mwa drc jeshi la rwanda lilitoa taarifa iliyotaka maafisa wa drc kuhakikisha kwamba wanajeshi wake wanaachiliwa haraka iwezekanavyo ikiwa mashambulizi yanatekelezwa na wanajeshi wa drc ndani ya mipaka ya rwanda basi moja kwa moja rwanda ina haki ya kujilinda na vile tumeonsikia rais kagana akizungumza ni kwamba si kawaida yake tumemzoea kwamba yeye si modo wa vita na haitakuwa ni jambo la, la kutusagabisha kwamba taifa la rwanda linaweza kuivamia drc moja uh, kwa, kwa moja kuna wale watu ambao wako kule uganda hivi sasa ambao wana wanauhusiano wa kijamii na wa rwanda na hali kadhalika wamevuka mpaka na kuingia katika taifa la drc kwa hivyo uganda ikiingilia vita hivi moja kwa moja ni kwamba ni ule uhusiano ambao wakibalozi ambao umerudishwa hivi karibuni manake kumbuka uganda ilikuwa na uhusiano mbovu na taifa la rwanda mpaka hivi karibuni ambapo sasa walikuja wakasalamiana na wakaregesha ile ile ile hali ya kidiplomasia na kwamba inaonekana niwazi kwamba yule kijana mseveni anaunga taifa la rwanda ili kuendeleza zile sera zao ambazo wao wenyewe wanazifahamu na si kwamba hicho kikundi cha waasi kina lolote kwa usalama wa uganda sasa kwa kusema kwamba uganda ipo tayari inapomalizana na adf itakwenda kukumbana na fdlr kundi ambalo rwanda inadai inalishitumu wakati ambapo kuna m23 inayoonekana zaidi mbona hazungumzii kuhusu hili m23 kwamba wakabiliane nalo vilivyo lakini waliendee kundi la fdlr msukumu ambao tunauona pale ni msukumu wa kibinafsi sietu kwamba hivi vikundi ni tisho kwa usalama wa uganda ama tisho kwa usalama wa rwanda moja kwa moja lakini kwa sababu zao za kibinafsi basi inakuwa ni kwamba wapiganishe vile vita na ni vita ambavyo wao wenyewe wanafahamu ya kwamba hawatavishinda hivi hawatavshindnmbuhv vikund vimea nimekutajia mwaka elfu moja tisamia na stini mbaka hivi sasa vigumu vigumumaanake kuna changamoto ambazo zitaleta sasa na jamii ya ya, ya ya umoja wa nchi huru za afrika mashariki ile east african community maanake hili ni jambo ambalo taifa la kenya litaingilia maanake kenya hivi sasa imechangia wanajeshi kule kule kule kule kule kkuledrc na hali kadhalika unapata kwamba taifa kama vile rwanda pia ilikuwa ijumuisho moja kwa moja kuweza kusaidia jeshi la ladrc kuweza kupambana na hivi vikundi lakini sasa hali ilivyo ni kwamba mtu ametupa pale mshale ndani ya ametupa ametupa mshale pale katikati ili kuweza kuzambaratisha juhudi zozote ambazo zilikuwa zimawekwa na haya mataifa kuweza kukabiliana nivyo vikundi na kurudisha hali ya amani katika taifa hilo la dc hili ni jambo ambalo tunaona ni kwamba ni propaganda ambayo inachezwa hapa ili kuweza kuhakikisha kwamba hali ya usalama katika taifa la ladr haitaregelea kawaida yake kama vile ilikuwa ni madhumuni ya mataifa ya afrika mashariki haya yote yanajiri wakati jumuia ya afrika mashariki imeanza shughuli ya pamoja ya kijeshi inayofanyika uganda jumla ya wanajeshi mia moja hamsini na polisi thelathini na sita wa rwanda wametumwa kushiriki mazoezi hayo ya awamu ya kumi na mbili ya wanajeshi kutoka jumuia ya afrika mashariki kwa jina ushirikiano imara yanayofanyika uganda kuanzia mei ishi7b hadi juni kmi nast mwaka hu mazoezi hayo ya wiki mbili yanaleta pamoja vikosi vya jeshi vya kenya uganda tanzania