Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayansi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Ni Jumatatu, Juni 6 mwaka 2022. Na, na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa Makuu ikiwemo Nuru FM Iringa Tanzania, KFM Songea Tanzania, 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida na Dodoma, Radio Maniema namba One Kindu DRC, Radio Rural Kanyabayonga DRC, Mitume Radio Kitale Kenya, Sahara Radio Eldoret Kenya na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Taarifa tulizo nazo, serikali nchini Nigeria imesema msako mkali umeanza kufuatia magaidi waliohusika na shambulizi kwenye kanisa la Kikatoliki, ambapo inasadikiwa zaidi ya watu hamsini wamefariki. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, serikali ya Tanzania inatarajia kuzindua mradi wa uchimbaji gesi asilia inayopatikana kwa wingi ili kutoa ajira rasmi kwa vijana. Je, swala hili limepokelewaje na vijana? Kwangu mimi kama kijana ni fursa. Ni fursa kwa sababu nina imani ya kupata shughuli ya kufanya ama ya kuwa moja ya vijana watakaoshiriki kwenye utekelezaji wa mradi wa uwezo na vigezo vya elimu niliyonayo, ninatumaini. Ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick. Watu wenye silaha walishambulia kanisa moja ya Kikatoliki kaskazini magharibi mwa Nigeria wakati wa ibada ya Jumapili na kuua takriban watu hamsini wakiwemo wanawake na watoto kwa mujibu wa daktari wa hospitali na ripoti za vyombo vya habari. Vyombo kadhaa vya habari vya Nigeria vimesema watu hao wenye silaha walifyatulia risasi waumini na kulipua mabomu kwenye kanisa la Mtakatifu Francis katika mji wa Owo. Washambuliaji hawakutambulika na nia yao haikufahamika mara moja. Inasikitisha sana kwamba wakati misa takatifu ikiendelea, watu wenye silaha wasiojulikana walishambulia kanisa la Mtakatifu Francis, watu wengi wanahofiwa kuuawa na wengine kujeruhiwa na kanisa kuvamiwa, alisema msemaji wa kanisa Katoliki nchini Nigeria, mchungaji Augustini uku mengi zaidi kuhusu habari hii ni katika taarifa zetu muda mfupi ujao. Mashambulizi ya kuwalenga watu wengi huko Philadelphia, Pennsylvania na Chattanooga katika jimbo la Tennessee yameua watu sita na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini na watano, polisi wamesema Jumapili. Ni matukio ya hivi karibuni ya ghasia za bunduki baada ya mauaji ya hivi karibuni huko Texas, New York na Oklahoma. Washambuliaji wengi walifyatua risasi kwenye barabara ya Philadelphia ya South Street yenye shughuli nyingi, eneo lenye baa nyingi na migahawa, nyakati za saa sita usiku Jumamosi. Wanaume wawili na mwanamke mmoja waliuawa, maafisa wamesema. Kulikuwa na mamia ya watu wakifurahi kwenye barabara ya South Street kama wanavyofanya kila mwishoni mwa juma, wakati ufyatuaji wa risasi ulipoanza, mkuu wa polisi huko Philadelphia DF Pace amesema. Katika tukio jingine, watu watatu waliuawa na wengine kumi na wanne kujeruhiwa baada ya shambulio la risasi karibu na baa moja katika mji wa Chatanuga, maafisa wamesema wakiongeza kuwa watu wawili walifariki kutokana na majeraha ya risasi na mmoja alifariki kufuatia majeraha baada ya kugongwa na gari akikimbia kutoka kwenye eneo la tukio. Waathirika watatu walijeruhiwa wakati wakijaribu kukimbia na waligongwa na magari. Maafisa wa Tennessee wamesema wakiongeza kuwa wengine kadhaa waliojeruhiwa wako katika hali mbaya. Hapa Marekani mwaka huu kumefanyika mashambulizi mia mbili na arobaini yanayolenga watu wengi. Waziri wa biashara wa Marekani Gina Raimondo alisema Jumapili kwamba Rais Joe Biden ameitaka timu yake kuangalia njia za kuondoa baadhi ya ushuru kwa China ambao waliwekwa na rais wa zamani Donald Trump ili kukabiliana na mfumuko mkubwa wa bei wa sasa. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Tunaliangalia hilo kwa kweli, rais ametutaka sisi kwenye timu yake kufanya tathmini na kwa hivyo basi tuko katika mchakato wa kufanya hivyo kwa ajili yake na halafu watachukua maamuzi, Raimondo alikiambia kituo cha CNN katika mahojiano ya Jumapili wakati alipoulizwa kama utawala wa Biden ulikuwa unafikiria kuiondolea ushuru China ili kupunguza mfumuko wa bei. Rais Biden amesema anafikiria kuondoa baadhi ya ushuru uliowekwa kwa bidhaa za China zenye thamani ya mabilioni ya dola na mtangulizi wake hapo mwaka 2018 na mwaka 2019, huku kukiwa na vita vikali vya kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. China pia imekuwa ikisema kwamba punguzo la ushuru lingepunguza gharama kwa wateja wa Marekani. Raimondo pia aliiambia CNN kwamba anahisi Uhaba unaoendelea wa kifaa cha umeme chenye chip unaweza kuendelea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kuna suluhisho moja kwa uhaba wa chip, aliongeza. Bunge linahitaji kuchukua hatua na kupitisha mswada wa chip, na sijui ni kwa nini wanachelewa. Sheria hiyo inalenga kuimarisha utengenezaji wa kifaa cha umeme kwa Marekani ili kuipa Marekani nafasi kubwa ya ushindani dhidi ya China. Raimondo alisema hakubaliani na maelezo kwamba mpango wa uokoaji wa Biden wa dola trilioni 1.9 umechangia mfumuko wa bei hivi sasa kuwa juu. Bunge lilipitisha mpango wa uheni ya Covid 19 mwaka mmoja uliopita kabla ya kutiwa saini, kuashiria kuashiria mafanikio ya mwaka wa kwanza wa Biden ofisini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC mmoja wanaoshiriki mazungumzo ya kuweka sheria kali za kudhibiti umiliki wa bunduki hapa Marekani amesema Jumapili kuna makubaliano kati ya maseneta wa Democrat na wa Republican kwamba tutachukua baadhi ya hatua za busara ili kuzuia kuongezeka kwa mashambulizi ya risasi yanayolenga watu wengi ambayo mwatikisa wa Marekani wengi. Tunazungumza juu ya mabadiliko ya maana katika sheria zetu za bunduki, uwekezaji mkubwa katika afya ya akili labda kiwango fulani cha fedha kwa ajili ya usalama wa shule ambazo zinaweza kuleta mabadiliko. Senata Democrat Chris Murphy wa jimbo la Connecticut amekiambia kipindi cha State of the Union cha CNN, amesema majadiliano kati ya wabunge yanajikita pia katika kuimarisha uangalizi wa wanunuzi wa bunduki kabla ya mauzo kukamilika na kubainisha sheria za ukaguzi zijulikanazo kama red flags Chini ya sheria kama hizo, polisi katika baadhi ya majimbo wanaweza kupokonya silaha za watu wanaoonekana kuwa tishio kwao wenyewe au kwa wengine, au wanaoonyesha dalili za matatizo ya afya ya akili. Huku wabunge wa, wa Marekani wakionekana kugawanyika kuhusu kutunga sheria za kudhibiti umiliki wa bunduki kwa miaka kadhaa, Mefi amesema maseneta wanaoshiriki mazungumzo ya sasa hawatajaribu kupiga marufuku uuzaji wa silaha za kivita zinazotumiwa