rwanda burundi sudani kusini na rwanda hivi karibuni viongozi wa jumuia ya afrika mashariki walikutana nairobi kenya na kukubaliana kuunda jeshi la pamoja kukabiliana na waasi mashariki mwa drc vyombo vya habari vya uganda vinaripoti kwamba jeshi la rwanda limeweka kambi ndani ya drc kuzuia mashambulizi ya kundi la fdlr jeneral mohozi ambaye alikuwa kamanda wa jeshi maalum la uganda amesema kwamba baada ya kumalizana na kundi la democratic forces adf wataanza mashambulizi dhidi ya fdlr muhozi amesisitiza kwamba kunde ambalo liliua ndugu na dada zetu mwaka 1994 hakuna muda wa mazungumzo tena ujumbe wa twitter wa mhozi ulisema na kuashiria kwamba uganda inashirikiana na rwanda kupambana na wasi wa fdlr linaloshutumiwa kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu hivi karibuni mhozi aliandika kwamba wapiganaji wote wa interahamwe wanastahili kujisalimisha kwa kambi yoyote ya updf au rdf iliyo karibu nao na kwamba wameamua kuita operesheni dhidi yao kuwa operesheni dhidi ya ruda haya ni mazoezi tu lakini hali, amba, hali ya lisi ni ambayo tunaiona hivi sasa tunaishuhudia manake tayari uganda kupitia useni uh, wa mtoto wa mseveni muhozi na hali kadhalika rais kajame mwenyewe pia ametoa matamshi yake akisema ya kwamba rwanda iko na haki ya kujilinda sioni kwamba kuna kuna, kuna njia yoyote ambapo hayo mazoezi ama kuwapeleka wanajeshi wa jumua ya afrika mashariki katika taifa la congo litazualitaleta li, li, li, li, hali ya usalama katika taifa hilo ikiwa mataifa yenyewe na viongozi wao hawana ile mia ama hawana roho ya kusema ya kwamba sisi tuko pamoja na kusidia taifa la r ili kutekeleza operesheni aliyozungumzia mohozi rwanda na uganda zinastahili kupata idhini ya drc ambao uhusiano kati ya kigali na kinshasa unaonekana kuharibika tayari rwanda imesitisha safari za ndege kuelekea drc huku drc ikisema kwamba itatangaza hatua za kulipiza kisasi nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani inarejea na rejena. sehemu ya pili muda si mrefu ambapo tutazungumzia mgogoro wa si undani mimi ni ken karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa naitwa kennes bwire katika sehemu hii tunaangazia mgogoro na siasa za sudan ambapo leo uongozi wa kijeshi wa sudan umeondoa marufuku ambayo ilikuwa imewekewa raia wa nchi hiyo ya kutotoka nje tangu walipoingia madarakani miezi 6 iliyopita naungana na mhariri mkuu wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika abdu shakur abud ambaye amekuwa akifuatilia na kuandika zaidi kuhusu hali sudan abud unadhani kwamba hatua ya jeshi kuondoa marufuku hii ni hatua ya kujaribu kuwafurahisha raia ama ni hatua za ukweli kuelekea utawala wa kiraia sidhani ni hatua za kufurahisha raia nafikiri serikali ya kijeshi inaongozwa na, na abdul fatah al burhan imebanwa kabisa hivi sasa kwa sababu utakumbusha kwamba siku ya jumamosi kuna waandamanaji wengine wawili waliuliwa mmoja alifariki kutokana na gesi ya kutoa machozi alishindwa kupumua kwa hivyo idadi ya watu waliofariki tangu kuchukua tena um... <coughs> samahani kwa hivyo idadi ya watu waliofariki tangu burhan kuchukua madaraka mwaka uliopita mwezi oktoba ni watu tsna nane kwa hivyo kutokana na maandamano hayo na ghasia kuongezeka yanafanyika kote nchini