katika ufyatuaji wa risasi unaolenga watu wengi ikiwa ni pamoja na mauaji ya wanafunzi 19 na waalimu wao wawili kwenye shule ya msingi ya Uvalde, jimbo la Texas, hapo tarehe 24 Mei, au kutunga mfumo mpana wa kukagua wanunuzi wa bunduki. Tanzania Jumapili ilibadili uamuzi wa wake wa kuondoa marufuku yenye utata ya kusafirisha wanyamapori nje ya nchi siku moja baada ya hatua hiyo kuzua malalamiko katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Marufuku hiyo iliwekwa mwaka 2016 ili kulinda wanyama na ndege wanaolindwa nchini humo ambao walikuwa wakisafirishwa nje ya nchi kinyume cha sheria. Hata hivyo, Juma Mosi mamlaka ya wanyama pori ilitangaza kuwa ingeondoa marufuku hiyo kwa muda wa miezi sita kuanzia tarehe 6 Juni hadi tarehe 5 Disemba wafanyabiashara kuondoa akiba ya wanyama ambao hakuweza kuwauza kwa sababu ya marufuku hiyo. Lakini katika kubadili msimamo kwa haraka, waziri wa utalii Pindi Chana aliirejesha marufuku hiyo ili kuruhusu mashauriano zaidi. Kulikuwa tangazo ambalo linaruhusu usafirishaji wa wanyama pori nje ya nchi, lakini kama waziri mhusika, nimesimamisha hatua hiyo mara moja, amesema. Uamuzi wa kuondoa marufuku hiyo ulizua ukosoaji mkubwa kwenye mitandao huku Watanzania wengi wakitaka upitiwe upya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule nchini Nigeria ambapo serikali ya jimbo la Ondo nchini Nigeria imesema msako mkali umeanza kufuatia magaidi waliohusika na shambulizi kwenye kanisa la kikatoliki la St Francis katika mji wa Owo, ambapo inasadikiwa zaidi ya watu hamsini wamefariki. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anaripoti zaidi. Gavana wa jimbo la Ondo ambaye pia ni mwenyeji wa mtaa wa Owo, Rotimi Akeredolu, anasema waliotekeleza shambulio hilo dhidi ya kanisa ya St Francis huko Owo watasakwa na watakamatwa na kushtakiwa kwa mujibu wa sheria. Amewasihi watu wao wa kutulipiza kisasi kwa kabila lolote linaloshukiwa, kwa sababu serikali tayari iko inafanya kila juhudi kuhakikisha wahalifu hao wanakamatwa haraka sana mara you know, tu baada ya taarifa za shambulio hilo, rais Muhammad Buhari, balozi wa Uingereza, mwingereza kwa Nigeria Leng, na Wanigeria mashuhuri walituma ujumbe kulaani vikali shambulio hilo. Mchambuzi wa masuala ya umma na pia mwandishi wa habari kutoka eneo la Owo, Babajide Otitoju anasema hali ya usalama nchini Nigeria inaendelea kuzorota. Ripoti kutoka kwa walioshuhudia tukio hilo wanasema zaidi ya watu sabini walipoteza maisha, lakini ripoti ya awali kutoka kwa baadhi ya hospitali zilizotembelewa inasema takribani vifo hamsini vimerekodiwa. Kutoka Lagos, jina langu ni Colin Satohingwi, kwa Sauti ya america Washington. dakika 30 za matangazo ya kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Matangazo yanayokujia kila Jumatatu hadi Ijumaa ni kuanzia saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Ethiopia imetoa wito wa udhibiti mkali wa usafirishaji wa shehena za misaada katika jimbo lilokumbwa na vita la Tigrei nchini humo huku ikiyashtumu mashirika ya misaada kugawa vifaa vilivyopigwa marufuku ambavyo vinaweza kutumiwa na waasi pamoja na mafuta zaidi yanayoruhusiwa. Sasa baada ya zoezi la kutoa misaada kusimama kwa muda wa miezi mitatu, serikali mwezi Aprili iliruhusu usafirishaji wa misaada inayohitajika kwa Tigrei kwa njia ya ardhi, ambayo imekuwa kwa muda mrefu chini ya kile Umoja Mataifa mwakielezea kama vikwazo vikali. Lazima uwepo uangalifu maalum ili kuzuia vifaa kupewa TPLF, naibu waziri mkuu wa Ethiopia Demeke Mekonnen alisema Jumamosi, akimaanisha chama tawala cha Tigray People's Liberation Front, TPLF. Nimegundua kuna juhudi za kusafirisha mafuta mengi kuliko yanayoruhusiwa na baadhi ya vifaa vilivyopigwa marufuku ambavyo vinaweza kutumiwa kutekeleza malengo ya kundi la kigaidi, alisema. Shirika la Umoja Mataifa la uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA lilisema wiki iliyopita kwamba mafuta kwa ajili ya shughuli za kibinadamu yaliruhusiwa kuingia Tigrei katika miezi miwili iliyopita, kiasi hicho hakitoshi na hifadhi zilikuwa katika viwango vya chini. Watu kumi na sita walifariki na wengine mia moja sabini kujeruhiwa baada ya moto mkubwa kuteketeza ghala la kuhifadhi makontena kusini mwa Bangladesh, maafisa wamesema Jumapili. Moto huu ulizuka muda mfupi kabla ya saa sita usiku kwenye ghala ya makontena huko Sitakunda, umbali wa kilomita 40 kutoka bandari ya Chittagong. Afisa wa idara ya zimamoto Jalal Ahmed amesema vitengo vingi vya zimamoto vilikuwa kwenye eneo la tukio vikijaribu kuzima moto, wakati mlipuko mkubwa ulitokea kwenye eneo hilo na kujeruhi watu kadhaa, wakiwemo wa zima moto. Abdul Kalam Azad, mkuu wa polisi katika eneo hilo, ameiambia AFP Amesema watu mia moja sabini walijeruhiwa ikiwemo wazimamoto arobaini wa na maafisa wa polisi kumi wazima wazimamoto watatu walifariki pia. Vyombo vya habari vya ndani vimesema watu waliojeruhiwa ni mia tatu, na maombi ya kupewa misaada ya damu kwa majeruhi yalikuwa mengi kwenye mitandao ya kijamii. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Huko Arusha, Tanzania, tunasikika vyema kupitia Radio Sunrise. Taasisi ya Jane Goodall, waanzilishi wa utafiti na ulinzi wa sokwe, imechukua hatua mbalimbali kuokoa viumbe vilivyo hatarini kutoweka katika hifadhi ya taifa ya Gombe iliyoko kaskazini magharibi mwa Tanzania. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Sokwe, jamaa wa karibu zaidi wa binadamu, wanakabiliwa na idadi yao kushuka barani Afrika. Imeorodheshwa kuwa hatarini katika orodha nyekundu ya IUCN ya spishi zinazotishiwa, ambazo ni 350,000 pekee zilizopo porini barani Afrika. Takriban karne moja iliyopita kulikuwa na wastani wa milioni moja hadi mbili. Uharibifu wa makazi, ujangili na magonjwa yamebainika kuwa tishio kuu kwa sokwe. Mwanzilishi wa taasisi hiyo Dr. Jane Goodall alikanyaga kwa mara ya kwanza katika eneo ambalo hivi sasa linaitwa hifadhi ya kitaifa ya Gombe Stream Julai mwaka 1960 kujifunza kuhusu soko mwitu. Utafiti wake huko Gombe na utafiti mwingine ulifuata katika sehemu nyingine za Afrika, yalitubainishia kwamba sokwe sio tu wana haiba ya wazi kama binadamu, lakini pia wana miundo thabiti ya kijamii na vifungo sawa na binadamu. Kisha taasisi hiyo inaweka kazi yake katika nyanja mbili kuu za kuokoa wanyama wa porini ambao ni kuongeza uwezo wa kuishi wa sokwe na kupunguza athari au athari zinazotokana na shughuli za binadamu. Watafiti wamekuwa wakifuatilia tabia za sokwe na kuchunguza njia zao za harakati katika jitihada za kukuza mabadilishano kati ya wale walio katika makazi tofauti yaliyotenganishwa