pamoja na kishindikizo kutoka jumuia ya kimataifa hasa marekani sudan serikali ya kijeshi imejikuta katika hali nzito kulazimika kufanya mageuzi na tangazo hilo limetolewa baada ya kuahirishwa kesi ya waandamanaji wane ambao wanashutumiwa kwa kumua mwanajeshi mmoja wa usalama kwa hivyo waliona kwamba hali itakuwa nzito upande wa pili watu wachambuzi wanafikiria kuondolewa kwa amri hiyo ya dharura ni kutokana na kwamba mazungumzo kuelekea demokrasia au utawala wa kiraia yamekwama wanaharakati vyama vya kisiasa vimekataa kuzungumza na wanajeshi mpaka wabadilishe masharti mbalimbali kwa hivyo ni moja ya hatua za kuweza kurudisha hali ya kuaminiana kwa upande wa serikali ya kijeshi na wanaharakati na wananchi na unadani hatua hiyo inaweza kaleta mazingira ambayo yatawezesha kufanyike mazungumzo E, ya ambayo raia wanataka kusikia na wanajeshi wasikie ili warejeshe utawala uliothabiti nchini sudan wachambuzi wanasema hali hiyo inaweza kuleta mabadiliko fulani kwa sababu kuondolewa kwa amri ya kijeshi au um, amri ya dharura kunaondolewa masharti chungu nzima ya watu kutotembea nje na kadhalika lakini mbali na amri hiyo tangu jana mpaka hii leo serikali ya kijeshi imewaachilia huru karibu waandamanaji na wanasiasa ishirinanne ni moja kati ya masharti ambayo yalikuwa anahitajika kabla ya kuanza mazungumzo kwa hivyo unakuta kwamba shinikizo linaendelea na linasaidia sana kuweza kubadilisha mwelekeo kwa hivyo inaonekana wakichukua hatua wa moja baadaya nyingine ambazo waandamanaji na vyama vya kisiasa na wataalamu wa sudan wanataka huenda mazungumzo yakaweza kuanza lakini kama a, maandamano yalikuwa yakiendelea vifo navyotaja vilikuwa vinatokea wakati kulikuwa na amri ya watu kutotoka nje wakati wanapoondoa hii amri ndio watu watakuwa sasa na uhuru wa kuingia mitaani na maandamano kuwa makubwa zaidi machafuko kuwa mengi na umwagikaji wa damu utashuhudiwa ukamataji utaongezeka nadhani mambo yataweza kubadilika kufuatana na vyombo vya habari na wachambuzi ni kwa sababu kuondolewa amri hiyo kuna ruhusu nafasi ya maandamano kufanyika maandamano na ghasia zilikuwa zinatokea kwa sababu wanajeshi na walinzi wa usalama walikuwa wanatekeleza amri ya kutotoka nje walikuwa wanatekeleza amri ya dharura walikuwa wataki waandamanaji wafanye maandamano katika maeneo karibu na majengo ya serikali kwa hivyo palitokea mabishano ukiondoa amri ya ku oahaaurakanciunafungua nafasi kwawanaeshi kutowaamia wandamanaji nawndamanaji kuandamanakaauamojawa mataifa pamoja na marekani zinafanya kazi kwa pamoja hataeamba wiki iliyopita marekani imeizuia israel kurudisha uhusiano pamoja na sudan manake israel ilikuwa inaendelea chini ya utawala wa trump takumbuka zile nchi nne za kiarabu zilizokuwa zimekubaliwa kufanya uhusiano kuondolewa vikwazo na kadhalika sudan ikiwa mmojawapo ili kuweza kurudisha uhusiano na israel mazungumzo yale yameendelea na wanajeshi ingawa wanasiasa na wa sudan kwa wingi walikuwa hawataki kwa hivyo marekani imeiomba israel kuzuia majadiliano au kuzuia kurudisha ushirikiano na sudan ili kuweza kuhakikisha kwamba swala hilo linajadiliwa na vyama vya kisiasa na sheria na wananchi wa sudan kwa hivyo ukichukua hatua kama hizo shinikizo zinatokea igad inafanya mazungumzo umoja wa afrika wanaongoza pamoja na umoja wa mataifa katika kuahimiza wa sudan kuweza kushiriki kwa amani lakini sasa wanasiasa wanataka kwamba burhan na baraza lake la kijeshi livunjwe kabla ya kuweza kuanza mazungumzo wanataka mazungumzo bila ya hawa kuwepo katika mazungumzo hayo na hapo kuna mvutano mkubwa katika swala hilo lakini wanaweza kufikia makubaliano kwamba pengine wanajeshi wengine wanaweza kushiriki katika mazungumzo hayo kuweza kuleta mwelewano na kurudisha demokrasia nchini sudan kubwa zaidi ambalo lipelekea utawala wa omar al bashir kuanguka ilikuwa ni gharama ya maisha kupanda sana nchini sudan na tangu kuanguka kwa utawala wa omar al bashir maandamano yamekuwa yakiendelea utata huko wapi sisahau kwamba tangu omar al bashir kuondolewa mpaka hivi sasa hakuna utawala wa utulivu ulikuwa umepatikana baada ya wanajeshi na raia kuunda serikali ya pamoja kulikuwa na mabadiliko makubwa yaliyotokea vikwazo viliondolewa uchumi umeanza kufufuka vitega uchumi vilianza kuingia nchini lakini tangu oktoba 25 baada ya alburhan kuchukua madaraka na kumwondosha waziri mkuu wa serikali ya mpito kumekuwa na hali ya kurudi nyuma tena vikwazo vina havijarudishwa lakini marekani wiki iliyopita vile vile imeonya wawekezaji wa marekani kutowekeza kule kwa sababu ya hatari zilizopo na tukiangalia hivi sasa hali ya uchumi duniani mafuta na kadhalika inangali inaendelea kwa hivyo hapakuwepo na mpango au hakuna serikali iliyoundwa kuweza kupanga mpango wa uchumi wa maendeleo wa sudan kwa hivyo sudan hali yake imekuwa pale pale imekuwa mbaya zaidi kutokana na ukosefu wa utawala bora kutokana na oktoba 5 mpaka hii leo serikali ya kijeshi imekuwa ikivutana na sirkali limekuwa ikivutana na vyama vya kisiasa kwa hivyo hapawezi kuwepo na mfumo utulivu wa kiuchumi nafikiri hapo ndo mahala tatizo liliyopo hakuna serikali ya kuaminika kuweza kushughulikia maswala ya kiuchumi na wawekezaji hawaingii katika nchi ambapo hakuna usalama na utulivu nini inafanya vigumu sana kwake jenerali abdul fatah a burhan na viongozi wengine wa kijeshi kuondoka na kukabidhi raia madaraka itakumbukwa sawa na misri ni kwamba sudan taasisi zote uwekezaji wote hasa katika kilimo ni jeshi linaongoza jeshi linaendeleza uchumi wa nchi hiyo kama misri wanajeshi ndio wanashikilia mashirika yote ya umma kwa hivyo ni tatizo kubwa sana kuweza kuacha madaraka hivi hivi wamewekeza sana kama jeshi ni njia mojawapo ya kuhakikisha uchumi kuondoka hapo wachambuzi wanasema ndio pengine tatizo kubwa pili ni vile vile wale wanajeshi wanaogopa kwamba wakiwakabidhi madaraka raia wanaweza kukamatwa na kufungwa kufunguliwa mashtaka kwa sababu ya ulaji rushwa kuendesha vibaya uchumi wa nchi kwa hivyo wanaona hatuwezi kuruhusu mambo hayo aidha tuhakikishe kwamba hatutofuatiliwa au hatutoadhibiwa kutokana na makosa ya kiuchumi na mapato tuliyofanya au maendeleo tulioleta katika upande wa uchumi yanalindwa kwa hivyo kuna mazungumzo mengi yanatokea na wanajeshi wanataka kuhakikisha katika nchi zozote zile nchi za kiarabu utakuta kwamba jeshi linachukua mambo mengi katika uchumi na uchumi uko pamoja na jeshi kwa hivyo ni vigumu kuachana na kuondoka ni abdu shakur abud mhariri mkuu wa idhaa ya kiswahili ya sauti sautiri hadi wakati mwingine naitwa b