na shughuli za binadamu ili kuongeza utofauti wao wa kijenetik na kuboresha maisha yao. Hatimaye tunaweza kuunda ukanda wa kufanya kazi ambapo sokwe wa Gombe wanaweza kubadilishana jins na, na sokwe kutoka makundi mengine ili waweze kuchanganya damu na kwa njia hiyo labda tutaongeza muda wa maisha ya sokwe wa Gombe. Godel aligundua kuwa ukataji miti, urutubishaji kupita kiasi na malisho yasiyopangwa ndiyo sababu kuu za uharibifu wa makazi. Taasisi hiyo imechukua mbinu maalum ya ulinzi katika jumuiya 130 za wenyeji zinazolenga kufikia kuishi kwa amani kati ya binadamu na asili kupitia mipango sahihi ya matumizi ya ardhi na elimu ya mazingira. The trees have come back. Imefanya kazi vizuri sana hata ukipaa juu ya Gombe hivi sasa huoni vilima vitupu, miti imerudi. Tunatengeneza ukanda wa kuunganisha soko ya Gombe waliojitenga na wengine kusini zaidi, na inafanya kazi vizuri zaidi. Wakaguzi wa misitu pia wametumwa katika jamii zinazozunguka Gombe. Wanaweza kufuatilia wanyama pori na tabia haramu za binadamu kupitia programu maalum kwenye simu zao za mkononi ambazo husaidia kukusanya taarifa kuhusu idadi pamoja na shughuli za sokwe na kukuza urejeshwaji wa makazi yao. Msikilizaji, katika ripoti nyingine, tunaelekea huko Goma, Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambako wataalamu wa masuala ya kiusalama kutoka ngazi mbalimbali mbali, katika jeshi kwenye nchi za Afrika Mashariki wanakutana Goma ili kujadili suala la machafuko mapya huko mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu Ester Malivika anayo ripoti zaidi. Wataalamu wa masuala ya kiusalama kutoka ngazi za juu za uongozi wa jeshi za Afrika Mashariki wanakutana hapa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa siku mbili mfululizo kwa kujadili swala la usalama mashariki mwa Kongo ambako kunaendelea kushuhudiwa machafuko kila siku kukicha na kuzalika makundi mengi ya waasi ambayo ni tishio kwa usalama wa wananchi wa Kongo na kwa sasa ikiwa ni tishio kwa mataifa jirani ya Kongo na hasa ya Afrika Mashariki. Akisema luteni jenerali Muhindi kutoka jeshi la wananchi wa Kenya: We are here today. Tupo hapa leo kuhakiki hatua iliyochukuliwa na marais wetu wa njii za Afrika Mashariki mwezi wa nne. Hatua hii ni kuhakikisha tunasaidia wenzetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu usalama eneo hili, hasa lake la mashariki. Mkutano huu wa wanajeshi unafanyika baada ya mkutano wa marais wa maziwa makuu kukutana nchini Kenya 21 Aprili mjini Nairobi na kukubaliana kwamba mataifa ya Afrika Mashariki saidia Kongo kupiganisha makundi ya waasi inayokuwa tishio kwa usalama wa Kongo na vile maziwa makuu na kwa sasa Afrika Mashariki. Luteni Jenerali Kostan Ndima ni gavana wa Kivu Kaskazini. zaidi ya miongo miwili sehemu hii ya Mashariki mwa Kongo inashuhudia makundi mengi ya waasi ambayo mengi inasaidiwa na mataifa jirani, makundi ambayo imesababisha maelfu ya vifo na mateso isiyokubalika na Baada ya mkutano huo watakutana makamanda wa kijeshi kutoka mataifa yote ya Afrika Mashariki, ambako wataafikiana kuhusu namna ya kuweka nguvu pamoja kwa kutwangana na makundi ya waasi na kuyatokomeza, kwani makundi hayo imekuwa ikiharibu na kudidimisha hali ya uchumi wa Kongo na vile wa maziwa makuu. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama wakisema kwamba Kongo imekuwa ikishirikiana majirani wanafiki. Lora Mgiraneza yuko Goma. Janja. Unajua kama Rais wetu Antoine Felix Tshisekedi alipofika kwenye mamlaka ya kuongoza nchi hii amefanya eh, voice mingi, amefanya safari nyingi Rwanda, Uganda, hata nchi zote za Afrika kwa ajili ya kutafuta amani, lakini ameenda kuvumbua kama kuzindua kwamba alikuwa akizungumza na wanafiki. Kwa sasa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi anajaribu kuzungumza na majirani wake kutafuta suluhisho na uhusiano bora kati ya majirani Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaangazia serikali ya Tanzania ambayo inatarajia kuzindua mradi wa uchimbaji gesi asilia inayopatikana kwa wingi zaidi katika ukanda huo wa Afrika Mashariki, huku ikitarajiwa kutoa ajira rasmi kwa vijana wenye taaluma, huku wengine wakinufaika na biashara ndogo ndogo za ujasiriamali. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan amezungumza na baadhi ya vijana hao ambao wanaeleza kwamba wana matumaini pindi mradi huo utakapoanza. Mradi wa kuchakata gesi asilia umebuniwa na serikali baada ya ugunduzi uliofanywa na makampuni ya nje yaliyopewa kazi ya kufanya utafiti mwaka 2008 kwenye bahari ya Hindi. Mwaka 2010 hadi 2012 waligundua kuwepo kwa kiasi cha futi za ujazo tirioni 57.54. Lakini hata hivyo, vijana ni kundi muhimu linalolengwa katika mradi huu ambao unategemewa kuwa chachu ya maendeleo nchini Tanzania, kama anavyoelezea mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya udhibiti wa mkondo wa juu wa petrol PURA, ambaye pia ni mwenyekiti wa timu ya serikali ya majadiliano ya mradi huo wa gesi, muhandisi Chazi Sangweni. Vijana, hii ni fursa pekee ya kunufaika moja kwa moja na mradi mkubwa ambao tunatarajia utaleta manufaa mengi mengi mengi nchini. Kwa hiyo ni vyema tukajiandaa katika sekta zote zilizo moja kwa moja na zile ambazo haziko moja kwa moja na masuala ya ujenzi wa mradi, ili basi itakapofika kipindi hicho tuwe tuko tayari na tuwe kamili kwa ajili ya kuchangamkia fursa zitakazotokea kwenye mradi huu. Vijana wengi baada ya kupata taarifa za mradi huu wamekuwa na matumaini ya kupata ajira kwa kuwa wamesomea ngazi mbali mbalimbali za vyuo, na ukosefu wa ajira kwa kiasi kikubwa unawafanya kuona mradi huu wa gesi asilia kuwa ndio fursa, kama anavyobainisha Muhamedi Kiroboto, muhitimu wa shahada ya mipango kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma. Kwangu mimi kama kijana ni fursa. Ni fursa, fursa kwa sababu nina imani ya ya kupata shughuli ya kufanya ama ya ku kuwa moja ya vijana watakaoshiriki kwenye utekelezaji wa mradi. Kwa uwezo na vigezo vya elimu nilionayo, ninatumaini kubwa la kupata fursa za kuingia katika moja ya watu watakaokuwa wakifanya kazi aidha ya moja kwa moja ama ile ya muda fulani ama ile ya kipindi fulani. Lakini hata hivyo, kuna dhana ambayo imejengeka kwa baadhi ya vijana nchini Tanzania kuto kuzifuata fursa zilizopo na kubaki vijueni wakiwa wanalalamikia serikali haiwajali, jambo ambalo baadhi ya vijana wengine wanaona ni kama kuto kujishughulisha na kujiajiri, kwani hili linalotumainiwa kama nguvu kazi ya taifa. Suala hilo linamwibua miongoni mwa vijana Juma Isiaka, ambaye anataka vijana wenzake kuachana na malalamiko na badala yake wazisake fursa. Fursa zinatolewa kweli kwa vijana, ipo changamoto kwa vijana wenyewe, wengi wao wanabaki majuni kueleza tu kwamba wanakosa au kukosoa juu ya hizo fursa zinazotolewa, kwamba fursa hazitolewi kwa usawa, fursa hazipatikani na vitu kama hivyo, bila kuenda katika maeneo ya miradi kuomba hizo shughuli. Kuna asili ya ubwetekaji fulani wa kijana wa Tanzania. Hata hivyo, vijana wanaiona changamoto ya kutokuwa na taaluma ya masuala ya gesi inaweza kuwanyima fursa, kwa kuwa hawana mafunzo juu ya hilo na wala hawajui yanapatikana wapi, kama anavyoelezea Hussein Bofu, mmoja wa vijana hao. Pata mafunzo training na certificate ambazo zitakuwa zinaendana na mahitaji ya mradi, kwa sababu mradi unahitaji ajira, zitakuwepo lakini zinahitaji uwe na ujuzi ambao utakuwa unaendana husika na mahitaji ya ajira ya huo mradi. Kutokana na wasiwasi huo wa vijana juu ya mafunzo ya mradi huo, serikali kupitia kwa mkurugenzi mkuu wa PURA muhandisi Sangwen amewatoa wasiwasi vijana kwa kuwa nafasi za mafunzo zimeshaanza kutolewa huku wengine wakiwa wameshahitimu kupitia swala la CSR. CSR kwa maana ya corporate social responsibilities, Shell na Equinor wamekuwa wakifadhili mafunzo mbalimbali, hasa ya ufundi stadi kwa vyuo vya VETA vilivyopo Lindi na Mtwara, na wametoa tangazo la kuhitaji vijana wenye interest ya kutaka kujifunza ufundi katika fani mbalimbali mbali, basi waweze kuchangamkia hiyo fursa ya kupewa sponsorship au ufadhili wa, wa mafunzo hayo. Serikali ya Tanzania tarehe 12 ya mwezi huu itasaini makubaliano ya awali ya mradi huo na makampuni yaliyogundua gesi hiyo na kuanza kujenga mradi wa gesi asilia kwa kuanza kujenga mtambo kusini mwa Tanzania katika eneo la Likong'o mkoani Lindi, ambapo mradi huu hadi kukamilika kwake unakadiriwa kutumia dola za Kimarekani bilioni 30 na kutarajiwa kuanza kuuzwa kwa gesi hiyo nje ya nchi mwaka 2029. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari, unasomwa na Patrick Ndwimana. Watu wenye silaha walishambulia kanisa moja ya kikatoliki kaskazini magharibi mwa Nigeria wakati wa ibada ya Jumapili na kuua takriban watu hamsini wakiwemo wanawake na watoto, kwa mujibu wa daktari wa hospitali na ripoti za vyombo vya habari. Mashambulizi ya kuwalenga watu wengi huko Philadelphia, Pennsylvania na Chattanooga katika jimbo la Tennessee yameua watu sita na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini na watano polisi wamesema Jumapili ni matukio ya hivi karibuni ya ghasia za bunduki baada ya mauaji ya hivi karibuni huko Texas, New York na Oklahoma. Waziri wa biashara wa Marekani Gina Raimondo alisema Jumapili kwamba Rais Joe Biden ameitaka timu yake kuangalia njia za kuondoa baadhi ya ushuru kwa China ambao uliwekwa na Rais wa zamani Donald Trump ili kukabiliana na mfumuko mkubwa wa bei wa sasa. Mmoja wanaoshiriki mazungumzo ya kuweka sheria kali za kudhibiti umiliki wa bunduki hapa Marekani amesema Jumapili kuna makubaliano kati ya maseneta wa Democrat na wa Republican kwamba tutachukua baadhi ya hatua za busara ili kuziwia kuongezeka kwa mashambulizi ya risasi yanayolenga watu wengi ambayo yamewatikisa Wamarekani wengi. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia usikilizaji mwema katika matangazo yanayofuata ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC.